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Usajili wa Laini za Simu
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Jina

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

Jina.
Matumizi.
Tafsiri.

SEHEMU YA PILI
MAHITAJI YA USAJILI WA LAINI ZA SIMU

Wajibu wa kusajili laini ya simu.

Wajibu wa mtoa huduma.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mtu binafsi.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa kampuni.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa wafanyakazi wa kampuni.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa taasisi.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mtoto.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mgeni wa muda mfupi.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mgeni.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mkimbizi.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mdiplomasia.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa taasisi za kidiplomasia.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu itakayotumika kwenye kifaa cha kielektroniki au mashine.
Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mteja mwenye kasoro kwenye alama za vidole au asiye
na vidole.

Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa baadhi ya watu.
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Utaratibu wa kusajili upya Laini ya simu.

Zuio la kutumia Kitambulisho cha Taifa.

Haki ya kusajili Laini ya simu bila kuhakiki kibayometriki.
Taarifa za ziada.

SEHEMU YA TATU
KUHUISHA NA KUSITISHA MATUMIZI YA LAINI ZA SIMU

Laini za simu hai.

kuhuisha PIN ya kufungua na kufunga laini ya simu.

Kusitisha matumizi ya Laini ya simu.

Utaratibu kuhusu bakaa ya fedha.

Uwasilishaji wa taarifa za laini ya simu zilizositishwa matumizi kwa Mamlaka.

SEHEMU YA NNE
UTUMIAJI WA MAWAKALA KATIKA USAJILI WA LAINI ZA SIMU

Utumiaji wa mawakala kwenye usajili wa laini ya simu.
Vigezo vya uwakala.
Mtoa huduma kuwasilisha taarifa za kila mwezi.

SEHEMU YA TANO
UBADILISHAJI WA TAARIFA AU UMILIKI

Ubadilishaji wa taarifa na umiliki.

Jukumu la kutoa taarifa ya upotevu wa laini ya simu.
Ubadilishaji wa laini ya simu.

Kuhamisha taarifa kwenye laini ya simu.

MASHARTI YA JUMLA

Ukaguzi wa wakala.

Vitendo vya udanganyifu.

Idadi ya laini za simu zinazoweza kumilikiwa.
Uhakiki wa laini za simu zilizosajiliwa.

Kosa kwa matumizi mabaya ya taarifa.
Adhabu ya jumla.

Kufutwa.
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SHERIAYA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA,
(SURA YA 306)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 165)

KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA KUHUSU
USAJILI WA LAINI ZA SIMU, 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta kuhusu Usajili wa Laini za Simu, 2023.

Matumizi 2.-(1) Kanuni hizi zitatumika kwa watumiaji wote wa laini
za simu katika Jamhuri ya Muungano.

(2) Bila kuathiri ujumla wa kanuni ndogo ya (1), Kanuni hizi
hazitatumika kwa watumiaji wa laini za simu zilizotolewa au
kusajiliwa nje ya nchi ambazo zinafanya kazi nchini kupitia
mitandao ya simu ya watoa huduma wa ndani.

Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha utahitaji
vinginevyo:

“aina za usajili wa laini za simu kibayometriki” inajumuisha
kampuni, mdiplomasia, mtu binafsi, taasisi, mgeni, mtoto,
mkimbizi, mgeni wa muda mfupi au aina nyingine yoyote
kama itakavyoamuliwa na Mamlaka mara kwa mara;

“Idara ya Uhamiaji” maana yake ni Idara ya Uhamiaji Tanzania
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Uhamiaji;

“kuhuisha matumizi ya laini ya simu” maana yake ni kuifanya laini
ya simu iweze kufanya kazi katika mtandao wa simu;

“kundi la laini za simu” maana yake ni laini za simu zaidi ya moja
zilizosajiliwa kwa pamoja kwa ajili ya mawasiliano ya
kielektroniki na kwa kutumia kitambulisho cha taifa na
alama za vidole za mwakilishi mmoja pasipo laini za ziada;

“laini ya simu” maana yake ni moduli ya utambulisho wa mteja
ambayo ni kadi inayojitegemea iliyowashwa kielektroniki
iliyoundwa kwa ajili ya matumizi pamoja na simu ya
mkononi ili kumwezesha mtumiaji kutuma na kupokea
mawasiliano ya kielektroniki;

“laini ya simu hai” maana yake ni laini ya simu inayofanya kazi
katika mtandao wa simu;

"kifaa cha mawasiliano ya simu" maana yake ni kifaa kinachotumika
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kwa huduma za mawasiliano ya simu za mkononi
ikijumuisha vifaa vinavyotumia huduma za mtandao katika
mitandao ya simu;

Sura ya 172 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
iliyoanzishwa kwa Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania;

“mawasiliano ya mashine kwa mashine” maana yake ni mawasiliano
ya moja kwa moja kati ya vifaa ili kubadilishana taarifa na
kufanya vitendo bila uingiliaji wa mwanadamu;

“mdiplomasia” maana yake ni mtu ambaye yuko kwenye kazi ya
kidiplomasia katika Jamhuri ya Muungano kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Kinga na Haki za
Kidiplomasia na Kibalozi

“mgeni” maana yake ni mtu asiye raia wa Tanzania au mdiplomasia
anayekaa nchini kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita;

“mgeni wa muda mfupi” maana yake ni mtu asiye raia ambaye si
mdiplomasia na anatarajia kukaa katika Jamhuri ya
Muungano kwa muda usiozidi miezi minne;

“mkataba wa huduma” maana yake ni makubaliano yaliyoingiwa kati
ya mtoa huduma na mteja kwa ajili ya utoaji wa huduma
zilizotolewa leseni kwa wateja;

Sura ya 37 mkimbizi” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa chini ya Sheria ya

Wakimbizi;

“mlaji” maana yake ni mtu yeyote anayetumia bidhaa au huduma za
mawasiliano ya kielektroniki au posta;

“mlezi” maana yake ni mtu ambaye ana wajibu, udhibiti au
usimamizi kwa mtoto au mtu aliyeteuliwa kwa hati, wosia
au amri ya mahakama aliyepewa jukumu la kutunza na
kusimamia mali na haki za mtoto;

“mteja” maana yake ni mtu yeyote anayepata au aliyeomba kupata
huduma ya aina yoyote kutoka kwa mtu anayefanya kazi
kwa mujibu wa Kanuni hizi na inajumuisha wateja wa
kampuni za simu;

“mtoa huduma” maana yake ni mtu aliyepewa leseni na Mamlaka ya
kutoa na kuwezesha utoaji wa huduma za mawasiliano ya
kielektroniki;

“mtoto” maana yake ni mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi na
minane na zaidi ya miaka kumi na miwili;

Sura ya 306 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na

Posta;

“taasisi” maana yake ni serikali au taasisi isiyo ya kiserikali
inayofanya kazi ndani ya Jamhuri ya Muungano;

“taasisi ya kidiplomasia” maana yake ni taasisi ya kimataifa yenye
vibali vya kidiplomasia kwa Jamhuri ya Muungano;

“usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa mgeni” maana yake ni
aina ya usajili wa laini za simu kibayometriki itakayotumika
kwa ajili ya matumizi ya mgeni pekee;

Sura ya 356
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Sura ya 54

Wajibu wa
kusajili laini ya

simu

“usajili

wa laini ya simu kibayometriki kwa mgeni wa muda mfupi"
maana yake ni aina ya usajili wa laini ya simu kibayometriki
kwa ajili ya matumizi ya mgeni wa muda mfupi pekee; na

“usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa kampuni” maana yake ni

aina ya usajili wa laini ya simu kibayometriki itakayotumika
kwa ajili ya matumizi ya kampuni pekee;

“usajili wa laini za simu kibayometriki kwa mtu binafsi” maana yake

“usajili

"usajili

“usajili

ni aina ya usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa ajili ya
matumizi ya mtu binafsi pekee;

wa laini ya simu kwa mdiplomasia” maana yake ni aina ya
usajili wa laini ya simu kibayometriki itakayotumika kwa
ajili ya matumizi ya mdiplomasia pekee;

wa laini ya simu kibayometriki kwa mtoto" maana yake ni
aina ya usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa ajili ya
matumizi ya mtoto pekee;

wa laini za simu kibayometriki kwa taasisi” maana yake ni
aina ya usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa ajili ya
matumizi ya taasisi pekee;

“usajili wa laini za simu kwa taasisi za kidiplomasia” maana yake ni

usajili wa laini za simu kibayometriki itakayotumika kwa
ajili ya matumizi ya taasisi za kidiplomasia pekee;

“nambari tambulishi” maana yake ni msimbo wa kipekee

unaotumika kutambua simu binafsi katika mtandao wa
Mifumo ya Mawasiliano ya Simu ya Kimataifa;

“PIN” maana yake ni nambari pekee inayotumika kufungua na

kufunga laini ya simu;

“wakala” maana yake ni chombo au mtu anayesajili laini za simu

kwa niaba ya mtoa huduma;

“wakala asiye na ofisi” maana yake ni wakala anayeruhusiwa

kufanya kazi katika eneo maalum la kijiografia;

SEHEMU YA PILI

TARATIBU ZA USAJILTI WA LAINI ZA SIMU

4.-(1) Mtu yeyote anayemiliki, anadhibiti au anakusudia

kutumia laini ya simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya
simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya

simu-

(a) atasajili kibayometriki laini ya simu inayoweza
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu kwa
mtoa huduma husika au wakala aliyeidhinishwa kwa
namna iliyoainishwa katika Kanuni hizi;

(b) atahakikisha PIN ya laini yake ya simu haijulikani na
mtu mwingine yeyote; na

(c) atamtaarifu mtoa huduma wake kuhusu mabadiliko ya
mtumiaji au matumizi ya kila laini ya simu anayoimiliki.
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Wajibu wa Mtoa
huduma

Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa mtu
binafsi

(2) Mtu yeyote ambaye anauza au kwa namna nyingine
yoyote anatoa laini ya simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa
ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia
laini ya simu kwa mteja yeyote -

(a) atasajili laini za simu za wateja kwa kutumia taratibu

kama zilivyoainishwa katika kanuni hizi; na

(b) atatunza kumbukumbu za taarifa ya usajili wa laini za
simu katika kanzidata kama zitakavyochukuliwa
kielektroniki kutoka Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa au Idara ya Uhamiaji.

(3) Kila mtoa huduma atahakikisha kuwa-

(a) mfumo wake wa usajili umeunganishwa na mfumo wa
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, unafanya kazi na
unapatikana muda wote.

(b) mfumo wake wa usajili umeunganishwa na kanzidata
kuu ya usajili wa laini za simu ya Mamlaka, unafanya
kazi na unapatikana muda wote.

(c) taarifa za usajili wa laini ya simu zilizohakikiwa na
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa au Idara ya
Uhamiaji zinawasilishwa moja kwa moja kwenye
kanzidata kuu ya usajili wa laini za simu ya Mamlaka
wakati wa mchakato wa usajili; na

(d) ubadilishaji wa laini ya simu iliyoharibika unafanyika
baada ya kuhakiki kibayometriki usajili na umiliki wa
awali wa mhusika.

(4) Mtu hatasajili laini yoyote ya simu kwa kutumia

kitambulisho cha taifa cha mtu mwingine isipokuwa kama
ilivyoainishwa katika Kanuni hizi.

5.-(1) Mtoa huduma ataweka utaratibu wa uthibitisho ili
kuhakikisha kwamba laini za simu zinasajiliwa kwa ajili ya wateja
waliokusudiwa.

(2) Baada ya kukamilisha usajili wa laini ya simu, mtoa
huduma atatuma ujumbe mfupi wa maneno kwenye laini zote za
simu za mteja ukionesha jina la wakala aliyefanya usajili, namba ya
kitambulisho cha taifa cha wakala na orodha ya laini zote za simu
zilizosajiliwa na mteja kwa watoa huduma wote.

(3) Baada ya ufutaji, ubadilishaji au uhuishaji wa usajili wa
laini ya simu, mtoa huduma atatuma taarifa ya ujumbe mfupi wa
maneno kwenye laini za simu za mteja zilizosajiliwa ukionesha jina
la wakala aliyefanya mabadiliko, namba ya kitambulisho cha taifa ya
wakala na orodha kamili ya laini za simu zilizosajiliwa na mteja kwa
watoa huduma wote.

6. Utaratibu wa usajili wa laini ya simu kwa mtu binafsi
utakuwa kama ifuatavyo-
(a) mtu binafsi atawasilisha kwa mtoa huduma kitambulisho
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Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa
kampuni

Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa
wafanyakazi wa
kampuni

cha taifa au namba ya kitambulisho cha taifa;

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole kupitia
mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mteja kama
zilivyochukuliwa kielektroniki kutoka Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa; na

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa na jina la mtu binafsi
kama linavyosomeka katika mfumo wa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa.

7. Utaratibu wa kusajili laini za simu endapo mteja ni
kampuni utafanyika chini ya usajili wa laini za simu kibayometriki
kwa kampuni kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa
namna ifuatayo:

(a) mwakilishi wa kampuni atawasilisha barua vya
utambulisho, nakala ya cheti halali kilichothibitishwa
chenye Namba ya Mlipa Kodi, leseni ya biashara na
cheti cha usajili wa kampuni au cheti cha utekelezaji wa
kazi husika;

(b) mwakilishi wa kampuni atawakilisha kitambulisho chake
cha taifa au namba ya kitambulisho cha taifa kwa mtoa
huduma;

(c) mtoa huduma atafanya usajili wa kundi la laini za simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole =za
muwakishi wa kampuni mara moja kupitia mfumo wa
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za kampuni na za
mwakilishi wa kampuni;

(e) laini za simu zilizosajiliwa zitakuwa kwa jina la
kampuni; na

(f) kampuni itamtaarifu mtoa huduma kuhusu mabadiliko ya
mwakilishi wa kampuni kwa ajili ya mtoa huduma
kumsajili mwakilishi mpya kwa mujibu wa Kanuni hizi.

8. Utaratibu wa kusajili laini za simu kwa wafanyakazi wa
kampuni, utafanyika chini ya usajili wa laini za simu kibayometriki
kwa wafanyakazi wa kampuni kwenye maduka ya watoa huduma au
mawakala kwa namna ifuatayo-

(a) kampuni itawasilisha barua ya utambulisho, nakala ya

cheti halali kilichothibitishwa chenye Namba ya Mlipa
Kodi, leseni ya biashara na cheti cha usajili au cheti cha
utekelezaji wa kazi husika;

(b) mfanyakazi wa kampuni ambaye anastahili kutumia laini
ya simu atatakiwa kuwasilisha kwa mtoa huduma
kitambulisho chake cha taifa au namba ya kitambulisho
cha taifa;
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Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa
taasisi

Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa
mtoto

(c) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole =za
mfanyakazi wa kampuni kupitia mfumo wa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za mfanyakazi na
kampuni;

(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la
mfanyakazi; na

(f) kampuni itamtaarifu mtoa huduma kuhusu kubadili
umiliki wa laini ya simu kwa ajili ya mtoa huduma
kumsajili mfanyakazi mpya kwa mujibu wa Kanuni hizi.

9. Utaratibu wa kusajili laini ya simu endapo mteja ni taasisi,
utafanyika chini ya usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa taasisi
kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa namna
ifuatayo-

(a) mwakilishi wa taasisi atawasilisha barua ya utambulisho

kutoka katika taasisi husika;

(b) mwakilishi wa taasisi atawasilisha kwa mtoa huduma
kitambulisho cha Taifa au Namba ya kitambulisho cha
Taifa;

(c) Mtoa huduma atafanya usajili wa kundi la laini za simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole =za
mwakilishi wa taasisi mara moja kupitia mfumo wa
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za taasisi na mwakilishi
wa taasisi; na

(e) laini za simu zilizosajiliwa zitakuwa kwa jina la taasisi.

10. Utaratibu wa kusajili laini za simu endapo mteja ni
mtoto, utafanyika chini ya usajili wa laini za simu kibayometriki
kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa namna
ifuatayo:

(a) mzazi au mlezi atawasilisha nakala iliyothibitishwa ya
cheti cha kuzaliwa cha mtoto, nakala ya cheti cha
kuasili, hati halali ya kusafiria pamoja na picha ya mtoto
husika;

(b) kwa mtoto ambaye ni mzawa au mgeni, mzazi au mlezi
wake atawasilisha kwa mtoa huduma kitambulisho cha
taifa na mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole za mzazi au
mlezi kupitia mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa;

(c) kwa mtoto ambaye ni mgeni wa muda mfupi, mzazi au
mlezi wake atawasilisha kwa mtoa huduma hati ya
kusafiria, na mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya
simu kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole za
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Utaratibu wa

usajili wa laini

ya simu kwa

mgeni wa muda

mfupi

mzazi au mlezi kupitia mfumo wa Idara ya Uhamiaji;

(d) kwa mtoto ambaye ni mdiplomasia, mzazi au mlezi
wake atawasilisha hati halali ya kidiplomasia na
kitambulisho cha kidiplomasia kwa ajili ya usajili wa
laini ya simu;

(e) kwa mtoto ambaye ni mkimbizi, mzazi au mlezi wake
atawasilisha kwa mtoa huduma kitambulisho cha
ukimbizi kilichotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa, na mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya
simu kibayometriki kwa ajili ya uhakiki;

(f) mtoa huduma atatunza taarifa za mtoto na mzazi au
mlezi kwa njia ya kielektroniki;

(g) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la mtoto;

(h) baada ya kufikia umri wa utu uzima, mtoto atasajili upya
laini ya simu kwa kutumia kitambulisho chake cha Taifa;

(1) mtoa huduma atamtaarifu mtoto miezi mitatu kabla ya
kufikia umri wa utu uzima na atampa muda wa nyongeza
wa miezi mitatu kwa ajili ya kusajili upya laini ya simu
baada ya kufikia umri wa utu uzima; na

(j) endapo mtoto atashindwa kusajili upya laini ya simiu
ndani ya muda wa miezi mitatu baada ya kufikia umri
wa utu uzima, mtoa huduma atasitisha matumizi ya laini
ya simu husika.

11.-(1) Utaratibu wa kusajili laini ya simu endapo mteja ni

mgeni wa muda mfupi, utafanyika chini ya usajili wa laini za simu
kibayometriki kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa
namna ifuatayo-

(a) mgeni wa muda mfupi atawasilisha nakala ya nyaraka za
kusafiria;

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole za mgeni
wa muda mfupi kupitia mfumo wa Idara ya Uhamiaji,

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mgeni wa muda mfupi;

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa na jina la mgeni wa
muda mfupi; na

(e) laini ya simu itakuwa hai kwa kipindi ambacho mgeni
wa muda mfupi ameruhusiwa kukaa nchini.

(2) Endapo taarifa za kibayometriki au ya hati ya kusafiria

hazipo katika kanzidata ya uhamihaji au kanzidata ya uhamihaji
haipatikani, laini ya simu itasajiliwa kwa namna ifuatayo:

(a) mgeni wa muda mfupi ataruhusiwa kusajili laini moja tu;

(b) mteja atawasilisha hati ya kusafiria kwa ajili ya usajili
wa laini ya simu;

(c) alama za vidole hazitachukuliwa wakati wa usajili wa
laini ya simu;

(d) mtoa huduma atatunza nakala ya hati ya kusafiria;
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(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa hai kwa muda ambao
mgeni wa muda mfupi ameruhusiwa kukaa nchini;

(f) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la mgeni wa
muda mfupi; na

(g) mtoa huduma atatunza taarifa za usajili na kuziwasilisha
kwa Mamlaka kwa wakati.

Utaratibu wa 12. Utaratibu wa usajili wa laini za simu endapo mteja ni
usajili wa laini

ya simu kwa mgeni utafanyika chini ya usajili wa laini za simu kibayometriki
mgeni kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa namna
ifuatayo:

(a) mgeni atawasilisha kitambulisho alichopewa na
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole kupitia
mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mgeni;

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la mgeni; na

(e) laini ya simu itakuwa hai kwa kipindi ambacho mgeni
ameruhusiwa kukaa nchini.

Utaratibu wa 13. Utaratibu wa usajili wa laini za simu endapo mteja ni

usajili wa laini Kimbizi £ ika chini il laini . kib ki

ya simu kwa mkimbizi utafanyika chini ya usajili wa laini za simu kibayometriki

mkimbizi kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa namna
ifuatayo:

(a) mkimbizi atawasilisha kitambulisho alichopewa na
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa;

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole =za
mkimbizi kupitia mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa;

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mkimbizi na;

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la mkimbizi.

Utaratibu wa 14. Utaratibu wa usajili wa laini za simu endapo mteja ni

usajili wa laini . . . . . .. .

ya simu kwa mdiplomasia utafanyika chini ya wusajili wa laini ya simu

wanadiplomasia ~ kibayometriki kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa
namna ifuatayo:

(a) mdiplomasia atawasilisha hati yake halali ya kusafiria na
utambulisho halali wa kidiplomasia kwa ajili ya usajili
wa laini ya simu;

(b) alama za vidole hazitachukuliwa wakati wa usajili wa
laini ya simu;

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mdiplomasia; na

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la
mdiplomasia.
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Utaratibu wa 15. Utaratibu wa usajili wa laini za simu endapo mteja ni
usajili wa laini .. Kidinl . £ ika chini e laini .

ya simu kwa taasisi ya kidiplomasia utafanyika chini ya usajili wa laini ya simu
taasisi ya kibayometriki kwenye maduka ya watoa huduma au mawakala kwa
kidiplomasia namna ifuatayo:

(a) taasisi ya kidiplomasia itawasilisha barua za utambulisho
kutoka kwenye taasisi husika na Wizara yenye dhamana
na masuala ya mambo ya nje;

(b) mwakilishi wa taasisi ya kidiplomasia atawasilisha hati
halali ya kusafiria na kitambulisho halali cha
kidiplomasia kwa ajili ya usajili wa kundi la laini za
simu;

(c) alama za vidole hazitachukuliwa wakati wa usajili wa
laini ya simu;

(d) mtoa huduma atatunza taarifa ya taasisi ya kidiplomasia
na za mwakilishi; na

(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la taasisi ya

kidiplomasia.
Uta}?l?tibu o 16. Utaratibu wa usajili wa laini ya simu inayotumika au
usajil wa laimni . . . . . . .
va ;imu inayokusudiwa kutumika kwenye mashine aukifaa kingine cha
itakayotumika mawasiliano cha kielektroniki laini hiyo ya simu itasajiliwa kwenye

ﬁf:kyt ‘:f;ﬁiﬁhﬁ maduka ya mtoa huduma kwa namna ifuatayo-

mashine (a) endapo mashine au kifaa kingine cha mawasiliano cha
kielektroniki kinamilikiwa na mtu binafsi, usajili wa
laini ya simu utafanyika kibayometriki kwa mtu binafsi
kama ilivyoainishwa chini ya kanuni ya 6;

(b) endapo mashine au kifaa kingine cha mawasiliano cha
kielektroniki kinamilikiwa na kampuni au taasisi, usajili
wa laini ya simu utafanyika kibayometriki kwa kampuni
au taasisi kama ilivyoainishwa chini ya kanuni ya 7 au
ya kanuni ya 9; na

(c) endapo kundi la laini za simu zitahtajika kusajiliwa kwa
ajili ya kampuni au taasisi, mtoa huduma atafanya usajili
wa kundi la laini za simu kibayometriki kwa kuhakiki
alama za vidole za mwakilishi wa kampuni au taasisi
mara moja kupitia mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa.

Utaratibu wa 17.<(1) Utaratibu wa usajili wa laini ya simu endapo mteja

usajili wa laini . . . .
ya simu kwa ana kasoro katika alama za vidole au hana vidole utafanyika kwa

watumiaji wenye  namna ifuatayo:

Efggfgi‘f;;‘zleo (a) mteja atatembelea Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
na vidole kuhuisha taarifa za kasoro za alama za vidole kwenye

kanzidata;

(b) mteja atawasilisha kitambulisho chake cha taifa au
Namba ya Utambulisho wa taifa kwa ajili ya usajili wa
laini ya simu;
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Utaratibu wa
usajili wa laini
ya simu kwa
baadhi ya watu

(c)

mtoa huduma atawasilisha kwa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa namba ya utambulisho wa mteja
kwa uhakiki wa usajili wa laini ya simu kielektroniki;

(d) baada ya kupokea maombi kwa ajili ya uhakiki,

(e)

()

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa itatoa maswali
mbalimbali yasiyo na mpangilio moja kwa moja kwa
mteja kwa ajili ya uhakiki wa taarifa zake kabla ya
kukamilika kwa mchakato wa usajili;

mtoa huduma atamuuliza maswali mteja kama
alivyopokea kutoka kwenye kanzidata ya Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa;

Endapo mteja atajibu angalau maswali matatu kati ya
matano kwa usahihi, uhakiki utakuwa umefaulu.

(2) Mtoa huduma atatunza kumbukumbu zilizohakikiwa na
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa.

(3) Endapo Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa itaweka
utaratibu mwingine wa uhakiki kwa wateja wenye kasoro za alama
za vidole, Mamlaka itatoa utaratibu mwingine wa uhakiki kama
itakavyoona inafaa.

18.-

(1) Utaratibu wa usajili wa laini za simu endapo mteja ni

mgeni wa muda mfupi na ana umri zaidi ya miaka sitini na tano, ana
kasoro katika alama za vidole, hana vidole au ameingia kupitia
mipaka ambayo haina vifaa vya kibayometriki utafanyika kwa
namna ifuatayo:

(a)

(b)
(c)
(d)

(e)

()

(@

Idara ya Uhamihaji itaweka kanzidata maalumu kwa ajili
ya wageni wa muda mfupi wenye umri zaidi ya miaka
sitini na tano, walio na kasoro katika alama za vidole,
wasiokuwa na vidole au walioingia kupitia mipaka
isiyokuwa na vifaa vya usajili wa kibayometriki;

aina hii ya usajili wa laini za simu utafanyika katika
maduka ya watoa huduma;

mteja atawasilisha hati yake ya kusafiria kwa ajili ya
usajili wa laini za simu;

mtoa huduma atawasilisha kwa Idara ya Uhamiaji
kielektroniki namba ya hati ya kusafiria ya mteja kwa
ajili ya uhakiki wakati wa usajili wa laini ya simu;

baada ya kupokea maombi kwa ajili ya uhakiki, Idara ya
Uhamiaji itatoa maswali mbalimbali yasiyo na mpangilio
moja kwa moja kwa mteja kwa ajili ya uhakiki wa taarifa
zake kabla ya kukamilika mchakato wa usajili;

mtoa huduma atatumia chaguo la maswali mengi
kumhakiki mteja na atauliza maswali kama
alivyoyapokea kutoka kwenye kanzidata ya Idara ya
Uhamihaji;

endapo mteja atajibu angalau maswali matatu kati ya
matano kwa usahihi, uhakiki utakuwa umefaulu.
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Utaratibu wa
kusajili upya
laini ya simu

Zuio la kutumia
kitambulisho cha
taifa

Haki ya kusajili
laini ya simu bila
uthibitisho wa
kibiometriki

Taarifa ya ziada

(2) Mtoa huduma atatunza kumbukumbu zilizohakikiwa na
Idara ya Uhamiaji.

(3) Endapo Idara ya Uhamiaji itaweka utaratibu mwingine
wa uhakiki kwa wateja wenye kasoro za alama za vidole, Mamlaka
itatoa utaratibu mwingine wa uhakiki kama itakavyoona inafaa.

19. Endapo mteja ambaye jina lake limesajiliwa na Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa, amebadili jina, mteja huyu atatuma
taarifa za mabadiliko hayo kwa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
na utaratibu wa kusajili upya laini ya simu utakuwa kama
ulivyoainishwa chini ya kanuni ya 6,7 au 9.

20. Mgeni, mgeni wa muda mfupi, mkimbizi au mdiplomasia
hatatumia kitambulisho cha taifa kilichotolewa kwa raia wa Tanzania
kwa lengo la usajili wa laini ya simu.

21. Mteja kutoka taasisi ya Serikali au wakala
aliyeidhinishwa na Serikali ambaye anahitaji msamaha wa usajili wa
laini ya simu kwa njia ya kibayometriki atatumia utaratibu ufuatao:

(a) ataandika barua kwa Mamlaka ili kupata kibali cha
msamaha wa usajili wa laini ya simu kwa njia ya
kibayometriki;

(b) atawasilisha kitambulisho chake cha taifa au Namba ya
kitambulisho cha taifa na kibali cha Mamlaka kwa mtoa
huduma kwa ajili ya usajili wa laini ya simu;

(c) mtoa huduma atasajili laini ya simu kwa idhini ya
Mamlaka; na

(d) usajili wa laini ya simu ya aina hii utafanywa katika
maduka ya watoa huduma.

22. Mtu yeyote anayeuza, kusajili au kwa namna nyingine
yoyote anatoa laini ya simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa
ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia
laini ya simu anaweza kuomba taarifa ya ziada kutoka kwa mteja
inayohusiana na usajili wa laini ya simu.

SEHEMU YA TATU

KUHUISHA NA KUSITISHA MATUMIZI YA LAINI ZA SIMU

Kuhuisha
matumizi ya laini
za simu

23.-(1) Mtoa huduma hatahuisha matumizi ya laini ya simu
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu kwenye mfumo
wake wa mawasiliano ya kielektroniki isipokuwa kama usajili wa
laini ya simu umefanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(2) Taarifa za wusajili wa laini ya simu inayoweza
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha
mawasiliano kinachotumia laini ya simu zitawekwa kwenye
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kanzidata ya mtoa huduma baada ya kuhakikiwa kupitia kanzidata ya
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa au Idara ya Uhamiaji na
itawasilishwa kwa wakati kwenye kanzidata Kuu ya Usajili wa Laini
za simu.

(3) Usajili wa laini ya simu yoyote inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu ambao haujahakikiwa kupitia kanzidata
ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, Idara ya Uhamiaji au kama
ilivyoainishwa katika Kanuni hizi, utakuwa batili.

(4) Laini ya simu iliyosajiliwa kwa ajili ya mgeni wa muda
mfupi itakuwa hai kwa muda ambao mgeni ameidhinishwa kukaa
nchini.

(5) Mtoa huduma atahakikisha kuwa-

(a) laini yoyote ya simu ambayo ni mpya, inayoweza
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu
inakuwa na PIN;

(b) PIN ya laini ya simu imezimwa wakati wa usajili wa
laini ya simu;

(c) wateja wamewekewa chaguo la kuwasha au kuzima PIN
kwa ajili ya usalama wa laini ya simu;

(d) elimu na ushauri kuhusu umuhimu na namna ya kutumia
PIN kwenye laini ya simu inatolewa kwa wateja.

Uh:‘iSh?J',i N 24.-(1) Uhuishaji wa matumizi ya PIN ya laini ya simu

ymaaklﬁgﬁgz na  kwenye simu za mkononi utakuwa kwa namna ifuatayo-

kufunga laini ya (a) mtoa huduma atamfahamisha mteja wakati wa usajili wa

simu laini ya simu kwamba laini za simu zimewezeshwa PIN
na kumshauri mteja kutumia PIN kwa usalama wake
binafsi;

(b) baada ya kuweka laini ya simu kwenye simu ya
mkononi, uyjumbe mfupi utapokelewa moja kwa moja na
taarifa kuhusu utaratibu wa kuwezesha, kubadilisha na
kuzima PIN; na

(c) endapo PIN ya laini ya simu imehuishwa, itatakiwa
kufanya kazi wakati wote simu itakapowashwa au
kuzimwa.

(2) Uwezeshaji wa PIN kwenye laini za simu zinazotumiwa
kwa mawasiliano ya mashine kwa mashine na vifaa vingine
vinavyohusiana itakuwa kwa namna ifuatayo:

(a) wakati wa usajili wa laini ya simu, mteja atatoa namba
ya simu mbadala au atapewa kiungo kwa ajili ya laini za
simu zote zinazotumika kwa mawasiliano ya mashine
kwa mashine na vifaa vingine vinavyohusiana ili kupata
taarifa ya PIN;

(b) baada ya kuweka laini ya simu kwenye kifaa, ujumbe
mfupi utapokelewa moja kwa moja kwenye namba ya
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Uzimaji wa laini
za simu
zisizotumika

Utaratibu kwa
ajili ya mizani au
bakaa ya fedha
Sura ya 437

Uwasilishaji wa
maelezo ya
uzimaji wa laini
za simu kwa
Mamlaka

simu mbadala au kiungo na taarifa kuhusu utaratibu wa
kuwezesha, kubadilisha na kuzima PIN.

(3) Endapo mteja ataweka PIN kwenye laini ya simu kwa
kukosea mara tano mfululizo, laini ya simu itasitishwa matumizi na
mteja atatakiwa kumuomba mtoa huduma kuhuisha laini ya simu
husika.

25.«(1) Endapo laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu haijatumika katika mawasiliano kwa
muda wa siku tisini mfululizo, laini hiyo ya simu itasitishwa
kutumika.

(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtoa
huduma hatasitisha matumizi ya laini ya simu inayoweza
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha
mawasiliano kinachotumia laini ya simu pale ambapo mteja ametoa
taarifa kwa maandishi kuwa laini hiyo ya simu haitatumika kwa
kipindi cha mfululizo cha miezi isiyozidi kumi na miwili.

(3) Mteja ambaye laini yake ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu kimesitishwa matumizi anaweza
kuwasilisha maombi mapya ya usajili ili kupata namba yake ya awali
ikiwa bado ipo.

(4) Endapo mteja atafariki, ndani ya siku tisini baada ya kifo-

(a) mume, mke, watoto au ndugu wa karibu atatoa taarifa ya
kifo hicho kwa mtoa huduma husika;

(b) msimamizi wa mirathi ndani ya kipindi cha miezi sita
atawasilisha taarifa za mtu atakayerithi laini ya simu na
mtoa huduma hatasitisha matumizi ya laini hiyo na
mrithi huyo atatakiwa kufuata taratibu zote za usajili wa
laini ya simu;

(c) endapo hakuna mrithi wa laini ya simu, msimamizi wa
mirathi atarudisha laini hiyo ya simu kwa mtoa huduma
husika kabla ya kuisha kwa kipindi cha miezi sita.

26. Mtoa huduma ataweka utaratibu wa kushughulikia salio
la fedha lililopo katika laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu ambacho kimehuishwa matumizi yake
kwa mujibu wa Sheria ya Mfumo wa Malipo wa Taifa.

27. Mtoa huduma atawasilisha kwa Mamlaka taarifa za laini
za simu zinazoweza kuondolewa, zilizojengwa ndani ya simu ya
mkononi au kifaa cha mawasiliano cha simu kinachotumia laini za
simu ambazo zimesitishwa matumizi yake kwa wakati na katika
muundo utakaoamuliwa na Mamlaka.
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SEHEMU YA NNE

UTUMIAJI WA MAWAKALA KATIKA USAJILI WA LAINI ZA SIMU

Utumiaji wa
mawakala
kwenye usajili
wa laini za simu

Uhitaji wa
mawakala

Uwasilishaji wa
taarifaza mwezi

na mtoa huduma

28.-(1) Mtoa huduma anaweza kutumia mawakala
walioidhinishwa katika kusajili laini za simu zinazoweza
kuondolewa, zilizojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha
mawasiliano kinachotumia laini ya simu.

(2) Wakala anayesajili laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano cha
simu kinachotumia laini ya simu atakuwa na mkataba halali na kadi
za utambulisho halali zinazotolewa na mtoa huduma katika mfumo
ulioidhinishwa na Mamlaka.

(3) Wakala anaweza kufanya kazi katika eneo mahususi au
eneo lenye mipaka ya kijiografia.

(4) Mtoa huduma hataruhusu wakala asiye na mkataba halali
kutumia mfumo wa usajili wa mtoa huduma.

29.-(1) Kila mtoa huduma atahakikisha kwamba kila wakala
aliyetajwa chini ya kanuni ya 28(1) ambaye ameidhinishwa kupata
laini ya simu iliyosajiliwa katika mfumo atapaswa kutimiza masharti
yafuatayo:

(a) ikiwa ni mawakala ambao wanatoa huduma katika

maduka watatakiwa kuwa na -
(i) leseni ya biashara;
(i) namba ya utambulisho ya mlipa kodi;
(iii) anuani ya biashara ambayo inajumuisha jina la
mtaa, namba ya nyumba na postikodi;
(iv) Jina la mhusika na anuani yake;
(v) mawasiliano ikijumuisha namba ya simu na
barua pepe;
(vi) mkataba halali wa mtoa huduma; na
(vii) kitambulisho halali cha Taifa cha mhusika;
(b) ikiwa ni wakala wa simu ambaye hana ofisi maalumu-
(i) anuani ya makazi ambayo inajumuisha jina la
muhusika, mtaa, namba ya nyumba na postikodi;
(i) mawasiliano ikijumuisha namba ya simu na
barua pepe;
(ii1) hati safi ya polisi inayohuishwa kila mwaka;
(iv) mkataba halali na mtoa huduma;
(v) kitambulisho halali cha taifa;
(vi) namba ya utambulisho wa mlipa kodi;
(vii) kitambulisho halali kilichotolewa na mtoa
huduma.

30. kila mtoa huduma atawasilisha kila mwezi ripoti
inayohakiki orodha ya mawakala wote walioidhinishwa na Mamlaka.
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Ubadilishaji wa
taarifa na umiliki

Jukumu la kutoa
taarifa ya
kupotea kwa
laini ya simu

Ubadilishaji wa
laini ya simu

Kubadili taarifa
kwenye simu

SEHEMU YA TANO
UBADILISHAJI WA TAARIFA AU UMILIKI

31.-(1) Maombi ya kubadilisha umiliki wa laini ya simu
yatawasilishwa kwenye duka la mtoa huduma ambapo mtoa huduma
atatafuta ridhaa ya mabadiliko hayo kutoka kwa mmiliki wa awali.

(2) Mmiliki wa awali anaweza kuridhia au kukataa maombi
ya kubadilisha umiliki wa laini ya simu yaliyowasilishwa kwa mtoa
huduma.

(3) Endapo mmiliki wa awali ataridhia, mtoa huduma
atasajili laini ya simu kwa njia ya kibayometriki na kuhifadhi taarifa
za mmiliki wa awali na mmiliki mpya.

32. Mteja wa laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu atalazimika:

(a) kutoa taarifa ya kupotea au kuibiwa kwa laini ya simu
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya
mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya
simu katika kituo cha polisi na kupata taarifa ya kupotea
kwa laini ya simu husika au ripoti ya uchunguzi wa
awali ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya kupotea au
kuibiwa kwa laini hiyo ya simu;

(b) kuwasilisha kitambulisho cha Taifa, namba ya
utambulisho cha Taifa au hati ya kusafiria kwa mtoa
huduma wake wakati atakapohitaji kubadilisha laini ya
simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu
ya mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini
ya simu.

33.-(1) Mtoa huduma atabadilisha laini ya simu iliyopotea,
iliyoibiwa au iliyoharibika baada ya uhakiki wa umiliki wake.

(2) Mteja atakabidhi laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano
kinachotumia laini ya simu ambayo imeharibika, kabla vya
kuibadilisha.

(3) Mtoa huduma atahakikisha kuwa laini ya simu iliyotajwa
katika kanuni ndogo ya (2) inatunzwa kwa kipindi kisichopungua
miezi kumi na miwili.

34.-(1) Mtoa huduma atahakikisha kuwa laini za simu zote
zilizobadilishwa zimehakikiwa kibayometriki au zimehakikiwa kwa
namna ilivyowekwa chini ya kanuni hizi.

(2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), mtoa huduma-

(a) atawasilisha kwa Mamlaka taratibu zake za kubadili laini

ya simu,
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(b) atahifadhi taarifa za wusajili wa laini ya simu
zilizobadilishwa;

(c) atatunza laini ya simu inayoweza kuondolewa,
iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha
mawasiliano kinachotumia laini ya simu iliyoharibika;

(d) atarekodi na kuhifadhi taarifa za wakala aliyehamisha
taarifa za laini ya simu pamoja na za mtu yeyote
mwenye uwezo wa kuingia na kutumia kanzidata
inayotunza uhamishaji wa taarifa kwenye laini mpya;

(e) atatunza taarifa zote alizozipata chini ya kanuni hii
kwenye kanzidata itakayofikika kwa urahisi kwa kipindi
cha miezi kumi na miwili.

SEHEMU YA SITA
MASHARTI YA JUMLA
Uhitaji wa 35. Mtoa huduma atamkagua wakala wake kila mwezi
wakala o er e .. . . .
Kukaeuli kuhakikikisha kuwa matakwa ya usajili wa laini za simu yanazingatiwa
aguliwa - . .
na kuwasilisha taarifa ya mwezi kwa Mamlaka.
Kuzuia 36. Watoa huduma wote watadhibiti vitendo vya udanganyifu

udanganyifu wakati wa usajili wa laini za simu kwa kuzingatia yafuatayo:

(a) kutekeleza taratibu za ndani za kudhibiti vitendo vya
udanganyifu wakati wa usajili wa laini za simu;

(b) kusitisha matumizi ya laini zote za simu ambazo
zimebainika kuwa zimesajiliwa kwa udanganyifu;

(¢) kushirikiana pale inapowezekana, kuzuia vitendo vya
udanganyifu au vitendo ambavyo havijaidhinishwa wakati
wa usajili wa laini za simu na kuchukua hatua stahiki dhidi
ya wahusika wa vitendo vya udanganyifu;

(d) kuhakikisha ulinzi na usiri wa taarifa kwa kufuata sheria
husika zinazotumika pamoja na sheria nyingine za
makampuni na biashara;

(e) kufidia waathirika wa upotevu wowote wa pesa na mali
utakaotokana na vitendo vya udanganyifu unaohusiana na
usajili wa laini za simu ambapo mtoa huduma alishindwa
kumtambua mhusika aliyefanya udanganyifu;

(f) kuweka zuio la kuendelea kutumika katika usajili wa laini
za simu, namba za kitambulisho cha taifa au hati ya
kusafiria iliyotumika kusajili laini ya simu ambayo
imebainika katika kitendo cha udanganyifu;

(g) kuweka zuio la kuendelea kutumika kwa namba tambulishi
za vifaa vyote vya kielektroni na mawasiliano ambavyo
vimebainika kutumika katika vitendo vya udanganyifu;

(h) kuwasilisha kwa Mamlaka, taarifa zote za namba ya
kitambulisho cha taifa au hati ya kusafiria, namba ya laini
ya simu na namba tambulishi ya kifaa ambazo zimefungiwa
kwa ajili ya kuwataarifu watoa huduma wengine ili waweze
kuzizuia kutumika katika mitandao yao; na
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(1) kuwaondoa kwenye mfumo wa usajili wa laini za simu
mawakala wote waliobainika kuhusika kwenye vitendo vya
udanganyifu wakati wa usajili wa laini za simu;

(j) kuwasilisha taarifa za mawakala walioondolewa kwenye
mifumo ya usajili wa laini za simu kwa Mamlaka ya
kuwasilishwa kwa watoa huduma wengine kwa hatua
stahiki; na

(k) kutekeleza  utaratibu  mwingine = wowote  kama
utakavyoidhinishwa na Mamlaka.

Ukomowa 37.«(1) Mtu anayekusudia kumiliki na kutumia laini ya simu

umiliki wa idadi . e . e . . :

Ja laini 7a simu_ 1n@yoweza kutolewa, laini ya simu iliyojengewa ndani au kifaa cha
mawasiliano kilichowezeshwa na laini ya simu ataruhusiwa kusajili-

(a) ikiwa ni mtu binafsi-

(i) laini ya simu moja pekee kwa kila mtandao wa
simu kwa ajili ya matumizi ya sauti, uyjumbe mfupi
na huduma za kimtandao;

(i) laini za simu zisizozidi tano kwa kila mtandao wa
simu kwa ajili ya matumizi ya mawasiliano ya
mashine kwa mashine; na

(b) ikiwa ni kampuni au taasisi, atasajili-

(i) laini za simu zisizozidi mia moja kwa kila mtandao
wa simu kwa ajili ya matumizi ya sauti, ujumbe
mfupi na huduma za mtandao; na

(i) laini za simu zisizozidi mia mbili kutoka kwa kila
mtandao wa simu kwa ajili ya matumizi ya
mawasiliano ya mashine kwa mashine.

(2) Laini ya simu iliyosajiliwa chini ya kanuni ndogo ya (1)
haitatumika kwa matumizi tofauti na yaliyokusudiwa wakati wa usajili.

(3) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), mtu binafsi, kampuni au
taasisi inaweza kuruhusiwa kusajili au kumiliki zaidi ya idadi ya laini za
simu zilizoainishwa baada ya kupokea ridhaa ya kusajili laini ya ziada
kutoka kwa Mamlaka.

(4) Mamlaka inaweza kuweka ukomo wa laini za ziada kwa
aina ya usajili.

(5) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), mtu binafsi, kampuni
au taasisi itawasilisha sababu za msingi kwa kila ombi la laini za simu
za ziada.

(6) Mtu ambaye atakiuka kanuni hii, atakuwa ametenda kosa na
atakapotiwa hatiani atawajibika kama ifuatavyo-

(a) endapo ni mtu binafsi, kulipa faini isiyopungua shilingi
milioni tano au kifungo kisichopungua miezi kumi na
miwili au vyote na atawajibika kulipa faini isiyopungua
shilingi elfu sabini na tano kwa kila siku ambayo laini ya
simu husika ilitumika au kumilikiwa; na

(b) ikiwa ni kampuni au taasisi, kulipa faini isiyopungua
shilingi milioni hamsini na atawajibika kulipa faini
isiyopungua shilingi laki moja na elfu sabini na tano kwa
kila siku ambayo laini ya simu husika ilitumika au
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kumilikiwa.

Uthibitishaji wa 38.-(1) Endapo mtu binafsi au kampuni au taasisi inamiliki

lziﬁlzloi)aommu idadi ya laini za simu zaidi ya zilizoainishwa katika kanuni ya 37(1),
mtoa huduma atamtaarifu mteja husika ndani ya siku thelathini kuanzia
tarehe ya kutangazwa kwa kanuni hizi ili achague namba kuu ya laini ya
simu na kuhakiki namba za ziada pasipo kuzidisha kikomo cha idadi
kilichoainishwa katika Kanuni hizi.

(2) Baada ya kushindwa kuzingatia matakwa yaliyowekwa
chini ya kanuni ndogo ya (1), mtoa huduma atasitisha matumizi ya laini
zote za simu ambazo hazijahakikiwa ndani ya siku thelathini kuanzia
tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(3) Endapo mtoa huduma atashindwa, ataacha au atazembea
kuzingatia matakwa chini ya kanuni ndogo ya (1) na ya (2), atalipa faini
isiyopungua shilingi milioni tano.

(4) Endapo laini ya simu iliyosajiliwa imesitishwa matumizi
chini ya kanuni ndogo ya (2) na mmiliki ana nia ya kuihuisha, mtoa
huduma anaweza kuisajili upya laini hiyo ya simu kwa kuzingatia
upatikanaji wake.

Kosa kwa 39. Mtoa huduma au wakala yeyote atakayetumia taarifa ya
utumiaji mbaya . . cere ceqe T .
. mteja vibaya kwa ajili ya usajili wa laini ya simu, atakuwa ametenda
wa taarifa . . . e
kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua shilingi milioni
tano au kifungo cha kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili au
vyote.

Adhabu ya jumla 40.-(1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti yoyote ya Kanuni
hizi pale ambapo hakuna adhabu mahususi iliyowekwa, atakuwa
ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atawajibika kwa adhabu
iliyoainishwa chini ya Sheria.

(2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), endapo mtu atakuwa
ametenda kosa chini ya Kanuni hizi, Mkurugenzi Mkuu wa mamlaka
anaweza, pale ambapo mtu huyo amekubali kwa maandishi, kufifilisha
kosa hilo kwa namna ilivyoainishwa kwenye Sheria.

Kufutwa kwa 41. Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu

Tlszl\lla' Usajili wa laini za Simu za Mwaka 2020 zimefutwa.
2020

Dodoma, NAPE MOSES NNAUYE
01 Februari, 2023 Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari
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