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Intaneti imewezesha kuenea na kupanuka kwa 
mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii ambayo 
imewezeshwa na kuwepo kwa intaneti imechangia 
katika kubadilishana taarifa, kufungua fursa za 
kujiendeleza na kwa namna hiyo kuongeza kujiamini 
kwa watumiaji wake. 

Mitandao imekuwa chombo cha kupata na 
kubadilishana elimu, masuala ya kijamii na pia kama 
chanzo cha kipato kwa wajasiriamali. Inawezesha 
watumiaji kusoma magazeti, kusikiliza redio na 
kutazama televisheni kupitia mitandao ya kijamii. 

Yafuatayo ni baadhi ya mambo ambayo watumiaji 
wa mitandao ya kijamii, wanatakiwa kuzingatia: 
 
1.  Sheria, kanuni, miongozo na maelekezo kuhusu 

matumizi ya mitandao ya mawasiliano kama 
inavyotolewa mara kwa mara na vyombo husika. 

2.  Kanuni za taasisi husika kuhusiana na matumizi 
ya mitandao ya  kijamii. 

3.  Miiko ya taaluma husika. Kila taaluma ina miiko 
yake ambayo  inatakiwa kuzingatiwa wakati 
mitandao inatumika kuendeleza taaluma 
husika. Kwa mfano, iwapo mtumiaji anajihusisha 
na usambazaji wa habari mtandaoni, anatakiwa 
kuchuja habari, kujali faragha binafsi za watu, 
kutumia lugha stahiki na kuwa na vyanzo vya 
habari vinavyoaminika.

 
4.  Kuwa na staha na heshima kwa wahusika 

wa taarifa zinazosambazwa. Kwa mfano 
kutokusambaza taarifa ambazo zinatia simanzi 
na taharuki kama picha zinazoonyesha kwa 
karibu sura au miili ya waathirika wa ajali au 
majanga. 

5.  Kutokusambaza picha au video za matukio 
ambayo yanachangia kuharibu maadili na 
kujenga misingi potofu kwa watoto. 

6.  Kutokujiingiza kwenye mijadala ya masuala 
yenye viashiria vya kuvunja amani, kujenga 
na kuchochea chuki za aina yoyote, kuleta 
mtafaruku katika jamii na kuendeleza picha 
potofu kuhusu masuala au makundi mbalimbali. 

7.  Kutokuamini kila taarifa zinazosambazwa 
kwenye mitandao. 

8.  Kutokusambaza taarifa ambazo huna uhakika 
nazo. 

9.  Kutumia mitandao ya kijamii kwa uangalifu 
ili isije kukupa athari na mazoea ambayo ni 
vigumu kuyaacha. 

Unapotumia simu katika mitandao ya kijamii 
Mitandao ya kijamii kama Whatsapp, Facebook na 
Instagram imerahisisha mawasiliano kwa watumiaji 
kupata na kusambaza habari na kuwepo kwenye 
makundi mbali mbali.

Katika matumizi ya mitandao ya kijamii watumiaji 
huwa wanaunganishwa katika makundi mbali 
mbali na wasimamizi wa makundi hayo. Mtumiaji 
anapokuwa msimamizi wa kundi katika mitandao ya 
kijamii anashauriwa kuzingata yafuatayo: 

(i)  Hakikisha unapata idhini ya mtumiaji kabla ya 
kumuunganisha kwenye kundi katika mtandao 
wa kijamii na kwamba anafahamu madhumuni 
na masharti ya kuzingatiwa anapojiunga na 
kundi unaloliratibu. 

(ii) Hakikisha kama msimamizi wa kundi watu walioko 
kwenye kundi lako wanaelewa na kuzingatia na 
kujihadhari kuweka maudhui yasiofaa kwenye 
kundi kwa mfano matusi, uchochezi, uzushi, n.k. 

(iii) Hakikisha watu waliopo kwenye kundi 
wanaelewa kwamba wana uhuru wa kutoka 
kwenye kundi mara watakapotaka kufanya 
hivyo na pia wanaweza kutolewa kwenye kundi 
na msimamizi wa kundi wanapokiuka matakwa 
ya sheria. 

(iv) Hakikisha kama msimamizi wa kundi la mtandao 
wa kijamii unaelewa sheria ya makosa ya 
mtandao ya mwaka 2015. Uelewa wa sheria hii 
utamsadia msimazi wa kundi katika mtandao 
wa kijamii kutumia na kuratibu kundi lake la 
mtandao wa kijamii vizuri zaidi. 

(v) Hakikisha kuwa una ufahamu wa kutosha kuhusu 
watumiaji wote au umetambulishwa na washiriki 
wengine unaowaamini waliounganishwa 
kwenye kundi unalolisimamia. 

MAMBO YA KUZINGATIA UNAPOTUMIA MITANDAO YA KIJAMII

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

Vidokezo kwa Watumiaji



Oktoba - Desemba, 2022 1

Namba ya usajili: 00000115
Oktoba - Desemba, 2022

Hili ni  toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Anwani ya ofisi za uhariri: 
Jengo la Mawasiliano, 
Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, Postikodi 14414 
Dar es Salaam. Simu: 
	 +255 784558270, 
	 +255 784558271
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz

TCRA ni taasisi ya serikali inayosimamia mawasilia-
no ya kielektroniki na posta nchini. Jarida hili ni 
sehemu ya utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka, 
ya kuelimisha  na kuongeza uelewa wa watumiaji 
kuhusu masuala ya sekta. 

TCRA ina wajibu katika majukumu yafuatayo:-

1)   	 Kuhimiza ushindani bora na uchumi 	
	 wenye tija;
2)    	 Kulinda haki na maslahi ya watumiaji;
3) 	 Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za 	
	 mawasiliano kwa watumiaji wote 
	 wakiwemo wenye kipato kidogo, walioko 	
	 vijijini na maeneo yasiyokuwa na mvuto 
	 wa kibiashara, na wenye haitaji maalu;
4) 	 Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa 
	 na kuzifahamu huduma zinazosimamiwa;
5) 	 Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na 
	 kutunza mazingira.

TCRA inatoa leseni, inaongeza muda wa leseni na 
inafuta leseni pale ambapo masharti ya leseni husika 
hayafuatwi. Vilevile inaweka viwango kwa bidhaa 
na huduma zinazosimamiwa;  kanuni na masharti 
ya kusambaza bidhaa na huduma zinazosimamiwa. 

Dira 
 
Kuwa na jamii iliyowezeshwa na huduma zenye 
hadhi ya kimataifa za  mawasiliano ya kielektroniki 
na posta.

Dhamira  

Kusimamia huduma za mawasiliano ya kielek-
troniki na posta kwa kukuza ushindani, ufanisi wa 
uchumi, na upatikanaji wa huduma bora kwa wote 
pamoja na kulinda maslahi ya wadau kwa ustawi 
wa jamii ya Tanzania.

Lengo Kuu  

Kuimarisha mawasiliano kwa wote na upatikanaji 
wa huduma nafuu za kielektroniki na posta.

Ofisi Kuu za TCRA ziko Mawasiliano Towers, Na. 
20 Barabara ya Sam Nujoma, Dar es Salaam, S.L 
P 474. Simu: +255 784558270, +255 784558271.
Barua pepe: dg@tcra.go.tz. Mamlaka ina ofisi 
Zanzibar na Kanda ya Kaskazini (Arusha), Ziwa 
(Mwanza), Kati (Dodoma), Nyanda za Juu Kusi-
ni (Mbeya) na Mashariki  (Dar es Salaam).

Mwenyekiti: Dkt. Emmanuel Manasseh 
Katibu: Bi. Lucy Mbogoro

Wajumbe:  
Bw.  Semu Mwakyanjala (Mratibu) 
Dkt.  Philip Filikunjombe 
Bw.  Semu Mwakyanjala 
Bi. Thuwayba Hussein 
Bw. Abel John 
Bw. Brian Kalinga 
Bi. Sophia Nahoza 
Bw. Noah Laitaika 
Dkt. Peter Kihogo

Mhariri Uzalishaji: 
Bw. Isaac Mruma

PICHA YA JALADA
Gari la TCRA lenye mtambo ya kufuatilia matumizi na mwenendo wa 

masafa ya mawasiliano
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5) Kuhakikisha umuhimu wa 
kulinda na kutunza mazingira.

TCRA inatoa leseni, inaongeza 
muda wa leseni na inafuta leseni 
pale ambapo masharti ya leseni 
husika hayafuatwi. Vilevile 
inaweka viwango kwa bidhaa na 
huduma zinazosimamiwa; kanuni 
na masharti ya kusambaza bidhaa 
na huduma zinazosimamiwa.

Anwani ya ofisi za uhariri:

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 
Barabara ya Sam Nujoma, S.L.P 
474, Postikodi 14414 Dar es 
Salaam. Simu: +255 784558270, 
+255 784558271.Barua pepe: 
regulator.magazine@trca.go.tz

Tunakaribisha makala, picha
Mhariri anakaribisha makala na 
picha kuhusu masuala mbalimbali 
ya sekta ya mawasiliano. Makala 
zisizidi kurasa nne (4) za ukubwa 
wa A4, zikiwa kwenye maandishi 
ya Times New Roman, fonti 12 na 
ziwe na uasili. Picha ziwasilishwe 
kwa mfumo wa JPEG.
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Rais, Mhe.  Dkt. Samia Suluhu Hassan  amem-
teua Mhandisi Othman Sharif Khatib (pichani), 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania. Anachukua nafasi ya Dkt. 
Jones A. Killimbe.

Mhandisi Khatib ni mtaalamu na Mhandisi wa 
Mawasiliano ya Simu mwenye uzoefu wa miaka min-
gi kwenye sekta ya mawasiliano na amekuwa kwenye 
utumishi wa umma katika nafasi mbalimbali ndani 
ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na taasisi zake. 
Aliteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Sep-
temba 2022.

Mhandisi Khatib ana shahada ya Uzamivu ya Say-
ansi katika Uhandisi wa Mawasiliano ya Simu kutoka 
Chuo Kikuu cha Hochschule fuer Vehrkehrswessen 
cha Dresden, Ujerumani. Amepata mafunzo mbalim-
bali ya mawasiliano ya simu, uongozi na usimamizi 
wa sekta ya mawasiliano kwenye vyuo mbalimbali vya 
kimataifa.

Amekuwa Naibu Mkurugenzi, Usimamizi wa Ma-
safa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Meneja wa 
Ofisi ya TCRA Zanzibar, Mhandisi Mtendaji Mkuu 
kwenye lililokuwa Shirika la Posta na Simu Tanzania 
(TPTC) na baadae Shirika la Simu Tanzania (TTCL). 
Mhandisi Khatib alianza kazi Wizara ya Nchi, SMZ 
kama Mhandisi wa mitambo ya mawasiliano ya redio. 
Alistaafu Desemba 2019 akiwa TCRA.

Mhandisi Khatib amekuwa mjumbe wa Bodi za 
taasisi mbalimbali zinazohitaji utaalamu, zikiwemo 
Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) na Bodi ya Ush-
auri ya Wakala wa Miundombinu ya TEHAMA Zan-
zibar (ZICTIA).

Bodi ya Wakurugenzi ya TCRA ni chombo cha juu 
cha uongozi wa Mamlaka na ina wajumbe saba ambao 
ni Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti (wasio wa-
tendaji na ambao wanateuliwa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania), wajumbe wanne wasio wa-
tendaji (ambao wanateuliwa na Waziri mwenye dha-
mana ya mawasiliano), na Mkurugenzi Mkuu.

Mhandisi Khatib Mwenyekiti mpya TCRA

Makala kuu ya toleo hili ni mnada wa 
masafa kwenye vitalu 11 vya wigo wa 
masafa ya mawasiliano ya kasi ya simu 
na intaneti. 

Mwezi Oktoba 2022 kampuni nne 
zinazotoa huduma za simu za mkononi 
zilinunua masafa kwenye wigo wa 700 
MHz, 2300 MHz, 2600 MHz na 3500 
MHz kwenye mnada huo wenye ma-
fanikio makubwa. Mnada ulipangwa na 
kusimamiwa na wataalamu wa TCRA.

Vitalu ni masafa machache ndani 
ya wigo wa masafa yaliyopangiliwa ku-
wezesha kutuma na kupokea mawimbi 
yanayowezesha mawasiliano. 

Mnada huo unatarajiwa kuharakisha 
ufikiwaji wa malengo ya kitaifa kuhusu 
mawasiliano ya intaneti ya kasi. 

Watoa huduma wamepewa malen-

go ya kueneza huduma kwenye mae-
neo husika. Matumizi ya masafa ya 
mawasiliano, yakiwa ni nyenzo muhimu 
ya mawasiliano ni lazima yafuatiliwe 
kwa karibu.Madhumuni ni  kuwezesha 
utoaji huduma za mawasiliano kama 
ilivyokusudiwa wakati wa kupanga na 
kutoa masafa hayo. 

Tunayo pia taarifa ya maendeleo ya 
sekta inayoonesha ongezeko la watoa 
huduma kwa hadi asilimia 38 na kushu-
ka kwa gharama za data ukilinganisha 
na za maongezi ndani ya mwaka mmoja.

TCRA inaendelea kusimamia Sek-
ta ya Mawasiliano ikiwa ni pamoja na 
kushirikiana na wadau mbalimbali kati-
ka ngazi ya kitaifa, kikanda na kimatai-
fa ili kuhakikisha sekta ya mawasiliano 
inatoa mchango katika maendeleo ya 
nchi na kuwa kichocheo cha ukuaji wa 
uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu.

Barua ya Mhariri

Sekta na Tunu za TCRA
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PICHA YA JALADA

Gari la TCRA lenye mtambo wa kufuatilia ma-
tumizi na mwelekeo wa masafa ya mawasiliano.
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Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), Dkt. Jabiri Kuwe Bakari, 
siku ya Mawasiliano Afrika, 7 
Desemba, 2022. 
Leo Desemba 7, 2022 Shirika la 
Umoja wa Afrika la Mawasiliano 
(ATU) linaadhimisha miaka 45 
tangu kuasisiwa kwake. Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
inaungana na jamii ya mawasiliano 
ulimwenguni kwenye maadhimisho 
haya muhimu, yanaongozwa na kauli 
mbiu isemayo: “Kukuza Uchumi 
Shirikishi kupitia TEHAMA.” 
Utoaji wa huduma za mawasiliano 
ni wa ushindani, na umewezesha 
kuongezeka kwa mitandao zaidi ya 
mawasiliano, teknolojia za habari 
na mawasiliano (TEHAMA) na 
huduma nyingine zinazotolewa kwa 
jamii, taasisi na Serikali kwa ujumla. 
TCRA, ambayo inasimamia ukuzaji 
wa teknolojia ya mawasiliano na 
huduma nyingine zinazoambatana 
na TEHAMA nchini, imehakikisha 
kwamba miundombinu ya 
mawasiliano ya simu inachangia 
katika kuendeleza na kukuza 
uchumi shirikishi. Kwa hali hii, 
sekta za afya, ujasiriamali, kilimo, 
ubunifu wa teknolojia za kidijitali, 
elimu, biashara ya kimataifa, 
usafirishaji, na sekta nyingine 
mtambuka zinakua kwa kiwango 
kinachochangia ukuaji wa uchumi 
wa Tanzania. Ushahidi wa kukua 
huku ni namna watu wanavyotumia 
huduma za fedha kidijitali na 
kupitia simu za kiganjani.
Sisi hapa TCRA tumejizatiti 
kuhakikisha kwamba miundombinu 
yote ya TEHAMA inayowezesha 
ukuaji wa uchumi inaendeshwa 
na kusimamiwa vizuri. TCRA 
imeendelea kutekeleza majukumu 
yake kwa kuzingatia malengo 
yaliyoainishwa katika Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2025 na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
(FYDP III) kwenye sekta ya 
Mawasiliano. 

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu

TCRA inachangia kwenye uchumi 
shirikishi kwa kuhakikisha kwamba 
majukumu yake ya kiusimamizi 
yanawezesha kuimarika kwa 
miundombinu ya mawasiliano 
na kupatikana kwa huduma za 
mawasiliano kwa lengo la kuboresha 
kiuchumi wa kidijiti na uchumi wa 
bluu.
Itaendelea kuweka mazingira bora 
zaidi ya ushindani kwenye sekta 
ya mawasiliano ili kuwawezesha 
wananchi wengi kumudu gharama 
za huduma za mawasiliano; 
kutumia mifumo ya kiusimamizi 
kulinda watumiaji wa huduma 
za mawasiliano dhidi ya uhalifu 
mtandaoni. Vilevile, TCRA 
itaendelea kugawa masafa na 
kutoa leseni kwa watoa huduma 
zinazowezesha kuongeza watumiaji 
wa intaneti ili kufikia lengo la 
asilimia 80 ya Watanzania ifikapo 
2025.
Kupitia utafiti na ushirikiano, 
TCRA itaendelea kuweka 
mazingira wezeshi yanayochagiza 
ukuaji wa uwekezaji katika sekta 
pana ya mawasiliano ya simu, 
hususan uwekezaji kwenye 
miundombinu na teknolojia 
mpya na za kisasa za kidijitali na 
mawasiliano zinazochochea ukuzaji 
wa uchumi shirikishi. 
Kama sehemu ya maono ya TCRA 
na mipango yake ya kuchagiza 
maendeleo na kushajihisha ukuaji 
wa uchumi mtambuka wa kidijitali 
na bluu, Mamlaka itaendelea kutoa, 
bila malipo raslimali adimu za 
mawasiliano kwa wavumbuzi na 
watu wanaoanzisha, kwa majaribio, 
huduma mpya za mawasiliano 
nchini. Raslimali hizi ni pamoja na 
masafa, namba, misimbo, na vikoa 
vya Kitanzania -yaani jina mahsusi 
linalotambua raslimali za intaneti 
kama vile tovuti zilizosajiliwa 
nchini na ngazi nyingine duniani.
Ukuzaji wa uchumi shirikishi na 
jumuishi unaowezesha upatikanaji 
wa huduma mtambuka za kiuchumi 

na kijamii kwa wananchi unahitaji 
mipango mizuri na usimamizi 
wa raslimali za mawasiliano kwa 
ufanisi; hususan masafa na namba. 
Hizi ni muhimu kuhakikisha 
kwamba watoa huduma wanapatiwa 
raslimali wanazohitaji. TCRA 
ndio inayopanga na kutoa namba 
zinazotumika katika mawasiliano 
pamoja na namba fupi (short 
codes) zinazotumika katika kufanya 
miamala ya kifedha na kuwezesha 
huduma nyingine za ziada. 
Usimamizi madhubuti wa sekta 
utawezesha kukuza ushiriki wa 
wananchi katika huduma za kifedha. 
TCRA tunahakikisha usimamizi 
thabiti wa mifumo inayowezesha 
wananchi kuhudumiwa kwa 
viwango stahiki vinavyozingatia 
ubora; Tanzania ni miongoni mwa 
nchi chache za Afrika ambazo 
mifumo ya kifedha kwa kutumia 
vifaa vya Mawasiliano kiganjani 
imekuwa ikitumika kwa kiwango 
kikubwa, kiasi cha kusaidia kutatua 
changamoto za utoaji na upatikanaji 
wa huduma tangu ilipoasisiwa 
mwanzoni mwa miaka ya 2000. 
Hapa TCRA tunaamini kwamba 
uchumi shirikishi utajengwa na 
jamii iliyoshirikishwa vyema na 
kimamilifu kupitia mifumo thabiti, 
nafuu, yenye ubora na inayofikika 
na wananchi wote. 
Ninapohitimisha ujumbe huu 
napenda kubainisha kwamba 
taasisi hii inaweka kipaumbele 
suala la utoaji elimu kwa umma juu 
ya matumizi sahihi na salama ya 
huduma mtambuka zinazopatikana 
kwenye anga la kimtandao. Lengo 
ni kuhakikisha mifumo ya intaneti, 
mawasiliano ya simu na TEHAMA 
katika ujumla wake inamnufaisha 
mwananchi ambaye ndiye mlengwa 
na mnufaika wa uchumi bora; yaani 
Uchumi wa Kidijitali. Ushirikiano 
na wadau wote, likiwemo ATU, ni 
chachu ya kukuza uchumi shirikishi. 

Kuendeleza uchumi shirikishi wa Kidijitali, Bluu Tanzania
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Mnada wa hivi karibuni wa masafa 
katika bendi nne zinazovutia zaidi 
watoa huduma Tanzania kwa dola 
za Kimarekani milioni 187 kupitia 
mchakato uliosimamiwa na   wata-
alamu wa ndani wa msimamizi wa 
sekta ya mawasiliano umeweka vi-
wango vya rejea ya busara, unyoofu, 
ushirikiano na wadau na utekelezaji 
wa sera za kisekta.

Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) iliuza mwa mnada 
vitalu 11 vya masafa kwenye ben-
di ya megahezi (Mhz) 700z Mhz 
2300, Mhz 2600 na Mhz 3500 tare-
he 11 Oktoba 2022, huku baadhi 
zikinunuliwa kwa karibu mara tatu 
ya bei elekezi iliyowekwa kwa kila 
bendi.

Mnada huo, ambao ulipangwa 
na kusimamiwa na timu ya ndani 
ya TCRA, ulikuwa wa viwango 
vinavyokubalika kimataifa, kuan-
zia   mwanzo   hadi   hatua ya kuuza 
na kutoa masafa kwa walioshinda. 
Kampuni tano zinazotoa huduma 
za simu za mkononi Tanzania ziliji-
tokeza kwenye mnada huo ambapo 
nne zilishinda na kununua masafa 
hayo.

Masafa kwenye bendi ya Mhz 
3500 yanapendelewa zaidi katika 
utoaji wa huduma za mawasiliano ya 
simu na vifaa vya mkononi kwa ku-
tumia teknolojia ya 5G, yaani uzao 
wa tano wa teknolojia za mawasilia-
no, ambao unatarajiwa kuwa mhi-
mili mkubwa kwenye mkakati wa 
Tanzania wa kuweka misingi imara 
ya kujenga uchumi wa kidijitali if-
ikapo mwaka 2025.

Uzoefu TCRA iliyoupata kwenye 
mnada wa kwanza wa mwaka 2018 
ambapo vitalu viwili vya masafa 
katika bendi ya Mhz 700 viliuz-

wa chini ya usimamizi wa mshauri 
mwelekezi, pamoja na kujiamini 
kwa wahandisi, wanasheria, wataal-
amu wa uchumi na uchambuzi wa 
mahesabu wa ndani ya Mamlaka 
vilichanganywa na utayari wa sekta 
kutoa huduma mpya kufanikisha 
mnada wa tarehe 11 Oktoba.

Katika mnada wa majuzi, vitalu 
vyote 11 katika bendi tajwa nne vili-
uzwa, vingine kwa karibu mara tatu 
ya bei elekezi: jambo lililoashiria 
namna watoa huduma walivyoth-
amini masafa hayo na kuwa tayari 
kuyanunua kwa bei ya juu kwa kuwa 
walikuwa na azma ya kuyatumia 
kwa ufanisi.

“Mnada huo ulitokana na ma-
hitaji ya masafa. Ulifanyika baada 
ya watoa huduma waliopo kuonye-
sha nia ya kupata masafa zaidi ili 
kukidhi mahitaji yanayotokana na 
teknolojia na huduma mpya” Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabi-
ri Kuwe Bakari ameeleza.

Kufanikiwa kwa mnada huo 
kunatokana na mambo mbalimba-
li, baadhi     yakiwa ni kutambulika 
kwa malengo ya kutoa masafa kwa 
mnada; mpangilio wa vitalu vya 
masafa, ukokotoaji wa bei elekezi 
ya kuanzia mnada kwa kuzingatia 
hali ya kiuchumi, kiteknolojia na 
matumizi ya huduma nchini na pia 
utaratibu muafaka wa kulipia masa-
fa yaliyonunuliwa.

Uchambuzi wa hali ya kiufundi 
na kiteknolojia ulihusisha upima-
ji wa matumizi ya masafa yanayo-
tumiwa na watoa huduma wote. 
Lengo lilikuwa kuhakikisha kwam-
ba vitalu vyote 11 vya masafa katika 
bendi nne vitanunuliwa.

Mashauriano ya kina na wadau 
yalifanyika ili kujenga imani yao 

kwenye mchakato wa mnada, uwa-
zi, uangavu na mantiki ya kuweka 
na kufuatilia masharti na wajibu wa 
watakaoshinda na kununua masafa 
pia vilichangia kufanikisha mnada 
huo.

Mnada wa kwanza wa masafa 
uliofanywa naTCRA mwaka 2018 
ulihusisha vitalu viwili tu kwenye 
bendi ya megahezi 700, na hivyo vi-
linunuliwa na watoa huduma waw-
ili – Vodacom Tanzania na Azam 
Telecom kwa bei elekezi iliyowekwa 
kabla ya mnada.

TCRA pia iliepuka kutokufan-
ya makosa ya wasimamizi wa sekta 
katika baadhi ya nchi ambako mi-
nada ya masafa ama ilishindwa au 
ilikumbana ma changamoto kubwa 
za kisheria na kiusimamizi. Ili ku-
hakikisha unyoofu wa mchakato, 
wote waliotaka kununua masafa 
walitakiwa kuwa na nguvu ya kishe-
ria ambayo isingeweza kutenguliwa 
wakati wa mnada, ili kutokuathiri 
shughuli hiyo.

Kuhusu malengo kama kitu kili-
chofanikisha mnada, TCRA inaele-
za kwamba mnada ulipangwa kama 
sehemu ya kufikia malengo ya Sera 
ya Taifa ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ya 
mwaka 2016. Sera hiyo inatam-
ka kwamba masafa yatatolewa kwa 
mtoa huduma mwenye uwezo wa 
kuyatumia kikamilifu kuleta manu-
faa ya kijamii na kiuchimi kutokana 
na matumizi yake.

Inatarajiwa pia kuwa mnada 
utashajihisha ushindani, uwekezaji 
na uvumbuzi na pia kupanua utoaji 
na upatikanaji wa huduma pamoja 
na kuziboresha. Mnada pia uliku-
sudiwa kuendeleza miundombinu 
ya mawasiliano ya kasi ya simu na 

Mnada wa masafa wapaisha 
usimamizi wa sekta Tanzania

RIPOTI MAALUM
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vifaa vya mkononi na mezani Tanza-
nia kama msingi wa kujenga uchumi 
wa kidijitali na uchumi wa buluu.

Vilevile inatarajiwa kwamba 
mnada    utaleta    faida     zaidi 
za kijamii na kiuchumi kwa kuwa 
mawasiliano ya simu na vifaa vya 
mkononi na mezani yanayowezesh-
wa na masafa ya kasi yatafanikisha 
uendelezaji na ufanisi wa huduma 
kama vile elimu, afya na tiba, kili-
mo, biashara na huduma za kifedha 
kupitia TEHAMA.

Mnada pia unatarajiwa kushusha 
gharama za mawasiliano ya simu na 
vifaa vya mkononi kutokana na wa-
toa huduma kuyatuma kwa ufanisi, 
jambo ambalo litapunguza bei za 
huduma kwa watumiaji.

Kuendeleza ubora wa huduma na 
kuridhisha watumiaji kutokana na 
kuenea kwa huduma na maboresho 
ya mitandao pia ni baadhi ya mam-
bo yatakayowezeshwa na matumizi 
ya masafa yaliyouzwa kwa mnada. 
Huduma zitawafikia Watanzania 
wengi zaidi, hasa walio maeneo ya 
vijijini.

Uvumbuzi kwenye TEHAMA 
utazidi kuendelezwa kutokana na 

matumizi ya masafa haya kwenye 
programu tumizi mbalimbali.

Faida nyingine ya mnada huu 
ni mapato. Bei elekezi iliyopang-
wa kwa masafa yote ilifikia dola za 
Kimarekani milioni 58.3; ambayo 
wakati wa mnada ilipitwa kwa asili-
mia 300.

TCRA ilichapisha taarifa ya nia 
ya kutoa masafa kwenye bendi nne 
tajwa kwa watoa huduma kwa njia 
ya mnada; ikiwa na ratiba kwa kila 
shughuli inayohusika na mnada huo. 
Taarifa hiyo ililenga kutoa maelezo 
yanayotosheleza kwa wadau ili ku-
wawezesha kufanya uamuzi kuhusu 
ushiriki wao kwenye mnada wakiwa 
na uelewa wa kutosha.

TCRA iliandaa, kuchapisha na 
kusambaza kwa wadau, waraka wa 
kina wa mashauriano ambao ulitoa 
fursa kwa waliokusudia kushiriki 
mnada kutoa maoni yao na kutaka 
ufafanuzi wa vipengele mbalimbali.

Waraka huo, ambao umeelez-
wa na watoa huduma kwa nyakati 
mbalimbali kwamba ‘uliweka mam-
bo mengi wazi na kwa uangavu na 
ulikuwa rahisi kueleweka’ uliainisha 
vipengele vyote vya mnada. 

Hivi ni pamoja navile   bei   
elekezi,   masharti ya kueneza hudu-
ma kwa watakaoshinda, utaratibu 
wa kutaja bei za kununua, utoaji wa 
leseni za masafa na orodha ya vitu 
vya kuzingatia kwenye mchakato 
wote.

Pamoja na kuwa na kipenge-
le cha maoni kutoka kwa wadau, 
waraka wa mashauriano pia uliwata-
ka watoa huduma kutoa maoni yao 
kuhusu shughuli zote za mnada.

Mashauriano ya TCRA na watoa 
huduma yalianza kabla ya kuchap-
ishwa na kusambazwa waraka wa 
mashauriano, ikiwa ni sehemu ya 
kuendelea utaratibu wa Mamlaka 
hiyo wa kuweka usawa kwa   wote.   
Mrejesho wa watoa huduma na ma-
jibu ya TCRA vilisambazwa kwa 
wadau watoa huduma wote, ili ku-
hakikisha uwazi na uangavu.

Baadhi ya maoni ya watoa hudu-
ma yaliyozingatiwa kwenye wara-
ka wa mwisho wa mashaurino ni 
kwenye utaratibu wa kuuza vitalu, 
ambako ilikubaliwa kwamba viuzwe 
kimoja baada ya kingine na sio kwa 
mkupuo.

Badala ya mnunuzi kuwasilisha 

Waziri wa  Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. Nnauye akizungumza na wanafunzi shule ya sekondari 
kijiji cha Msomera, wilayani Handeni, Mkoani Tanga, ambako waliokuwa wakazi wa eneo la hifadhi ya Ngorongoro, Arusha 
wamehamia kwa hiyari na wamepangiwa makazi. Miundombinu ya mawasiliano ya kisasa imejengwa eneo hilo kusambaza 
huduma za mawasiliano.
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ndani ya bahasha yenye lakiri kwa 
mara moja bei zake kwa masafa 
yote aliyotaka kununua, iliamuliwa 
kwamba kila kitalu kiuzwe tofauti ili 
kuwezesha wanunuzi ambao wange-
kosa kimoja kuweka dau lao kwenye 
vingine vinavyofuata.

Mnada uliandaliwa na kupang-
wa kwa mujibu wa kanuni na mi-
ongozo ya Umoja wa Mawasiliano 
Ulimwenguni (ITU) ambao ni ta-
asisi mahsusi ya Umoja wa Mataifa 
kuhusu TEHAMA kuhusu masafa 
kwenye bendi za mawasiliano ya 
simu kimataifa, ikiwa ni pamoja na 
zile nne zilizonadiwa.

Masafa kwenye vitalu yalipang-
wa kuwezesha mawasiliano kuto-
ka kwenye simu ya anayepiga hadi 
kwenye mnara na kutoka mnara 
hadi kwenye simu ya mpokeaji.

Masafa ya mawasiliano ya simu 
za mkononi yamepangwa kwa nam-
na ambayo kuna masafa ya kuweze-
sha simu ya mpigaji kufika kwenye 
minara na masafa ya kutoka kwenye 
mnara kwenda kwenye   simu au ki-
faa cha anayepigiwa, yaani mpokea-
ji. Teknolojia hii inaitwa FDD, am-
bacho ni kifupisho cha frequency 
division duplex.

Vilevile kuna masafa ambayo 
yanagawanywa na kutumika ku-
toka kwenye simu kwenda kwenye 
mnara na kutoka kwenye mnara 
kwenda kwenye simu kwa kuten-
ganisha muda wa matukio hayo 
mawili. Haya yanaitwa TDD, kifupi 
cha time division duplex.

Kulikuwa na kitalu kimoja 
kwenye bendi ya Mhz 700, viwili 
kwenye Mhz 2300, vinne kwenye 
Mhz 3500 na vinne kwenye Mhz 
2600; ambavyo viligawanywa kitaal-
amu. Mhz   au   megahezi ni kipimo 
cha masafa ambacho kinatokana na 
mvumbuzi wake, Mjerumani aliye-
itwa Heinrich Hertz.

Katika kupanga vitalu hivi 
TCRA ilizingatia umuhimu wa 
kuleta ufanisi kwenye matumizi ya 
masafa. Hata hivyo wanunuzi wal-
ipewa uhuru wa kugawa masafa 
waliyoshinda kwenye vitalu vidogo 
vidogo wakati wa kuyatumia kuene-
za huduma ili kukidhi mahitaji yao.

Bei elekezi ya kuanzia mnada ili-
wekwa kwa dola za Kimarekani kwa 
kuzingatia matakwa ya Kanuni za 
Leseni za mwaka 2018 zilizotungwa 
chini ya Sheria ya Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (EPOCA). 
Ukokotoaji ulizingatia hali ya soko 
la mawasiliano ya simu Tanzania, 
thamani ya masafa kama raslimali 
adimu na masuala mengine ya kiu-
chumi.

Kulikuwa na laini za simu za 
mkononi 58,032,985 zilizokuwa zi-
natumika Septemba 2022. Huduma 
za simu za mkononi zinatolewa na 
kampuni tano ambazo asilimia ya 
laini za mtandao ni 30 kwa Voda-
com, 28 Airtel, 26 Tigo/Zantel, 13 
Halotel na tatu (3) TTCL. Haku-
na mtoa huduma anayetawala soko 
kwa wingi wa wateja.

Ingawaje wakati wa mashauri-
ano baadhi ya watoa huduma wal-
ipendekeza kuwa bei elekezi ipun-
guzwe kwa kila kitalu mtawalia ili 
eti ‘kuhakikisha kwamba kunakuwa 
na ushiriki wa watoa huduma wengi 
zaidi na kuwavutia kununua masa-
fa hayo’; hata hivyo watoa huduma 
hao hao walitaja bei kubwa zaidi ya 
iliyowekwa. Bei ziliwekwa kwa dola 
ya Kimarekani.

Bei elekezi kwa kitalu kimoja 
kwenye bendi kama ilivyo kwenye 
mabano ilikuwa Mhz 700 (dola mil-
ioni 17), Mhz 3500 (milioni nane), 
Mhz 2300 (milioni sita), Mhz 2600 
pande mbili (milioni tano) na Mhz 
2600 upande mmoja (milioni 3.3).

Matokeo yalionyesha utayari 
ambao hakutarajiwa kwa kuwa 
wenye mitandao ya simu na vifaa 
vya mkononi walikuwa tayari kulipa 
zaidi ya bei elekezi ili kupata masafa 
hayo.

Kitalu kimoja cha bendi ya 700 
Mhz (FDD) kilinunuliwa kwa dola 
milioni 25.54; viwili kwenye ben-
di ya 2300 MHz (TDD) kwa dola 
milioni 34.37; viwili vya Mhz 3500 
(TDD) kwa dola milioni 21.1 na vi-
wili vya Mhz 2600 (FDD) kwa dola 
milioni 39.

Vitalu viwili vya Mhz 3500 
(TDD) vilichukuliwa kwa dola mil-
ioni 34 na kimoja cha Mhz 2600 

(FDD) kwa dola milioni 30.1. Ki-
talu kimoja tu, kwenye Mhz 2600 
(TDD) kilinunuliwa kwa bei elekezi 
iliyowekwa kabla ya mnada.

Baada ya masafa yote yaliyowe-
kwa mnadani kununuliwa kwa bei 
juu ya ile elekezi iliyowekwa, TCRA 
iliruka kiunzi ambacho katika nchi 
nyingine kimekwamisha minada ya 
aina hii. Bei elekezi kubwa zilisaba-
bisha kushindwa kwa minada katika 
angalau nchi mbili jirani na Tanza-
nia zilizo wanachama wa Jumuiya 
ya Ushirikiano Kusini mwa Afrika 
(SADC).

Kwenye nchi moja, mnada uli-
ahirishwa baada ya kushindwa ku-
wavutia wanunuzi. Katika nyingine, 
watoa huduma walikaribishwa 
kununua masafa kwenye bendi za 
Mhz 800 na 2600 lakini kitalu cha 
masafa 40 kwenye bendi ya Mhz 
2600 kilikosa mnunuzi kutokana na 
bei elekezi kuwa kubwa.

Katika mnada wa TCRA, wa-
nunuzi wote walipewa masharti ya 
ubora wa huduma na walitakiwa ku-
hakikisha kwamba watumiaji wana-
faidika na huduma za mawasiliano 
ya kasi. Wengine walipewa masharti 
ya kueneza mitandao yao ili kufikia 
watumiaji wengi; na walipangiwa 
malengo na muda wa kuyafikia. 
Muda wa kufikia malengo ya kuene-
za mitandao ulikubaliwa baada ya 
mashauriano.

Vilevile TCRA iliwapa watoa 
huduma uhuru wa kutumia tekno-
lojia nyingine au mchanganyiko wa 
bendi mbalimbali za masafa wan-
ayozitumia ili kufikia malengo.

Walioshinda na kupewa masafa 
ya bendi ya Mhz 700 wanatakiwa 
kutoa huduma za mawasiliano ya 
kasi kwa asilimia 90 ya watu Tanza-
nia hadi kufika mwisho wa mwaka 
2028 na kufikia asilimia 95 hadi ku-
fika mwisho wa mwaka2033, kwa 
kuzingatia viwango vya ubora wa 
huduma vilivyowekwa.

Waliopewa masafa ya Mhz 
3500 wanatakiwa kijiografia kufika 
kwenye angalau mikoa sita ya kiut-
awala ndani ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania hadi ifikapo 2025, 
na kuenea kwenye makao makuu ya 
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mikoa yote hadi kufikia mwishoni 
mwa mwaka 2032.

TCRA    haijaweka     masharti ya 
kueneza mitandao kwa walionunua 
masafa ya Mhz 2300 na Mhz 2600 
kwa kuwa inawataka wayatumie 
masafa haya kuimarisha uwezo wa 
mitandao yao iliyopo.

Ili kuhakikisha unyoofu wa 
mchakato wote wa mnada, na kue-
puka athari inayojulikana kama 
‘ya Dkt. Shika’, TCRA iliwataka 
wote waliokusudia kushirikimna-
dakuwekadhamana ya benki ya 
dola za Kimarekani milioni tatu 
(3,000,000) kwa siku 90. Dha-
mana hii ingerejeshwa ndani ya 
siku saba kwa ambao hawangefan-
ikiwa kununua masafa na au kuwa 
sehemu ya malipo ya awamu ya 
kwanza ya masafa kwa watakaofan-
ikiwa kununua.	 D h a m a n a 
isingerudishwa kwa wanunuzi wali-
oshindwa kulipa.

Maneno ‘athari ya Dkt. Shika’ 
yanatokana na mtu mwenye jina 
hilo aliyejitokeza kununua majengo 
mengi kwenye mnada wa hadhara 
uliofanyika Tanzania miaka kadhaa 
iliyopita kwa kutaja bei kubwa zaidi 
na mnada ukaonekana umefanikiwa 
lakini akawa hana uwezo wa kifedha 
kulipa baada ya muda aliopangiwa. 
Hali hii iliharibu mnada.

TCRA iliona mantiki kwamba 
mtu aliyeweka dhamana ya dola 
milioni tatu ni makini, ambaye 
asingekuwa tayari kupoteza kiasi 

hicho cha pesa kwa kutaja bei am-
bayo angeshindwa kulipa. 

Washindi walipewa muda wa 
mwaka mmoja kukamilisha mali-
po kwa awamu, ambako malipo ya 
kwanza yalikuwa asilimia 50 ya bei 
waliyonunulia masafa husika, nay-
alitakiwa kufanywa ndani ya wiki 
mbili baada ya mnada; asilimia 25 
baada ya miezi sita ya malipo ya 
kwanza na asilimia 25 za mwisho 
baada ya miezi mingine sita, 
mtawalia. Wanunuzi pia walikuwa 
huru kulipa fedha yote kwa mkupuo 
mmoja ndani ya wiki mbili.

Taarifa za TCRA zinaonyesha 
kwamba wote walionunua masafa 
walilipa awamu ya kwanza tarehe 25 
Oktoba, 2022.

Kwa kuuza na kutoa masafa haya 
kwa njia ya mnada wenye mafanikio, 
TCRA imewezesha kuenezwa kwa 
matumizi ya raslimali za mawasilia-
no ambazo ni muhimu kwenye ute-
kelezaji wa mipango na mikakati ya 
kitaifa kuelekea uchumi wa kidijitali 
na uchumi wa buluu Tanzania.

Mnada huo ulikuwa sehemu ya 
majukumu ya TCRA ya kupanga, 
kutoa na kusimamia matumizi ya 
masafa ya mawasiliano nchini. Ma-
jukumu ya TCRA na mipango yake 
kuhusu masafa ni endelevu.

Usimamizi wa masafa unaju-
muisha kutambua, na kupanga ma-
tumizi ya kila aina ya masafa, kwa 
mujibu wa mpango wa taifa wa ma-
safa.

Hii ni pamoja na kufutilia 
maendeleo ya teknolojia, kutambua 
mahitaji ya masafa miongoni mwa 
watoa huduma na kuwapa raslimali 
hii ili kuwawezesha kutoa huduma 
kwa Watanzania.

Mnada wa masafa wa tarehe 11 
Oktoba 2022 uliiwezesha Tanzania, 
kwa mara nyingine tena, kuonyesha 
uongozi na uthubutu katika usima-
mizi wa sekta ya mawasiliano barani 
Afrika   na   kwenye   kanda   ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Africa (SADC).

Tanzania ilikuwa nchi ya kwan-
za kanda ya Afrika Mashariki, Kati 
na Kusini kuweka na kutekeleza 
mfumo wa leseni kwenye sekta ya 
mawasiliano wenye muingiliano wa 
teknolojia. Mfumo huo, unaojulika-
na kwa kifupi kama CLF, yaani con-
verged licencing framework, ulian-
zishwa 2005 na umechangia kwa 
kiasi kikubwa kuendelea, kuenea 
na kuongezeka kwa watoa huduma 
za mawasiliano, aina ya huduma na 
idadi ya watumiaji.

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 
kwenye ukanda huu kuhama kutoka 
mfumo wa utangazaji wa televishe-
ni za mfumo ya ardhini wa analo-
jia kwenda dijitali. Tarehe 31 De-
semba 2014 Tanzania ilikuwa nchi 
ya kwanza Afrika upande wa bara 
Kusini mwa Sahara kuzima mitam-
bo ya utangazaji   wa   televisheni ya 
analojia kabla ya tarehe ya mwisho 
iliyowekwa na ITU ya 17 Juni 2015.

Vilevile Tanzania ni ya kwan-
zaAfrika Mashariki na Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kuanzisha mfumo 
wa anwani za makazi na postikodi na 
mfumo wa kusimamia mawasiliano 
ya simu. Mwaka 2016 ilikuwa nchi 
ya kwanza ulimwenguni kuwa na 
mfumo kamili uliowezesha muin-
giliano wa mitandao ya fedha kupi-
tia simu za mkononi.

Sasa Tanzania imeonyesha tena 
njia kwenye utoaji wa masafa kwa 
njia ya mnada; ambayo inakubalika 
kimataifa kwamba inaleta ufanisi 
mkubwa katika matumizi ya masa-
fa, kwa kuwa wanayoyanunua kwa 
bei kubwa wanayathamini.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Mhe. Nape M. Nnauye akizungumza na wananchi Kijiji cha 
Noondoto, Longido, Arusha baada ya kuzindua mnara wa 
mawasiliano ya simu.
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Usimamizi unalenga kuendeleza 
sekta na ushindani, kuendeleza te-
knolojia na huduma mpya, kulinda 
maslahi ya watumiaji, kusimamia 
rasilimali adimu za mawasiliano.

Mawasiliano ni muwezeshaji wa 
sekta nyingine katika uchumi wa 
nchi na ni kama mishipa yake ya 
fahamu. Ili shughuli za mawasilia-
no zifanyike kwa ufanisi, ni lazima 
kuwe na sheria, kanuni na miongo-
zo mbalimbali inayosimamia sekta 
hiyo.

Vilevile ni lazima kuwe na mfu-
mo wa usimamizi ambao utatekele-
za matakwa ya sheria na kanuni 
hizo na kutunga   kanuni   ndogo 
za kisekta. 

Kwa Tanzania, sheria zinazosim-
amia sekta ni pamoja na Sheria ya 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
ambayo chini yake TCRA ilian-
zishwa; sheria ya Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (EPOCA) na 
kanuni zake, ambazo sasa zimefikia 
26 na Sheria ya Makosa Mtandaoni.

Lakini pia ili kuwezesha shughu-
li za mawasiliano, kunahitajika vitu 
vingine ambavyo ni kama injini ya 
kuviendesha. Vitu hivyo ni raslima-
li za mawasiliano. Kwa Tanzania, 
raslimali hizi ni masafa, ambayo 
yanatumika kusafirisha habari kwa 
njia mbali mbali kwa ajili ya kutoa 
huduma za simu, utangazaji na in-
taneti; kikoa cha taifa, na anwani za 
makazi na postikodi.

Namba za mawasiliano ni 
pamoja na zile ndefu zinazotumika 
kwenye huduma za simu, namba 
fupi na misimbo ambayo inatumika 
kwenye miamala. Mfano wa namba 
ndefu ni +255784558270, fupi ni 
911 au 15200 na msimbo ni kama 
vile *150* na kadhalika..

Namba zinapangwa kwa manti-
ki, ili ziweze kutumiwa kwa urahisi. 
Fikiria namna ambavyo watumiaji 

wangepata taabu iwapo namba ya 
simu ingekuwa na tarakimu 20. 
Ndiyo maana namba ni fupi, ili 
ziwe rahisi kutambua. 

Kikoa ni jina mahsusi linalotu-
mika kwenye mtandao wa intaneti 
kutambulisha tovuti iliyosajiliwa 
kwenye ngazi ya nchi au kimataifa. 
Mifano ni ‘dot go’, ‘dot tz’ (.go.tz), 
.ac.tz, au dot com ( .com). Tovuti 
zenye vikoa vya Tanzania ni www. 
tcra.go.tz.

Anwani za Makazi na Postiko-
di ni mfumo maalum wa alama, 
tarakimu au herufi unaotambuli-
sha eneo au mahali halisi, jengo na 
makazi na biashara. Kwa mfano, 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia iko jengo la Mawasiliano Tow-
ers, namba 20, Barabara ya Sam 
Nujoma, Dar es Salaam, postikodi 
14414.

Chimbuko la usimamizi huru

Usimamizi wa shughuli za 
mawasiliano umechukua sura to-
fauti katika historia. Mfumo wa 
usimamizi kwenye nchi nyingi uli-
kuwa chini ya serikali kwa muda 
mrefu, hadi miaka ya mwisho ya 
themanini na mwanzoni mwa ya 
tisini ambako wimbi la kuanzishwa 
kwa wasimamizi waliokuwa nje ya 
serikali lilipojitokeza.

Kwa baadhi ya nchi, ikiwemo 
Tanzania, kuna maeneo ambako 
mtoa huduma alikuwa pia msima-
mizi; na maeneo mengine serikali 
iliendelea kusimamia. Kwa kipindi 
kirefu, lililokuwa Shirika la Posta 
na Simu Tanzania (TPTC) lilifanya 
kazi za usimamizi wa baadhi ya shu-
ghuli za sekta.

Marekebisho makubwa ya kiu-
chumi Tanzania miaka ya themani-
ni na tisini, yaliongeza watoa hudu-
ma kwenye sekta nyingi, ikiwemo 

mawasiliano; ambapo huduma za 
simu, utangazaji na posta zilianza 
kutolewa na kampuni zaidi ya moja.

 Ushindani   ulianza    miongo-
ni kwa watoa huduma na taasisi za 
usimamizi wa sekta zilianzishwa ili 
kutoa leseni, kusimamia masharti 
ya leseni na kanuni na pia kulinda 
maslahi ya watumiaji.

Mwezi Desemba 1993, TPTC 
ilivunjwa na zikaundwa taasisi tatu; 
yaani Kampuni ya Simu Tanzania 
(TTCL), Shirika la Posta Tanzania 
(TPC) na Tume ya Mawasiliano 
Tanzania (TCC). 

TCC ilikuwa msimamizi wa 
mawasiliano na simu, intaneti na 
posta. Kwa upande wa usimamizi 
wa utangazaji, iliundwa Tume ya 
Utangazaji Tanzania (TBC) kwa 
masuala ya maudhui na   utoaji wa 
leseni za huduma za redio na tele-
visheni kwa upande wa Tanzania 
Bara. Zanzibar ina tume yake mah-
susi kwa masuala ya utangazaji.

Mabadiliko       na       maende-
leo ya teknolojia duniani yalileta 
muingiliano wa teknolojia amba-
ko, kwa mfano, ziliwezesha hudu-
ma za aina mbalimbali zikiwemo 
utangazaji kutolewa kupitia vifaa 
vya mawasiliano. Hali hii ilileta 
umuhimu wa kuunganisha shughu-
li za usimamizi.

Kwa mantiki hii, Novemba 2003 
TCC na TBC ziliunganishwa chini 
ya sheria ya Mamlaka ya Mawasilia-
no Tanzania kwa ajili ya kusimamia 
shughuli za simu, intaneti, utan-
gazaji na posta na TCRA ilizaliwa.

Kwa ujumla, usimamizi una 
lengo la kusimamia utekelezaji wa 
sera, kuendeleza sekta, kuendeleza 
teknolojia na huduma mpya, kuen-
deleza ushindani, kulinda maslahi 
ya watumiaji na kusimamia rasli-
mali adimu za mawasiliano. Hizi ni 
pamoja na masafa.

Usimamizi raslimali za mawasiliano Tanzania
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Masafa ya mawasiliano

Masafa ni njia ya kusafirisha maudhui 
yaliyowekwa kwa mfumo wowote ule 
kwenda mbali bila waya.

Mtu anaweza kujiuliza, kwani ma-
safa ya mawasiliano ni nini? Tunapo-
zungumzia mawimbi redio na vipimo 
vyake tunamaanisha nini? Mpangilio 
wa masafa ukoje?

Kwa kuanza, ili kuwa na uelewa, 
ni vyema tuanze na jua; kwani jua na 
miale inayoleta mwanga ni chanzo cha 
masafa. Jua linatoa mwanga, ambao 
tunaona uwepo wake linapoangaza. 
Lakini kuna sehemu ya mwanga am-
bao miale yake haionekani.

Wengi tunaufahamu upinde wa 
mvua, ambao una rangi saba. Rangi 
hizi zinatokana na miale ya mwanga 
wa jua kukutana na unyevunyevu an-
gani. Mwanga huo unagawanyika ka-
tika rangi saba za upinde ambazo ni 
nyekundu, machungwa, njano, kijani, 
bluu, nili (indigo) na urujuani (violet).

Kwa hiyo mwanga ‘unaonekana’ 
kwa rangi hizi saba. Tunaweza kuse-
ma hizi ni rangi za mwanga na ndizo 
tunazoona kwa macho.

Mwanga unasafiri kama mawimbi, 
yenye kupanda na kushuka, ambayo 
yana nguvu za umeme. Kasi ya mwan-
ga wa jua ni kilometa 300,000 kwa 
sekunde. Jua liko kilometa milioni 150 
kutoka duniani.

Jua ni chanzo cha nguvu za umeme 
na sumaku duniani. Umeme huu un-
apokutana na smaku unawezesha ku-
wepo mawimbi yenye mchanganyiko 
wa umeme na sumaku, au mawimbi ya 
‘umemesumaku’.

 
Uvumbuzi

Jua linaleta mwanga na joto. Mvumuzi 
wa Kiingereza, Sir William Herschel 
alitafiti kiasi cha joto ambacho kina-
patikana kwenye kila rangi ya mwanga 
tunayoiona. Alitenganisha hizo rangi 
saba na kupima joto la kila moja.

Lakini pia aliweka kipima joto 
kingine nje upande wa kushoto wa 

rangi nyekundu na kugundua kwamba 
kulikuwa na joto zaidi sehemu hiyo. 
Kwa kuwa ‘miale ya mwanga‘ iliyoku-
wa sehemu hiyo haikuwa na rangi aliita 
miale ya ‘infrared.

Mgunduzi mwingine, Johann Wil-
helm Ritter alifanya kama mwenzake; 
lakini yeye aliweka kipima joto upa-
nde wa kulia wenye rangi ya urujuani. 
Aligundua kwamba kule pia kulikuwa 
na joto zaidi. Aliupa huu mwanga ran-
gi ya urujuani iliyopitiliza, au ‘ultra vi-
olet‘.

Baadaye walifuata wagunduzi 
wengine ambao walithibitisha kwamba 
kuna mwanga wenye mawimbi makub-
wa zaidi kuliko yale kwenye infrared.

Mwaka 1887, mvumbuzi wa Ki-
jerumani, Heinrich Hertz alionyesha 
mawimbi zaidi kwenye maabara yake.

Alithibitisha kwamba cheche au 
nguvu ya umeme inaweza kuruka bila 
waya hadi umbali wa mita kadhaa 
mbali na chombo kilichounganishwa 
kwa waya. Hapo ndipo mwanzo wa 
mawimbi ya umeme na sumaku.

Hertz alipima urefu wa wimbi lili-
loruka. Pia alipima kasi ya hiyo cheche 
na kugundua kwamba liliruka kwa kasi 
ya mwanga.

Aligundua pia kwamba cheche ili-
jirudia kuruka kama mawimbi, yaani 
kupanda na kushuka.

Mawimbi yanapojirudia yanaitwa 
mrudio wa mawimbi. Umbali am-
bao wimbi linapita kabla ya kujirudia 
unaitwa umbali wa mawimbi. Idadi 
ya mizunguko ya wimbi moja kwa 
sekunde inaitwa mrudio;   ambao    
unapimwa kwa kipimo kinachoitwa 
‘hezi‘ (hertz); kutokana na mvumbuzi 
Hertz wa Ujerumani. Hertz elfu moja 
ni kilohezi (khz), zikiwa milioni moja 
ni megahezi(mhz) na bilioni moja ni 
gigahezi(ghz).

Wigo wa umeme na sumaku ambao 
unapitisha   mawimbi bila waya, yaani 
mawimbi ya umemesumaku yanaweze-
sha mawasiliano bila waya, yaani kwa 

redio.

Mpangilio wa masafa
Kuna masafa yenye mrudio mdogo sana 
(VLF), mdogo (LF), wa kati (MF), wa 
juu (HF), wa juu sana (VHF), wa juu 
mno (UHF), wa juu kwa ngazi nyingi 
(SHF) na wa juu kupitiliza (EHF).

Sifa hizi zinawezesha kuyapan-
gia matumizi kama inavyoonyeshwa 
kwenye jedwali kutoka Mwongozo wa 
Usimamizi wa Mawasiliano ya simu, 
toleo la 10, mwaka 2020; uliochapish-
wa na Benki ya Dunia na ITU.

Ni   muhimu    kutambua kwamba 
kadri upana wa bendi unavyopungua 
ndivyo umbali wa mawimbi kufika 
unavyoongezeka na kinyume chake. 
Ndiyo maana, kwa mfano, simu za 
mkononi zinahitaji minara ya ardhini 
kuongeza nguvu ya mawimbi. Mawim-
bi yanayotumika kwenye mawasiliano 
yako kati ya kilohezi tatu na gigahezi 
300.

Matumizi ya masafa kwenye wigo 
huu ni kwa mawasiliano kwa simu na 
vifaa vya mkononi; mitandao yenye 
kasi majini, na angani katika kuongoza 
ndege; uchunguzi katika anga za juu, 
utabiri wa hali ya hewa, matangazo 
ya redio na televisheni, na kusafirishia 
data na sauti katika masafa mafupi na 
marefu.

Shirika la Mawasiliano Duniani 
(ITU), taasisi maalum ya Umoja wa 
Mataifa kuhusu Teknolojia ya Habari 
na mawasiliano, na ambalo Tanza-
nia ni mwanachama wake, linapan-
ga matumizi ya masafa kwa huduma 
mbalimbali za mawasiliano.

Aina ya masafa
Kuna aina za masafa yanayohitaji lese-
ni na yasiyohitaji. Mifano ya yasiyo-
hitaji ni   kwa matumizi kama vile ya 
utafiti, viwandani na matibabu; vifaa 
vinavyotumika kama rimoti, matanuri 
yanayotumia mawimbi (microwave ov-
ens) na   vifaa vya usalama visivyo na 

Masafa ni raslimali adimu ya mawasiliano. Makala hii inaelezea chimbuko 
la usimamizi wa sekta ya mawasiliano na umuhimu wa masafa kwa ujumla.



Oktoba - Desemba, 202210

  

waya. Kutokuhitaji leseni kunatokana 
na vifaa hivi kutokuingiliana; na pia 
kwa kuwa teknolojia yake inaviwezesha 
kukabiliana na muingiliano wa masafa 
unapotokea.

Vingine ni vile vyenye uwezo wa 
kupima na kusafirisha data moja kwa 
moja na wakati huohuo kutoka mbali 
na vinavyotumia mifumo ya smaku ku-
tambua masafa ya redio na kuwezesha 
mawasiliano ya data bila waya (RFID).

Vifaa vinavyowezesha ufuatiliaji 
wa vyombo vya usafiri kutoka mbali 
kwa kutumia teknolojia inayotambua 
mahali chombo kilipo (GPS) na sensa 
zinazomjulisha mtu kwenye gari anap-
okaribia sehemu hatarishi; kama vile 
anaporudi nyuma au anapokaribia kitu 
kingine, ni baadhi ya matumizi yasiyo-
hitaji leseni.

Lakini pengine masafa ambayo ha-
yahitaji leseni ni pamoja na yake yan-
ayowezesha vifaa vya kielektroniki ‘ku-
wasiliana’ vikiwa karibu kwa kutumia 
teknolojia ya ‘bluetooth’. Hii inatumia 
masafa ya bure.

Jina hili lilatokana na Mfalme Har-
ald Bluetooth wa Denmark aliyetawa-
la karne ya 10; ambaye aliunganisha 
makabila ya Denmark kuwa chini ya 
himaya moja ya kifalme. Wavumbuzi 
waliona teknolojia hii ina sifa za kuun-
ganisha.

Masafa ni adimu kwa sababu za 
kiteknolojia na kiufundi. Kuna aina za 
teknolojia na vifaa ambavyo matumizi 
yake yanahitaji masafa yanayoweza ku-
fika umbali fulani. Vilevile mahitaji na 
programu tumizi za mawasiliano zin-
afanya masafa yahitajike kwa huduma 
mahsusi.

Mfano ni masafa yanayotumi-
ka kwenye mawasiliano ya simu za 
mkononi chini ya viwango vya tekno-
lojia ya simu au vifaa vya mkononi, 
yaani GSM, kifupisho cha global sys-
tem for mobile. Hii inatumika kwa 
simu za mkononi Tanzania na nchi 
nyingi.

Masafa kwenye bendi ya Megahezi 
(Mhz) 800 yanafaa sana kwa matumizi 
haya. ITU imetoa kwa Tanzania ma-
safa 50 tu kwenye bendi hii; ambayo 
yamegawanywa kwa kampuni za simu 
zinazotoa huduma nchini.

Masafa ya MHz 1800 pia yanatu-
mika kwa simu za mkononi, hasa kwa 
teknolojia inayoitwa CDMA. Kuna 
wakati baadhi ya kampuni Tanzania 

zilianza kutoa huduma za simu za 
mkononi kwa teknolojia hiyo lakini 
zilisitisha kutokana na sababu za kib-
iashara na kiufundi.

Mpangilio wa masafa ya utangazaji 
ni hivyo hivyo kwa redio. Mpangilio 
wa masafa Afrika, uliotolewa na ITU 
umetoa masafa kwenye bendi kuanzia 
MHz 87 hadi Mhz 108.

Ili kuelewa hili tutoe mfano wa 
redio za kwenye magari yanayoagiz-
wa kutoka Japan. Kule wamepangiwa 
masafa kuanzia Mhz 78 hadi Mhz 95 
(zamani yaliishia Mhz 90).

Tanzania masafa mengi ya wigo huo 
yameshatolewa. Msikilizaji wa redio il-
iyotoka Japan na gari anaweza asipate 
matangazo ya redio zinazotumia masa-
fa yanayoanzia MHz 95 na kuendelea 
kutokana na mpangilio huo.

Sheria ya TCRA na EPOCA zin-
aipa Mamlaka nguvu ya kuthibiti na 
kusimamia matumizi ya raslimali   za 
namba na masafa. TCRA ina nguvu za 
kupanga, kugawa, kutoa, kuchukua, 
kusimamisha matumizi, kufuta au kwa 
namna yoyote ile kurekebisha mgawo 
wa masafa miongoni mwa watumiaji 
au wenye leseni za masafa ya mawasilia-
no ya redio ya aina yoyote ile.

Matumizi ya masafa ya mawasilia-
no, yakiwa ni nyenzo muhimu ya       
mawasiliano ni lazima yafuatiliwe kwa 
karibu ili kuwezesha utoaji huduma 
za mawasiliano kama ilivyokusudiwa 
wakati wa kupanga na kutoa masafa 
hayo.

Ili kuhakikisha kwamba yanatumi-
ka kwa tija, kuna kanuni za kimataifa 
na kitaifa kuhusu usimamizi wa masa-
fa. Kimataifa, masafa yanasimamiwa 
kupitia Kanuni za mawasiliano ya re-
dio, ambazo ni mkataba muhimu wa 
kimataifa kuhusu usimamizi wa masa-
fa.

Hii raslimali muhimu inasimami-
wa kwa karibu sana. Sababu ni kuwa 
ni raslimali ya kitaifa yenye thamani 
ambayo matumizi yake yanafaa yafik-
ie watu wengi kwa ustawi wa jumla wa 
nchi. Ndiyo maana masafa yanalipiwa 
ada za matumizi na ada za kila mwaka.

Usimamizi wa masafa
Usimamizi wa masafa ni sehemu ya 
usimamizi wa jumla wa teknolojia za 
mawasiliano. Usimamizi	 unawezesha 
msimamizi kutambua teknolojia mpya 
ambazo zinahitaji masafa na kupanga 

aina ya masafa yatakayohitajika. Pia 
unapunguza uwezekano wa watumiaji 
wa masafa kuvuka mipaka ya matumizi 
ya wigo waliopangiwa na kuingiliana 
na wengine.

Masafa kwenye nchi husika yana-
simamiwa kwa kupangwa matumizi 
yake, kutoa idhini ya matumizi, kuz-
ingatia viwango vya matumizi na ku-
fuatilia matumizi. Kwa mfano Tanza-
nia ina jedwali linaloonyesha upangaji 
wa masafa mbalimbali kwa kuzingatia 
kanuni za masafa zilizotolewa na ITU. 
Tanzania pia inapanga masafa yake 
kutokana na makubaliano miongoni 
mwa nchi jirani na ambazo inashirik-
iana nazo kikanda.

TCRA inafuatilia matumizi ya ma-
safa kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
yanatumika kama yalivyokusudiwa, 
kwa ufanisi na kwamba hakuna mwin-
giliano. Mamlaka ina vifaa vilivyofung-
wa kwenye magari maalum kufuatilia 
matuizi na mwenendo wa masafa. 

Utoaji masafa
Baada ya masafa kupangwa, yana-
tolewa kwa wanaoyahitaji kwa ajili ya 
huduma. Wenye masafa wanatakiwa 
kuwa na leseni ya TCRA kwa ajili ya 
matumizi ya masafa husika.

Miaka ya mwanzoni, TCRA iliku-
wa inatoa masafa kwa watoa huduma 
kwa mfumo wa kuhudumia watoa 
huduma kila walipoomba leseni.

Hata hivyo TCRA imeweka utara-
tibu wa   kutangaza   aina ya huduma 
ambazo zinahitaji masafa na kuwataka 
watoa huduma kujitokeza. Mfano ni 
kwenye utoaji wa leseni za redio, amba-
zo zinahitaji masafa ya utangazaji, kati 
ya MHz 87 na Mhz 108.

Aidha vituo vya redio vinahitaji ma-
safa ya vifaa vya kusafirisha matangazo 
kutoka studio hadi kwenye kituo cha 
kurushia matangazo, yaani transmi-
ta, ambayo kikanuni inatakiwa kuwa 
mbali na studio.

Masafa      pia      yanatolewa kwa 
waombaji wa huduma mbalimbali 
kama wanavyoomba; kama vile kwa 
matumizi ya redio za mawasiliano au 
vifaa vingine vinavyohitaji leseni ya 
matumizi ya masafa.

Utoaji wa masafa kwa njia ya mna-
da wa masafa kwenye wigo fulani ume-
jitokeza miaka ya karibuni kama njia 
bora zaidi ya kutoa masafa kwa hudu-
ma mbalimbali.
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Jedwali 1: Masafa, umbali na matumizi 

Na. Aina ya 
mawimbi 

Kifupi Mrudio Umbali (kilometa 
-km) 

Matumizi 

1 Mrudio 
mdogo sana 

VLF 3–30 kHz Hadi km1000 Mawasiliano ya 
vyombo vya usafiri 
kwa redio 

2 Mrudio 
mdogo 

LF 30 –
300khz 

Ndani ya km 
1000 

Redio za mawimbi 
marefu (long wave 
radio) 

3 Mrudio wa 
kati 

MF 300khz – 
3mhz 

Hadi km 1000 Redio za mawimbi 
ya kati (medium 
wave radio) 

4 Mrudio wa 
juu 

HF 3mhz – 
30mhz 

  

5 Mrudio ya 
juu sana 

VHF 30mhz – 
00mhz 

Km 2–300 Redio za FM 

6 Mrudio wa 
juu mno 
nyingi 

UHF 300mhz –
3ghz 

Chini ya km 100 Televisheni, simu za 
mkononi mfumo wa 
GSM 

7 Mrudio wa 
juu kwa 
ngazi nyingi 

SHF 3ghz –30 
ghz 

Yanatofautiana: 
kati ya km 30 na 
2000 

Utangazaji wa 
satelaiti 

8 Mrudio wa 
juu 
kupitiliza 

EHF 30 ghz – 
300ghz 

Km 20 hadi 2,000  

 

14 Hakuna mabadiliko 
15 Hakuna mabadiliko 
16 Hakuna mabadiliko 
17 Hakuna mabadiliko 
18 Hakuna mabadiliko 
19 Hakuna mabadiliko 
20 Kumekuwa pia na changamoto ya matumizi mabaya ya laini za simu za 
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Makala kuhusu masuala ya sera 
za umma iliyochapishwa na 
GSMA, taasisi inayosimamia 
maslahi ya watoa huduma za 
simu za mkononi duniani, 
inaelezea minada ya masafa kama 
njia muafaka ya kuhakikisha 
yanapewa watoa huduma wenye 

azma ya kuyatumia kwa ufanisi 
kuendeleza mawasiliano.

Kwenye mnada, mtoa huduma 
anayenunua na kutoa pesa 
nyingi zaidi ndiye anayeshinda 
na kupewa masafa husika; 
hivyo atakuwa na motisha wa 
kuyatumia kikamilifu.

Minada ni njia ya wazi ya 
utoaji wa masafa. Inapunguza 
uwezekano wa watoa huduma 
wengine kulalamika kwamba 
hawakupangiwa aina yoyote ya 
masafa, kwani wote wanapewa 
fursa sawa kuyanunua katika 
mnada.

Electronic 
Waves

Radio 
Waves Infra Red Visible Light Ultra Violet X-Rays Gamma 

Rays
Cosmic 

Rays

Long 
Wave 
Radio

Medium 
Wave 
Radio

Short 
Wave 
Radio FM 

Radio

kHZ MHz GHz

3 30 300 3 30 300 3 30 300

VLF LF MF HF VHF UHF SHF EHF

DAB

GSM

UMTS

Bluetooth
WiFi

WiMax

Satellite 
TV

“Sweetspot”

Umbali yanapo ka unaongezeka
Kasi ya masafa inapungua

Umbali yanapo ka 
unapungua
Kasi ya masafa ina-
ongezeka

m

Masafa ya 
kielektroniki

Masafa ya 
mawasiliano 
bila waya

Masafa ya 
Infrared

Masafa 
ya Ultra 
Violet

Mawimbi 
ya eksirei

Mawimbi 
ya gama

Mawimbi 
ya  anga za 
juu

Masafa 
pendwa

Mwanga 
unaoonekana 
(upinde wa 
mvua)

VLF Mrudio mdogo sana
LF Mrudio mdogo
MF Mrudio wa kati
HF Mrudio wa juu

VHF Mrudio wa juu sana
UHF Mrudio wa wa juu 

mno

SHF Mrudio wa juu kwa 
ngazi nyingi

EHF Mrudio wa juu 
kupitiliza

Mchoro 1:

Masafa na matumizi yake
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Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania imeendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia 
malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo (2025) na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
kwenye sekta ya mawasiliano.

 Utekelezaji wake unahusisha 
mchango wa TCRA kwenye 
uchumi kwa kuimarisha 
miundombinu ya mawasiliano 
na upatikanaji wa huduma 
za mawasiliano kwa lengo la 
kuboresha uchumi wa kidijitali 
na uchumi wa bluu. Vilevile ni 
kuendelea kuweka mazingira 
bora ya ushindani kwenye sekta 
ya mawasiliano ili wananchi 
wengi waweze kumudu gharama 
za huduma za mawasiliano. 

Mchango mwingine ni katika 
kulinda watumiaji wa huduma 
za mawasiliano dhidi ya uhalifu 
mtandaoni kwa kutumia mifumo 
ya kiusimamizi, na kugawa 
masafa na kutoa leseni kwa 
watoa huduma zinazowezesha 
kuongeza idadi ya watumiaji 
wa intaneti ili kufikia lengo la 
asilimia 80 ya Watanzania ifikapo 
2025. 

Utoaji Leseni 

TCRA inasimamia sekta kwa 
kutoa leseni kwa watoa huduma 
za mawasiliano nchini, na 
kusimamia masharti ya leseni 
hizo;. Tangu kuanzishwa mwaka 
2003 hadi Desemba 2022 imetoa 
leseni  2,191. 

Leseni hizo na idadi yake kwenye 
mabano ni za Miundombinu 
ya Mawasiliano (22), Utumiaji 
wa Miundombinu ya Mtandao 
(13) na Huduma Tumizi za 
Mawasiliano (108) 

Leseni za Huduma za Maudhui 
zimefikia 724. Miongoni mwake 
ni za televisheni za mfumo  

wa ardhini 66, televisheni za 
mtandaoni  389, televisheni  njia 
ya waya 53, redio  za mfumo 
wa kawaida 218 na redio za 
mtandaoni (nane).

Upande wa Posta na Usafirishaji 
Vifurushi kuna leseni 78, ambazo 
zinajumuisha mtoa huduma 
mmoja wa Umma –Shirika la 
Posta Tanzania, na  wasafirishaji 
vifurushi 77. Leseni za Ufungaji 
na Utengenezaji, Uingizaji na 
Usambazaji wa Vifaa vya Simu; 
madishi ya VSAT; na  Masafa ya 
VHF/HF ziko 1,236. 

Uwiano wa viashirio vingi vya 
maendeleo ya mawasiliano viko 
juu ya asilimia 50, isipokuwa 
kwa upande wa kuenea kwa simu 
zenye uwezo mkubwa, au simu 
janja; ambazo ni muhimu katika 
kuendeleza matumizi ya intaneti 
kupitia simu za mkononi. 

Uchambuzi wa viashirio na 
uwiano wake kwa idadi ya watu 
Tanzania unaonyesha  kuwa 
mawasiliano ya simu za 2G, 
yaani uzao wa kidijitali na 
unaohakikisha ubora zaidi wa 
sauti na ujumbe mfupi, yaani 
meseji umefikia asilimia 96. 
Mawasiliano ya simu uzao wa 
3G uko asilimia 72. Uzao wa 3G 
unawezesha watumiaji kupata 
huduma zinazowezeshwa na 2G, 
na pia kutuma na kupokea barua 
pepe kwa wingi mara moja.

Uzao wa 4G umeenea asilimia 
55. Huu unawezesha maongezi, 
meseji, data, video, picha na 
hata televisheni kupitia simu ya 
mkononi. Simu janja zimeenea 
kwa asilimia 25 tu ya watu.

TCRA inasimamia shughuli za 
nawasiliano ya simu na intaneti 
kwa kuhakikisha kuwa huduma 
hizi zinatolewa kwa kuzingatia 
viwango vya kitaifa na kimataifa 
na vile vilivyowekwa kwenye 

sheria ya Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (EPOCA) 
na kanuni zilizopo. Kupitia 
Kanuni hizo TCRA inahakikisha 
kuwa huduma za mawasiliano ya 
simu na intaneti zinakidhi ubora 
wa huduma unaotakiwa kitaifa na 
kimataifa, pamoja na kuhakikisha 
usalama wa watumiaji.

TCRA inatumia mifumo 
mbalimbali ya usimamizi. 
Serikali, kupitia TCRA, 
ilianzisha mfumo wa usimamizi 
wa mawasiliano unaoitwa 
TTMS, ambacho ni kifupisho 
cha  Tele-Traffic Management 
System. Mfumo huo unasimamia 
na kuratibu mawasiliano ya 
simu na una uwezo wa kubaini 
takwimu mbalimbali zinazopita 
katika mitandao ya mawasiliano. 
TTMS unachukua taarifa 
kutoka mifumo ya watoa 
huduma, unazichakata na kutoa 
taarifa zinazowezesha TCRA 
kusimamia majukumu yake ya 
kiudhibiti pamoja na uhakiki 
wa mapato ya watoa huduma za 
mawasiliano. Aidha, umechangia 
kuongeza ufanisi katika uratibu 
wa utekelezaji wa sheria na 
kanuni zinazosimamia sekta ya 
mawasiliano nchini. 

Mtambo una moduli za 
usimamizi wa simu za ndani 
na za kimataifa, kubaini simu 
za ulaghai, uhakiki wa viwango 
vya vifaa vinavyounganishwa na 
mitandao ya watoa huduma na  
usimamizi wa miamala ya fedha.

Moduli nyingine ni ufuatiliaji 
wa miamala ya watoa huduma 
za malipo, ubora wa huduma 
za mawasiliano, na  taarifa za 
miundombinu ya watoa huduma. 
Mtambo pia unahakiki mapato 
yatokanayo na huduma za 
mawasiliano ya simu  na una 
kanzidata ya taarifa za usajili wa 
laini za simu.

TCRA na maendeleo ya mawasiliano Tanzania 
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Kanzidata ya usajili wa laini za 
simu inatunza taarifa za usajili 
kutoka kwa watoa huduma. 
Imeunganishwa na kanzidata 
za watoa huduma zinazotunza 
taarifa za usajili wa laini za 
simu. Vilevile imeunganishwa 
na kanzidata ya Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
ili kuhakiki usahihi wa taarifa 
zinazoletwa. 

Usajili laini za simu ulianza 
mwaka 2009 kupitia amri ya 
kiusimamizi ya TCRA kabla ya 
kuwekwa kisheria mwaka 2010 
ilipopitishwa Sheria ya EPOCA.  
Sheria iliweka masharti ya 
kisheria ya usajili wa laini na 
iliainisha adhabu kwa makosa 
kuhusiana na laini za simu.

Pamoja na faida nyingine, usajili 
unahakikisha usalama na uimara 
wa watumiaji wa huduma za 
mawasiliano ya simu za mkononi, 
unafanikisha udhibiti wa uhalifu 
mitandaoni, na unawezesha 
kuwepo  kanzidata ya kuaminika 
ya wateja waliojiunga na 
mitandao ya simu. 

Usjili unafanyika kwa njia ya 
kibiometria kwa kuchukua 
alama za vidole za anayesajiliwa 
na kulinganisha taarifa zake na 
zilizoko kwenye kanzidata ya 
NIDA. 

Mpaka Desemba, 2022 jumla ya 
laini za simu milioni 60.3 milioni 
zilikuwa zimesajiliwa. Hizi ni 
pamoja zinazotumiwa na watu 
na laini zinatumiwa kwa ajili ya 
mawasiliano kati ya mashine na 
mashine. 

Kuna watoa huduma za simu za 
mkononi sita Tanzania – Airtel, 
Vodacom, Halotel, TTCL, Tigo 
na Smile. 

Uchambuzi wa mgawanyo wa 
idadi ya laini za simu unaonyesha 
kuwepo ushindani wenye tija 
miongoni mwa watoa huduma 
hawa, uliowezesha kila mmoja 
kuridhisha watumiaji na 
kuwafanya waendelee kutumia 
huduma zake. 

Mikoa inayoongoza kwa 
idadi kubwa ya laini za simu 
zinazotumika (kwenye mabano) 
ni Dar es Salaam (10,457,331), 
Mwanza (3,834,147), Arusha 
(3,672,006), Mbeya (3,349,878), 
na Dodoma (3,111,265). 

Mwelekeo wa usajili kwa miaka 
mitano iliyopita unaonyesha 
ongezeko la asilimia nane 
(8) kwa mwaka. Kuenea kwa 
laini miongoni mwa watu 
kumeongezeka kwa asilimia 
nane (8) kwa mwaka pia. Kuenea 
kulikuwa asilimia 81 mwaka 

2018, asilimia 89 mwaka 2020, 
asilimia 91 mwaka 2021, na 
asilimia 98 mwaka 2022.

Eneo lingine linalokua kwa kasi 
ni shughuli za kifedha kupitia 
simu za mkononi. Moduli ya 
TTMS inayosimamia miamala 
ya fedha inawezesha kusimamia 
taarifa za huduma za miamala 
hii kupitia mitandao ya simu. Pia 
inasaidia kuhakiki ukusanyaji wa 
mapato ya serikali kupitia kodi, 
na tozo zinazotokana na miamala 
ya fedha inayofanyika kupitia 
mitandao ya simu. Vilevile 
kuwezesha upatikanaji wa taarifa 
mbalimbali za miamala; hivyo 
kurahisisha usimamizi wa sekta 
ya fedha.

Mfumo jumuishi wa kifedha 
umezidi kuendelea Tanzania 
kutokana na ongezeko la 
watumiaji  wa huduma za 
pesa kupitia simu za mkononi, 
idadi na thamani ya miamala.  
Desemba 2022 kulikuwa na 
akaunti 40,953,496 za pesa kwa 
simu za mkononi. 

Takwimu za Desemba 2022 
zinaonyesha akaunti za pesa kwa 
simu za mkononi zimeongezeka 
kwa asilimia 1.4, idadi ya miamala 
kwa asilimia 2.8 na thamani ya 
miamala kwa asilimia tatu (3) 
mwaka 2022.

Jedwali: Mwelekeo wa akaunti za pesa kwa simu, miamala na thamani ya miamala 
( Januari – Desemba 2022

Mwezi Akaunti za pesa mtandao Idadi ya miamala Thamani ya Miamala
Januari 35,201,960 308,569,751 10,350,248,535,456

Februari 35,578,052 292,626,474 9,539,172,477,200
Machi 35,749,298 330,148,997 10,703,041,422,029
Aprili 36,068,839 327,324,035 10,321,267,168,688
Mei 36,302,884 352,362,035 10,689,193,723,704
Juni 37,407,233 343,639,879 11,608,009,683,538
Julai 38,008,482 349,952,830 12,548,569,958,747

Agosti 38,504,971 356,790,863 12,741,158,372,863
Septemba 39,590,502 366,178,409 12,722,059,888,707
Oktoba 40,169,159 379,219,903 12,987,412,009,340

Novemba 40,353,939 378,344,304 12,867,894,342,836
Disemba 40,953,496 410,741,935 13,899,743,783,982
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Januari 2022 kulikuwa na akaunti 
za pesa kwa simu 35,201,960 
ambazo zilifanya miamala 
308,569,751 yenye thamani ya 
shilingi10,350,248,535,456. 
Idadi hii iliongezeka hadi akaunti 
40,953,496 zilizofanya miamala 
410,741,935 yenye thamani ya 
shilingi 13,899,743,783,982 
Desemba 2022. TTMS ina 
moduli inayowezesha uhakiki wa 
vifaa vyote vinavyounganishwa 
na mitandao ya watoa huduma 
kuona kama vinakidhi viwango 
vya kimataifa na ni salama kwa 
watumiaji. Mfumo unafanikisha  
Rajisi Kuu ya Namba Tambulishi 
za vifaa vya mawasiliano. 

Mfumo unawezesha kuzuia 
matumizi ya simu zilizoripotiwa 
kuibwa, kupotea au kuharibika 
pamoja na kuzuia matumizi ya 
simu zisizokuwa na viwango. 
Usimamizi huu unawezesha 
kubaini na kufungia namba 
tambulishi za vifaa vya 
mawasiliano zilizonakiliwa, 
namba tambulishi za vifaa 
vilivyotumika kwenye ulaghai 
na uhalifu, pamoja na namba 
tambulishi zilizotolewa taarifa ya 
kupotea au kuibwa.  

Kati ya Julai 2021 na Disemba 
2022 jumla ya namba tambulishi 
71,275 zilifungiwa na mfumo 
huu. Hizi ni zile zilizoripotiwa 
kupotea, kuibwa au kuhusika 
katika matukio ya kihalifu. Hatua 
hii imewezesha kupunguza 
matukio ya wizi na kusaidia 
kushajihisha upatikanaji wa vifaa 
vya mawasiliano vyenye ubora 
nchini.

Sheria EPOCA na Kanuni za 
Rajisi Kuu ya Namba Tambulishi 
zinataka mtu yoyote ambaye simu 
yake ya mkononi au laini yake ya 

simu ama imeibwa, imepotea, 
au imeharibika  kutoa taarifa 
polisi na kwa mtoa huduma 
wake ili vitu hivi vifungiwe. 
Kanuni zimeweka utaratibu wa 
kufungulia namba tambulishi 
au laini ya simu zilizofungiwa 
kwa sababu mbalimbali baada ya 
wanaovimiliki kutoa taarifa za 
kupatikana. 

Pamoja  na matumizi ya simu 
za maongezi,  kutuma ujumbe 
mfupi na kufanya miamala ya 
kifedha, simu, hasa zile zenye 
uwezo mkubwa, au simu janja, 
zimechangia kiasi kikubwa 
kuongezeka watumiaji wa 
huduma za intaneti Tanzania, 
ambao hadi Desemba walifikia 
31,172,544.  

Watumiaji wa intaneti 
wameongezeka karibu mara mbili 
kati ya mwaka 2017, ambako 
walikuwa 16,106,636 hadi hawa 
31,172,544. Ongezeko hili ni 
la wastani wa asilimia 16 kila 
mwaka katika kipindi hicho cha 
miaka sita.  

Uwiano baina ya mitandao na 
matumizi yanaonyesha kuwa 
maeneo mengi yamefikiwa na 
huduma za Intaneti ila watumiaji 
ni wachache. Hili linaleta haja ya  
kuongeza upatikanaji wa simu 
janja miongoni kwa watumiaji. 
Lengo la Serikali ni kufikisha 
huduma za intaneti kwa angalau 
asilimia 80 ya Watanzania iikapo 
2025. 

Kumekuwa na mwelekeo wa 
kushuka gharama za maongezi, 
kutuma meseji na matumizi ya 
data kati ya 2015 na 2022.

Pamoja na ongezeko la watumiaji 
wa huduma za simu za mkononi, 

kutokana na idadi ya laini 
zilizosajiliwa, kumekuwa pia na 
ongezeko la wastani wa dakika 
wanazotumia wenye simu kwa 
maongezi. Mojawapo ya vitu 
vinavyochangia kuongezeka 
huku ni kushuka kwa ghama 
za mawasiliano ya maongezi na 
kutuma ujumbe mfupi, yaani 
meseji na ushindani miongoni 
mwa watoa huduma.

Gharama za kuunganisha simu 
kati ya mitandao zimeshuka 
kwa mnyinyiriko kutoka shilingi 
30.58 mwaka 2015 had shilingi 
mbili (2) mwaka 2022. 

TTMS ina moduli inayowezesha 
uhakiki wa vifaa vyote 
vinavyounganishwa na mitandao 
ya watoa huduma kuona kama 
vinakidhi viwango vya kimataifa 
na ni salama kwa watumiaji. 
Mfumo unafanikisha  Rajisi Kuu 
ya Namba Tambulishi za vifaa 
vya mawasiliano. 

Mfumo unawezesha kuzuia 
matumizi ya simu zilizoripotiwa 
kuibwa, kupotea au kuharibika 
pamoja na kuzuia matumizi ya 
simu zisizokuwa na viwango. 
Usimamizi huu unawezesha 
kubaini na kufungia namba 
tambulishi za vifaa vya 
mawasiliano zilizonakiliwa, 
namba tambulishi za vifaa 
vilivyotumika kwenye ulaghai 
na uhalifu, pamoja na namba 
tambulishi zilizotolewa taarifa ya 
kupotea au kuibwa.  

Kati ya Julai 2021 na Disemba 
2022 jumla ya namba tambulishi 
71,275 zilifungiwa na mfumo 
huu. Hizi ni zile zilizoripotiwa 
kupotea, kuibwa au kuhusika 
katika matukio ya kihalifu. Hatua 
hii imewezesha kupunguza 

Jedwali: Mnyinyiriko wa gharama (shilingi) za kuunganisha simu kati ya mitandao (2015 -2022)
Mwaka 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 2022
Gharama za uuganishaji 30.58 28.7 26.96 15.60 10.40 5.20 2.60 2.00
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matukio ya wizi na kusaidia 
kushajihisha upatikanaji wa vifaa 
vya mawasiliano vyenye ubora 
nchini.

Sheria EPOCA na Kanuni za 
Rajisi Kuu ya Namba Tambulishi 
zinataka mtu yoyote ambaye simu 
yake ya mkononi au laini yake ya 
simu ama imeibwa, imepotea, 
au imeharibika  kutoa taarifa 
polisi na kwa mtoa huduma 
wake ili vitu hivi vifungiwe. 
Kanuni zimeweka utaratibu wa 
kufungulia namba tambulishi 
au laini ya simu zilizofungiwa 
kwa sababu mbalimbali baada ya 
wanaovimiliki kutoa taarifa za 
kupatikana. 

Pamoja  na matumizi ya simu 
za maongezi,  kutuma ujumbe 
mfupi na kufanya miamala ya 
kifedha, simu, hasa zile zenye 
uwezo mkubwa, au simu janja, 
zimechangia kiasi kikubwa 
kuongezeka watumiaji wa 
huduma za intaneti Tanzania, 
ambao hadi Desemba walifikia 
31,172,544.  

Watumiaji wa intaneti 
wameongezeka karibu mara mbili 
kati ya mwaka 2017, ambako 
walikuwa 16,106,636 hadi hawa 
31,172,544. Ongezeko hili ni la 
wastani wa asilimia 16 kila mwaka 
katika kipindi hicho cha miaka 
sita.  Uwiano baina ya mitandao 
na matumizi yanaonyesha kuwa 
maeneo mengi yamefikiwa na 
huduma za Intaneti ila watumiaji 
ni wachache. Hili linaleta haja ya  
kuongeza upatikanaji wa simu 
janja miongoni kwa watumiaji. 
Lengo la Serikali ni kufikisha 
huduma za intaneti kwa angalau 
asilimia 80 ya Watanzania iikapo 
2025. 

Kumekuwa na mwelekeo wa 
kushuka gharama za maongezi, 
kutuma meseji na matumizi ya 
data kati ya 2015 na 2022.

Pamoja na ongezeko la watumiaji 
wa huduma za simu za mkononi, 
kutokana na idadi ya laini 
zilizosajiliwa, kumekuwa pia na 
ongezeko la wastani wa dakika 
wanazotumia wenye simu kwa 
maongezi. Mojawapo ya vitu 
vinavyochangia kuongezeka 
huku ni kushuka kwa ghama 
za mawasiliano ya maongezi na 
kutuma ujumbe mfupi, yaani 
meseji na ushindani miongoni 
mwa watoa huduma.

Gharama za kuunganisha simu 
kati ya mitandao zimeshuka 
kwa mnyinyiriko kutoka shilingi 
30.58 mwaka 2015 had shilingi 
mbili (2) mwaka 2022. 

Kwa wastani gharama ya 
kupiga simu kutumia vifurushi 
zimeendelea kupungua tangu 
mwaka 2015; hali ambayo 
imewezesha watu wengi kumudu 
gharama hizo. Vilevile kupungua 
huku kumerahisisha mawasiliano 
na kumwondolea mtumiaji 
ulazima  wa kuwa na laini za 
simu za watoa huduma tofauti. 

Mwelekeo wa gharama za 
rejareja kupiga simu kwa kutumia 
kifurushi ndani ya mtandao na 
nje ya mtandao wa mtumiaji 
kati ya 2015 na Desemba 2022 
unaonyesha kuwa zinazidi 
kukaribiana.

Mwelekeo wa gharama za 
upigaji wa simu nje ya kifurushi 
pia zimeshuka kwa kiwango 
kikubwa; kutoka shilingi 151 kwa 
dakika ndani ya mtandao na 220 
nje ya mtandao hadi 32 ndani  na 
nje ya mtandao.

Mwelekeo unafanana na kwa 
meseji, kwenye kifurushi na 
bila kifurushi. Bei zimeshuka  
kutoka shilingi 63 kwa meseji 
bila kifurushi mwaka 2015 hadi 
nane (8) mwaka 2022. Bei bila 
kifurushi zimekuwa za kupanda 
na kushuka, na sasa ni shilingi 
mbili (2). 

 Matumizi ya intaneti yanapimwa 
kwa kiwango cha kuenea kwa 
huduma na kiwango cha data. 
Unafuu wa gharama za data 
unachochea matumizi. Takwimu 
za Desemba 2022 zinaonesha 
kwamba gharama za rejareja za 
data bila vifurushi na kwenye 
vifurushi zimeendelea kushuka 
kati ya mwaka 2015 na 2022.

 Takwimu za utangazaji 
zinaonesha kwamba visimbuzi 
3,369,521 vilikuwa hewani 
hadi Desemba 2022. Kati ya 
hivyo, 1,667,465 ni vya dijitali 
kwa mfumo wa televisheni 
wa utangazaji wa mitambo ya 
ardhini (DTT) kulinganisha 
na 1,702,056 kwa mfumo wa 
televisheni kwa satelaiti. 

Jedwali: Idadi ya visimbuzi vinavyotumika kufikia Desemba, 2022.

Mtoa huduma Mitambo ya 
ardhini (DTT)

Satelaiti n waya 
(DTH) Jumla

Agape 2,023 1,978 4,001
Azam 111,775 789,092 900,867
Continental 39,265 26,289 65,554
DiGiTek 17,392 0 17,392
DSTv 0 256,329 256,329
Star Times 1,497,010 594,253 2,091,263
Zuku 0 34,115 34,115
Jumla 1,667,465 1,702,056 3,369,521

TAARIFA YA ROBO MWAKA



Oktoba - Desemba, 2022 17 17 |  Oktoba -Desemba 2022

Dar es Salaam inaongoza kwa 
visimbuzi (1.3 milioni), ikifuatiwa 
na Arusha (275,275), Mwanza 
(260,274) na Mbeya (218,456). 
Mikoa yenye visimbuzi vichache 
ni Songwe (1,796) ukifuatiwa na 
Katavi (16,656). 

Televisheni za waya (cable tv) 
zimeenea kutoka watu 16,786 
waliounganishwa 2018 hadi 
85,802 Disemba 2022. Huduma 
ya televisheni kwa waya imeenea 
mikoa ya Ziwa; ambapo Simiyu 
unaongoza; ukiwa na jumla 
ya waliounganishwa 4,598, 
ikifuatiwa na Mwanza, yenye 
3,485. 

Sekta ndogo ya posta inakabiliwa 
na changamoto nyingi sio tu hapa 
Tanzania bali sehemu nyingine 
ulimwenguni. Hata hivyo, 
ingawaje maendeleo ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) yamewezesha njia 
mbadala za mawasiliano ambazo 
zimeathiri shughuli za posta, 
teknolojia hizo zinaweza pia 
kuwa mkombozi kwa posta. 

TEHAMA imeleta fursa za 
kufanya biashara mtandaoni. 
Lakini kama inavyoeleweka, 
miamala inaweza kufanyika 
mitandaoni lakini mwisho bidhaa 
zinazonunuliwa au kuagizwa 
mtandaoni zinabidi kufikishwa 
na kukabidhiwa wanunuzi 
kwenye makazi yao au ofisi zao. 
Hiyo ni fursa kwa watoa huduma 
za Posta kufikisha bidhaa 
zilizonunuliwa kileketroniki.

Vile vile nchi nyingi zimeyapa 
mashirika ya kitaifa ya posta 
majukumu ya kufanya shughuli 
nyingi za umma, yaani kama vituo 
vya huduma za aina mbalimbali. 
Kwa Tanzania, chini ya mpango 
wa Tanzania ya Kidijitali, 
mtandao wa posta utatumika 
kutoa huduma za serikali na 
umma, kama vile usajili wa aina 
mbalimbali. 

Mpango wa Tanzania ya Kidijitali 
unalenga kujenga mwelekeo 
tawala wa matumizi ya mifumo 
ya kidijitali katika uendeshaji 
uchumi, utoaji huduma za jamii 
na utawala. Mpango huo una 
vipengele vya kulibadili Shirika 
la Posta Tanzania. Lengo ni 
kuliwezesha kusawanisha 
shughuli zake na mabadiliko ya 
kiteknolojia ili lishiriki kikamilifu 
kwenye biashara mtandao. 
Tanzania inataka kuwa kitovu 
cha biashara mtandao ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati. 

Mfumo wa kitaifa unaotekelezwa 
wa anwani za makazi na postikodi 
unaratajiwa kuwezesha biashara 
mtandao. Kwa bahati nzuri, kama 
ilivyo mipango na miradi mingine 
nchini, mfumo huu unaungwa 
mkono na kusimamiwa katika 
ngazi zote za juu za uongozi. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ameonyesha azma ya ziada katika 
kuendeleza matumizi ya mfumo 
wa taifa wa anwani za makazi na 
postikodi. 

Sote tunakumbuka wakati Rais 
alipotembelea Ufalme wa Oman 
na kushuhudia uwekaji saini 
wa makubaliano ya biashara 
mtandao kati ya Posta ya Oman 
na Shirika la Posta Tanzania.

Lakini pia tunakumbuka namna 
alivyoanzisha operesheni ya 
matumizi endelevu ya mfumo wa 
anwani za makazi na postikodi 
na kuhakikisha kwamba mfumo 
wa anwani  umeingizwa katika 
utekelezaji wa Sensa ya Watu 
na Makazi iliyofanyika Agosti 
mwaka 2022. 

Hivi sasa  maeneo mengi 
Tanzania, mijini na vijijini yana 
anwani za uhakika ambazo 
zinafanikisha shughuli za 
kiutawala, uchumi, biashara 
na  ustawi wa jamii.  Shughuli 

zilizofanyika ni pamoja na 
kuweka vibao na nguzo zenye 
majina ya barabara na mitaa, 
namba za nyumba na majengo 
mbalimbali.

Pamoja na maendeleo ya sekta na 
kuenea kwa matumizi ya huduma 
mbalimbali za mawasiliano, 
kumekuwa na changamoto 
kadhaa zinazotokana na 
kukosekana kwa huduma za 
uhakika na imara kwenye baadhi 
ya maeneo. Kumekuwa pia na 
matukio ya  matumizi mabaya ya 
baadhi ya huduma.  

Kwa mfano kuna maeneo, 
hasa ya visiwa vinavyozunguka 
Unguja na Pemba na ndani ya 
Ziwa Victoria  na Tanganyika 
na maeneo ya mwambao wake 
kutokuwa na mawasiliano ya 
uhakika. 

TCRA imeendelea kushirikiana 
na wadau mbalimbali kama 
Mfumo wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF), watoa huduma 
za mawasiliano, Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA), Wakala wa Barabara 
Vijijini (TARURA) kuhakikisha 
kuwa huduma za mawasiliano 
zinafikishwa kwenye maeneo 
ambayo hayajafikiwa na ambayo 
watoa huduma wanayakwepa 
kwa sababu za kibiashara.  

Vilevile TCRA imeendelea 
kusimamia na kuhakikisha kuwa 
watoa huduma wanapanua wigo 
wa upatikanaji wa huduma 
wanazotoa kama inavyoelekezwa 
kwenye masharti ya leseni 
walizopewa ikiwa ni pamoja na  
kuchangia UCSAF. Mamlaka pia 
inachangia. 

Mfano wa hatua za kuweka 
miundobombinu maeneo yenye 
changamoto ni ujenzi na uzinduzi 
wa minara 45 ya mawasiliano 
uliofanyika Zanzibar hivi 
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karibuni. 

Kumekuwa pia na changamoto ya 
matumizi mabaya ya laini za simu 
za mkononi. Matukio ya kihalifu 
12,613 yaliripotiwa Tanzania 
nzima Oktoba na Desemba 
2022, yakihusisha wizi wa fedha, 
utapeli na ulaghai kupitia simu za 
mkononi.

Mikoa iliyoongoza idadi ya 
matukio yote yaliyoripotiwa 
ni Rukwa yenye  asilimia 46, 
Morogoro asilimia 25 na Dar es 
Salaam asilimia 13.  

Mikoa ya Mwanza, Kagera, 
Arusha, Katavi na Kilimanjaro 
ilikuwa na asilimia moja ya 
matukio yaliyoripotiwa kila 

mmoa; huku Tabora, Dodoma, 
Pwani, Kigoma, Songwe, Iringa, 
Shinyanga, Mara, Singida, 
Tanga, Geita, Ruvuma, Njombe, 
Manyara, Mtwara, Lindi na 
Simiyu yakiwa na chini ya 
asilimia moja.  

Kwa Zanzibar yalikuwa chini 
ya asilimia moja ya matukio 
yaliyoripotiwa. 

TCRA kwa kushirikiana na 
vyombo vya ulinzi na usalama 
inaendelea kudhibiti matukio 
hayo ya wizi wa kimtandao. 
Inatoa wito kwa watumiaji wa 
huduma za kimtandao kuwa 
makini wanapofanya miamala 
husika ili kuepuka hasara 
zinazoweza kuepukika.

Mamlaka inatekeleza mipango 
endelevu ya kutoa elimu kwa 
watumiaji na wananchi kwa 
ujumla kuhusu matumizi sahihi 
na salama ya mitandao na nama 
ya kujilinda na utapeli, ulaghai na 
wizi kupitia simu za mkononi au 
mitandao ya intaneti. 

Usajili wa laini za simu kwa njia 
ya kibiometria na vitambulisho 
au namba ya kitambulisho 
kutoka Mamlaka ya Taifa ya 
Vitambulisho na uhakiki  wa 
usajili vinalenga kumlinda 
mtumiaji na wananchi kwa 
ujumla dhidi ya uhalifu kupitia 
laini za simu, na mitandaoni.

TAARIFA YA ROBO MWAKA
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1. Ngono na  Heshima

(a)	 Maudhui  yanayohamasisha, kuku-
za au kuwezesha kuchapishwa au 
kubadilishana ponografia inay-
oshirikisha watoto, ponografia hal-
isi, vitendo vya waziwazi vya ngono, 
utupu na uovu, isipokuwa tu kwa  
sehemu ziliz-oidhishwa na bodi 
yenye mamlaka ya kuweka viwango 
vya filamu na kuzipitisha;

(b)	 Maudhui yanayoonyesha, kuku-
za au ku-wezesha kuchapishwa au 
kubadilishana mam-bo yanayohu-
siana na ushoga, zinaa, ukahaba, 
makosa yanayohusiana na ngono, 
ubakaji au kusudio la kubaka, ngo-
no isio na ridhaa au ngono inayohu-
sisha binadamu na wanyama;

(c)	 Maudhui yanayohamasisha, yan-
ayotetea au kukuza vitendo au bi-
ashara ya mambo maovu kama vile 
filamu, picha, michoro, vitabu, 
hadithi, michezo inayohusu ngono, 
vitu vya kuchezea na na vitu vina-
vyohusina navyo.

2. Faragha ya mtu na Heshima kwa Utu

(a)	 Maudhui ambamo wahusika wa-
najifa-nya watu wengine au kujipa 
hadhi ya watu wengine kwa malen-
go  ya kilaghai;

(b)	 Maudhui yanayotukana na kuka-
shifu watu wengine, au kuonyesha 
picha na maoni yan-ayojihusisha na 
faragha ya mtu, au machap-isho ya 
taarifa binafsi bila kujali iwapo ta-
arifa hizo ni za kweli wakati uchap-
ishaji wa taarifa hizo unaweza kuleta 
madhara kwa mhusika;

(c)	 Maudhui yanayohamasisha 
kudukua simu, ya ukachero, wizi 
wa data, kufuatilia nyendo za mtu, 
kurikodi na kudaka mawasiliano au 
mazungumzo bila idhini;

(d)	 Maudhui yanayoendeleza, yanayo-
hamasi-sha an kuhimiza vitendo vya 
uchawi, ghilba au kupiga ramli.

3. Usalama wa Umma, Matumizi ya 
Nguvu na Usalama wa Taifa

(a)	 Maudhui dhidi ya Dola na usalama 
wa umma ikiwa ni pamoja na maud-
hui yanayolenga, au yanayohusu 
kuchapishwa taarifa, habari, kauli 
au uzushi kwa lengo la kukebehi, 
kutusi au kudhuru sifa, heshima au 

hadhi ya Janmhuri ya Muungano 
wa Tanzania, bendera ya Jamhuri ya 
Muun-gano, wimbo wa taifa, alama  
au tunu za Jamhuri Muungano

(b)	 Maudhui yanayotaka, yanayocho-
chea au yanayohamasisha kukaidi 
sheria au kanuni;

(c)	 Maudhui yanayojihusisha na 
kupanga, kuandaa, na kutangaza au 
kuitisha maan-damano, matembezi 
au matendo kama hayo ambayo 
yanaweza kuleta uvunjifu wa amani;

(d)	 Maudhui yanayoweza kuhatarisha 
usala-ma wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania au yanayoweza kuathiri 
amani;

(e)	 Maudhui yenye habari za  mawasilia-
no ya siri ya kiofisi au masuala ya 
kijeshi;

(f )	 Maudhui yanayoweza kuidhuru 
sarafu ya taifa au yanayoweza kuleta 
mtafaruku kuhusu hali ya uchumi 
nchini;

(g)	 Maudhui yanayochochea, kuhama-
sisha au kuwezesha kufanyika kwa 
uhalifu dhidi ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania au raia wake.

(h)	 Maudhui yanayoweza kutishia ui-
mara wa Jamhuri ya Muungano au 
usalama wake, umoja au usalama, 
au kudhuru umoja na kitaifa na am-
ani katika jamiii;

(i)	 Maudhui yanayoonyesha matumizi 
ya nguvu, ama kwa vitendo, kwa 
maneno au kisaikolojia na ambayo 
yanakatisha tamaa, nayoleta hofu na 
kuudhi watazamaji na kusababisha 
woga miongoni mwa wataz-amaji 
au ambayo yanahimiza watu kuiga 
vitendo vinayooneshwa;

(j)	 Maudhui ambayo yanaonesha vit-
en-do vya kikatili na mateso, picha 
za watu wakiumia au uvamizi, um-
wagaji damu au sehemu zinazoone-
sha watu wakiadhibiwa kwa kuuawa 
au watu wakiuawa waziwazi;

(k)	 Maudhui ambayo yanakera, yan-
ayo-tishia kudhuru au uovu, yan-
ayochochea au kuhimiza jinai au 
ambayo yanaweza kusababisha 
uvunjivu wa amani au kutishia us-
alama wa taifa au afya na ustawi wa 
jamii;

(l)	 Maudhui yanayohimiza propaganda 
ya chuki au yanayoendeleza mauaji 
ya kimbari au chuki inayolengwa 
kwa makundi yan-ayotambulika;

(m)	 Maudhui yanayoendeleza au yan-
ayoku-za vitu ambavyo vinaweza 

kusababisha maasi, chuki au uba-
guzi wa rangi au wa makundi ya 
imani au yanayodhuru umoja wa ki-
taifa au amani miongoni mwa jamii 
au ambayo yanavuruga amani kwa 
umma na maadili mema.

4. Matendo ya Kijinai na ya Biashara 
Haramu

(a) 	 Maudhui yanayohamasisha, kuku-
za au kuwezesha madawa haramu, 
vitendo vya ki-jinai na stadi za ki-
jinai ikiwa ni pamoja na maudhui 
ambayo yanataka, yanaendeleza na 
kutoa taarifa kuhusu namna ya ku-
fanya vitendo vya kijinai au kuunga 
mkono viten-do hivyo; kama vile 
wizi, ulaghai, ujambazi, kujifanya 
watu wengine, kuhonga, kuua, ku-
jiua, kudai kikombozi, kutishia, ku-
baka, udanganyifu katika biashara 
na kuingilia mali za wengine, kuteka 
nyara, kukwepa she-ria, utakatishaji 
fedha, kuingiza nchini kimagendo 
maudhui yaliyokatazwa kinyume 
cha sheria na makosa mengine yan-
ayoadhibiwa kisheria.

(b)	 Maudhui ambayo yanaendeleza au 
kuchangia biashara za madawa ya 
kulevya na vitu vinavyoathiri mfu-
mo wa kufikiri na namna ya ku-
tumia au kutengeneza vitu hivyo 
au kupata madawa ya kulevya au 
kuwezesha usambazaji wake;

(c)	 Maudhui yanayohamasisha, ku-
tangaza au kuwezesha biashara ya 
vitu vilivyokataz-wa au kuzuiliwa, 
bidhaa au huduma katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, ikiwa ni 
pamoja na madawa haramu, ukaha-
ba au bidhaa ambazo zinahitaji lese-
ni kutoka kwa vyombo vilivyoidhin-
ishwa na ambazo zinaendelezwa au 
kusambazwa bila idhini ya vyombo 
husika;

(d)	 Maudhui yanayoendeleza kamari na 
shu-ghuli nyingine kama hizo kama 
vile kubeti na bahati nasibu na zile 
zinazohusiana na kamari mitanda-
oni;

(e)	 Maudhui yanayohamasisha, kuku-
za  au kuwezesha makundi, vyama, 
shirikisho au vyombo haramu;

(f )	 Maudhui yanayochapisha njia za 
kutengeneza milipuko au vifaa 
vingine vinavyotu-mika katika vi-
tendo vya kigaidi.

Maudhui yaliyokatazwa mtandaoni
Kanuni za Maudhui Mtandaoni, ambazo zimeboreshwa ili kuongeza ufanisi wa watoa huduma na kulinda wa-
tumiaji na wananchi kwa ujumla zina nyongeza yenye aina 10 ya maudhui yaliyokatazwa, ambayo yanahusu: -
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5. Afya na Usalama wa Umma

(a)	 Maudhui kuhusu mambo ya afya, 
tiba au madawa ambayo yanakiuka 
sheria;

(b)	 Maudhui ambayo yana matangazo 
ya masuala ya afya yanayokiuka 
mazimio ya Serikali kuhusu matan-
gazo ya aina hiyo;

(c)	 Maudhui yanayotumika kutangaza 
au ku-endesha biashara na yanayo-
tolewa kinyume na maagizo ya dak-
tari, na kutoa madawa hayo bila ya 
kudai maagizo ya daktari;

(d)	 Maudhui yanayotangaza madawa 
na bidhaa za madawa vilivyokatazwa 
au viyavyotolewa bila leseni, ikiwa 
ni pamoja na madawa ya kuongeza 
nguvu ya lishe, ku-punguza uzito, 
kuongeza uzito na vidonge na vi-
podozi vya krimu. 

6.  Kulinda Haki za Wabunifu

(a)	 Maudhui yanayokiuka haki za 
ubunifu kama vile kutoa na kuchap-
isha filamu, picha, michoro, vitabu, 
programu na michezo ya kielek-
troniki, matangazo ya televisheni na 
redio yaliyolindwa kwa mfumo wa 
mficho na haki nyingine za ubunifu 
bila ruhusa ya wamiliki halali;

(b)	 Maudhui yanayotoa taarifa, njia na 
namna ya kukiuka haki za ubunifu 
na kuwezesha kuingilia haki kwa 
mfumo wa mficho kama vile kusim-
bua filamu na chaneli za televisheni 
na kuwezesha kutumika kwa diski 
za  sumaku na programu na mi-
chezo ya kielektroniki iliyonakiliwa 
na kuwezesha kutumika kwa mi-fu-

mo iliyowekewa mficho kwa lengo 
mahsusi la kuzuia kunakiliwa na 
kusambazwa kwa njia za wizi.

7. Heshima kwa Dini na Imani Binafsi

(a)	 Maudhui yenye vitu ya kuudhi, ku-
kashifu, kutusi, kudhalilisha au kuk-
iuka dini yoyote au imani, utaratibu 
wake wa ibada, na vitabu vitukufu 
na ambayo yanakuza mambo haya; 
au kuingilia uhuru wa mtu kuabudu 
kwa mujibu wa dini yake kwa ku-
tumia nguvu au kutoa vitisho;

(b)	 Maudhui yanayohamasisha, kukuza 
au kuwezesha kuchochea au kudhi-
haki chuki dhidi ya imani ya dini 
fulani au kauli ambazo zinahamasi-
sha, kukuza  au kuwezesha kufifisha 
hadhi ya dini moja au kuikana;

(c)	 Maudhui ambayo yanaweza kuleta 
aina yoyote ile ya ubaguzi na kucho-
chea kauli za chuki au kuhamasisha 
kasumba za kikabila au dini kwa 
lengo la kuchochea chuki dhidi 
watu binafsi an makundi ya watu;

Maudhui ambayo yanatumia imani za 
kidini za watu binafsi au kundi la watu kwa 
kutumia kauli au njia yoyote ile kwa lengo 
la kufikia maslahi au malengo haramu.

8. Taarifa kwa umma zinazoweza kuleta 
taharuki na vurugu kwa jamii

(a)	 Maudhui yanayokuza, kupigania, 
ku-hamasisha au kutoa maelezo na 
maelekezo ya kufanya vitu haramu 
kama vile kutengene-za mabomu, 
kuzalisha madawa haramu au 
bidhaa feki;

(b)	 Maudhui yanayosambaza au ku-

wezesha kupatikana kwa taarifa 
kuhusu uwezekano wa mashamb-
ulizi ya kigaidi, ukame, utabiri wa 
hali ya hewa au kutokea kwa maafa 
bila idhini ya mamlaka husika;

(c)	 Maudhui yenye taarifa kuhusu 
kuzuka kwa magonjwa hatari au ya 
kuambukiza nchini au popote bila 
idhini ya mamlaka husika;

(d)	 Kusambaza au kuwezesha kupatika-
na taaarifa kuhusu ukuzaji wa mad-
awa ya tiba na vifaa vya jumla vya 
tiba ambavyo havi-kuidhinishwa na 
mamlaka husika.

9.  Matumizi ya lugha mbaya au maneno 
yanayoshusha hadhi

Maudhui ambayo yaatumia lugha mbaya, 
kama vile matumizi ya matusi au maneno 
yanayoshushia mtu au kundi la watu hadhi 
kwa lengo la kuudhi wahusika; au matumizi 
ya maneno yenye maana mbaya yanayo-
tole-wa kwa lugha yoyote inayotumiwa 
kawaida katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na ambayo yanachukuliwa kuwa 
ni machafu au kashfa kwa dini au imani; 
ikiwa ni pamoja na yanayotaja tendo la ku-
jamiiana au sehemu za siri  au kauli za chuki.

10.  Maudhui yasiyo halisi, ya uwongo na 
yanayoweza  kupotosha umma

Maudhui yasiyo halisi, ya uwongo na 
yan-ayoweza  kupotosha au kudanganya 
umma isipokuwa tu  kama imeelezwa wa-
ziwazi mapema kwamba maudhui hayo ni 
kejeli na maigizo ya kuchekesha au ni ya 
kutunga na yanapowasilishwa yanatanguli-
wa na tamko kwamba maudhui hayo sio ya 
kweli.


