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MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA (TCRA)

MWONGOZO WA MAMLAKA YA MAWASILIANO KUSHUGHULIKIA
MALALAMIKO YA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA MAWASILIANO

Utangulizi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatoa mwongozo huu wa kushughulikia
malalamiko ya mtumiaji wa huduma za mawasiliano kwa mujibu wa Kifungu cha
40 Sehemu ya VIII ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya mwaka

2003.

Ni muhimu kuzingatia kuwa Mwongozo huu unatumika kwa mujibu
wamalalamiko ya mteja wa bidhaa na huduma za posta na mawasiliano ya
kielektroni au huduma zinazohusiana na usambazaji wa bidhaa au huduma za
posta na mawasiliano ya kielektroni isipokuwa kwa malalamiko yanayohusiana
na mambo ya utangazaji. Madai hayo lazima kwanza yawasilishwe kwa mtoa
huduma na mlalamikaji na mtoa huduma lazima apewe kiasi cha siku thelathini
(30) kulitatua tatizo hilo kabla ya kulifikisha TCRA. TCRA haitakubali
uwasilishaji wa malalamiko isipokuwa pale ambapo mlalamikaji hakuridhishwa
na utatuzi uliofanywa na mtoa huduma. Hata hivyo, iwapo malalamiko
yatapelekwa TCRA wakati wa tukio la kwanza, yatarudishwa kwa mtoa huduma

anayehusika.

Taratibu za utoaji malalamiko.

Mtumiaji wa bidhaa au huduma za mawasiliano anaweza kufikisha /kuwasilisha
malalamiko kwa muuzaji wa bidhaa au mtoa huduma zinazohusiana na jambo
lolote la utoaji, uwezekano wa utoaji au kusudio la jumla la utoaji wa bidhaa au

huduma.



2.2

23

24

2.5

2.6

2.7

2.8

Mtoa huduma au muuzaji bidhaa atatakiwa kushughulikia kujibu kwa mlalamikaji
hatua zilizochukuliwa au zitakazochukuliwa, na kwa vyo vyote vile atatakiwa

kuyashughulikia malalamiko hayo ndani ya siku thelathini (30).

Pale ambapo mtumiaji hakuridhishwa na hatua zilizochukuliwa na mtoaji kutafuta
utatuzi wa malalamiko uliofanywa na mtoaji huduma au bidhaa, mlalamikaji
anaweza kupeleka malalamiko hayo kwenye Mamlaka Ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA). Mtumiaji atatakiwa kujaza fomu ya malalamiko inayotolewa na
Mamlaka na kuiambatanisha barua za nyuma na utatuzi wa mwanzo wa

malalamiko uliofanywa na mtoa huduma au bidhaa.

Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji (CCU) kilichoanzishwa na Mamlaka
kitayafuatilia malalamiko yaliyotolewa na watumiaji wa huduma au bidhaa za

mawasiliano.

CCU kitayachunguza malalamiko iwapo:
(a) Mlalamikaji ananufaika, ana maslahi na masuala yaliyomo kwenye
malalamiko; na

(b) Mlalamikaji hafanyi upuuzi na kuchokoza.

Ikiwa wakati wa uchunguzi itaonekana kuwa mtoaji huduma au bidhaa hakumjali
mlalamikaji, au hakuzingatia vya kutosha / kwa kina malalamiko, CCU kinaweza
kuyapeleka malalamiko hayo kwa mtoaji pamoja na ombi kuwa msambazaji

ayafikirie tena malalamiko hayo.

CCU kitajaribu kuyamaliza malalamiko kati ya mteja na msambazaji kwa amani

wakati wa uchunguzi.

Ikiwa malalamiko hayatapatiwa ufumbuzi katika kiwango kitakachomridhisha
kumridhisha mlalamikaji ndani ya siku sitini (60) baada ya kupokelewa na

Mamlaka, mlalamikaji anaweza, kwa maandishi na kwa kutia saini yeye
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mwenyewe kukiomba CCU kuyapeleka malalamiko hayo kwenye Kamati ya

Malalamiko ya Mamlaka kwa maamuzi.

Pale ambapo malalamiko yanapopelekwa katika Kamati ya Malalamiko kwa
uamuzi, mlalamikaji na msambazaji watakuwa sehemu ya malalamiko, ndipo
urejeaji na ambayo sasa yatachukuliwa kama marejeo nausikilizaji wa

malalamiko utaaanza.

Kamati itasikiliza ushahidi wote, hoja na nyaraka zilizowasilishwa na pande zote,

na kufanya maamuzi juu ya malalamiko ndani ya kipindi cha siku 30 — 60.

Kamati itafanya maamuzi juu ya malalamiko  yanaohitaji  hatua

zitakazochukuliwa na Kitengo / Idara inayohusika.

Kamati, kwa kuzingatia kifungu cha 41 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano

Tanzania ya mwaka 2003, inaweza kutoa amri inayotaka moja kati ya hatua

zifuatazo zichukuliwe na mtoaji wa bidhaa au huduma.

(a) Kuuagiza upande mmoja kutoa bidhaa au huduma kwa vipindi maalum
vilivyoainishwa;

(b) Kuuagiza upande mmoja kutoa bidhaa au huduma kwa masharti na kanuni
maalum;

(¢) Kuuagiza upande mmoja kulipa gharama za upande mwingine au za mtu
aliyekuja katika mashauri au kutoa nyaraka;

(d) Kuyatupilia mbali malalamiko;

(e) Kutoza faini kulingana na aina ya kosa lenyewe;

(f) Kwa utendaji maalumu;

(g) Kwa kurudisha fedha;

(h) Kuchagua wadhamini’

(1) Upangaji wa akaunti ya dhamana; na

(j) Kwa fidia yoyote kama itakayoonekana ya lazima au ya kufaa.
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Endapo upande mmoja haukuridhishwa na uamuzi uliotolewa na Kamati,
unaweza tu kukata rufaa kwenye Baraza la Usuluhishi ndani ya siku ishirini na
moja (21) ikiwa:

(a) Upande ulioonewa unatakiwa kulipa fedha zinazozidi kiasi kilichoainishwa
kwenye Kanuni za Ulindaji Mtumiaji za mwaka 2005.

(b) Upande ulioonewa umeamriwa kutoa bidhaa au huduma ambavyo thamani
yake inazidi kiasi kilichoainishwa kwenye Kanuni za Ulindaji Mteja za
mwaka 2005;

(¢) Upande ulioonewa umetakiwa kufanya vyote viwili, kulipa fedha na kutoa
bidhaa au huduma ambavyo thamani yake inazidi kiasi kilichoainishwa

kwenye Kanuni za Ulindaji Mteja za mwaka 2005.

Upande ulioonewa unaweza kukata rufaa katika mazingira yafuatayo tu:-

(a) Uamuzi haukuzingatia ushahidi

(b) Kulikuwa na makosa kwenye sheria

(c) Taratibu au masharti mengine ya kisheria yanayotumika kwa Mamlaka
hayakufuatwa na kutofuatwa huko kumeathiri uamuzi.

(d) Mamlaka haikuwa na uwezo wa kutoa uamuzi huo.

Baraza la Usuluhishi baada ya kusikiliza rufaa linaweza:
(a) Kuikataa rufaa yote au sechemu yake; au
(b) Kuacha uamuzi wote au sechemu yake na kupeleka masuala yoyote

yaliyobaki kwenye Mamlaka kwa kufikiriwa upya.

Upande unaodaiwa katika namna nyingine zaidi ya zilizoorodheshwa kwenye
kifungu cha 2.13 unaweza kuomba kupitia upya uamuzi kwenye Kamati ya Ndani
ya Upitiaji katika siku kumi na nne (14) kulingana na kifungu cha 34 cha Sheria

ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya mwaka 2003.

Taratibu za kuwasilisha malalamiko

Kupokea Malalamiko
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(a)

(b)

(©)

(d)

(e)

()

Malalamiko yote yatapelekwa kwa mujibu wa maelezo yaliyo kwenye fomu
za malalamiko zitazokuwapo katika ofisi zote za TCRA, kwenye tovuti na
zitashughulikiwa na maofisa wa CCU.

Nakala tatu za fomu za malalamiko zitajazwa, nakala moja itapelekwa kwa
mlalamikiwa.

Ofisa Masijala katika ofisi za TCRA atapokea na kuyapeleka malalamiko
yote kwa maofisa wa CCU.

Ofisa Masijala atapiga muhuri kwenye malalamiko unaoonyesha tarehe kama
ni uthibitisho wa kupokelewa kwake.

Ili kuweka kumbukumbu sahihi za malalamiko, kutawekwa rejesta moja
masijala, na rejesta nyingine CCU, ambazo zitatumika kuandikia malalamiko
yote yaliyopokelewa.

CCU itafungua jalada kwa kila lalamiko

Namna ya kuwasilisha madai

Mlalamikaji anaweza kuwasilisha malalamiko yake kupitia katika njia zifuatazo:-

(a)

(b)

(c)
(d)

Kwa mkono /barua; Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Mawasiliano
House, Barabara za Ali Hassan Mwinyi / Nkomo, Dar es Salaam.

Kwa njia ya Posta, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, S.L.P. 474, Dar es
Salaam.

Kwa faksi; - 2116664 au

Kwa tovuti/ mtandao — www.trca.go.tz

CCU kitathibitisha kupokea malalamiko yote yaliyopokewa na pia kutoa taarifa

za utaratibu wa kushughulikia malalamiko kwenye TCRA.

Muda wa ushughulikiaji

Muda wa ushughulikiaji wa malalamiko utahesabiwa toka wakati wa upokeaji wa

malalamiko katika CCU na tangu wakati malalamiko yatakapopelekwa kwenye

Kamati ya Malalamiko.
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Fomu ya Malalamiko

Fomu ya malalamiko ina vipengele vifuatavyo

(a) Muhuri wa tarehe

(b) Namba ya malalamiko

(¢) Aina ya malalamiko (ufafanuzi wa masuala muhimu)

(@)

O

o

o

O

Bei kubwa

Usambazaji usiotosheleza/usioridhisha

Kiwango kibaya cha huduma na uhakika

Matengenezo ya polepole

Ankara zisizo sahihi na zisizojadilika

Utendaji wa kirushwa katika upangiwaji wa huduma adimu
Matangazo ya uongo na yanayopotosha

Ankara zisizo sahihi na zisizorekebishika.

Uingiliaji wa siri

Taarifa zisizo eleweka na zisizo kamilika kuhusu viwango, gharama,
masharti na taratibu za bidhaa zilizopo na zilizopendekezwa.
Afya na usalama

Huduma kwa mteja

Kuharibika kwa makala za posta

Usikivu hafifu wa matangazo ya chombo cha utangazaji.
Kukatishwa kwa matangazo bila taarifa kwa umma

Nyingine (ainisha).

(d) Taarifa binafsi/ Maelezo

O

O

O

Jina la Mlalamikaji

Anwani ya Mlalamikaji

Anapoishi/ Anwani halisi (physical)
Namba ya sanduku la posta

Namba ya simu

Anwani ya barua pepe

Faksi

Kazi ya Mlalamikaji



o Jina la Mlalamikiwa
o Anwani ya Mlalamikiwa
o Namba ya sanduku la posta
o Namba ya simu
o Anwani ya barua pepe
o Faksi
(e) Aina/ Maelezo ya malalamiko
(f) Fidia inayoombwa
(g) Uthibitisho
(h) Saini ya Mlalamikayji
(1) Jina la Mpokeaji malalamiko wa TCRA
(j) Jinala Mpokeaji malalamiko kwa Mlalamikiwa (Mtoaji Huduma)
(k) Tarehe Malalamiko yalipopokewa kwa Mlalamikiwa



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA Muhuri
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

FOMU YA MALALAMIKO
(Kwa mujibu wa Kanuni ya 6 (2) )
Malalamiko Na. ................ ya 200 ............

A: MAELEZO BINAFSI

1. Jina la Mlalamikaji

Anwani:

Kazi:

2. Jina la Mlalamikiwa:

Anwani:




AINA MAELEZO YA MALALAMIKO

(Toa maelezo ya wazi na kwa kifupi yatakayowezesha uchukuaji hatua)

1.

2.

AINA YA MALALAMIKO (Weka (v) kwenye aina yoyote ya malalamiko

yaliyoorodheshwa hapo chini)

O

O

o

Bei kubwa

Usambazaji usiotosheleza

Utoaji duni wa huduma, utoshelevu na uaminikaji
Matengenezo ya polepole

Ankara zisizo sahihi na zisizojadilika

Utendaji wa kirushwa katika upangiwaji wa huduma
Matangazo ya uongo na yanayopotosha

Ankara zisizo sahihi na zisizorekebishika viwango, gharama,
masharti na

Uingiliaji wa siri.

Taarifa zisizoeleweka na zisizokamilika kuhusu taratibu za bidhaa
zilizopo na zilizopendekezwa.

Afya na Usalama.

Kucheleswhewa Vifurushi

Uharaibifu wa vifurushi/barua



o Usikivu hafifu wa matangazo
o Kukatizwa kwa matangazo bila taarifa
o Huduma kwa mteja.

o Nyingine (ainisha)

D. FIDIA INAYOTAKIWA (kwa ufupi sana)

E. UTHIBITISHO

Nathibitisha kuwa yote yaliyosemwa hapo juu ni ya kweli

Saini ya Mlalamikaji Tarehe

Imejazwa tarehe .........ccceevvveeieennennne MWEZI .oevveneieenrenee. 200 .o,

Mpokeaji Malalamiko wa Mlalamikiwa.
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