Kanunu za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta za Kusimamia Huduma za
Utangazaji za Jamii

TANGAZO LA SERIKALI NA. 598 la tarehe 25/8/2023

SHERIA YA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA,
(SURA YA 306)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 103(2))

KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKINA POSTA ZA
KUSIMAMIA HUDUMA ZA UTANGAZAJI ZA JAMII ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Kanuni Jina
1. Jina.

2. Matumizi.
3. Tafsiri.

SEHEMU YAPILI
UENDESHAJI WA KITUO CHA HUDUMA ZA UTANGAZAJI WA JAMII

Misingi ya kituo cha huduma za utangazaji wa jamii.
Umiliki wa kituo cha huduma ya utangazaji wa jamii.
Majukumu ya kituo cha huduma za utangazaji za kijamii.
Vyanzo vya mapato.

No ok

SEHEMU YA TATU
MAUDHUI YA KITUO CHA UTANGAZAJI CHA JAMII

8. Maudhui ya vipindi.

9. Maudhui ya matangazo.
10.  Maudhui yanayokatazwa.
11.  Vipindi vya dini.

SEHEMU YA NNE VIGEZO VYA KIUFUNDI

12. Kituo cha redio.
13. Kituo cha televisheni.



Kanunu za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta za Kusimamia Huduma za
Utangazaji za Jamii

TANGAZO LA SERIKALI NA. 598 (Linaendelea)

SHERIA YA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA,
(SURA YA 306)

KANUNI
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 103(2))

KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA ZA
KUSIMAMIA HUDUMA ZA UTANGAZAIJI ZA JAMII ZA MWAKA 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta za Kusimamia Huduma za Utangazaji wa
Kijamii za mwaka 2023.

Matumizi 2.-(1) Kanuni hizi zitatumika katika huduma za utangazaji za
jamii Tanzania Bara.
(2) Malengo ya Kanuni hizi yatakuwa kuweka miongozo

kwa-
(@) waombaji wa leseni wanaotaka kuanzisha huduma za
utangazaji za jamii; na
(b) wamiliki wa leseni kuhusu namna watakavyosimamia na
kuendesha huduma za utangazaji za jamii.
Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji
vinginevyo-

"huduma za utangazaji za jamii" maana yake ni huduma za
maudhui ya utangazaji yanayotolewa bila kipato kwenye
jamii husika.

"jamii" maana yake ni kundi la watu wanaoishi katika eneo moja
la kijiografia na yenye sifa za kipekee au maslahi ya
pamoja;

Suraya1l72 "Mamlaka" maana yake ni Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Mawasiliano Tanzania;

"matangazo ya jamii" maana yake ni matangazo madogo
yasiyokuwa na sura ya Kkibiashara yenye lengo la
kuchangia gharama za uendeshaji wa kituo cha
utangazaji wa jamii;
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"maudhui” maana yake ni taarifa kwa namna ya hotuba au sauti,

data, maandishi au picha mnato au jongefu, isipokuwa pale
ambapo taarifa hiyo inarushwa kwa ajili ya mawasiliano
binafsi;

"mtoa huduma ya maudhui ya Kijamii" maana yake ni chombo

kilichoidhinishwa kutoa huduma za utangazaji kwa njia ya
redio au televisheni katika jamii fulani, chombo
kinamilikiwa na jamii hiyo na kutoa huduma kwa msingi
usio wa kibiashara; na

"Sheria" maana yake ni Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na

Posta.

SEHEMU YA PILI

UENDESHAJI WA KITUO CHA HUDUMA ZA UTANGAZAJI WA

Misingi ya
kituo cha
huduma za
utangazaji
wa jamii

Umiliki wa
kituo cha
huduma ya

utangazaji wa

jamii

JAMII

4. Kituo cha huduma za utangazaji wa jamii kitakuwa na

misingi ifuatayo-

(@) vipindi vitakuwa mahsusi kwa ajili ya wanajamii wa
jamii husika kwa madhumuni yasiyokuwa ya kibiashara;

(b) kitakusudia kutoa huduma katika eneo husika au jamii
yenye maslahi, mienendo na utamaduni unaofanana;

(c) kitatoa fursa kwa wanajamii wa jamii husika kuwasiliana
na kushiriki katika uandaaji wa vipindi vya kituo cha
utangazaji;

(d) kitahudumia jamii iliyokusudiwa;

(e) kitawajibika kwa jamii husika;

(f) kitamilikiwa, kusimamiwa na kuendeshwa na jamii
husika;

(9) hakitaendeshwa kwa madhumuni ya kibiashara;

(h) hakitaanzishwa au kuendeshwa kwa misingi ya kidini au
kisiasa;

(i) muundo na uendeshaji wake utazingatia muundo wa
uongozi wa jamii husika; na

() vipindi vitalenga mahitaji ya elimu, maendeleo, jamii na
utamaduni wa jamii husika.

5.-(1) Umiliki na uendeshaji wa kituo cha utangazaji wa

jamii utakuwa kupitia-

(a) taasisi za elimu ya juu na taasisi nyingine za elimu;

(b) mamlaka za serikali za mtag;

(c) chama cha kijamii, bodi ya udhamini au mifuko ya
kijamii;
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Majukumu
ya kituo cha
huduma za
utangazaji za
kijamii

Vyanzo vya

(d) mashirika yasiyo ya kiserikali; na

(e) jamii nyingine yeyote kama Mamlaka itakavyoona

inafaa.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ya 5(1)(a) hadi (e) kituo cha
huduma ya utangazaji wa jamii hakitaruhusiwa kumilikiwa na
kuendeshwa na wafuatao-

(@) vyama vya kisiasa;

(b) watu binafsi;

(c) taasisi za kidini;

(d) mashirika ya kibiashara; na

(e) makundi mengine yeyote ambayo hayajihusishi na

maslahi ya jamii.

(3) Waombaji wa leseni ya huduma za utangazaji wa
jamii watawasilisha azimio lililosainiwa na wawakilishi wa jamii
husika likiahidi kutii Kanuni hizi.

6. Kituo cha huduma za utangazaji za kijamii kitakuwa na

majukumu yafuatayo:

(@) kutoa huduma ya utangazaji ya jamii katika eneo husika
la kijiografia;

(b) kukuza vipaji na utengenezaji wa maudhui ya ndani;

(c) kuhamasisha jamii kushiriki kwenye shughuli za
maendeleo;

(d) kujengeana uwezo kupitia kubadilishana taarifa ndani ya
jamii husika;

(e) kuhamasisha utawala bora katika jamii husika;

(f) kuchochea ukuaji wa maendeleo ya kijamii kwa
kutengeneza vipindi vyenye maudhui yanayokidhi
mabhitaji ya elimu, afya, uchumi, biashara, maendeleo,
mazingira, sayansi na utamaduni kwa kushirikisha jamii

husika;

(g) kuhamasishana juu ya uelewa wa masuala
mbalimbali ili kukabiliana na changamoto kwenye
jamii husika;

(h) kusaidia kufikia muafaka na kuendeleza malengo ya
pamoja kupitia midahalo na majadiliano ya masuala ya
kijamii;

(1) kukuza utamaduni wa sanaa na ubunifu wa jamii husika;
na

(j) kuhamasisha amani, umoja, ulinzi na usalama,
mshikamano, utulivu na utaifa.

7.-(1) Vyanzo vya mapato vya kituo cha huduma ya
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mapato utangazaji cha jamii yatakayotumika kwa ajili ya gharama za
uendeshaji wa kituo cha utangazajivitakuwa kama ifuatavyo-
(@) fedha zitokanazo na michango, misaada, matangazo ya
kijamii, na vyanzo vinginevyo vya kihisani;
(b) fedha kutoka kwa washirika mbalimbali wa maendeleo
walioidhinishwa na mamlaka husika; na
(c) udhamini wa Serikali au mashirika yasiyo ya kibiashara.

(2) Kituo cha huduma vya utangazaji cha jamii
hakiruhusiwi kuwa na chanzo chamapato kinachotokana na biashara
yoyote.

SEHEMU YA TATU
MAUDHUI YA KITUO CHA UTANGAZAJI CHA JAMII
Maudhui ya 8. Maudhui ya kituo cha utangazaji chaijamii yatazingatia
vipindi yafuatayo:

(@) kuakisi mahitaji muhimu na malengo ya jamii katika
kuhamasisha maendeleo, afya, elimu, mazingira, ustawi
wa jamii, maendeleo ya jamii, uchumi, sayansi,
teknolojia na utamaduni;

(b) maudhui  yanayotangazwa na kituo yanapaswa
kuwa angalau asilimia themanini (80%) za vipindi
vinavyoshirikisha  jamii katika  eneo kituo
kilipoanzishwa;

(c) kutumia lugha ya taifa ya Kiswahili isipokuwa pale
Mamlaka itakapotoa kibali maalum; na

(d) kutunza maudhui ya vipindi vinavyotangazwa kwa
miezi mitatu kuanzia siku ya urushaji wa vipindi husika.

Maudhui ya 9. Matangazo na udhamini vitazingatia yafuatayo-
matangazo (a) matangazo ya kijamii yatahusu eneo husika na huduma
za maendeleo;
(b) wadhamini wa vipindi hawatakiwi kuingilia uendeshaji
wa kituo, maudhui na namna vipindi vinavyoendeshwa;
(c) kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, urushaji wa
matangazo ya kijamii na udhamini hautazidi dakika tano
kwa saa.

Maudhui 10. Kituo cha huduma vya utangazaji cha jamii
yanayokatazwa - wiruhusiwi kutangaza vipindi vyenye maudhui yafuatayo:
(@) yasiyo na staha na yenye kukosa uadilifu kwa mujibu
wa mila na desturi za jamii husika;
(b) yanayochochea ubaguzi au kushambulia imani za kidini,
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Vipindi vya

itikadi za kisiasa, jamii, kabila, ishara au kuleta madhara
yanayoweza kupelekea uvunjifu wa amani katika jamii;
(c) yanayohamasisha vitendo vya ngono, ponografia,
udhalilishaji, kashfa, uongo, udanganyifu au upotoshaji;
(d) yanayotweza shughuli na mienendo ya serikali, bunge na
mahakama;
(e) yanayochochea ponografia ya watoto.

11. Kituo cha huduma ya utangazaji cha jamii kitahakikisha

dini kwamba kinakua makini kuhusu vipindi vya dini na kuepuka
yafuatayo:

Kituo cha redio

Kituo cha
televisheni

Dar es Salaam,

(@) masuala nyeti yanayoweza kuibua hisia hasi za kidini; na
(b) kufanya kosa juu ya maoni ya dini na imani kwa walio
katika dini au dhehebu fulani.

SEHEMU YA NNE
VIGEZO VYA KIUFUNDI

12. Kituo cha redio ya jamii-

(@) kitaruhusiwa kujenga miundombinu ya utangazaji kwa
kuzingatia viwango vya kiufundi vilivyoidhinishwa na
Mamlaka; na

(b) kitarusha matangazo kwa kuzingatia Kanuni za Ubora
wa Huduma na kanuni nyinginezo kama zitakavyokuwa
zimeidhinishwa na Mamlaka.

13. Kituo cha televisheni cha jamii-

(@) kitaruhusiwa kujenga studio ya kuandaa na kurusha
matangazo kwa kuzingatia viwango vya kiufundi
vilivyoidhinishwa na Mamlaka;

(b) kitarusha maudhui yake kupitia kwa mbeba maudhui
(MUX) aliye katika eneo la kijiografia la jamii husika; na

(c) kitaingia makubaliano ya huduma na mbeba maudhui
kwa ajili ya usambazaji wa matangazo.

JABIRI K. BAKARI
Mkurugenzi Mkuu



