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Hii ni sehemu ya Kiswahili 
ya jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa 
mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
taasisi ya serikali inayosimamia 
mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka.

Anwani ya ofisi za uhariri: 

Jengo la Mawasiliano, 
Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, Postikodi 14414 Dar 
es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 
784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@
tcra.go.tz.
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Barua ya Mhariri
Tanzania juu kwa juu kidijitali
Makala kuu kwenye toleo hili 
inaainisha vipaumbele vya Serikali 
katika sekta ya mawasiliano kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023. 
Maeneo ya kimkakati yaliyopewa 
kipaumbele ni pamoja na 
kuendeleza mkongo wa taifa 
wa mawasiliano, nguvu zaidi 
katika kutekeleza mpango wa 
Tanzania ya kidijitali na kuweka 
miundombinu katika maeneo 
mengi zaidi ya vijijini  na yale 
yasiyofikika kwa urahisi.
Tumechapisha takwimu za 
kipindi cha mwaka mmoja kati 
ya April 2021 na Aprili 2022 
ambazo zinaonyesha kukua kwa 
kasi kwa huduma na mwelekeo 
wa matumizi. Eneo pekee 
lililoonyesha kushuka ni utumaji 
na upokeaji wa barua na vifurushi 
kupitia Shirika la Posta Tanzania; 
sababu zikiwa ni pamoja na 
maendeleo ya kasi ya teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano na 
kuzuka kwa janga la UVIKO-19 
ambalo liliathiri usafirishaji 
kimataifa.
Tunayo Makala ya usimamizi wa 
ushirikiano ambapo Tanzania, 
kupitia TCRA, imetajwa kama 
kinara wa utekelezaji wa mfumo 
huo barani Afrika. 
Maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Wasichana na 
TEHAMA, Aprili 28 yalikuwa 
na mvuto wa kipekee kutokana 
na uvumbuzi  kwenye maeneo 
mengi uliofanywa na wanafunzi 
wasichana. 
Mhariri anakaribisha makala na 
picha kuhusu masuala mbalimbali 
ya sekta ya mawasiliano. Makala 
zisizidi kurasa nne (4) za ukubwa 
wa A4, zikiwa kwenye maandishi 
ya Times New Roman, fonti 12 na 
ziwe na uasili. Picha ziwasilishwe 
kwa mfumo wa JPEG.

Yaliyomo
2 |	 Kutoka Mkurugenzi Mkuu 
3 |	 Mashauriano TCRA na wadau kuendeleza sekta
4 |	 Raslimali za mawasiliano kwa wavumbuzi
5 |	 Takwimu: Kushuka gharama na mwelekeo upigaji simu
6 |	 Wasichana wahimizwa kusoma sayansi, teknolojia
8 |	 Vipaumbele vya Serikali sekta ya Mawasiliano 2022/2023
14 |	 Vikoa vya dot tz (.tz)

PICHA YA JALADA
Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kuhusu Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania kutoka kwa Mkuu wa kitengo cha Mawasiliano TCRA, Bi. Lucy 
Mbogoro kwenye banda ya TCRA katika maonyesho yaliyokuwa sehemu ya 
maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani kitaifa Arusha 
3 Mei 2022. Katikati ni Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape M. Nnauye (Mb). TCRA inasimamia sekta ya utangazaji 
Tanzania Bara.

Bodi ya Uhariri
Mwenyekiti/ Mhariri
Dkt. Emmanuel Manasseh
Mhariri/ Mratibu
Ms. Lucy Mbogoro
Wajumbe
Dr. Philip Filikunjombe
Bw. Semu Mwakyanjala
Bi. Thuwayba Hussein
Bw. Abel John
Bw. Brian Kalinga
Bi. Sophia Nahoza
Bw. Noah Laltaika
Bw. Peter Kihogo
Mhariri wa Uzalishaji
Bw. Isaac Mruma
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Tarehe 17 Mei kila mwaka 
inaadhimishwa kama 
kumbukumbu ya siku ya 
kusainiwa mkataba ulioasisi 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalosimamia mawasiliano 
(ITU). Lilianzishwa kuwezesha 
mataifa kuunganishwa katika 
mitandao ya mawasiliano na 
kusimamia mgawanyo wa masafa 
ya redio kimataifa na obiti za 
setilaiti.
Majukumu mengine ni 
kuendeleza viwango vya kiufundi 
vinavyohakikisha mitandao na 
teknolojia inaunganishwa bila 
vikwazo, na kuboresha kupatikana 
na kuchukuliwa kwa matumizi 
kwa TEHAMA kwa jamii 
ambazo hazihudumiwi ipasavyo 
katika maeneo yote ulimwenguni. 
Kaulimbiu ya mwaka huu – 
“Teknolojia za Kidijitali na 
Afya Bora kwa Watu wa Umri 
Mkubwa”, inasisitiza umuhimu 
wa matumizi ya TEHAMA 
katika kufikia uzee wenye afya 
kwa kuwezesha teknolojia 
zinazopatikana kwa urahisi 
zinazohakikisha ushirikishwaji 

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu
Teknolojia za Kidijitali na Afya 
Bora kwa Watu wa Umri Mkubwa

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dr. Jabiri K. Bakari ( katikati) katika 
kikao cha wadau Kanda ya Ziwa jijini Mwanza hivi karibuni. Kulia ni 
Mkuu wa Kanda hiyo, Mhandisi Francis Mihayo na kushoto ni Mkuu wa 
Masuala ya Wateja na Watumiaji, Makao Makuu, Bw. Thadayo Ringo.

Ujumbe huu ulitolewa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA tarehe 17 Mei, 2022; Siku ya TEHAMA 
Ulimwenguni. Umefupishwa na kurekebishwa kwa ajili ya jarida hili.

wa wazee bila kujali eneo au 
mahali walipo. 
Matumizi ya TEHAMA 
yameiwezesha nchi kufikia ukuaji 
wa uchumi. Aidha ina nafasi 
kubwa ya kubadilisha maisha 
ya wazee, hasa katika kuboresha 
maendeleo vijijini kwa kuongeza 
wigo wa upatikanaji wa taarifa. 
Kaulimbiu hii ni wito kwa 
wahusika katika sekta ya 
mawasiliano kuzingatia na 
kuhakikisha kwamba maendeleo 
ya teknolojia yanazingatia 
mahitaji ya wazee na kukuza uzee 
wa afya katika jamii kwa ujumla. 
TCRA imedhamiria kuweka 
mazingira ambayo wadau wa 
sekta ya mawasiliano Tanzania 
wanaweza kuendelea kutoa 
huduma bora kwa makundi yote 
ya jamii wakiwemo wazee. 
Vilevile, TCRA itaendelea 
kusimamia sekta ya mawasiliano 
ili kuhakikisha inatoa huduma 
muhimu katika maeneo yote ya 
nchi ikiwa ni pamoja na vijijini 
na kuwafikia wazee ambao wengi 
wao wanaishi vijijini. 

Mfumo wa utoaji leseni wa 
Tanzania unaosimamiwa na 
TCRA unahakikisha na kuruhusu 
huduma na teknolojia mtambuka; 
suala linaloongeza wigo kwa 
watoa huduma kuongeza ubunifu 
na kuwezesha kupenya kwa 
huduma za kiteknolojia maeneo 
yote ya nchi. 
Mfumo wa leseni unaoingiliana 
kihuduma na kiteknolojia 
unarahisisha watoa huduma za 
mawasiliano kufikisha huduma 
mtambuka zenye manufaa kwa 
wazee kote Tanzania. 
Watu waliounganishwa vema na 
TEHAMA wanaweza kufanya 
kazi na kuwasiliana kutoka popote 
kwenye sayari-dunia. Wanaweza 
kupata na kutoa taarifa na kupata 
zana za kujifunzia, na kuboresha 
biashara zao. 
Faida hizi na nyingine 
tumezishuhudia wakati wa janga 
la UVIKO-19 kuanzia mwaka 
2019. 
TCRA itaendelea kushirikiana 
na wadau kwa kuzingatia fursa 
mbele yao na changamoto 
zinazowakabili wazee 
wanapotumia teknolojia za 
kidijitali ili kuhakikisha kuwa 
wananchi wananufaika na 
TEHAMA. 
Tunawahimiza watoa huduma za 
mawasiliano kuendelea kuwekeza 
katika miundombinu ya 
TEHAMA na utoaji wa huduma 
zinazohusiana na TEHAMA 
zenye kuwagusa wazee.
TCRA, msimamizi wa 
mawasiliano Tanzania, inafurahi 
kuona kwamba baadhi ya watoa 
huduma wanatekeleza hili.
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Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania imeanzisha utaratibu 
wa kukutana na wadau wa sekta 
ya mawasiliano kwenye kanda 
mara kwa mara ili kujadiliana 
namna ya kuboresha sekta hiyo.

Kikao-kazi cha hivi karibuni 
kimefanyika Mwanza mwishoni 
kwa Mei 2022 kwa kushirikisha 
wadau wa Kanda ya Ziwa ambako 
TCRA imesisitiza kwamba 
itahakikisha watoa huduma za 
mawasiliano wanazingatia ubora 
na ufanisi na itashirikiana na 
vyombo vingine kujenga imani 
ya watumiaji katika huduma 
wanazopata.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA 
Dkt Jabiri K. Bakari aliwaambia 
wadau hao kuwa Mamlaka 
itashirikiana na wadau wengine wa 
usalama mtandaoni kuhakikisha 
usalama wa watumiaji.

Lengo ni kujenga imani katika 
huduma zinazotolewa na 
kuwafanya watumiaji wajisikie 
huru kutumia huduma hizo bila  
kuwa na wasiwasi wa usalama 
wao wakati wote wanapokuwa 
mtandaoni, alisisitiza.

Kikao-kazi hicho kilihusisha 
watoa huduma za utangazaji wa 
redio, televisheni na mitandao, 
televisheni za waya na  watoa 
huduma za mawasiliano ya simu. 

Wengine ni wamiliki wa kampuni 
za usafirishaji wa vifurushi na 
vipeto, watoa huduma za intaneti 
pamoja na umoja wa mafundi 
simu Kanda ya Ziwa. 

Akitoa ufafanuzi kuhusu usalama 
mtandaoni, Mkurugenzi Mkuu 
Jabiri alidokeza kwamba  mbinu 

Mashauriano TCRA na wadau 
kuboresha huduma, kuendeleza sekta

za wahalifu zimebadilika; 
wametoka kwenye kutenda 
uhalifu katika mazingira ya 
kawaida na kuhamia mtandaoni.

Alitoa mfano wa utapeli 
unaofanywa kwa njia ya simu za 
mkononi. 

“Kwa hiyo jinsi inavyoendelea 
na sisi lazima tuendelee na 
kujiongeza. Tulitoa maelekezo 
kuwa watoa huduma za 
mawasiliano ya simu lazima 
wawasiliane na wateja wao kwa 
kutumia namba 100. Hivyo 
ukipata taarifa ya simu kwa 
namba nyingine na ukakubaliana 
na matakwa ya aliyekupigia 
maana yake kuna tatizo,” 
alisisitiza Mkurugenzi Mkuu.

Aliongeza kuwa TCRA 
inashirikiana na Jeshi la Polisi 
kuhakikisha mazingira ya 
mawasiliano kwenye mtandao 
yanaendelea kubaki salama kwa 
kila mtumiaji wa huduma.

“Wahalifu wanavyobadilika 
na sisi tunabadilika. Uhalifu 
mtandaoni ni uhalifu kama 
mwingine; kwa hiyo taarifa 
za uhalifu kwenye mtandao 
zinapaswa kwenda kwenye Kituo 
cha Polisi ambao wana Kitengo 
mahsusi cha kushughulikia 
uhalifu mtandaoni.

Baadhi ya washiriki wa kikao 
hicho walitaka ufafanuzi wa 
namna TCRA inavyodhibiti 
uhalifu mtandaoni. 

Kuhusu faragha ya taarifa za 
mtumiaji wa huduma za mtandao, 
Mkurugenzi Mkuu alibainisha 
kuwa usalama wa taarifa za 
mtumiaji wa huduma za mtandao 

unalindwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Makosa Mtandaoni. 

Aliongeza kwamba mchakato 
wa sheria kamili itakayolinda 
faragha za mtumiaji wa huduma 
za mawasiliano unaendelea 
na matarajio ni kuwa itaanza  
kutumika hivi karibuni.

Aidha, aliwaeleza wadau hao 
kuwa TCRA inaandaa dirisha 
maalum kwenye tovuti yake 
ambalo litakuwa kama kituo cha 
taarifa cha kimtandao, na kitaitwa 
Tanzanite portal.  Kitatoa taarifa 
mbalimbali zinazohusu sekta ya 
mawasiliano kwa watoa huduma, 
watumiaji na wadau wengine wa 
sekta ya mawasiliano. 

Ameongeza kwamba TCRA 
imeboresha dawati la huduma 
kwa mteja lililopo makao 
makuu Dar es Salaam. Huduma 
hiyo itafikishwa kwenye ofisi 
za kanda. Mamlaka ina ofisi 
Zanzibar na kwenye zanda za 
Mashariki (Mikocheni Dar es 
Salaam), Kaskazini (Arusha) Kati 
(Dodoma), Nyanda za Juu Kusini 
(Mbeya), Ziwa (Mwanza).

“Ninyi watoa huduma ndiyo 
wateja wetu, lakini na ninyi 
mnao wateja mnaowahudumia. 
Kwa hiyo tumeboresha huduma 
kwa kuweka mazingira wezeshi; 
tumeweka fursa ambayo sasa 
unaweza kupata fursa ya 
kujadiliana masuala ya sekta 
na wahandisi, wanasheria, na 
wachumi wakakushauri zaidi 
jinsi ya kuboresha na kupanua 
huduma unazotoa na kuongeza 
tija ili kuwahudumia wananchi 
katika sekta pana ya mawasiliano. 

Na Mwandishi Wetu 
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Raslimali za Mawasiliano kwa Wavumbuzi
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) inatoa bure 
raslimali za mawasiliano kwa 
wavumbuzi katika TEHAMA/
dijitali (wabunifu wanaoanza) 
ili kutathmini manufaa ya 
bidhaa mpya za TEHAMA 
zilizovumbuliwa, na utafiti 
kwenye teknolojia zinazoibuka.

Raslimali za Mawasiliano 
zinazotolewa na TCRA

Raslimali za mawasiliano 
zinazotolewa na TCRA kwa 
ajili ya majaribio ni pamoja na 
Raslimali za Namba (Huduma 
za ziada na misimbo ya USSD, 
kikoa cha dot tz (.tz) na masafa 
ya mawasiliano.

Muda wa Kutumika kwa 
Raslimali hizi za Mawasiliano

Raslimali hizi za mawasiliano 
zinaweza kutumika kwa miezi 
mitatu kuanzia pale zinapotolewa 
kwa mhusika na kuna uwezekano 
wa kuongeza muda huo iwapo 
aliyepewa raslimali hizo anataka 
kuongezewa. 

Utaratibu wa kupata raslimali za 
mawasiliano kutoka TCRA kwa 
majaribio ya huduma

Mvumbuzi anayeanza anatakiwa: 

i. 	 Kupata idhini ya Tume 
ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) 

ii.	 Kuwasilisha TCRA 

maombi  ya raslimali za 
mawasiliano anazohitaji, 
na kuambatanisha nyaraka 
zifuatazo: 

i.	 Barua ya Maombi, 

ii. 	 Idhini ya COSTECH, 

iii.	 Nakala  iliyothibitishwa 
kisheria ya 
Kitambulisho cha Taifa 
cha mwombaji,

iv. Nakala  iliyothibitishwa 
kisheria ya  Cheti cha 
Usajili wa Kampuni,

v. Andiko la wazo  au 
eneo la uvumbuzi 
linaloombewa. 

Masharti ya kutoa Raslimali za 
Mawasiliano

i. 	 Mvumbuzi anayetaka 
kutumia raslimali za 
mawasiliano zilizotengwa na 
TCRA kwa ajili ya majaribio 
anatakiwa kuziomba rasmi.

ii. Mwombaji anaweza kuwa 
mtu binafsi, kampuni na/au 
taasisi.  

iii. 	 Mwombaji atawasilisha 
kwa Mamlaka (TCRA) 
barua ya kuomba raslimali 
za mawasiliano, akiainisha 
matumizi yanayotarajiwa, 
mahali na huduma, tarehe 
ya kuanza kwa majaribio, 
na kuambatanisha idhini ya 
COSTECH.

iv. TCRA itaendelea kuwa na 
haki ya kutoa raslimali 
zilizoombwa kutegemea 
upatikanaji wake na 
matumizi yake.

v. 	 Kwa vyovyote vile, 
anayepewa raslimali hizo 
kwa muda hatakuwa na 
haki ya kumilki raslimali 
alizopewa. Kila shughuli 
inayoombewa inatakiwa 
kuwa kwa majaribio na kwa 
kipindi kitakachotajwa. 

vi. Raslimali zilizotolewa kwa 
muda zitatumika tu kwa 
madhumuni zilizoombewa. 

vii.	 Kutolewa kwa raslimali 
yoyote ile, isipokuwa tu pale 
ilivyoelekezwa vinginevyo 
wakati wa kutolewa, 
kutakuwa kwa miezi mitat 
(3) tu kuanzia tarehe 
zilipotolewa.

viii.	 Anayepewa raslimali 
hizo anatakiwa kusitisha 
matumizi yake baada ya hiyo 
miezi mitatu.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana na:

Mkurugenzi Mkuu	
Jengo  la Mawasiliano,                                                                                                                           
Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,                                                                                                      
S.L.P 474,                                                                                                                                       
Postikodi 14414 Dar es Salaam.                                                                                                     
Simu: +255 784558270, 
+255 784558271.                                                                               
Barua pepe: dg@tcra.go.tz 

Muda wa simu kwenda mitandao mingine 
waongezeka asilimia 400 ndani ya miaka mitano

TAKWIMU

Gharama za chini za kuunganisha simu kati ya mitandao ya simu za mkononi Tanzania zimewafanya watumiaji 
wengi zaidi kupiga simu mitandao mingine ukilinganisha na mitandao yao, takwimu zilizotolewa hivi karibuni 
na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania zinaonyesha.
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Dakika za watumiaji kwenda 
mitandao mingine zimeongezeka 
sambamba na kushuka kwa 
viwango vya kuunganisha simu 
kati ya mitandao kati ya 2018 na 
2022.
Takwimu kati ya 2018 na 2022 
zinaonyesha wastani wa dakika 
kwenda mitandao mingine 
zimeongezeka kwa asilimia 400; 
kutoka 17 mwaka 2018 hadi 85 
na imepungua kwenye mitandao 
ya watumiaji kwa asilimia 19.8; 

kutoka 101 mwaka 2018 hadi 
81  mwaka; na kuongezeka kwa 
dakika mojahadi 82 Machi 2022.
Kwa kipindi cha mwaka mmoja; 
kati ya 2020 na 2021; wastani 
wa dakika kwa mtumiaji wa 
mitandao mingine uliongezeka 
kwa asilimia 51.8, kutoka   
dakika 56 hadi 85. Kipindi hicho 
kilikuwa na ongezeko la asilimia 
1.2, kutoka dakika 81 hadi 82. 
Kiwango cha kuunganisha simu 
kati ya mitandao ni gharama 

ambazo mtandao mwingine 
unatozwa kupitishia na kufikisha 
simu za maongezi kwenye 
mtandao mwingine. Hivi sasa 
ni shilingi mbilli (2.0); kutoka 
shilingi  15.60 mwaka 2018. 
Viwango hivi vinaanza kutumika 
Januari ya kila mwaka; na vya sasa 
vilipangwa Desemba 2017 kama 
sehemu  ya mapitio ya kila miaka 
mitano ambayo yanatarajiwa 
kufanyika mwaka huu.

Jedwali 1: Mwelekeo wa gharama za kuunganisha simu kati ya mitandao na wastani wa dakika za kwenye 
mitandao ya watumiaji na kwenye mitandao mingine – 2016 -2022
Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022
Kiwango cha kuunganisha (shilingi) 15.60 10.40 5.20 2.6 2.0
Dakika kwa watumiaji kwenye mitandao yao 101 100 95 81 82
Dakika kwa watumiaji kwenye mitandao mingine 17 20 37 56 85

Kuenea kwa huduma za simu za mkononi, ambako kunapimwa kwa asilimia ya watumiaji ya uwiano wa 
watumiaji na idadi ya watu nchini, kumeongezeka kwa asilimia 11 katika miaka mitano; na huduma za intaneti 
zinachukuliwa kwa matumizi na karibu nusu ya Watanzania wote. 

Jedwali 2: Kuenea kwa simu za mezani na za mkononi – 2016 hadi Machi 2022
Mwaka (Machi)) 2016 2017 2018 2019 2020 2021 
Za mezani 129,597 127,094 124,238 76,288 72,469 71,834 

Mkononi 40,044,186 39,953,860 43,497,261 49,143,053 51,220,233 54,044,384 

Jumla 40,173,783 40,080,954 43,621,499 49,219,341 51,292,702 54,116,218 
Kuenea 80% 78% 81% 88% 89% 91% 

Jedwali 3: Makisio ya watumiaji wa intaneti: 2016 – 2021
Mwaka 2016 2017 2018 2019 2020 2021
Watumiaji 19,862,525 22,995,109 23,142,960 25,794,560 28,470,506 29,858,759 
Kuenea 40% 45% 43% 46% 49% 50%

Jedwali 4: Laini za simu, watoe huduma wenye leseni na mwelekeo wa watumiaji: Aprili 2021 – Aprili 2022
Maelezo Aprili 2021 Aprili 2022 Asilimia ya 

ongezeko
Laini za simu zilizosajiliwa 52,965,816 55,365,239 4.5%
Akaunti za pesa simu za mkononi 27,326,938 35,749,294 30.8%
Watoa huduma kutumia miundombinu 19 23 21.1
Watoa huduma za program tumizi, huduma za ziada 66 102 54.2
Televisheni mtandaoni 552 663 20.1
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Wasichana wahimizwa masomo 
ya sayansi, teknolojia
Siku ya kimataifa ya wasichana na TEHAMA inaadhimishwa kila Alhamisi 
ya nne ya mwezi Aprili kwa lengo la kuwahamasisha wanafunzi wasichana 
kupenda na kuchukua masomo ya sayansi, teknolojia,uhandisi na hisabati, au 
kwa kifupi STEM - science, technology, engineering, mathematics. Makala 
hii ya picha inaonyesha namna maadhimisho ya mwaka huu yalivyofanyika, 
chini ya usimamizi wa TCRA.

SIKU YA KIMATAIFA YA WASICHANA NA TEHAMA, 2022
Kuchukuliwa kwa matumizi na Usalama 

Wanafunzi wa shule mbalimbali za wasichana mjini Dar es Salaam wakiwa kwenye ukumbi wa Chuo Kikuu cha Dar 
Es Salaam kwa maadhimisho.

Baadhi yao walituzwa kwa ubunifu katika sekta ya TEHAMA. Kutoka kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dkt. Jabiri K. Bakari; Mkurugenzi wa Idara ya Sayansi na Ubunifu, Wizara ya Elimu Prof. Maulito Kipayula, 
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA, Dkt. Nkunde Mwasaga. Kulia kabisa ni Afisa wa TCRA, Mhandisi 

Beatrice Lema.
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Wanafunzi wa shule ya Sekondari ya Wasichana Kilakala, Morogoro wakipatiwa maelezo kuhusu kilimo cha mboga 
kidijitali walipotembelea Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) kama sehemu ya maadhimisho ya Siku hiyo.

MIFANO YA KUIGWA

Cecylia Gellejah, Rubani, Air Tanzania Khadija Mkocha, Mratibu, taasisi ya SMARTGIRLS

Baadhi ya wasichana wa zamani waliochangamkia fursa za kusoma sayansi, teknolojia,uhandisi na hisabati na
kufanikiwa maishani walitoa hamasa kwa washiriki. 
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Sekta ya Mawasiliano imeendelea 
kukua, takwimu zinaonyesha 
kuwa laini za simu zilizosajiliwa 
zimeongezeka kutoka 52,965,816 
Mwezi Aprili, 2021 hadi 
kufikia laini 55,365,239 Mwezi 
Aprili, 2022 sawa na ongezeko 
la asilimia 4.5. Watumiaji wa 
intaneti wameongezeka kutoka 
Milioni 29.1 Mwezi Aprili, 2021 
hadi kufikia Milioni 29.9 Mwezi 
Aprili, 2022 sawa na ongezeko 
la asilimia 2.7.Watumiaji wa 
huduma za kutuma na kupokea 
pesa kwa njia ya mtandao wa 
simu wameongezeka kutoka 
27,326,938 Mwezi Aprili, 2021 
hadi kufikia 35,749,298 mwezi 
Aprili, 2022 sawa na ongezeko 
la asilimia 30.8. Aidha, Watoa 
huduma wa Miundombinu 
ya Mawasiliano wamefikia 23 
ukilinganisha na watoa huduma 
19 Mwezi Aprili, 2021 (hii ni 
sawa na ongezeko la asilimia 
21.1).

Watoa huduma wa huduma 
za ziada (Application Services 
and Value Added Services) 
wamefikia 102 ukilinganisha na 
watoa huduma 66 Mwezi Aprili, 
2021 (ongezeko la asilimia 
54.5). Pia, Bei ya mwingiliano 
kati ya watoa huduma (Voice 
interconnection Charges) 
imeshuka kutoka Shilingi 2.6 
kwa dakika mwaka 2021 hadi 
Shilingi 2.0 kwa dakika mwaka 
2022 (punguzo la asilimia 23.1). 
Vituo vya kurusha matangazo ya 
redio vimeongezeka kutoka vituo 
200 mwaka 2021 hadi kufikia 
vituo 210 Mwezi Aprili, 2022 
na vituo vya kurusha matangazo 
ya runinga vimeongezeka kutoka 
vituo 50 mwaka 2021 na kufikia 

vituo 56 Mwezi Aprili, 2022.

Cable Television zimeongezeka 
kutoka 40 Mwezi Aprili, 2021 na 
kufikia 59 Mwezi Aprili, 2022 na 
magazeti yameongezeka kutoka 
272 na kufikia 284 Mwezi Aprili, 
2022. Serikali imeendelea kuweka 
mazingira rafiki ya matumizi ya 
teknolojia za Utangazaji hasa 
maudhui mtandaoni ambayo 
pia yamechangia kuongeza ajira 
kwa vijana. Hadi kufikia Mwezi 
Aprili, 2022 televisheni mtandao 
zimeongezeka kutoka 552 hadi 
663 sawa na ongezeko la asilimia 
20.1, blogu zimeongezeka kutoka 
134 hadi 148 sawa na ongezeko 
la asilimia 10.4 na redio mtandao 
zimeongezeka kutoka 25 hadi 27 
sawa na ongezeko la asilimia 8.0.

Takwimu za mwezi Aprili, 2022, 
zinaonesha kuwa asilimia 95 
ya Watanzania wapo kwenye 
maeneo yenye mtandao wenye 
uwezo wa kutoa huduma za simu 
za sauti na jumbe fupi, yaani 2G 
network kupitia minara 12,228. 
Aidha, asilimia 68 ya Watanzania 
wapo kwenye maeneo yenye 
Mtandao wenye uwezo wa kutoa 
huduma za intaneti ya kasi ya 3G 
kupitia minara 11,753 na asilimia 
45 wapo kwenye maeneo yenye 
Mtandao wa 4G kupitia Minara 
6,656.

Hata hivyo pamoja na kwamba 
asilimia 68 wapo kwenye maeneo 
yenye huduma ya intaneti, ni 
asilimia 27 tu ya watumiaji wa 
huduma za mawasiliano wenye 
simu janja au vifaa vingine vya 
mawasiliano (laptop, tablets, 
iPad, n.k.) vyenye uwezo wa 
kutumia intaneti. Jitihada za 
serikali kuondoa kodi kwenye 

Sehemu ya hotuba  ya  Waziri wa Habari,  Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Nape M. 
Nnauye (Mb.) akiwasilisha Bungeni tarehe 18 Mei 2022 makadirio ya mapato na matumizi ya fedha 
kwa mwaka wa fedha 2022/23.

vifaa vya simu katika mwaka wa 
fedha 2021/22, pamoja na watoa 
huduma kutengeneza taratibu 
mbalimbali za kuwakopesha 
wateja wao simu kumeongeza 
idadi ya simu janja kwa takribani 
asilimia 2 tu kulinganisha na 
mwaka uliopita.

Matumizi ya TEHAMA pamoja 
na teknolojia zinazoibukia 
kama Artificial Intelligence 
(AI), Internet of Things (IoT), 
Blockchain na nyinginezo 
yanawezesha ujenzi wa miji ya 
kisasa na endelevu. Haya yote 
yanahitaji miundombinu thabiti 
na intaneti ya kasi. Upatikanaji na 
utumiaji wa huduma ya intaneti 
ya 4G kwa wananchi wengi 
unatarajiwa kuleta mageuzi 
makubwa katika uchumi wa 
kidigiti. Serikali imeendelea 
kuweka mazingira wezeshi kwa 
watoa huduma/wawekezaji

kujenga Miundombinu ya 
Mawasiliano ya Intanenti ya kasi 
ili kuongeza wigo (coverage) wa 
mitandao na kuimarisha ubora 
wa huduma za Mawasiliano ili 
kufikisha intaneti ya kasi kwa 
asilimia 80 ya Watanzania ifikapo 
mwaka 2025.

Pamoja na uwezo wa kuridhisha 
wa Intaneti ya 4G na uwekezaji 
unaondelea, Serikali kupitia 
TCRA imeshachukua hatua 
za kutengeneza Mkakati wa 
kuchochea miundombinu 
inayowezesha intaneti ya kasi 
ya 5G. Mkakati huu unahusisha 
pamoja na mambo mengine 
kupanga na kuweka masafa 
yatakayowezesha uwekezaji 
kwenye mitandao ya 5G. Serikali 
kupitia TCRA ipo tayari kutoa 

Vipaumbele vya Serikali sekta ya Mawasiliano 
2022/2023

SERA, MIPANGO
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Masafa kwa watoa huduma 
ambao wangependa kufanya 
majaribio ya teknolojia ya 5G 
(5G Trials). Utaratibu wa kugawa 
masafa yaliyobainishwa kutumika 
kwa teknolojia ya 5G utakuwa 
wa ushindani (Transparent & 
Competitive Process).

Katika Mwaka wa Fedha 
2021/22 Wizara katika Eneo 
la Mawasiliano imetekeleza 
majukumu yafuatayo:

i.	 Kuanza maandalizi 
ya kuhuisha Sera ya 
Mawasiliano ya Simu ya 
Mwaka 1997 na Mkakati wa 
Utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya TEHAMA.

ii.	 Kuendelea kuratibu ujenzi 
wa jengo la Makao Makuu 
ya Umoja wa Posta la Afrika 
(Pan Africa Postal Union – 
PAPU) jijini Arusha lenye 
urefu wa ghorofa 18. Ujenzi 
wa jengo kwa ujumla wake 
umefikia asilimia 65;

iii.	 Kuendeleza mashirikiano 
ya Kikanda na Kimataifa 
ambapo Wizara imeshiriki 
Mkutano Mkuu wa Umoja 
wa Posta Duniani (UPU) 
uliofanyika tarehe 9 – 27 
Agosti, 2021 Abidjan, Ivory 
Coast; ambapo chaguzi 
mbalimbali za viongozi 
na Mabaraza zilifanyika 
na Tanzania kufanikiwa 
kushinda nafasi ya Ujumbe 
wa Baraza la Utawala ; 
na Baraza la Uendeshaji 
la Posta kwa kipindi cha 
miaka minne (2021 - 2025). 
Sambamba na hilo, Tanzania 
imepata nafasi ya Kuongoza 
Kamati ya Huduma za Posta 
na Biashara Mtandao ya 
Umoja wa Posta Duniani.

iv.	 Kuendelea kuratibu jitihada 
za ufikishaji wa huduma 
za mawasiliano ya simu 
katika maeneo ambayo 
bado hayajafikiwa na yenye 

mawasiliano hafifu. Masuala 
yaliyofanyika ni pamoja 
na: ukaguzi wa hali ya 
mawasiliano katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo eneo 
la Pori Tengefu la Loliondo 
lenye kata 15, visiwa 
171 vya Ziwa Victoria, 
maeneo ya Kanda ya Ziwa, 
Kanda ya Juu Kusini, 
Kanda ya Kati na Pwani. 
Maeneo yaliyobainishwa 
yatafikishiwa huduma 
kupitia Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote. 
Aidha, katika kuratibu 
jitihada hizi za ufikishaji 
wa huduma za mawasiliano, 
Wizara imeandaa Mkakati 
wa Kuimarisha Mawasiliano 
wa kipindi cha miaka 
minne (2021/22 - 2024/25) 
ili kuboresha huduma za 
mawasiliano nchini.

v.	  Kufanya mapitio ya sekta 
ndogo ya utangazaji na 
mfumo wa leseni ili kuweka 
mazingira wezeshi kwa 
maendeleo ya sekta..

vi.	 Wizara imetoa leseni 25 
kwa ajili ya kutoa huduma 
mbalimbali kupitia Sekta ya 
Mawasiliano na TEHAMA.

Eneo la Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA)

Katika mwaka wa fedha 2021/22 
Wizara imetekeleza majukumu 
yafuatayo:-

i.	 Kukamilisha uaandaaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
intaneti yenye kasi (National 
broadband Strategy)

ii.	 Kuandaa mwongozo wa 
kitaifa wa kushughulikia 
masuala ya uhalifu wa 
mtandao unaoongeza uratibu 
wa pamoja kwa taasisi zote 
zinazoshughulikia masuala 
ya uhalifu ya kimtandao.

iii.	 Kuingia Mkataba 
wa mashirikiano na 

TANESCO kwa ajili ya 
kufanya kazi pamoja ya 
kupitisha miundombinu 
ya mawasiliano kwenye 
nguzo za umeme kwa lengo 
la kuongeza mtandao wa 
mawasiliano na wa umeme. 
Hatua hii imepunguza 
gharama za ujenzi wa 
Mkongo na kuharakisha 
mradi huu ambapo zilikuwa 
zijengwe Kilomita 1,880 
lakini kutokana na Mkataba 
huu zitajengwa Kilomita 
4,442 na kufikisha jumla ya 
Kilomita 12,761 za Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano

iv.	 Kuratibu utengenezaji wa 
mfumo wa kutunza na 
kuchakata taarifa za kesi 
na matukio ya uhalifu 
wa usalama mtandao 
“cybercrimes module” 
inayowezesha matukio 
ya uhalifu kutunzwa na 
kufuatilia mwenendo wa 
mashtaka husika hadi 
kukamilika kwake

v.	 Kutoa mafunzo kwa 
waendesha mashtaka, 
wachunguzi na wapelelezi 
197 pamoja na mafunzo 
ya kutumia “cybercrimes 
module” kwa watumishi 
470 wa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka

vi.	 Kukamilisha uandaaji 
wa rasimu ya Mkakati 
wa Uchumi wa Kidijitali 
(Digital Economy Strategic 
Framework) kwa ajili ya 
kuchochea matumizi ya 
TEHAMA kwenye sekta 
zote za uchumi

vii.	 Kukamilisha uandaaji wa 
Mwongozo wa Mageuzi 
ya Kidijitali (Digital 
Transformation Guideline) 
kwa ajili ya kutoa mwongozo 
wa Taasisi zote nchini 
wa kuelekea uchumi wa 
kidijitali
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viii.	  Kukamilisha uandaaji wa 
Programu ya Mafunzo ya 
TEHAMA yatakayopelekea 
kuongeza ujuzi na ubobezi 
wa wataalamu wa ndani ili 
kuendana na mahitaji ya sasa 
ya Uchumi wa Kidijitali

ix.	 Ukamilishwaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Elimu kwa 
Umma wa Usalama Mtandao 
(National Cyber Security 
Communication Strategy), 
2021/22 – 2024/25

x.	 Kukamilisha na kuingia 
Makubaliano ya Ushirikiano 
kwenye maeneo ya 
TEHAMA na nchi ya 
Rwanda. Aidha, majadiliano 
na nchi za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, 
Uganda, Kenya, Marekani, 
Ujerumani, Uturuki na Falme 
za Kiarabu yanaendelea

xi.	 Kuanza mchakato wa 
kuhamishia shughuli 
za ujenzi, usimamizi na 
uendeshaji wa Mkongo wa 
Taifa wa mawasiliano kwa 
Shirika la Mawasiliano la 
Taifa (TTCL).

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari inatarajia 
kutekeleza majukumu yake kama 
ifuatavyo:-

i.	 Kukamilisha uandaaji 
wa Mkakati wa Kitaifa 
wa Uchumi wa Kidijitali 
(National Digital Economy 
Strategy) na kusimamia 
utekelezaji wake

ii.	 Kuratibu na kuwezesha 
ujenzi wa Mfumo wa 
TEHAMA kuratibu 
utendaji kazi wa Wizara

iii.	 Kusimamia utekelezaji 
wa Mkakati wa Kitaifa 
wa Usalama wa Mitandao 
(National Cyber Security 
Strategy)

iv.	 Kusimamia utekelezaji wa 

Mkakati wa Mtandao wa 
TEHAMA wenye kasi 
zaidi (National Broadband 
Strategy)

v.	 Kuendelea kuwaendeleza 
wataalamu 200 kwenye 
maeneo ya TEHAMA 
yenye uhaba wa ujuzi

vi.	 Kuandaa na kusimamia 
utekelezaji wa Miongozo 
ya kuimarisha masuala ya 
utafiti na ubunifu katika 
TEHAMA

vii.	 Kuendelea kuimarisha 
usalama wa mitandao, 
kuongeza udhibiti wa 
taarifa binafsi na kupunguza 
uhalifu wa mitandao kwa 
kushirikiana na Vyombo vya 
Usalama

viii.	 Kuimarisha mashirikiano na 
mashirika ya mawasiliano ya 
Kikanda na Kimataifa

ix.	 Kukamilisha mchakato 
wa kuhamishia 
ujenzi,usimamizi na 
uendeshaji wa Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano kwa 
Shirika la Mawasiliano 
nchini (TTCL)

x.	 Kupitia upya utaratibu 
unaotumika katika 
usimamizi wa Data Center.

Mradi wa Ujenzi wa Mkongo 
wa Taifa.	

Mradi wa Ujenzi wa Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano 
umekusudiwa kupanua 
mawasiliano ya simu na intaneti 
nchini na nchi zinazotuzunguka 
katika kufanikisha mapinduzi 
ya kidijitali. Katika kipindi 
kinachoishia Mwezi Aprili, 2022 
kazi zifuatazo zimefanyika: 

i.	 Kukamilika kwa ujenzi 
wa Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano Kilomita 265 
(Itigi – Manyoni - Rungwa);

ii.	 Kukamilika kwa Ujenzi wa 
Kilomita 72 za Mkongo 

wa kuunganisha Ofisi 
za Serikali (Kikombo – 
Mtumba – Msalato)

iii.	 Kukamilika kwa Ujenzi wa 
Kilomita 72 za Mkongo 
wa Taifa kwenye eneo la 
Mtambaswala kuunganisha 
Tanzania na Msumbiji

iv.	 Kukamilika kwa Upembuzi 
yakinifu kuunganisha 
Mkongo wa Taifa na nchi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC) na nyaraka ya 
zabuni zimeandaliwa;

v.	 Kukamilika kwa kazi ya 
kukarabati Kilomita 105 
za ujenzi wa mkongo 
Arusha – Namanga 
kupitia miundombinu ya 
TANESCO

vi.	 Kukamilika kwa Ujenzi wa 
Kituo cha Kutolea Huduma 
za Mkongo wa Taifa kwenye 
Mji wa Serikali Mtumba

vii.	 Kukamilika kwa taratibu 
za manunuzi za kuwezesha 
ujenzi wa Kilomita 4,442 
za Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano, upanuzi 
wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano kutoka 
kiwango cha 200G hadi 
800G na kujenga vituo vipya 
37 na upanuzi wa vituo 
75 vya kutolea huduma za 
Mkongo ambapo mikataba 
22 yenye thamani ya Shilingi 
Bilioni 141 imesainiwa. 
Aidha, utekelezaji huu 
utafikisha Mkongo katika 
Wilaya 23 nchini

viii.	 Kukamilika kwa Upanuzi wa 
Mkongo wa Taifa kwenye 
vituo 5 vya Kigoma, Arusha, 
Babati, Tunduma na Mbeya 
vyenye jumla ya kadi za 
kuchakata huduma (line 
processing cards) 30;na 

ix.	 Kukamilika kwa kazi ya 
kuhamisha Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano wenye 
urefu wa Mita 250 eneo la 
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Mkazi – Katavi kutokana 
na kujengwa kwenye eneo la 
makazi ya watu.

Wizara imeanza mchakato wa 
kuhamishia shughuli za Kujenga 
na kuendesha Mkongo wa taifa 
wa mawasiliano kwa Shirika 
la mawasiliano nchini TTCL. 
Mchakato huu utakamilika 
mwanzoni mwa mwaka wa fedha 
wa 2022/2023.

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 
Wizara imekadiria kutumia 
Shilingi 149,700,000,000 ambapo 
Shilingi 149,000,000,000 ni 
fedha za ndani na Shilingi 
700,000,000 ni fedha za nje 
kwa ajili ya kutekeleza kazi ya 
ujenzi wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano. Fedha hizi 
zitatumika kujenga Kilomita 
1,600 za Mkongo na Vituo 
vipya 15 vya kutolea huduma za 
Mkongo ili kuongeza wigo wa 
utoaji wa huduma za Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano hadi 
kufikisha ngazi za Wilaya nchini. 
Ujenzi huu utawezesha kufikisha 
huduma za Mkongo kutoka 
Wilaya 81 kati ya Wilaya 139.

Shughuli nyingine 
zitakazotekelezwa kwenye 
Mradi huu ni:

i.	 Kufanya Ujenzi wa Mkongo 
wa majini kiasi cha Kilomita 
60 kuunganisha Tanzania na 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo kupitia Ziwa 
Tanganyika

ii.	 Kufanya tathmini ya Ujenzi 
wa Kituo cha kuhifadhi Data 
Zanzibar

iii.	 Kuwajengea uwezo wataalam 
150 kwenye TEHAMA

iv.	 Kuendelea kuimarisha 
usalama  wa mitandao, 
kuongeza udhibiti wa 
matumizi ya taarifa binafsi 
na kupunguza uhalifu wa 
mitandao kwa kushirikiana 
na Vyombo vya Ulinzi na 

Usalama;

v.	 Kukamilisha Nyaraka za 
Baraza la Mawaziri kuhusu 
Mapendekezo ya Sheria ya 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi, 
Sheria ya TEHAMA 
na Mkataba wa Jumuiya 
ya Umoja wa Afrika wa 
Usalama wa Mtandao na 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
(Malabo Convention);

vi.	 Kuelimisha umma kuhusu 
Mkakati wa Usalama 
Mtandaoni

vii.	 Kuwezesha utendaji kazi 
wa Kamati za Kiufundi kwa 
ajilii ya usimamizi wa Mradi 
wa Mkongo wa Taifa wa 
mawasiliano;

viii.	 Kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya mradi pamoja 
na ununuzi wa vitendea kazi 
kwa ajili ya usimamizi wa 
mradi; na 

ix.	 Kuandaa Mpango Mkuu 
(Master Plan) wa utekelezaji 
wa Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano.

Mfumo wa Anwani na makazi 
(Postikodi) 	

Kufuatia malengo ya Serikali ya 
kukamilisha Anwani za Makazi 
kabla ya Sensa ya Watu na Makazi 
itakayofanyika Mwezi Agosti, 
2022, katika Kikao kazi cha 
Wakuu wa Mikoa kilichofanyika 
tarehe 08 Februari, 2022; Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan alielekeza Mfumo wa 
Anwani za Makazi kutekelezwa 
kwa Mfumo wa Operesheni, 
aliyoipa jina la “OPERESHENI 
ANWANI ZA MAKAZI”. 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI zimeendelea 
na utekelezaji wa Mradi chini 
uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu. 

Katika Mwaka wa Fedha 
2021/22 shughuli nyingine 
zilizotekelezwa ni pamoja na:

i.	 Kuunda Programu Tumizi 
(Mobile application) 
ya Mfumo iliyoongeza 
ufanisi katika matumizi 
na utekelezaji wa Mfumo. 
Programu Tumizi imetumika 
katika kukusanya taarifa 
za barabara/ mitaa/ njia, 
makazi na wakazi sambamba 
na kumuongoza mtu kutoka 
anwani ya makazi moja 
kwenda anwani ya makazi 
nyingine;

ii.	 Semina ya kujenga uelewa 
kuhusu Mfumo wa Anwani 
za Makazi imetolewa kwa 
Viongozi 483 ambao ni 
Wakuu wa Mikoa; Katibu 
Tawala wa Mikoa; Wenyeviti 
na Wakurugenzi wa 
Halmashauri; na Wajumbe 
wa ALAT; sambamba na 
Wataalam 616 wa Mikoa na 
Halmashauri

iii.	 Hadi kufikia tarehe 18 
Mei, 2022 jumla ya anwani 
za makazi 12,339,471 
zimekusanywa na kuingizwa 
kwenye Programu 
Tumizi. Idadi ya Anwani 
zilizokusanywa ni asilimia 
106.53 ya lengo la jumla 
ya Anwani 11,583,564 
zilizopangwa kukusanywa 
katika Mikoa yote nchini. 
Aidha, kazi ya kuweka 
miundombinu ya Anwani 
za makazi inaendelea kote 
nchini ambapo jumla 
ya nguzo mpya 74,040 
zimesimikwa kati ya 672,952 
zinazotarajiwa sawa na 
asilimia 11 kwa makadirio 
ya chini kwa wastani wa 
nguzo 2 kwa kila barabara 
na jumla ya vibao vya 
namba za nyumba 906,206 
vimebandikwa kati ya 
10,537,253 vinavyohitajika 
sawa na asilimia 9 kama 
ilivyokuwa jana tarehe 18 
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Mei, 2022.

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 
Wizara imekadiria kutumia 
Shilingi 40,000,000,000 fedha 
za ndani kwa ajili ya kuendelea 
na utekelezaji wa Mfumo wa 
Anwani za Makazi. Shughuli 
zitakazotekelezwa ni pamoja na:

i.	 Kuhakiki miundombinu 
iliyowekwa wakati wa 
Operesheni Anwani za 
Makazi ili kuhakikisha 
viwango vimezingatiwa

ii.	 Kuhakiki taarifa 
zilizokusanywa kwenye 
Operesheni Anwani za 
Makazi

iii.	 Kuboresha Kanzidata na 
Programu Tumizi ya Mfumo

iv.	 Kuendelea kuunganisha 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi na Mifumo mingine 
ya kutoa huduma za kijamii

v.	 Kutoa elimu kwa umma; 
makundi maalum ya 
kijamii kuhusu manufaa na 
matumizi sahihi ya Mfumo 
na kujengea uwezo Taasisi 
za umma na binafsi kutoa 
huduma kupitia Mfumo

vi.	 Kutunga Sheria ndogo 
za kuwezesha ujenzi na 
matumizi ya Mfumo, mapitio 
ya Sheria ya EPOCA na 
Kanuni zake kuwezesha 
matumizi ya mfumo

vii.	 Kununua servers mbili 
(2) kwa ajili ya kuhifadhi 
taarifa za mfumo na vifaa 
vya kuwezesha matumizi ya 
mfumo

viii.	 Kuandaa mwongozo ya 
namna mpya ya kufanya 
biashara kwa kutumia 
mfumo

ix.	 Kutengeneza Mkakati wa 
usimamizi, uendeshaji na 
uendelezaji wa mfumo

x.	 Kuwezesha ufuatiliaji na 
tathmini ya utekelezaji wa 
mfumo

Mradi wa Tanzania ya Kidijitali

Mradi wa Tanzania ya Kidigitali 
una thamani ya Dola za Marekani 
Milioni 150 na ulisainiwa rasmi 
tarehe 19 Agosti, 2021. Mradi 
huu unalenga kuboresha na 
kukuza maunganisho ya ndani na 
ya kimataifa ili kuweza kufikisha 
huduma za mawasiliano pamoja 
na utoaji wa huduma mbalimbali 
za Serikali kwa Wananchi. 
Vilevile, mradi huu unalenga 
kuboresha ubunifu pamoja na 
kuwajengea uwezo wataalam wa 
TEHAMA nchini. 

Kazi zilizotekelezwa ni:-

i.	 Ukamilishaji wa ujenzi wa 
jengo la Ofisi ya Mradi 
katika eneo la Area D na 
kuanza kutumika rasmi 
tarehe 01 Oktoba, 2021

ii.	 Kukamilisha usanifu 
na kuandaa mahitaji ya 
kuwezesha ununuzi wa 
bando la intaneti ya Serikali 
(Government internet 
bandwidth) kwa ajili ya 
matumizi ya Taasisi za 
Umma

iii.	 Kukamilisha usanifu na 
kuandaa mahitaji kuwezesha 
kujenga na kuboresha 
Mtandao wa TEHAMA 
unaounganisha Taasisi za 
Serikali (GovNET)

iv.	 Kukamilisha ukusanyaji wa 
mahitaji kuwezesha kujenga 
na kupandisha hadhi minara 
150 ya mawasiliano kutoka 
teknolojia ya 2G kwenda 
3G/4G ili kuwezesha 
huduma za intaneti yenye 
kasi kwenye maeneo hayo

v.	  Kukamilisha manunuzi ya 
vifaa na programu endeshi za 
kuboresha vituo mahiri vya 
kuhifadhia Data (National 

Internet Data Centre - 
NIDC na Government 
Data Centre)

vi.	 Kufanya tathmini ya maeneo 
ya kujengewa uwezo kwa 
watumishi wa TEHAMA 
Serikalini ambapo jumla ya 
watumishi 450 watapatiwa 
mafunzo ya muda mfupi na 
watumishi 50 watapatiwa 
mafunzo ya muda mrefu

vii.	  Kufanya maandalizi ya 
kuwezesha ujenzi wa Chuo 
cha TEHAMA ambapo 
eneo lenye ukubwa wa 
Hekta 400 limepatikana 
eneo la Nala, Jijini Dodoma. 

Mradi wa Tanzania ya Kidijitali 
unalenga kuleta mabadiliko 
ya Kidijitali kwa kuwezesha 
maunganisho ya Kijiditali 
ya Kikanda na Kimataifa na 
hatimaye kukuza Uchumi wa 
Kidijitali (Digital Economy). 
Matokeo ya mradi huu ni 
pamoja na kuongeza na kubuni 
ajira zitakazotokana na ubunifu 
wa TEHAMA, ukuzaji wa 
viwanda vidogo vidogo (SMEs 
na SMMEs); kukuza ustadi wa 
wataalamu wa ndani ya Serikali 
na waliopo nje ya Serikali; na 
kuongeza uwezo wa utoaji 
wa Huduma za Serikali kwa 
kuwezesha uwepo wa intaneti 
bora ya bei nafuu na ya uhakika 
kwa ajili ya matumizi ya Serikali 
ili kumnufaisha mwananchi. 
Mradi huu utaanza kujenga 
chuo mahiri cha TEHAMA 
nchini (Digital Technology 
Institute). Aidha, mradi huu 
utapelekea Mawasiliano kwenye 
maeneo mapya 763 ambapo 
kiasi cha Shilingi Bilioni 111.59 
kitatumika kupitia mradi huu.

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 
Wizara inakadiria kutumia kiasi 
cha Shilingi 39,300,000,000 
ikiwa ni fedha za nje kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli zifuatazo:-

i.	 Kujenga kituo kimoja (1) 
cha kukuza taaluma na 



 13 | Aprili - Juni 2022

ubunifu katika TEHAMA 
na vituo vidogo vitano (5) 
kwenye kila Kanda

ii.	 Kuwezesha ununuzi, ugavi 
na ufungaji wa vifaa katika 
kituo kimoja (1) kikubwa na 
vituo vidogo vitano (5) vya 
kukuza taaluma na ubunifu 
katika TEHAMA

iii.	 Kuwezesha ununuzi wa 
‘bandwidth’ kwa ajili ya 
matumizi ya intaneti ya 
Serikali

iv.	 Kusimika mitambo kwa ajili 
ya kuboresha Kituo cha Taifa 
cha Kutunzia Data (NIDC)

v.	 Kukarabati vituo 10 vya 
Huduma Pamoja

vi.	 Kujenga mfumo wa kitaifa 
utakaorahisisha ukusanyaji 
wa takwimu za TEHAMA

vii.	 Kujenga, kupanua na 
kuboresha miundombinu 
iliyopo ya intaneti yenye kasi 
(broadband) inayomilikiwa 
na Serikali (GovNET) na 
kuunganisha taasisi 100 
kwenye Miundombinu hiyo 
na kufikisha taasisi 390 
zilizounganishwa

viii.	 Kutekeleza programu ya 
uelimishaji umma kuhusu 
mradi

ix.	 Kujenga maabara tatu 
(3) kwa ajili ya kufufua 
(refurbishment) vifaa vya 
TEHAMA katika Mikoa 
ya Arusha, Dar es Salaam na 
Mwanza

x.	 Kujenga minara ya 
mawasiliano 150 kwenye 
Kata 150 ili kuwezesha 
huduma za mawasiliano 
nchini

xi.	 Kufanya mapitio na kuhuisha 
Sera, Sheria na Kanuni za 
Sekta ya TEHAMA

xii.	 Kuwajengea uwezo 
wataalam wa TEHAMA 
nchini kwa kuwapatia 
watalaam 200 mafunzo ya 
muda mfupi na wataalam 10 
mafunzo ya muda mrefu

xiii.	Kufanya tathmini ya 
kuainisha mahitaji na 
usanifu wa kujenga mfumo 
wa kuwezesha biashara 
mtandao.

Mradi wa Kuendeleza Ubunifu 
na Utengenezaji wa Vifaa vya 
TEHAMA

Katika Mwaka wa Fedha 
2022/23 Wizara inakadiria 
kutumia Shilingi 3,300,000,000 
fedha za ndani kwa ajili ya 
kutekeleza Mradi wa Kuendeleza 
Ubunifu na Utengenezaji wa 
Vifaa vya TEHAMA. Fedha 
hizo zinaombwa kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli zifuatazo:

i.	 Kujenga Kituo cha 
Kuendeleza Wataalam, tafiti 
na ubunifu wa TEHAMA 
na kufanya maandalizi ya 
ujenzi wa makao makuu ya 
Tume ya TEHAMA;

ii.	  Kukiendeleza kituo cha 
kuendeleza kampuni 
changa za TEHAMA (ICT 
startups) cha Dar es Salaam 
na kujenga vituo viwili (2) 
vya Kanda vya kutengeneza 
bidhaa za TEHAMA;

iii.	 Kuanzisha Vituo vya 
Ubunifu na Atamizi 
TEHAMA katika Wilaya 
mbili (2) nchini;

iv.	  Kutengeneza mfumo 
jumuishi utakaounganisha 
usajili na uendelezaji wa 
wataalam na wabunifu 
TEHAMA nchini (ICT 
human capital development 
system); na

v.	  Kuwezesha shughuli za 
ufuatiliaji na tathmini ya 
Mradi.

Ramani ya Mkongo wa  taifa 
wa mawasiliano. Shilingi 
149,700,000,000  zitatumika 
kutekeleza kazi ya ujenzi wa Mkongo 
Kilomita 1,600 na Vituo vipya 15 
vya kutolea huduma za Mkongo 
ili kuongeza wigo wa utoaji wa 
huduma za Mkongo hadi kufikisha 
ngazi za Wilaya nchini. Ujenzi huu 
utawezesha kufikisha huduma za 
Mkongo kutoka Wilaya 81 kati ya 

Wilaya 139.
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Kikoa ni nini?
Ni jina mahsusi linalotambua 
raslimali za intaneti kama vile 
tovuti zilizosajiliwa nchini na 
ngazi nyingine duniani. 
Kompyuta zilizounganishwa 
kwenye intaneti zina anwani 
za namba mahsusi zinazozi-
wezesha kufikisha taarifa za 
kielektroniki mahali sahihi. 
Mfumo wa Majina ya domeini 
(DNS) unatafsiri anwani hizo 
za namba kwenye kompyuta na 
kuzipa majina ambayo ni rahisi 
kutumiwa. Vikoa vinavyojitokeza 
ni rahisi kukumbuka na 
vinasaidia watu kupata taarifa 
kwenye intaneti.
Vikoa vinatumika kutambua 
kurasa mahsusi za tovuti. Kwa 
mfano, katika anwani ya tovuti ya 
“https://www.tcra.go.tz,” kikoa 
ni tcra.go.tz.
Vikoa pia vinatumiwa katika 
anwani za barua pepe ambazo 
zinawezesha watu kutuma na 
kupokea ujumbe wa kielektroniki; 
kwa mfano, barua@tcra.go.tz.
Mfumo wa vikoa ni nini?
Kwa lugha nyepesi, mfumo 
wa vikoa, au DNS in kitabu 
cha namba za mawasiliano 
kwa intaneti, unaounganisha 
watumiaji wa mtandao wa 
intaneti na tovuti mballimbali.
Mfumo wa vikoa, yaani DNS 
ni kanzidata iliyojengeka na 
duniani na ambayo inawezesha 
mawasiliano kupitia intaneti kwa 
kutafsiri majina haya ambayo 
ni rahisi kutumia (vikoa) kuwa 
misimbo mifupi ya namba 
(anwani za intaneti) ambazo 
kompyuta au vifaa  vinavyotumika 
kwenye mtandao vitazielewa; na 
kinyume chake.
Domeini ya Kiwango cha Juu ya 
Fumbo la Nchi (ccTLD) ni nini?
Domeini ya Kiwango cha 
Juu ya Fumbo la Nchi, (kwa 
ufupi ccTLD) ni domeini ya 
kiwango cha juu ya fumbo 
ambacho kawaida kinatumika au 
kimetengwa kwa nchi, dola  huru 

MASWALI YANAYOULIZWA MARA KWA MARA NA MAJIBU 

Vikoa vya dot tz (.tz)
au eneo la nchi linalotambulika 
kwa msimbo wa nchi.
Domeini ya kiwango cha juu ya 
fumbo ina urefu wa herufi mbili; 
kwa mfano TZ ni Tanzania, KE 
ni Kenya, UK ni Uingereza.
Rajisi ni nini?
Rajisi inafanya kazi kama hazina 
ya yenye mamlaka inayohifadhi 
taarifa zote zinazotakiwa kutoa 
ufumbuzi wa vikoa vilivyosajiliwa 
kwenye domeini ya kiwango cha 
juu ya fumbo (TLD) na rajisi 
hiyo au domeini za ngazi ya pili 
(SLDs) iwapo mfumo wa SLD 
unatumika (kwa mfano co.tz, 
ac.tz). 
Rajisi hiyo pia inaweka taarifa 
za ziada kama vile uendeshaji 
wake na utaratibu wa kiufundi 
wa kuwasiliana nayo, namna ya 
kuwasiliana na domeini husika, 
utaratibu wa mawasiliano kwa 
ajili ya ankara na mrajisi aliyesajili 
kikoa hicho.
Msajili ni nani?
Ni mtu au taasisi iliyopewa 
kibali na Mamlaka kusajili, 
kufuta, kuongeza, kurekebisha au 
kubadili vikoa chini ya utaratibu 
wa vikoa vya dot tz (.tz).
Msajiliwa ni nani?
Huyu ni taasisi au mtumiaji 
binafsi ambaye anasajili kikoa.  
Meneja wa domeini ya kiwango 
cha juu ya fumbo (ccTLD) ni 
nani?
Meneja (ccTLD) ni taasisi 
(kampuni) au mtu binafsi ambaye 
anashughulikia masuala ya kila 
siku ya Domeini ya Kiwango 
cha juu ya Fumbo au shughuli 
zinazoambatana nayo kwa niaba 
ya jumuiya ya intaneti alipo. 
Mamlaka inayokasimu majukumu 
kwa Meneja wa Domeini ya 
Kiwango cha juu ya Fumbo ni 
taasisi ya kimataifa inayosimamia 
masuala ya intaneti, inayoitwa  
ICANN, ambacho ni kifupisho 
cha  Internet Corporation for 
Assigned Names and Numbers.
Kwa kikoa cha dot tz (.tz) cha  

ccTLD, meneja ni Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania.
Domeini ya ya Fumbo  ngazi 
ya Pili ina aina zipi?
Majina ya Domeini ya ya Fumbo  
ngazi ya Pili ni kama ifuatavyo:
•	 <jina>.co.tz –  kwa taasisi 

yoyote, ikiwa ni pamoja 
na kampuni au biashara 
zilizosajiliwa; 

•	 <jina>.or.tz –  taasisi 
zisizojiendesha kibiashara; 

•	 <jina>.go.tz –  domeini 
iliyotengwa kwa taasisi za 
Serikali ya Tanzania kama 
zinavyotambuliwa kupitia 
Bunge au kwa kuwa na 
barua kutoka kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara husika 
ilipo taasisi hiyo; 

•	 <jina>.ac.tz– domeini 
iliyotengwa kwa vyuo vya 
elimu au taasisi za ufundi 
zenye usajili kama ipasavyo; 

•	 <jina>.ne.tz – kwa mtandao 
wa watu au bidhaa; 

•	 <jina>. mil.tz – domeini 
iliyotengwa kwa taasisi za 
kijeshi za Tanzania zinazo-
tambuliwa na Wizara yenye 
majukumu ya  Ulinzi. 

•	 <jina>.sc.tz – domeini 
iliyotengwa kwa shule za 
awali, msingi na taasisi za 
ngazi ya sekondari; 

•	 <jina>. info.tz – kwa domeini 
zinazotoa habari kuhusu 
masuala mahsusi;; 

•	 <jina>.tv.tz – kwa matumizi 
ya watunza maudhui, 
watengenezaji wa filamu na 
stesheni za televisheni; 

•	 <jina>. mobi.tz – kwa watoa 
huduma kupitia vifaa vya 
mkononi;

•	 <jina>. hotel.tz – kwa 
watoa huduma za malazi na 
ukarimu; na 

•	 <jina>.me.tz – kwa watu 
binafsi.


