



MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA



**MWONGOZO WA UWASILISHAJI MAOMBI YA LESENI ZA
MAUDHUI YA UTANGAZAJI (MATANGAZO YA KIBIASHARA –
FREE TO AIR RADIO) KUPITIA MWALIKO WA MAOMBI (ITA)
10 OKTOBA 2022**

1. UTANGULIZI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Na.12 ya 2003 yenye jukumu la kusimamia sekta ya mawasiliano ya kielektroni na posta katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na huduma za utangazaji Tanzania Bara. TCRA inatoa mwongozo huu wa maombi ya leseni za redio na uwasilishaji wa maombi ya huduma za maudhui ya Utangazaji (Utangazaji wa Biashara) kupitia mwaliko wa maombi (Invitation to Apply – ITA).

Maombi yote ya leseni yanafanyika mtandaoni kupitia mfumo wa maombi ya leseni wa TCRA uitwao *Tanzanite Portal* kupitia kiunganishi kifuatacho: <https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm>.

2. UTARATIBU WA MAOMBI YA LESENI BINAFSI

- a) Mtu yeyote anayetaka kuomba leseni atafungua mfumo wa maombi ya leseni wa TCRA uitwao *Tanzanite Portal* kupitia kiunganishi: <https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm>
- b) Mwombaji anahitajika kuandaa taarifa au nyaraka zifuatazo ili kupakiwa kwenye Portal: -

A. Kwa Ujumla

- i) Malipo ya Ada ya Maombi
 - Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji Wapya – Aina ya Leseni ya Wilaya;
 - Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa na leseni ya Kiwilaya hadi Kikanda (upgrade);
 - Ada ya Maombi ya Sh. 3,200,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa na leseni ya Kikanda hadi Kitaifa (upgrade);
- ii) Nakala iliyoidhinishwa ya nyaraka za usajili kwa Kampuni (Memorandum and Articles of Association) au Katiba kwa Mashirika au Asasi zisizo za Kiserikali (Certified copy of Memorandum and Articles of Association or constitution for registered societies and NGOs).

Zingatia sharti la umiliki wa hisa kwa mujibu wa Kanuni ya 22 (1) (b) ya Kanuni za Leseni za Mwaka 2018 *inayomtaka Mwombaji Leseni ya Maudhui kuwasilisha nyaraka za Kampuni inayoonesha Kampuni*

inayoomba Leseni inamilikwa na Mtanzania kwa asilimia zisizopungua hamsini na moja.

- iii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili wa Jina la kituo;
- iv) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa kampuni zilizosajiliwa;
- v) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa vyama au mashirika yaliyosajiliwa;
- vi) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Wadhamini Waliosajiliwa (Majina ya wadhamini yaambatishwe);
- vii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi (TIN);
- viii) Nakala iliyothibitishwa ya hati safi ya kodi (Tax clearance Certificate) inayotumwa kwenda TCRA;
- ix) Uthibitisho wa uraia wa wanahisa (Pasipoti, Cheti cha Kuzaliwa, au Kitambulisho cha Taifa); na
- x) Tovuti na anwani za baruapepe (Zingatia: Usajili wa Majina ya Vikoa ni lazima uwe umetumia msimbo wa nchi (dot tz country code top level domain – ccTLD).

B. Mpango wa Biashara

Mpango Mahsusni wa biashara (Business Plan) unapaswa kujumuisha maudhui/nyaraka zifuatazo;

- i) Wasifu wa Kampuni;
- ii) Muhtasari wa malengo ya kuanzishwa kwa mradi wa utangazaji;
- iii) Mpango wa ufadhili (kuthibitisha uwezo wa kifedha wa mwombaji): -
 - a) Taarifa ya miezi sita (6) ya benki ya kampuni kwa kampuni zinazofanya kazi au za wanahisa kwa kampuni mpya; au
 - b) Barua ya ufadhili wa mradi kutoka kwa mfadhili au kutoka Benki inayotoa dhamana ya mkopo au msaada wa kifedha.
- iv) Taarifa za mapato yanayotarajiwa ya miaka mitano: Taarifa ya mapato, mtiririko wa fedha na mizania. Mpango inapaswa kushabihiana na jedwali lifuatalo: -

1.	HALI YA KIFEDHA					
1.1	MTAJI WA BIASHARA					
1.2	Taarifa za Fedha tarajiwa					
	Mpango wa Ufadhili (Ufadhili wa Mradi) Upatikanaji wa Fedha					
		Mwaka1	Mwaka2	Mwaka3	Mwaka4	mwaka5
	Kiwango cha faida halisi					
	Mapato ya Usawa (Return on Equity)					
	Uwiano wa Sasa wa uwezo wa kampuni kulipa madeni ya muda mfupi (Current Ratio)					
	Uwiano wa Mapato ya Uwekezaji (Return on Investment)					
	Mwenendo wa ukuaji wa mapato kwa miaka 5					

- v) Uwiano wa uwekezaji wa mitaji (Usawa: Deni – Equity:Debt);
- vi) Miongozo, vipeperushi na maelezo ya kiufundi ya vifaa vitakavyotumika;
- vii) Ratiba ya utekelezaji wa mradi na mpango wa ujenzi;
- viii) Taarifa kuhusu rekodi / uzoefu (marejeleo);
- ix) Maelezo kuhusu Huduma itakayotolewa;
- x) Muundo wa gharama na bei ya Huduma;
- xi) Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja;
- xii) Mkakati wa maendeleo ya rasilimali watu;
- xiii) Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma);
- xiv) Ujenzi wa kituo, mchoro wa mpangilio, vifaa na viwango vya utangazaji kama inavyoelekezwa na muhtasari katika **Kiambatisho I**;
- xv) Sera ya uhariri ya kituo (Kanuni za Maadili ya Kituo) kulingana na kielelezo kilichoidhinishwa na TCRA (kilichoambatishwa kama **Kiambatisho II**) na maudhui yawe kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), za 2018;
- xvi) Mpango wa kina wa vipindi vya Siku 7 unaotarajiwa ambao unaakisi muundo ulioidhinishwa na TCRA ulioambatishwa kama **Kiambatisho III** cha Muongozo huu kwa kuzingatia sifa zifuatazo. -
 - a) Ubora na aina (variety);
 - b) Manufaa kwa uchumi wa ndani;
 - c) Kupanua uchaguzi wa programu, ikijumuisha programu za watoto kwa mujibu wa mahitaji yaliyotolewa chini ya Kanuni za Mawasiliano ya

Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), ya 2018 kwa muda na kiasi (duration and quota); na

- d) Athari kwa manufaa ya maendeleo ya sekta ya utangazaji kwa ujumla
- xvii) Taratibu za udhibiti wa ubora wa maudhui ya utangazaji;
- xviii) Muundo wa Shirika au menejimenti; na
- xix) Wasifu binafsi (CV) kwa watendaji wakuu.

Pendekezo la biashara pamoja na viambatisho vyake vinavyohusika vitakuwa kwa kifupi na kwa muhtasari vikilenga leseni iliyoombewa, na mada zake zitakuwa kwa mujibu wa Muundo wa Kiolezo cha pendekezo la mradi ulioambatishwa pamoja na mwongozo huu kama **Kiambatisho IV**.

3. ENEO LA HUDUMA LA LESENI

- (a) Eneo la huduma kwa ajili ya huduma ya maudhui ya Kikanda (Utangazaji wa Redio) ni upeo wa pointi kumi za upatikanaji.
- (b) Eneo la huduma kwa ajili ya leseni ya huduma za maudhui ya Wilaya ni upeo wa sehemu tatu za upatikanaji ndani ya eneo la utawala.

4. UTHAMINI CHINI YA UTARATIBU WA USHINDANI

- (a) Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni wengi zaidi ya idadi masafa ya iliyopo, ***TCRA itayaingiza masafa hayo katika mchakato wa ushindani yaani zabuni/ Mnada.***
- (b) Wale ambao wataingia kwenye ***mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa vyema ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni wote.***
- (c) Maelezo ya uthamini kwa njia ya ushindani yanapatikana kama **Kiambatisho V**.

KIAMBATISHO I

A. MAHITAJI YA JUMLA YA KITUO CHA UTANGAZAJI

S/N	KIPENGELE	VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i.	TAA YA HEWANI	Ni lazima taa ya kuashiria kipindi kinaenda hewani ifungwe kwenye lango la chumba cha studio juu nje na ndani ili kuwataarifu watu kuhusu shughuli zinazofanyika ndani ya studio.
ii.	KELELE NA UDHIBITI WA SAUTI NDANI YA CHUMBA CHA STUDIO	Vyumba vya studio lazima vufungwe mfumo maalumu wa kuzuia sauti (kutoka au kuingia studio wakati kipindi kinaendelea) na mwangwi ili kuwezesha usikivu madhubuti usio na mwingiliano wa sauti au mwangwi kwa wasikilizaji.
iii.	UDHIBITI JOTO WA CHUMBA NA HEWA	Vyumba vya utangazaji vya studio sharti viwe na hewa ya kutosha na/au vidhibiti joto kwa ajili ya afya na usalama wa watumiaji na uendeshaji bora wa vifaa vya studio (mfano: viyoyozi, n.k.).
iv.	VIPIMO VYA VYUMBA VYA MATANGAZO	Chumba cha utangazaji sharti kiwe na eneo lililopungua mita za mraba 16 (m ² 16) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake.
v.	UMEME MBADALA (POWER BACKUP)	Mfumo wa mbadala wa nishati sharti ufungwe kwenye jengo la studio na mahali pa kurushia matangazo ili kuhakikisha kuwa kituo kinakuwa hewani hata wakati ambapo nishati ya umeme mkubwa inapokata.
vi.	HATUA ZA USALAMA DHIDI YA MOTO	Vifaa vya kuzima moto kama vile vizima moto sharti vifungwe kwenye jengo la studio na mahali pa kurushia matangazo
vii.	MUUNDO WA MNARA	Mnara sharti uwe na vitu vifuatavyo: - a) Alama za rangi nyekundu na nyeupe; b) Taa za tahadhari za ndege/ anga; na c) Kinga dhidi ya umeme na radi. (Earthing and Electrical Protection)
viii.	USALAMA	Ni sharti Studio iwe na uzio mzuri na udhibiti wa uingiaji wa kielektroni umefungwa kwenye chumba cha studio cha 'kurushia matangazo' na vyumba vingine vya studio. Mfano. bayometriki au Mifumo ya Smartcard, n.k.

B. MAHITAJI YA KIUFUNDI YA STUDIO YA MATANGAZO

S/N	KIPENGELE	VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i.	MAHITAJI YA USALAMA WA UMEME	Vifaa na mfumo wa umeme wa studio sharti ufungwe kulingana na viwango vya IEC 60364
ii.	WAYA NA SOKETI ZA UMEME	Waya na soketi za umeme kwenye studio na vifaa vya kurushia matangazo sharti zifungwe ili kuzuia Hatari na mshtuo wa umeme, kama inavyotakiwa katika viwango vya IEC 60364-4-41 na IEC 61084-1.
iii.	VIFAA VYA KUDHIBITI RADI	Vifaa vya kudhibiti umeme wa radi sharti vifungwe ili kulinda studio na vifaa vya umeme dhidi ya uharibifu na kuwalinda watumiaji wa vifaa vilivyotajwa dhidi ya kujeruhiwa.
iv.	VIFAA VYA KUJIKINGA NA UMEME	Vifaa vya ziada vya kuhami sharti vifungwe ili kuvikinga vifaa vya umeme dhidi ya mawimbi ya volteji kutokana na kuongezeka kwa nguvu ya umeme na kupigwa na radi.

C. MAHITAJI YA KIUNGO CHA TRANSMITA YA UTANGAZAJI

NA.	KIPENGELE	VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i.	ENEO LA UFUNGAJI	Transmita ya STL sharti ifungwe kwenye chumba cha kudhibiti (control room) katika studio ya utangazaji, na kipokeaji cha STL kifungwe kwenye eneo la kurushia matangazo (transmitter site)
ii.	NJIA ZA KURUSHIA MATANGAZO	Usambazaji wa STL unaweza kutumia kiungo cha pointi kwa pointi (P2P) Mawimbi mikro kwenye masafa ya redio nyingine maalumu (Microwave link), mkongo wa mawasiliano, Kiungo cha IP, n.k.

D. MAHITAJI YA KIUFUNDI YA MFUMO WA UTANGAZAJI

NA.	KIPENGELE	VIGEZO VINAVYOTAKIWA
i.	CHUMBA CHA KURUSHA MATANGAZO (TRANSMITTER ROOM)	Chumba cha kurushia matangazo sharti kiwe na hewa ya kutosha ili kutunza vifaa vya utangazaji na kipokezi cha STL

S/N	KIPENGELE	VICEZO VINAVYOTAKIWA
ii.	NGUVU YA USAMBAZAJI (TRANSMITTING POWER)	Ni sharti kurekebisha nguvu ya usambazaji wa matangazo ili kuepuka mwingiliano na vituo vingine vya redio na isizidi kipimo cha ERP kwa kiasi cha 10KW.
iii.	WIGO WA MASAFI	Transmita ya matangazo ya FM sharti ifanye kazi ndani ya bendi ya masafa ya 87.5 MHz hadi 108 MHz. Ni sharti transmita irekebikwe ili kukubali masafa yoyote yaliyokabidhiwa kwenye masafa yatakavotolewa na TCRA
iv.	ENEO LA URUSHAJI MATANGAZO	Eneo la matangazo sharti liidhinishwe na TCRA. Jina la eneo na jira lazima vifafanuliwe vyema

E. MAHITAJI YA KITUO CHA REDIO FM/ VIFAA VYA STUDIO

NA.	KIPENGELE	VICEZO VINAVYOTAKIWA
i.	VIFAA VYA VYUMBA VYA MATANGAZO VYA STUDIO	Chumba cha studio sharti kiwe na vifaa vitakavyotumika katika huduma za Utangazaji. Vifaa hivyo ni pamoja na: - a) Kichanganyaji Kitaalamu (Kichanganyaji kilichoteuliwa kwa ajili ya utangazaji wa redio) - <i>Professional Mixer/Audio Console/ radio panel/ sound panel, or sound desk (Mixer designated for radio broadcasting;</i> b) Kipaza sauti (kimoja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji na chache kwa ajili ya mgeni ikilazimu) - <i>Microphones (One for each Presenter or host and few for a guest if required);</i> c) Mvumo wa kipaza sauti au mkono au stendi - <i>Microphone boom or arm or stands;</i> d) Vipokea sauti vya masikioni (Moja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji na chache kwa ajili ya mgeni ikilazimu) - <i>Headphones (One for each Presenter or host and few for a guest if required);</i> e) Kitafuta sauti cha FM (Kipokezi Kimezimwa) - <i>FM tuner (Off Air Receiver) ;</i> f) Kiwambo cha spika - <i>Monitor speaker;</i> g) Taa ya hewani lmeunganishwa na kudhibitiwa na Meza ya mixer - <i>On-air light Connected to and controlled by the Mixer Console;</i> h) Kompyuta iliyofungiwa programu ya Payout na Automation; i) Mseto wa simu - <i>Telephone hybrid;</i> j) Mfumo wa simu wa kuruhusu kuongea tena (Si lazima) - <i>Phone Talkback system (Optional);</i> k) Intercom (Si lazima); l) Spika za <i>Cue/preview</i> (Si lazima); na m) Mita za Kiwango (Si lazima)- <i>Level Meter</i>
ii.	CHUMBA CHA STUDIO CHA UANDAAJI WA MATANGAZO YA REDIO – (RADIO PRODUCTION STUDIO ROOM)	Chumba cha studio kinaweza kutumika kama chumba cha akiba hewani na lazima kiwe na vifaa vinavyoweza kutumika katika huduma za Utangazaji. Mahitaji yake ni kama ya chumba cha utangazaji.
iii.	VIFAA VYA CHUMBA CHA UDHIBITI (CONTROL ROOM EQUIPMENT)	Chumba cha kudhibiti lazima kiwe na vifaa vitakavyotumika katika kuchakata Mawimbi ya FM kabla ya kusambazwa. Vifaa hivyo ni pamoja na:- a) Seva ya Maudhui ya Matangazo - <i>Broadcast Content Server;</i> b) Kiungo cha Studio kwenda kwenye Mtambo wa urushaji matangazo - <i>Studio to Transmitter Link (STL);</i> c) Kichanganuzi cha FM - <i>Modulation monitor/FM analyser;</i> na d) Jenereta ya FM stereo
iv.	CHUMBA CHA HABARI/CHUMBA CHA KUJARIRI NA MAKTABA	Chumba cha Habari lazima kiwe na vifaa vinavyotumika katika kuhariri na kuhifadhi habari kama vile Kuhariri Mifumo ya kompyuta na Mifumo ya Hifadhi.

Kiambatisho II

MWONGOZO WA SERA YA UHARIRI

1. Jina la Kituo.....

2. Umiliki: Binafsi Umma

3. Soko: Jumuia Wilaya Kimkoa Kitaifa

4. Aina ya Leseni: Umma Biashara Jumuia

5. Maudhui yanayotolewa: -

Dini	<input type="checkbox"/>
Elimu	<input type="checkbox"/>
Umma	<input type="checkbox"/>
Biashara	<input type="checkbox"/>
Siyo ya Kibishara	<input type="checkbox"/>
Michezo	<input type="checkbox"/>
Muziki	<input type="checkbox"/>
Nyingine	<input type="checkbox"/>

6. Maelezo ya Jumla ya Shabaha ya Sera ya Uhariri

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

.....

7. Malengo mahususi ya Maudhui Yanayotolewa

.....

.....

.....

.....

8. Hadhira inayolengwa

.....

.....

.....

.....

9. Matokeo/Mafanikio Yanayotarajiwa

.....

.....

.....

.....

10. Mwongozo

NA.	MWONGOZO	MAELEZO YA MWONGOZO
1	Uadilifu	
2	Usawa	
3	Sifa Merit	
4	Uhuru wa Habari	
5	Taswira	
6	Faragha	
7	Uhuru wa Uhariri	
8	Kuaminika	
9	Kutopendelea	
10	Usahihi	
11	Mahojiano	
12	Msambao wa Uchguzi	
13	Matangazo Mbashara	
14	Simu zinazoingia	
15	Uandishi wa Habari za wananchi	
16	Mitandao ya kijamii kama chanzo cha habari	
17	Intaneti kama chanzo cha habari	
18	Vipindi vya Dini	

19	Ladha na adabu – <i>taste and decency</i>	
20	Vipindi vya Afya	
21	VVU na UKIMWI	
22	Jinsia	
23	Watoto	
24	Maudhui kwa hadhira ya watu wazima - <i>Watershed</i>	
25	Uhalifu na Kupinga Shughuli za Kijamii - <i>Crime and anti Social Activity</i>	
26	Mtangazo kuhusu maafa	
27	Ukatili	
28	Ripoti kuhusu Vita	
29	Machafuko, Utekaji nyara na Mateka	
30	Maonyo ya mabomu	
31	Maandamano	
32	Taratibu za Kushughulikia Malalamiko	
33	Huduma kwa wateja	

Msimamo mwingine wowote wa sera za kituo.

Mimi....., Ofisa Mtendaji Mkuu wa kituo, ninatamka kwamba taarifa iliyotolewa hapo juu, kulingana na uelewa wangu, ni ya kweli na sahihi.

Ikiwa imetolewa vinginevyo inaweza kuondoa sifa za kituo changu kufikiriwa kupewa Leseni.

JINA LA OFISA MTENDAJI MKUU WA KITUO:

SAINI:

TAREHE NA MHURI WA OFISI:

Kiambatisho III

PROGRAMU INAYOTARAJIWA YA KINA YA SIKU 7

[Ingiza siku]

Muda	Jina la Kipindi	Lengo mahususi	Hadhira inayolengwa	Mafanikio Yanayotarajiwa
11:00-11:30	Mfano: Mama na Watoto	Kuielimisha jamii kuhusiana na njia bora ya kuwalea Watoto	Wazazi	Malezi bora
11:30-12:00	Mfano: Muziki	Kuburudisha	Wote (Vijana na Wazee)	Kuielimisha jamii kuhusu masuala kadhaa kama vile UKIMWI, uhusiano kazini, kwa kutumia nyimbo.

[Ingiza siku]

Muda	Jina la Kipindi	Lengo mahususi	Hadhira inayolengwa	Mafanikio Yanayotarajiwa

Kiambatisho IV**MUUNDO WA MAPENDEKEZO YA MRADI KWA AJILI YA MAOMBI YA LESENI****1.0 UTANGULIZI:**

Maombi ya kituo cha Redio au Televisheni yanapaswa kuambatishwa na muhtasari wa vipengele muhimu (upembuzi yakinifu) ambapo mwombaji (waombaji) ataweza kutoa maelezo ya kina. Vipengele hivi vinaweza kujumuisha: Muhtasari wa kiutendaji, uchambuzi wa soko, masuala ya kiufundi, mfumo wa uongozi, uchambuzi wa kifedha na uwezekano wa mradi.

1.1 SIFA:**1.1.1 Muhtasari**

1.1.2 Dira: Ni kitu gani unachotaka kukifikia kwa kuanzisha Kituo kama hicho cha Redio au Televisheni?

1.1.3 Dhamira: Utafanya nini ili kufikia dira yako?

1.1.4 Malengo: Ni sababu gani zilizoleta msukumo wa kuanzishwa kwa kituo hicho.

1.1.5 Eneo: (mahali halisi) wapi unapanga kuanzisha kituo chako

1.1.6 Majina na anwani za waombaji na wanahisa zionyeshe kwenye maelezo ya wasifu (CV) zitakazowasilishwa TCRA.

2.0 MCHANGANUO WA SOKO:**2.1 Hali ya sasa:**

Ni sharti kuwe na maelezo ya hali ya sasa ya utangazaji ya eneo linalohusika unalotaka kuanzisha kituo chako.

2.2 Kupenya kwa Biashara:

Je, utawezaje kupenya au kuifikia hadhira unayoihitaji?

2.3 Makadirio ya Biashara:

Eleza uendelevu wa biashara yako ndani ya mwaka mmoja au miwili ijayo. Je, utaweza kuendeleza kituo? Jinsi gani?

3.0 UCHANGANUZI WA KIUFUNDI:

3.1 Studio na aina/maelezo, mpangilio na eneo ya vifaa vya transmita, Bainisha eneo la transmita za studio.

3.2 Aina za Antena

3.3 Ankara kifani (*proforma invoices*) za redio/televisheni

3.4 Ufungaji na kazi za ujenzi na vifaa (TX/studio)

3.5 Michoro na viambatisho sharti viambatishwe

3.6 Kiungo cha transmita na Studio (STL), mnara wa antena na eneo la litakalofikiwa na mawimbi ya utangazaji (*Coverage area*)

3.7 Kuzingatia uwepo na ubora wa umeme:

- Ugavi wa umeme utakaotumika (Umeme wa TANESCO, Jua, Jenereta n.k)
- Uwezo wa jenereta / UPS na aina zake
- Kidhibiti Umeme (Automatic Voltage Regulator) na uwezo wa vidhibiti umeme (stabiliser capacity)

4.0 **MASUALA YA MAUDHUI:**

4.1 Ratiba ya Vipindi

4.2 Vyanzo vya vipindi

5.0 **MUUNDO WA MENEJIMENTI:**

5.1 **Muundo/ chati ya shirika**

- Onesha nafasi ya uongozi, sifa na kazi zao na idadi ya wafanyakazi katika kila sehemu.
- Onesha ajira ya wafanyakazi na toa maelezo ya wasifu (CV) za watendaji wakuu.

5.2 **Maendeleo/Mafunzo ya Wafanyakazi**

- Utatoaje mafunzo kwa wafanyakazi wako?
- Utajumuishaje teknolojia mpya katika biashara yako?

6.0 **MCHANGANUO WA KIFEDHA:**

6.1 Mtaji na matumizi ya kawaida

6.2 Makadirio ya mapato kwa miaka mitano ijayo

6.3 Uendelevu wa kituo

7.0 **HITIMISHO:**

Katika hitimisho, sharti uweze kueleza **UTOSHELEVU WA MRADI** yaani manufaa kwa jamii, matarajio ya mapato, fursa za mafunzo ya ajira na jinsi malengo ya kampuni yako yatakavyotimizwa.

Kiambatisho V**UTOAJI WA MASAFI KWA MCHAKATO WA USHINDANI**

Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni zaidi ya idadi iliyopo ya masafa, basi **TCRA itapanga masafa ya redio chini ya mchakato wa kiushindani yaani zabuni/ Mnada.**

Wale ambao wataingia kwenye **mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa vyema ambayo itawasilishwa na kufunguliwa mbele ya wazabuni wote.**

(a) Utaratibu wa maombi

Mwombaji chini ya mchakato wa ushindani atawasilisha vitu vifuatavyo wakati wa awamu ya maombi;

- i. Fomu ya Maombi Iliyojazwa na Kusainiwa (**Kiambatisho A**)
- ii. Ushahidi unaofaa kwamba watu wawili wanaotia saina kwenye Fomu ya Maombi wameidhinishwa ipasavyo na Mwombaji. Ushahidi stahiki utajumuisha:
 - a. Azimio la Bodi kutoka kwa Mwombaji; na
 - b. Hati isiyoweza kubadilika ya wakili (*irrevocable power of attorney*).
- iii. Tamko lililojazwa na lililotiwa saina la kufuata sheria za Mchakato wa Tuzo (**Kiambatisho B**)

(b) Uwasilishaji wa Zabuni

- i. Wazabuni watakabidhi zabuni zao kupitia Fomu ya Zabuni Isiyobalika iliyotolewa katika **Kiambatisho C.**
- ii. Wazabuni wataonesha bei ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila Eneo la Huduma wanalotaka kupata katika Fomu ya Zabuni Isiyobadilika.
- iii. Waombaji hawawezi kuwa na Masafa ya FM zaidi kwa kila eneo la huduma.
- iv. Wazabuni watawasilisha Fomu ya Zabuni Iliyotiwa Muhuri isiyoweza kubadilika, iliyotiwa saina na kupigwa mhuri kwa kila kipindi cha mnada katika Tarehe ya Mnada.

(c) Awamu ya Ufunguzi wa Zabuni

- i. Wazabuni wote watahitajika kuwakilishwa ana kwa ana kulingana na hati waliyowasilisha TCRA kuwa wameruhusiwa kushiriki mnada
- ii. TCRA itapokea na kuzingua zabuni zote mbele ya Wazabuni wote.
- iii. TCRA itazipanga bei za zabuni kwa utaratibu wa kushuka (yaani, kuanzia bei ya juu hadi ya chini kabisa).
- iv. Katika hali ambapo kuna kulingana kwa thamani ya zabuni, TCRA itazipanga bei za zabuni kwa kufuata mpangilio wa alfabeti (kutoka A hadi Z) ya majina ya Wazabuni ili kuondoa ufanano.

- v. TCRA itaanza kugawa Masafa kwa Mzabuni wa juu zaidi na kisha kwa Mzabuni anayefuata kwa kuzingatia upatikanaji wa Masafa.

(d) Hatua ya Leseni

- i. Washindi wa zabuni watalipa Bei ya zabuni ya Masafa kwa ukamilifu.
- ii. TCRA itaendelea na mchakato wa Utoaji Leseni kwa Washindi wa Mnada baada ya uhakiki wa malipo.

Kiambatisho A

Fomu ya Maombi

Jina la Mwombaji	
Anwani kamili	
Mawasiliano	Jina _____ Anwani _____ Barua pepe _____ Simu _____
Majina na vyeo vya watu 2 wanaotia saina kwenye Fomu ya Maombi	<u>Mtu 1</u> Jina _____ Cheo _____ <u>Mtu 2</u> Jina _____ Cheo _____
Watu (2) walioidhinishwa ambao watawajibika kutoa zabuni	<u>Mtu 1</u> Jina _____ Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) _____ Anwani _____ Barua pepe _____ Simu _____ <u>Mtu 2</u> Jina _____ Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) _____

	Anwani _____ Barua pepe _____ Simu _____
Saini zilizoidhinishwa	<u>Mtu 1</u> Saini _____ Tarehe _____ <u>Mtu 2</u> Saini _____ Tarehe _____

Mhuri wa Kampuni: _____

Tarehe: _____

Kiambatisho B**Tamko**

(Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa) _____, (Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa) _____, na (Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa) _____ wakiwa Mwakala Walioidhinishwa wa _____ ("Mwombaji") (tu)natamka kwa niaba ya Mwombaji kwamba:

- a. Mwombaji ana haki ya kushiriki katika Mchakato wa Tuzo na amepata vibali vyote muhimu vya kufanya hivyo;
- b. Taarifa zilizomo na Maombi ya Mwombaji ni sahihi;
- c. Kwa kadiri inavyowezekana kwa Mwombaji kufanya hivyo, Mwombaji anathibitisha kwamba haihusiani na au haijahusishwa na Mwombaji mwingine au chombo kingine ambacho kinaweza kutarajiwa kuwa Mwombaji mwingine;
- d. Mwombaji atachukua hatua zote zinazostahili ili kuhakikisha kuwa Taarifa za Siri hazitolewi kwa mhusika mwingine isipokuwa wale wanaohitaji kupata Taarifa za Siri ili kutekeleza jukumu lao kuhusiana na ushiriki wa Mwombaji katika Mchakato wa Tuzo;
- e. Mwombaji atajiepusha na kitendo chochote ambacho kinaweza kuwa na athari kwenye Mchakato wa Tuzo;
- f. Mwombaji atazingatia Kanuni za Mchakato wa Tuzo kama zilivyo katika Makubaliano ya Habari;
- g. Mwombaji anathibitisha kuwa ana rasilimali za kifedha ili kukidhi majukumu yake chini ya masharti ya Mkataba na kukidhi Vigezo na Masharti ya Leseni ikiwa ingepewa masafa kupitia Mchakato wa Tuzo.

Jina la Mwombaji: _____

Imesainiwa kwa niaba ya Mwombaji

Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa: _____

Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa: _____

Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa: _____

(Saini ya watu hao ambao wamewezeshwa kumfunga Mwombaji au kuidhinishwa vinginevyo kumfunga Mwombaji).

Tarehe: _____ Mhuri wa Kampuni: _____

Kiambatisho C**Fomu ya Zabuni (Sealed Bid Form)**

Jina la Mwombaji:

Eneo la Huduma: _____

TAMKO LA MASAFI AMBAYO MWOMBAJI ANAKUSUDIA YA KUTOA ZABUNI KATIKA MNADA WA MASAFI YA FM REDIO

1. Onesha katika jedwali bei yako ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila bendi ya FM.

	Bei yako ya zabuni katika sehemu mbili za desimali (TZS) kwa kila bendi
Kwa tarakimu	
Kwa maneno	

Ninatamka na kuahidi bila kubatilishwa kuwa Kampuni ya Mwombaji itagharimia Masafa Ilioainishwa kwenye Jedwali hapo juu kwa Bei ya Zabuni, iwapo atapewa masafa hayo.

Pamoja na tamko na ahadi iliyopo hapo juu, ninatamka na kuahidi bila kubadilika kuwa Kampuni ya Mwombaji italipia Masafa wa Vitalu kulingana na chaguzi za malipo mwishoni mwa Mnada, pale anapotangazwa kuwa Mshindi tarajali.

Ninatamka kwa dhati kwamba idadi ya Vitalu vya masafa iliyotajwa katika Maombi haya inaibana Kampuni ya Mwombaji kulipia kiasi hiki cha masafa kwa Bei ya Zabuni kwa kila Masafa wa Kitalu uliotajwa kwenye jedwali lililopo hapo juu iwapo itapewa katika Mnada huu wa Masafa

Tarehe: _____

Jina la Mwakilishi Aliyeidhinishwa: _____

Saini ya Mwakilishi Aliyeidhinishwa: _____

Mhuri wa Kampuni: _____



Wasiliana Nasi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Mawasiliano Towers, 20 Barabara ya Sam Nujoma,
S. L. P. 474, Dar Es Salaam
+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255 784558270 - 1
dg@tcra.go.tz | barua@tcra.go.tz