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Matumizi ya vifaa vinavyokuwezesha kupata huduma za intaneti, ikiwa ni pamoja na simu za 

kiganjani, yanatakiwa pia kuzingatia sheria na staha na pia kumhakikishia mtumiaji faragha. 

Mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Facebook, Twitter na Instagram na mingineyo 

inawezeshwa kupitia intaneti. 

Mambo ya kuzingatia unapotumia intaneti

Vidokezo kwa watumiaji 

Mtumiaji wa intaneti kwa ujumla wake 

anashauriwa kuzingatia yafuatayo: -

1. 	 Kutokuweka taarifa nyingi za binafsi na za 
undani kwenye mitandao ya jamii. 

2. 	 Kuwa makini kwenye matumizi ya nywila. Hii 
ni muhimu sana katika kutunza anwani ya 
barua pepe au akaunti yako ya mtandao wa 
kijamii. 

	 Nywila ni maneno, herufi au mchanganyiko 
wa hivi vyote ambavyo mtumiaji wa vifaa vya 
kidijitali anaweka ili kuzuia kifaa chenyewe, kazi 
iliyohifadhiwa kwenye kifaa hicho au akaunti 
ya barua pepe au miamala la kielektroniki 
visiingiliwe na mtu asiyehusika. Kutokana na 
kukua kwa matumizi ya vifaa vya kielektroniki, 
matumizi ya nywila yanaongezeka, sambamba 
na uhalifu wa watu kuingilia nywila za wengine. 

	 Habari zetu nyingi zinaishi kwenye tovuti. 
Fikiria tu juu ya akaunti yako ya pesa mtandao, 
kurasa za mitandao ya kijamii, akaunti za benki 
mtandao, tovuti za ununuzi, na kadhalika. 

3. 	 Hakikisha nywila ni ngumu na ambayo si 
rahisi mtu kukisia. Chagua nywila ambayo 
inachanganya maneno na tarakimu. Badilisha 
nywila mara kwa mara. Muda unaopendekezwa 

ni angalau kila baada ya siku 90.

3. 	 Kutokurudia kutumia nywila uliyowahi 
kuitumia siku za nyuma. Iwapo una anwani ya 
barua pepe au akaunti ya mtandao wa jamii 
zaidi ya moja, tumia nywila tofauti kwa kila 
akaunti. 

4. 	 Ukisaidiwa kuanzisha akaunti ya mtandao wa 
kijamii au anwani ya baruapepe, hakikisha 
unabadilisha nywila baada ya kukabidhiwa 
akaunti na anwani. 

5. 	 Kutokutoa kwa mtu yeyoye, hata wa karibu, 
nywila unayotumia kwenye anwani au akaunti 
zako.

6. 	 Usiandike mahali popote nywila unayotumia. 
Tumia maneno ambayo ni rahisi kwako wewe 
kukumbuka lakini magumu kwa mtu mwingine 
kukisia.

7.	 Usijibu ujumbe mfupi unaopokea kwenye 
akaunti yako ya barua pepe au simu 
unaokutaka kutuma taarifa zako, ikiwa ni 
pamoja na nywila ili zihakikiwe.

8. 	 Usijibu ujumbe wowote wa barua pepe 
unaokueleza kuwa umeshinda “Bahati Nasibu” 
ambayo hukushiriki kucheza. 
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Hili ni toleo la Kiswahili ya jarida la 
The Regulator, linalotolewa mara 
nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
taasisi ya serikali inayosimamia 
mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka.

TCRA ina wajibu katika 
majukumu yafuatayo:-

1) Kuhimiza ushindani bora na 
uchumi wenye tija;

2) Kulinda haki na maslahi ya 
watumiaji;

3) Kuhamasisha upatikanaji wa 
huduma za mawasiliano kwa 
watumiaji wote (wakiwemo 
Walemavu) ukijumuisha 
watumiaji wenye kipato kidogo, 
walioko vijijini na watumiaji 
ambao wako katika maeneo 
yasiyokuwa na mvuto wa 

Bodi ya Uhariri
Mwenyekiti/ Mhariri
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Wajumbe
Dr. Philip Filikunjombe
Bw. Semu Mwakyanjala
Bi. Thuwayba Hussein
Bw. Abel John
Bw. Brian Kalinga
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Bw. Noah Laltaika
Bw. Peter Kihogo
Mhariri wa Uzalishaji
Bw. Isaac Mruma
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13 |	 Mfumo jumuishi huduma za kifedha wazidi kuimarika
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intaneti

kibiashara;

4) Kuimarisha elimu kwa umma, 
uelewa na kuzifahamu huduma 
zinazosimamiwa na TCRA;

5) Kuhakikisha umuhimu wa 
kulinda na kutunza mazingira.

TCRA inatoa leseni, inaongeza 
muda wa leseni na inafuta leseni 
pale ambapo masharti ya leseni 
husika hayafuatwi. Vilevile 
inaweka viwango kwa bidhaa na 
huduma zinazosimamiwa; kanuni 
na masharti ya kusambaza bidhaa 
na huduma zinazosimamiwa.

Anwani ya ofisi za uhariri:

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 
Barabara ya Sam Nujoma, S.L.P 
474, Postikodi 14414 Dar es 
Salaam. Simu: +255 784558270, 
+255 784558271.Barua pepe: 
regulator.magazine@trca.go.tz

Ujio wa uzao wa tano wa 
teknolojia ya mawasiliano 
kupitia vifaa vya mkononi 
inayotumia minara, 
inayojulikana kama 5G, 
utaongeza kasi ya mawasiliano, 
utawezesha huduma nyingi 
zaidi kupitia programu za 
kidijitali kama vile vitu 
kuunganishwa na kuwasiliana 
kwenye mtandao wa intaneti na 
mifumo ya kompyuta inayoweza 
kufanya kazi ambazo kwa 
kawaida zinahitaji akili na 
utashi wa binadamu.
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Takwimu za mawasiliano za Juni 
2022,ujio wa teknolojia ya uzao 
wa tano, yaani 5G na uhusiano 
wa sensa ya watu na makazi na 
ujenzi wa uchumi wa kidijitali ni 
baadhi ya maudhui kwenye toleo 
hili.
Kuna makala inayoonyeha namna 
huduma za kifedha Tanzania 
zinavyozidi kuwa jumuishi 
kutokana na kuongezeka kwa 
watumiaji wanaofanya miamala 
kupitia simu za mkononi na 
thamani ya miamala yenyewe.
Matokeo yatakayoletwa na 5G 
yameainishwa, ikiwa ni pamoja na 
kuwezesha matumizi ya program 
tumizi za aina mbalimbali na  
kubadili mwelekeo wa watumiaji 
wa mawasiliano wanaotumia 
vifaa vya mkononi.
Tunawaletea maazimio ya 
mkutano kimataifa kuhusu 
maendeleo ya mawasiliano ya 
simu, uliofanyika Kigali, Rwanda 
Juni 2022  ambamo Tanzania 
ilishiriki na kuwasilisha mikakati 
yake ya kuendeleza TEHAMA. 
Mkutano huo ulipitisha mpango 
kazi wenye msukumo mpya 
‘kuidijiti’ Afrika. Hii ni pamoja na 
kuondoa tofauti za kuunganishwa 
na matumizi; masuala ambayo pia 
yanachambuliwa kwenye ripoti 
mbili ambazo tumezitoa kwenye 
toleo hili.
Toleo hili pia limekuja wakati 
Tanzania, kupitia TCRA, 
inafanya mnada wa masafa ya 
wigo wa 700 MHz, 3500 MHz, 
2300 MHz na 2600 MHz. Mnada 
huo utasajihisha ushindani wenye 
tija kwenye soko la mawasiliano 
ya simu na kuboresha ustawi wa 
mtumiaji, kuendeleza uwekezaji 
na kuchochea uvumbuzi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. 
Nnauye (Mb.) akihutubia mkutano huo.

Huduma za kifedha 
jumuishi, ujio  
teknolojia mpya

Barua ya Mhariri Matukio

Tanzania yachaguliwa Baraza la ITU
Tanzania imechaguliwa mjumbe 
wa Baraza la Utendaji Umoja 
wa  Umoja wa Mawasiliano 
Ulimwenguni (ITU) kwa 
kipindi cha 2023 hadi 2026, 
ikiwa miongoni mwa nchi 13 
zinazowakili-sha Bara la Afrika.
Uchaguzi  umefanyika kwenye 
mkutano mkuu wa kila miaka 
minne wa ITU Bucharest, 
Roma-nia. Ujumbe wa Tanzania 
uliongozwa na Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape M. Nnauye 
(Mb.).

Baraza la ITU, lenye wanachama 
48, linasimamia masuala ya 
kisera ya mawasiliano ya simu 
ili kuhakikisha kuwa shughuli 
za ITU, sera na mikakati 
inasimamiwa kikamilifu.  
Nchi nne za Afrika Mashariki 
zilizooingia kwenye Baraza hilo 
na idadi ya kuwa zao kwenye 
mabano ni Tanzania (141), Kenya 
( 146), Rwanda (131), na Uganda 
(127).

Mandhari ya jiji la Arusha 
itabadilika hivi karibuni 
litakapokamilika jengo la kisasa 
litakalokuwa na Ofisi za Makao 
Makuu ya Umoja wa Posta 
Afrika (PAPU), ofisi za biashara, 
vyumba vya mikutano, vituo vya 
mafunzo, maduka makubwa na 
huduma za benki.
Ujenzi wake, ambao umefikia 
zaidi ya asilimia 80, ni wa 
ubia kati ya Serikali ya 
Tanzania kupitia Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
na PAPU.

PAPU ni taasisi maalumu ya 
Umoja wa Afrika ikiwa na 
dhima ya kuratibu shughuli zote 
za kuendeleza sekta ya Posta 
Afrika.

Jengo la Umoja wa Posta Afrika liko 
‘pazuri’
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Tanzania inatekeleza mipango ya 
kutumia teknolojia ya mawasiliano 
kwenye sekta zote za uchumi wa nchi 
kama nyenzo muhimu ya kuharakisha 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Lengo ni kujenga uchumi wa kidijitali 
nchini ndani ya muongo huu. 

Kitu ambacho kinajitokeza katika 
mipango ya kujenga Tanzania ya 
kidijitali ni nafasi ya ushirikiano 
na nchi jirani kwenye masuala ya 
mawasiliano.

Tanzania ina nchi nane majirani –
Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, 
Congo (DRC), Zambia, Ma-lawi 
na Msumbiji ; ambazo ziko kwenye 
upande wa nchi kavu Afrika na 
visiwa vya Mauritius, Co-moro na 
Madagascar, vilivyo Bahari ya Hindi. 
Inashirikiana na nchi hizi kupitia 
mipango mbalimbali ya  ushirikiano 
kikanda na kimataifa.

Tanzania imekuwa kitovu cha 
maunganisho ya simu za kimataifa 
kupitia Mkongo wa Taifa wa Ma-
wasiliano ya Kasi (NICTBB), ambao 
unapanuliwa ili kufikia nchi nyingi 
zaidi za jirani. 

Mkongo huu umeunganishwa 
kwenye mikongo mingine mitatu ya 
kimataifa kwenye Bahari ya Hin-
di ambayo inapitisha mawasiliano 
kutoka maeneo mbalimbali 
ulimwenguni na imeunganishwa na 
Tanzania. Mikongo hiyo ni  EASSy 
(Eastern Africa Submarine System), 
SEACOM  na SEAS (Sey-chelles 
to East Africa System ). Mkongo 
wa nne wa baharini, ambao unaitwa  
‘2Africa’ utaunganish-wa na kazi 
ifikapo mwaka 2024. 

Kuna mambo mengi yanayoifanya 
Tanzania kuwa sehemu ya kuwekeza. 
Haya ni pamoja na Sera na mipango 
thabiti na endelevu ya maendeleo ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA)  na masuala ya posta;  

mfumo imara wa usimamizi, 
miundombinu wezeshi na namna 
Tanzania inavyozingatia viwango 
vya kimataifa vya mawasiliano. 

Tanzania ni ya pili Afrika 
kwa kuzingatia viwango vya 
usalama mtandaoni; kwa mujibu 
wa Fahirisi ya Kimataifa ya 
Usalama Mtandaoni ya mwaka 
2020 iliyochapishwa 2021na 
ITU – Umoja wa Ma-wasiliano 
Ulimwenguni, ambao ni taasisi ya 
Umoja wa Mataifa inayosimamia 
TEHAMA.

Mafanikio hayo yametokana na 
mikakati ya Tanzania kuimarisha 
usalama mitandaoni, pamoja na 
kuwepo kwa Kitengo cha dharura 
cha kitaifa cha kushughulikia 
masuala ya usalama wa mi-
tandao  Tanzania – CERT, 
ambayo iko TCRA. Ushirikiano 
na nchi jirani na kimataifa pia 
umechangia kwa kiasi kikubwa 
kuiwezesha Tanzania kuwa juu.

Mfumo wa Tanzania wa utoaji 
leseni  za huduma za mawasiliano 
una aina nne za leseni; zote zikiwa 
na vipengele vya kutoa huduma 
kitaifa au kimataifa. Leseni hizi 
ni za Miundombinu, Mitandao 
wa Simu, Huduma tumizi za 
mawasiliano na Huduma ya 
Maudhui ya utangazaji. Kila 
le-seni ina vipengele vinne vya 
masoko ; yaani kimataifa, kitaifa, 
mkoa na wilaya. 

Tanzania ni ya kwanza Afrika 
kuwa na mfumo huu. Ulibuniwa 
kuhakikisha kunakuwa na ufanisi 
katika usimamizi, hasa kwenye 
matumizi ya raslimali adimu 
zinazotumika mitandaoni kama 
vile namba na masafa, kuzingatia 
maendeleo na mabadiliko ya 
kiteknolojia katika soko la 
mawasiliano na  kuhamasisha 
watoa huduma wapya kuwekeza.

Ulinzi wa taarifa binafsi umepewa 
kipaumbele kwenye mipango ya 
kidijitali ya nchi. Tanzania ina-
kamilisha utaratibu wa kuwa na sheria 
mahsusi ya kulinda taarifa binafsi  za 
watu kama mkakati mmojawapo wa 
kulinda watumiaji na kujenga imani ya 
wawekezaji.

Mojawapo ya majukumu ya TCRA 
ni kusimamia masafa ya mawasiliano. 
Mamlaka imetenga masafa kwenye 
wigo wa 700 MHz, 2300 MHz, 
2600 MHz na 3500 MHz, ambayo 
yatauzwa kwa mnada utakaofanyika 
Oktoba 2022. Waraka wa mashauriano 
umechapishwa na kusambazwa kwa 
wadau na mpango wa utekelezaji 
umeandaliwa, ukiwa na tarehe kwa kila 
shughuli ya mnada huo.  

Utoaji wa masafa kwa njia ya mnada 
utaharakisha mipango ya Tanzania ya 
kusambaza teknolojia na uzao wa tano 
wa mawasiliano ya simu za mkononi 
unaotumia minara, yaani 5G, ifikapo 
2025. Ujio wa 5G utaongeza kasi 
katika matumizi ya data, hivyo kukidhi 
mahitaji ya mawasiliano bora, ya ha-
raka na yenye ufanisi.

Aina mpya za leseni zimeanzishwa 
kwa ajili ya vituo vya kuwezesha 
mawasiliano ya intaneti kimatai-fa; 
hatua ambayo itaondoa utegemezi wa 
vituo vya nje kupitisha mawasiliano ya 
intaneti yanayofa-nyika humu nchini.

Serikali inatekeleza Mpango wa 
Tanzania ya Kidijitali ambao 
utafungua fursa zaidi za uwekezaji 
katika TEHAMA na huduma za 
posta zinazotegemea TEHAMA. 
Mfano mmojawapo wa huduma 
hizi ni biashara mtandao, ambamo 
bidhaa zinaagizwa kidijitali lakini 
zinafikishwa kwa mteja kwa njia ya 
posta au usafirishaji vifurushi.

Tanzania imeazimia kuwa kitovu cha 
biashara mtandao Mashariki na Kusini 
mwa Afrika.

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu
Uwekezaji sekta ya TEHAMA Tanzania
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Tofauti za upatikanaji wa 
huduma za mawasiliano, 
uwezo wa kuzitumia na namna 
zinavyotumika imekuwa hoja kuu 
kwenye mikutano ya kimataifa 
ya kisera, usimamizi na utendaji, 
kwa kiasi kikubwa kutokana na 
namna teknolojia za habari na 
mawasiliano zilivyo.

Hata mkutano wa hivi karibuni 
wa kimataifa kuhusu maendeleo 
ya mawasiliano ya simu, 
uliofanyika Kigali, Rwanda Juni 
2022 ulipitisha mpango kazi wa 
kuondoa tofauti kwenye maeneo 
matano zinapojitokeza. Haya ni 
tofauti za kiuchumi; kijiografia 
; kijinsia; rika, yaani umri, na 
viwango vya elimu miongoni 
mwa watumiaji.

Hali ya kipato cha watumiaji 
inaleta tofauti ya matumizi 
kati ya wenye kikubwa na 
wenye kidogo. Hii inaweza pia 
kuchangiwa na eneo mtumiaji 
anapopata huduma; yaani iwapo 
ni mijini au sehemu za vijijini. 
Kwa mfano, matumizi ya intaneti 
yako juu zaidi mijini na miongoni 
kwa watu wenye vipato ambavyo 
vinawaruhusu kutenga pesa za 
kununua vifurushi vya data. 

Taarifa za Shirika la Mawasiliano 
Ulimwenguni- ITU – ambayo 
ni taasisi ya Umoja wa Mataifa 
inayosimamia TEHAMA 
zinaonyesha kwamba idadi ya 
watumiaji wa intaneti duniani 
walioko mijini ni mara mbili 
ya walio vijijini.  Wengi wa 
wasiopata au kumudu huduma 
hizi ni wanawake kwenye nchi za 
Asia, Afrika na Amerika Kusini, 
taarifa ya mwisho ya mkutanio 
wa Kigali inasema.

Tafiti zinaonyesha kwamba 
pamoja na wanawake kuwa 
nyuma kwenye matumizi ya 
intaneti, watu wa umri mkubwa 
wanatumia intaneti kidogo 
kulinganisha na wenye umri kati 
ya miaka 15 na 24. Matumizi 
ya rika hili ni asilimia 72 ya 
matumizi yote. Viwango vya 
matumizi pia ni vikubwa kwa 
watu waliosoma angalau hadi 
ngazi ya sekondari na vyuo.

Tofauti za matumizi ya 
TEHAMA zinaonekana 
Tanzania.  Ingawaje kulikuwa na 
jumla ya laini za simu mkononi 
56,137,000  Juni 2022; karibu 
asilimia 22 ziko Dar es Salaam 
na Arusha. Aidha kuna mikoa 
ambamo uwiano wa idadi ya watu 
na laini bado ni chini ya asilimia 
40. ( Rejea takwimu, uk. 12. )

Mkutano wa Kigali ulikuwa na 
kaulimbiu ya ‘Kuwaunganisha 
ambao hawajaunganishwa 
ili kuharakisha maendeleo’. 
Ulipitisha azimio na mpango kazi 
ambavyo vinalenga kukabiliana 

na tofauti za matumizi ya 
TEHAMA. Lengo ni kuwezesha 
watu wengi zaidi kupata na 
kutumia huduma za intaneti.

Mkutano huo, ambamo ujumbe 
wa Tanzania uliongozwa na 
Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari; Mhe. 
Nape M. Nnauye, uliazimia 
kuzisaidia nchi za Afrika 
wanachama wa ITU kutekeleza 
mipango yao ya kueneza huduma 
za intaneti ya kasi ili ziweze 
kufaidi matokeo ya teknolojia 
zinazojitokeza.

“Nchi za Afrika zisaidiwe 
kufaidi mabadiliko ya kidijitali 
kwa kushughulikia changamoto 
za kisera na kiusimamizi 
zilizopo na kubuni mikakati 
itakayohimiza na kuendeleza 
teknolojia za kidijitali kwenye 
maeneo mbalimbali ya uchumi 
na itakayoendeleza uvumbuzi”, 
taarifa mkutano huo imesema.

 Nchi wanachama ziliwasilisha 
maeneo yao ya kipaumbele.

Msukumo mpya ‘kuidijiti’ Afrika
TAARIFA

Katibu Mkuu, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari; Dkt. Jim Yonazi (kulia), akiongoza ujumbe 
wa Tanzania katika vikao vya awali vya mkutano wa Maendeleo ya Mawasiliano ya Simu Duniani (WTDC) 
uliofanyika jijini Kigali,Rwanda. Katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Dkt. 

Jabiri K. Bakari na kushoto ni Mkurugenzi wa Masuala ya Sekta TCRA, Dkt. Emmanuel Manasseh.
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Hatua za haraka kuhakikisha 
mawasiliano yanawafikia watu 
wengi zaidi kwenye nchi husika 
zimesisitizwa na Tume ya Masafa 
ya Kasi na taarifa ya 2022 ya 
namna dunia ilivyounganishwa.

Kwenye mkutano wake  Juni 
mwaka huu jijini Kigali, Rwanda, 
Tume ya Masafa ya Kasi kwa 
Maendeleo Endelevu imeainisha 
kazi za kufanya ili kufikisha 
mitandao na huduma za kidijitali 
kwa watu wote.

Makamishna wamezihimiza  
nchi kuanzisha mipango ya 
kuinua viwango vya wananchi 
wao vya uelewa wa masuala ya 
teknolojia   ili kuwawezesha 
kupata na kutumia teknolojia 
zinazojitokeza.

Tume hiyo ilianzishwa mwaka 
2010 na Shirika la Mawasiliano 
Ulimwenguni  (ITU) na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la  
Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) kusajihisha 
matumizi zaidi ya masafa ya 
mawasiliano ya kasi duniani.  
Wenyeviti wenza, ambao pia 
ni waanzilishi wake ni Rais 
Paul Kagame wa Rwanda na 
mfanyabiashara maarufu wa 
Mexico anayejitolea kusaidia 
shughuli za kijamii, Bwana 
Carlos Slim Helu.

Wakati huohuo taarifa ya 
2022 ya ITU kuhusu hali ya 
uunganishwaji wa mitandao ya 
mawasiliano duniani imeainisha 
mikakati ya kukabiliana na 
vikwazo vinavyozuia kuenea 
huduma za mawasiliano kwa 
wote. Hii ni pamoja na nchi 
kubuni njia za kugharamia 
miundombinu vijijini na kuondoa  
vikwazo vinavyozuia watu wengi 
kumudu gharama za matumizi ya 
huduma za mawasiliano.

Vilevile taarifa hiyo inazitaka 
nchi kuwa na mipango kabambe 
ya kuongeza elimu na uelewa wa 
watu wao; hivyo kuondoa tofauti 
katika matumizi. Imependekeza 
elimu na uelewa wa masuala ya 
kidijitali viwe sehemu ya mitaala 
ya shule.

Muhtasari wa  mambo ambayo 
serikali zinapaswa kufanya ili 
kuwezesha wananchi wengi zaidi 
kumudu matumizi ya huduma za 
mawasiliano unawasilishwa hapa  
chini.

1. Serikali zinaweza kuweka 
utaratibu wa kisera wa moja 
kwa moja  au vinginevyo 
kupunguza gharama za 
huduma za mawasiliano. Sera 
zinazochochea ushindani 
kwenye soko la huduma kwa 
wateja ni miongoni mwa 
ambazo sio za moja kwa 
moja. Kuna  namna nyingi za 
kuchukua hatua za moja kwa 
moja.

2. Serikali zinaweza kuchagua 
kuweka mfumo wa usimamizi 
utakaoidhinisha mipango au 
huduma za gharama ndogo 
na ambazo zinalenga maeneo 
au makundi mahsusi ya jamii.

3. Mtoa huduma anayemilkiwa 
na dola, kwenye nchi ambazo 
yupo, anaweza moja kwa 
moja kuchukua majukumu ya 
kutoa huduma kwa gharama 
ambazo wengi watazimudu. 
(Nyongeza ya Mhariri- 
mfano kwa Tanzania ni 
Shirika ka Mawasiliano 
Tanzania -TTCL).

4. Kupatikana huduma za 
bure au kwa malipo kidogo 
kwenye maeneo yanayofikiwa 
kiurahisi na watu wengi 
kunaweza kushusha bei za 
huduma za mawasiliano 

ya simu na intaneti. Hili 
linawezekana iwapo serikali 
zitajadiliana na kukubaliana 
na watoa huduma kuhusu 
utoaji wa huduma hizo 
ambapo watoa huduma 
watafikiriwa kwenye masuala 
ya leseni. Vilevile serikali 
zinaweza kugharamia moja 
kwa moja huduma za bure 
za intaneti kwenye maktaba, 
shule, hospitali na maeneo 
mengine ya huduma za 
kiutawala na kiuendeshaji.

5. Makampuni ya kibiashara 
yanaweza pia kugharamia 
huduma hizo na kuzitumia 
kujitangaza na kupata 
wateja zaidi.  Kutoa ruzuku 
ya matumizi ya huduma au 
ya vifaa vya mawasiliano 
(kwa mfano kwa kurejesha 
kodi au ushuru uliolipiwa) 
kunaweza kusaidia kushusha 
bei zinazohusisha watumiaji 
wa makundi yaliyolengwa.

6. Hatua nyingi za kisera 
kama hizi zinaweza kujenga 
muafaka wa kimaslahi kati 
ya serikali na watoa huduma 
za mawasiliano ya simu na 
kuwa na bei ambazo wengi 
wanazimudu na hivyo 
kuwezesha kuongezeka 
kwa idadi ya watumiaji. 
Changamoto ni usimamizi 
wa bei za rejareja kwenye 
sehemu ya utoaji huduma au 
kwenye soko zima la huduma, 
bila kubana uwekezaji.

7. Mafanikio ya hatua hizo 
yatategemea, pamoja na 
mambo mengine, hali halisi 
na mwelekeo wa utoaji wa 
huduma. Pamoja na yote, 
hatua hizi ni mikakati 
inayotosheleza ya kuendeleza 
matumizi ya huduma za 
mawasiliano zinazotumia 
masafa ya kasi. 

Uondoaji tofauti za kuunganishwa, matumizi
RIPOTI
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Hatimaye teknolojia ya 
mawasiliano ya kasi, yenye ufanisi 
na inayoaminika zaidi imeingia 
Tanzania. Inajulikana kama 5G, 
yaani uzao wa tano wa teknolojia 
zinazotumia mitandao ya minara 
ya mawasiliano.

Hii itawezesha programu tumizi 
lukuki na kubadili mwelekeo 
wa watumiaji wa mawasiliano 
wanaotumia vifaa vya mkononi.

Uzao wa 5G utatoa msukumo 
mkubwa kwa ajenda ya Tanzania 
kuelekea uchumi wa kidijitali 
ifikapo mwishoni mwa muongo 
huu. Itatumika kwenye vifaa 
vyovyote ambavyo vitahitaji 
na kuwezesha kuunganishwa 
kwa mtandao wa intaneti ili 
kupata teknolojia za kidijitali na 
kuzichukua kwa matumizi.

Teknolojia hii inatumia masafa 
ya juu kuliko mitandao ya 
mawasiliano ya mkononi 
iliyotangulia. Uwezo wake 
wa kutumia masafa ya juu 
utawawezesha watumiaji wengi 
na vifaa vingi kuunganishwa 
kwenye mtandao wa intaneti 
wakati mmoja.

Vipengele muhimu vya uchumi 
wa kidijitali; yaani upatikanaji na 
matumizi ya intaneti, uwezo wa 
mashine kutumika kukamilisha 
shughuli mbalimbali kidijitali na 
programu tumizi za kielektroniki 
na data vitawezeshwa na uzao wa 
5G.

Programu tumizi hizi ni pamoja 
na zile katika afya na tiba, kilimo, 
uchimbaji madini, uzalishaji 
viwandani, huduma za kifedha 
pamoja na elimu na mikutano 
kwa njia ya mtandao.

Kampuni ya simu za mkononi 
ya Vodacom Tanzania hivi 
karibuni ilizindua mojawapo ya 
huduma zinazowezeshwa na 5G. 
Walionyesha uwezo wa teknolojia 
inayojulikana kama VR, 
kumwezesha Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape M. Nnauye 
kuhutubia washiriki wa uzinduzi 
waliokuwa Dar es Salaam akiwa 
Dodoma na kuonekana kama vile 
alikuwepo ukumbini. Teknoloja 
iliyotumika inajulikana kama 
hologram.

Uzao wa teknolojia za mawasiliano 
zinazotumia minara ulianza na 
wa kwanza, unaojulikana kama 
1G. Huu ulikuwa wa analojia; 
uliowezesha simu za maongezi 
tu. Ulizinduliwa 1987.

Uzao wa pili, yaani 2G ulikuwa 
wa kidijitali na ulihakikisha 
ubora zaidi wa sauti na ujumbe 
mfupi, yaani meseji; maarufu 
kama SMS. Ulizinduliwa 1993. 
Huu uliweza kusafirisha data kwa 
kasi ya kilobytes 5 kwa sekunde.

Mawasiliano ya data yanapimwa 
kwa uniti kwenye matumizi ya 

kompyuta ambapo ndogo kuliko 
zote inaitwa byte. Hii inaweza 
kuwa ni herufi, alama kama vile 
nukta au koma, asilimia au namba 
kutoka 0 hadi 255. Byte 1,024 
zinafanya kilobyte (KB) moja; 
na hizi zikiwa 1,024 zinakuwa 
megabyte, kwa kifupi MB; nazo 
zikiwa 1,024 gigabyte au GB.

Uzao wa 3G uliingia mwaka 
2001. Ulikuwa na kasi mara 30 ya 
2G. Huu uliwezesha watumiaji 
kupata huduma zilizowezeshwa 
na 2G na pia kutuma na kupokea 
barua pepe kwa wingi mara moja.

Hadi sasa, 3G inaongoza kwa 
matumizi Tanzania na katika 
nchi nyingi Afrika Kusini mwa 
Sahara. 

Uzao wa nne – 4G uliwezesha 
maongezi, meseji, data video, 
picha na hata televisheni kupitia 
simu za mkononi. Mikutano 
kupitia mitandao imewezesha na 
uzao huu, hasa ukichanganywa na 
teknolojia nyingine inayojulikana 
kama LTE.

Uzao wa 5G utakuwa na 
kasi karibu mara 100 ya 4G. 
Kutakuwa hakuna ucheleweshaji 
wa kusafirisha data kutoka 
mitandaoni. 

Watumiaji wataweza kupakua 
picha nyingi na filamu zenye 
ubora wa juu kabisa ndani ya 
sekunde chache.

Ujio wa teknolojia ya 5G Tanzania



 7 |  Julai - Septemba 2022 

Mwelekeo wa maendeleo 
ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano unaonyesha 
kwamba baada ya uzao wa 
kwanza na wa pili wa  simu 
za mkononi zinazotumia 
miundombinu ya minara ardhini, 
kumekuwa na uzao mpya kila 
miaka 10. Sekta sasa iko kwenye 
uzao wa tano; maarufu kama 5G. 
Sehemu ya Kiingereza ya jarida 
hili imetoa kwa kirefu mahojiano 
na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dkt. Jabiri Kuwe Bakari kuhusu 
teknolojia ya 5G, matumizi yake 
na masuala ya kiusimamizi. 
Tunachapisha muhtasari wake 
hapa kwa Kiswahili. 

Kuhusu 5G na kwa nini imeleta 
msisimko wa kipekee 

Teknolojia ya 5G imeanza 
kutumika duniani mwaka 2019. 
Ina sifa za kuwa na kasi zaidi, 
inapunguza muda wa kusafirisha 
data na inaongeza fursa za 
mawasiliano kutumia vifaa vya 
mkononi vyenye uchangamani.

Kutokana na kasi yake, itaongeza 
tija kwenye maeneo mengi. Baadhi 
ya huduma zitakazowezeshwa 
ni afya mtandao, serikali 
mtandao,huduma za fedha 
kidijitali na biashara mtandao. 

Itafanikisha kuunganishwa kwa 
vifaa vingi zaidi vya mawasiliano 
kwa wakati mmoja na italeta 

fursa nyingi za uvumbuzi. 
Itawezesha kuunganishwa vifaa 
1,000,000 kwa kilometa mraba 
ukilinganisha na vifaa 100,000 
kwa kilometa mraba vinavyoweza 
kuunganishwa  na mitandao ya 
4G.

Mwanzoni, kuna uwezekano 
wa watoa huduma kulenga 
zaidi kukidhi mahitaji ya taasisi 
na sekta zinazoambatana na 
shughuli zake. Ndiyo maana 
kwa Afrika, miaka mingi 
ijayo itashuhudia uzao wa 4G 
ukiendelea kutoa huduma za 
mawasiliano yanayotumia masafa 
ya kasi. 

Teknolojia hii itaboresha 
mawasiliano kupitia mitandao ya 
kijamii na kubadili namna watu 
wanavyowasiliana.  Mitandao 
hii inahusisha taarifa nyingi. 5G 
itawezesha kuweka na kupakua 
video na picha kwa muda mfupi 
sana.

Je kutakuwa na kipindi cha 
mpito kuelekea teknolojia hii?

5G itaendelea kutumika pamoja 
na teknolojia nyingine. TCRA 
haina mpango wa kuweka 
kipindi cha mpito au kulazimisha 
uhamaji kwenda 5G kutoka 
mitandao ya 2G, 3G na 4G.  
Soko ndilo litaamua, na TCRA 
inaamini kwamba kuachia soko 
liamue kuhusu matumizi ya 
teknolojia fulani ni njia muafaka 
ya kuhamia mitandao mingine 
bila kuathiri watumiaji.

Ni lini teknolojia hii itaanza, 
kutumika Tanzania?

Kuanza kutumika 5G Tanzania 
kutategemea mahitaji na aina 
ya matumizi. Hata hivyo, 
inatarajiwa kwamba hadi kufikia 
mwisho wa mwaka 2022 watoa 
huduma wataanza kuweka 
minara ya kuwezesha huduma za 
5G kwenye maeneo machache 
ya miji mikubwa. Huduma za 

kwanza zitalenga taasisi.

Wajibu wa TCRA ni kuweka 
mazingira wezeshi ya kuendeleza 
utoaji na upatikanaji wa 
huduma. Mfumo wetu wa 
leseni hauegemei aina fulani ya 
teknolojia, hivyo watoa huduma 
wenye leseni za masafa wanaweza 
kuyatumia  waliyonayo kuanza 
kutoa huduma za 5G.

Mnada wa masafa utakaofanyika 
Oktoba 2022 unatarajiwa 
kuongeza masafa zaidi kwa watoa 
huduma. 

Masuala ya kuweka 
miundombinu, matumizi na 
uelewa wa watumiaji

Mashauriano yatafanywa na 
wadau mbalimbali kuhusu 
namna ya kushughulikia vikwazo 
vinavyoweza kuathiri uwekaji 
au matumizi ya pamoja ya 
miundombinu; hasa ukizingatia 
kwamba 5G itahitaji minara 
mingi kutokana na aina ya masafa 
yatakayotumika.

Kupatikana kwa huduma za 5G 
kutategemea uwepo wa vifaa 
vya mtumiaji na uwezo wake wa 
kuvipata. Suala la kupatikana 
vifaa litajitatua lenyewe kadri 
matumizi yanavyoongezeka.

Ingawaje ni vigumu kubashiri 
kuwa ni lini kila mtu atapata 
huduma za 5G, sisi kama nchi 
tunatakiwa kuandaa mazingira 
kwa wadau, makampuni ya 
biashara  na yale yanayotokana 
au kuwezesha  biashara na 
shughuli husika ili wakati 
wakitaka kufaidika na teknolojia 
hii waweze kufanya hivyo.

TCRA itatoa elimu kwa 
wananchi ili kuongeza uelewa 
wao wa masuala ya kidijitali na 
pia kufafanua mambo muhimu 
kuhusiana na teknolojia ya 5G ili 
kuzuia upotoshaji.

Matumizi, usimamizi, uelewa
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Tanzania, kupitia Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania, itauza 
masafa ya mawasiliano mwezi 
Oktoba 2022 kwa mnada ambao 
utakuwa na masharti yanayolenga 
kuhakikisha upatikanaji wa 
intaneti ya kasi kwa asilimia 95 
ya watu nchini ifikapo 2030.

Masafa yatakayouzwa, kupangiwa 
watoa huduma na kuwapa leseni 
za matumizi ni ya wigo wa 700 
MHz, 3500 MHz, 2300 MHz na 
2600 MHz. Hivi ni vipimo vya 
ukubwa na uwezo wa masafa. 

Wigo wa 700 MHz na 3500 MHz  
unafaa zaidi kwa kusambaza 
huduma za mawasiliano za 
uzao wa tano wa mawasiliano 
yanayotumia minara ya ardhini, 
yaani 5G;  ambao una kasi kubwa 
na ufanisi zaidi.

Waraka wa mashauriano na umma 
uliotolewa na TCRA umeeleza 
kwamba watakaoshinda, kununua 
na kupewa leseni ya wigo wa 
700 MHz watatakiwa kufikisha 
huduma kwa asilimia 90 nchini 
kabla ya mwisho wa mwaka 2025 
na kufikia asilimia 95 kabla ya 
mwisho wa 2030.

Masharti ya wigo wa 3500 MHz 
ni kufikisha huduma kwa angalau 
mikoa sita (6) kabla ya mwisho 
wa mwaka 2025, miji yote kabla 
ya mwisho  2028 na makao 
makuu ya kila mkoa kabla ya 
mwisho wa 2030. 

Hakuna masharti yaliyowekwa 
kwa wigo wa 2300 na 2600 
MHz kwa kuwa hii inakusudiwa 
kuboresha na kuendeleza uwezo 
wa mitandao iliyopo, umesema 
waraka huo.

Kampuni ya Vodacom Tanzania, 
ambayo imetangaza kuanzisha 
huduma za 5G kwa kiwango cha 
mwanzo, ilipewa masafa kwenye 
wigo wa 700 MHz baada ya 
kushinda mnada uliofanyika Juni 
2018. Kampuni hiyo, pamoja 
na Azam Telecom, ambayo 
pia ilinunua masafa kwenye 
mnada huo, zilipewa masharti ya 
kufikisha huduma za mawasiliano 
ya intaneti ya kasi kwa angalau 
asilimia 60  ya watu Tanzania 
ifikapo mwisho wa mwaka 2021 
na asilimia 90 ifikapo mwisho wa 
2024.

TCRA inasema kweye waraka huo 
kwamba mnada wa Oktoba 2022 
utasajihisha ushindani wenye 
tija kwenye soko la mawasiliano 
ya simu na kuboresha ustawi wa 
mtumiaji, kuendeleza uwekezaji 
na kuchochea uvumbuzi.

Magari yenye mitambo ya kufuatilia matumizi na mwenendo wa 
masafa; nyenzo muhimu kwa ajili ya usimamizi wa masafa ya 
kieletroniki nchini.

Vilevile utaendeleza na kuongeza 
uwezo wa miundombinu ya 
mawasiliano yanayotumia masafa 
ya kasi kupitia vifaa vya mkononi 
na mezani; utafanikisha kuenea 
kwa huduma za teknolojia 
ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) na kuendeleza 
utoaji huduma za kidijitali 
kwenye sekta nyingi. Hizi ni 
pamoja na elimu, afya, kilimo, 
uzalishaji viwandani, biashara na 
fedha. 

Mnada wa masafa hayo pia 
unatarajiwa kuiingizia serikali 
mapato. Mnada wa masafa Juni 
2018 uliingiza dola milioni 20.

Intaneti ya kasi asilimia 95 Tanzania ifikapo 2030 

MNADA WA MASAFA
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Raslimali za Namba za 
Mawasiliano ni nini? 
Namba ni raslimali muhimu 
katika utoaji wa huduma kwa 
watumiaji na katika kuendeleza 
ushindani na ubunifu katika 
huduma za mawasiliano ya simu. 
Watoa huduma za mitandao 
wanahitaji namba ili kutoa 
huduma za mawasiliano ya 
simu kwa watumiaji. Huduma 
hizo ni pamoja na:  Simu za 
mezani; Simu za mkononi; 
Huduma za mawasiliano ya 
simu kupitia intaneti; Misimbo 
mifupi, ikiwa ni pamoja na ile 
inayotumika kwenye huduma za 
dharura (mfano 112 ya polisi) 
na huduma kwa wateja (mfano 
100); Huduma za ziada za 
taarifa, huduma za kifedha na 
huduma za serikali; Premium 
Rates Services (PRS); Namba 
za bure (zisizolipiwa); na 
Mawasiliano kati ya mashine na 
vifaa vilivyounganishwa kwenye 
intaneti
Kwa nini rasllimalli za namba 
zinahitajika?
Kutoa majina na anwani, yaani 
kufikisha simu na ujumbe kwa 
mtumiaji husika au mahali 
husika ndani ya mtandao;
Kuwapatia wanaopiga simu 
mwekeleo wa gharama 
zitakazotumika katika kupiga 
simu kwenye namba husika; 
mfano taarifa zinazoelezea 
kikamilifu eneo la kijio-grafia na 
gharama za kupiga simu kwenye 
mtandao wa mtumiaji na nje ya 
mtandao wake. 
Zinawawezesha watoa huduma 
kupanga viwango vya kutoza 
kwa mtumiaji mmoja mmoja 
au vya jumla (yaani gharama za 
maunganisho ya simu kati ya 
mitandao).

Kuweza kufuatilia simu 
zinazopigwa, kutambua simu 
zenye malengo maovu, kuzuia na 
kutambua ulaghai.
Kuweka na kutambulisha aina 
za huduma (mfano huduma 
na taarifa  vinavyo-tolewa bila 
malipo) na watoa huduma na 
mitandao mahsusi. 
Nitapataje Raslimali za Namba 
za Mawasiliano (mfano VAS 
SMS na namba fupi za VAS 
USSD) kutoka TCRA?
Maombi yote ya raslimali 
za namba za mawasiliano 
yanafanyika mtandaoni kupitia 
Mfumo wa Usimamizi wa 
Namba, yaani Numbering 
Management System au kwa 
kifupi NMS, ambao unapatikana 
kwenye tovuti ya TCRA, ambayo 
ni: https://www.tcra.go.tz/ 
Nitaufikiaje Mfumo wa 
Usimamizi wa Namba? 
Mfumo wa Usimamizi wa 
Namba unafikiwa kupitia tovuti 
ya TCRA ambayo ni: https://
www.tcra.go.tz/   au moja kwa 
moja kwenye:  https://nms.tcra.
go.tz:32443/nms/
Ni nani wanaweza kuomba 
namba fupi za VAS SMS na VAS 
USSD?
Yeyote mwenye leseni ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki 
(mfano wenye mitandao 
ya mawasiliano ya simu za 
mkononi) au hata wengine kama 
vile Kampuni, Taasisi ya Serikali 
na Asasi zisizo za Kiserikali 
(NGOs).
Mtu binafsi anaweza kupatiwa 
namba fupi za VAS SMS na VAS 
USSD na TCRA?
Hapana; ni lazima muombaji 
awe kampuni, Asasi isiyo ya 
Kiserikali, Taasisi ya Serikali au 

mwenye leseni ya Huduma za 
Programu Tumizi kutoka TCRA.
Utaratibu upi umewekwa kwa 
waombaji wapya wa raslimali 
za namba kupitia Mfumo wa 
Usimamizi wa Namba, yaani 
NMS?
Ufuatao ni utaratibu wa kuomba 
raslimali za namba kupitia 
Mfumo wa Usimamizi wa 
Namba, yaani NMS: 
1. 	Fungua akaunti kwa 

kujisajili kwenye Mfumo wa 
Usimamizi wa Namba.

2. Jaza wasifu wa Kampuni/
Taasisi na ambatanisha 
nyaraka husika kama vile 
nakala iliyoidhinishwa ya 
Cheti cha usajili wa kampuni, 
Namba ya Mlipa Kodi na 
Katiba ya Kampuni.

3. Endelea na kujaza fomu 
ya maombi kwa kuchagua 
kipengele kinachohusika 
(mfano, Mpya, Kuongeza 
muda au Kubatilisha 
Maombi).

4. Kamilisha fomu ya maombi 
mtandaoni na wasilisha, kisha 
fuata maelekezo kutoka NMS 
kupitia taarifa zitakazotumwa 
kwako kuitia barua pepe 
uliyoiweka.

Ni ada zipi zinahitakija kwa 
ajili ya raslimali za namba za 
mawasiliano ( mfano namba fupi 
za VAS SMS, USSD)?
Ada zote za raslimali za namba 
za mawasiliano zimeainishwa 
katika mwongozo kwenye tovuti 
ya Mfumo wa Usimamizi wa 
Namba, ambayo ni:  https://
nms.tcra .go. tz :32443/nms/
auvit/Application_Guidelines_
and_Fees_for_Number ing_
Resources.pdf.
Inachukua muda gani kupata 
raslimali za namba za 
mawasiliano baada ya kutimiza 
masharti yote ya kuwasilisha 
maombi?
Ndani ya siku 14 za kazi.

Raslimali za namba

MASWALI NA MAJIBU
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Simu yako yenye uwezo mkubwa 
ni kifaa cha thamani na chenye 
matumizi mengi. Kukifanya 
cha kisasa kwa kuweka mifumo 
ya kisasa zaidi ya uendeshaji ni 
sehemu muhimu ya kuhakikisha 
kwamba kinaendelea 
kukuwezesha kukitumia kwa 
ufanisi wa juu zaidi.
Kusasisha mfumo wa uendeshaji 
wa simu zenye uwezo mkubwa 
unapojulishwa kufanya hivyo 
kunasaidia kuziba mianya ya 
kiusalama na kuboresha uwezo 
wa jumla wa kifaa husika. Hata 
hivyo, kuna hatua za kuchukua 
kabla ya kufanya hivyo ili kulinda 
kifaa chako na picha zozote au 
mafaili binafsi yaliyohifadhiwa 
ndani yake. 
Kabla ya kusasisha mfumo wa 
uendeshaji
Kabla ya kuanza kusasisha au 
kuinua kiwango cha kifaa, chukua 
hatua chache zitakazosaidia 
kuepuka matatizo: 
• 	 Chaji simu yako: Epuka hali 

ya simu yako kuwa na chaji 
ndogo wakati wa kusasisha 
kwa kuhakikisha kwamba 
kifaa kina angalau asilimia 70 
ya chaji. 

• 	 Cheleza mafaili yako: 
Usasishaji na uboreshaji 
wa mfumo wa uendeshaji 
havitakiwi kuathiri data 
zilizohifadhiwa kwenye simu 
yako ya uwezo mkubwa, lakini 
kucheleza mafaili ni jambo 
jema ili data ziwe salama.

•	 Hakikisha kifaa chako 
kinatangamana na 
uboreshaji wa mfumo wa 
uendeshaji: Mfumo mpya wa 
uendeshaji unaweza usiwe 
umetengenezwa kwa vifaa 
vyote vya zamani zaidi.

• 	 Futa apps ambazo huzitumii 
tena:   Mfumo mpya 
wa uendeshaji unaweza 
kuhitaji kiasi kikubwa cha 
kumbukumbu ya kifaa chako. 

Futa apps ambazo zinachukua 
tu nafasi.

•	 Angalia kifurushi chako 
kilichobakia na kiasi cha 
data zinazotakiwa kusasisha 
mfumo wa uendeshaji: 
Hakikisha kwamba una 
kifurushi cha data cha kutosha 
kwa usasishaji/uboreshaji wa 
mfumo wa uendeshaji kwani 
bila data za kutosha kifurushi 
kitamalizika na usasishaji na 
uboreshaji havitafanikiwa.

Baada ya kusasisha mfumo wa 
uendeshaji wa simu yako
Wakati mwingine mfumo mpya 
wa uendeshaji utakuwa na 
mipangilio iliyowekwa wakati 
wa utengenezaji ambao ni 
tofauti na mpangilio uliochagua 
na utajitokeza moja kwa moja 
kwenye mpanglio mpya badala 
ya wa zamani. Baada ya kuweka 
mfumo mpya wa uendeshaji 
kuna mipangilio ambayo 
unatakiwa kuhakiki kuhakikisha 
kwamba simu yako haijiendeshi 
au kutumia data kwa namna 
usiyotaka.  
• 	 Angalia kwa makini 

mpangilio wa Wi-Fi: Simu 
nyingi zenye uwezo mkubwa 
zinaweza kukuhamishia 
moja kwa moja kwenye 
mpango wako wa matumizi 
ya data wakati muunganisho 
kwenye Wi-Fi ni hafifu. 
Hali hii ikiendelea inaweza 
kusababisha  matumizi ya data 
wakati usiotegemea. Amua 
iwapo unataka kuwasha au 
kuzima mfumo unaowezesha 
matumizi ya data.

• 	 Angalia kwa makini usasishaji 
wa moja kwa moja wa data, 
ambao wakati mwingine 
unajitokeza chini ya mpangilio 
wa matumizi ya data:

Iwapo utazima mfumo 
unaowezesha matumizi ya data 
apps zinaweza kusasishwa tu kwa 
kutumia maunganisho ya Wi-

Fi. Hii inaweza kusaidia kuzuia 
matumizi makubwa ya data, hasa 
kwa apps ambazo hutumiii mara 
kwa mara.
• 	 Angalia kwa makini 

mpangilio unaowezesha 
faragha ya matumizi ya kifaa 
chako na muunganisho 
kwenye mitandao: Hakikisha 
kwamba huduma za 
kutambua mahali ulipo, 
uwezo wa vifaa kuunganishwa 
kupitia Bluetooth, kufuatilia 
apps na mpangilio ya apps 
na mipangilio ya mitandao 
ya kijamii vimewekwa kwa 
namna unayotaka.  

• 	 Angalia kwa makini 
ulinganifu wa mfumo wa 
uendeshaji na apps zako 
muhimu: Wakati mwingine 
mfumo mpya wa uendeshaji 
unaweza usitangamane na 
mojawapo ya apps zako 
zilizopo hadi ziunganishwe.

Hakikisha kwamba kifaa chako 
ni kinatangamana na mfumo 
wa uendeshaji unaoboreshwa. 
Inawezekana mfumo mpya wa 
uendeshaji haukutengenezwa 
kwa ajili ya vifaa vya zamani 
kidogo. Angalia kwa makini 
kuona usasishaji wa apps zozote 
ambazo hazifanyi kazi vizuri. 
Vilevile, unaweza kuwasiliana na 
watengenezaji wa kifaa au mtoa 
huduma kubadilishana taarifa 
za mwitikio wa ulinganifu wa 
apps. Angalia taarifa za namna  
ya kuwasiliana naye kwenye hati 
za malipo, kwenye kifaa chako au 
mtandaoni.
Kituo cha Huduma kwa 
Watumiaji 
Kituo cha Huduma kwa 
Watumiaji cha TCRA kiko 
ghorofa ya kwanza,  jengo la 
Mawasiliano Towers, Barabara 
ya Sam Nujoma Dar es Salaam. 
Kwa maelezo Zaidi kuhusu 
masuala ya watumiaji, piga 
namba 0800008272  bure. 

Usasishaji simu zenye uwezo mkubwa
MWONGOZO WA WATUMIAJI 
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Ingawaje huduma za simu za mkononi zimeenea kila kona Tanzania, kuna mikoa ambayo watu wenye laini za 
simu ni chini ya asilimia  50 ya watu wa mikoa husika. Takwimu za mwezi Juni 2022 zilizotolewa na Mamlaka 
ya MawasilianoTanzania zinaonyesha kwamba wastani wa laini za simu kimkoa ni milioni 1.9; lakini mikoa 
20 imesajili laini chini ya wastani. Kigoma na Kagera  zina uwiano mdogo wa laini na watu wakati mikoa yote 
mitatu ya Zanzibar na miwili ya Pemba ikiwa chini ya asilimia  40.  Laini zimeenea Kigoma kwa asilimia 45; 
Kagera asilimia 48; Unguja Kaskazini, Unguja Kusini, Mjini Magharibi kwa asilimia 38 na Kusini Pemba na 
Kaskazini Pemba kwa asilimia 33.

Kagera, Kigoma  zasuasua  kuenea laini za simu

TAKWIMU

Na Hango, J.M,  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. (jumahango@gmail.com)

Ramani 1: Usajili wa laini za simu za mkononi kimkoa nchi nzima
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Jedwali: Usajili wa laini  za simu na muenea miongoni mwa watu 
kimkoa
Na. Mkoa Idadi ya 

watu

(makisio ya 
2020)

Laini 
zilizosajiliwa

Asilimia 
ya kuenea 
miongoni 
kwa watu

Nafasi 
kitaifa

1 Arusha 2,104,074 3,263,398 155 2
2 Dar es Salaam 5,401,814 9,267,313 171 1
3 Dodoma 2,647,410 2,864,302 108.2 8
4 Geita 2,434,800 2,050,124 84 17
5 Iringa 1,149,481 1,439,098 125 4
6 Kagera 3,238,347 1,562,050 48 24
7 Katavi 805,887 668,800 83 18
8 Kigoma 2,800,919 1,257,318 45 25
9 Kilimanjaro 1,951,252 2,211,867 113 6
10 Lindi 1,025,800 1,081,612 105 11
11 Manyara 1,873,105 1,447,498 77 21
12 Mara 2,391,845 1,557,804 65 22
13 Mbeya 2,204,543 2,961,516 134 3
14 Morogoro 2,730,058 2,945,790 107.9 9
15 Mtwara 1,478,874 1,649,664 112 7
16 Mwanza 3,826,572 3,376,530 88.23 15
17 Njombe 837,557 897,453 107 10
18 Pwani 1,325,852 1,630,142 123 5
19 Rukwa 1,141,742 1,009,200 88.39 14
20 Ruvuma 1,655,443 1,510,261 91 13
21 Shinyanga 1,993,589 1,641,547 82.34 19
22 Simiyu 2,304,228 1,297,523 56 23
23 Singida 1,705,182 1,397,359 81.94 20
24 Songwe 1,278,850
25 Tabora 3,081,263 3,000,849 97 12
26 Tanga 2,449,235 2,098,929 86 16
27 Kaskazini 

Unguja
232,480 414,760 38 26

28 Kusini Unguja 138,589
29 Mjini 

Magharibi
733,914

30 Kaskazini 
Pemba

294,267 186,369 33 27

31 Kusini Pemba 272,348
Chanzo: Idadi ya watu: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Wizara ya fedha 
na Mipango, Dodoma, Juni 2022. Takwimu  za Msingi. Maoteo kwa 
mwaka 2020.  Zimechapishwa kwenye tovuti: https://www.nbs.go.tz/
nbs/takwimu/references/2020_Tanzania_in_Figure_Kiswahili1.pdf. 
Ilitembelewa Agosti 2022. Laini za simu: www.tcra.go.tz.

Arusha  ‘juu’  

Kimawasiliano

Mkoa wa Arusha unaongoza nchini 
kwa kupatikana na kuchukuliwa 
kwa matumizi ya huduma za simu, 
posta na utangazaji; kwa mujibu wa 
takwimu za hivi karibuni na matokeo 
ya utafiti mdogo.
Arusha  inaongoza kwenye matumizi 
ya mfumo wa anwani za makazi na 
postikodi. Ni mkoa wa  pili kwa 
uwiano wa idadi ya laini za simu 
za mkononi zilizosajiliwa na idadi 
ya watu na pia kwenye huduma za 
utangazaji za kulipia.
Jumla ya laini 3,262,398 zimesajiliwa 
mkoa huo wenye wakazi milioni 
1.9; ukilinganisha na Dar es Salaam 
yenye wakazi milioni sita na laini 
9,102,203; takwimu za mawasiliano 
za Juni 2022 zinaonyesha.
Asilimia 10 ya watumiaji wa huduma 
za utangazaji wa televisheni kwa 
kulipia Tanzania wako Arusha, kwa 
mujibu wa takwimu hizo, zilizotolewa 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA).
Arusha pia ni  ya baada ya Dar es 
Salaam kwa wingi wa ving’amuzi vya 
kawaida vinavyowezesha kupatikana 
matangzo ya televisheni za mfumo 
w ardhini. Kuna ving’amuzi 314,395 
Arusha na 1,230,485 Dar es Salaam. 
Kuenea miongoni mwa watu ni 
aslimia 15 Arusha na 23 Dar es 
Salaam.
Utafiti uliofanywa na TCRA 
mwaka 2020 kuhusu matumizi ya 
anwani za makazi na mfumo wa 
postiodi ulionyesha kwamba Arusha 
inaongoza kwa uelewa wa mfumo 
huo.
Jiji la Arusha ni mwenyeji wa Umoja 
wa Posta Afrika (PAPU), ambao kwa 
kushirikiana na TCRA unajenga 
jengo la ghorofa 19 litakalotumika 
kwa ofisi, kumbi za mikutano na 
hoteli ya kimataifa.
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Huduma za kifedha Tanzania zimezidi kuwa jumuishi 
kutokana na kuongezeka kwa watumiaji wanaofanya 
miamala kupitia simu za mkononi, takwimu za 
mawasiliano za mwezi Juni 2022 zinaonyesha.
Akaunti milioni 37.4 zilifanya miamala milioni 343.6 
yenye thamani ya shilingi trilioni 11.6 Juni 2022. Miamala 
hii inahusisha kutuma, kupokea pesa na kulipia huduma 
mbalimbali kwa njia ya pesa kwa simu za mkononi.
Takwimu hizo pia zinaonyesha mwelekeo wa matumizi 
ya data na gharama zake kwa watumiaji ambako 
inaonekana kwamba gharama ndani ya vifurushi na nje 
ya vifurushi ziko chini ukilinganisha na za maongezi na 
ujumbe mfupi, yaani meseji au SMS.
Matumizi ya data yanatozwa kwa kiasi cha ukubwa 
wake, ambao unapimwa kwa bytes. Zikiwa 100 ni 
kilobytes au KB, elfu moja ni megabytes au MBS. Juni 
2022 MB moja nje ya kifurushi ilitozwa shilingi nane (8) 
ukilinganisha na shilingi 32 kwa dakika mawasiliano ya 
mazungumzo kwenye mtandao wa mtumiaji na mtandao 
mwingine. Meseji za ndani ya Tanzania zilitozwa shilingi 
11. Dakika moja ya mazungumzo ni ghali zaidi ya uniti 
moja ya SMS au data.
Gharama za simu za kimataifa ziliendelea kuwa kubwa 
zaidi Juni kulinganisha na Machi 2022. Dakika moja 
ilikuwa shilingi 1,888; kutoka 1,601 Machi; ongezeko la 
asilimia 18.
Kupiga simu nchi jirani Afrika Mashariki kuligharimu 
shilingi kwa 1,151 kwa dakika; kutoka 960 Machi 2022.

Jedwali 1: Akaunti, Idadi ya miamala, Thamani ya 
miamala
Maelezo Machi 2022 Juni 2022
Akaunti 36,749,298 37,407,233
Miamala 330,148,997 343.639,879
Thamani 10,703,041,422,029 11,608,009,983,537

Dhana kwamba watu wanaongea zaidi kwenye mitandao 
yao kwa kuwa gharama ni ndogo zaidi imefifishwa na 
takwimu hizi. Watumiaji wanachagua laini za simu sio 
tu kwa kuzingatia gharama za huduma kwenye mitandao 
yao au nje ya mitandao. 

Mchoro 1:  Gharama za kawaida za huduma na 
simu na intaneti (shilingi)

Mchoroi 2: Gharama za vifurushi  Januari - 
Machi na Aprili -Juni, 2022

Hivi sasa gharama zinalingana; kwa kiasi 
kikubwa kutokana na kushuka kwa gharama 
za kuunganisha simu kutoka mtandao mmoja 
kwenda mwingine. Wanachoangalia watumiaji ni 
ubora wa huduma.
Takwimu zinaonyesha pia kwamba hadi Juni 2022, 
laini milioni 56.2 zilikuwa zimesajiliwa; asilimia 
52 kati ya hizo zikiwa zinatumika mtandaoni. 
Idadi ya laini iliongezeka kwa asilimia mbili (2); 
kutoka milioni 55.4 Machi 2022. Matumizi ya 
huduma za simu na intaneti yalienea nchini kwa 
asilimia 92 na 48 ya idadi ya watu mtawalia kama 
inavyoonekana kwenye jedwali 4.

Mfumo jumuishi huduma kifedha wazidi 
kuimarika

MASWALI NA MAJIBU

Asilimia 41 ya watumiaji wa simu za mkononi wanatumia huduma za fedha kupitia simu
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Simiyu  yaongoza  
televisheni kwa waya

Jedwali 2: Wastani wa idadi ya dakika za 
maongezi  kwa kila laini ya simu 
Maelezo Machi 2022 Juni 2022
Kwenye mtandao wa 
mtumiaji

232 260

Mtandao mwingine 237 266
Kwenda nchi za Afrika 
Mashariki

0.04 0.04

Simu za kimataifa 0.06 0.13
JUMLA 470 527

Jedwali 3: Wastani wa idadi ya meseji (SMS)  kwa 
kila laini ya simu
Maelezo Machi 2022 Juni 2022
SMS za ndani ya nchi 
kwenye mtandao wa 
mtumiaji

262 280

Meseji za ndani mtan-
dao mwingine 

357 384

Meseji mitandao min-
gine Afrika Mashariki

0.01 0.01

Meseji mitandao min-
gine kimataifa

0.01 0.2

JUMLA 619 664

Jedwali 4: Kuenea kwa matumizi ya simu na 
intaneti kati ya 2019 na Juni 2022. Kwa asilimia ya 
watumiaji na idadi ya watu
Mwaka Kuenea simu Kuenea 

intaneti
2019 88% 46%
2020 89% 45%
2021 91%	 49%
Hadi Juni 2022 92% 48%

Huduma za televisheni za kulipia kwa mfumo wa 
satelaiti zinapatikana kila mkoa. Simiyu ni ya mwisho 
kwa wingi wa wanaolipia wa huduma hii, ikiwa na 
chini ya asilimia moja ya wanaolipia (0.3); lakini 
inaongoza kwa waliolipia huduma za televisheni kwa 
waya (asilimia 22 kwa Tanzania Bara).  
Dar es Salaam inaongoza kwa televisheni za kulipia 
kwa mfumo wa satelaiti  (Asilimia 39 per cent); 
ikifuatiwa na Arusha (asilimia 10).

Posta bado ‘imo’
Licha na maendeleo makubwa katika mawasiliano ya 
kielektroniki, sekta ya posta na usafirishaji vifurushi 
bado inajizatiti  katika utoaji huduma. 
Wastani wa vitu 783 vinasafirishwa nchini kwa posta 
kila siku. Kimataifa, vitu 144 vinasafirishwa kwenda 
nchi za Afrika Mashariki na 1,216 sehemu nyingine 
ulimwenguni.
Jedwali namba 5 linaonyesha vitu vilivyosafirishwa  kwa 
posta kati ya Oktoba-Desemba 2021, Januari -Machi 
na Aprili - Juni 2022.  Vitu vilivyosafirishwa kwa 
posta kwenda nchi za Afrika Mashariki na nyingine 
ulimwenguni  na vilivyopostiwa kuja Tanzania kutoka 
nchi hizo vinaonyeshwa kwenye jedwali namba 6. 
Vitu vilivyokuja Tanzania ni vingi mara 1.4  zaidi ya 
vilivyopostiwa nchi hizo kutoka Tanzania.
Idadi ya vitu vilivyopokelewa kutoka nchi za Afrika 
Mashariki ni karibu mara tatu ya vilivyopostiwa 
kutoka Tanzania.  Wastani wa siku kutoka Tanzania 
kwenda nchi nyingine kimataifa ni vitu 1,360 na 
vinavyopokelewa ni 1,958. 
Jedwali 5: Vitu vilivyopostiwa nchini na kimataifa
Maelezo Nchini Afrika 

Mashariki
Nchi 
nyingine

Oktoba - 
Desemba 2021

6,666 228 891

Januari - 
Machi 2022

26,592 17,989 40,720

Kila siku, 
Aprili- Juni 
2022

70,464 12,979 109,453

Kila siku 
(Aprili -Juni)

783 144 1,216

Jedwali  6:  Vitu vilivyopostiwa Afrika Mashariki na 
nchi nyingine na vilivyopokelewa kutoka huko
Maelezo Afrika 

Mashariki
Nchi 
nyingine

Jumla

Vilivyo 
postiwa 
kwenda ...

12,979 109,453 122,432

Vilivyo 
pokelewa 
kutoka....

35,525 140,724 176,249

Vinavyo 
postiwa kila 
siku. 

144 1,216 1,360

TCRA inakusanya takwimu za mawasiliano kutoka kwa watoa huduma wa mawasiliano ya simu, intaneti, pesa 
kupitia simu za mkononi, Posta ya taifa na kampuni za usafirishaji wa vifurushi. Takwimu hizi zinachambuliwa 
na zinatumiwa na Serikali na taasisi zake, vyuo na wananchi. Pia zinawasilishwa kwa mashirika ya  kimataifa ya 
mawasiliano ambayo Tanzania ni mwanachama.  
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Uvumbuzi uliofanywa na 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) miaka 10 
iliyopita umetumika kufanikisha 
sensa ya watu na makazi Agosti 
2022. Makarani na wasimamizi 
wa shughuli hii wamewezeshwa 
kufika kwenye kaya husika kwa 
urahisi.
Mwaka 2012, TCRA ilikamilisha 
mfumo wa anwani za makazi na 
postikodi na kuuchapisha katika 
gazeti la Serikali namba 220 
la tarehe 22 Juni mwaka huo. 
Ulikuwa mwanzo wa mabadiliko 
makubwa katika kuwapatia 
Watanzania anwani za uhakika.
Mfumo wa anwani za makazi 
na postikodi umeondoa kero 
na usumbufu wa  kuelekeza 
mtu nyumbani kwako kwa 
kumwambia: “ fuata barabara 
ya vumbi, kisha pinda kushoto 
baada ya kontena jekundu, 
kulia baada ya wanapopiga 
matofali, kushoto baada ya 
kibanda cha mkaa na utaona 
nyumba yenye paa la bluu mbele 
ya meza za mamalishe”. Vitu 
hivyo vikihamishwa na watu 
hao wakihama itabidi kutoa 
maelekezo upya.
Mfumo wa anwani za makazi 
unatambua mtu anapoishi 
kwa namba ya nyumba na jina 
la barabara au mtaa. Mfano: 
Kimara Baruti, Barabara ya Sofia 
Kawawa, nyumba namba 24.
Pamoja na kurahisisha  kufikiwa 
kwa maeneo mengi kwa ajili ya 
huduma mbalimbali, mfumo wa 
anwani za makazi unarahisisha 
kutambulika kwa nyumba na 
majengo; mambo ambayo ni 
muhimu kwenye kupanga na 
kusimamia mipango mahsusi ya 
kutoa huduma kwa wananchi.
Mfumo huo pia unarahisisha 
utoaji wa huduma za dharura 
kama vile uokoaji na kukabiliana 

na maafa. Hebu fikiria adha ya 
zimamoto au gari la huduma za 
wagonjwa (ambulensi) kufika 
makazi ya mtu aliyekuwa 
anaelekeza nyumbani kwake kwa 
kutumia vitu vinavyohamishika.
Mfumo unaongeza ufanisi katika 
usimamizi wa makazi ya watu na 
unarahisisha mawasiliano kati 
ya Serikali na wananchi kwa 
malengo mbali mbali; kama haya 
ya sensa.
Ni mfumo ambao uzinduzi wake 
ulimhusisha Rais wa Awamu ya 
Nne ya Uongozi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Jakaya Mrisho Kikwete na 
Mwanamfalme wa Uingereza, 
Prince Charles. 
Miaka 10 baadae, tarehe 8 
Februari 2022, Rais wa awamu ya 
sita, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
aliuongezea nguvu alipoitisha 
kikao mahsusi cha watendaji 
wakuu wa serikali na wakuu wa 
mikoa mjini Dodoma na kuagiza 
kwamba mfumo wa kuweka 
majina ya utambuzi wa barabara 
na namba kwenye nyumba nchini 
kote ukamilike kabla ya sesa ya 
Agosti, ambayo sasa inaendelea.
Mara nyingi watanzania 
wanapotakiwa kujaza anwani zao 
kwenye fomu wanaweka anwani 
ya posta; na nyingi ni za taasisi. 
Hii haina tija, kwani nchi nzima 
ina masanduku ya posta ambayo 
hayafiki laki mbili (200,000) na 
mengi hayatumiki, kutokana na 
mwelekeo wa kupungua kwa 
barua zinazopitia posta kutokana 
na maendeleo ya teknolojia 
ambayo yamewezesha kuwepo 
njia za mawasiliano rahisi na 
zenye ufanisi zaidi.
Rais alielekeza kwamba mfumo 
wa anwani na makazi utekelezwe 
kama ‘operesheni’ ambayo aliita 
‘Operesheni Anwani za Makazi. 
Wizara za Habari, Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari; Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa  
ziliagizwa kuutekeleza chini ya 
uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu.
Utekelezaji wa Operesheni hiyo 
ulianza kwa kuunda programu 
tumizi ya mfumo kukusanya 
taarifa za barabara, mitaa, njia 
na makazi. Vilevile kulifanyika 
mfunzo ya kuongeza uelewa 
wa viongozi ngazi za mikoa, 
halmashauri na serikali za mitaa 
kuhusu mfumo wa anwani za 
makazi na posta.
Kila halmashauri iliandaa 
mpango wa utekelezaji na kutoa 
majina ya barabara na mitaa na 
namba za nyumba.
Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhe. 
Nape M. Nnauye amesema 
wizara imetenga shilingi 
bilioni 40 kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za kuendelea na 
uboreshaji wa mfumo huo.
Shughuli hizo ni pamoja 
na kuhakiki miundombinu 
iliyowekwa wakati wa 
Operesheni Anwani za Makazi 
ili kuhakikisha kuwa viwango 
vimezingatiwa. 
Kumekuwepo malalamiko ya 
wadau kuhusu ubora wa nguzo 
zilizowekwa kwenye barabara 
na mitaa, sarufi ya majina 
yaliyowekwa na mahali nguzo 
ziliposimikwa. Haya, na mengine 
yaliyojitokeza, yatarekebishwa; 
amesisitiza Mhe. Nnauye
Wizara pia itahakiki taarifa 
zilizokusanywa kwenye 
Operesheni, itaboresha kanzidata 
na programu tumizi ya Mfumo na 
itaendelea kuunganisha Mfumo 
huu na Mifumo mingine ya kutoa 
huduma za kijamii. Kompyuta 
mbili zenye uwezo mkubwa wa 
kuhifadhi data zitanunuliwa.

Uvumbuzi wa TCRA watumika Sensa 2022
TATHMINI
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Shughuli nyingine 
zitakazofanyika ni kutoa elimu 
kwa umma; makundi maalum 
ya kijamii kuhusu manufaa na 
matumizi sahihi ya Mfumo na 
kujengea uwezo taasisi za umma 
na binafsi kutoa huduma kupitia 
Mfumo.
Sheria ndogo zitatungwa 
kuwezesha ujenzi na matumizi 
ya Mfumo. Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki 
na Posta (EPOCA) itapitiwa 
upya pamoja na kanuni zake ili 
kuleta ufanisi katika matumizi 
ya Mfumo wa anwani na makazi.
Shughuli nyingine ni kuandaa 
mwongozo wa namna mpya ya 
kufanya biashara kwa kutumia 
Mfumo. 
Mkakati wa usimamizi, 

uendeshaji na uendelezaji wa 
Mfumo utawekwa. Aidha 
ufuatiliaji ufuatiliaji na tathmini 
ya utekelezaji wake pia 
vitafanyika.
Mfumo wa anwani za makazi 
unaenda sambamba na mfumo 
postikodi, ambazo zinajulikana 
pia kama simbo za posta.  
Hizi ni mfumo maalum wa 
alama, tarakimu na herufi 
inayotambulisha eneo au mahali 
mtu anapoishi au kufanyia 
shughuli zake. 
Tanzania inatumia mfumo wa 
namba na herufi na ambao una 
tarakimu tano. Namba zote tano 
zinaonyesha kata; wilaya, mkoa 
na kanda. 
Postikodi za sehemu yoyote 
Tanzania zinaweza kupatikana 

kupitia simu ya mkononi, kwa 
kutumia menu kwenye simu. 
Bofya *152* 00# na fuata 
maelekezo. Pia zinapatikana 
kwenye tovuti ya: www.
tanzaniapostcode.com.
Anwani za makazi na mfumo 
wa postikodi  ni muhimu katika 
uchumi wa kidijitali, hasa kwenye 
biashara mtandao na ufikishaji 
wa huduma za kielektroniki. 
Vitakuwa kitovu cha utoaji wa 
huduma za biashara mtandao, 
ambalo ni mojawapo la lengo la 
mradi wa Tanzania ya kidijitali. 
Kwenye hili, Tanzania inatakiwa 
kuonyesha njia; kwani nchi yetu 
inaongoza Kamati ya Huduma 
za Posta na Biashara Mtandao ya 
Umoja wa Posta Duniani, wenye 
makao yake makuu.

Mifumo kidijitali, ufanisi  Serikalini, Sensa zijazo
Kuna viashiria vingi Tanzania 
kwamba sensa ijayo ya watu 
na makazi itakuwa rahisi zaidi 
kuliko ya mwaka huu kutokana 
na maendeleo ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA).  
Kasi ya ukuaji wa TEHAMA 
na kuchukuliwa kwake kwa 
matumizi ni kubwa; na 
kutakuwa na fursa nyingi za 
kiteknolojia wakati huo kuliko 
sasa. Hata ukilinganisha na 
sensa ya mwisho kufanyika 
nchini mwezi Agosti 2002; ya 
mwaka huu ilikuwa na ufanisi 
mkubwa kutokana na teknolojia, 
kuanzia kwenye ukusanyaji wa 
data hadi kwenye uwasilishaji na 
uchambuzi.
Tumeona namna ambavyo 
madodoso ya karatasi 
yamebadilishwa na kuwa 
ya kidijitali, kwa kutumia 
vish-kwambi. Karani wa 
sensa akiingiza taarifa za 
anayehesabiwa ni rahisi hizo 
kuingia kwenye mifumo ya kidi-
jitali moja kwa moja kutoka 

popote alipo.
Teknolojia zilizopo ulimwenguni 
hivi sasa na ambazo zimeingia 
Tanzania, na zile zitakazojitokeza 
zitakuwa zimeboreshwa. Mfano 
wa teknolojia zilizopo ni 
pamoja na zile zinazowezesha 
seti kubwa za data zi-nazoweza 
kuchambuliwa ili kuonyesha 
mwelekeo, hasa kuhusiana na 
vitendo vya binadamu. Hizi 
zinaitwa big data.
Teknolojia hii itaweza kutumia 
kuainisha masuala ambapo 
takwimu zitakusanywa takwimu 
wakati wa sen-sa zijazo.
Kuna teknolojia inayohusisha 
mifumo ya kompyuta inayoweza 
kufanya kazi ambazo kwa 
kawaida zinahitaji akili na utashi 
wa binadamu, yaani akili bandia 
au Artificial intelligence. 
Zipo zinazowezesha uundaji 
wa kitu kutokana na usanifu 
unaoonyesha sehemu zake tatu, 
yaani three di-mension, au 3D 
printing). Mfano wa faida za 
teknolojia hii ni kwenye afya 
ambamo madaktari wataweza 

kuona sehemu za mwili wa 
wagonjwa wanazotaka kuzifanyia 
upasuaji. Pia zinasaidia katika 
kutengeneza vifaa saidizi vya 
watu wenye ulemavu.
Teknokolojia nyingine ni ile 
ya mawasiliano ya intaneti ya 
kasi, yaani uzao watano, au 5G, 
ambayo Tanzania inaisubiri kwa 
hamu na itatumiwa na wengi. Hii 
itaongeza kasi ya mawasiliano na 
fursa zake. 
Kasi ya 5G itakuwa zaidi ya 
mara 20 ya ile ya teknolojia ya 
4G ambayo inatumiwa na wengi 
Tanzania wenye simu zenye 
uwezo mkubwa (simu janja) kwa 
huduma za intaneti. Itakuwa na 
kasi ya GB 20 (ishir-ini) kwa 
sekunde, ukilinganisha na GB 
moja (1) ya 4G LTE.
Mipango inayotekelezwa 
na serikali kwenye sekta ya 
TEHAMA inaweka misingi ya 
matumizi ya teknolojia hizi.  
Kupitia mradi wa Tanzania 
ya kidijitali, serikali ya 
Tanzania itaboresha na kukuza 
maunganisho ya ndani na ya 
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kimataifa ili kufikisha huduma 
za mawasiliano pamoja na utoaji 
wa huduma mbalimbali za 
Serikali kwa Wananchi. 
Mradi huu una mikakati ya 
kuifanya Tanzania kuwa na 
uchumi wa kidijitali ndani ya 
miaka 10 ijayo. Inategemewa 
kwamba shughuli zote za 
kiuchumi, uendeshaji wa sekta ya 
umma na utawala zitaendeshwa 
kidijitali.
Baadhi ya maeneo ambao mradi 
wa Tanzania ya kidijitali utaleta 
mabadiliko ni mawasiliano 
vijijini na Kuimarisha mitandao 
ya intaneti katika hospitali za 
wilaya kwenye maeneo ya vijijini 
na kuimarisha huduma za afya 
ya msingi.
Vilevile upo mpango wa 
kuboresha elimu ngazi ya 
sekondari, Matumizi ya 
TEHAMA shuleni na mradi 
wa elimu na Kuongeza stadi za 
TEHAMA kwa wavumbuzi 
na wajasiriamali. Lengo ni 
kuwawezesha kuzalisha, 
kutengeneza na kuuza bidhaa 
kidijitali.
Mingine ni matumizi ya 
TEHAMA kutekeleza miradi 
ya maji, kuongeza usalama katika 
mifumo ya malipo na kuwezesha 
wananchi kuwasilisha kero na 
malalamiko yao kwa serikali. 

Tayari kuna sehemu kwenye 
tovuti kuu ya serikali kwa ajili ya 
suala hili, inayoitwa e-mrejesho. 
Mradi unatambua umuhimu wa 
kuongeza uelewa wa watanzania 
kwa ujumla kuhusu masuala 
ya TE-HAMA. Uelewa huo 
ni katika matumizi ya vifaa na 
vyombo vya mawasiliano na 
katika huduma zi-nazotolewa.
Tanzania itavutia taasisi za 
kimataifa zinazojihusisha na 
uzalishaji wa bidhaa na utoaji 
wa huduma katika sekta ya 
TEHAMA ili kutekeleza 
malengo yake ya kuibadilisha 
nchi kuwa ya kidijitali.
Kama sehemu ya hatua 
za kuvutia wawekezaji na 
kuwezesha  makampuni ya 
Tanzania kuwekeza nje ya nchi, 
serikali imetunga sheria ya ulinzi 
wa taarifa binafsi za watu na 
taasisi. Hili ni sharti muhimu 
kwa mujibu wa Kanuni za Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi za Umoja wa 
Ulaya katika kuvutia uwekezaji 
kwenye uchumi wa kidijitali. 
Waziri wa  Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhe. 
Nape M. Nnauye alieleza 
hivi karibuni kwamba Sheria 
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
utaweka mazingira wezeshi kwa 
nchi kuelekea uchumi wa kidi-
jitali. 

Mwelekeo wa kiuchumi duniani 
unaonesha uwekezaji kwenye 
maeneo mbalimbali unategemea 
TEHAMA kama nyenzo 
muhimu katika shughuli za 
kiuchumi. Pamoja na mambo 
mengine yanayozingatiwa katika 
uwekezaji, wawekezaji makini 
hupendelea kuwekeza kwenye 
nchi ambazo zina mfumo wa 
kisheria na ki-taasisi wa ulinzi 
wa taarifa binafsi”, inasomeka 
sehemu ya waraka huo.
Kwa mfano kampuni za 
TEHAMA za Ulaya na 
Marekani zinapotaka kuwekeza, 
huenda kwenye nchi amba-zo 
tayari zina sheria za Ulinzi wa 
taarifa binafsi. 
Wakati kampuni ya mtandao 
wa kijamii ya Twitter ya nchini 
Marekani ilifungua tawi nchini 
Ghana mwezi Aprili mwaka 
2021, iliweka sharti ya kuwepo 
kwa sheria ya ulinzi wa taarifa 
binafsi katika nchi hiyo kama 
kigezo cha msingi cha kufanya 
tathmini ya uwekezaji kule.
Hili pia lilitokea Kenya, ambao 
kampuni za Cisco, Facebook, 
Microsoft na Amazon zilifungua 
matawi nchini humo baada ya 
kuwepo sheria ya ulinzi wa taarifa 
binafsi mwaka 2019. 

Afisa Mawasiliano Mkuu wa TCRA, Bwana Semu Mwakyanjala akitoa elimu kwa wananchi kwenye gulio 
la kijiji cha Kalinzi mkoani Kigoma hivi karibuni. TCRA inatekeleza mkakati kabambe, unaoitwa “Kwea 
Kidijitali”, kuongeza kiwango cha uelewa wa wananchi na watumiaji wa huduma za mawasiliano, ikiwa ni 
pamoja na umuhimu wa matumizi sahihi na salama ya mtandao.
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Kuna haja ya kuwekeza kwa kiasi 
kikubwa kwenye mafunzo ya 
waandaaaji wa filamu na kuweka 
mazingira ya watengenezaji 
kupata mitaji ya kufanyia shughuli 
zao ili kuongeza ubora wa filamu 
zinazozalishwa Tanzania. 
Mafunzo yanatakiwa kwenye 
uandishi wa miswada; ambayo 
inatumika kuongoza waigizaji, 
badala ya wao kuongea bila 
mswada. Uongozaji wa filamu, 
upigaji picha za filamu, uhariri 
wa picha  na usambazaji na 
stadi za masoko pia ni maeneo 
yanayohitaji mafunzo kwa wadau.
Haya yamejitokeza kwenye 
mkutano ulifanyika hivi karibuni 
mjini  Dar es Salaam  kuhusu 
mikakati ya kuhamasisha 
uzalishaji wa ndani wa maudhui 
kwa lengo la kuiwezesha Tanzania 
kuwa na maudhui yake ya ndani 
yenye ubora, yanayozingatia 
utamaduni wa Kitanzania na 
yanayoweza kushindanishwa 
kimataifa.
Mkutano huo uliandaliwa 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kama sehemu 
ya majukumu yake ya kusimamia 
maudhui ya ndani. 
Tanzania ni nchi ya pili  kwa 
uandaaji wa filamu nyingi zaidi 
Afrika. Mwaka 2020/2021 pekee, 
filamu 1,573   ziliandaliwa. 

Mwaka 2021/2022 filamu zenye  
maudhui ya ndani (zilizohakikiwa 
na kupewa vibali na Bodi ya 
Filamu) zilikuwa 2145.
Ongezeko hili limejaa 
changamoto ndani yake; kwani 
ubora wa filamu hizo ni wa 
mashaka.
Dkt. Kilonzo anaeleza kwamba 
miaka ya hivi karibuni kumekuwa 
na ushindani mkubwa kwa 
maudhui ya ndani na maudhui 
yanayotoka nje  ya nchi kutokana 
na ukuaji wa maendeleo ya 
teknolojia, na kufanya watu  
wengi kufuatilia filamu za 
nje kwa urahisi zaidi licha ya 
uzalishaji wa filamu za ndani 
kuwa mkubwa zaidi.
Ukuaji wa filamu zenye maudhui 
ya ndani kumechangiwa na 
sababu nyingi, mojawapo ikiwa 
ni kutokana na watengeneneaji 
kujitahidi kufikia viwango vya 
filamu za nje. Uongezekaji 
wa ushindani na kazi za nje 
umewafanya waandaaji wa ndani 
kuongeza kasi ya kuandaa filamu 
zenye ubora zaidi ili kuweza 
kushindana na zile za nje. 
Uwekezaji kwenye sekta ya 
filamu pia umeongeza chachu 
ya uandaaji wa filamu zenye 
viwango na kuleta ushindani kwa 
soko la nje.

Maendeleo ya teknolojia na 
upatikanaji wa vifaa vya kisasa 
pia yamechangia uandaaji wa 
filamu za ndani  na usambazaji 
wake kukua kwa kasi. Mifumo 
ya kidijitali sasa inatumika 
kusambaza filamu badala ya 
teknolojia ya DVD.
 Dkt. Kilonzo anataja sababu 
ya nne kuwa ni mazingira 
bora yaliyowekwa na Serikali  
yakiwemo utolewaji wa Tuzo kwa 
wadau wa filamu. Hii imechangia 
kwa kiasi kikubwa kukua kwa 
maudhui ya ndani. Kwa mfano, 
mwaka 2021 Bodi ilitoa Tuzo 
30 kwa wadau mbalimbali 
wanaojihusisha na masuala ya 
filamu. 
Mafunzo  elekezi kwa wadau wa 
filamu (ambapo jumla ya wadau 
550 walinufaika kwa mwaka 
2020/2021 pekee) ni mojawapo 
ya mazingira mazuri ambayo 
Serikali imeweka ili kuboresha 
sekta ya filamu . Mafunzo haya 
yamesaidia kuboresha kazi za 
wadau hao hali iliyofanya kazi 
zao kuwa bora).
Tano ni kuenea kwa kasi na 
kupendwa kwa  filamu ndefu, 
yaani tamthilia. Miaka ya hivi 
karibuni kumekuwa na mfumuko 
wa tamthiliya, hali inayowafanya 
watazamaji wavutiwe kufuatilia 
visa/hadithi hizo ndefu ili waone 
mwisho wake. 

Weledi wahitajika filamu za Kitanzania

MAUDHUI YA NDANI
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Siku za karibuni kumekuwa 
na mwenendo wa baadhi ya 
vyombo vya habari vya nchi jirani 
kusambaza taarifa za uwongo na 
za kupotosha kuhusu ubora na 
bei za data Tanzania, na kudai 
kwamba Tanzania na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
zina viwango vya chini vya ubora, 
na bei kubwa, kwa huduma za 
intaneti zinazopatikana kwenye 
nchi hizo. Hizi sio tu habari za 
uwongo bali pia ni za upotoshaji.
Baadhi ya vyombo vya habari 
vya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja 
na vinavyopatikana mtandaoni 
kama vile theeastafrica.co.ke 
vimechapisha hivi karibuni 
habari za uwongo,uzushi na 
zisizo na uthibitisho na za hila 
mbaya ya kupotosha jamii.
Ukweli ni kwamba taarifa za 
tafiti zilizofanywa na taasisi za 
kimataifa zikiwemo mitandao 
inayoongoza kama vile www.
cable.co.uk; www. visual.capitalist 
na www.allafrica.com mwezi 
Septemba 2022 zinaonyesha 
kwamba Tanzania ni nchi ya 
kwanza Afrika Mashariki kwa 
ubora wa juu na gharama ndogo 
zaidi za intaneti. Hii pia ni kwa 
mujibu wa taarifa za bei za data 
ulimwenguni pote.
Kitu kinachoweza kuzua mjadala 
ni kuwa nani ananufaika na 
utoaji wa habari hizi za kutunga  
na za udanganyifu katika vyombo 
vya habari vya nchi hiyo. Hakuna 
nchi nyingine yoyote kwenye 
ukanda huu wa Afrika Mashariki 
iliyo na ubora wa juu na gharama 
ndogo zaidi za huduma za data 
kuliko Tanzania.
Taarifa ya mwaka 2021/22 ya 
Bei za Data kupitia Vifaa vya 

Tanzania yaongoza Afrika Mashariki 
ubora,  gharama ndogo intaneti

MAONI

Kukua kwa  lugha ya Kiswahili 
duniani kumefanya filamu nyingi 
zinazotumia lugha ya Kiswahili 
kupendwa kulinganisha na filamu 
zinazotumia lugha nyingine.
Baadhi ya mapungufu 
yanayojitokeza kwenye kazi za 
ndani ni  ubora usioridhisha 
kwa baadhi (idadi kubwa) ya 
filamu za ndani. Aidha masuala 
yanayohusika na fani kama 
vile matumizi ya mwanga, 
muunganiko/mfuatano wa picha 
na sauti  na uanzishaji wa onyesho 
pia vimeathiri ubora.
Sababu nyingine zinazotokana 
na maudhui ni  ubunifu mdogo 
unafanya hadithi za aina moja 
kama vile zinazohusu mapenzi 
kurudiwa mara kwa mara na  
mtiririko wa visa katika hadithi/
mswada. Asilimia 68 ya filamu za 
ndani zinahusu mapenzi.
Vitu vinavyofanya filamu za nje 
kutazamwa zaidi  ni  ubora na 
urahisi wa kuzipata. Ubora huu 
unahusu  eneo la ufundi/fani; 
vikiwemo vifaa vilivyotumika 
katika uandaaji, kama vile kamera, 
na maudhu, yaani ubunifu na 
uandaaji wa hadithi.
Watu wengi wanapata kazi  za 
nje mtandaoni  kwa kutumia 
simu  au vifaa vya mkononi na 
kompyuta; hali inayowarahisishia 
utazamaji.
Pamoja na filamu za nje 
kupendwa, kwa upande wa 
usimamizi zina mapungufu 
katika maeneo ya maadili na 
lugha.
Matatizo ya lugha yanatokana na 
baadhi ya watanzania kutoelewa 
lugha nyingine; hali inayofanya 
baadhi ya filamu hizo zitafsiriwe 
kwa Kiswahili ili watu wengi 
zaidi waweze kuzielewa.

Mawasiliano vya Mkononi 
Ulimwenguni imeonyesha 
kwamba gharama za data 
Tanzania ziko chini Afrika 
Mashariki. Kwa Afrika nzima, 
Sudan ni ya kwanza na Algeria 
ya pili.  “Nchini Sudan, gharama 
za intaneti kupitia vifaa vya 
mawasiliano vya mkononi ni senti 
27 za dola za Kimarekani ($ 0.27) 
na Algeria ni senti 51 za dola ($ 
0.51). Gharama za Sudan ni za 
chini zaidi Afrika na nchi hiyo 
ni ya tano ulimwenguni kwenye 
kipengele hicho. Tanzania ina bei 
ndogo za data Afrika Mashariki, 
ambayo ni senti 75 za dola ya 
Kimarekani ($ 0.75) kwa kila 
gigabaiti (GB) moja ya data“, 
taarifa hiyo imesema.
Takwimu zilizokusanywa na 
kuchambuliwa na kampuni hiyo 
ya Uingereza kati ya tarehe 8 
Desemba 2020 na 25 Februari 
2021, zinaonyesha kwamba 
Tanzania inafuatiwa na Rwanda,
ambako bei ni dola 1 na senti 25 
($1.25) kwa GB moja; Uganda ($ 
1.56) na Burundi ($ 2.10); wakati 
Kenya, ambayo ilikuwa ya pili 
Afrika Mashariki mwaka jana 
ikitoza dola 1 na senti 4 ($1.04) 
wakati huo, sasa inatoza dola 
mbili na senti 25 ($ 2.25) kwa 
GB moja.
Dan Howdle, mchambuzi wa 
kampuni ya Cable wa Masuala ya 
Watumiaji wa Huduma za Simu,
amenukuliwa hivi karibuni na 
gazeti la Daily Monitor akisema 
kwamba nchi nyingi zenye data 
za bei rahisi zina miundombinu, 
ya intaneti ya kasi, yenye ufanisi; 
inayowawezesha watoa huduma 
kutoa huduma ya data kwa wingi 
na kushusha bei kwa kila GB.
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Tanzania imeweka miundombinu 
ya mawasiliano inayotumia 
teknolojia ya juu na ya kisasa na
yenye ufanisi mkubwa. Hii 
imeiwezesha nchi hii kuongoza 
katika utoaji wa data kwa 
ubora wa juu na kwa gharama 
ndogo, kinyume na hizi habari 
za uwongo, za uzushi na za 
kupotosha zinazotungwa na 
baadhi ya vyombo vya habari vya 
kigeni.
Serikali imedhamiria kuwezesha 
ushindani bora wa sekta ya 
mawasiliano ili kuwezesha 
wananchi kumudu gharama za 
mawasiliano na kupata huduma 
bora.
TCRA inaweka mazingira 
yanayowezesha ushindani wa 
utoaji huduma za mawasiliano.
Uwepo wa watoa huduma 
wengi wa mawasiliano ya simu 
unashajihisha ushindani wa 
kibiashara wenye manufaa kwa 
wawekezaji, unaboresha utoaji 
huduma nafuu kwa wananchi.
Matokeo yake ni kupatikana kwa 
huduma za data kwa gharama 
nafuu kupitia simu na vifaa vya 
mkononi vya mawasiliano.
Watumiaji wa huduma za data 
Tanzania wameongezeka kwa 
asilimia 81 kati ya ndani ya 
miaka mitano iliyopita; kutoka 
16,106,636 mwaka 2017 hadi 
29,169,958 Juni 2022.

Jedwali 2: Nafasi ya Tanzania ulimwenguni kuenea kwa intaneti na 
uwiano wa watu. Wastani waasilimia ya watumiaji wa intaneti kwa 
kila watu 100

Eneo kijiografia Lengo Viwango halisi
Afrika 88% 24.4%
Dunia nzima 75% 51%
Tanzania 91%	 49%
Chanzo: Ripoti za Tume ya Masafa ya Kasi kwa Maendeleo Endelevu

Jedwali 1: Gharama za data nchi za Afrika Mashariki


