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Kuhusu televisheni, redio
Kutoka mwongozo wa TCRA wa watumiaji huduma na bidhaa za mawasiliano

Vidokezo vya watumiaji

Televisheni inatuwezesha kuona picha na 
kusikia sauti ya maudhui yanayorushwa kuto-
ka kwenye vituo vya kurushia maudhui ya utan-
gazaji (matangazo ya televisheni na redio) kwa 
kutumia mifumo kama vile mfumo wa satelaiti, 
waya, miundombinu ya ardhini na mfumo wa in-
taneti, yaani mtandaoni.

Ingawaje vifaa vingi vya mawasiliano hasa 
simu za kiganjani vina uwezo wa kupokea maud-
hui ya utangazaji, bado mtu anahitaji kuwa na 
televisheni au redio kama kifaa peke yake.

Televisheni na redio vinaweza kutumi-
ka kwenye vyombo vya usafiri, majumbani na 
maeneo ya mikusanyiko ya jamii. Ni vyema 
unaponunua vifaa hivi uhakikishe kwamba 
vinakidhi vigezo vifuatavyo:
(i) Hakikisha kifaa chako unachonunua 

kinaweza kufanya kazi kwenye mazin-
gira unayokusudia na kinakidhi ma-
hitaji yako.

(ii) Hakikisha kiasi cha umeme kin-
achotumika kwenye kifaa husika ki-
naweza kutumika kwenye mifumo ya 
umeme kwenye eneo lako.

(iii) Hakikisha unapata risiti inayokutam-
bulisha duka ulilonunulia, na tarehe 
ipo sahihi.

(iv) Hakikisha umepewa waranti ya kifaa 
hicho ili kukulinda kwa kipindi isi-
chopungua miezi kumi na miwili (12) 
hususani iwapo litatokea tatizo lolote 
la kiutendaji au matatizo ya uten-
genezaji.

(v) Televisheni na redio ni sehemu ya sa-
mani ya nyumba hivyo ni vyema viwe 
na muonekano mzuri.

(vi) Nunua televisheni au redio ambayo 
itaweza kukaa mahali unapotaka 
kuiweka bila usumbufu.

(vii) Televisheni iwe na ukubwa unaoku-
ridhisha. Kama lengo ni kutazamwa 
na familia au kundi la watu, ni vyema 
iwe na ukubwa wa angalau inchi 32 
au zaidi.

(viii) Kuhakikisha un-apewa risiti ya ma-
lipo halali na uitoe nakala ili kuweka 
kumbukumbu ya muda mrefu pale 
itakapohitajika.

Unapotumia televishe-ni/luninga au redio Ili 
uweze kuona televisheni au kusikiliza redio, 
ni lazima kuwe na maudhui ambayo yamean-
daliwa, kutengenezwa na kurushwa na kituo 
husika. Ili kufaidi televisheni na redio yako 
na kuwa na utazamaji na usikivu zingatia 
yafuatayo:
(i) Kuwa na ratiba ya wiki ya kituo cha tele-

visheni unachokipenda. Ratiba un-
aweza kuipata kupitia magazeti ya 
kila siku au tovuti za vituo husika.

(ii) Usiwabughudhi watu wengine kuto-
kana na matumizi yako ya televisheni 
na redio. Kuwa na staha kwa kuto-
kufungulia vyombo hivyo kwa sauti 
kubwa na muda ambao kwa kawaida 
unajulikana kama sio wa kistaarabu.

(iii) Iwapo unatazama televisheni pamoja 
na jamii ya watu wengine, ndugu, fa-
milia, wafanyakazi wenzako au jamaa 
na washirika wako, jitahidi kuelewa 
mahitaji ya watazamaji wenzako.

(iv) Ingawaje kuna kanuni za utangazaji 
zinazosimamia maudhui yanayofaa 
kwa vipindi vya redio na televisheni 
au maalumu kwa makundi fulani, 
bado ni wajibu wako kuhakikisha 
unakuwa makini na kuhakikisha 
kwamba watoto hawaangalii vipindi 
vyenye maudhui yasiyowafaa na iki-
wa ni pamoja na maudhui yanayo-
lengwa kwa watu wazima tu.

(v) Ukiona au kusikia maudhui yasiyo-
faa kwenye televisheni au redio, toa 
taarifa Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania. Baadhi ya maudhui yasiyofaa 
ni kama vile lugha za matusi, kucho-
chea uvunjifu wa amani, kupandikiza 
chuki katika jamii, picha za utupu, 
ukatili kwa watoto na kadhalika.
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Kuhusu TCRA

Hili ni  toleo la Kiswahili la jarida 
la The Regulator, linalotolewa mara 
nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Anwani ya ofisi za uhariri: 

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 
Barabara ya Sam Nujoma, S.L.P 
474, Postikodi 14414 Dar es Sa-
laam. Simu: +255 784558270, +255 
784558271.Barua pepe: regulator.
magazine@trca.go.tz

ISSN: 0856-8030 
Namba ya usajili: 00000115

Na. 1/2023   
Januari – Machi, 2023

1

TCRA ni taasisi ya serikali inayosimamia 
mawasiliano ya kielektroniki na posta nchini. Jari-
da hili ni sehemu ya utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka. 

TCRA ina wajibu katika majukumu yafuatayo:-
1)  Kuhimiza ushindani bora na uchumi 

wenye tija;
2)  Kulinda haki na maslahi ya watumiaji;
3)  Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano kwa watumiaji wote (waki-
wemo Walemavu) ukijumuisha watumia-
ji wenye kipato kidogo, walioko vijijini 
na watumiaji ambao wako katika maeneo 
yasiyokuwa na mvuto wa kibiashara;

4)  Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa na 
kuzifahamu huduma zinazosimamiwa na 
TCRA;

5)  Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na 
kutunza mazingira.

TCRA inatoa leseni, inaongeza muda wa leseni 
na inafuta leseni pale ambapo masharti ya leseni 

husika hayafuatwi. Vilevile inaweka viwango kwa 
bidhaa na huduma zinazosimamiwa;  kanuni na 
masharti ya kusambaza bidhaa na huduma zinazo-
simamiwa. 

Dira  

Kuwa na jamii iliyowezeshwa na huduma zenye 
hadhi ya kimataifa za    mawasiliano ya kielektron-
iki na posta.

Dhamira 

Kusimamia huduma za mawasiliano ya kielek-
troniki na posta kwa kukuza ushindani, ufanisi 
wa uchumi, na upatikanaji wa huduma bora kwa 
wote pamoja na kulinda maslahi ya wadau kwa 
ustawi wa jamii ya Tanzania.

Lengo Kuu

Kuimarisha mawasiliano kwa wote na upatikanaji 
wa huduma nafuu za kielektroniki na posta.

BODI YA UHARIRI 

Mwenyekiti: Dr. Emmanuel Manasseh 
Katibu: Ms. Lucy Mbogoro

Wajumbe:  
Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu), 
Dkt.  Philip Filikunjombe, 
Bi. Thuwayba Hussein,
Bw. Abel John, Bw. Brian Kalinga,
Bi. Sophia Nahoza, Bw. Noah Laitaika,
Dkt. Peter Kihogo

Meneja Uzalishaji: Bw. Isaac MrumaKi
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TUNAKARIBISHA 
MAKALA, PICHA

Mhariri anakaribisha makala na 
picha kuhusu masuala mbalimbali 
ya sekta ya mawasiliano. Makala 
zisizidi kurasa nne (4) za ukubwa 
wa A4, zikiwa kwenye maandishi 
ya Times New Roman, fonti 12 na 
ziwe na uasili. Picha ziwasilishwe 
kwa mfumo wa JPEG.

Tuma kwa:

Mhariri, Jarida la Regulator, Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), Mawasiliano Towers, 20  
Barabara ya Sam Nujoma, S.L.P 
474, Postcode 14414 Dar es Sa-
laam. Barua-pepe: regulator.mag-
azine@tcra.go.tz.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na 
Mhariri kwa barua-pepe: regulator.
magazine@tcra.go.tz.

Barua ya Mhariri
TUNAYO ripoti maalum kuhusu ukuaji wa 
kasi wa sekta ya mawasiliano hivi karibuni 
hasa katika miaka miwili ya uongozi wa 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Has-
san (Machi 2021–Machi 2023). 

Vipimo vya hivi karibuni vya ubora wa 
mawasiliano Tanzania vinaonesha kuenea 
kwa huduma za sauti, ujumbe mfupi na data 
maeneo mengi Tanzania na kasi kubwa ya 
kusafirisha data. 

Tumeanzisha toleo litakalofafanua ma-
suala mbalimbali ya usimamizi  na udhibiti, 
na kwa kuanza tuna taarifa kuhusu taratibu 
na mahitaji ya kupata idhini ya vifaa vya 
mawasiliano vinavyoingia na kutumika Tan-
zania.  

Kuna Makala kuhusu hatua za Tanza-
nia kuthibiti taka za kielektroniki. Kuna 
maelekezo ya TCRA kwamba kuanzia 23 Mei 

mwaka huu vifaa vyote vinavyoingia Tanza-
nia vinatakiwa kufanyiwa ukaguzi kule vina-
kotoka kwa lengo la kuzuia kuingia kwa taka 
za kielektroniki nchini na kuwa na mfuko wa 
kugharamia utupaji wake vitakapoharibika 
au kumaliza muda wa matumizi. 

Tanzania inaongoza Afrika Mashariki kwa 
mipango ya kusimamia taka za kielektroni-
ki na inayo asilimia 44 ya mitambo yote ya 
kuchakata taka hizo eneo hili. Februari mwa-
ka huu TCRA ilikuwa mwenyeji wa mkutano 
wa wataalamu wa ngazi ya juu wa masuala ya 
mawasiliano Afrika Mashariki ambako mka-
kati wa kanda wa kusimamia taka elektroniki 
ulipitishwa. 

Tunayo pia taarifa kuhusu kampeni ya 
TCRA inayoendelea kuelimisha wananchi 
kuhusu matumizi bora ya huduma za usafir-
ishaji vifurushi. 

Watumiaji wa huduma za mawasiliano 
wakiwa kwenye chumba cha kompyuta. 
Takwimu za mawasiliano za hivi karibuni 
zinaonyesha kwamba kuna watumiaji 
wa intaneti 31,172,544; wakiwa wame-
ongezeka kutoka 28,390,680 mwaka 
2021 na 25,200,069 mwaka 2020.
KULIA: Taka za kielektroniki. Tanzania 
inaongoza Afrika Mashariki kwa mikakati 
endelevu ya kukabiliana na taka hizo.
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VIFAA vyote vilivyounganishwa kwenye mtand-
ao wowote wa mawasiliano Tanzania kupokea na 
kusambaza miito (signals) ya mawasiliano vinataki-
wa kuidhinishwa na TCRA.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 23 (1) (b) na (c) 
cha Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 
iliyofanyiwa marejeo mwaka 2022, wasambazaji wa 
vifaa vya kieletroniki wanatakiwa kuwa na leseni ha-
lali toka TCRA. 

 Vilevile kifungu cha 83(1) cha Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kinaelezea 
umuhimu wa vifaa vya kieletroniki vinavyoingia 
nchini kuidhinishwa na TCRA. 

Maombi ya kuidhinishiwa vifaa yanaweza kuwas-
ilishwa na watengenezaji wa ndani na nje ya nchi, 
waagizaji walioidhinishwa, watoa huduma wenye 
leseni au kampuni na watu binafsi kwa matumizi ya 
kibiashara au yao wenyewe. 

Katika mchakato wa kuidhinisha vifaa, TCRA 
inatumia viwango vilivyoandaliwa na kutambuliwa 
na taasisi za kitaifa, kikanda na kitaifa zinazojihusi-
sha na masuala ya viwango. Imeanzisha mfumo wa 
maombi wa mtandaoni, unaojulikana kama OTAS, 
na wa mwombaji kufika ofisini. 

Waombaji wanaweza kufuata mfumo uliorahi-
sishwa unaoitwa SETA, mfumo wa kina (GETA) au 
kuwasilisha hati ya tamko la mtengenezaji kuhakiki-
sha amezingatia viwango (MDC). 

Kutokana na kasi kubwa ya maendeleo ya tekno-
lojia na matumizi yake na kuboreshwa viwango vya 
mitandao na huduma, vipengele vya kutathmini vi-
faa vinavyoombewa idhini vinaweza kubadilika bila 
taarifa za awali. Waombaji wanatakiwa kupitia tovu-
ti ya TCRA mara kwa mara ili kufuatilia masuala ya 
udhinishaji.   

  Idhini inayotolewa kwa vifaa isichukuliwe kuwa 
ni uthibitisho wa TCRA wa uwezo wa vifaa hivyo 
kufanya kazi au ubora. Wasambazaji wanatakiwa 

kuhakikisha kwamba vifaa vinaweza kuunganishwa 
na mitandao mingine ya mawasiliano ya simu kwa 
umma. 

 TCRA haihusiki na muingiliano utakaosaba-
bishwa na kifaa kilichoidhinishwa kwa kifaa kingine, 
mtu kuumia au kupoteza maisha anapokitumia na/
au uharibifu wa aina yoyote ile kutokana na ma-
tumizi ya moja kwa moja/yasiyo moja kwa moja 
ya kifaa husika. Aidha idhini iliyotolewa na TCRA 
haitoi kinga ya uwajibikaji kisheria.  

Vipimo na majaribio ya kuhakiki viwango yata-
fanyika maeneo ya TCRA au sehemu itakayotengwa 
na Mamlaka. Yatakapotokea mashaka kuhusu tafsiri 
ya vipengele vya idhini, kwenye njia ya kufanya ma-
jaribio na kupima vifaa au kwenye maelezo ya mten-
genezaji wa kifaa husika, uamuzi wa TCRA utakuwa 
wa mwisho.  

Vifaa vyote vilivyoidhinishwa na TCRA vi-
taunganishwa kwenye mitandao ya umma bila ku-
kaguliwa na watoa huduma za mawasiliano ya simu 
na watoa huduma za mitandao hawatakuwa na 
haki ya kukataa vifaa hivyo kuunganishwa kwenye 
mitandao yao. 

Vifaa vilivyoidhinishwa vitafungwa na mafundi 
au wahandisi wanaotambuliwa na Bodi ya Usajii wa 
Wahandisi Tanzania (ERB). Ufungaji pia unaweza 
kuidhinishwa na fundi/mhandisi mwenye sifa na 
aliyesajiliwa. 

TCRA imebaini kuwa kuna baadhi ya Makam-
puni au wafanyabiashara wanaoingiza, kusambaza 
na kuuza nchini Tanzania vifaa vya mawasiliano 
zikiwemo simu, ambavyo hazijaidhinishwa na Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania. 

Aidha, imebainika pia kuwa baadhi ya Makam-
puni au wafanyabiashara wanaingiza au kusambaza 
nchini Tanzania vifaa vya mawasiliano na simu bila 
kuwa na leseni kutoka TCRA kwa ajili ya kuingiza au 
kusambaza vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki. 

Uidhinishaji vifaa vya mawasiliano

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu
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Kanuni ya 27 (1) ya Kanuni za Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Posta (Viwango vya Vifaa 
vya Mawasiliano ya Kielektroniki na Usimam-
izi wa Taka za Kielektroniki) 2020 inaainisha 
adhabu kwa mtu yeyote atakayebainika kuu-
za, kuingiza au kusambaza nchini bidhaa au 
vifaa vya mawasiliano, zikiwemo simu ambazo 
hazijaidhinishwa na TCRA. 

Wafanyabiashara wote wanaofanya biasha-
ra ya vifaa vya mawasiliano, zikiwemo simu 
ambazo hazijaidhinishwa na TCRA, wanat-
akiwa kuomba idhini za simu au vifaa hivyo 
mara moja.

TCRA inawataka wasiokuwa na leseni sta-
hiki za kuingiza nchini na kusambaza simu au 
vifaa vya mawasiliano kuacha mara moja kufa-
nya biashara hizo mpaka watakapopata leseni 
husika. 

TCRA haitasita kuchukua hatua za kiud-
hibiti na kisheria bila kutoa taarifa nyingine 
kwa ambaye atashindwa kuzingatia matakwa 
ya kisheia na kikanuni kuhusu uidhinishaji 
vifaa.

4

Katibu Mkuu, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari; Bw. Mohammed Khamis Abdulla (kushoto) akikabidhi zawadi ya ukarib-
isho kwa Naibu Katibu Mkuu mpya wa Wizara hiyo, Bw. Selestine Gervas Kakele. Katikati ni aliyekuwa  Katibu Mkuu,  Dkt. Jim Yonazi, ambaye 
ameteuliwa  Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu.

iki.  

Kanuni ya 27 (1) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Viwango vya Vifaa vya 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Usimamizi wa Taka za Kielektroniki) 2020 inaainisha adhabu kwa mtu 
yeyote atakayebainika kuuza, kuingiza au kusambaza nchini bidhaa au vifaa vya mawasiliano, zikiwemo 
simu ambazo hazijaidhinishwa na TCRA.  

Wafanyabiashara wote wanaofanya biashara ya vifaa vya mawasiliano, zikiwemo simu ambazo 
hazijaidhinishwa na TCRA, wanatakiwa kuomba idhini za simu au vifaa hivyo mara moja. 

TCRA inawataka wasiokuwa na leseni stahiki za kuingiza nchini na kusambaza simu au vifaa vya 
mawasiliano kuacha mara moja kufanya biashara hizo mpaka watakapopata leseni husika.  

TCRA haitasita kuchukua hatua za kiudhibiti na kisheria bila kutoa taarifa nyingine kwa ambaye 
atashindwa kuzingatia matakwa ya kisheia na kikanuni kuhusu uidhinishaji vifaa. 

 

Ada za kuidhinisha vifaa vya mawasiliano (dola za Kimarekani) 

Aina ya  kifaa Maombi Kuidhinisha 

Vifaa vya watumiaji wa mawasiliano ya kielektroniki 

Simu za mezani, modemu za data, simu za mkononi, redio 
za mawasiliano ya VHF/UHF,  vifaa vya mawasiliano ya 
karibu (SRDs) televisheni janja, redio za dijitali, 
ving’amuzi, madishi ya VSAT, na kadhalika 

10 10 

Mitambo inayounganisha mawasiliano ya simu za ofisini (PABX) 

i Yenye hadi njia 50  10  100 

ii Njia 51 na kuendelea  10  300  

Vifaa vya mitandao ya mawasiliano ya kielektroniki 

i Minara na vifaa vyake, redio za masafa ya  
maikrowevu, antena zinazotumika, redio za 
mawasiliano na kadhalika  

10 1,000 

ii Vifaa vya msingi vya kuunganisha mawasiliano 
mtandaoni 

10 1,000 

iii Transmita za utangazaji, redio zinazounganisha studio 
na eneo iliko transmita  

10 50 

 

1

3

4

2



The Regulator I Januari - Machi, 2023 5

Kanuni

Uzimaji laini za simu zisizotumika
Usajili wa laini za simu ulianza mwa-
ka 2009 kupitia amri ya kiusimamizi 
ya TCRA. Mwaka mmoja baadae, 
yaani 2010 Sheria ya Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Posta (EPOCA)  
ikaweka usajili kisheria. 

Sheria iliweka masharti ya kishe-
ria ya usajili wa laini za simu na 
kuainisha adhabu kwa makosa yan-
ayohusiana na laini za simu. Usajili ni 
endelevu kila anayetaka laini lazima 
asajili.

Faida za usajili ni:
1. Kuimarisha usalama na 

uimara wa watumiaji wa 
huduma za mawasiliano 
simu za mkononi.

2. Kudhibiti uhalifu mitanda-
oni.

3. Kuwa  na kanzidata ya kua-
minika ya wateja waliojiun-
ga na mitandao ya simu. 

4. Kufanikisha utambuzi wa 
watumiaji wa huduma za 
ziada zinazotolewa na mitan-
dao ya simu za mkononi 

5. Kuwezesha kuboresha hudu-
ma zao. 

6. Kupata takwimu za masuala 
ya mawasiliano kwa ajili ya 
mipango.

Ni kosa la jinai kusajili kwa kutumia 
utambulisho wa mtu mwingine. 
Kuna  faini hadi za kifungo jela. 

Ili kuhakiki hali halisi ya usajili 
wa namba, mtumiaji apige *106# ki-
sha afuate maelekezo.

Utaratibu wa kuzima laini za simu 
zisizotumika unafafanuliwa kwenye 
kanuni ya 25, 26 na 27 ya Kanuni za 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Pos-

ta Kuhusu Usajili wa Laini za Simu, 
2023.

25.-(1) Endapo laini ya simu 
inayoweza kuondolewa, il-
iyojengwa ndani ya simu 
ya mkononi au kifaa cha 
mawasiliano kinachotumia 
laini ya simu haijatumi-
ka katika mawasiliano kwa 
muda wa siku tisini mfulu-
lizo, laini hiyo ya simu itasit-
ishwa kutumika. 

(2)  Bila kujali masharti ya ka-
nuni ndogo ya (1), mtoa 
huduma hatasitisha ma-
tumizi ya laini ya simu in-
ayoweza kuondolewa, il-
iyojengwa ndani ya simu 
ya mkononi au kifaa cha 
mawasiliano kinachotumia 
laini ya simu pale ambapo 
mteja ametoa taarifa kwa 
maandishi kuwa laini hiyo 
ya simu haitatumika kwa 
kipindi cha mfululizo cha 
miezi isiyozidi kumi na mi-
wili. 

(3)  Mteja ambaye laini yake 
ya simu inayoweza kuon-
dolewa, iliyojengwa ndani 
ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano ki-
nachotumia laini ya simu 
kimesitishwa matumizi 
anaweza kuwasilisha maom-
bi mapya ya usajili ili kupata 
namba yake ya awali ikiwa 
bado ipo. 

(4)  Endapo mteja atafariki, 
ndani ya siku tisini baada ya 
kifo- 

(a)  mume, mke, watoto au ndugu 
wa karibu atatoa taarifa ya 

kifo hicho kwa mtoa hudu-
ma husika; 

(b)  msimamizi wa mirathi ndani 
ya kipindi cha miezi sita  
atawasilisha taarifa za mtu 
atakayerithi laini ya simu 
na mtoa huduma hatasitisha 
matumizi ya laini hiyo na 
mrithi huyo atatakiwa ku-
fuata taratibu zote za usajili 
wa laini ya simu; 

(c)  endapo hakuna mrithi wa 
laini ya simu, msimamizi wa 
mirathi atarudisha laini hiyo 
ya simu kwa mtoa huduma 
husika kabla ya kuisha kwa 
kipindi cha miezi sita. 

26.  Mtoa huduma ataweka 
utaratibu wa kushughulikia 
salio la fedha lililopo kati-
ka laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa 
ndani ya simu ya mkononi 
au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu 
ambacho kimehuishwa ma-
tumizi yake kwa mujibu wa 
Sheria ya Mfumo wa Malipo 
wa Taifa. 

27. Mtoa huduma atawasilisha 
kwa Mamlaka taarifa za laini 
za simu zinazoweza kuon-
dolewa, zilizojengwa ndani 
ya simu ya mkononi au kifaa 
cha mawasiliano cha simu 
kinachotumia laini za simu 
ambazo zimesitishwa ma-
tumizi yake kwa wakati na 
katika muundo utakaoamu-
liwa na Mamlaka.
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Hatua mpya kuthibiti taka za kielektroniki
Na Lokila Mosso

Vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki vinavyoin-
gizwa Tanzania kuanzia 23 Mei 2023 vitatakiwa 
kukaguliwa kule vinakotoka na kutozwa ushuru am-
bao utachangia gharama za kuvitekeketeza baada ya 
kumalizika mud awa matumizi, Mkurugenzi Mkuu 
wa TCRA Dkt. Jabiri Kuwe Bakari ametangaza hivi 
karibuni. Hatua hiyo pia inalenga kuzuia uingizwaji 
nchini vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki vyenye 
viashiria vya kuwa ni taka, ameongeza. 

Taka za Kielektroniki, au takaelektoniki ni bidhaa 
na/au vifaa vya kielektroniki vilivyopitwa na wakati, 
visivyofanya kazi, vilivyokufa ambavyo vina vijenzi 
vinavyojumuisha vitu hatari na vinasaba vya sumu 
ambavyo vinaweza kuhatarisha afya ya binadamu na 
mazingira vinapotolewa au kutupwa kwa namna isi-
yofaa.

Kanuni za mwaka 2020 za viwango vya vifaa na 
usimamizi wa takaelektroniki zimeainisha majuku-
mu ya wahusika kwenye  mchakato wa kusimamia 
mchakato wa kushughulikia vifaa vya mawasiliano 
vilivyomaliza muda wa matumizi. 

Majukumu haya ni kwa watu wote kwenye mn-
yororo wote wa utengenezaji, uagizaji, usambazaji, 
uuzaji, matumizi, uchakataji wa taka na urekebishaji. 
Watengenezaji na waagizaji wanatakiwa kuhakikisha 
kwamba wanaelekeza vifaa vilivyotumika kwa waku-
sanyaji, wachakataji, waundaji upya na sehemu ziliz-
oidhinishwa za kushughulikia takaelektroniki.

Wanatakiwa pia kuipatia TCRA taarifa za kina 
kuhusu vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki wana-
vyoagiza au kutengeneza hapa Tanzania, kulipa ada 
ya awali ya mazingira na kuhakikisha kwamba vifaa 
hivyo havijafikia mwisho wa muda wa matumizi. 

Makubaliano rasmi pia yafikiwe na wakusany-
aji, wachakataji au waundaji upya  wenye leseni za 
kushughulikia vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki 
vilivyomaliza muda wa matumizi.

Chini ya utaratibu aliotangaza Mkurugenzi Mkuu 
wa TCRA, maombi ya kuingiza nchini vifaa vya 
mawasiliano ya kielektronii yatawasilishwa mtanda-
oni kupitia mfumo ulioko https://verigates.tcra-bu-
reauveritas.co.tz na kuweka maelezo ya kina kuhusu 
vifaa vya mawasiliano ya kielektroni wanavyoagiza 
kabla havijaingia Tanzania. “Maombi yanapowasil-
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TCRA ilikuwa mwenyeji wa Mkutano wa Umoja wa Mawasiliano Afrika Mashariki (EACO) mwezi Februari mwaka huu uliojadili na kupitisha 
mkakati wa  kusimamia takaelektroniki eneo hili la Afrika. 
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ishwa, ukadiriaji utafanyika ili muagizaji alipe ada ya 
mazingira na kuwezesha michakato mingine kuende-
lea, ikiwepo ukaguzi; Dkt. Bakari amesema. 

Uingizaji wa vifaa vya mawasiliano ya kielektron-
iki Tanzania unahijtaji leseni ya  Uingizaji, na vifaa 
hivyo vinakiwa kuhakikiwa na kukadiriwa gharama 
na kupitishwa kwa matumizi ili kubaini na kuthibit-
isha kwamba vinakidhi vigezo vya kuweza kuungan-
ishwa na kutumika kwenye mitandao. 

Tanzania  inaongoza Afrika Mashariki katika usi-
mamizi wa takaelektroniki na ina asilimia 44 ya vi-
tuo vyenye mitambo ya kuchakata taka hizo kwenye 
eneo hili. Ingawaje kwa ujumla bado vituo hivi ni 
vichache kwa idadi ya watu na matumizi ya vifaa vya 
kielektroniki Afrika Mashariki, Tanzania ina vituo 17 
kati ya jumla ya 39 vilivyoko. Kenya ina tisa, Uganda 
vinane, Burundi vitano na Rwanda vitatu.

Tanzania ilitoa taka za kielektroniki  tani za metriki 
4,750 mwaka  2017, kwa mujibu wa ofisi ya Taifa ya 
Takwimu. Kenya na Rwanda zilishalisha tani 5,100  
kila moja mwaka 2021, Uganda tani 1,700 mwaka 
2018 na Burundi tani 3,000 mwaka 2019,mtawalia.

TCRA hivi karibuni ilikuwa mwenyeji wa mkuta-
no wa ngazi ya juu wa wataalamu kutoka nchi wana-
chama wa Umoja wa Mawasiliano Afrika Mashariki 
(EACO) ambako mkakati wa pili wa kanda kuhusu 
usimamizi wa takaelektroniki ulipitishwa, miaka sita 
baada ya mkakati wa kwanza uliotungwa 2017. 

Lengo kuu ni kujenga na kuendeleza taratibu za 
usimamizi endelevu wa taka za kielektroniki kwenye 
nchi wanachama wa EACO.

Afrika Mashariki inataka kuondoa kabisa athari 
hasi za takaelektroniki kwenye nchi wanachama wa 
EACO ifikapo mwaka 2030 na mkutano huo uli-
jadili njia za kuendeleza mipango ya kusimamia ta-
kaelektroniki na kuratibu juhudi mbalimbali zinazo-
endelea kufanikisha azma hii. 

Mkakati wa takaelektroniki wa EACO kwa kip-
indi cha 2022-2027 unalenga kuendeleza teknolojia 
za uchumi unaowezesha mzunguko wa bidhaa,  ku-
endeleza miundombinu ya kushughulikia takaelek-
troniki na usimamizi wake na kuweka utaratibu wa 
kutumia nguvu za ziada za pamoja kwenye kuende-
sha miundombinu hiyo. 

Vilevile mkakati huo unalenga kuweka taratibu za 
ukusanyaji, usafisishaji na utupaji wa takaelektroni-
ki, ikiwemo njia za kukusanya kwenye makazi. 
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Jedwali 1: Vituo vyenye mitambo ya kuchakata 
takaelektroniki nchi tano za  Afrika Mashariki
Na. Nchi    Idadi
1 Tanzania   17
2 Kenya    9
3 Uganda   8
4 Burundi   2
5 Rwanda   3
 Jumla    39

Ndani ya kiwanda cha kuchakata taka za kielektroniki kilichoko Mkuranga, mkoa wa Pwani. 
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Na Mwandishi Wetu

Sekta ya Mawasiliano Tanzania, ambayo ni wezeshi 
wa nyingine, imekua na kuelekea muingiliano katika 
maeneo mengi ya utoaji huduma ndani ya miaka mi-
wili iliyopita. Katika mwenendo huu wa kutegemea-
na, utangazaji unatumia rasilimali za mawasiliano ya 
simu na intaneti na kinyume chake; wakati mitandao 
ya kidijitali ikifanikisha shughuli za posta na usafir-
ishaji vifurushi.  

Vyombo vya Habari vinavyotumia mitandao vi-
meongezeka na simu za mkononi zinawafikishia 
watu wengi zaidi huduma za kifedha ambazo awali 
zilitolewa na benki. Mikakati ya kutumia mifumo ya 
kidijitali inatekelezwa kwenye shughuli mbalimbali 
za kiuchumi, kijamii na utawala. 

Miaka hii miwili imeshuhudia Tanzania ikijenga 
utashi wa kisiasa na utayari wa sekta zote kufanya 
kazi kwa pamoja na pia mazingira wezeshi ya kisera, 
kisheria na kiusimamizi, ambavyo ni nguzo muhimu 
kwa uchumi wa kiditali na wa buluu. 

Kuna miundombinu ya msingi; ikiwa ni pamoja 
na barabara, bandari, viwanja vya ndege, na mifumo 
ya huduma za maji na umeme. Miundombinu ya 
mawasiliano ya kielektroniki na posta imewekwa seh-
emu nyingi za nchi. Huduma zinazidi kufikikishwa 
kwa watu  ambapo zaidi ya asilimia 96 ya watanzania 
wamefikiwa na huduma ya Mawasiliano ya simu.

Nguzo za uchumi wa kidijitali, buluu
TCRA iliandaa mkutano wa ngazi za juu Zanzibar 
mwaka 2022 kuhusu uchumi wa kidijitali na wa bu-
luu ambao ulithibitisha kwamba  nguzo muhimu 
zinazowezesha uchumi wa kidijitali na wa buluu zi-
meimarishwa. Hizi ni pamoja na jamii iliyounganish-
wa, hasa kupitia teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA); utambulisho wa watumiaji kwa maana 
vitambulisho vinavyoweza kuhakikiwa, na mfumo 
wa malipo. Hii ni pamoja na kadi za malipo mtanda-
oni, benki na akaunti za pesa kwa simu za mkononi. 

Laini za simu na za vifaa vya mkononi zime-
ongezeka kwa asilimia tisa (9) kila mwaka kati ya 
2020 na Desemba 2022. 

Mfumo wa malipo umeimarika. Kuongezeka kwa 
laini za simu na hatua za kuhakikisha matumizi sala-
ma hasa kupitia usajili unaosimamiwa na TCRA kwa 
njia za kibiometria kumejenga imani ya watumiaji 
kwenye miamala ya kidijitali, ambayo inawezesha 
uchumi za kidijitali na uchumi wa buluu.

Jedwali 1: Laini za simu zilizosajiliwa na kuenea 
miongoni mwa watu nchini kati ya 2020 na 
Desemba 2022
Na. Mwaka    Laini zilizosajiliwa

1 2020    51,220,233

2 2021    54,044,384

3 2022    60,192,231
Chanzo: Tovuti ya TCRA

https://www.tcra.go.tz/communications/statistics.pdf

Asilimia ya 
kuenea 
miongoni 
mwa watu

89%

91%

98%

Miaka Miwili Ufungamanisho kidijitali
Makala hii inachambua Mafanikio ya Sekta ya 
Mawasiliano Tanzania, ndani ya miaka miwili 
ya uongozi wa Rais, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan (Machi 2021–Machi 2023)

8



The Regulator I Januari - Machi, 2023

Mwenendo wa kukua kwa Huduma 
za Mawasiliano

Watumiaji wengi wa simu za mkononi Tanzania 
wanapata huduma za maongezi na ujumbe mfupi, 
yaani meseji. Teknolojia ya mawasiliano ya simu za 
mkononi imekua kutoka uzao wa kwanza uliokuwa 
wa analojia na uliowezesha maongezi tu; uzao wa pili 
wa kidijitali uliowezesha maongezi na meseji; uzao 
wa tatu uliowezesha maongezi, meseji, data, picha na 
video; uzao wa nne unaowezesha vyote hivi pamoja 
na intaneti ya kasi; na sasa uzao wa tano, maarufu 
kama 5G.  

Uzao wa 5G, ulioanza kutumika mwaka 2019 
penginepo ulimwenguni umeingia Tanzania mwaka 
2022. Uzao huu una ufanisi wa hali ya juu, unaoweze-
sha programu tumizi zinazohitaji data zinazosafirish-
wa kwa kasi na pia unawezesha uunganishwaji wa 
vifaa vingi sawia na pia unaviwezesha kutumika bila 
kuathiri ubora.  

Intaneti na changamoto ya simu janja
Simu janja zina mifumo ya uendeshaji iliyoboreshwa 
zaidi na uwezo wa kupakua programu tumizi nyin-
gi. Kuenea kwa simu janja kwa asilimia 25 Nchini   
ni mwelekeo mzuri wa kufikiwa Wananchi zaidi na 
kueneza matumizi ya intaneti kwa wananchi wengi, 
kwani vifaa hivi ni muhimu katika kupata na ku-
tumia huduma za intaneti. 

Utafiti mdogo wa TCRA hivi karibuni umeonesha 
kwamba asilimia 90 ya watumiaji wa intaneti Tanza-
nia wanapata huduma hiyo kupitia simu na vifaa vya 
mkononi vya mawasiliano. Kwa hali hii, ni dhahiri 
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Jedwali 2:  Akaunti za pesa kwa simu, idadi ya miamala kati ya 2020 na 
Desemba 2022 
Mwaka 2020 2021 2022 
Akaunti za 
pesa kwa 
simu 

32,268,630 35,285,767 40,953,496 

Idadi ya 
miamala 

3,412,210,062 3,752,084,894 4,195,899,414 

Chanzo:  Tovuti ya TCRA: https://www.tcra.go.tz/communications/statistics.pdf 
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Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi  Kundo Andrew Mathew (kulia) na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Bw. Selestine Gervas Kakele kwenye mkutano wa Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) kuhusu  matumizi ya  teknolojia ya habari na 
mawasiliano kwa maendeleo ya jamii. 
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kwamba kuenea kwa wingi kwa simu janja kutachan-
gia kuongezeka kwa watumiaji na matumizi. 

Juhudi zinafanywa na TCRA na wadau kukabili 
changamoto ya watumiaji kulipa kwa mkupuo wana-
ponunua simu janja, kwani gharama zake zinachukua 
kiasi kikubwa cha mshahara wa kima cha chini.  Wa-
toa huduma wengi wana utaratibu wa kutoa mikopo 
ya simu janja na malipo kidogo kidogo. Juhudi hizi 
zitaambatana na kuinua elimu ya watumiaji katika 
masuala ya mawasiliano ya kidijitali.

Mwenendo wa ukuaji wa matumizi ya intaneti 
ndani ya miaka miwili inayochambuliwa hapa, un-
aonyesha kwamba lengo la kitaifa la asilimia 80 ya 
watanzania kuwa wanatumia intaneti ifikapo mwaka 
2025 linafikika.  Kulikuwa na watumiaji wa intaneti 
31,172,544 Desemba 2022, walioongezeka kuto-
ka 28,390,680 mwaka 2021 na 25,200,069 mwaka 
2020.

Watumiaji wa intaneti wameongezeka takriban 
mara mbili kati ya mwaka 2017 hadi Desemba 2022; 
kutoka 16,106,636 hadi kufikia 31,172,544; wastani 
wa ongezeko la asilimia 16 kwa mwaka. 

Mnada wa masafa
Intaneti ya kasi ni muhimu sana kwa kujenga uchu-

mi wa kidijitali na buluu. TCRA imebuni mikakati 
mbalimbali kuwezesha kuenea kwa huduma za in-
taneti ya kasi. 

TCRA iliuza, kwa mnada wenye mafanikio 
makubwa, bendi nne (4) za masafa kwa jumla ya 
dola za Kimarekani milioni 187 Oktoba 2022 kwa 
mchakato uliosimamiwa kwa ufanisi na wataalamu 
wake wenyewe; hatua ambayo inatarajiwa kuwezesha 
upatikanaji wa intaneti ya kasi kwa asilimia 95 ya 
Watanzania ifikapo mwaka 2030. Mnada wa masafa 
kwa mfumo huu, ni wa kwanza barani Afrika.

TCRA iko katika hatua za awali za kupanga upya 
masafa kwenye bendi ambazo hazihitaji leseni, hat-
ua ambayo inatarajiwa kueneza matumizi ya intaneti 
hasa kupitia huduma zinazowezesha vifaa kuungan-
ishwa vikiwa karibu, yaani WIFI. Tayari Serikali 
inatoa huduma ya mtandao kupita WIFI bure kwa 
wananchi kwenye baadhi ya maeneo hapa nchini, 
kuendeleza huduma za TEHAMA.  

Kuimarika ushindani 
Vichocheo vikuu vya ukuaji huu wa sekta ndani 
ya kipindi kinachochambuliwa ni matokeo ya ute-
kelezaji mzuri na wa ufanisi wa sera na mifumo ya 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizindua, jijini Dodoma, ripoti ya Sensa ya Taifa iliyofanyika 
Agosti 2022. Alitambua mchango wa taifa wa anwani za makazi na postikodi kwenye kufanikisha sensa hiyo.  
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kisheria na usimamizi unaotegemewa na kutabirika. 
Aidha, ukuaji umechangiwa na ushindani kwenye 
sekta, hasa ya mawasiliano ya simu, ambao umeweze-
sha kuenea kwa huduma, kupatikana kwake na ku-
chukuliwa kwa matumizi kwa wingi zaidi.   

Ushindani umekuwa na sura mbili – kama 
kichocheo cha ukuaji huu na kama matokeo ya hat-
ua madhubuti za kiusimamizi. Kati ya watoa hudu-
ma sita wa simu; yaani Airtel, Halotel, Smile, Tigo, 
TTCL na Vodacom, hakuna aliye na zaidi ya asilimia 
30 ya soko; hivyo hakuna ukiritimba. 

Watoa huduma sasa wanashindana kwenye 
kuboresha huduma na kuridhisha wateja wao, ikiwa 
ni pamoja na ubunifu na kuanzisha huduma za ziada. 
Hawashindani kwenye bei za huduma kwani tofauti 
za gharama za maongezi kwenye mitandao zimepun-
gua sana, na bei zinakaribiana.  Kwa mfano gharama 
za vifurushi vya maongezi zimeshuka kutoka shilingi 
8.8 hadi 8.1 kwa dakika kwa simu kwenda mitand-
ao mingine. Sasa ni shilingi 7.8 kwa simu ndani ya 
mtandao wa mtumiaji.  

Marekebisho ya kanuni
Upeo wa huduma za mawasiliano umepanuka na 
aina ya huduma kuongezeka; kufuatia marekebisho 

ya mwaka 2022 ya kanuni za mawasiliano ya kielek-
troniki na posta za utoaji na usimamizi wa leseni, 
ambayo yameanzisha leseni kadhaa ndani ya aina 
kuu ya leseni. 

Marekebisho yameanzisha leseni nne chini ya 
leseni za Programu Tumizi na idadi hiyo hiyo chini 
ya zile za maudhui, mtawalia. Aina ya leseni na leseni 
chini yake ni kwa ajili ya Miundombinu, Huduma za 
miundombinu, Huduma tumizi zikiwa wenye leseni 
za huduma za miundombinu au bila huduma hizo, 
namba pekee na pia biashara mtandao.

Leseni za maudhui zina vipengele vya leseni za re-
dio na televisheni zisizolipiwa, huduma za maudhui 
mtandaoni, idhini ya kutangaza, kuandaa maudhui 
kwa televisheni za waya na redio na televisheni za 
maudhui ya elimu.  

Ada za kipengele cha biashara mtandao ni za 
kadiri: shilingi 50,000 ada ya maombi na shilingi 
100,000 kwa kila ada ya mwanzo ya leseni, ada ya 
mwaka na ada ya kuhuisha (renew) leseni, mtawalia.

Biashara mtandao
Ingawaje leseni ya biashara mtandao iko chini ya 
kipengele cha leseni ya Programu Tumizi, inatarajiwa 

11

Afisa Mkuu wa Mawasiliano kwa Umma TCRA, Bw. Semu Mwakyanjala akiwa kwenye chumba cha kompyuta, Shule ya Sekondari Msomera, 
Handeni; ambayo imepatiwa vifaa vya TEHAMA na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. 
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kuchagiza maendeleo ya biashara mtandao, ambayo 
ni mojawapo ya vipaumbele vya Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

Mheshimiwa Rais alitembelea Ufalme wa Oman 
ambapo alishuhudia kuwekwa saini kwa makubalia-
no ya biahara mtando kati mashirika ya posta ya 
umma ya Oman na Tanzania.  

Anwani za makazi na postikodi
Rais pia amekuwa mstari wa mbele kuhamasisha 
matumizi ya mfumo wa kitaifa Tanzania wa anwani 
za makazi na postikodi; miundombinu muhimu 
kwenye biashara mtandao. Mfumo huo unaongo-
za watoa huduma za posta kufikisha majumbani na 
ofisini bidhaa zilizonunuliwa kielektroniki mtanda-
oni. 

Serikali ya Awamu ya Sita imefanya juhudi kubwa 
kuboresha huduma za posta Tanzania. Mpango wa 
anwani za makazi na postikodi umetekelezwa kwa 
mafanikio na Wizara na taasisi zinazowajibika nao, 
jambo lililochangia kwa kiasi kikubwa kuleta ufanisi 

kwenye mawasiliano na sekta ndogo ya posta.

Utoaji Leseni
TCRA imeendelea na utoaji leseni za huduma 
mbalimbali za mawasiliano. Leseni zilizotolewa  kati 
ya mwaka 2003 Mamlaka ilipoanzishwa na De-
semba 2022 kwenye mabano ni Miundombinu ya 
Mawasiliano (22)  Utumiaji wa Miundombinu ya 
Mtandao (10), Matumizi ya Huduma  (107), na Pos-
ta na Ushafirishaji Vifurushi (91). Pia kuna Leseni 
ndogo 2,161 za Ufungaji na Utengenezaji; Uingizaji 
na Usambazaji wa Vifaa vya Simu; madishi ya VSAT, 
na  Masafa ya VHF/HF.

Utangazaji 
Sekta ndogo ya utangazaji inaongoza kwa kuwa na 
leseni nyingi zaidi za watoa huduma – asilimia 24 
ya leseni 3,132 zilizotolewa na TCRA kati ya mwa-
ka 2003 na Desemba 2022. Kati ya leseni hizo za 
utangazaji, 61 ni za televisheni, 220 za redio, 390 za 
televisheni mtandao, 65 televisheni za waya na saba 
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Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi  Kundo Andrew Mathew akizungumza na wananchi kwenye viwanja 
vya Shule ya Sekondari  Kilindoni, Mafia  alipofanya ziara ya kikazi hivi karibuni.
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(7) ni za redio mtandaoni. 

TCRA na vipaumbele vya kitaifa 
TCRA pia imeendelea kutekeleza majukumu yake 
kwa kuzingatia malengo ya Sera ya Taifa ya TEHA-
MA, Sera ya Taifa ya Posta, Dira ya Maendeleo Tan-
zania 2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano Tanzania, kwa sekta ya mawasiliano.  

Mchango wa TCRA kwa uchumi 
wa kidijitali, buluu

TCRA imeendelea kuhamasisha uimarishaji wa mi-
undombinu ya mawasiliano na kushajihisha ufikisha-
ji wa huduma za mawasiliano kwa watumiaji wengi. 
Lengo la haya yote ni kuweka mazingira wezeshi 
ya kuleta ushindani wenye tija kwenye sekta ya 
mawasiliano ili kuhakikisha huduma zaidi zinafikia 
wananchi kwa gharama wanayomudu.  

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri  Bakari 
amesema Mamlaka imejizatiti kuhakikisha kwamba 
miundombinu ya TEHAMA inayowezesha ukuaji wa 
kasi wa uchumi inasimamiwa kwa karibu kwa nia za 
kiudhibiti. Ameongeza kwamba  TCRA imeendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia mikakati 

ya kitaifa ambayo imesawanisha  na ile ya kimataifa. 
“TCRA inaamini kwamba uchumi jumuishi uta-

jengwa na jamii iliyofungamanishwa na mifumo 
imara ya mawasiliano ya simu na intaneti, inayofikia 
watumiaji wengi kwa gharama wanazomudu na ubra 
wa hali ya juu”, anaeleza.  

 
Mawasiliano miradi ya kimkakati

TCRA inahakikisha kwamba huduma za uhakika 
za mawasiliano zinapatikana kwenye miradi yote ya 
kimkakati nchini.  Hii ni pamoja na ujenzi wa reli ya 
kiwango cha kimataifa (SGR) kwenye awamu zote.

Mawasiliano ya uhakika ni muhimu katika uende-
shaji wa shughuli za usafiri wa treni za kasi. Masafa 
ni muhimu kuhakikisha upangaji na ufuatiliaji wa 
safari, kwa lengo la kuhakikisha usalama wa vyombo 
na wasafiri. 

Vilevile, TCRA inashiriki mikutano ya kimataifa 
kuhusiana na masafa ya mawasiliano. Mmojawapo ni 
ule uliofanyika Sharm El Sheikh, Misri mwaka 2021 
ambao ulipitisha tamko la kulinganisha mifumo ya 
mawasiliano inayotumia masafa kwa ajili ya kupanga 
vizuri shughuli usafiri wa reli. 

13
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Mawasiliano kwa wote
TCRA imeshirikiana na wadau katika kutatua chan-
gamoto za mawasiliano kwenye maeneo yasiyofikiwa 
na huduma kiurahisi kutokana na umbo la nchi na 
maeneo kijiografia. Haya ni pamoja na visiwa vina-
vyozunguka Unguja na Pemba kwenye Bahari ya 
Hindi na Ziwa Victoria. Maeneo mengine ni vijiji 
kwenye mwambao mrefu wa Ziwa Tanganyika.

Mradi wa kimkakati utakaohusisha ujenzi wa mi-
nara katika vituo 42 kwenye shehia 38 unatekelezwa 
Zanzibar. Miradi katika maeneo mengine ni pamoja 
na ujenzi wa miundombinu,kufikisha na kusamba-
za huduma Kijiji cha Msomera, wilaya ya Handeni, 
Mkoani Tanga, ambako waliokuwa wakazi wa eneo 
la hifadhi ya Ngorongoro, Arusha wamehamia kwa 
hiyari na wamepangiwa makazi.

 
Tofauti nyingine za matumizi 

Pamoja na kuchangia kushughulikia tofauti za kue-
nea na matumizi ya huduma za mawasiliano ki-
jiografia, TCRA pia inabuni mbinu za kuondoa to-
fauti nyingine katika matumizi. Juni 2022 Mamlaka 
ilishiriki mkutano wa kimataifa wa maendeleo ya 
mawasiliano ya simu jijini Kigali, Rwanda, ambako 
iliazimiwa kuwa nchi zichukue hatua kuondoa to-

fauti za matumizi ya huduma za mawasiliano kati ya 
maeneo kijiografia, kiuchumi, kielimu, kwa rika, na 
kijinsia.

Kwa mujibu taarifa ya mwisho ya mkutano wa 
Kigali zaidi ya nusu ya watumiaji wa intaneti wako 
mijini, ingawaje vijijini kuna watu wengi zaidi na pia 
asilimia 72 ya watumiaji wenye umri kati ya miaka 
15 na 24 wanatumia intaneti kulinganisha na walio 
na umri zaidi ya huo.

Tofauti za matumizi kijinsia
Kwa upande wa tofauti za kijinsia, taarifa ya mwa-
ka 2022 ya taasisi ya GSMA, inayotetea maslahi 
ya watoa huduma za simu za mkononi inaonyesha 
kwamba wanawake wachache zaidi wanapata hudu-
ma za intaneti ukilinganishwa na wanaume. Kati ya 
watumiaji wanaomilki simu janja Afrika Kusini mwa 
Sahara, wanawake ni asilimia 70 tu ukilinganisha na 
wanaume. 

Ulinzi wa watumiaji
TCRA pia ina wajibu wa kulinda watumiaji wa hudu-
ma na bidhaa za mawasiliano. Mamlaka inashirikiana 
nawatoa huduma, NIDA, Shirika la Viwango Tanza-
nia na Jeshi la Polisi kulinda watumiaji dhidi ya vifaa 

14



The Regulator I Januari - Machi, 2023 15

vya mawasiliano vilivyo chini ya viwango au feki na 
pia dhidi ya uhalifu unaofanyika kupitia mitandao ya 
mawasiliano ya simu na posta.  

Hatua hizi ni pamoja na kuanzishwa kwa Rajisi 
Kuu ya Namba Tambulishi (CEIR), ambayo ni hi-
fadhi ya namba zinazotambulisha vifaa vya mkono 
vya mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA anasema CEIR 
iliwezesha kufungia namba tambulishi za vifaa vya 
Mawasiliano zilizonakiliwa (Duplicate IMEIs), nam-
ba tambulishi 52,087 zilizotolewa taarifa ya kupotea 
au kuibiwa kati ya Julai 2021 na Septemba 2022.  

“Hatua hii imewezesha kupunguza matukio 
ya uhalifu na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya 
Mawasiliano vyenye ubora kwenye soko”, ameeleza.

 
Usalama mtandaoni

Ndani ya TCRA kuna kitengo cha dharura cha kitai-
fa cha kushughulikia masuala ya usalama wa mitan-
dao – TZ-CERT, kifupisho cha Tanzania Comput-
er Emergency Response Team ambacho kinaratibu 
matukio ya usalama katika mitandao na kushirikiana 
na vyombo vingine vya kikanda na kimataifa katika 
kusimamia matukio ya usalama mitandaoni.

Tanzania ni ya pili Afrika na ya 37 ulimwenguni 

kwa mipango yake ya kujilinda mtandaoni, kwa mu-
jibu wa Fahirisi ya Kimataifa ya Usalama Mtandaoni 
(GCI) ya mwaka 2021 inayosimamiwa na Shirika 
la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU). Fahirisi hiyo 
inatathmini nchi kwa namna zilivyojipanga katika  
kuimarisha usalama mitandaoni. Maeneo yanay-
ongaliwa ni ya kisheria, kiufundi, kitaasisi, namna 
nchi zinavyojenga uwezo wa husika na ushirikiano 
kimataifa.

 
Ushirikiano kimataifa

Pamoja na kuwa juu kwenye Fahirisi ya GCI, Tan-
zania imejiimarisha kwenye taasisi za mawasiliano za 
kimataifa na kikanda. Mwaka 2022 Tanzania ilicha-
guliwa mjumbe wa Baraza la Uendeshaji la ITU kwa 
kipindi cha 2023–2026 kwenye Mkutano Mkuu wa 
kila miaka minne wa Shirika hilo uliofanyika Bucha-
rest, Romania. 

TCRA iliratibu kampeni, ambayo iliongozwa na 
Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhe. Nape M. Nnauye. 

Tanzania pia ni mwanachama wa Umoja wa 
Utangazaji Jumuiya ya Madola (CTO na mjumbe wa 
Baraza la Utendaji la Umoja wa Posta Ulimwenguni 
(UPU), Umoja wa Posta Afrika (PAPU) na Umoja 

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. Nnauye akimpa zawadi ya ushindi mshiriki wa kongamano la TEHAMA 
kwa wanawake wa Tanzania, lililofanyika Dar es Salaam Machi mwaka huu.
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wa Mawasiliano Afrika (ATU) mtawalia.  PAPU, 
yenye makao yake makuu Arusha, inashirikiana na 
TCRA kwenye mradi wa jengo la ghorofa 17 za ofisi 
na huduma mbalimbali zikiwa ni pamoja na za mi-
kutano ya kimataifa jijini Arusha. 

 
Kuendeleza ushirikiano na wadau 

Kupitia utaratibu wa TCRA wa ‘kusimamia kwa 
mashauriano’, Mamlaka imehusisha wadau katika 
hatua mbalimbali za usimamizi.  Mfano ni waka-
ti wa mnada wa masafa Oktoba 2022 na mkutano 
mkuu wa utangazaji Februari 2023 ambako maoni 
ya wadau yalizingatiwa. 

TCRA pia ilishirikisha watoa huduma za televish-
eni za satelaiti na waya, kupitia vikao vya mashau-
riano ambapo waliwezesha kurekebishwa kanuni 
za maudhui ili kuwawezsha kuandaa maudhui yao 
wenyewe. Aidha, ilishirikisha watu wenye ushawishi 
kwenye mitandao ya kijamii kushajihisha matumizi 
mazuri na sahihi ya vyombo vya Habari mtandaoni, 
kwa kuzingatia weledi na kanuni za uandishi. 

Kuendeleza uvumbuzi
TCRA inasimamia mpango unaowawezesha wavum-
buzi kutumia raslimali za mawasiliano kubuni na ku-

jaribu huduma mbalimbali. Rasilimali hizo ni pamo-
ja na masafa, namba, misimbo, kikoa cha Tanzania 
(.tz) na postikodi. Dkt. Jabiri amefafanua kwamba 
rasilimali hizi, ambazo wavumbuzi waliwajibika ku-
lipia ada za matumizi hapo awali, sasa zinatolewa 
bila malipo kwa muda maalum. Lengo ni kushaji-
hisha uvumbuzi na huduma mpya za kielektroniki 
na posta. 

TEHAMA na wanafunzi wasichana
TCRA pia inaendeleza TEHAMA kwenye taasisi za 
elimu ya juu na utafiti kupitia utaratibu wa vilabu 
vya TEHAMA kwenye vyuo vikuu. Mamlaka pia in-
aratibu mpango wa kujenga moyo wa kupenda kuso-
ma sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati miongo-
ni mwa wanafunzi wasichana. 

Alhamisi ya nne ya mwezi Aprili kila mwaka, 
TCRA inaratibu shughuli za Siku ya Kimataifa ya 
Wasichana na TEHAMA nchini. ITU ilibuni utarat-
ibu huu ili kuhimiza wasichana zaidi kupenda maso-
mo yatakayo wawezesha kuingia katika fani zinazo-
hitaji elimu, uelewa na stadi za TEHAMA, na pia 
kuondoa mtazamo hasi kuhusu uwezo wa wasichana 
kumudu sayansi na teknolojia.  

Matumizi ya anwani za makazi na postikodi yameleta ufanisi katika utoaji huduma za umma, utawala  na shughuli binafsi za wananchi.
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Vipimo vyaonesha kuenea huduma muhimu
HUDUMA za mawasiliano uzao wa tatu (3G) zimeenea 
maeneo mengi Tanzania huku ubora wa huduma za data 
ukiwa juu ya wastani, upimaji wa hivi karibuni wa ubora wa 
huduma za mawasiliano umeonesha.

Aidha, kampuni nne za simu zimekidhi vigezo vya kasi 
ya kupakua data na moja imeshindwa kwenye vipengele 
vyote vya ubora wa mawasiliano, kwa mujibu wa taarifa ya 
upimaji wa ubora wa huduma za mawasiliano uliofanywa na 
TCRA mwishoni mwa 2022.  

Upimaji huo ulifanyika maeneo ya Kigoma, Mwanza, 
Mbeya Mjini, Pwani, Songwe, Kyela, Morogoro, Dodoma, 
Rungwe, Mbalali, Moshi na kisiwa cha Pemba. 

TCRA ilipima ubora wa  huduma za mawasiliano ya 
sauti na data kama  sehemu ya utekelezaji wa majukumu 
yake kwa mujibu wa Ubora wa Huduma za mwaka 2018.  
Upimaji ulihusisha kampuni tano zinazongoza kwa utoaii 
wa huduma hizi – Airtel, Halotel, Tigo/Zantel, TTCL na 
Vodadom. 

Ubora ulipimwa kwenye Upatikanaji wa mtandao, Ki-
wango cha simu zilizoshindwa kuunganishwa, Kiwango cha 
simu zilizokatika, ubora wa sauti na upatikanaji wa Huduma 
za mawasiliano uzao wa pili (2G0, uzao wa tatu (3G) na za 
nne (4G).

Uzao wa 2G unawezesha maongezi na meseji; 3G mao-
ngezi, meseji, data, picha na video na 4G unawezesha vyote 

hivi pamoja na intaneti ya kasi. 
Ifuatayo ni ripoti kamili ya upimaji huo.
 (Ufafanuzi wa Mhariri: Kampuni mama ya  Tigo inait-

wa MIC Tanzania Limited, ambayo pia inaendesha Zantel. 
Ripoti hii ina sehemu inataja  MIC-Tigo na MIC-Zantel.)

 Vigezo vya sauti na data vilivyopimwa ili kutathmini 
utiifu katika kwa watumiaji wa mwisho ni:

1. Upatikanaji wa mtandao ni asilimia ya upatikanaji 
wa mtandao wakati watumiaji wanapohitaji hudu-
ma. Kiwango cha upatikanaji kinatakiwa kisiwe chi-
ni ya asilimia tisini na tisa (99%). 

2. Kiwango cha simu zilizoshindwa kuunganishwa 
ni asilimia ya simu zilizoshindwa kuunganishwa 
kwenye mtandao. Kiwango cha kushindwa kuun-
ganishwa kwenye mtandao kinatakiwa kisizidi asili-
mia mbili (2%). 

3. Kiwango cha simu zilizokatika ni asilimia ya simu 
zilizokatika kabla ya mazungumzo kukamilika na 
kabla ya wazungumzaji kukata simu kwa kuku-
sudia. Kiwango cha simu zilizokatika kinatakiwa 
kisizidi asilimia mbili (2%) .

4. Upatikanaji wa Huduma (2G, 3G and 4G) ni kip-
imo cha jinsi gani maeneo yamefikiwa na watoa 
huduma. 

5. Ubora wa Sauti kutumia wastani wa alama za ma-

TAFITI
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oni (MOS) ni kipimo cha 
mtizamo wa ubora wa sauti 
katika mazungumzo ya simu. 
Wastani wa alama za mao-
ni (MOS) unapimwa katika 
mzani wa 1 mpaka 5; 1 iki-
wakilisha sauti dhaifu na 5 iki-
wakilsha sauti bora. Kiwango 
cha ubora wa sauti kinatakiwa 
kisipungue 3.5. 

6. Kasi ya Kupakua Data ni kip-
imo cha kiwango cha kasi ya 
kusafirisha data katika mtan-
dao. Inapima kasi ya kupa-
kua data kutoka kwenye seva 
kwenda kwenye rununu (simu 
ya mkononi). Inapimwa kwa 
kilobits kwa sekunde (Kbps) 
ambapo watoa huduma 
hutakiwa kufikisha wastani wa  
Kbps 4,000 au zaidi. 

Matokeo ya upatikanaji wa mtan-
dao 

Airtel na Halotel walifikia lengo ka-
tika maeneo yote 12 yaliyopimwa, 
Vodacom haikufikia  lengo kisiwani 
Pemba pekee, Tigo ilishindwa kufikia 
lengo mkoani Mwanza pekee, TTCL 
haikufikia lengo Kigoma, Mwanza, 
Pwani, Kyela na Kisiwani Pemba huku 
MIC-Zantel ikishindwa kufikia lengo 
Mwanza na kisiwani Pemba. 

Simu zilizoshindwa kuunganishwa 
Vodacom ilishindwa kufikia lengo 
Dodoma Mjini pekee, MIC-Tigo 

haikufikia lengo Songwe pekee na 
MIC-Zantel haikufikia lengo Kigoma, 
Songwe na Dodoma Mjini. Airtel hai-
kufikia lengo Kigoma, Mwanza, Son-
gwe, Kyela, Morogoro, kisiwani Pemba 
na Moshi. 

TTCL haikufikia lengo Kigoma, 
Mwanza, Pwani, Songwe, Kyela, Mo-
rogoro, Rungwe, Mbarali, Moshi na 
kisiwani Pemba. Halotel haikufikia 
lengo Kigoma, Mwanza, Pwani, Son-
gwe, Kyela, Morogoro, Dodoma Mjini 
na Rungwe. 

Upatikanaji wa Huduma ya 2G 
Vodacom, Airtel na Halotel hazikufikia 
lengo kisiwani Pemba pekee, MIC-Ti-
go haikufikia lengo Kyela pekee, 
TTCL haikufikia lengo Pwani, Kyela 

na kisiwani Pemba huku MIC-Zantel 
ikishindwa kufikia lengo Pwani, Kyela 
na Rungwe. 

c)  Upatikanaji wa Huduma ya 
3G 

 MIC-Tigo na MIC-Zantel 
zilifikia lengo katika maeneo 
yote 12. ya huduma.Voda-
com, Airtel na Halotel hazi-
kufikia lengo kisiwani Pemba 
pekee huku TTCL ikishindwa 
kufikia lengo kisiwani Pemba 
na Moshi. 

d)  Upatikanaji wa Huduma ya 
4G

 MIC-Tigo na MIC-Zantel 
zilifikia lengo katika maeneo 
yote 12 ya huduma, Vodacom  
na  Airtel hazikufikia lengo 
kisiwani Pemba pekee, Halotel 
ilishindwa kufikia lengo Son-
gwe, Morogoro na kisiwani 
Pemba huku TTCL ikishind-
wa kufikia lengo Mwanza, 
Pwani, Songwe, Kyela, Moro-
goro na Moshi.

Kasi ya Kupakua Data
Vodacom, MIC-Tigo, Halotel na 
MIC-Zantel walifikia lengo katika 
maeneo yote kumi na mbili (12), Airtel 
ilishindwa kufikia lengo Kigoma pekee 
huku TTCL ikishindwa kufikia lengo 
Kigoma na Mbarali. 

Jedwali 2: Kampuni za simu zilivyokidhi viwango vya huduma

Service Provider Upatikanaji 
mtandao 
katika maeneo 12

Upatikanaji huduma Kukidhi viwango 
kasi ya kupakua 
data maeneo 12

2G 3G 4G

Airtel    Yote    11   11   11 11

Halotel    Yote    11   11   9 12

MIC-Tigo   11    11   12  12 12

MIC-Zantel   10    11   12  12 12

TTCL    7    9   10   6 10

Vodacom   11    11   11  11 12 
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AGENDA

Usawanisho wa mikakati ya TCRA na vipaumbele vya kitaifa
TCRA imeendelea kutekeleza majukumu yake kulinga-
na na malengo ya Serikali kwenye sekta ya mawasiliano 
kama yalivyoainishwa kwenye mipango ya kiupaumbele 
ya kitaifa, ikiwemo Dira ya Maendeleo Tanzania 2025, 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mi-
tano na sera za TEHAMA,Utangazaji na Posta, mtawalia.  
Mamlaka imesawanisha  haya na mpango mkakati wake 
wa kipindi cha 2021/22-2025/26. 

TCRA inalenga kuona jamii ya Kitanzania in-
ayowezeshwa na huduma za kielektroniki na posta zenye 
viwango vya kimataifa. Dhima ya Mamlaka ni kusimamia 
mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kwa kuendeleza 
ushindani wenye tija, ufanisi wa kiuchumi na upatikanaji 
wa huduma kwa wote; na pia kulinda maslahi ya wadau 
kwa ustawi wa jamii ya Kitanzania. [1] 

Mpango mkakati wa TCRA unatambua masua-
la muhimu na maeneo ambamo Mamlaka inalenga 
kuyashughulikia. Hayo ni kupatikana kwa matumizi na 
unafuu wa huduma za mawasiliano kwa maeneo yasiyo 
na huduma na ambayo yamefikishiwa huduma pungu-
fu; matukio ya usalama mtandaoni na matumizi mabaya 
ya mitandao na ufanisi na upatikanaji wa kuaminika wa 
huduma imara za mawasiliano.

Mengine ni kufuatilia huduma za mawasiliano; uvum-
buzi katika sekta ya mawasiliano; kuhakikisha uzingatiaji  

sheria, kanuni, kanuni ndogo, miongozo na viwango; ku-
endeleza elimu kwa umma kuhusu masuala ya kidijitali na 
uelewa wa watumiaji kuhusu huduma za mawasiliano na 
kuendeleza  mifumo na utaratibu unaofanikisha shughuli 
mbalimbali.

Utafiti na durusi kuhusu huduma zinazosimamiwa 
pamoja na teknolojia zinazojitokeza na kufanya kazi na 
kushirikiana na wadau wa kitaifa, kikanda na kimataifa 
katika kusimamia sekta ya mawasiliano pia ni masuala 
muhimu. 

Uvumbuzi unachochea maendeleo na  kukua kwa 
TEHAMA na matumizi yake, ambavyo kwa mapoja vin-
achangia kuendelea sekya nyingine. TEHAMA ni chom-
bo muhimu cha kusukuma  maendeleo kama ilivyotajwa 
kwenye Dira ya Taifa ya maendeleo hadi mwaka 2025,na 
malengo yake  matano, ambayo ni pamoja na kuboresha 
hali ya maisha ya Watanzania wote,  kujenga utawala bora 
na kuzingatia sheria. [2]

Malengo mengine ni kujenga uchumi imara unaoweza 
kukabiliana na ushindani kutoka nchi nyingine, kuende-
leza mtazamo wa kimaendeleo miongoni mwa watanza-
nia,kuwepo jamii iliyoelimika vyema na inayojifunza na  
mazingira ya amani, usalama na umoja. [3]

Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano unalenga kuiwezesha nchi kutumia kikamilifu 

Msichana mbunifu wa programu tumizi za TEHAMA akiwasilisha mradi wake kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 
Dkt. Jabiri Kuwe Bakari, na Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Bi. Justina Mashiba kwenye  maadhimisho ya Siku ya KImatai-
fa ya TEHAMA na Wasichana.  Siku hiyo inaadhimishwa Alhamisi ya nne ya mwezi Aprili. 
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raslimali na kuchangamkia fursa za kuharakisha maende-
leo ya kiuchumi huku ukihakikisha kwamba matokeo 
yake yanafaidisha wananchi wote. Mpango unakusudia 
kuendeleza TEHAMA, ambayo ni sekta mojawapo iliy-
opewa kupaumbele na pia kuboresha miundombinu na 
huduma [3].

Tanzania imepiga hatua kwenye maeneo muhimu na 
pia kwenye sekta ya mawasiliano kama ilivyoainishwa na 
Mpango huo. Hatua hizi ni pamoja na kuendeleza mkon-
go wa taifa wa mawasiliano ya kasi (NICTBB) na hudu-
ma unazotoa; kutoa leseni kwa watoa huduma wapya na 
kusimamia mipango ya watoa huduma kueneza mitandao 
yao sehemu nyingi zaidi nchini, wakati huo huo wakiz-
ingatia matakwa ya kikanuni kuhusu ubora wa huduma 
wanazotoa. 

Mikakati iliyotekelezwa ni pamoja na kuendeleza na 
kupanua mfumo wa anwani za makazi na matumizi ya 
postikodi. 

Mfumo wa kuendeleza, kueneza na kutumia TEHA-
MA kubadili Tanzania kuwa nchi inayojiendesha kidiji-
tali umefafanuliwa kwenye Sera ya Taifa ya TEHAMA ya 
mwaka 2016. [4] 

Sera hiyo inaeleza namna ya kutumia TEHAMA, na 
mchango mkubwa iliyo nayo kuwezesha  kufikia malengo 
ya maendeleo ya taifa kama yalivyo kwenye Dira ya Taifa 
ya Maendeleo, 2025.

TCRA pia inaongozwa na sera za taifa za utangazaji 
na posta, ikiwa ni pamoja na umuhimu wa kuendeleza 
vyombo vya Habari mtandaoni na kuhakikisha huduma 
za posta zinawafikia watu wengi. [5], [6].

Ilani ya Uchaguzi ya Chama kinachotawala – CCM 
inasisitiza umuhimu wa miundombinu ya mawasiliano 
kwenye kujenga uchumi imara ili  kuboresha maisha ya 
Watanzania.[7] 

Ilani pia inalenga kuharakisha ukuaji wa uchumi kwa 
kueneza na kupanua miundombinu ya mawasiliano ya 
kielektroniki na posta, huku ikihakikisha uimara wa mi-
undombinu na usiri wa taarifa binafsi za watumiaji na 
usalama wao. 

Aidha inahimiza kuwepo mikakati ya kuongeza aji-
ra katika sekta ya TEHAMA, na kuongeza maudhui 
ya utangazaji yanayoreflect utamaduni na matarajio ya 
Watanzania. 

Serikali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ya 
Mapinduzi Zanzibar zinatekeleza mipango mbalimbali 
inayolenga kujenga uchumi wa kidijitali na wa buluu. 
Uchumi wa kidijitali ni ule wenye mwelekeo tawala wa 
matumizi ya mifumo ya TEHAMA kwenye maeneo yote 
ili kufikia malengo ya maendeleo ya nchi.

Ili ufanikiwe, uchumi wa kidijitali unategemea mazin-
gira wezeshi, miundombinu ya msingi na ya kidijitali in-
ayohakikisha kuwepo kwa mawasiliano imara; mifumo ya 
malipo; vitambulisho vya watumiaji; teknolojia wezeshi 
na kuendeleza watu kitaaluma, kwenye stadi mbalimbali 
na kutumia uzoefu wao.  [8] 

Uelewa wa masuala ya kidijitali na elimu kuhusu 
manufaa na matumizi sahihi ya intaneti, mawasiliano ya 
simu na  mifumo ya TEHAMA kwa ujumla ni muhimu 
kwenye ujenzi wa uchumi wa kidijitali. 

Uchumi wa buluu unajengwa kwa mwelekeo wa ku-
tumia raslimali za maji baharini kuendeleza uchumi. 

Vijenzi vya uchumi wa bluu ni pamoja na shughuli 
zote zinazofanyika baharini na maeneo ya ufukweni na 
pwani kama vile uvuvi,utalii na burudani, usafiri, uzal-
ishaji, nishati jadidifu pwani, kilimo na cha mazao ya ba-
harini, utunzaji wa viumbe-bahari kibiashara, uchimbaji 
wa madini au mafuta na gesi na vyote vinavyohusika na 
shughuli hizi.  

Wadau waliotembelea ofisi kuu za TCRA jijini Dar es Salaam wakiwa na wenyeji wao.
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Fursa za uwekezaji kwenye uchumi wa buluu ni pamo-
ja na uvuvi, ujenzi wa miundombinu na vyombo vya us-
afiri kama vile karakana za kuunda maboti, viwanda vya 
nyavu za uvuvi, karakana za kufanyia matengenezo injini 
za boti na  viwanda vya kuchakata samaki na mazao ya 
bahari. 

Nyingine ni  utengenezaji barafu za kuhifadhia mazao 
ya baharini, kilimo cha mwani na viwanda vya kuisindika, 
viwanda vya madawa na vipodozi kutokana na raslimali 
za  baharini, viwanda vya maji ya kunywa kwa kuondoa 
chumvi ya maji bahari, bandari maalum za kufikia boti za 
kifahari na meli kubwa za kitalii .[9]   

Tanzania imeweka msingi imara wa TEHAMA na 
inatekeleza mipango inayolenga kuharakisha mpito 
kuelekea uchumi wa kidijitali na uchumi wa bluu. Haya 
yamewezeshwa na miundombinu muhimu kama vile 
mkongo wa taifa wa mawasiliano ya kasi (NICTBB), am-
bao unawezesha huduma za intaneti ya kasi na shughuli 
zinazotekelezwa na serikali chini ma mradi kabambe wa 
Tanzania ya kidijitali, pamoja na hatua za kiusimamizi na 
kiudhibiti.

TCRA inahakikisha kwamba miundombinu ya 
mawasiliano ya simu na intaneti inachangia kuendele-
za uchumi jumuishi. Kwa hiyo afya, ujasiriamali, kili-
mo, uvumbuzi, teknolojia za kidijitali, elimu, biasha-
ra ya kimataifa, usafiri na usafirishaji na sekta nyingine 
mbalimbali zinakuwa kwa kasi inayochangia maendeleo 
ya Tanzania kiuchumi.

Vilevile imejipanga kuhakikisha kwamba miundom-
binu ya TEHAMA inayochochea ukuaji uchumi inaende-
lezwa na kusimamiwa vyema. Mamlaka inachangia uchu-
mi wa kidijitali na wa buluu kwa kuhakikisha kwamba 

majukumu yake ya kiusimamizi na kiudhibiti yanaweze-
sha kuimarika kwa miundombinu ya mawasiliano na 
kupatikana kwa huduma. 

TCRA inashajihisha kuendelezwa na kuenea kwa mi-
undombinu na mitandao kupitia mipango ya Mamlaka, 
utoaji wa leseni na usimamizi wake. Watoa huduma wali-
opewa leseni wameweka miundombinu yao na uchangiaji 
wa miundombinu hii na ushirikiano kwenye matumizi 
vinaruhusiwa na vimeweka kwenye kanuni.[10] 

Rejea (tovuti zote zilitembelewa Machi 2023)
1. Mpango Mkakati wa TCRA (2021/2022 – 2025/2026). 

Muundo unapatikana: https://www.tcra.go.tz 
2. Dira ya Taifa ya Maendeleo,2025.  Inapatikana: http://

www.tzonline.org/pdf/theTanzaniadevelopmentvision.
pdf

3. Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mi-
tano. unapatikana https://www.mof.go.tz 

4. Sera ya Taifa ya TEHAMA. Inapatikana: https://www.
mawasiliano.go.tz

5. Sera ya Taifa ya Posta: Inapatikana: https://www.
mawasiliano.go.tz

6.  Sera ya Taifa ya Utangazaji. Inapatikana:>https://www.
mawasiliano.go.tz

7.  Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020 –2025) Inapatikana: 
https://www.ccm.or.tz

8.  Tamko la Uchumi wa Kidijitali.  Linapatikana: https://
www.tcra.go.tz 

9.  Tovuti ya Kituo cha Uwekezaji Zanzibar: https://www.
zipa.go.tz/sectors/blue-economy

10. Kanuni za Uchangiaji Miundombinu za mwaka 2022 
zinapatikana: https://www.tcra.go.tz

Serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, inaboresha miundombinu ya mawasiliano maeneo ya baharini na maziwa ili kuwezesha 
wananchi kupata huduma.




