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1.0 	UTANGULIZI

	 Majina ya domeini 
yanatumika kwa mawasiliano 
ya kielektroniki, hasa kwa 
barua pepe na programu 
tumizi za mtandao wa 
intaneti.

	 Haya ni pamoja na anwani 
chini ya  Domeini ya dot-
tz ya Kiwango cha Juu ya 
Fumbo la Nchi (.tz ccTLD).

	 Domeini za Dot TZ 
zimekuwa zinasajiliwa 
kwenye kiwango cha tatu 
tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 1995. Domeini za 
kipekee zilitanguliwa na 
herufi ambazo zilitambulisha 
aina ya taasisi inayomilki 
domeini husika. Domeini za 
taasisi za Serikali zina ‘go.tz’, 
taasisi za kibiashara ‘co.tz,’ 
asasi zisizo za kiserikali na 
‘or.tz’. Kwa mfano, tcra.go.tz, 
vodacom.co.tz, na tznic.
or.tz.

	 TCRA ilianzisha kiwango 
cha pili cha usajili wa 
domeini kukidhi mahitaji ya 
soko la intaneti ya kuwa na 
majina ya domeini mafupi 
zaidi na yenye mvuto. 
Sasa inawezekana kusajili 
domeini kwenye kiwango 
cha pili, kama vile tcra.
tz, tigo.tz, auquar.tz. Hii 
itawezesha kuwepo kwa 
domeini fupi zaidi na rahisi 
kuzikumbuka.

	 Kuanzishwa kwa kiwango 
cha pili hakutaathiri domeini 
zilizoko za kiwango cha tatu 
na kwa vyovyote vile sio 
mbadala wa zilizoko.

	 Wanaosajili domeini zao 
ambao wana domeini za 
kiwango cha tatu watapewa 
kipaumbele kusajili domeini 
za kiwango cha pili zilizo 
sawa na zilizopo kabla 
ya tarehe 1 Juni 2022 
kama wakihitaji. Iwapo 
hawatahitaji, bado wanaweza 
kuendelea kutumia majina 
ya domeini za kiwango cha 
tatu bila muda wa ukomo na 
domeini za kiwango cha tatu 
pia zitasajiliwa.

2.0 	TANGAZO

	 Tangazo linatolewa kwa 
umma kwamba usajili wa 
majina ya domeini kiwango 
cha pili chini na wigo wa 
majina yenye Dot TZ 
sasa umefunguliwa kama 
ifuatavyo:-

	 Kati ya tarehe 1 Machi na 
31 Mei 2022 (kipaumbele 
ngazi ya kwanza) wale wote 
wenye majina ya domeini 
yanayotumika na trademarks 
zinazohitaji domeini 
kiwango cha pili wanakaribi 
shwa kusajili domeini zao 
zilizo sawa.

	 Kati ya tarehe 1 na 30 Juni 
2022 (Kipaumbele ngazi 

ya pili) wote waliosajili 
domeini zao chini ya 
Kipaumbele ngazi ya 
kwanza na wanaohitaji 
domeini kiwango cha pili 
wanakaribishwa kusajilli.

	 Kuanzia tarehe 1 Julai 2022 
na kuendelea (upatikanaji 
wa jumla) usajili utakuwa 
wazi kwa umma kwa ujumla.

3.0	MAELEZO KUHUSU 
USAJILI

	 Kwa usajili wa majina ya 
domeini Kiwango cha Pili 
tembelea tovuti ya https://
karibu.tz na kwa maelezo 
kuhusu usajili wa majina ya 
domeini yenye kikoa cha 
‘dot tz” (.tz) na masuala 
yanayohusiana na usajili huo, 
tafadhali wasiliana na TCRA 
kama inavyoonyeshwa 
chini:-

	 Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania, Mawasiliano 
Towers, 20 Barabara ya Sam 
Nujoma, S.L.P 474, 14414 
DAR ES SALAAM.

	 Simu: +255 22 21 99 760 
- 9 / +255 22 24 12 011 – 
2 / +255 784 55 82 70 – 1 
Baruapepe: dg@tcra.go.tz , 
nakala (cc): rajisi@tcra.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

TAASISI YENYE VIWANGO VYA 
ISO 9001:2015

USAJILI WA MAJINA YA DOMEINI ZA DOT TZ
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Hii ni sehemu ya Kiswahili 
ya jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa 
mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
taasisi ya serikali inayosimamia 
mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka.

Majukumu ya TCRA ni pamoja 
na kutoa leseni na kusimamia 
makampuni yanayotoa huduma 
za simu, utangazaji, intaneti, 
posta na usafirishaji wa vifurushi.

TCRA ina wajibu wa kuendeleza 
maslahi ya Watanzania kwa:

• 	 Kuendeleza ushindani makini 
na ufanisi wa kiuchumi;

• 	 Kulinda maslahi ya watumiaji;

• 	 Kuendeleza upatikanaji wa 
huduma zinazosimamiwa;

• 	 Kutoa leseni kwa watoa 
huduma za utangazaji, Posta 
na mawasilia no ya simu na 
kusimamia masharti ya leseni 
hizo;

• Kuweka viwango kwa kanuni na 
masharti ya kusambaza bidhaa 
na huduma ziinazosimamiwa;

• 	 Kusimamia viwango 
kwa bidhaa na huduma 
zinazosimamiwa;

• 	 Kusimamia wigo wa masafa 
ya mawasiliano;

• 	 Kufuatilia utendaji wa sekta 
zinazosimamiwa;

• 	 Kufuatilia matumizi ya 
TEHAMA;

• 	 Kusimamia raslimali ya 
namba za mawasiliano.
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Bodi ya Uhariri

Mwenyekiti/ Mhariri
Dkt. Emmanuel Manasseh
Mhariri/ Mratibu
Bw. Semu Mwakyanjala
Wajumbe
Dkt.. Philip Filikunjombe
Mhandisi Gabriel Mruma
Ms. Thuwayba Hussein
Bw. Rolf Kibaja
Bw. Erasmo Mbilinyi
Bw. Thadayo Ringo
Mhariri wa Uzalishaji
Bw. Isaac Mruma 
 

Nakala za nyuma zinapatikana 
kwenye tovuti ya TCRA: www.
tcra.go.tz. Nenda ‘Publications’; 
shuka hadi ‘The Regulator’, kisha 
chagua toleo unalotaka. 
Mhariri anakaribisha makala na 
picha kuhusu masuala mbalimbali 
ya sekta ya mawasiliano. Makala 
zisizidi kurasa nne (4) za ukubwa 
wa A4, zikiwa kwenye maandishi 
ya Times New Roman, fonti 12 na 
ziwe na uasili. Picha ziwasilishwe 
kwa mfumo wa JPEG.

Tamko
Kaulimbiu ya Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania ni 
kusimamia sekta kwa usawa. 
Iwapo makala, picha, michoro 
au maudhui mengine ya 
jarida hili yanataja kwa jina au 
kumwonyesha mtoa huduma 
yeyote, haina maana kwamba 
anapendelewa na TCRA.

DIRA: Kuwa Mdhibiti 
mwenye hadhi ya kimataifa, 
kwa kusimamia usawa na haki 
majukumu ya watoa huduma za 
mawasiliano ya ki-elektroniki na 
Posta

DHAMIRA: Kuwa na mfumo 
mahsusi wa usimamizi, kuboresha 
utendaji wa watoa huduma, na 
kulinda maslahi ya watumiaji 
wa huduma za mawasiliano kwa 
lengo la kutoa mchango wetu 
kwa uchumi jamii kwa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania

LENGO KUU: Kuboresha 
maisha ya Watanzania kupitia 
mfumo thabiti wa usimamizi 
wa sekta ya mawasiliano 
unaohakikisha kunakuwepo na 
mawasiliano bora, salama na 
yenye uhakika kwa wote nchini.

TCRA inafanya kazi kwa 
mujibu wa Sera, Sheria na 
kanuni zinazosimamia Sekta ya 
Mawasiliano.

Zinapatikana kwenye tovuti:
SERA -https://www.tcra.go.tz/
policies.
SHERIA - https://www.tcra.
go.tz/ legislation
KANUNI - https://www.tcra. 
go.tz/regulations

Anwani ya ofisi za 
uhariri: 
Jengo la Mawasiliano, 
Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, Postikodi 14414 Dar 
es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 
784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@
tcra.go.tz.
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Barua ya Mhariri

Maboresho kufikisha 
ujumbe kwa wengi  
zaidi

TAKWIMU 
Pesa kwa simu, 
intaneti vyazidi 
kuimarisha  misingi ya 
uchumi kidijitali
 
Thamani ya miamala ya pesa kwa 
simu za mkononi na matumizi ya 
intaneti vimeongezeka maradufu 
ndani ya miaka miwili iliyopita 
wakati Tanzania inaharakisha 
utekelezaji wa mikakati ya 
kuelekea uchumi wa kidijitali. 
Wastani wa miamala kulinganisha 
na akaunti za pesa kwa simu 
za mkononi umeongezeka kwa  
asilimia 38.1  na thamani ya 
miamala  kwa asilimia 91 kati 
ya 2015 na 2021, kwa mujibu wa 
uchambuzi uliofanywa kutokana 
na takwimu zilizotolewa na 
Mamlaka ya Mawasiiano 
Tanzania.
Kumekuwa na ongezeko la 
matumizi na watumiaji wa 
intaneti, sambamba na kuenea 
kwa huduma hiyo miongoni 
mwa Watanzania. Watumiaji 
wameongezeka kwa silimia 16 
kati ya 2015 na 2021 na matumizi 
kwa asilimia 120.
(Maelezo ya Mhariri: Matumizi 
ya intaneti yanapimwa kwa uniti  
kwenye matumizi ya kompyuya 
ambapo ndogo kuliko zote 
inaitwa byte. Hii inaweza kuwa 
ni herufi, alama kama vile nukta 
au koma, asilimia au namba 
kutoka 0 hadi 255. Byte 1,024 
zinafanya kilobyte (KB) moja; 
na hizi zikiwa 1,024 zinakuwa 
megabyte, kwa kifupi MB; nazo 
zikiwa 1,024 gigabyte au GB.)
Kuenea kwa intaneti na 
kuchukuliwa kwake kwa  
matumizi na mifumo shirikishi 
ya kifedha ni misingi  wa uchumi 
wa kidijitali.
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Wasomaji wataona mabadiliko 
katika muonekano wa jarida, 
usanifu na mpangilio wa makala 
katika toleo hili. Kwa kawaida, 
tumekuwa tukiwaletea makala 

za Kiswahili kwa kuziweka ndani 
ya jarida kuu la Kiingereza la The 
Regulator. 
Wakati mwingi makala za kwa 
lugha ya Kiingereza hazikuwa 
zinatafsiriwa kwa Kiswahili, na 
hivyo kuwakosesha wasomaji 
wanaotumia lugha hii ya Taifa,  
na walengwa; ambao ni wengi, 
ujumbe uliokusudiwa.   
Kuanzia toleo hili, tumeongeza 
huduma ya kutafsisi makala zote 
za upande wa Kiingereza na 
kuzitoa kwenye toleo la Kiswahili, 
ambalo kwa kuanzia tumelifanya 
lijitegemee na tumeliita 
Msimamizi. Mabadiliko 
yataendelea kufanyika.
Toleo hili lina makala ya mambo 
yaliyong’arisha utendaji wa 
Serikali ndani ya mwaka mmoja 
wa uongozi wa Rais wa Awamu 
ya Sita, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan. Hayo ni pamoja na 
kuanzishwa mipango mikubwa ya 
kubadili uchumi wa Tanzania na 
uendeshaji wa shughuli za  serikali 
kutumia nyenzo za teknolojia 
ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA), kuimarishwa 
mfumo wa anwani za makazi 
na postikodi na kupanua wigo 
wa utoaji huduma na uwekezaji 
sekta ya mawasiliano. 
Ili kuonyesha umakini wa 
serikali katika kuelekea uchumi 
wa kidijitali, serikali imeanzisha 
mpango wa mafunzo kwa 
viongozi na ngazi za juu 
wanaohusika na utungaji sera, 
sheria na kanuni ili kujenga 
mwelekeo tawala kuhusiana na 
masuala ya kidijitali.  Awamu 
ya kwanza ya mafunzo hayo 
imefanyika Zanzibar ambamo 
washiriki wametoa tamko rasmi 
linaloainisha misingi ya ujenzi 
wa uchumi wa kidijitali. 
Toleo hili pia lina mikakati ya 
kuboresha utoaji huduma za 
Posta Afrika, ukuaji wa matumizi 
ya intaneti na huduma za fedha 
kupitia simu za mkononi.

PICHA YA JALADA
Intaneti inachochea ukuaji wa 
uchumi wa kidijitali
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Tangu kuanzishwa kwa TCRA, 
kumekuwa na ongezeko kubwa 
la idadi ya wawekezaji na 
watoa huduma kwenye sekta 
na watumiaji wa huduma. Kwa 
mfano, kati ya Machi 2021 
na  Januari 2022 laini za simu 
zilizosajiliwa zimeongezaka 
kutoka 51,210,914 hadi 
55,396,190. Idadi ya akaunti za 
pesa kupitia simu za mkononi 
imeongezeka kutoka 27,326,938 
hadi 32,720,180 katika kipindi 
hicho.
Sekta ya mawasiliano imekuwa 
majawapo ya zinazoongoza kwa 
kuajiri watu wengi na mchangiaji 
mkubwa kwenye kuinua hali 
ya maisha ya wananchi na pia 
kuharakisha maendeleo ya 
kiuchumi nchini. 
Dira ya TCRA ni kuwa 
Msimamizi mwenye hadhi ya 

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu
Misingi ya Uchumi wa Kidijitali

kimataifa, kwa  kusimamia usawa 
na haki majukumu ya watoa 
huduma za mawasiliano ya ki-
elektroniki na Posta, na dhamira 
yake ni  kuwa na mfumo mahsusi 
wa usimamizi, kuboresha 
utendaji wa watoa huduma, na 
kulinda maslahi ya watumiaji 

Mkurugenzi Mkuu, TCRA, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari akitoa maelezo ya 
awali kwenye semina kuhusu uchumi wa kidijitali, iliyofanyika Zabzibar 
8 hadi 11 Machi 2022. Kutoka kulia ni Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. Nnauye, Katibu Mkuu Kiongozi 
Mhe. Balozi Bussein Kattanga.

Sehemu ya maelezo ya 
Mkurugenzi Mkuu, TCRA, 
Dkt. Jabiri Kuwe Bakari 
kwenye ufunguzi wa mafunzo 
kwa viongozi wa ngazi ya juu 
wa Serikali kuhusu uchumi wa 
jidijitali, Zanzibar, 8 Machi 
2022.

wa huduma za mawasiliano kwa 
lengo la kutoa mchango wetu 
kwa uchumi jamii kwa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania
Uvumbuzi na ubunifu katika 
matumizi ya TEHAMA 
zimewezesha kuwepo kwa 
matumizi ya aina mbalimbali 
ya simu za mkononi. Simu za 
mkononi zilivyoanza zilitumika 
zaidi kwa maongezi. Hata hivyo, 
hivi sasa simu hizi ni vifaa muhimu 
vya kuchochea maendeleo ya 
wananchi. Simu zimewezesha 
kupunguzwa kwa tofauti katika 
matumizi na  zimeileta dunia 
karibu zaidi na kuifanya kama 
kijiji cha kimataifa.
Simu inatumika kwa madhumuni 
tofauti, yakiwemo kutuma 
ujumbe, kupata huduma za 
intaneti, kupata huduma za 
elimu na afya, kupata huduma 

za utangazaji. Simu pia ni kifaa 
muhimu cha biashara, na kina 
uwezo wa kuwezesha huduma za 
kibenki kwa kuwa watu wanaweza 
kutuma na kupokea pesa kwa 
wakati, hivyo kuepuka kupoteza 
muda na kukaa kwenye foleni 
ndefu wanapohitaji huduma 
kwenye taasisi za kifedha. 
Programu tumizi za TEHAMA 
zimejidhihirisha kwamba ni 
muwezeshaji mkubwa, na zinatoa 
uwezo kwa watu kufuatilia fursa 
ambazo awali hawakuzitarajia. 
Zina mojawappo ya faida 
kubwa  zaidi ya kuelekea kwenye 
uchumi wa kidijitali kwa kuwa 
zinawawezesha wananchi.  
TEHAMA inawezesha kuwepo 
kwa serikali-mtandao, inazalisha 
ajira na kufungua masoko mapya.
Huduma za kidijitali 
zinazotegemewa, za kuaminika 
na  zenye ubora zinategemea 
kuwepo kwa miundombinu 
imara, intaneti unayofanya kazi 
kwa ufanisi, mitandao imara ya 
simu za mkononi na mawasiliano 
ya simu. Uchumi wa kidijitali pia 
unahitaji michakato na teknolojia 
changamani. Ujenzi wa mifumo 
na utunzaji wake vinahitaji 
mabingwa na wataalamu 
waliopata mafunzo.
TCRA imejizatiti kushajiisha 
uwezo wa wananchi katika 
matumizi ya TEHAMA kwa 
ajili ya kuinua viwango vyao 
vya maisha na maendeleo 
ya kiuchumi nchini. TCRA 
ina majukumu makubwa  ya 
kuwezesha jamii za Kitanzania 
kuwa  na uelewa mkubwa 
wa masuala  ya TEHAMA, 
kupuguza tofauti za matumizi ya 
huduma zinazochangia uwepo wa 
jamii ya kidijitali na kuimarisha 
mfumo shirikishi wa kifedha 
kupitia matumizi ya mifumo ya 
uchumi wa kidijitali.
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MATUKIO

Ninayo furaha kutoa tamko hili 
na salamu mahususi kwa Sekta 
ya Posta Afrika tunapoendelea 
kuadhimisha kuanzishwa kwa 
Umoja wa Posta Afrika (Pan 
African Postal Union - PAPU). 
Aidha, ninafurahi kuungana na 
Mawaziri wanaosimamia Sekta 
ya Posta katika Bara letu kutoa 
mchango katika kukuza Sekta 
hii muhimu. Kauli mbiu katika 
maadhimisho ya mwaka huu 
2022 ni “Kuunganisha nguvu na 
wadau wa Posta Afrika”. 

Vilevile, ninafurahishwa 
kwamba Umoja wa Posta Afrika 
umeendelea kuwa mshirika 
kwa Serikali katika kukidhi 
malengo ya nchi za Afrika. 
Mashirika ya Posta yamekuwa 
ni chombo kinachoaminika kwa 
kusafirisha na kubadilishana 
nyaraka na vifurushi kwa miaka 
mingi katika historia. Huduma 

TEHAMA Kuimarishwa Utoaji wa Huduma za Posta

za posta zinaendelea kuwa za 
muhimu wakati wa sasa kwa 
kusambaza maarifa na habari; 
kuchangia utoaji elimu kwa 
kupitia mtandao; kuwezesha 
biashara; kuchangia katika utafiti, 
ubunifu na maendeleo. Sekta hii 
ina mchango muhimu katika 
kutekeleza malengo ya Kitaifa, 
Kikanda na Kimataifa. 

Watoa Huduma za posta na 
usafirishaji wa vifurushi na 
vipeto, wakiwa ni watoa Huduma 
duniani kote, wanawezesha 
urahisi, usalama na gharama 
nafuu za usafirishaji wa bidhaa 
na rasilimali katika mnyororo 
wa thamani. Maendeleo na 
matumizi ya TEHAMA katika 
miaka ya karibuni, yamewezesha 
ubunifu katika kuendesha 
biashara mtandao ambayo inatoa 
fursa kwa mapato mapya katika 
kutengeneza utajiri hasa kwa 

Tarehe 18 Januari kila mwaka, 
ambayo ni kumbukumbu ya 
kuanzishwa kwa Umoja wa 
Posta Afrika, wenye makao 
makuu Arusha, inaadhimishwa 
kama Siku ya Posta Afrika. 
Ujumbe wa mwaka 2022 ni 
Kuunganisha nguvu na wadau 
wa Posta Afrika”. Tunawaletea 
salamu za Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape M. Nnauye, 
(MB), Mkurugenzi Mkuu wa 
TCRA, ambayo inasimamia 
sekta ya Posta, Dkt. Jabiri Kuwe 
Bakari na Kaimu Postamasta 
Mkuu wa Tanzania, Bw. 
Macrice Daniel Mbodo.

 Na Nape M.Nnauye, Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Siku ya Posta Afrika

ukuaji wake wa kasi. Watoa 
Huduma hawa wamebadili 
kabisa michakato ya biashara 
zao na viwango vya utendaji ili 
kwenda sambamba na ukuaji wa 
teknolojia. 

Uwezeshaji unaoletwa na 
maendeleo ya teknolojia 
umeifanya Tanzania kuwa kati 
ya nchi zinazoongoza barani 
Afrika katika kutumia teknolojia 
katika utoaji huduma za posta 
ambazo zinajumuisha utumiaji 
wa TEHAMA katika kaunta 
zake, mfumo wa ufuatiliaji 
katika mnyororo wa thamani, 
barua za kieletroniki, utumaji 
fedha kwa njia za kieletroniki 
na kupima ubora wa huduma 
zake kwa mfumo wa utambuzi 
wa kisasa. Inategemewa kwamba 
matumizi kamili ya TEHAMA 
katika Posta itawezesha utoaji 
wa huduma zinazohitajika za 

Kuunganisha nguvu wadau wa Posta Afrika

Wadau wa sekta ya Posta wakiandamana kuadhimisha. Siku ya Posta 
Afrika jijini Dodoma 18 Januari 2022.
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kuaminika, nafuu na zenye ubora 
wenye kukolezwa na teknolojia. 
Barua za kieletroniki ambazo ni 
mchanganyiko usafirishaji wa 
kieletroniki na ufikishwaji wa 
nyaraka na mizigo na huduma 
zingine kadhaa za kimtandao 
zenye kubebwa na intaneti 
ni mifano ambayo inaweza 
kutolewa kuboresha huduma za 
posta. Kauli-mbiu ya mwaka huu 
“Kuunganisha nguvu na wadau 
wa Posta Afrika’’ inatokana na 
mjadala wa kuufungua Umoja wa 
Posta Duniani uliofanyika katika 
Mkutano Mkuu wa 27 Jijini 
Abidjan, Ivory Coast, mwezi 
Agosti, 2021. 

Ilikubaliwa kuwa ufunguaji wa 
Sekta ya Posta kuwahusisha 
wadau wengine iambatane na 
mageuzi kwenye Sekta ambayo 
yana uwanda mpana kuhusisha 
uondoaji wa vikwazo vya biashara, 
ubinafsishaji na kuongezeka kwa 
biashara mtandao. Ni muhimu 
kufahamu kwamba watoa 
huduma wengine ni Mamlaka ya 
Mapato na Ushuru wa Forodha, 
watoa Huduma kwa Mashirika 
ya Posta na waliomo kwenye 
mnyororo wa thamani wa 
shughuli za posta. Katika mjadala 

ule ilijadiliwa kuwa manufaa 
makubwa kwa kuifungua 
Sekta ya Posta ni pamoja na 
kuimarisha utoaji wa huduma na 
kuchagiza maendeleo ya biashara 
mtandao. Sote tunatambua kuwa 
utumaji wa barua umebebwa 
na mawasiliano ya kieletroniki, 
wakati huu biashara mtandao 
imeongezeka sana kwa utumaji 
na ufikishaji wa vifurushi na 
vipeto. Ushirikiano wa wadau ni 
kitu muhimu katika kudhibiti 
miundombinu ya posta kwa Bara 
la Afrika. 

Katika miaka ya hivi karibuni, 
Mamlaka za udhibiti zilijikita 
zaidi katika udhibiti kwenye 
utumaji wa barua; mageuzi ya 
kidijitali na ukuaji wa biashara 
mtandao na kufanya mtazamo 
wa watoa Huduma za posta 
katika nchi zetu kujikita katika 
biashara za vifurushi, vipeto, 
mizigo na bidhaa. Matumizi ya 
viwango pamoja na teknolojia 
vimeongeza usahihi na uhakika 
wa kisheria na kuwezesha 
kupunguza gharama na masuala 
ya muingiliano ya utendaji. Kazi 
hii ni ya wadhibiti wa Sekta ya 
Posta na tunahitaji kuimarisha 
na kuiweka sawia miundo ya 
udhibiti Barani Afrika. 

Kuelekea Huduma za Posta Kidijitali
Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari

Kwa furaha kubwa, Tanzania 
inaungana na nchi nyingine 
Barani Afrika wanachama wa 
Umoja wa Posta Afrika (PAPU) 
kuadhimisha miaka 42 ya 
kuasisiwa kwa umoja huu. Leo 
ni Siku ya Posta Afrika. Kwa 
niaba ya Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), ninapenda 
kuipongeza PAPU na sekretarieti 
yenye makao makuu Arusha, 
Tanzania kwa maadhimisho ya 
siku hii muhimu. Kaulimbiu ya 

maadhimisho ya mwaka huu ni 
“Kuunganisha nguvu na wadau 
wa Posta Afrika”. 

Mchakato wa kuboresha 
sekta ya posta barani Afrika 
unahitaji majadiliano endelevu, 
ushirikiano, kujenga imani na 
kubadilishana ujuzi na uzoefu 
miongoni mwa wanachama. 
Kufanya kazi pamoja badala ya 
kuendeleza mashindano yasiyo 
na tija ni njia muhimu na ya 
kipekee inayoweza kuipa uhai 
mijadala hii. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, imedhamiria kuweka 
mazingira wezeshi kwa ajili ya 
uendeshaji wenye ufanisi wa 
Sekta ya Posta. Kwa kuzingatia 
hayo, Sera ya Taifa ya Posta 
iliyohuishwa itaweka matamko 
yatakayowezesha utekelezaji wa 
kaulimbiu ya maadhimisho haya 
ya Siku ya Posta Afrika. Wizara 
ninayoiongoza yenye dhamana 
ya teknolojia, tutaimarisha 
programu za elimu kwa umma 
nchi nzima, ili watoa Huduma 
za posta na wadau wengine 
watumie kikamilifu TEHAMA 
katika utoaji wa Huduma. 

Kwa muktadha huu, huduma za 
posta na usafirishaji wa vifurushi 
na vipeto zitaendelea kuwa 
na mchango mkubwa katika 
uchumi wa Tanzania na jamii 
ya habari. Ninaamini kwamba 
miundombinu ya posta itaendelea 
kubaki kuwa yenye faida na njia 
ya uhakika ya kubadilishana 
habari kwa muda mrefu ujao. 
Ninatazamia Sekta ya Posta ya 
Afrika yenye mafanikio kwa siku 
zijazo.

Kwa kuunganisha nguvu za 
wadau wote katika sekta ya 
Posta, ukuzaji wa uchumi 
wa kidijitali na maendeleo 
ya haraka yanayoshuhudiwa 
katika Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) 
vinatoa fursa ya kipekee katika 
kukuza sekta ya posta Afrika. 
Suala hili litawezekana kupitia 
ushirikishwaji wa wadau wote. 
Tukizingatia kwamba ubunifu 
siyo suala la kuchagua, bali 
lazima; sekta ya posta katika 
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mazingira hayo inalazimika kuongeza 
jitihada katika kushirikiana na wadau 
mbalimbali hasa wadau wa nje. 

Ili kufanikiwa katika shughuli zake, 
inapotekeleza mipango ya kuleta 
mabadiliko, ni muhimu sekta ya Posta 
kuzingatia ubia kati ya sekta binafsi 
yaani public-private partnerships 
(PPP) kama njia muhimu ya 
kukusanya nguvu na kufanya kazi 
na wadau wengine huku ikipima 
matokeo, faida na hasara za hatua hizo. 
Aidha uchanganuzi wa mifumo ya 
kisheria na ki-udhibiti kwa kazi husika 
katika sekta, ni muhimu; na unapaswa 
ufanywe kwa kuzingatia mazingira na 
hali ya soko. 

Ni muhimu na izingatiwe kwamba, 
wasimamizi wa sekta ya posta barani 
Afrika wanapaswa kufuata mpango-
mkakati uliomakinika, wafanye 
uchanganuzi wa masuala mtambuka 
ya kisekta, waunde na kusimamia 
mpango-mkakati na kutafuta 
suluhisho bora zaidi linalowezesha 
miradi yao mahususi kufanikiwa. 

Janga la UVIKO-19 linaloikabili 
dunia hivi sasa linaonyesha uzito na 
haja ya sekta ya Posta kufanya kazi na 
wadau wengine wa sekta hiyo katika 
kuchochea maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi; kwa kuzingatia ukweli 
kwamba huduma za Posta katika 
zama za sasa zinatumia TEHAMA 
kuboresha michakato ya biashara na 
kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya 
wateja wenye ujuzi wa kidijitali - ili 
kuhakikisha wanaendelea kunufaika 
kiuchumi, kibiashara, na kijamii sasa 
na katika siku zijazo

Hivyo, katika muktadha huu ni lazima 
posta ifanye kazi na wahusika wengine 
wa sekta. Katika kipindi hiki ambacho 
dunia inapambana na UVIKO-19 ni 
muhimu kwa Posta kushirikiana na 
wadau wengine wa sekta katika kutoa 
huduma kwa jamii. Kuenea kwa janga 
la UVIKO-19 na kubadilika kwa 
mazingira ya kufanyia kazi kumebadili 
namna ambavyo tunaishi, kuendesha 
shughuli zetu za kila siku na kutumia 
huduma. 

Kwa hali hii, kwa kuunganisha nguvu 
na washirika wengine wa sekta ya Posta 

tunatakiwa kuhakikisha Posta 
inakuwa sehemu ya suluhisho 
wakati huu dunia ikipitia wakati 
wa changamoto ya UVIKO-19. 
Ubia katika utoaji wa huduma 
kipindi hiki cha changamoto 
umechangia katika kuwawezesha 
wateja wa sekta ya Posta kuhamia 
kwa haraka mitandaoni. 

Mawasiliano ya kidijitali 
yanazisukuma huduma za posta 
kupewa msukumo mpya na 
kupambanua ubunifu mpya 
katika kufikisha huduma kwa 
mtumiaji mwisho, hasa kwa 
huduma za biashara-mtandao. 
Kwa hiyo, ipo haja ya kuhimiza 
umuhimu wa kuongezwa ufanisi 
katika utoaji wa huduma za posta 
za kidijitali. 

Kama njia ya kuunganisha nguvu 
za washiriki wa sekta pana ya 
Posta, TCRA kwa kushirikiana 
na watoa huduma za Posta 
na usafirishaji wa vifurushi na 
vipeto, inapitia upya miongozo ya 
sekta kwa kuweka viwango vipya 
vya utoaji huduma, sehemu za 
kufikisha huduma na vipindi vya 
kufikisha bidhaa zinazotumwa, 
ili kutatua changamoto 
zinazochagizwa na janga la 
UVIKO-19. Wanachama wa 
PAPU wanatakiwa kuendelea 
kutimiza wajibu wao muhimu 
katika kujenga eneo moja la Posta 
Afrika wakati wote na katika 
mazingira yote kwa kuchangia 
juhudi zao katika kutekeleza 
azma ya pamoja ya watu wa 
Afrika kuwa na Maendeleo 
jumuishi na endelevu ya kijamii 
na kiuchumi. 

Ili kuhakikisha nchi za Afrika 
zinaweka mipango ya kuchangia 
nguvu za washiriki wa sekta 
pana na Posta, Tanzania, kupitia 
TCRA imeazimia na inategemea 
kuona jengo la Makao Makuu 
ya PAPU, litakalojulikana kama 
PAPU House linakamilika kwa 
wakati ili kuonyesha kwa vitendo 
mafanikio ya juhudi zilizofanyika 
katika miongo minne iliyopita 
kuinua jengo hilo la ghofofa 

18 ambalo litapamba anga za jiji la 
Arusha. Kuunganisha vyema nguvu 
za washiriki kutaiwezesha Afrika 
kujenga taasisi zenye nguvu; sasa 
na baadae, katika kuelekeza Afrika 
kwenye maendeleo yanayohitajika 
kwa ustawi wa watu wake. 

Katika kufanikisha uchangiaji wa 
nguvu na washiriki wa sekta ya 
Posta Afrika, TCRA itaendelea 
kushirikiana na PAPU katika maeneo 
yote yanayohusiana na ujenzi wa 
sekta imara ya posta. Vilevile, katika 
kushirikisha washiriki wengine 
wa sekta imeweka mfumo mzuri 
wa leseni ili kwamba viwango vya 
huduma vinaboreshwa kwa wateja 
wengi. 

Tunatarajia kwamba wateja wa 
posta wataendelea kufaidi huduma 
mbalimbali za posta za uhakika, 
zenye ubunifu na zinazomjali mteja. 
Hadi Januari 2022 TCRA imetoa 
leseni kwa watoa huduma 135 wa 
posta na usafirishaji wa vifurushi na 
vipeto, ambao wako kwenye makundi 
saba tofauti .

Hayo na idadi la leseni kwenye 
mabano ni Mtoa huduma za Posta 
(1),Wasafirishaji wa vifurushi na 
vipeto kimataifa (5), Wasafirishaji wa 
vifurushi na vipeto Afrika Mashariki  
(1), Wasafirishaji wa vifurushi na 
vipeto nchini (35),Wasafirishaji wa 
vi-furushi na vipeto ndani ya miji 
(23), Wasafirishaji wa vifurushi na 
vipeto kati ya miji (6) na Watoa 
huduma za usafiri wanaosafirisha 
vifurushi na vipeto kati ya miji  64).

TCRA itaendelea kusimamia sekta 
ya posta kwa ufanisi ili kufanikisha 
na kuwawezesha wateja wa posta 
kufaidika kikamilifu kutokana na 
mabadiliko ya kijamii, kiteknolojia 
na kiuchumi.

TCRA itaendelea kusimamia sekta 
ya posta kwa ufanisi ili kufanikisha 
na kuwawezesha wateja wa posta 
kufaidika kikamilifu kutokana na 
mabadiliko ya kijamii, kiteknolojia 
na kiuchumi. 
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Janga la UVIKO-19 limebadilisha  
kabisa maisha na namna ya kufanya 
mambo; limechukua maisha ya 
watu wengi duniani nakusababisha 
biashara kuyumba, makampuni mengi 
yamefungwa na mengine kupunguza 
shughuli zake, Uchumi umeshuka kwa 
kiwango kikubwa sana.

Hata hivyo tunakubali kuwa siyo sekta 
ya posta pekee Afrika bali ni duniani 
kote imetikiswa na janga hili iwe ni 
moja kwa moja au kwa kupitia shughuli 
wafanyazo. Pamoja na haya yote 
tunashukuru Posta imejipambanua 
kwa kuendelea kuwepo na kutoa 
huduma hata katikati ya janga hili.

Serikali nyingi duniani zilifunga 
mipaka na kuweka vizuizi vya safari 
ili kuzuia kuenea kwa janga hili. Zaidi 
ya asilimia 80% ya bidhaa zilipatikana 
kupitia biashara mtandao ambao 
posta pia ni mshirika kwenye biashara 
mtandao na uwezeshaji wake.

Ukuaji wake unahitaji mipango thabiti 
kwenye mpangilio wa kufuatilia ukuaji 
wa teknolojia na hii ndiyo inayotufanya 
sisi kama Posta kufanya mageuzi 
makubwa ili kuendana na maendeleo 
haya ili kutuwezesha kutimiza wajibu 
wetu.

Katika kutafuta suluhisho la usimamizi 
wa mfumo wa posta katika mnyororo 
wa ugavi, mabadiliko kadhaa ya mfumo 
ili kukuza ubadilishanaji wa data za 
kielektroniki na waendeshaji Wateule 
wa Posta kupitia ubadilishanaji wa data 
wa kielektroniki wa Umoja wa Posta 
Duniani (UPUEDI) yamefanywa ili 
kuruhusu wadau zaidi kusaidia kuibua 
na kutatua hitilafu katika msururu wa 
usambazaji wa posta.

Upatikanaji wa suluhu katika mnyororo 
wa ugavi huunganisha wadau wengine 
kama vile forodha, watoa hudumu za 
usafiri wa ndege na njia nyinginezo 

Posta Tanzania yapita changamoto za 
UVIKO 19

hawajui, hapa ndiyo tunapohitaji 
wanahabari kupeleka taarifa hizi kwa 
umma.

Tunayo safari ya mageuzi kwa hiyo 
tunafanya ubunifu siku baada ya 
siku na tunatumia teknolojia ya 
kutuwezesha kufanya kile tunachotaka 
kutoa kwa umma wa Watanzania,kwa 
hivyo tunakuja na wazo jipya washirika 
wetu katika Taasisi ya Teknolojia 
wanatusaidia kuleta suluhisho kwa 
kushirikiana na wataalam wetu wa 
ndani wa TEHAMA.

Tunayo mifumo ambayo tunaitumia 
kwa sasa ikiwa ni matunda ya wataalam 
wetu wa ndani.

Maendeleo ya uchumi wa kidijitali 
hayawezi kubebwa na mtu au watu 
wachache, zinahitajika juhudi za 
makusudi za pamoja na hii inategemea 
wadau mbalimbali kama inavyosema 
Kaulimbiu ya maadhimisho ya PAPU 
ya mwaka huu. Katika kutoa huduma 
za za kidijitali za hatutarajii kuzifanya 
peke yetu bila wadau wetu kama 
tulivyoeleza hapo mwanzo, huduma za 
posta zinalenga kukuza uchumi jamii 
na hivyo hatutaacha mtu nje ya wigo 
wa huduma zetu.

Hii ina maana tunazingatia tamko 
la Umoja wa Mataifa kuwa kila 
mwananchi anayo haki ya kupata 
huduma za mawasiliano ya posta 
popote alipo bila kujali gharama 
za kufikisha hapo, hii ni kuzingatia 
(Huduma Jumuishi kwa Wote-USO).

Tunapoendelea mbele katika 
kuimarisha ushirikiano na wadau 
zaidi wa sekta ya posta, tumejipanga 
kikamilifu kuwahudumia watu wote 
kwenye jamii zetu huku tukizingatia 
maslahi ya kila mshirika wetu, kwetu 
Shirika la Posta tupo tayari kwa 
ushirikiano wenye faida na tunatambua 
hakuna anayeweza kufanya peke yake.

Ujumbe wa Kaimu Postamasta Mkuu Bw. Macrice Daniel Mbodo

za usafiri kama vile kampuni za 
baharini, barabara na reli, hizi 
zina athari ya moja kwa moja 
katika mfumo wa usimamizi wa 
ugavi mtandaoni unaotumiwa na 
watoa huduma za posta wateule.

Posta ni Sekta inayohusu jamii, 
tunapofanya mageuzi kwenda 
kidijitali tunaichukua jamii 
nzima, tunawashirikisha wengine 
katika jamii na wadau ili kupata 
manufaa ya pamoja. Tumejizatiti 
kwa hali zote kuzingatia 
mabadiliko ya teknolojia, 
kuwa na mifumo mipya ya 
kibiashara inayokidhi mahitaji 
ya wateja, tunafika mbali zaidi 
kwa kuzingatia ubunifu kuwa 
ndiyo msingi endelevu wa utoaji 
huduma kwa wananchi wetu 
huku tukiwashirikisha wadau 
wengine.

Safari ya mageuzi TPC 
inayoendelea inahusisha 
washirika wa sekta mbalimbali 
ambao hushirikisha wadau 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
mabenki, makampuni ya bima 
na taasisi ya teknolojia nchini 
Tanzania. Haya yote yana nafasi 
tofauti katika shughuli zetu.

Mabenki hurahisisha malipo kwa 
wakati mmoja, sisi hufanya kazi 
kama mawakala wao na hivyo 
umma kuvutiwa na ofisi za posta 
kuja kupata huduma zingine, 
huduma za bima halikadhalika 
nao hutoa huduma ndani ya 
majengo yetu na vyombo vya 
habari vinao umuhimu huo, ikiwa 
tutafanya juhudi zote za mageuzi 
na chochote tunachoweza 
kutoa jamii yetu na hakuna 
anayefahamu tunachofanya hizi 
zote zitakuwa ni juhudi zisizo 
na faida kama wananchi wetu 
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Serikali ya Tanzania inachukua 
fursa za maendeleo ya teknolojia 
na kukua kwa sekta mawasiliano 
kutekeleza mipango ya kuelekea 
uchumi wa kidijitali ambapo 
utaratibu umeanzishwa 
kushirikisha viongozi wa ngazi za 
juu katika ngazi zote za utungaji 
sera, sheria na kanuni. 

Awamu ya kwanza ya mafunzo 
kwa viongozi imefanyika 
Zanzibar kati ya 8 na 11 Machi 
2022 ambako wataalamu wa 
Tanzania na wa kimataifa 
waliobobea katika masuala 
ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA, 
uchumi wa kisasa na usimamizi 
wa sekta walitoa dondoo muhimu 
kwa viongozi kuhusu misingi ya 
uchumi wa kidijitali. 

Miongoni mwa masuala 
yaliyojadiliwa na kukubaliwa 

ni umuhimu wa kuanzisha 
shule maalum za  TEHAMA, 
kuhamasisha wanafunzi kuielewa 
na kuipenda na kuratibu ujenzi 
wa miundombinu ili izingatie 
mipango ya kuibadili Tanzania 
kidijitali.

Mpango huo wa mafunzo 
kwa viongozi, wa aina yake, 
unataratibiwa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania. Unalenga 
kuwawezesha washiriki kujenga 
uelewa wa pamoja wa masuala ya 
mabadiliko kuelekea uchumi wa 
kidijitali na kuwawezesha kubuni 
na kutunga sera, sheria, mifumo 
ya usimamizi na mikakati 
itakayowawezesha kuwa chachu 
ya mabadiliko kipindi ambacho 
Tanzania inaenda kidijitali.

Malengo mengine ni 
kuwawezesha watunga sera 
kuainisha vipengele muhimu vya 

Washiriki wa semina wakifuatilia mojawapo ya mada zilizowasilishwa. Mbele kulia ni mjumbe wa Bodi 
ya TCRA, Mhandisi Dr. Mzee Suleiman Mndewa.

Na Lokila Mosso

uchumi wa kidijitali, mwenendo, 
fursa na changamoto mbeleni na 
kubuni njia za kuwa na sera za 
kufanikisha azma hii ya kitaifa.

Mambo muhimu ni pamoja na 
masuala ya miundombinu ya 
kidijitali, stadi, uvumbuzi na 
ubunifu na uelewa wa vipengele  
muhimu katika mipango ya 
kujenga mazingira wezeshi 
ya kiusimamizi kwa sekta ya 
kidijitali na uhusiano wake na 
sekta nyingine za uchumi. 

Uchumi wa Kidijitali ni ule ambao 
una misingi katika teknolojia 
za kidijitali zinazotegemea 
kompyuta, na viungo kati ya 
watu,  taasisi na mashine katika 
kutekeleza majukumu kwa 
kutumia mifumo wa intaneti na 
teknolojia inavyowezeshwa na 
matumizi ya vifaa vya mkononi 
vya mawasiliano. 

Mikakati jumuishi ya kubadili Tanzania kidijitali 
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Msingi mkuu wa Uchumi 
wa Kidijitali ni kuenea kwa 
mifumo ya  teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) 
kwenye sekta zote za biashara 
na uendeshaji ili kuongeza 
tija. Mabadiliko ya kiuchumi 
kupitia matumizi ya  mifumo ya 
kidijitali yanabadili mitazamo 
iliyokuwepo na kuzoeleka 
ya namna ya kuanzisha na 
kuendesha shughuli za kiuchumi, 
namna watumiaji wanavyopata 
bidhaa na hudjma na jinsi 
ambavyo mataifa yanapokea na 
kufanyia kazi changamoto mpya 
za usimamizi. 

Mafanikio ya uchumi wa kidijitali 
yanachochewa na  kuwepo kwa 
miundombinu inayouwezesha 
kukua, vifaa vya watumiaji, 
stadi za kidjitali na mikakati 
iliyopangiliwa vizuri kuhusu 
mabadiliko ya kidijitali. Huduma 
za mawasiliano ya kielektroniki 
zinazidi kuwa muhimu kwa 
wadau wote.. 

Upangaji na uwekaji wa mikakati 
shirikishi ya kuleta mabadiliko 
ya kidijitali vitawezesha watunga 
sera wa ngazi za juu za utendaji 
ambao wana maslahi ya kiweledi 
katika sekta ya mawasiliano 
kuwa viongozi wa mabadiliko 
na maendeleo kwa kuboresha 
mwelekeo wao wa kuelekea 
kwenye mabadiliko ya kidjitali 
kwa sekta zote za kiuchumi 
kitaifa. Ushirikishwaji wa wote ni 
suala la msingi.

Teknolojia za kidijitali zina 
uwezo wa kubadili sekta zote za 
uchumi wa nchi.

Taarifa rasmi iliyotolewa 
mwishoni mwa mafunzo ya 
awamu ya kwanza yaliyofanyika 
Zanzibar imeainisha misingi 
mikuu ya ujenzi wa uchumi 
wa kidijitali Tanzania; ambayo 
kwa ufupi inahusu masuala 
yaliyoorodheshwa hapa chini.

1.	 Utashi wa kisiasa na uratibu 
miongoni mwa sekta 
mtambuka ni muhimu katika 
kujenga na kufikia Uchumi 
wa Kidiji tali kwa mafanikio. 
kwa  kwa mafanikio. 

2.	 Ujenzi wa Uchumi wa 
Kidijitali kwa mafanikio 
unahitaji nguzo tano; 
ambazo ni:

(a)	    Mazingira wezeshi 
ya usimamizi, sera na 
uwekezaji;

(b)	 Miundombinu muhimu 
kama vile barabara, 
bandari, viwanja vya 
ndege, umeme na maji;

(c)	 Miundombinu ya 
kidijitali kama vile 
mitandao ya huduma 
za mawasiliano kupitia 
vifaa vya mkononi, 
mitandao inayotumia 
waya zikiwemo 
z i n a z o w e z e s h a 
mawasiliano ya kasi na 
intaneti.

(d)	 Teknolojia za 
mawasiliano kupitia 
mifumo inayowezesha 
kuenea kwa mitandao 
ya kijamii, vifaa 
kuwasiliana baina yao 
kupitia mtandao wa 
intaneti, mawasiliano 
ya intaneti ya kasi, 
malipo kwa mifumo ya 
kidijitali, na kadhalika.

(e)	 Kuendeleza raslimali 
watu kwa njia ya kuinua 
uwezo na kujenga stadi 
mbalimbali, kuinua 
viwango vya uelewa, 
mitaala, ujasiriamali na 
kadhalika.

3.	 Kila sekta inatakiwa 
kupitia upya sera na sheria 
zilizopo na mifumo ya 
usimamizi iliyopo kwa 
lengo la kuiwezesha kwenda 

kidijitali.

4.	 Miundombinu yote 
muhimu  (kama vile reli, gesi, 
mabomba ya maji, nguzo 
kuu za umeme, barabara 
zinazounganisha maeneo) 
isanifiwe na kujengwa kwa 
kuzingatia Uchumi wa 
Kidjitali.

5.	 Mkakati wa kuanzisha 
mipango sahihi unatakiwa ili 
kujenga stadi za TEHAMA 
na kuweka mitaala 
itakayochochea masuala 
ya kidijitali kuanzia shule 
za msingi hadi vyuo vikuu. 
Hili linatakiwa kuzingatia 
masuala yafuatavyo: 

i.	 Kila shule na chuo 
viwe na maabara ya 
TEHAMA. 

ii.	 Kuanzishwe shule za 
TEHAMA kuanzia 
ngazi ya sekondari na 
kuendelea. 

iii.	 TEHAMA ifanywe 
somo la lazima la 
ziada kwenye shule 
za Sekondari zenye 
kidato cha tano na sita 
na kuwa somo la hiari 
kwnye ngazi ya kidato 
cha kwanza hadi cha 
nne.

6.	 Ianzishwe aina mpya ya 
leseni ya utangazaji kwa 
chaneli maalum ya elimu 
itakayotumika kufundisha 
sayansi na TEHAMA, 
miongoni kwa masomo 
mengine. (Maelezo ya 
Mhariri: TCRA ilianzisha 
aina moya ya leseni kwa 
chaneli za elimu Februari 
2022).

 	 ( Taarifa kamili kuhusu 
uchumi wa kidijitali 
inapatikana sehemu ya 
kiingereza, ukurasa wa ….)
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Kama njia mojawapo  ya kuongeza 
kasi ya kuelekea uchumi wa 
kidijitali, Serikali imeandaa 
mpango wa kutoa elimu kwa 
viongozi wa ngazi mbalimbali 
juu ya  masuala yanayohusu fursa 
na uwezo wa teknolojia ya habari 
na mawasiliano katika kubadili 
mwelekeo wa nchi. 

Lengo la mpango huo ni 
kuwapatia viongozi na watendaji 
serikalini kuelewa masuala ya 
TEHAMA, ambayo ni muhimu 
kwa kuendeleza uchumi wa 
kidijitali.

Awamu ya kwanza ya mafunzo 
hayo imefanyika Zanzibar 
mapema Machi 2022 na 
kushirikisha viongozi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 

Akifungua mafunzo hayo, Katibu 
Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi 
Hussein Katanga amewataka 
viongozi wa serikali kujenga 
uelewa wa mabadiliko ya 
TEHAMA yanayoiwezesha 
Tanzania kujenga uchumi wa 
kidijitali

Ameitaka Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari kuendelea kuwa wazazi 
kwa kukuza Sekta ya Mawasiliano 

baina ya Serikali; sekta binafsi 
na wananchi na kubadilika kwa 
haraka kuendana na maendeleo 
ya Sekta na kwenda sambamba 
na mabadiliko ili kuipeleka 
Tanzania kwenye kiwango cha 
juu cha  uchumi ili tufikie uchumi 
wa kidijitali. 

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhe. 
Nape Nnauye amesema viongozi 
wanashika usukani wa kuendehsa 
nchi hivyo wakielewa masuala ya 
uchumi wa kidijitali wataendesha 
vema taasisi za Serikali.

“Tanzania imeamua kujikita 
kujenga uchumi wa kisasa wa 
kidijitali kama ilivyoainishwa 
kwenye Dira ya Maendeleo 2025; 
Ilani ya CCM ya mwaka 2020-
2025 ambapo mafunzo haya ni 
hatua ya kujenga msingi imara 
ili kuwa na Tanzania ya kisasa ili 
tuweze kujiunganisha na dunia”, 
ameeleza. 

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dkt. Jim Yonazi amesema 
mafunzo hayo yatafanyika kwa 
makundi mbalimbali ya viongozi.

“Ni muhimu kwa taasisi zetu 
kuweka mipango mizuri 
ili kuwawezesha wananchi 
kunufaika na fursa zilizopo 
ili tuweze kuhakikisha kuwa 

Washiriki wa semina ya Uchumi wa Kidijitali wakiwa kwenye picha ya kumbukumbu.

usalama, faragha na ujuzi 
vinapatikana ili wananchi na taifa 
waweze kunufaika na uchumi 
huu wa kidijitali”, amesema.

Amefafanua kwamba dunia 
tunayoelekea ina muungano 
mkubwa katika TEHAMA 
hivyo hakuna sekta ambayo 
haitaguswa. “Mabadiliko ya kila 
siku yatatokea na Wizara iko 
tayari kushirikiana na kila taasisi 
ili kuhakikisha kuwa nchi yetu 
inatumia na kunufaika na fursa 
zinazojitokeza za TEHAMA,” 
ameongeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania, Dkt. 
Jabiri Kuwe Bakari amesema 
TCRA inaendelea kuweka 
mazingira mazuri zaidi ya 
kuvutia wawekezaji nchini ili 
wananchi wapate huduma bora 
na za uhakika za mawasiliano.

Mafunzo hayo yameandaliwa 
kwa  viongozi mbalimbali ambao 
ni watunga sera na wafanya 
maamuzi ili kuwa na uelewa 
wa pamoja wa namna bora ya 
kutumia TEHAMA katika 
ujenzi wa uchumi wa kidijitali 
na yanatolewa na wataalam 
wabobezi wa ndani na nje ya 
Tanzania.

Uelewa wa viongozi uchumi wa kidijitali wahimizwa
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Sekta ya TEHAMA

Sekya ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) 
imekua kwa kasi kikubwa 
ndani ya miaka michache ya 
hivi karibuni kutokana na 
muingiliano wa mawasiliano, 
utangazaji, kompyuta, huduma 
na matumizi kuwa kidijitali na 
sera na kuboreshwa mifumo ya 
kisheria na kiusimamizi.

Ukuaji huu  wa kipekee wa sekta 
ya TEHAMA miaka ya hivi 
karibuni unaweza kwa kiasi fulani 
kuelezwa kuwa ni matokeo ya 
kushirikiana kwa wadau. Wadau 
wa sekta ya TEHAMA ni pamoja 
na Serikali, Watoa huduma, 
Watumiaji na Msimamizi wa 
sekta. 

Safari kuelekea mabadiliko ya 
kidijitali  

Mabadiliko ya kidijitali yanatokea 
kidogo kidogo: ni safari, na 
sio tukio. Kwa hali hiyo,kuna 
masharti ambayo lazima ukuaji 
huu uweze kuyakidhi.  Ni wazi 
kwamba sekta ya TEHAMA 
peke yake ni lazima ichukue na 
kutumia teknolojia za kidijitali 
kama ilivyoainishwa kwenye 
sera ya TEHAMA na sheria 
na kanuni zinazohusiana na 
TEHAMA. Swali muhimu ya 
kujiuliza ni kwa  kiwango gani 
sekta nyingine zimechukua na 
kutumia TEHAMA  katika sera 
zao? 

Mifano ya sera hizi ni zile 
zinazohusu nishati, maji, usafiri 
na usafirishaji, fedha, kodi, elimu, 
afya, kilimo, viwanda, mazingira 
na mahakama. 

Maana (definition) ya Uchumi 
wa Kidijitali 

Maana ya “Uchumi wa Kidijitali” 
umeelezwa kwa namna nyingi. 
Taasisi ya Ushirikiano Nchi 
za Ulaya (OECD) imeuelezea  
kama “ uchumi ambao 
unajumuisha shughuli zote za 
kiuchumi zinazotegemea  au 
ambazo zinawezeshwa kwa 
kiasi kikubwa na mchango wa  
mifumo ya kidijitali, ikiwa ni 
pamoja na teknolojia za kidijitali, 
miundombinu ya kidijitali, 
huduma za kidijitali na data. [1]. 
Hii inajumuisha watoa huduma 
na watumiaji wa huduma, 
zikiwemo serikali, ambao 
wanatumia michango ya mifumo 
ya kidijitali katika shughuli zao 
za kiuchumi.

Sera za kisekta 

Sera ni mkusanyiko wa kauli za 
makusudi na zinazojitosheleza 
zilizowekwa kwa misingi ya 
kuongoza maamuzi ili kufikia 
matokeo yenye mantiki. 
Sera ni tamko la kusudio na 
inatekelezwa kama utaratibu 
au itifaki ya utendaji. Kwa 
kawaida sera zinatungwa na 
Wizara kwa kushauriana na 
wataalamu kutoka miongoni kwa 
wadau tofauti. Sera zinatakiwa 
kutungwa kwa namna ambayo 
itahakikisha kwamba zinakidhi 
matakwa ya kutungwa kwake, 
ingawaje pia zinaweza kuwa na 
matokeo yasiyotarajiwa kama 
vile uhalifu mtandaoni, taarifa na 
habari feki na upotoshani kupitia 
mitandao ya kijamii [2]. 

Mada hii iliwasilishwa na Prof; John S. Nkoma wa CoICT,  Chuo 
Kikuu cha  Dar es Salaam, Mwenyekiti wa Bodi ya  Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Mkurugenzi Mkuu mstaafu 
wa TCRA kwenye semina ya watunga sera wa ngazi ya juu kuhusu 
uchumi wa kidijitali iliyofanyika Zanzibar kati ya 8 na 11 Machi 
2022. Anajadili maendele kwenye sekta ya TEHAMA, safari ya 
kuelekea mabadiliko ya kidijitali na hali ya baadae ya Uchumi wa 
Kidijitali Tanzania. Huu ni ufupisho na tafsiri isiyo rasmi ya mada 
hiyo na imehaririwa kwa ajili ya jarida la Regulator/Msimamizi.

Sera ya Taifa ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano ya 2016 

Sera ya sasa ya TEHAMA/
Mawasiliano ya Simu ni Sera ya 
Taifa ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano ya 2016 (NICTP 
2016) [3] ambayo imetokana 
na kupitiwa upya kwa toleo la 
mwaka 2003. 

Sheria za Sekta: Sheria Kuu 

Kuna sheria kuu za sekta katika 
sekta ya mawasiliano, kila moja 
ikiwa na kanuni zake. Hizo 
ni Sheria ya Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (EPOCA) 
ya mwaka 2010 [4], Sheria 
ya Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote ya mwaka, 2006 
[5]  na Sheria ya Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania ya  2003 
[6]. 

Sheria ya Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Posta 
(EPOCA) ya mwaka 2010 

Sekya ya TEHAMA na 
mawasiliano ya simu Tanzania 
inasimamiwa na sheria ya sekta 
inayoitwa Sheria ya Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Posta 
(EPOCA) ya mwaka 2010 [4]. 

Sheria ya Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote ya 
mwaka, 2006 

Ili kuhakikisha kwamba huduma 
za mawasiliano zinafika maeneo 

Kukua sekta ya TEHAMA, Uchumi wa Kidijitali 

Prof; John S. Nkoma 
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ya vijijini na maeneo ya mijini 
yasiyo na huduma, Tanzania 
ilianzisha Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) kupitia 
Sheria ya Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote ya mwaka, 2006 [5]. 

Uendelezaji wa sekta ya 
TEHAMA. Miundombinu, 
Huduma na Matumizi 

Mojawapo ya nyenzo kuu ya 
Msimamizi ni utoaji wa leseni. 
Kimsingi, leseni ni idhini 
au ruhusa rasmi kutoka kwa 
chombo cha usimamizi kwa mtoa 
huduma kumiliki kitu fulani na 
kutoa huduma kwa watumiaji. 
Huduma hizi zinatolewa na 
wenye leseni kwa kuzingatia 
masharti ya leseni. 

Msimamizi wa TEHAMA/
Mawasiliano ya simu Tanzania, 
yaani TCRA inatekeleza 
Mfumo wa Utoaji wa Leseni 
Unaozingatia Muingiliano wa 
Teknolojia, ambao unajulikana 
kama CLF, ulianzishwa mwaka 
2005 [7] na ambao una aina nne 
za leseni. Hizi ni leseni ya Leseni 
ya Mtandao wa Simu; Leseni 
ya utoaji wa Huduma kupitia 
Mitandao, Leseni ya Huduma 
Tumizi na Leseni ya Maudhui. 
Leseni zote hizi haziegemei 
teknolojia au huduma [7]. 
Kutokuegemea teknolojia yeyote 
katika utoji wa leseni ni muhimu 
kwa kuwa kunawawezesha watoa 
huduam kutumia wigo uleule 

wa masafa wakati teknolojia 
inapokuwa kutoka 2G, 3G, 4G, 
5G na aina ya teknolojia za 
baadae. Masafa ni raslimali adimu 
ambayo inatakiwa kusimamiwa 
kwa ufanisi na Msimamizi [8] 

Miundombinu

Safari ya mabadiliko ya teknolojia 
ya kidijitali inahitaji kuwepo 
miundombinu muhimu ya 
TEHAMA. Hapa tunafafanua 
miundombinu muhimu ya 
aina tatu: Mkongo wa Taifa wa 
Mswasiliano Kasi (NICTBB) 
kama mojawapo ya miundombinu 
ya TEHAMA/mawasiliano ya 
simu, miundombinu ya utangazaji 
wa kidijitali na miundombinu ya 
posta. 

Miundombinu ya TEHAMA/
Mawasiliano ya simu

Mojawapo ya miundombinu 
muhimu ya  TEHAMA/
Mawasiliano ya simu  ni mkongo 
wa taifa wa mawasiliano ya kasi  
(NICTBB) ulioanza kuwekwa 
mwaka 2009. NICTBB ni 
muhimu katika kuchangia 
ujenzi wa uchimi wa kidijitali 
kwa kuwezesha mawasilianoya 
intaneti ya kasi kubwa.

Ni vyema ifahamike kwamba 
NICTBB imesanifiwa ili 
kuunganisha Tanzania na nchi 
zote jirani: Kenya, Uganda, 
Rwanda, Burundi, Zambia, 
Malawi na Msumbiji na mipango 

inaendelea kuunganisha na 
DRC. Vilevile mkongo hhuo 
umeunganishwa na mikongo ya 
majini kwenye Bahari ya Hindi 
ya EASSy [9] na SEACOM 
[10]. 

Miundombinu ya Utangazaji 

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 
Afrika kuhama kwa mafanikio 
makubwa kutoka mfumo wa 
utangazaji wa televisheni wa 
ardhini wa analojia kwenda 
dijitali, kuanzia mwaka 2012. 
Miundombinu ya utangazaji 
wa televisheni imeonyeshwa 
kwenye mchoro namba 1 
ambao unaonyesha aina tatu 
za utangazaji  wa televisheni 
ambazo, mtawalia, ni  DVBS, 
DVBT na DVBC kwa setilaiti, 
ardhini na kupitia waya. 

(Maelezo ya Mhariri: DVBC ni 
ni kifupisho cha Digital Video 
Broadcasting cable”; yaani aina 
ya teknolojia ya utangazaji 
televisheni kidijitali kwa mfumo 
wa waya. DVBS ni kifupisho 
cha Digital Video Broadcasting 
Satellite”; yaani aina ya teknolojia 
ya utangazaji televisheni kidijitali 
kwa mfumo wa setilaiti. DVBT  
ni kifupisho cha Digital Video 
Broadcasting Terrestrial”; yaani 
aina ya teknolojia ya utangazaji 
televisheni kidijitali kwa mifumo 
ya ardhini. MPEG-2   ni format 
ya mawimbi ya televisheni za 
kidijitali ambayo yanayotumia 
mfumo wa ardhini, waya na 
setilaiti. MPEG-2  transport 
stream ni sehemu ya aina ya MPEG 
inayoweka mfumo changamani 
wa kurusha picha na sauti kwa 
programu moja au zaidi kupitia 
mifumo ya data. STB ni kifupisho 
cha ‘set top box’, yaani king’amuzi). 
Terrestrial ni ‘ardhini’.

Kama mfano wa mabadiliko ya 
kidijitali ya  mpangilio, tunaweza 
kutoa mfano wa uhamaji kutoka 
utangazaji wa analojia kwenda 
dijitali. TCRA ilishirikisha 
umma kupitia nyaraka za 
mashauriano mwaka 2005, 2006 
na 2007. Mwaka 2009 zabuni ya 
kimataifa ilitangazwa na TCRA 
kwa leseni za watoa huduma za 
kusambaza matangazo, yaani Mchoro 1: Aina za miundombinu ya utangazaji: DVBS, DVBT, DVBC
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MUX, na watoa huduma hizi 
watatu walipewa leseni mwaka 
2010. 

Kulikuwa na kipingi cha mpito 
cha kutangaza kwa mifumo yote 
miwili. Uzimaji wa mitambo ya 
analojia ulifanyika kwa awamu 
kwa kuanzia Dar es Salaam 
tarehe 31 Desemba 2012  ambao 
mkoa huo uliingia kikamilifu 
kwenye mfumo wa dijitali wa 
utangazaji wa televisheni kupitia 
mitambo ya ardhini. Ilifuatiwa 
na mikoa mingine hadi nchi yote 
ilipofikia utangazaji wa DTT. 
Kwa  Dodoma na Tanga ilikuwa  
31Januari, Mwanza 28 Februari   
2013,  Arusha na  Moshi(31st 
Machi 2013), Mbeya (30 
Aprili 2013). Uhamaji kuelekea 
utangazaji wa kidijitali uliendelea 
sehemu  nyingine za Tanzania. 

Miundombinu ya Posta

Miundombinu ya Posta, kupitia 
matumizi ya postikodi, ni mfumo 
muhimu unaochangia uchumi 
wa kidijitali, hasa katika biashara 
mtandao. Postikodi ni misimbo 
inayotumika kutambua maeneo. 
Inaweza kuwa namba pekee au 
mchanganyiko wa namba na 
herufi. Tanzania imeamua kuwa 

na mfumo wa namba na herufi na 
ambao una tarakimu tano. Nchi 
imegawanywa katika kanda sita 
za postikodi na Zanzibar kama 
kanda moja, kama ilivyoonyeshwa 
kwenye ramani. Kama mfani, 
posyikodi ya makao makuu ya 
TCRa, Mawasiliano Towers ni 
14414. 

Kama miaka 10 iliyopita, TCRA 
ilifanya utafiti wa kina kuhusu 
postikodi uliokamilika kwa 
kuchapishwa orodha ya postikodi 
kwenye Gazeti la Serikali Na. 220 
la 22nd Juni, 2012 [11]. Miaka 
10 baadae, mwezi Februari 2022, 

Serikali ilianzisha operesheni 
maalum ya kutekeleza postikodi 
ili anwani za makazi za  wananchi 
wote ziwe tayari kwa ajili ya sensa 
ya watu na makazi ya 2022. 

Kuna mambo mengi sana ya 
kujifunza hapa kuhusiana na 
mchakato wa maendeleo. Kimoja 
ni kuwa wataalamu wanaweza 
kuja na wazo zuri sana, lakini 
tunaona utekelezaji wake pale 
wazo hilo litakavyoeleweka kwa 
wanasiasa.

Mradi huu ni muhimu katika 
uchumi wa kidijitali, hasa kwenye 
biashara mtandao, ufikishaji wa 
huduma za kielektroniki, masuala 
ya data za kodi na mengineyo. 
Unaweza kupata postikodi ya 
sehemu yoyote Tanzania kupitia 
simu ya mkononi, kwa kutumia 
menu kwenye simu yako, kubofya 
*152 *00# na kufuata maelekezo 
na kwenye tovuti ya www.
tanzaniapostcode.com [12]. 

Mchoro 2: Kanda  postikodi Tanzania 

23

4

 5
6

 1

7

MAELEZO

Ziwa/ Bahari

RANGI ZA KODI POSTI KODI MAJINA YA KANDA

1 DAR ES SALAAM

2 KANDA YA KASKAZINI

3 KANDA YA ZIWA

4 KANDA YA KATI

5  KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI

6 KANDA YA PWANI

7 UNGUJA NA PEMBA

Postikodi Maelezo
XXXXX Namba 5

X.... Namba ya kwanza 
ni Kanda: 1 hadi 7

XX..
1 na 2 (tarakimu 
mbili za mwanzo ni 
Mkoa)

XXX..
1,2 na  3 (tarakimu) 
tatu za mwanzo ni 
Wilaya)

XXXXX tarakimu zote 5 ni 
Kata 

Mchoro 3: Huduma tumizi kupitia vifaa vya mkononi 
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Huduma na Huduma Tumizi 

Miaka ya hivi karibuni, sekta 
ya TEHAMA/mawasiliano 
ya simu imeshuhudia kukua 
kwa kasi, hasa kutokana na 
maendeleo katika teknolojia ya 
habari na mawasiliano ambayo 
yamewezesha mifumo ya 
mawasiliano kuwa kila mahali 
wakati wote, kama inavyoonekana 
kwenye mitindo ya maisha kupitia 
simu za mkononi, huduma 
za kifedha kidijitali, muziki 
kidijitali, televisheni za kidijitali, 
magazeti mtandaoni, vifaa toba 
vya kidijitali, huduma tumizi 
za kidijitali (biashara mtandao, 
elimu mtandao, afya mtanao na 
serikali mtandao) na intaneti. 
Baadhi ya huduma tumizi 
zimeonyeshwa kwenye mchoro 
namba 1. Ni wazi kwamba  dunia 
ya kidijitali ina matokeo (impact) 
ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na 
kimazingira. 

Uchumi wa Kidijitali: Sasa na 
Baadae 

Tunavyoingia kwenye uchumi 
wa kidijitali, ni muhimu sana 
kukusanya takwimu na kufanya 
uchambuzi stahiki na kutafsiri 
matokeo yake. Hivyo,Msimamizi 
wa mawasiliano, TCRA, ameweka 
mfumo imara wa kupata takwimu 
kwa vipindi maalum kutoka kwa 
watoa huduma wenye leseni zake. 
Hapa tutajadili matumizi ya simu 
za mkononi na za mezani na 
intaneti, na tutaangalia matumizi 
kwa maongezi, kutuma meseji 
(SMS), data, akaunti za pesa 
kupitia simu za mkononi na 
miamala iliyofanyika kupitia 
simu za mkononi katika miaka 
kadhaa. Hii itatuwezesha 
kuelewa kwa kina ukuaji wa sekta 
katika uchumi wa kidijitali.

Uchumi wa Kidijitali sasa: 
Matumizi ya simu za mkononi 
na mezani

Katika kipindi cha miaka 
20,Tanzania, kama zilivyo nchi 
nyingine duniani, imeshuhudia 
ukuaji wa aina yake wa idadi ya 
watumiaji wa simu za mkononi 
na kushuka kwa watumiaji wa 

simu za mezani, hivyo kufanya 
simu za mkononi kuwa ni njia 
kuu ya mawasiliano. Karibu 
nusu ya watumiaji wa huduma 
za mawasiliano pia wamejisajili 
na kuwa na akaunti za pesa 
kupitia simu za mkononi, kama 
inavyoonekana kwenye jedwali 1 
na 2. 

Jedwali 1: Laini za simu za mkononi zilizosajiliwa, Simu za mezani 
naKuenea  miongoni mwa Watanzania (2011 – 2021)      [13]

Mwaka Laini za simu 
za mkononi 
zilizosajiliwa

Simu za 
mezani

Jumla Kuenea  
miongoni 
mwa 
Watanzania

2011   25,666,455 161,063 25,827,518 59% 

2012   27,219,283 176,367 27,365,650 61% 

2013 27,442,295 164,999 27,607,822 61% 

2014    31,862,656 151,274 32,013,930 67%

2015 39,665,600 142,819 39,808,419 79%

2016 40,044,186 129,597 40,173,783 80%

2017 39,953,860 127,094 10,080,954 78%

2018 43,497,261 124,238 43,621,341 81%

2019 47,685,232 76,288 49,219,341 88%

2020 51,220,233 71,469 51,292,702 89%

2021 54,044,384 71,834 54,116,218 91%

Chanzo: Takwimu za TCRA. Zimechapishwa:  https://www.tcra.go.tz

Kila mtoa huduma za simu za 
mkononi anatoa huduma za pesa 
kupitia simu; hivyo kuifanya 
Tanzania kuwa mojawapo ya 
nchi zenye soko la pesa kwa simu 
linaloongoza kwa ushindani. 
Kuna huduma za  M-pesa (ya 
Vodacom, kwa kutumia msimbo 
*150 * 00#), tigopesa (ya Tigo 
au MIC kama kampuni hiyo 
inavyojulikana rasmi yenye 
msimbo  *150 * 01#), Airtel money 
(ya Airtel, kupitia msimbo *150 * 
60#), Ezypesa (ya Zantel, wenye 
msimbo *150*02#), Halopesa 
(ya Halotel,kupitia *150*88#), 
T-pesa (ya TTCL, kwa msimbo 
*150*71#). Misimbo hii na 
mfumo wa kufuata maelekezo, 
vinapangwa na kutolewa na 
Msimamizi, TCRA, kupitia 

mpango wake wa namba za 
mawasiliano [14]. 

Watumiaji wote wa simu za 
mkononi wamesajiliwa kwa 
kutumia kitambulisho cha taifa 
kinachotolewa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA). 

Vitambulisho ni muhimu kwa 
kuwa ni mojawapo ya platforms 
za uchumi wa kidijitali; ambazo 
ni platform inayowezesha 
kuunganishwa, platform 
ya malipo na platform ya 
kitambulisho. [2]. 

Matumizi ya simu kwa 
Maongezi, Meseji (SMS) na 
Data za Intaneti 

Programu tumizi kupitia simu za 
mkononi zilianza na matumizi ya 
simu kwa maongezi, ikifuatiwa 
na meseji na katika miaka ya hivi 
karibuni data zimeanza kuwa 
na umuhimu unaoongezeka 
kutokana na intaneti. Idadi 
ya watumiaji wa intaneti na 
kuenea kwake, ndani ya miaka 
11 iliyopita, yaani kutoka 2011 
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data ni cha juu zaidi. Kitaalamu, 
matumizi ya simu kwa maongezi 
yanapimwa kwa dakika, meseji 
kwa uniti za SMS ambapo uniti 
moja ni bytes 140 au tarakimu 
(characters) 160. Kwa upande 
wa data kipimo ni MB au uniti 
kubwa zaidi kama vile  GB, TB. 
PB, EB. 

Pesa kupitia simu za mkononi 

Huduma ya pesa kupitia simu 
za mkononi imekua kutoka 
kuwezesha malipo ya kawaida 
kama vile kuhamisha pesa au 
kununua muda wa maongezi 
hadi kuwa na matumizi 
changamani kama vile malipo ya 
huduma (umeme, maji, shitariki 
za televisheni na kadhalika) 
na kuweza kuunganishwa na 
mabenki.

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 
duniani kuwa na muunganisho 
wa huduma za pesa mtandao 
na mabenki mwaka  2016. 
Kwa vyovyote vile huduma za 
kifedha kupitia simu za mkononi 
zimechangia katika kujenga 
ushiriki wa jamii katika mifumo 
ya kifedha kwa kuziba  pengo 
lilikuwepo kati ya watu wenye 
akaunti benki na ambao hawana. 

Hata hivyo, gharama za kodi 
inabidi ziwe chini ili kuwezesha 
na kuwavutia watu kutumia 
miamala ya kidijitali ili kufikia 
lengo la kuwa na mfumo fedha 
shirikishi. Kama inavyoonekana 
kwenye jedwali namba 4, 
ingawaje kiasi cha miamala ni 
kikubwa, ifahamike kwamba 
kuna mahesanu yanayojirudia 
mara mbili, tatu au mara nyingi, 
kwa kuwa pesa zinahama 
kutoka sehemu moja kwenda 
nyingine. Kiashiria muhimu 
kingeweza kuwa ni kiasi cha 
pesa kilichowekwa Benki Kuu 
na watoa huduma za pesa kuoitia 
simu za mkononi.

Jedwali 4: Pesa kupitia simu 
za mkononi (akaunti za pesa 
kupitia simu, idadi ya miamala 
na thamani ya miamala) 

Jedwali 2: Watumiaji wa intaneti (2011 – 2021)
Mwaka Watumiaji wa intaneti Kuenea kwa huduma 

miongoni mwa Watanzania
2011   5,311,218 12%
2012   7,520,878 17%
2013  9,312,272 21%
2014   14,217,311 29%
2015 17,263,523 34%
2016 19,862,525 40%
2017  22,995,109 45%
2018  23,142,960 43%
2019  25,794,560 46%
2020  28,470,506 49%
2021  29,858,759 50%
Chanzo: Takwimu za TCRA. Zimechapishwa:  https://www.tcra.go.tz

Jedwali 3: Muda wa maongezi, meseji zilizotumwa na data kupitia 
intaneti (2015 – 2021). 
Mwaka Maongezi Meseji Data kuoitia 

intaneti 
Muda wa maongezi 
(dakika)

(Uniti za SMS) Ukubwa (MB)

2015  43,602,387,357 49,931,762,655 374,574 
2016  51,023,633,898 49,881,001,629 428,465 
2017  56,053,981,867 78,278,877,567 632,446 
2018  62,226,915,881 93,992,846,880 810,867,988 
2019 67,383,030,453 105,437,973,380 219,788,614,276 
2020  81,645,794,093 133,043,756,400 351,644,419,110 
2021  94,868,568,505 137,058,741,780 557,217,157,162 
Chanzo: Takwimu za TCRA. Zimechapishwa:  https://www.tcra.go.tz

Jedwali 4: Pesa kupitia simu za mkononi
Mwaka Idadi ya akaunti 

za pesa kwa simu 
za mkononi

Idadi ya 
miamala ya pesa 
kupitia simu za 
mkononi

Thamani 
ya miamala 
iliyofanyika  katika 
TZS (x106) 

2015  17,639,349 1,458,471,661 58,565,217 
2016 18,080,622 1,606,771,804 72,022,311 
2017  21,889,618 2,244,983,330 102,935,578 
2018  23,367,826 2,943,015,134 141,189,615 
2019  25,864,318 3,217,680,240 165,471,636 
2020  32,268,630 3,477,059,633 201,698,605 
2021  35,285,767 4,029,178,046 223,697,871 
Chanzo: Takwimu za TCRA. Zimechapishwa:  https://www.
tcra.go.tz

hadi 2021 imeonyesha kwenye 
jedwali 2. Kupatikana kwa 
intaneti kupitia simu za mkononi 
kumewezesha watumiaji wengi 
zaidi kuwa mtandaoni na kutumia 
programu tumizi zinazojulikana 
kama OTT, kwa mfano Google, 
Facebook, Twitter, WhatsApp, 
Instagram, TikTok na Amazon. 

Kwenye jedwalinamba 3, 
mwelekeo wa matumizi kwa 
maongezi, meseji na matumizi 
ya data kwenye intaneti 
vimeonyeshwa kwa kipindi cha 
miaka saba, kuanzia 2015 hadi 
2021. Unaweza kuona kwamba 
huduma zote tatu zinakua, 
lakini kiwango cha ukuaji wa 
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Masuala yanayojitokeza kwenye 
TEHAMA 

Kwa kadri teknolojia inayokua 
kwa kasi kubwa, kuna masuala 
kadhaa ambayo yanayojitokeza 
ambayo tunapaswa kuyazingatia, 
kwa mfano matokeo ya huduma 
zinazowezesha mitandao ya 
kijamii, usalama mtandaoni, 
seti kbwa za data zinazoweza 
kuchambuliwa ili kuonyesha 
mwelekeo, hasa kuhusiana na 
vitend vya binadamu (big data), 
uwezo wa vitu kuunganishwa 
na kuwasiliana kwenye mtandao 
wa intaneto, changamoto za 
masafa, miji na vijiji vya kisasa 
vinavyotawaliwa na mifumo ya 
kidijiali, teknolojia ya 5G na zile 
zitakazokuja baadae, uundaji 
wa kitu kutokana na usanifu 
unaoonyesha sehemu zake tatu 
(3D Printing) na  mifumo ya 
kompyuta inayoweza kufanya kazi 
ambazo kwa kawaida zinahitaji 
akili na utashi wa binadamu 
(Artificial intelligence). 

Umuhimu wa intaneti: 
Mnyororo wa thamani wa 
intaneti.

Ingawaje intaneti imechangia 
kwa kiasi kikubwa kwenye 
uchumi wa taifa na wa dunia, 
uwepo wake na matumizi 
yake una uchangamani, kama 
ilivyodokezwa kwenye mada ya 
A. T. Kearney, [15] iliyoandaliwa 
kwa udhamini wa taasisi ya 
GSMA mwaka 2016. Alifafanua 
kwamba mnyororo wa thamani 
wa intaneti una vipengele vitano: 
haki za maudhui, huduma 
mtandaoni, teknolojia/huduma 
wezeshi, uunganishwaji na vifaa 
vya watumiaji na programu 
tumizi.

Miundombinu ya TEHAMA 
inavyojengeka, programu tumizi 
zaidi za kielektroniki kama 
vile biashara mtandao, elimu 
mtandao, afya mtandao, serikali 
mtandao na kilimo mtandao 
zinajitokeza kwenye maeneo ya 
mijini na vijijini na kuchangia 
kwenye uchumi wa kidijitali.

Jedwali 5: Sekta nyingine zinavyoweza kuchukua na kutumia 
TEHAMA 
Na. Sera Eneo ambalo TEHAMA inaweza kuleta 

matokeo 
1 Sera ya 

Nishati 
Kufuatilia na kupunguza kuvuja kwa nishati/
Kufuatilia na kufanyia matengenezo 
miundombinu ya nishati. 

2 Sera ya Maji Kufuatilia na kupunguza kuvuja kwa maji. 
Kufuatilia na kufanyia matengenezo 
miundombinu ya maji.
Kufuatilia ubora wa maji.
Kushajiisha uhifadhi wa maji.

3 Sera ya 
Usafiri na 
Usafirishaji 

Kufuatilia na kuifanyia matengenezo 
miundombin ya usafiri. 
Kuboresha ratiba za usafiri kwa kuunganisha 
data na sekta ya siku za mkononi.
Malipo ya tiketi kidijitali. 

4 Sera ya 
Fedha 

Huduma za benki kuptia simu na vifaa ya 
mkononi na mfumo jumuishi wa matumizi ya 
huduma za fedha kupitia simu za mkononi.
Fedha za kidijitali.  
Malipo ya kidijitapi kuelekea jamii isiyotumia 
fedha taslimu. 

5 Sera ya 
Kodi 

Kupanua wigo wa kodi kwa kuunganishwa 
watumiaji wa simu. 
Kodi kwenye uchumi wa kidijitali. 

6 Sera ya 
Elimu

Kufundisha kupitia mitandao.

Mitaala kuzingatia elimu ya masuala ya dijitali 
kuanzia ngazi ya shule za msingi  hadi vyuoni, 
mkazo kwenye masomo ya Sayansi, Teknolojia 
na Hisabati.

7 Sera ya 
Afya 

Kufuatilia masuala ya  afya kutumia vifaa vya 
TEHAMA. 
Kufuatilia vifaa tiba na matengenezo yake.
Kupanua utoaji wa huduma za afya na tiba  
kupitia mtandao.

8 Sera ya 
Kilimo 

Kufuatilia mahitaji ya mazao shambani na 
kuongeza tija.
Kufuatilia na kuboresha hifadhi ya mazao, 
kuendeleza kilimo mtandao. 

9 Sera ya 
Viwanda 

Kufuatilia miundombinu ya viwanda, kuifanyia 
matengenezo.
Kutumia programu tumizi za roboti.

10 Sera ya 
Mazingira 

Kufuatilia mipaka ya masuala ya  mazingira. 
Kufuatilia mabadiliko ya tabianchi.

11 Sera ya 
Utalii 

Kuchambua data za idadi ya watalii.
Kutumia mitandao ya kijamii kueneza utalii.
Kutoa huduma za  utalii mtandaoni.

12 Sera ya 
ekta ya 
Mahakama 

Kufanya utaratibu wa mahakama uwe wa 
kidijitali.
Kutoa huduma za sheria mtandaoni. 
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Kuingiza TEHAMA kwenye 
sekta nyingine 

Kama ilivyoelezwa mapema, 
ni wazi kwamba sekta ya 
TEHAMA peke yake inabidi 
kuchukua teknolojia za kidijitali 
kwa matumizi, kama ilivyoelezwa 
kwenye sera ya TEHAMA 
na sheria na kanuni za sekta 
ya TEHAMA. Hata hivyo, 
tunapoelekea uchumi wa kidijitali, 
kuchukuliwa TEHAMA kwa 
matumizi kwenye sekta nyingine 
sio jambo la hiyari. Kwenye 
jedwali namba 5, tunapendekeza 
maeneo  ambamo TEHAMA 
inaweza  kuleta mabadiliko kwa 
sekta nyingine. 

4.2.3 Sarafu za mtandaoni 
(Cryptocurrencies) kama fedha  
za kidijitali 

Sarafu za mtandaoni 
(Cryptocurrencies) ni fedha 
za kidijitali, raslimali za fedha 
au zinazofanana na fedha  
ambazo zinaundwa kwa 
kutumia kompyuta, na ambazo 
zinawezesha ufanyaji wa biashara 
na milki, na kimsingi zinaweza 
kuhifadhiwa wa kubadilishana 

kwenye mifumo ya kidijitali 
ya kompyuta  au intaneti. 
Baadhi ya  sarafu za mtandaoni 
zinazoongoza ni pamoja na  
Bitcoin, Ethereum, Tether, 
Binance, Cardano, Solana, Terra 
na kadhalika.  Block chain ni 
mfumo wa kuweka kumbukumbu 
za miamala inayofanyika 
mtandaoni na unaowezesha 
kupata na kuhifadhi taarifa kwa 
namna ambayo zinakuwa vigumu 
kubadilishwa, kudukuliwa au 
kuhadaa mfumo husika. Ni 
kama kitabu cha kumbukumbu 
ya miamala ambacho kina 
nakala zilizosambazwa kote 
kwenye mifumo ya kompyuta au 
blockchain yenyewe.

Kuna haja ya Benki Kuu kutafiti 
matokeo ya fedha za kidijitali 
kwenye uchumi. 

Hoja na hitimisho 

Katika mada hii tumejadili 
maendeleo ya sekta yaTEHAMA, 
safari ya mabadiliko ya kidijitali 
na hali ya baadae ya Uchumi 
wa Kidijitali. Imeonekana 
kwamba sekta ya TEHAMA 
imekuwa haraka sana, lakini 
tungependa kusisitiza kwamba 

hii haikutokea kwa bahati, ila 
inaweza kuwa imesababaishwa 
na yale ambayo tumejadili hapo 
awali, tulipoainisha sera, sheria 
na mfumo wa  usimamizi wa 
sekta ya TEHAMA. Hii ni 
pamoja na maendeleo yenye 
mpangilio ya sera ya TEHAMA, 
(NICTP 2016), matumizi ya 
sheria za sekta (Sheria ya TCRA 
ya 2003, EPOCA ya 2010 na 
ya Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF) ya 2006 pamoja 
na kanuni na miongozo mingine 
iliyotokana na sheria hizi na 
pia Mfumo wa Utoaji Leseni 
Unaozingatia Muingiliano wa 
Teknolojia (CLF) wa mwaka 
2005. 

Mojawapo ya mapendekezo 
muhimu kwenye mada hii ni 
kwamba wakati tunapoelekea 
uchumi wa kidijitali, 
kuchukuliwa TEHAMA kwa 
matumizi TEHAMA kwenye 
sekta nyingine sio tena suala 
la hiyari, lakini ni mahitaji 
muhimu. Usimamizi utakuwa na 
nafasi muhimu katika uchumi 
wa kidijitali na utakabiliwa na 
changamoto za aina mbalimbali 
[16].

Kwenye maendeleo ya sekta ya 
TEHAMA, tumeona hatua za 
ubunifu pale TCRA ilipoanzisha 
mfumo wa leseni wa CLF mwaka 
2005, ukiwa na aina nne za leseni:  
Leseni ya Miundombinu, Leseni 
ya matumizi ya miundombinu 
kutoa huduma, Leseni ya 
huduma tumizi za mawasiliano 
na leseni ya Maudhui; ambazo 
kwa pamoja zimeibadili sekta 
ya TEHAMA na kuifanya iwe 
na ushindani na kuwezesha 
kuwepo kwa miundombinu 
ya TEHAMA, huduma na 
programu tumizi (applications) 
mbalimbali.  Ni muhimu 
kutambua kuwa hivi karibuni, 
serikali ya Tanzania ilianzisha 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari. Hivi 
karibuni Wizara imebuni 
mambo muhimu kama vile 
Mkakati wa Tanzania wa Masafa 
ya Kasi, kwa kifupi TNBS [17], 
utakaotekelezwa kati ya 2021na 

Mshindi wa shindano la ubunifu na uvumbuzi katika TEHAMA 
lililoandaliwa na TCRA kama sehemu ya maadhimisho ya Siku ya 
Matumizi Salama ya Intaneti tarehe 8 Februari 2022 akipokea cheti kutoka 
kwa Mkuugenzi wa Idara ya Leseni na Utekelezaji Bw. John W. Daffa. 
Kulia ni Mkurugenzi wa  Idara ya TEHAMA na Programu Tumizi, 

Connie Francis.
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2026 na Mradi wa Tanzania ya 
Kidijitali, unatokana na mkopo 
wa Benki ya Dunia [18]. 

Katika sehemu hii ya hitimisho, 
tunapenda kutoa mapendekezo 
kwa Tanzania ili kuelekea 
kwenye uchumi wa siku zijazo wa 
kidijitali. 

• 	 Kila sekta inahitaji kutunga 
sera, sheria na kanuni 
ambazo zinaichukua 
TEHAMA kwa matumizi 
na kuifanya chachu ya 
kupata matokeo chanya 
kwenye uchumi wa kidijitali.

• 	 Kuna haja ya kuunda timu 
ya mabadiliko itakayokuwa 
na watu wenye moyo na ari 
na walio na azma ya kufikia 
mabadiliko ya kidijitali 
tunayotamani kupitia dira 
na hatua zilizopangwa kwa 
ustadi mkubwa  kwa sekta 
husika. 

•	 Kila sekta inahitaji kujenga 
miundombinu ya kidijitali, 
uwezo (watu wenye stadi, na 
vifaa) kwa ajili ya kupata data 
na kuzifanyia uchambuzi. 

•	 Kuna umuhimu wa kuwa na 
Ubia wa Sekta ya Umma na 
Binafsi kwa ajili ya masuala 
ya dijitali kwa sekta husika. 

•	 Kuna umuhimu wa 
kuhusisha wanazuoni 
(academia) katika Utafiti 
na Maendeleo kwenye 
masuala yanayojitokeza 
kama vile  OTT, AI, Big 
data, Mnyororo wa Thamani 
wa Intaneti (IVC) na 
Blockchain. 

•	 Kushirikisha umma kupitia 
vipindi vya redio, televisheni 
na mawasilisho kwenye 
mitandao ya kijamii ili 
kuuelimisha kuhusu hatua 
zinazochukuliwa na sekta 
kufikia mifumo ya kidijitali. 

•	 Ni muhimu kujifunza 
kutokana na mafanikio 
kwenye sekta nyingine 
ambazo zimefanikiwa 
kufanya mifumo na  
utaratibu wao kuwa wa 
kidijitali. 
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Kuzinduliwa mpango kabambe 
kuifanya Tanzania kuwa ya 
kidijitali maeneo mengi, 
msukumo mpya kwenye mfumo 
wa anwani na postikodi na 
kupunguzwa baadhi ya ada za 
leseni za huduma ni baadhi ya 
mambo makubwa yaliyojitokea 
sekta ya mawasiliano kipindi cha 
Machi 2021 hadi Machi 2022.

Mengine yaliyonga’risha sekta 
kipindi hiki ni pamoja na 
Tanzania kupanda ngazi katika 
utekelezaji wa mipango ya 
kuimarisha usalama mitandaoni 
kutoka ya 11 Afrika mwaka 
2015 hadi ya pili mwaka 2021, 
kutokana na kuwepo sera imara za 
usimamizi kwenye eneo hilo, kwa 
mujibu wa Fahirisi ya Kimataifa 
Usalama Mitandaoni, iliyotolewa 
na Shirika la Mawasiliano 
Ulimwenguni (ITU) Juni 2021. 

Tanzania kidijitali, msukumo mpya postikodi 
vyang’arisha mwaka mmoja awamu ya sita

na kuhamasisha uwekezaji katika 
TEHAMA.

Mawasiliano vijijini 
yataboreshwa, gharama za 
uendeshaji taasisi, serikali na 
watu binafsi  zitapungua na 
fursa mpya zitajitokeza kutokana 
na kuongezeka kwa matumizi 
ya mitandao kwa ajili kutoa na 
kutumia huduma. Inatarajiwa 
matumizi ya mifumo ya kidijitali 
kwenye huduma za serikali 
yataongezeka hadi asilimia 30 
ndani ya miaka 10 kutoka asilimia 
tano za sasa. 

Februari mwaka huu, serikali 
ilitangaza mabadiliko ya kanuni 
na mfumo wa leseni ambamo 
kutakuwa na leseni ya kutoa 
huduma za biashara na elimu 
mtandaoni. Chaneli mpya 
za utangazaji wa televisheni 
zimeanzishwa kwa elimu na 
biashara mtandao Azma ya 
serikali ni kuifanya  Tanzania 
kuwa kitovu cha biashara 
mtandao.

Mipango mingi chini ya mradi wa 
Tanzania ya kidijitali itatekelezwa 
sambamba na Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2021/22–2025/26). Utekelezaji 
wa mradi huo unatarajiwa 
kuongeza mchango wa sekta ya 
mawasiliano kwa pato la taifa 
kutoka asilimia 1.5 hadi tatu (3) 
ifikapo 2025.

Mradi huo umetambua nafasi 
ya mifumo ya kidijitali katika 
kukuza uchumi na kuendeleza 
viwanda, kuzalisha ajira na kuleta 
ufanisi wa uendeshaji wa taasisi 
za serikali na umma. 

 Tanzania imendelea kujijenga 
katika taasisi za kimataifa za 
mawasiliano, ambako kwa 
mfano ni miongoni mwa nchi 
11 za Kiafrika wanachama wa 
Baraza la Uendeshaji la Umoja 
wa Posta Duniani (UPU). 
Tanzania ni mwenyeji wa Umoja 
wa Posta Afrika (PAPU), yenye 
makao yake makuu Arusha na 
inashiriiana nayo, kupitia TCRA, 
katika kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa jengo la ofisi na kitega 
uchumi.

Mradi wa Tanzania ya Kidijitali, 
unaolenga kuifanya Tanzania 
kuwa ya  kidijitali kabisa ndani 
ya miaka 10 ijayo, unatokana na 
mkopo wa shilingi  bilioni 348 
(dola za Kimarekani milioni 
150). Mradi huu unatarajiwa, 
kuinua viwango vya uelewa wa 
matumizi ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano kwa Watanzania 

Mhe. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Malengo mengine ya mradi huo 
ni kuongeza urefu wa mkongo 
wa taifa wa mawasiliano ya kasi 
hadi kilometa 15,000 ifikapo 
2025, kuhakikisha asilimia 80 ya 
Watanzania wanapata intaneti 
ya kasi ifikapo mwaka huo na 
kuanzisha vituo 31vya  kutoa 
huduma za serikali kwa jamii se-
hemu moja ifikapo 2026.

Huduma zimeshaanza  kutolewa 
kwenye  ofisi za Shirika la Posta 
Tanzania, ambapo kituo cha 
kwanza kilizinduliwa Posta 
Kuu jijini Dar es Salaam tarehe 
6 Septemba 2021 kikiwa ni 
kimojawapo kati ya vinane 
vitakavyoanzishwa Tanzania 
Bara na viwili Zanzibar ndani ya 
miaka miwili ijayo.

Inatarajiwa vituo hivyo 
vitawezeshwa kutolewa kwa 
huduma 32 za kiserikali, ikiwa 
ni pamoja na maombi ya leseni 
mbalimbali, masuala ya kodi, 
uhamiaji, bima ya afya na  usajili 
wa kampuni na majina ya 
biashara.

Mradi wa Tanzania ya kidijitali 
pia unalenga kuimarisha shughuli 
za serikali mtandao. Inakadiriwa 
kuwa iwapo serikali itahamishia 
na kutoa robo ya huduma zake 
mtandaoni, itaweza kuokoa 
jumla ya dola za kimarekani 
milioni 341 ( shilingi bilioni 815 
ndani ya miaka 10; kiasi ambacho 
kinaweza kulipa mkopo wa Benki 
ya Dunia wa dola  milioni 150, 
zaidi ya mara mbili.

Uelewa wa wananchi kuhusu 
masuala ya teknolkojia ya habari 
na mawasiliano utapanuliwa.

Kipindi hiki pia kimeshuhudia 
kuanza kutumika  Kanuni 
Ndogo ya Vifurushi, Promosheni 

na Ofa maalum; jambo ambalo 
limeboresha ushindani kwa 
kuweka kikomo cha idadi ya 
vifurushi sokoni na kuwepo kwa 
vifurushi visivyo na mwisho wa 
matumizi ili kuwezesha wateja 
wanaopendelea kuvitumia.

TCRA imendelea kupitia, 
kuidhinisha na kufuatilia bei za 
huduma za mawasiliano ya simu 
zinazoletwa na watoa huduma 
ili kumlinda mtumiaji kwa 
kuhakikisha malipo stahiki ya 
huduma yanazingatia gharama 
za uzalishaji. 

Taarifa za taasisi za kimataifa 
za mawasiliano zinaonyesha 
Tanzania ni  miongoni mwa 
nchi zenye gharama ndogo za 
Simu na Intaneti. Ni ya sita kwa 
Afrika kwa bei ndogo za data; 
ikitanguliwa na  Sudan, Algeria, 
Somalia, Ghana na Libya. 

Eneo jingine ambapo Tanzania 
imepiga hatua ni kuboresha 
mfumo wa anwani za makazi 
na postikodi, ambapo hivi sasa 
mikoa yote iko katika hatua za 
kukamilisha uwekaji wa alama 
na majina ya barabara na mitaa 
kwa utambuzi. Februari mwaka 
huu, Rais Samia Suluhu Hassan 
alitoa msukumo wa kipekee 
katika utekelezaji wa mpango 
wa anwani na postikodi kwa 
kuitisha mkutano wa Wakuu 
wa Mikoa kuhusu namna ya 
kuufanikisha.

Mafanikio mengine ndani ya 
mwaka mmoja wa Rais Samia 
Suluhu Hassan ni katika utoaji 
wa leseni kwa watoa huduma 
mbalimbali. Hii imewezesha 
kuongezeka kwa idadi ya watoa 
huduma na watumiaji, aina 
na wigo wa utoaji huduma na 

mabadiliko katika utoaji wa 
huduma.

Hivi karibuni Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari imerekebisha Kanuni 
za Miundombinu ya Utangazaji 
Dijitali na Kanuni za Leseni kwa 
lengo la kuboresha mazingira 
ya uwekezaji na utoaji huduma 
nchini na pia kupanua wigo 
wa upatikanaji wa huduma za 
mawasiliano ya kielektroniki 
nchini.

Kwa upande wa usimamizi 
wa sekta, TCRA imeendelea 
kuweka mazingira wezeshi ya 
kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta ya mawasiliano. Mkazo 
umewekwa kwenye kuongeza 
ubunifu katika kutoa huduma  na 
imeanzisha vikundi vya kuibua 
vpaji vya  wanavyuo kwenye 
masuala ya mawasiiano kidijitali. 

Vikundi hivi, ambavyo 
vinajulikana kama Klabu za 
Dijitali, ni makundi ya watu/
wanafunzi wenye lengo sawa 
la kujifunza na kubadilishana 
ujuzi na uzoefu pamoja na 
kutoa elimu katika masuala 
yanayohusu huduma na bidhaa 
za mawasiliano.

Mamlaka pia imetenga 
rasilimali maalum za 
mawasiliano ambazo zitatolewa 
bure kwa vijana wabunifu 
wanaoanzisha programu 
mbalimbali zinazohitaji 
rasilimali za mawasiliano za 
kufanyia majaribio ya huduma 
wanazotarajia kuzitoa kwa 
jamii. Lengo ni kuhakikisha 
wanafanikiwa na kufikia 
malengo yao. Awali raslimali 
hizo zilitolewa kwa malipo. 


