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DIBAJI

Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura (NETP) ni mpango wa kimkakati
ulioandaliwa ili kudhibiti vyema vihatarishi vya maafa wakati wa hatua za kuvipunguza,
kufanya maandalizi, kukabiliana navyo na katika awamu za urejeji wa hali kwa
kuimarisha Mawasiliano na upashanaiji habari kote Serikalini, ndani ya jamii iliyoko
kwenye vihatarishi hivyo na kati ya umma/jamii na mashirika binafsi.

Ili kuzuia au kupunguza vifo au uharibifu wa mali na/au maliasili kabla, wakati na baada
ya maafa au dharura, Idara ya Menejimenti ya Maafa iliyoko chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu, ilianzisha Kituo cha Mawasiliano na Utendajikazi wa Dharura (EOCC) chenye
Taratibu zake Bora za Utendajikazi (SOPs) ili kuongoza na kusimamia utendajikazi wa
saa 24/7. Hii ni katika kutambua kuwa maafa yanapotokea, uratibu na Mawasiliano
madhubuti ni masuala ya muhimu katika kukabiliana na maafa kwa haraka na kwa
wakati.

Kila mdau wa Maafa au Dharura amepewa majukumu, wajibu na kazi kama
inavyofafanuliwa katika SOP ambapo jukumu la Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) limejikita kwenye utoaji wa huduma za Mawasiliano na Tahadhari kwa umma.
TCRA inashirikiana na wadau wengine katika kupanga na kuandaa NETP ambayo
itaisaidia Idara ya Menejimenti ya Maafa (DMD) iliyo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu,
kuwezesha uratibu mzuri wa shughuli wakati wa hatua za kuyapunguza, kufanya
maandalizi, kukabiliana nayo na katika awamu za urejeji wa hali.

Mpango huu umeandaliwa ili:

i Kutambua uwezo unaohitajika kwa watoa huduma za dharura ili kuhakikisha
kuna utangamano na upatikanaji wa huduma za Mawasiliano kabla, wakati na
baada ya dharura na kutambua wkwazo katika usambazaji na matumizi ya
mifumo ya Mawasiliano;

i Kupendekeza usanidi wa mifumo muhimu ya Mawasiliano tangamano
inayohitaiika kwa watoa huduma za dharura ili kukabiliana nazo kwa ufanisi
pamoja na matukio mengine mbalimbali yenye viwango na ukubwa tofauti,
aghalabu katika muda mwafaka kwenye eneo la dharura au maafa, kutoa elimu
kuhusiana na hali ya tukio pamoja na maagizo yaliyotolewa na mamlaka za
udhibiti. Hii itajumuisha mapendekezo ya kuboresha uratibu miongoni mwa
wadau mbalimbali kwa kueleza wazi maeneo yanayohitaji kushughulikiwa;

iii Kuweka malengo na muda wa kusambaza mifumo ya Mawasiliano tangamano
ya dharura na kupendekeza hatua ambazo watoa huduma za dharura
watapaswa kuzizingatia ili kuhakikisha kuna utendajikazi endelelevu wa
miundombinu ya Mawasiliano;




iv Kuweka muda ambao kila mdau atatarajia kufikia kiwango cha msingi cha
Mawasiliano tangamano ya kitaifa na kuweka vigezo vya kupima maendeleo
yake;

v Kupanga majukumu na wajibu kwa ajili ya kuwezesha mfumo wa vitahadharishi
vya Mawasiliano pamoja na matengenezo yake ili kuhakikisha kuwa mfumo huo
unafanya kazi kwa ufanisi na ubora kabla, wakati na baada ya maafa.

Mpango huu wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura ni sehemu muhimu ya Mpango wa
Taifa wa Kusimamia Maafa chini ya Sheria ya Usimamizi wa Maafa Namba 6 ya 2022.
Malengo ya muda mrefu na malengo ya muda mfupi ya NETP hayawezi kufikiwa bila
msaada na uratibu wa wadau na timu ya kukabiliana na maafa. NETP utawasaidia
wadau kuwa na mkakati wa pamoja wa Kukabiliana na changamoto zinazotokana na
maafa na majanga ya asili. Hatua zilizopendekezwa katka mpango huu zitasaidia
kufikia maono ya pamoja na kutatua changamoto zilizotajwa katika Sera ya TEHAMA ya
2016, kupitia juhudi za pamoja za kuwawezesha watoa huduma za dharura kuwasiliana
kama inavyotakiwa kabla, wakati na baada ya maafa au dharura.
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1. UTANGULIZI

Tanzania kama nchi zingine inakabiliwa na vihatarishi mbalimbali vya asili na vile
vinavyotokana na shughuli za kibinadamu. Athari za vihatarishi hivyo zinaweza kuwa na
madhara makubwa na hatua stahiki zinahitajika kuchukuliwa ili kuvipunguza. Uwezo wa
watu kufanya Mawasiliano yenye ufanisi wakati wa maafa au dharura ni suala la
muhimu kwa ajili ya ulinzi na usalama wetu, kwa sababu utapunguza vifo, madhara na
athari zingine za kiafya, uharibifu wa mali, njia za uzalishaji mali na huduma,
changamoto za kijamii na kiuchumi wakati wa maafa.

Kwa kuzingatia uzoefu wa maafa yaliyotokea hivi karibuni, imebainika wazi kuwa kuna
haja ya kuuboresha mfumo uliopo wa Mawasiliano hususani Mawasiliano ya nyakati za
maafa au dharura. Suala la kutokuwa na uwezo toshelevu wa Mawasiliano (ya simu,
redio na televisheni) na uratibu mzuri wa Mawasiliano hayo ya dharura, limetiliwa
mkazo kitaifa kutokana na mfululizo wa matukio mengi yakiwapo yale ya milipuko ya
mabomu ya Dar es Salaam ya mwaka 2011 yaliyotokea maeneo ya Gongo la Mboto na
Mbagala. Ukosefu wa mpango imara na toshelevu wa Mawasiliano ulisababisha
kushindwa kutoa taarifa za tahadhari kwa umma nyakati za maafa.

Kutokana na mambo hayo, Serikali imekuja na Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa
ya mwaka 2004 ambayo imelenga kuifikia Tanzania iliyo salama, imara na endelevu.
Lengo la sera hiyo linaweza kufikiwa kwa kuziwezesha jamii na taasisi ili ziweze
kuchukua hatua stahiki za kuzuia na kupunguza vihatarishi na madhara ya maafa
ambayo yatapunguza vifo na waathirika, uharibifu wa mali na mazingira.

Sheria ya Usimamizi wa Maafa Na. 6 ya 2022 inaruhusu uanzishwaji wa Wakala wa
Usimamizi wa Maafa, udhibiti wa vihatarishi vya maafa na mbinu za uratibu wa kuzuia,
kupunguza, kujiandaa, kukabiliana na kuleta afua baada ya maafa. Idara ya
Menejimenti ya Maafa iliyoko chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu, ilianzisha Kituo cha
Mawasiliano na Utendajikazi wa Dharura (EOCC) chenye Taratibu zake Bora za
Utendajikazi (SOPs) ili kuongoza na kusimamia utendajikazi wa saa 24/7.

Jitihada zote hizi zinaelekeza kuwa, pindi maafa yatakapotokea, uratibu mzuri na
Mawasiliano madhubuti ni mambo ya muhimu katika kukabiliana na maafa kwa haraka
na kwa wakati. Mawasiliano (ya simu, redio na televisheni) yana umuhimu maalumu
kwenye kila janga la asili. Kuwapo kwa mfumo mzuri wa Mawasiliano (ya simu, redio na
Televisheni), ni jambo lisiloepukika katika kuokoa maisha ya watu nyakati za maafa.

Kama inavyofafanuliwa katika SOP, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
imepewa jukumu la kutoa huduma za Mawasiliano na Tahadhari kwa umma. Ni katika
muktadha huu kuwa, TCRA inashirikiana na wadau wengine kupanga na kuandaa
Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura (NETP) ambao utaisaidia nchi kudhibiti
vihatarishi vya maafa.



14  Madhumuni ya Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura

Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016 nchini Tanzania inahimiza matumizi ya
TEHAMA Kkatika kudhibiti maafa kwa kuipa mamlaka Serikali kwanza, kuhakikisha
kunakuwapo na mazingira bora kwa ajili ya matumizi bora ya TEHAMA katika kudhibiti
maafa na pili, kuimarisha ushirikiano na taasisi husika za kikanda na kimataifa katika
kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika udhibiti wa maafa.

Aidha, sera hiyo inadokeza changamoto za TEHAMA katika udhibiti wa maafa,
changamoto ambazo ni ukosefu wa mfumo wa kitaifa wa matumizi ya huduma za
TEHAMA kwa ajili ya kudhibiti maafa, uwezo mdogo wa kutumia TEHAMA kukabiliana
na maafa na upatikanaji mdogo wa njia za Mawasiliano kwa ajili ya utoaji tahadhari za

Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura (NETP) ni mpango wa kimkakati
ulioandaliwa ili kudhibiti vyema vihatarishi vya maafa wakati wa hatua za kuvipunguza,
kufanya maandalizi, kukabiliana navyo na katika hatua za urejeji wa hali kwa kuimarisha
Mawasiliano na upashanaji habari kote Serikalini, ndani ya jamii iliyoko kwenye
vihatarishi hivyo na kati ya taasisi za umma na binafsi. Udhibiti madhubuti wa maafa
hutegemea utoaji wa taarifa kwa wakati na kwa wale wanaouhitaji kadri ya muda
unavyokaribia.

Kutokana na hayo, mpango huu umeandaliwa ili:

i Kutambua uwezo unaohitajika kwa watoa huduma za dharura ili kuhakikisha
kuna utangamano na upatikanaji wa huduma za Mawasiliano kabla, wakati na
baada ya dharura na kutambua vikwazo katika usambazaji na matumizi ya
mifumo ya Mawasiliano;

ii Kupendekeza usanidi wa mifumo muhimu ya Mawasiliano tangamano
inayohitajika kwa watoa huduma za dharura ili kukabiliana nazo kwa ufanisi
pamoja na matukio mengine mbalimbali yenye viwango na ukubwa tofauti,
aghalabu katika muda mwafaka kwenye eneo fa dharura au maafa, kutoa elimu
kuhusiana na hali ya tukio pamoja na maagizo yaliyotolewa na mamlaka za
udhibiti. Hii itajumuisha mapendekezo ya kuboresha uratibu miongoni mwa
wadau mbalimbali kwa kueleza wazi maeneo yanayohitaji kushughulikiwa;

i Kuweka malengo na muda wa kusambaza mifumo ya Mawasiliano tangamano
ya dharura na kupendekeza hatua ambazo watoa huduma za dharura
watapaswa kuzizingatia ili kuhakikisha kuna utendajikazi endelelevu wa
miundombinu ya Mawasiliano;

1Global Guidelines to Develop National Emergency Telecommunication Plans, ITU 2019 |




iv Kuweka muda ambao kila mdau atatarajia kufikia kiwango cha msingi cha
Mawasiliano tangamano ya kitaifa na kuweka vigezo vya kupima maendeleo
yake;

v Kupanga majukumu na wajibu kwa ajili ya kuwezesha mfumo wa vitahadharishi
vya Mawasiliano pamoja na matengenezo yake ili kuhakikisha kuwa mfumo huo
unafanya kazi kwa ufanisi na ubora kabla, wakati na baada ya maafa.

1.2 Mawanda ya Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura

Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura (NETP) utashughulikia mabhitaji ya
Mawasiliano ya dharura nchini katika ngazi zote za Serikali, sekta binafsi na Asasi
Zisizokuwa za Kiserikali ili kuhakikisha kuwa, kwa namna yoyote ile kuna uwezekano
kwa watoa huduma za dharura kubadilishana taarifa kwa njia ya sauti, data na video
pindi dharura au maafa yanapotokea. NETP umelenga kuhakikisha kuwa, wadau
wanaweza kuwasiliana kwa njia ya mfumo usiokuwa na changamoto ili kusimamia utoaji
huduma za dharura, kutoa maagizo na usimamizi, kutoa elimu kuhusiana na hali ilivyo
na kazi inayofanywa na kikundi maalumu cha uokoaji hususani kwenye matukio
makubwa. NETP una vipengele vikuu vinne ambavyo ni:

i. Uwezo wa Utendajikazi - Uwezo wa watoa huduma za dharura kuanzisha na
kuendeleza Mawasiliano katika kuisaidia mifumo ya Mawasiliano.

i. Utangamano - Uwezo wa watoa huduma za dharura kuwasiliana miongoni mwa
sekta na ngazi mbalimbali za serikali, kwa kutumia kiwango cha bendi za
kujirudia kadri zinavyohitajika na kuidhinishwa.

ii. Mwendelezo wa Mawasiliano - Uwezo wa wakala/mashirika yanayotoa huduma
za dharura kuendeleza Mawasiliano kwenye matukio ya uharibifu au uvunjifu wa
miundombinu mikuu.

iv. Tahadhari - Uwezo wa watoa huduma na wadau kuwa na mfumo muhimu wa
tahadhari za Mawasiliano yanayohitajika.

1.3 Malengo ya Muda Mrefu ya Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura

Orodha ya malengo maalumu itaandaliwa ili kuwezesha kiwango cha chini kabisa cha
Mawasiliano tangamano. Malengo hayo yatadokeza muundo awali wa uendeshaji wa
Mawasiliano ya dharura ambao unaweza kuimarishwa zaidi kwa kuwahusisha wadau.
Malengo ya muda mrefu ya mpango huu (NETP) ni kama ifuatavyo;

i. Maeneo yote ndani ya nchi yatapaswa kuwa na uwezo wa kupokea tahadhari ya
vihatarishi katika vyombo vyote vya habari na Mawasiliano (redio, televisheni,




mitandao ya kijamii na simu) mara tu tahadhari hii itakapotolewa kwenye eneo
husika.

ii. Ikitokea miundombinu ya Mawasiliano imeshindwa kufanya kazi kwenye eneo
lililoathiriwa, urejeshaji wa huduma za awali utafanyika ndani ya muda
usiopungua saa 24.

iii. Watoa huduma za dharura wote na umma watakuwa na uwezo wa kuonesha
kiwango cha ushughulikiaji wa matukic ya Mawasiliano ya dharura.

1.4 Malengo ya Muda Mfupi ya Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura

Lengo kuu la la NETP ni kutoa mwongozo utakaoboresha Mawasiliano ya dharura
nchini. 1ii kufikia azima hiyo, malengo mahususi ya muda mfupi yafuatayo yamepangwa
kutekelezwa;

1.4.1 Kuandaa na kurasimisha muundo wa kufanya maamuzi ukiwa na majukumu
yaliyobainishwa wazi kwa ajili ya kuratibu uwezo wa Mawasiliano ya
dharura wakati wa maafa

Wakati wa dharura/maafa, asasi moja au mtu binafsi hawezi kuwajibika kutoa huduma
peke yake bila ya kushirikiana na asasi au watu wengine. Kwa hiyo, asasi zote zitahitaji
kuwa na njia maalumu zilizopangwa na kuanzishwa ambazo zitatumika ili kuhakikisha
kuna huduma nzuri zenye maandalizi yaliyoratibiwa kikamilifu miongoni mwa watu,
taasisi na watendajikazi/waendeshaji.

a) Mahitaji & Mapungufu

i.  Tukiangalia matukio ya nyuma kama vile milipuko iliyotokea Gongo la Mboto,
jijini Dar es Salaam mwaka 2011; wakala wa kukabiliana na dharura hakuwa
na uratibu mzuri na asasi zingine ikiwa ni pamoja na waendeshaji mifumo ya
Mawasiliano, hali ambayo ilisababisha kuwa na Mawasiliano hafifu miongoni
mwa watu na hivyo kuongeza hali ya hofu zaidi. Kwa sasa nchini Tanzania,
hakuna mfumo wa Mawasiliano ulioundwa kiotomati kati ya wahusika
wakuu/tofautitofauti pindi dharura zinapotokea.

i. Baadhi ya wadau huwa hawatoi kipaumbele kwenye Mawasiliano na hivyo
kuwafanya wasitenge rasilimali zao kwa aijili ya kushiriki katika upangaji wa
shughuli.

b) Jitihada za Kushughulikia Mahitaji & Mapungufu




i. Kuwezesha uanzishwaji wa muundo bora wa watoa huduma (serikali,
wakala, waendeshaji wa mifumo, watu binafsi na asasi zingine) pamoja na
kupanga majukumu maalumu ya Mawasiliano ya dharura ambayo
yatabalnlsha kwa wazi ni nani anayehusika na utoaji wa tahadhari za

kiashirio cha tahadhari hiyo na taratibu zinazopaswa kufuatwa kwenye ngazi
za kijamii/umma kwa njia ya kiotomati.

ii. Kutengeneza sera na miongozo ambayo itakuza ushiriki na uratibu wa watu
na vyombo vyote vya habari vinavyochusika katika mchakato wa kupanga,
mafunzo ya pamoja, utendaji na usambazaji wa rasilimali kwa ajili ya
dharura.

1.4.2 Kuimarisha uwezo wa mifumo ya Mawasiliano (Redio, TV, na Mashirika ya
Simu za Mkononi kwa kuunganisha na kuboresha mwitikio wa Watoa
Huduma za dharura/maafa

Kwa sasa, vyombo vya habari vya Tanzania (TV, redio na mifumo ya mashirika ya simu
za mkononi) havijaunganishwa pamoja na njia za Mawasiliano wakati wa maafa, EOCC
hakijaunganishwa na vifaa vya Mawasiliano kwa namna ambayo wakati wa maafa au
dharura, watoa huduma hawawezi kusambaza kwa haraka taarifa kwa umma, kupitia
vyombo hivi vya habari na hivyo kusababisha ucheleweshaji katika usambazaji wa
taarifa.

Uboreshaji utapatikana kwa njia ya utekelezaji wa viwango, uundaji, upimaji na tathmini
ya mifumo ili nchi iwe na maandalizi ya pamoja ya kupunguza athari, kutoa huduma na
kurejesha uwezo wa kuwasiliana wakati wa maafa.

a) Mabhitaji & Mapungufu

i.  Watoa huduma hawajazihusisha teknolojia za utoaji huduma za dharura
kwenye huduma zao za Mawasiliano na hakuna uratibu mzuri uliopo kati ya
watoa huduma na EOCC.

ii. Vyombo vya habari kwa umma (redio na TV) vinaweza kutoa taarifa za
wakati uliopo lakini taarifa hizo hazitolewi kwa wakati.

b) Jitihada za Kushughulikia Mahitaji & Mapungufu

i.  Kuna haja ya kuunda, kupima na kutathmini mfumoc wa utatuzi wa
changamoto za sauti, video, arafa na data; mfumo ambaoc utahitaji
kujumuishwa katika vifaa vya Mawasiliano ili utumike wakati wa dharura au
maafa.

ii. Ofisi ya Waziri Mkuu — Idara ya Menejimenti ya Maafa (PMO —-DMD) kuwa na
namba mahususi ya dharura na kituo cha simu kinachofanya kazi muda wote



kitakachokuwa kinatoa huduma kwenye matukio yote ya dharura/maafa,
huku kikiwasiliana vyema na taasisi zingine zenye wajibu huo.

1.4.3 Kuhakikisha kuwa watoa huduma za dharura wanaweza kuwasiliana katika
tukio ambalo Mawasiliano ya kawaida yana changamoto

Hili linaweza kuhitaji watendajikaziiwaendeshaji kutenganisha mifumo iliyo na hitilafu na
kufanya maandalizi ya pamoja, kupunguza athari, kutoa huduma na kurejesha uwezo
wa kufanya Mawasiliano wakati wa dharura/maafa. Kuna haja ya kuandaa sera na
miongozo ambayo itaongeza uratibu na usambazaji wa rasilimali za miundombinu. Hili
litasaidia sana katika mazingira ambayo mwendeshaji mmoja anaposhindwa kufanya
kazi, aweze kutumia miundombinu ya mwendeshaji mwingine wakati wa dharura. Zaidi
ya hayo, umakini utahitajika katika utoaji wa leseni za Mawasiliano ya simu/TEHAMA au
uidhinishaji pindi inapoonekana haja hiyo ili kuunga mkono jitthada za Mawasiliano ya
simu/TEHAMA ya dharura.

a) Mabhitaji & Mapungufu
i. Udhibiti/lusimamizi uliopo wa matumizi ya pamoja ya miundombinu
hauhusishi matumizi amilifu ya pamoja ya miundombinu hiyo nyakati za

dharura au maafa.

ii. Mfumo uliopo wa utoaji leseni hauruhusu/hautoi nafasi katika utoaji wa leseni
za huduma ya Mawasiliano ya simu kwa misingi ya uharaka.

b) Jitihada za Kushughulikia Mahitaji & Mapungufu
i. Kurekebisha kanuni kwenye matumizi ya pamoja ya miundombinu na kuweka

masharti ambayo mwendeshaji mmoja anaposhindwa kufanya kazi wakati wa
maafa anaweza kuruhusiwa kutumia kikamilifu miundombinu ya mwendeshaji
mwingine.

ii. Kuangalia uwezekano wa kuwa na Mfumo wa Kitaifa wa Simu Kutumia
Mtandao Mwingine wakati wa dharura/maafa.

iiil. Kurahisisha au kuwezesha upatikanaji wa leseni za muda na uidhinishaji
wake

« Kuruhusu utaratibu wa utoaji leseni za muda wowote, leseni za muda
maalumu na za haraka bila malipo, kwa ajili ya matumizi ya
dharura/maafa.

+ Leseni zitakuwa za muda na halali hadi pale Serikali itakapoamua
kuwa mitandac ya Mawasiliano imerejeshwa katika maeneo
yanayohitaji huduma na hakuna haja zaidi ya huduma ya mudafisiyo
ya lazima inayotolewa.

iv. HatifVibali vyake

« Wakati wa kukabiliana na maafa, mahitaji ya hatifvibali vya vifaa
muhimu vya Mawasiliano ya simu/TEHAMA yanaweza kuondolewa.



« Mamlaka za udhibiti zinaweza kutambua vibali vya kigeni Ili
kuharakisha mchakato ikiwa ni pamoja na kutumia miongozo ya
Shirika la Umoja wa Mawasiliano ya Kimataifa (ITU) na Sekta ya
Viwango vya Mawasiliano ya Shirika la Umoja wa Mawasiliano ya
Kimataifa (ITU-T).

v. Uingizaji wa vifaa
Sheria zinaweza kuwekwa ili:

« Kuweka kipaumbele kwa vifaa vya Mawasiliano vinavyoingia kutokana
na umuhimu wake wakati wa kutoa huduma;

« Kuharakisha mchakato wa uingizaji wa vifaa muhimu vya
Mawasiliano/TEHAMA kwa ajili ya kutolea huduma za maafa;

« Misamaha ya ushuru na kodi, iweke wazi michakato ya haraka na
nyaraka zinazofanyiwa kazi;

- Kuwa na taratibu za haraka zinazoruhusu vifaa kurudishwa mahali
vilipotoka.

1.4.4 Kutoa mafunzo ya kutosha, endelevu na vipindi vya mafunzo ya dharura kwa
vitendo

Watoa huduma za dharura, mashirika na watoa huduma za kawaida watahitaji kufanya
mafunzo pamoja na kuvijaribisha vifaa vyao mara kwa mara na kujua namna ya
kuviendesha wakati wa dharura ili wote waweze kuwa na mbinu/uelewa wa pamoja,
huduma Zzilizoimarishwa na uwezo mahiri wa kiutaalamu. Mafunze ya kawaida na
mafunzo kwa vitendo yana umuhimu mkubwa sana katika maandalizi, utayari na ustadi
katika kupata na kutumia vifaa vya Mawasiliano wakati wa matukio ya dharura.

a) Mahitaji & Mapungufu
Kuna haja ya kuwa na mafunzo kamili ya vitendo/mazoezi mengi ya kurudiarudia
yatakayoratibiwa kwa wahusika wote wa kutoa huduma za dharura.

a) Jitihada za Kushughulikia Mahitaji & Mapungufu

Mpango utaanzishwa kwa ajili ya kuendeleza mafunzo na mafunzo fananivu ya
vitendo ili kutoa maarifa yanayofaa kwa watoa hudumu na wahusika wote wa
dharura. Hili litawajengea uwezo na uelewa katika kukabiliana na matukio ya
dharura.

1.4.5 Ushirikiano wa Kimataifa

Nchi inahitaji kuutumia mfumo uliopo wa Mashirika ya Kimataifa kama vile ITU kwa
masuala yanayohusiana na maafa.



Mpangilio maalumu wa masafa ya mawimbi ya redio ni kipengele muhimu katika
mpango wowote wa kitaifa wa kudhibiti maafa. :

Katika ngazi ya kikanda, nchi wanachama wa Chama cha Wasimamizi wa Mawasiliano
Kusini mwa Afrika (CRASA) waliona haja ya kuyawianisha masafa hayo kupitia bendi za
masafa sahihi ya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) ili kushughulikia
mahitaji ya Sekta ya Ulinzi wa Watu/Umma na Misaada ya Maafa (PPDR). Mfumo
uliowianishwa wa SADC wa masafa ya redio kwa PPDR umeanzishwa ili kuziruhusu
nchi wanachama wa SADC ziweze kusaidiana zenyewe wakati wa maafa kama haya
kwa misingi na uratibu uliopangwa.

a) Mabhitaji & Mapungufu
i . Tanzania bado haijjaridhia Mkataba wa Tampere. Kuridhiwa kwa mkataba huo

wa Tampere:
a) Kutawezesha matumizi makubwa ya vifaa vya Mawasiliano ya nchi
kavu na satelaiti ili kutabiri, kufuatilia na kukabiliana na maafa

makubwa duniani kote;

b) Kutatoa utaratibu ndani ya Shirika la Kimataifa la Umoja wa
Mawasialiano katika utoaji misaada ya Maafa kwa ajili ya usambazayji
wa kimataifa wa vifaa vya Mawasiliano, wafanyakazi na uratibu wa
jitihada za kutoa misaada ya maafa; na

c) Kutapunguza vikwazo vya udhibiti, kama vile taratibu za upatikanaji wa
vibali vya forodha na sheria za ulinzi wa data, kwa ajili ya usambazaji
wa haraka wa taarifa na matumizi ya vifaa umuhimu vya Mawasiliano
kwa ajili ya udhibiti wa maafa.

ii. Uorodheshaji wa vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kutoa misaada ya maafa.

b) Jitihada za Kushughulikia Mahitaji & Mapungufu

i. Serikali ya Tanzania kuusoma na kuuridhia mkataba wa Tampere kwa
kuingiza masharti yake yaliyopo kwenye sheria na kanuni husika za kitaifa za
Mawasiliano/TEHAMA.

ii. Kuchukua hisa za vifaa vinavyohitajika na kuanzisha mfumo utakaohakikisha

kuwa vifaa vilivyotengwa kutumika wakati wa maafa, vinaendana na bendi ya
PPDR.



2. NAFASI YA MAWASILIANO KATIKA KUDHIBITI MAAFA

Mchakato wa Kudhibiti Maafa una awamu nne? za upunguzaji, maandalizi, utoaji wa
huduma na misaada (uitikiaji), urejeshaji na ukarabati kama inavyooneshwa kwenye
Kielelezo 1. Mawasiliano ya simu ni muhimu katika awamu zote za udhibiti wa maafa.
Sura hii inaelezea umuhimu wa Mawasiliano/TEHAMA katika kila awamu wakati wa
kudhibiti na kupunguza vihatarishi vya maafa.

2. Maandalizi

Upunguzaji Yana lengo la kuwajengea
uwezo unaohitajika kwa ajili ya
udhibiti wenye ufanisi wa aina
zote za dharura na kuwa na
uwezo wa kutoa huduma kwa
jamii iliyoathiriwa.

1. Upunguzaji
Hatua zote zinazolenga
kupunguza kwa kiwango cha

chini kabisa athari mbaya za
matukio hatarishi

Maandalizi

4. Urejeshaji

Shughuli  zote  zinazolenga
katika kurejesha hali ya awali
au kuboresha maisha na afya
pamoja na kutoa rasimali za
kimwili, kijamii’kiutamaduni na
kiuchumi, mifumo shughuli za
kawaida katika jamii
iliyoathiriwa.

3.Uitikiaji

Shughuli  zote zinazohitajika
kutoa msaada kwa wakati kwa
wale walioathiriwa. TEHAMA ni
ya muhimu zaidi katika
kuhakikisha kuna utoaji mzuri
wa taarifa muhimu kwa Kkile
kinachoamuriwa.

Kielelezo cha 1: Awamu za Kudhibiti Maafa®

2.1 Matumizi ya Mawasiliano katika Kupunguza Maafa

Awamu hii inahusisha shughuli zinazolenga kuzuia maafa au dharura, kupunguza
uwezekano wa kutokea kwake au kuzuia athari mbaya za matishio yanayoepukika.
Shughuli hizi ni hatua za muda mfupi na za muda mrefu za sekta mbalimbali ili kulinda
maisha ya watu na kushusha au kupunguza uharibifu unaoweza kusababishwa na
maafa au hali ya dharura.
Shughuli hizi zinajumuisha;
a) Kufanya maandalizi kwa ajili ya majanga ya asili yaliyoarifiwa kabla na kukagua
maeneo hatarishi ya ndani/yenye historia mbaya,
b) Kufanya uchambuzi wa mazingira hatarishi ya miundombinu muhimu ya
Mawasiliano ya Simu za mkononi/TEHAMA;

2The disaster risk management process adopted internationally by United Nations Office for Disaster Risk
Reduction (UNDRR) consists of these four phases. See European Commission, United Nations Development
Group and World Bank (2013)




c) Kufanya maboresho thabiti katika mitandao ya Mawasiliano ya Simu za
mkononi/TEHAMA;

d) Kufanya maandalizi ya mfumo wa kisheria na udhibiti ili kusaidia kutoa huduma
za dharura za Mawasiliano ya Simu za mkononi/TEHAMA kwa mf. kanuni na
miongozo;

e) Kuweka rasilimalifedha; na

f) Kuanzisha Ubia kati ya Sekta za Umma na Binafsi

2.1.1 Muhtasari wa Maafa nchini Tanzania

Kwa ujumla, maafa hufafanuliwa kama tukio lisilotarajiwa ambalo husababisha uharibifu,
maangamizi na mateso makubwa ya kibinadamu ambayo yako nje ya uwezo wake na
hivyo kuhitaji msaada wa nje katika ngazi ya kitaifa au kimataifa.

Maafa yanaweza kubainishwa katika makundi makuu matatu: maafa ya asili, maafa ya
kiteknolojia na maafa yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu.

Kwanza, maafa ya asili yamegawanyika katika makundi madogo matatu yaani maafa ya
Hali ya Hewa inayotokana na maji yakiwamo mafuriko, dhoruba, ukame, tufani za
upepo, maporomoko ya ardhi na mtiririko wa matope; Maafa ya kijiofizikia yakiwamo
matetemeko ya ardhi, tsunami na milipuko ya volkeno na maafa ya Kibiolojia kama vile
magonjwa tandavu (k.v. UVIKO 19), magonjwa ya mlipuko (k.v. Kipindupindu),
mashambulizi ya wadudu na wanyamapori/mimea;

Pili, maafa ya kiteknolojia yanayogawanyika katika vikundi viwili vidogovidogo: (1) ajali
za viwandani kama vile kumwagika kwa kemikali, kuharibika kwa miundombinu ya
viwandani, mioto na mionzi na (2) ajali za usafiri wa anga, reli, barabara au majini.

Mwisho, maafa yanayotokana na shughuli za kibinadamu ambayo yamegawanyika
katika makundi mawili madogomadogo: (1) migogoro ya kiuchumi inayohusisha
mfumuko mkubwa wa bei na mgogoro wa kifedha na/au sarafu na (2) vurugu kama vile
ugaidi, mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, ghasia na vita na hivyo kuhitaji msaada
wa kimataifa. Hata hivyo, Tanzania imekuwa ikikumbwa zaidi na maafa ya asili.

Kielelezo cha 2 hapa chini kinatoa idadi ya majanga ya asili kulingana na aina zake kwa
miongo miwili iliyopita kuanzia 1997 hadi 2017 nchini Tanzania. Takwimu zinaonesha
kuwa, idadi kubwa ya vifo vilitokana na majanga ya milipuko ya maradhi ambayo
ilichangia takriban 92% vya vifo vyote vilivyosababishwa na majanga. Kwa upande
mwingine, ukame uliathiri idadi kubwa ya watu ambapo 91% ya waathirika zilitokana na
ukame.
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Asilimia za Utokeaji wa Maafa ya Asili kwa

kwa aina zake nchini Tanzania

Mafuriko Magonjwa ya Matetemeko ya Ukame
mlipuko ardhi

[ Jo-so
[ ]so-100
B 100 - 250

[ 250 - 1500
. 1500 - 3700

[Watu walicathiriwa/mwaka |

Hali va tabia ya nchi ilivopo 1997 - 2018) Mipango va kijamii na kiuchumi
conditions (1979 (2051 - 2100)

hadi 2017
{Chanzo: PMO, UNDRR na CIMA, 2019)

Tanzania imeorodheshwa kuwa ni nchi ya 51 kati ya nchi 180 duniani zilizoko kwenye
hatari ya kukumbwa na maafa ya asili. Jumla ya idadi ya watu ni takriban milioni 61.73,
kutokana na kiwango cha ongezeko la watu la takribani asilimia tatu. Kwa mujibu wa
Fahirisi ya Kuendana na Mabadiliko ya Tabia ya Nchi (Notre Dame-Global Adaptation
Index (ND-GAIN)), Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo hazina maandalizi ya
kutosha kukabiliana na maafa ya asili. ko katika nafasi ya 138 kati ya nchi 182 kutokana

3https://sensa.nbs.go.tz/

il &



na kuathiriwa kwa kiasi kikubwa na uharibifu wa tabia ya nchi (2016). Nchi hii iko
kwenye nafasi ya 145 kati ya nchi 182 zenye uwezo wa kuendana na mabadiliko ya
tabia ya nchi. Ina uwezo mdogo wa ushawishi na kubadilisha uwekezaji kuwa katika
vitendo vya kuendana na mabadiliko hayo, kama inavyothibitishwa na nafasi yake ya
153 kati ya nchi 192 zenye utayari huo.4

2.1.2 Uchambuzi wa Vihatarishi vya Miundombinu ya Mawasiliano ya Simu za
mkononi/TEHAMA

Kuitambua miundombinu yote muhimu ya Mawasiliano ya simu/vifaa/TEHAMA ambayo
vinaweza kuathiriwa na maafa ya asili, mafuriko, kukumbwa na vimbunga na kisha
kuchukua hatua zinazoweza kusaidia katika kuzuia uharibifu wa miundombinu ya
Mawasiliano wakati wa maafa.

2.1.3 Kupunguza Athari na Kuimarisha Uthabiti wa Mitandao ya Mawasiliano ya
Simu za mkononi/TEHAMA

Kuhakikisha kuwa, mitandao yote ya Mawasiliano ya simu/TEHAMA haiathiriwi na
maafa ya asili kadri inavyowezekana na kuweka orodha ya vifaa vya Kuhifadhi taarifa
zinazoweza kutumiwa na miongoni mwa watoa huduma na ambazo pia zinaweza
kutumika endapo kutakuwa na kufeli kwa mitandao. '

2.1.4 Mfumo wa Kisheria na Udhibiti

lli Kupunguza Maafa kwa ufanisi, Mfumo wa Kisheria na Udhibiti unaokubalika
unahitajika. Mfumo huo utapaswa uruhusu hali ya mabadiliko ili kusaidia uendeshaiji
endelevu na urejeshaji wa miundombinu ya Mawasiliano. Aidha, Mfumo wa udhibiti
utapaswa uruhusu Mawasiliano/TEHAMA na vyombo vya utangazaji kufanya kazi zake
katika usambazaji wa taarifa ili kupunguza athari za maafa.

A. Utoaji Leseni za Huduma ya Mawasiliano /TEHEMA

lli kuwa na hali ya mabadiliko (unyumbufu) katika utoaji wa leseni za huduma ya
Mawasiliano na TEHAMA na kwa kuzingatia uharaka, mf. matumizi ya leseni za
mpangilio wa masafa mafupi na uwekaji namba za vifaa/rasilimali, usanidi na leseni
za matengenezo ya vifaa vya Mawasiliano ya kielektroni au vibali pale
itakapohitajika kusaidia jitihada za kuwezesha Mawasiliano ya dharura. Taratibu za
kipekee za utoaji wa leseni za haraka zitapaswa kuwapo kwa ajili ya matumizi
katika mazingira ya dharura/maafa, leseni hizo zitakuwa za muda na halali kwa
kKipindi cha kukabiliana na maafa na kurejesha afua hadi pale Serikali itakapotamka
kuwa hakuna haja tena ya kuendelea kutoa huduma zilizokuwa zinatolewa.

“https://gain.nd.edu/our-work/country-index/rankings/
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B. Uwekaji wa Mpangilio wa Mawimbi ya Redio, Usambazaji na Uidhinishaji

Uwekaji wa mpangilio wa mawimbi na usambazaji ni mambo ya msingi sana katika
awamu zote nne za udhibiti wa maafa/dharura. Uwekaji wa mpagilio wa mawimbi
(RF) utahitaji kuwapo kwa mifumo midogo na mikubwa ya bendi lakini pia kwa ajili
ya maendeleo ya haraka ya mitandao ya Mawasiliano ya bendi kubwa za redio.

Mitandao ya Mawasiliano ya bendi kubwa za redio huwezesha upatikanaji wa
programutumizi za bendi mahirilkubwa kwa watoa huduma wa mwanzo mf.
kurusha matangazo mbashara ya video, uwezo mkubwa wa vyombo vya habari na
usahihi wa taarifa na mwonekano mzuri wa picha na mazingira. TCRA imeweka
mpangilio wa masafa kwa PPDR kwa ajili ya watoa huduma za usalama kwa
umma kuutumia wakati na mahali utakapohitajika kwa misingi ya kitaifa ambayo
itawezesha aina nyingi za programutumizi na huduma kama vile sauti, picha
zilizopunguzwa ukubwa au picha, upatikanaji wa kanzidata, kamsa/vitahadharishi,
eneo/ufuatiliaji na urushaji wa matangazo mbashara ya video kutoka kwenye
huduma za sauti za bendi ndogo kwenda kwenye programutumizi za bendi
mahiri/kubwa.

Orodha ya mawimbi ambayo yametolewa kama sehemu ya Mpango wa Taifa wa
Uwekaji wa Mawimbi imeoneshwa katika Jedwali la 2.

Jedwali la 2; Uwekaji wa Mawimbi ya Dharura

Mawimbi Uwekaji

380-385 MHz yamewekwa| Bendi ndogo PPDR na Bendi kubwa
sambamba na 390 -395 PPDR

MHz

C. Matumizi ya Pamoja ya Miundombinu

Kuruhusu matumizi amilifu ya pamoja ya miundombinu au Mfumo wa Taifa wa
Simu Kutumia Mtandao Mwingine kutawawezesha waendeshaji kutumia kila
mmoja vifaa/rasilimali za mwenzake hususani wakati changamoto inapotokea
kwenye baadhi ya viungo vya Mawasiliano.

TEHAMA/Mawasiliano ya Simu katika Awamu ya Maandalizi ya Maafa

Awamu hii itahusisha hatua zinazochukuliwa ili kuimarisha uwezo wa watu binafsi,
jumuiya, timu za watoa huduma na wafanyabiashara kukabiliana na maafa/dharura.
Aidha, awamu hii itahusisha kujenga uwezo wa kudhibiti dharura ili kufanya maandalizi
mazuri kwa ajili ya kupunguza, kukabiliana na kuleta afua zinazotokana na janga lolote
kwa kupanga, kutoa mafunzo na kufanya mazoezi kwa vitendo.
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Katika NETP huu, Maandalizi ya Maafa yana maana ya hatua zinazochukuliwa
kujlandaa na kupunguza athari za maafa kwa lengo la kuokoa maisha ya watu wengi,
uharibifu wa mali pamoja na njia zao za uzalishaji mali wakati wa maafa yoyote, ili
kuwawezesha Watanzania walioathiriwa kurejea katika hali zaoc za kawaida ndani ya
muda mfupi. Shughuli za maandalizi kwa kuzingatia Mawasiliano zitahusisha;

a) Utekelezaji wa NETP;

b) Uaandaaji wa Taratibu Bora za Utendajikazi (SOP);
¢) Utekelezaji wa Mifumo ya Tahadhari za Mwanzo;
d) Kujenga uwezo na kutoa mafunzo kwa vitendo; na
e) Kushirikishana taarifa na maarifa;

f) Utekelezaji na matumizi ya teknolojia mpya;

g) Maandalizi ya kurejesha nguvu/nishati na vifaa,

h) Utekelezaji wa mifumo ya kuleta afua za maafa; na
i) Matumizi ya picha za satelaiti.

2.2.1 Mfumo wa TEHAMA wa Kukabiliana na Maafa

TEHAMA kupitia utangazaji (redio, televisheni), Mawasiliano ya simu, intaneti, mawimbi
makubwa sana (VHF) na mifumo ya Mawasiliano ya satelaiti (mf. Kituo Kidogo Sana
Kinachopitisha Mawimbi ya Data, Sauti na Video za Satelaiti (VSAT)) ina kazi kubwa
katika kuelimisha umma kuhusiana na vihatarishi vya maafa yanayoweza kutokea au
yanayokuja.

TEHEMA inaweza kutumika kwa kutahadharisha maafa ya kabla kwa kusambaza
taarifa kuhusiana na hatari inayokuja na hivyo kufanya uwezekano wa Kuchukua
tahadhari zinazohitajika ili kupunguza athari za maafa hayo.

TCRA itatoa uratibu miongoni mwa waendeshaji na Kituo cha Uendeshaji na
Mawasiliano ya Dharura (EOCC) na kukiunganisha na waendeshaji wapya.

Mara tu ujumbe wa tahadhari utakapoandaliwa na Mamlaka iliyoidhinishwa na kutumwa
kwenda kwenye EOCC; EOCC itautuma ujumbe huo kwenda kwenye vituo vya
Televisheni na Redio vinavyofanya kazi katika eneo lililoathiriwa kulingana na ukubwa
wa maafa. Aidha, ujumbe uleule utatumwa kwa waendeshaji wa Simu ambao
watasambaza ujumbe unaowatahadharisha watu kuhusiana na maafa. Kuna njia mbili
kuu za kutuma ujumbe kwa umma: kwa kutumia matangazo ya simu au huduma za
ARAFA (SMS) kwa watumiaji wa simu/washitariki waliokusudiwa.

Umma unaweza kukiarifu EOCC kuhusiana na maafa yoyote yanayoanza au
yanayotokea kupitia namba maalum, iliyotangazwa kwa umma ili itumike wakati wa
dharura.
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Mchoro wa kiwango cha juu unaoonesha namna TEHAMA inavyoweza kuwa
mwezeshaji katika uendeshaji wa EOCC na kuwezesha mtiririko wa taarifa kati ya
taasisi zinazohusika kupunguza maafa, ambao umeoneshwa kwenye Kielelezo cha 4.
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Jeshi la Polisi Tanzania Tagsisi o5
Wizara /Jeshi Ig Ulinzi wa Wananchl | Taasisi Binafsi
s #{Tanzania/Jeshi la Zimamoto |« Serikali >
na Uokozi

: 5 ; Vituo vya Kikanda
Vituo vya Kusimamia | . )

Kituo cha Uendeshaji na Mawasilianoya |

Dharura

Mikoa Wilaya

1 ]
R ¥

Watoa huduma za

&
v

A 4

Umma/Watu

F 3

P! Mawasiliano (MNOs, ISPs,
Watangazaji)

Kielelezo cha 4: Mfumo wa Taarifa za Kukabili Maafa

2.2.2 Kuwa na Mfumo wa Simu Hawilishi za Kipaumbele

Wakati wa majanga/dharura, mitandao inaweza kushindwa kutoa huduma kwa sababu
mbalimbali: mf. kukatika kwa umeme, kuharibika kwa miundombinu, mitandao kuwa na
watumiaji kupita kiasi na sababu zinginezo. Kwa hiyo, mitandao huwa na misongamano,
huchelewesha au kuzuia kabisa Mawasiliano muhimu kati ya watoa huduma wa kwanza
na jamii iliyoko kwenye mazingira hatarishi. Utaratibu utawekwa ili kuruhusu uanzishaji
wa mfumo wa kuwa na simu za kipaumbele kwenye simu na mitandao
isiyoingiliana/badilika kwa ajili ya watu wanaojihusisha katika shughuli za utoaji wa
huduma na afua wakati wa maafa/dharura pamoja na taasisi zingine zinazojihusisha na
shughuli hizo.
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2.2.3 Vifaa na Namba za Dharura

TCRA imepanga na kujiwekea mfumo wa huduma za kimaisha na kiusalama kwa
wananchi; huduma ambazo zitakuwa ni za bure. Watoa huduma za simu na wa
mitandao isiyoingiliana watapaswa kuutekeleza uhawilishaji wa namba hizi za simu ili
zitumike wakati wa maafa/dharura.

Namba ya dharura zilizotengwa kwa mujibu wa Mpango wa Taifa wa Utoaji wa Namba
kufikia Julai 2022 zimeoneshwa kwenye Jedwali la 3.

Jedwali la 3: Utcaji wa Namba kwa ajili ya Huduma za Dharura

NA. | KIWANGO CHA 11X 819X MATUMIZI

1. 110 Huduma za dharura kwenye Ziwa Victoria na
vyanzo vingine vya maji

2. 111 Wazuia/Wadhibiti Uhalifu

3. 112 Dharura, Polisi

4, 113 Kupambana na Rushwa

5. 114 Huduma za zimamoto na uokoaji

6. 115 Huduma za gari la wagonjwa

7. 116 Namba ya msaada kwa watoto

8. 117 Namba ya msaada wa kiafya

9. 119 Kupambana na Madawa ya Kulevya

10. | 190 Huduma za maafa

11. | 199 Dharura ya Mlipuko wa Magonjwa

Wakati wa kutoa huduma na afua za maafa, mahitaji ya Kibali kwa ajili ya vifaa muhimu
vya Mawasiliano/TEHAMA, hayana budi kuharakishwa. TCRA itaharakisha mchakato
wa kutoa Kibali kwa ajili ya vifaa vya Mawasiliano vilivyoingia nchini wakati wa
maafa/dharura.

2.2.4 Vitahadharishi Awali na Mifumo Inayohamasisha

Vitahadharishi awali na mifumo inayohamasisha ni mifumo jumuishi ya ufuatiliaji wa
hatari, utabiri na ubashiri wa hatari, tathmini ya vihatarishi vya maafa, shughuli za
Mawasiliano na maandalizi, mifumo na michakato ambayo itawawezesha watu binafsi,
jamii, serikali, wafanyabiashara na watu wengine kuchukua hatua kwa wakati iii
kupunguza vihatarishi vya maafa kabla ya kutokea kwa matukio ya majanga hatarishi.

Mifumo ya tahadhari za kabla itawahusu watu na itagawanywa katika makundi
yafuatayo:

a) Uelewa kuhusiana na vihatarishi vya maafa
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Watu walioko hatarini watapaswa kuzielewa hatari kubwa na viashirio vyake vyote
vilivyobainishwa katika eneo/mkoa husika. Aidha, jukumu na wajibu wa wadau wote
utatekelezwa na taarifa za hatari zitaunganishwa na kuwasilishwa kwa umma wote
ili uzielewe.

b) Ugunduzi, ufuatiliaji, utabiri na uchambuzi wa hatari na athari zinazoweza
kujitokeza

Mifumo ya ugunduzi, ufuatiliaji, na utoaji wa tahadhari itapaswa kuwapo na
inayofanya kazi. Aidha, kutakuwa na mfumo wa kitaasisi kwa ajili ya uchambuzi wa
kila siku wa majanga yanayofuatiliwa na kugundulika.

¢) Usambazaji wa Tahadhari na Mawasiliano

Mifumo ya Mawasiliano na vifaa vya kutoa tahadhari za kabla, vitakuwapo kwa ajili
ya usambazaji mzuri wa taarifa kwa kundi lengwa. Mfumo wa Tahadhari za Kabla
(EWS) utatumia huduma zote za nchi kavu na satelaiti kufuatilia maafa yanayoweza
kujitokeza na kisha kutoa tahadhari na vitahadharishi sahihi na kwa wakati. EWS
umegawanyika katika makundi yafuatayo:

i. Huduma ya utangazaji yaani Redio, redio za Ridhaa na utangazaji wa TV ambao
utatahadharisha maafa yanayokuja.

ii. Huduma za simu: zitasambaza taarifa kupitia utangazaji wa simu za mkononi
kama vile kutuma ujumbe mfupi kwa sababu ujumbe huu utafanya kazi bila ya
taarifa za kupiga simu ambapo utafika kwa wakati huchuo kwenye vituo vingi vya
simu ndani ya eneo la maafa.

iii. Aina zingine za mifumo ya tahadhari.

a. Mifumo ya anwani za umma (PA) itaunganishwa kwenye vitambuzi
ambavyo vitapiga kengele pindi kiwango mahususi cha tahadhari
kitakapofikiwa. Mifano ya mifumo hii ni ving'ora na mifumo ya PA
iliyowekwa kwenye maeneo hatarishi.

2.2.5 Utumaji wa Arafa kwa ajili ya Tahadhari kwa Umma

Utumaiji wa Arafa (Cell Broadcast) ni huduma ya kawaida ya Mawasiliano ya simu za
mkononi ambayo huwezesha kutuma ujumbe mfupi kutoka kwenye minara ya simu
kwenda kwa watumiaji wote wa simu za mkononi katika eneo husika. Huduma hii
huwezesha ujumbe kutumwa na kupokelewa mara moja kwa watumiaji wote na hivyo
kuwa ni njia bora ya kutoa tahadhari kwa umma katika tukio la dharura inayotishia
maisha ya watu. Huduma hii ina faida kadhaa3:

a) Hutuma ujumbe kwa wachache au mamilioni ya watu ndani ya sekunde 10;
b) Husaidia toni ya mlio maalumu na uliotengwa na mtetemo;

Shttps://en.wikipedia.org/wiki/Cell_Broadcast
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c) Ipo kwenye 99% ya simu zote zinazotumiwa leo;

d) Hutumia lugha nyingi, huviwezesha viungofora (hyperlinks) kwenye
kitahadharishi;

e) Huwafikia washtariki wote ikiwa ni pamoja na simu kutumia mitandao mingine;
f) Huwafikia washatariki wote katika lugha zao;

g) Haiathiriwi na msongamano wa mtandao wa simu;

h) Haiathiriwi na vizuizi/vikwazo vya utunzaji wa data;

i) Inaweza kuwafikia watu katika mtaa mmoja au mitaa yote ndani ya jiji au nchi,
j) Inafaa kwa majaribio ya mara kwa mara ya uelewa wa tahadhari kwa umma;
k) Ina matumizi madogo ya nishati ya betri ya simu za mikononi.

2.2.6 Protokali Jumuishi ya Kutahadharisha (CAP)®

Protokali Jumuishi ya Kutahadharisha (CAP) ni muundo wa kidijiti wa kubadilishana
vitahadharishi na tahadhari za dharura kwa umma kwenye aina yoyote ya mtandao.
CAP huwezesha ujumbe wa tahadhari kutangazwa kwa wakati mmoja kwenye mifumo
tofautitofauti ya tahadhari na hivyo kuongeza ufanisi wa kutahadharisha na kuirahisisha
kazi ya kuitangaza tahadhari hiyo. Aidha, CAP hutoa kiolezo cha ujumbe wa tahadhari
yenye ufanisi, kutokana na mbinu bora zilizotambuliwa katika utafiti wa kitaaluma na
katika uzoefu halisi wa kimaisha.

CAP ni lazima itatue/ikabiliane na changamoto na siyo tu kwa kutoa vitahadharishi
sahihi kwa wakati bali pia kwa kuhakikisha kuwa vitahadharishi hivyo vinawafikia wale
tu wanaovihitaji. CAP itamwezesha mtumaji kutuma arafa nyingi za tahadhari kwa
mkupuo mmoja. Jambo hili litaiwezesha tahadhari ya CAP kuwafikia watumiaji kwa njia
ya miundo mingi kama vile Simu za Mkononi, Simu za mezani, intaneti (baruapepe,
mitandao ya kijamii kama vile Facebook, twitter na WhatsApp, Intanet ya vifaa/maunzi
magumu ya kompyuta), ving'ora, matangazo ya televisheni na redio, televisheni ya
kebo, matangazo ya moja kwa moja ya setilaiti na mitandao ya alama za kidijiti (ishara
za barabara kuu na mabango). Kielelezo cha 5 kinaielezea CAP.

"n’g"g
> S > < i
L

Protakali Jumuishi ya Hatua
Hatari Kutahadharisha Nijia za Mawasiliano

®Recommendations ITU-T X.1303
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Kielelezo cha 5: Protokali Jumuishi ya Kutahadharisha”

Data hizo za eneo linalotahadharishwa zitaziwezesha kwa namna zote zanamango
(internet of things devices) za Mawasiliano/TEHAMA kuifikisha tahahari iliyokusudiwa
kwa watu walioko katika mazingira hatarishi®:

a) Simu za mkononi zitapata vitahadharishi vya CAP kupitia ARAFA au utumaji wa
arafa hizo kwa simu.

b) Watumiaji wa mtandaoni watapata vitahadharishi vya CAP kiotomati ikiwa
wanatumia huduma ya mtandaoni wa Google.

c) Ving'ora na vifaa vya nyumbani vitatoa vitahadharishi vya CAP kwa sauti kubwa.

d) Redio na televisheni zitabeba kiotomati vitahadharishi vya CAP kama maandishi
ya chini ya skrini au viingizo/vichochezi vya sauti.

e) Baadhi ya watumiaji wa mtandaoni watapata vitahadharishi vya CAP kama safu
ya matangazo ya mtandaoni.

fy Madereva wataviona vitahadharishi vya CAP kwenye mabango ya kidijiti kando
ya barabara kuu.

g) Simujanja zitapata vitahadharishi vya CAP kupitia programutumizi zisizolipiwa
kama vile Programutumizi ya Red Cross Hazard, ambayo huwa na taarifa zaidi,
kama vile mahali pa kupata malazi/makazi na jinsi ya kutoa huduma ya kwanza.

2.2.7 Uwezo wa Kufanya Maandalizi ya Kukabiliana na Maafa

Sehemu hii itahakikisha kuwa hatua za kufanya maandalizi kwa ajili ya maafa kama vile
mipango ya kukabiliana nayo, imeanzishwa na inafanya kazi. Aidha, kampeni za
uhamasishaji na utoaji elimu kwa umma zitafanyika.

a) Mipango ya Dharura

Kuna haja ya kufanya maandalizi zaidi ya taratibu za uendeshaji na mipango ya
kuwezesha huduma za Mawasiliano katika baadhi ya maeneo ambayo
yamekumbwa na maafa ili kusaidia kuendelea kufanya kazi na kurejesha
Mawasiliano. Mpango huo utatokana na topolojia ya uchambuzi wa maafa na
utabainisha kutokuwapo kwa miundombinu ya Mawasiliano/TEHAMA katika
maeneo hatarishi kama vile uunganishwaji wa kabla kwenye eneo, kuwapo kwa
vifaa vya Mawasiliano/TEHAMA na vifaa vya Mawasiliano vilivyoandaliwa
ambavyo vinaweza kupelekwa katika maeneo yenye vihatarishi vya kukumbwa

7ITU
°ITU Guidelines for national emergency telecommunication plans, 2019
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na maafa. Kila mtoa huduma za Mawasiliano atahitaji kuwa na mpango wa
dharura ambao utakuwa na hatua mahususi kama vile;
i. Kiwango cha uunganishwaji wa kabla kwenye eneo
ii. Vifaa vya uendeshajilkuwapo kwa vifaa vya Mawasiliano/TEHAMA
ii. Vifaa vilivyowekwa kabla ambavyo vinaweza kusambazwa katika eneo
hilo ikiwa ni pamoja na:
« Kukatika kwa umeme: jenereta za maeneo husika na vyanzo
vya kurejesha nishati na kusambaza jenereta rahisi/nyepesi.
= Kuepuka msongamano wa kusimamia ufuatiliaji wa mtandao
kama utahitajika.

= Minara Inayotembea (COW) — minara ya simu za mkononi.

= Kuhifadhi vituo vya satelaiti (kama vile VSAT) kwenye maghala
salama tayari kwa kuvisambaza.

b) Mtandaoc wa Ziada

Kuwa na mitandao thabiti ili kupunguza kukatika kwa Mawasiliano/TEHAMA wakati wa
dharura/maafa, ubadala na uziada wake ni mambo ya muhimu kuyazingatia. Lengo ni
kuwa na mipango ambayo itawahamasisha watoa huduma za Mawasiliano/TEHAMA
kuwa na mitandao yenye uziada wa kutosha na yenye njia nyingi za kuunganishia.

2.2.8 Mipango ya Kukabiliana na Dharura

Mpango wa dharura ni mlolongo wa majadiliano, uchambuzi na uamuzi muhimu zaidi
unaofanywa wakati wa mchakato wa kupanga, pia ni njia ya kuwasilisha mawazo haya
kwa watu ambao wanaweza kuhusika katika mchakato wa kupanga. Jedwali la 4
linaonesha uchambuzi wa mpango wa kukabiliana na dharura.

Jedwali la 4: Mipango ya Kukabiliana na Dharura

Na. | Kipengele cha mpango wa Matumizi makuu
dharura
1 Mpangilio x Kutoa sababu za kuwa na mpango
»  Utatumika katika ufumbuzi wa

changamoto nyingi za vizazi
vitakavyokuwa kwenye matatizo ya
aina hii

2 Mkakati wa kukabiliana Kuanzisha huduma sahihi za kibinadamu
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3 Mpango wa Utekelezaiji Kufafanua jinsi huduma hizo
zitakavyokuwa na zitakavyotekelezwa
katika programu na mtiririko maalumu.

4 Mpango wa kusaidia Kutambua rasilimaliwatu, utawala, fedha,

uendeshaji Mawasiliano/TEHAMA, usalama na
mahitaji mengine ya huduma.

5 Mpango wa maandalizi Kutambua hatua zinazoweza kuchukuliwa
kabla ya maafa ili kuboresha utoaji wa
huduma

8 Bajeti Kubainisha gharama ya shughuli za
maandalizi na utoaji wa huduma

2.2.9 Mitandao ya Mawasiliano ya Simu za Mkononi/TEHAMA kwa ajili ya
Ufuatiliaji wa Mifumo ya Tahadhari na Vitahadharishi vya mwanzo

Tengeneza mfumo wa Tahadhari ya Mwanzo wenye mtiririko mzuri wa taarifa na
Mawasiliano; andaa na sambaza miongozo ya mwitikio wa Tahadhari ya Mwanzo

2.2.10 Mawasiliano ya Simu za Mkononi/TEHAMA katika Udhibiti wa Maafa na
Upunguzaji wa Vihatarishi

Idara ya Menejimenti ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu (DMD - OWM) itahitaji
kujipanga ikihusisha Mawasiliano/TEHAMA katika hatua zote za mfumo wa maisha ya
kukabiliana na maafa, hususani katika hatua ya maandalizi.DMD - OWM, Wizara yenye
dhamana ya Mawasiliano, TCRA na wadau wengine muhimu watatakiwa kuongeza
jitihada katika kuendelea kuimarisha miundombinu ya Mawasiliano nchini ili iwe na
ufanisi katika kuokoa maisha ya watu na mali pindi maafa yanapotokea.
Mawasiliano/TEHAMA vitatumika katika eneo [ifuatalo wakati wa udhibiti wa vihatarishi
vya maafa ili kuhakikisha kuwa wadau mbalimbali wanashiriki katika kuandaa, kuhuisha
na kupashana habari kuhusiana na Upunguzaji wa Vihatarishi vya Maafa kwa:

a) Kuweka mifumo ya tahadhari na vitahadharishi vya maafa.

b) Kutengeneza kanzidata kwa ajili ya usambazaji wa taarifa.

c) Kutengeneza ramani za Mfumo wa Taarifa za Kijiografia za maafa na vihatarishi

vya kitaifa.

d) Kutengeneza vifaa vinavyotathmini hatari zilizopo na zinazoweza kusababishwa
na mabadiliko ya tabianchi kwa jamii zilizopo kwenye mazingira hatarishi nchini
Tanzania,

e) Kutengeneza mfumo wa Kkitaifa wa tahadhari za mwanzo, sensa na
vitahadharishi vya dharura ili kuwashauri wadau wote wa udhibiti wa maafa.
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f) Kuunda majukwaa ya Mawasiliano/TEHAMA ambayo yataziunganisha taasisi na
mifumo ya tahadhari za mapema itakayowekwa kwenye maeneo yaliyoko
kwenye hatari zaidi.

g) Kutengeneza Mfumo wa Kitaifa wa Kutuma Arafa za Simu kwa Umma ambao
utawezesha kutuma ujumbe wa taarifa kwa wakati ndani ya eneo mahususi kwa
idadi kubwa ya watumiaji wa huduma za Mawasiliano ya simu.

h) Kuanzisha Kituo cha Utendajikazi wa Kiintelijensia (ICC) chenye vifaa vya
kiotomati vya Mawasiliano ya dharura ili kukabiliana na maafa.

) Kutumia Ndege Zisizokuwa na Rubani {UAV) ili kutoa taarifa kutokana na
picha/taswira za mwonekano wa angani kuhusiana na kiwango cha uharibifu
kwenye eneo lililoathiriwa.

i) Matumizi ya simu za satelaiti wakati wa dharura.

2.2.11 Matumizi ya Mawasiliano/ ya SimuTEHAMA na Tasnia ya Utangazaji katika
Kuongeza Uelewa

Vyombo vya habari vina jukumu muhimu sana katika kuhabarisha na kutoa tahadhari ya
kabla kwa umma, wakati na baada ya maafa, lakini katika kipindi cha miaka michache
iliyopita, vyombo vya habari pia vimechukuliwa kama mpatanishi anayetoa elimu
kuhusiana na maafa na hivyo kuufanya umma kuongeza jitihada za kufanya maandalizi
ya maafa. Majukumu ya vyombo vya habari katlkka mazingira ya maafa yanaweza
kudhihirika/kuonekana katika vipengele vifuatavyo.

a) Vyombo vya habari kutoa tahadhari za maafa na kuufahamisha umma kuhusiana
na hali ilivyokuwa kabla, wakati na baada ya maafa kupitia televisheni, redio na
mitandao ya kijamii,

kwa ajili ya maafa ya asili kama vile mafuriko, ambayo yako mbele yao,

c) Vyombo vya habari kama vile redio huwapa haki ya kupata taarifa waathirika na
watu walioko kwenye mazingira hatarishi, ambao haki yao ya faragha inapaswa
kuheshimiwa,

d) Vyombo vya habari huwapa haki ya kupata taarifa ambayo inapaswa kulindwa
hata wakati wa dharura na maafa,

e) Vyombo vya habari hutoa taarifa za kuokoa maisha.

2.2.12 Ushirikiano na Wadau Mbalimbali (Sekta za Umma na Binafsi)

Utekelezaji wenye mafanikio wa NETP utahitaji ushirikiano wa karibu kati ya Serikali na
wadau mbalimbali. Aidha, utekelezahi huo utategemea dhamira ya dhati ya kila mdau,
awe ni wizara za Serikali, wakala au sekta binafsi pamoja na Mawasiliano na ushirikiano
madhubuti kati ya watoa huduma za Mawasiliano na serikali.
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DMD kama wakala mkuu imeeleza majukumu ya kila mdau kama ilivyofafanuliwa katika
SOP yake. Hata hivyo, Mawasiliano ya simu yatahitaji kuainishwa zaidi au kugawanywa
zaidi ili wadau wengi ndani ya eneo hili watambue wajibu wao kuhusiana na udhibiti wa
maafa.

DMD itakuwa chombo kikuu Katika kueleza majukumu na taratibu za wadau wote katika
ngazi mbalimbali watakaofanya kazi ya kukabiliana na maafa/dharura au mabalaa.
Orodha ya Wadau wakuu wa Kitaifa wa Kudhibiti Maafa, majukumu na wajibu wao
vimefafanuliwa katika Jedwali la 7.

2.2.13 Mafunzo kwa Vitendo

Mafunzo kwa vitendo ndiyo njia bora ya kuziandaa timu kukabiliana vyema na dharura
au maafa. Mafunzo haya yatahitaji kuandaliwa ili kuwashirikisha wadau na kuwafanya
wafanye kazi pamoja ili kusimamia utoaji wa huduma kwenye matukio yasiyotarajiwa.
Sehemu za mafunzo, mazoezi, warsha na vitendo vitaongeza ujuzi wa kuandaa
mipango, kuwafanya wanachama kuboresha utendajikazi wao na kuzitambua fursa za
kuuboresha uwezo wao wa kukabiliana na matukio halisi kwa ajili ya mafunzo, warsha,
na elimu zaidi.

Mafunzo ya kiutendaji ni zana madhubuti ya kuzisaidia taasisi na wakala wa serikali
katika kujipangia mipango na kujijengea uwezo. Katika muktadha wa Mawasiliano ya
simu ya dharura, mafunzo ya kiutendaji yanaweza kuanzishwa ili®:

a) Kuipima mikakati ya kitaifa na ile ya maeneo mahalia, itifaki na mifumo ya
matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kukabiliana na maafa;

b) Kuongeza uelewa wa kanuni za Mawasiliano ya simu na jukumu lake muhimu
katika kukabiliana na maafa;

c) Kutambua mapungufu na changamoto zinazoweza kutatuliwa kwa kufanya
maandalizi katika sekta ya Mawasiliano ya simu ya dharura;

d) Kuongeza uelewa wa mbinu za kukabiliana;

e) Kutekeleza mipango ya dharura ya kitaifa/miongoni mwa wakala na/au mipango
mahususi ya maeneo mahalia katika kufanya maandalizi ya kukabiliana na
dharura;

f) Kujaribia sera, taratibu au vifaa vipya kabla ya kuingizwa katika mipango ya
kitaifa;

g) Kutathmini majukumu na wajibu wa wadau wakuu katika kufanya maandalizi ya
kukabiliana na dharura, ikiwa ni pamoja na jamii na serikali, mashirka ya
forodha, sekta binafsi, wakaia wa kitaifa wa kukabiliana na maafa, Asasi Zisizo
za Serikali (AZISE) za ndani na za kimataifa, ulinzi wa kiraia na mashirika ya
Umoja wa Mataifa;

9AITU Emergency telecommunications table-top simulation guide
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h) Kupima mbinu za kitaifa za uratbu wa kukabiliana na maafa na pamoja na
uratibu wake kwenye makundi mengine katika ngazi ya mikoa;

i) Kuwasaidia wafanyakazi wa menejimenti ya kukabiliana na maafa katika
majukumu na wajibu wao hususani katika matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya
udhibiti wa maafa ya kitaifa na kiwilaya, kwa kuzingatia lengo mahususi kwenye
awamu husika;

j) Kujenga uelewa wa miundo ya serikali na/au uratibu, ushirikiano na Mawasiliano
kati ya Serikali na jumuiya/mashirika ya kibinadamu yaliyopo nchini;

k) Kushughulikia vihatarishi vinavyojitokeza katika sekta ya Mawasiliano ya simu ya
dharura na kupima uratibu na upashanaji habari miongoni mwa sekta binafsi za
TEHAMA,;

) Kubainisha kama mbinu, mifumo na rasilimali sahihi, ikiwa ni pamoja na mifumo
ya kutoa tahadhari za kabla, inapatikana nchini na katika ngazi za kikanda na
kimataifa, ili kusaidia matumizi ya TEHAMA na teknolojia katika majukwaa
mbalimbali kwa ajili ya kukabiliana na dharura kwa mawanda mapana;

m) Kusaidia katika ujenzi wa uhusiano wa kisekta, ndani ya serikali na kati ya wadau
wengine wakuu;

n). Kutumia mafunzo yaliyopatikana, kuunganisha mbinu bora zilizobainika wakati
wa mafunzo kwa vitendo na kubainisha hatua zinazofuata ili kuimarisha
maandalizi kwa ajli ya maafa yanayokuja.

2.2.14 Msaada kwa Watu Wenye Mahitaji Maalum

Utoaji wa elimu kwa watu wenye ulemavu, akina mama, watoto, wazee na wanawake
kuhusiana na stadi za maisha, stadi za kujihifadhi/tunza, hadhari na hatua za kiulinzi na
kiusalama, maandalizi ya msingi ya kukabiliana na maafa, mbinu za msaada wa
kisaikolojia na hatua za kuzuia utapiamlo.

2.2.15 Taratibu Bora za Utendajikazi (SOP)

Taratibu Bora za Utendajikazi (SOP) ni miongozo au maelekezo rasmi yaliyoandaliwa
kwa ajili ya kukabiliana na matukio, ambayo kwa kawaida huwa na vipengele vya
uendeshaiji na kiufundi na huwawezesha watoa huduma za dharura kufanya kazi katika
muundo ulioratibiwa kwenye sektaftaaluma mbalimbali wakati dharura inapotokea.

SOP zitaelezea mfumo na michakato ya usambazaji wa taarifa wakati wa maafa na
kwenye mazingira hatarishi. Usambazaji wa taarifa, kabla, wakati na baada ya maafa ni
kipengele muhimu cha maandalizi ya kukabiliana na maafa.

SOP zitasimamia jinsi ya kusambaza taarifa endelevu kwa watu walioko kwenye
maafa/vihatarishi na watu walioathiriwa kabla, wakati na baada ya maafa. Kila mdau
anayejihusisha katika udhibiti wa maafa/dharura atalazimika kuandaa SOP zake za
ndani.

25



SOP zimefafanuliwa kuwezesha utoaji wa Mawasiliano ya simu ili kusaidia udhibiti wa
maafa. SOP zimefafanuliwa katika Kiambatisho |

2.2.16 Orodha ya Maofisa wa Mawasiliano

Orodha ya maofisa watakaohusika na huduma za Mawasiliano ya simu wakati wa
maafa katika ngazi mbalimbali itaandaliwa katika ngazi ya Taifa, Mkoa na Wilaya ikitoa
majina yao, anwani, namba za simu, baruapepe n.k. Orodha hiyo itasambazwa kwa
wingi na kuhuishwa kila mwaka. Orodha ya maofisa wa sasa iko kwenye Kiambatisho
Il.

2.3 Awamu ya Kukabiliana na Dharura na Maafa

Awamu hii itahitaji utekelezaji wa taratibu za uendeshaji/utendajikazi kama vile kutoa
taarifa kwenye kurasa za wavutitovuti na maagizo ya kuondoka maeneo hatarishi,
kusanidi viungo vya redio za muda, matengenezo ya intaneti za kitaifa na kimataifa na
uamilishaji wa mifumo ya vitahadharishi vya dharura. Utoaji huduma za Mawasiliano ya
simu ya dharura Kitaifa utahitaji kujizatiti kikamilifu kwa upande wa wadau wote
wanaohusika. Hili litahitaji kuwa na mtazamo chanya kwenye mpango wa utoaji wa
huduma. Mpango huo, utaamilishwa wakati wa maafa na utatumika kama njia ya
Mawasiliano wakati wa dharura na maafa.

2.3.1 Tamko la Dharura

Ofisi ya Waziri Mkuu itatangaza dharura au maafa kwa umma na taasisi za serikali
kupitia vyombo vya habari au majarida ya serikali, kama ilivyoelezwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Maafa Na. 6 ya 2023 (32). Aidha, uamilishaji wa Mpango wa Taifa wa
Maandalizi na Utoaji wa Huduma za Dharura utaanza mara moja ili kuruhusu kila sekta
kutoa huduma.

Kwa upande wa mchakato wa Mawasiliano ya simu, tamko hilo linaweza kutazamwa na
kufuatwa kwa kutumia mtiririko wa chati ifuatayo iliyooneshwa kwenye Kielelezo 6 kwa
hatua bora za Utoaji wa Huduma za Mawasiliano ya simu ya Dharura.

26




TAMKO LA DHARURA

HAKUNA
VIHATARISHI

TATHMINI YA
VIHATARISHI

VIHATARISHI
VIDOGO

MAOMEI YA HARAKA
Pata idhini kutoka OWM kwa ajili ya kuamilisha mpango wa kutoa huduma za
Mawasiliano ya simu ya dharura na kuongeza uwezo wa kukabiliana na maafa

ANZISHA MAWASILIANO
Wasiliana na Idara yenye wajibu wa Kudhibiti Dharura Kitaifa

WAPIGIE WADAU WOTE WA MAWASILIANO YA SIMU
Usimamizi wa Masafa ya Redio - TCRA
Utangazaji & Mawasiliano ya Satelaiti - TV na Redio
Watoa huduma - Waendeshaji wa Mitandao ya Simu (MNOs) na Watoa Huduma za Intaneti (ISPs)
Idara ya Dharura, Wakala, AZISE, Mamlaka

ANZISHA MPANGO WA KUTOA HUDUMA ZA DHARURA NA KITUO CHA
UTENDAJIKAZI WA DHARURA
Anzisha Mifumo ya Tahadhari, Utangazaji

Maombi ya Msaada

Watoa Taasisi za Wakala/ [ AZISE

Ki if:
Huduma SEREEE. Mamlaka

Yatathmini maombi na kama yako sahihi, andaa

Kielelezo cha 6: Taratibu za utoaji wa huduma za Mawasiliano ya simu za dharura

Mfumo wa utoaji wa huduma za dharura utaanzishwa ili kuhakikisha kuwa, timu ya
Mawasiliano ya Dharura inafanya kazi kwa ukaribu na Idara ya Kukabiliana na Dharura
Kitaifa katika OWM - wanaotekeleza wajibu na majukumu yao maalumu. Ili kufikia hatua
hii, mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:

I. Kukusanya rasilimali za ziada kutoka asasi zingine kadri inavyowezekana mf.
kutoka redio za ridhaa, sekta binafsi na mashirika ya kimataifa.

il. Kujibu maombi ya mashirika ya kitaifa na kimataifa ya misaada ya
kibinadamu katika usambazaji wa vifaa vya Mawasiliano ya simu (kutoa
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leseni kwa vifaa vinavyoingia nchini na kutoa masafa yaliyoombwa na
mashirika hayo.

Kutoa vifaa au huduma zinazofaa za Mawasiliano ya simu kwa maofisa wa
Utafutaji na Uokoaji na kwa wale wanaotoa huduma kama vile matibabu,
malazi, afua, usambazaji wa chakula, maji, n.k.

Mpango wa utoaji wa huduma za Mawasiliano ya simu ya Dharura umebainisha mambo
yafuatayo katika utendajikazi wakati wa maafa au dharura:

Kuwezesha Mawasiliano ndani na nje ya nchi,

Kuwezesha utoaji wa vifaa ha/au huduma zinazofaa za Mawasiliano ya simu
ili kuhakikisha kuna Mawasiliano ya simu yanayokidhi mahitaji ya dharura,
hususani kwa watoa huduma za dharura na tasnia ya Mawasiliano ya simu.

Kupokea na kuchambua maombi ya masafa ya ziada ya redio, kwa ajili ya
matumizi ya vituo vya satelaiti au kutatua matatizo ibukizi ya mwilingiliano wa
redio zaidi ya moja. Maombi ya dharura yaliyotolewa wakati wa dharura
yatapaswa kushughulikiwa haraka iwezekanavyo.

Wajibu wa kiufundi kwa ajili ya uundaji na uanzishaji wa mfumo wa utoaji
tahadhari unaweza kutolewa kwa idara ya Mawasiliano ya dharura, lakini
uamuzi wa kuanzisha na kusambaza ujumbe ni jukumu la watoa huduma.

Mpangilio wa kina wa wajibu kati ya wadau tofauti umeoneshwa kwenye Jedwalila 5

Jedwali la 5: Mpangilio wa uwajibikaji baada ya tamko la dharura

Na. [Asasi Wajibu na Majukumu

1. |Ofisi ya Waziri Mkuu-a) Kuanzisha mfumo wa Mawasiliano na taarifa za
ldara ya Menejimenti ya] dharura;

Maafa b) Kuidhinisha, kwa Kkushirikiana na matangazo
(DMD) makubwa na vyombo vya habari vilivyochukuliwa;

c) Kuwataarifu wakala kuhusiana na tamko na uishaji
wa dharura;

d) Kuratibu utoaji wa huduma;

e) Kutangaza kuwa dharura imeisha;
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2.

Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania
(TCRA)

a)

b)

Kuhakikisha watoa huduma za Mawasiliano
wanashauriwa kuhusiana na tamko na kuisha kwa
dharura na wanaendelea kutaarifiwa kuhusiana na
dharura hiyo.
Kufanya ukaguzi wa miundombinu ya Mawasiliano ili
kubaini mahitaji ya Mawasiliano na kuhakikisha
kuwa waendeshaji wanasambaza vifaa/rasilimali za
Mawasiliano pale zinapohitajika zaidi. Taarifa lazima
zipatikane kutokana na uwezo uliopo wa
Mawasiliano ya simu/TEHAMA ambao unaweza
kupatikana kwa ajili ya kukabiliana na maafa ya
dharura. Miundombinu iliyoharibiwa na tathmini ya
huduma vitahitaji kujumuisha walao mambo
yafuatayo;
i.  Mifumo ya Simu za Mkononi na redio;
i. Huduma za usafirishaji vifaa vya mawasilino
ya dharura
ii.  Hali ya mifumo /mfumo wa simu za mkononi
kwa umma;
iv. Upatikanaji wa mtoa huduma za VSAT ndani
ya nchi

v.  Uwekwaji wa mapema wa Vifaa vya dharura
vya MSS

vi. Huduma za intaneti

Jeshi la Polisi Tanzania
(TPF)

Kuanzisha kiungo cha Mawasiliano endelevu na
ofisa mwandamizi katika tukio/eneo la dharura;
Kutoa wafanyakazi wenye simu za upepo Ili
kusimamia/kuwezesha safari za magari ya dharura;
Linapaswa kuwatahadharisha watu walioko kwenye
hatari ya dharura.

Kikosi cha Zimamoto na
Uokoaji (FRF)

a)
b)

d)

Kuratibu shughuli za zimamoto

Kuanzisha kiungo cha Mawasiliano endelevu na
ofisa mwandamizi katika eneo la dharura;

Kutoa taarifa na ushauri kuhusiana na masuala ya
zimamoto na uokoaiji

Kuwatahadharisha watu walioko kwenye hatari ya
dharura.
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na

Mamlaka ya Hali yaKutoa huduma za hali ya hewa, tabia ya nchi na
Hewa Tanzania (TMA)tahadhari kwa ajili ya usalama wa maisha na mali za

umma wote kwa ujumla na watumiaji wengine
mbalimbali ikiwa ni pamoja na usafiri wa anga, kilimo na
usalama wa chakula, vyanzo vya maji, udhibiti wa
maafa, afya na tasnia ya ujenzi kupitia Mawasiliano ya
simu na utangazaji wa vyombo vya habari.

. [Taasisi ya Jiolojia na
Utafiti wa Madini
Tanzania (GST)

Kusambaza tahadhari za masuala yanayohusiana na
jiolojia kwa umma na mashirika mengine kupitia EOCC.

Chama cha Msalaba
Mwekundu Tanzania na
AZISE zingine

Utoaji wa huduma ya kwanza na uratibu hususani
katika eneo lao la utaalamu

¢ Wizara yenye
dhamana ya Tawala
za Mikoa na Serikali
za Mitaa naile
inayojihusisha na
Kamati za Udhibiti wa
Maafa (Kamati za
na wadau wengine
wanaohusika.

» Wizara yenye
dhamana ya Afya,

¢ Wizara yenye
dhamana ya Mifugo,

» Wizara yenye
dhamana ya Kilimo,

¢ Wizara yenye
dhamana ya maiji,

* Wizara

yenye dhamana ya
Maji, Sekretarieti za
Mikoa (RS), Mamlaka
za Serikali za Mitaa
{(LGASs) na wadau

a) Kupokea taarifa za tahadhari za maafa/dharura.

b) Kuwatahadharisha maofisa maalumu wa eneo
husika kuhusiana na mazingira ya maafa.

c) Kusambaza taarifa za tahadhari na maelekezo
kwa umma kupitia mifumo iliyopo ya tahadhari.

d) Kusambaza tahadhari na maelekezo kwa vituo
maalum kama vile shule, magereza, nyumba za
wazee, vituo vya Kulelea watoto na hospitali.
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wengine wanaohusika
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Anga Tanzania (TCAA),
RS, LGAs, TRCS,

Jeshi la Polisi Tanzania,
Chama cha  Skauti
Tanzania, Umoja wa
Mataifa na Mashirika ya
Kimataifa/Kikanda,

Kampuni ya Wakala wa
Meli Tanzania (TASAC),
AZISE, Kampuni Binafsi,
Vitengo wvya Usimamizi wa
Fukwe na Watu Wenye
Ujuzi, TPDF pamoja na
wadau wengine
wanaohusika.

0. [Wizara yenye dhamanala) Kutambua njia za usafirishaji za umma na za binafsi
ya Uchukuzi, Wakala| na kuratibu matumizi yake wakati wa dharura,
wa Barabara Tanzania \Z:S&Z?Sinza:riﬁi I;:g)a usafiri kwa ajili ya uhamishaji
(TANROAD), W\?Ela.b Kuratibbu usambazaji wa vifaa vya usafirishaji ili
wa Barabara za VIlinl * yisajgie shughuli za dharura.
na Mijini Tanzanialg) Kuanzisha na kuendeleza hifadhidata ya madereva,
(TARURA), Mamlaka| mafundi wa magari, vipuri na zana za magari.
ya Usimamizi wad) Kuzisaidia serikali za mitaa katika kutathmini njia
Usafiri wa Nchi Kavu nzuri za usafiri zaidi katika maeneo yaliyoathiriwa na

. kuanzisha njia mbadala za usafirishaji wa waty,
(LATRA),  Shirka la_ bidhaa na huduma.
Uwakala wa Meli
Tanzania
(TASAC) na Wakala wa
Ndege za Serikali
Tanzania (TGFA).
10. | Mamlaka ya Usafiri waja) Kuratibu na kuendesha shughuli za utafutaji na

uokoaij.
Kutambua mahitaji ya rasilimali maalum ili kusaidia
shughuli za uokoaji.

c) Kuratibu msaada wa nje wa kiufundi na vifaa.
d) Kusaidia kwa ajili ya shughuli za utafutaji na uokoaji.
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11. |Watoa Huduma  -a) Kuwezesha tahadhari na kuhuisha taarifa

(Waendeshaji wa| zilizotolewa vibali kutoka kwenye OWM — DMD kwa
Mitandao wa Simu, TV, ajili ya maafa.
Redio) b) Kuhakikisha mwendelezo wa Mawasiliano hususani,

kwenye maeneo yaliyoathirika.

c) Kushughulikia vipengele vyovyote vya kiutekelezaji
ambavyo vitawezesha Kukabiliana na Dharura.

d) Kutunza kumbukumbu na logi za redio za hatua zote
kwa ajili ya kupata na kutoa taarifa baada ya dharura
ambayo itakuwa imeandaliwa.

2.3.2 Ukusanyaji na Uchambuzi wa data/taarifa kuhusiana na mahitaji ya haraka

Data/taarifa wakati wa kukabiliana na maafa ni lazima zikusanywe vizuri na ni lazima
ziwe sahihi, ili kuhakikisha taarifa muhimu zinatolewa kwa umma na/au kwa
wafanyakazi wa kutoa misaada, kwa kuzingatia madhara yaliyosababishwa na maafa,
mfano wa taarifa inayohitajika ni uelekeo wa eneo ambapo timu za uokoaji zitapelekwa
na maeneo yaliyoathiriwa sana. Endapo kutakuwa na maafa, ruhusa ya kusambaza
taarifa za kina za simu (CDR) kwa ajili ya taarifa za maelezo ya eneo husika,
itachukuliwa kama ni jambo linaloruhusiwa kiotomati kwa muda wa zaidi ya wiki mbili.

Watoa Huduma za Mawasiliano watawasilisha Ripoti ya awali kwa TCRA kwa mujibu
wa Kiambatisho lll kuhusiana na mtandao wao na namba za dharura na kuzihuisha
pindi inapohitajika.

2.3.3 Uelewa wa Kimazingira na Uhuishaji wa Taarifa

Timu ya kukabiliana na maafa na umma watapaswa kufahamishwa kuhusiana na hali ya
eneo lililoathiriwa na maafa kwa kutumia data ya picha za kamera zisizokuwa na rubani -
(droni) pamoja na vituo vingine vya kukabiliana na maafa.

2.3.4 Kuunganisha familia na marafiki

Watu walioathiriwa watakuwa na uwezo wa kuwataarifu wengine kuhusiana na hali zao
na mahali walipo kwa kuwasiliana na ndugu/wapendwa wao kwa arafa wakitumia
namba za utambulisho wa vifaa (IP) vinavyotumia mtandao na mifumo mingine ya utoaji
taarifa za maafa. Hata hivyo, watoa huduma watapaswa kuhakikisha kuwa, hakuna
mteja atakayeshindwa kupata Mawasiliano ya sautifARAFA kwa sababu zozote za
kibiashara ikiwa ni pamoja na kutolipa/kutokuwa na salio la kutosha/kutozwa tena n.k.
Kituo hiki kitaendelea kwa angalau siku 15.
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2.3.5 Ukusanyaji Pamoja wa Vifaa

Watoa huduma za Mawasiliano watatumia vifaa/rasilimali kwa pamoja ikiwa ni pamoja
na kutumia simu ya mtandao mwingine kitaifa (Mkataba wa Makubaliano utatakiwa
kuwapo) ili huduma zitolewe kwa umma na kwa makundi ya watumiaji waliopewa
kipaumbele bila masharti.

2.4 Afua Zinazotolewa Wakati wa Udhibiti wa Dharura na Maafa

Awamu ya urejeshaji itajikita katika kutoa msaada unaohitajika ili jamii irejee katika hali
yake ya kiusalama na kiutendajikazi kabla ya dharura. Katika awamu hii, wadau
watafanya kazi ya kurejesha miundombinu iliyoharibiwa ya Mawasiliano ya
simu/TEHAMA, kujenga upya na kuboresha miundombinu ya mitandao ya Mawasiliano
ya simu/TEHAMA na itahusisha usambazaji wa mitandao kwa ajili ya kujiandaa kwa
maafa yajayo. Mitandao na huduma za Mawasiliano ya simu/TEHAMA vitatumika
kusaidia tathmini ya uharibifu na hasara, mahitaji ya maeneo na watu walioathirika,
kubainisha maeneo yenye mahitaji ya msaada wa urejeshaji wa hali, kufuatilia shughuli
za urejeshaji na kuratibu shughuli za ujenzi mpya.

2.4.1 Tathmini ya Taarifa za Uharibifu na Mahitaji

Sehemu hii itatoa tathmini sahihi ya athari za moja kwa moja na zisizo za moja kwa
moja za tukio la dharura na maafa na madhara yake kwa ustawi wa kijamii na shughuli
za kiuchumi kwa jamii au watu walioathirika. Tathmini itajikita kwenye taarifa
zilizokusanywa kuhusiana na uharibifu kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya taarifa za
kianolojia na Kidijitali kama vile hojaji za utafiti, makala za wanahabari pamoja na
mahojiano na jamii iliyoathirika. Zana za Mawasiliano ya simu/TEHAMA Zzitahitajika kwa
haraka ili kutathmini na kutaratibu kiwango cha uharibifu na hasara, kusaidia kutoa
maelezo ya mikakati ya ujenzi upya, kuweka misingi ya masharti ya kijiografia na
kisekta na kusaidia kutoa ufafanuzi wa vipaumbele. Hili litahusisha:-

a) Kuyatambua na kuyawasilisha maeneo yanayohitaji urejeshaji kwenye vikundi

vinavyotoa msaada huo;

b) Kutoa mwongozo wa kutambua hatari na/au mifumo mipya ya alama za mpito
iliyoko kwenye mazingira magumu;

¢) Kutathmini ufaafu wa mipango ya uendelezaji upya;

d) Kuzitambua hatua faafu za kukabiliana na tukio la maafa ya siku zijazo;

e) Kuyatambua mabadiliko yanayohitajka katika shughuli za maandalizi na
makabiliano dhidi ya maafa/dharura zijazo;

f) Kutoa mwongozo wa kuzibainisha athari za maafa za muda mrefu kama vile
mafuriko makubwa;

g) Kutoa mwongozo utakaotumika kufuatilia maendeleo ya shughuli za urejeshaji
upya wa hali.
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2.4.2 Kujenga Upya na Kuboresha Miundombinu ya Mawasiliano/TEHAMA

a) Kurejesha upya Miundombinu ya Mawasiliano/TEHAMA iliyoharibika;

b) Kuwa na matumizi ya muda ya huduma za simu kama vile matumizi ya simu za
satelaiti;

c) Kuhakikisha kuwa usambazaji wa nishati ya umeme unakuwapo.

2.4.3 Kuunganisha Njia Mbadala na za Ziada katika Mitandao ya
Mawasiliano/TEHAMA

Mitandao ya Mawasiliano ya simu/TEHAMA kama vile vituo vya simu za mkononi,
swichi za ndani na nyaya za usambazaji/upitishaji kama vile Waya wa Kupitisha Picha
vinaweza kuharibika sana wakati wa maafa au hali za dharura kama vile maafa
makubwa ya asili. lli kukabiliana vyema na dharura hizi za baada ya maafa, ni muhimu
kuunganisha pamoja njia mbadala na za ziada za Mawasiliano/TEHAMA ili kupunguza
changamoto za Mawasiliano, kuwezesha ukusanyaji wa taarifa na kutoa njia za
Mawasiliano kwa kutumia kila mbinu inayowezekana hasa wakati wa dharura. lli
kukabiliana na changamoto hii, teknolojia na hatua zifuatazo zinapaswa kuzingatiwa.

a) Matumizi ya Mawasiliano ya Satelaiti

Matumizi ya vituo rahisi vya ardhini vinavyowezesha Mawasiliano ya satelaiti na
simu za mkononi yatapaswa kuruhusiwa katika hali za dharura au maafa.

b) Katika Mitandao ya Pamoja/Upatikanaji wa Mitandao. Lengo hili linaweza
kufikiwa kwa:

i. Matumizi ya Vipuri kwa ajili ya kubadilishia vifaaswichi na vifaa vya
kupitisha/kusambaza Mawasiliano.

i. Kuwa na njia nyingi za vifaa vya kupitishia/lkusambazia
Mawasiliano.

iii. Kuweka kifaa cha kiotomati cha kugundua msongamano, kusimamia na
kudhibiti usafirishaji

iv.  Kuweka vitahadharishi vya kiotomati vya moto na mifumo ya zimamoto

V. Kuhifadhi vifaa kwenye mazingira mazuri ili visiharibike

vi. Kuwa na vifaa vizuri vya nje na majengo imara ili kupunguza athari za
maafa

vii. Kuongezeka uwezo wa njia mbadala

viii. Kuweka kipaumbele kwenye simu za dharura kwa ajili ya kudhibiti
Msongamano.

c) Katika upatikanaji wa Mtandao muda wote na Kituo cha Mawasiliano
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»  Simu maalum za bila malipo kwa umma
« Simu za mkononi za satelaiti

d) Katika upatikanaji wa Simu za Mkononi na Kituo cha Mawasiliano
+ Punguza ubora wa Mawasiliano ya simu sauti ili kudhibiti Msongamano

e) Kwa ajili ya Upatikanaji wa Intaneti
« Kutoa huduma za Intaneti bila malipo kwa njia isiyo na waya (wireless) na
ikiwa ni pamoja na vituo vya uhamishaji/uokoayj
+ Kuweka kipaumbele cha usafirishaji kwa ajili ya usimamizi wa upokeaji na
utumaiji wa taarifa (usimamizi wa kipimodata)

f) Kwa usambazaji wa Nishati ya Umeme

« Matumizi ya vifaa rahisi vya kusambazia nishati ya umeme na jenereta au
betri za umeme.

2.44 Kutambua maeneo yanayohitaji msaada wa urejeshaji na shughuli za
ufuatiliaji wa afua

Kuhakikisha kuna uratibu kwa watoa huduma za miundombinu ya Mawasiliano ya simu
ili kufikia azima ya pamoja.

2.4.5 Kuratibu Shughuli za Ujenzi Upya
Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa serikali kuhusiana na miundombinu ya Mawasiliano ya

simu na miradi mingine inayochusiana wakati wa awamu ya ujenzi.

3. MPANGO WA UTEKELEZAJI NA VIPIMO

Utekelezaji mzuri wa mpango huu utatokana na bidii za wadau mbalimbali wanaohusika
katika mpango huo. Mawasiliano ya simu/TEHAMA kwa ajili ya Menejimenti ya Maafa
yanaweza kujumuishwa kwa muhtasari katika kanuni nne: taarifa za majanga
mbalimbali, taarifa za matumizi ya teknolojia mbalimbali, taarifa za Utekelezaji wa
awamu mbalimbali, na taarifa za Ushirikiano wa wadau mbalimbali. Jedwali la 6
linacnesha majukumu na wajibu kwa ajili ya utekelezaji wa Mawasiliano ya Dharura.

3.1 Taarifa za Majanga Mbalimbali

Majanga yanajumuisha yale ya asili na yale yanayotokana na shughuli za kiteknolojia za
binadamu. Majanga ya asili ni pamoja na matetemeko ya ardhi, vimbunga, mafuriko,
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umeme, maporomoko ya matope/maporomoko ya ardhi, ukame, tsunami, milipuko ya
volkeno, moto na magonjwa tandavu. Majanga yanayotokana na shughuli za
kiteknolojia za binadamu ni pamoja na milipuko ya moto, kuporomoka kwa majengo,
machafuko ya kiraia, dharura mseto, ajali za malori kumwaga mafuta, ugaidi, Ajali na
Milipuko ya Viwandani. Kwa maafa yote yanayotokana na majanga ya asili na
yanayotokana na shughuli za kiteknolojia za binadamu, TEHAMA huwa na jukumu
muhimu katika kuwezesha mara moja mitiririko wa taarifa muhimu.

3.2 Taarifa za Matumizi ya Teknolojia Mbalimbali

Katika kupunguza athari za maafa yanayotokana na majanga, inashauriwa kuwa
Serikali itahamasisha matumizi ya teknolojia mbalimbali za habari na Mawasiliano na
mitandao ikiwa ni pamoja na satelaiti, Redio ya Masafa Marefu (HF Radio) na Redio za
Masafa Mafupi na ya Kati (VHF Radio), redio za utangazaji, televisheni, mitandao ya
simu isiyohamishika na isiyotumia waya na mitandao mingine kama vile, mitandao ya
kijamii, televisheni mtandao na magazeti ya mtandaoni, blogu na tovuti ambazo
zinaweza kuchangia kuongeza uwezo na kupunguza uwezekano wa watu kuathirika.

3.3 Taarifa za Ushirikiano wa Wadau Mbalimbali

Utekelezaji mzuri wa NETP unategemea zaidi uratibu na ushirikiano mkubwa kati ya
wizara zote, taasisi, idara, jamii mahalia (eneo hilo), sekta binafsi, Mashirika ya Misaada
ya Kibinadamu, mashirika ya kimataifa na Jamii zilizopewa wajibu wa kutca huduma
nyakati za maafa au dharura. Wakati wote uratibu utahusisha DMD - OWM, mamlaka,
waendeshaji na mashirika mengine yenye wajibu huo iwe kwa kupitia serikali au njia
nyingine katika kuisaidia serikali ya Tanzania wakati wa maafa au dharura. Kwa hiyo,
huduma bora ya TEHAMA/Mawasiliano ya simu zitahitajika kuwapo ili kuhakikisha
uratibu unafikiwa wakati wa maafa au dharura.

3.4 Taarifa za Utekelezaji wa Awamu Mbalimbali
Mawasiliano ya simu ni muhimu katika hatua zote za kudhibiti maafa: kupunguza,

kufanya maandalizi, kutoa huduma na misaada, kurejesha na kukarabati.

Jedwali la 6: Majukumu na wajibu kwa ajili ya kukabiliana na Dharura

Na. |Asasi Wajibu na Majukumu

Menejimenti ya Maafa
(DMD)

1. [Ofisi ya Waziri Mkuu - Idara yaja) Kitengo kikuu cha Kitaifa cha uratibu na

Mawasiliano kwa ajili ya udhibiti wote wa maafa
na upunguzaji wa vihatarishi.

b) Kuhakikisha utekelezaji wa Mkakati wa
Mawasiliano ya Maafa
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d)

Kujumuisha vifaa zaidi vya Mawasiliano ya simu
kwenye Kituo cha Uendeshaji na Mawasiliano ya
Dharura (EOCC) ili vitumike katika awamu zote
za udhibiti wa maafa ikiwa ni pamoja na utoaji
wa tahadhari za mwanzo. Kuorodhesha vifaa vya
TEHAMA na simu za mkononi.

Kujumuisha wadau zaidi kwenye EOCC, ili
kuratibu shughuli za maandalizi na utoaji wa
huduma katika ngazi ya Kkitaifa, ikizihusisha
taasisi/mashirika ya umma na binafsi.
Kuhakikisha kuwa vifaa vyote vilivyonunuliwa
vinakidhi mahitaji ya PPDR.

Kutengeneza zana za usimamizi kwa ajili ya
kufuatilia utendaji wa wadau katika kujiandaa
kukabiliana na maafa.

Wizara ya Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari

Kutoa maelekezo ya jumla ya Kisera kuhusiana
na matumizi ya Mawasiliano/TEHAMA katika
kudhibiti maafa

Kuidhinisha Mkataba wa Tampere unaohusu
Utoaji wa Vifaa vya Mawasiliano kwa ajili ya
Kupunguza athari za Maafa na Utoaji wa
Misaada.

Kuufanya Mkataba wa Tampere na masharti
yake viendane na sheria na kanuni za Kitaifa za
Mawasiliano/TEHAMA.

Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA)

D)

d)

e)

Kuandaa na Kutekeleza NETP katika ngazi ya
kitaifa ikihusisha wadau wote wakuu katika ngazi
ya kitaifa na kijamii.

Kubainisha majukumu kwa viongozi wanaotumia
TEHAMA kwa ajili ya udhibiti wa vihatarishi vya
maafa katika ngazi ya kitaifa ili kuhakikisha hatua
zinachukuliwa na kwamba kuna uwajibikaji na
uendelezaji wa majukumu.

Kuhakikisha kuna njia nyingi za kuunganisha (na
za ziada) kwenye EOCC ili kuzifungamanisha
pamoja teknolojia mbalimbali.

Kuandaa na kupitisha mfumo wa
usimamizifudhibiti kwa madhumuni ya
Mawasiliano ya dharura

Kuyajumuisha masharti katika mfumo wa
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usimamizi/udhibiti wa sekta binafsi ili kuiwezesha
miundombinu ya Mawasiliano na huduma zake
katka awamu =zote za udhibiti wa maafa
kusambaza taarifa muhimu na kwa wakati pindi
zinapohitajika.

Kuuandaa, kupitisha na kuufanyia mapitio ya
mara kwa mara mpango wa Mawasiliano ya
dharura.

Wizara zenye dhamana ya
Habari, Afya, Kilimo, Mifugo,
Maji, Mamlaka ya Hali ya
Hewa, Utafiti wa Kijiolojia
Tanzania, Kamati za Udhibiti
wa Maafa na Sekta Binafsi

g)
h)

)

k)

Kuimarisha mifumo ya Mawasiliano ya redio kwa
matumizi ya ndani;

Kuwezesha upatikanaji wa mifumo ya
Mawasiliano kwa aijili ya Mawasiliano ya
dharura;

Kuimarisha orodha ya vipuri vya mifumo ya
redio;

Kufanya mazoezi na majaribio ya uwezo wa
Mawasiliano ya redio;

Kuipatia taarifa za mara kwa mara OWM;
Kuimarisha mikataba/makubalianc na watoa
huduma za Mawasiliano kwa ajili ya
matengenezo ya dharura ya vifaa vya
Mawasiliano;

Kuimarisha mitandao ya nchi nzima na mifumo
ya misaada ya pande zote pindi inapohitajika;
Kutoa njia zinazoingiliana za masafa ya
Mawasiliano kwenye EOC kwa matumizi ya
uratibu wa misaada ya pande zote au
uendeshajifshughuli za pamoja na mashirika
mengine;

Kubainisha athari za dharura kwenye mifumo ya
Mawasiliano na kuanzisha shughuli za
ukarabati;

Kuitumia mifumo ya Mawasiliano kupitishia
taarifa muhimu kutoka kwa vitengo vya
ugani/maeneo husika hadi kwenye EOC;
Kuiruhusu OWM na mashirika mengine kadri
itakavyowezekana kutumia mifumo ya
Mawasiliano, vifaa na wafanyakazi ili
kuwasilisha taarifa za dharura;

Kutekeleza sera zinazohusiana na matumizi ya
mifumo inayoingiliana ya Mawasiliano kwenye
maafa.
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Jeshi la Polisi Tanzania
(TPF);

a)

Kulinda amani, kusimamia sheria na taratibu,
kuzuia na kubaini uhalifu, kuwakamata na
kuwalinda wakosaji pamoja na kuwalinda watu
na mali zao.

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
(FRF)

a) Kuzuia na kupunguza idadi ya vifo, madhara kwa

watu na uharibifu wa mali unaotokana na moto,
mafuriko, matetemeko ya ardhi, ajali za
barabarani na maafa mengine.

Tanzania (JWTZ)

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa)

Kuzisaidia Mamlaka za kiraia pale ambapo
msaada huo unahitajika ili kuzuia vifo au upotevu
wa mali

Tanzania (TMA)

Mamlaka ya Hali ya Hewapa)

b)

Kufanya utafiti na kutoa mafunzo ya hali ya hewa
na hali ya tabia ya nchi pamoja na nyanja zingine
zinazohusika na kushirikiana na taasisi zingine
pale inapolazimu kwa ajili ya matumizi ya
mipango ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Kutoa huduma za hali ya- hewa na tabia ya nchi
pamoja na tahadhari kwa ajili ya usalama wa
maisha na mali kwa umma wote na watumiaji
wengine ikiwa ni pamoja na usafiri wa anga,
kilimo na usalama wa chakula, vyanzo vya maiji,
menejimenti ya maafa, afya na sekta ya ujenzi,

Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa
Madini Tanzania (GST)

a)

b)

Ufuatiliaji wa Matetemeko ya Ardhi na Milipuko

ya Volkano

Kusambaza tahadhari zinazohusiana na taarifa

za maafa ya kijiolojia kwa umma kupitia EOCC -

10.

OR-TAMISEMI

a)

b)

Kuhakikisha uanzishwaji wa EOCC katika kila
ngazi ya mtaa

Kutoa mafunzo na uelewa kwa jamii mahalia.

11.

Mamlaka ya Serikali Mtandao
(EGA)

a)

b)

Hakikisha kuwa Wizara, Idara na Mashirika yote
ya Serikali na Mamlaka zote za Serikali za Mitaa
zimeunganishwa kwenye EOCC

Kuhakikisha kuwa mifumo yote ya taarifa za
Wizara, Idara na Mashirika ya Serikali pamoja na
Mamlaka zote za Serikali za Mitaa zinafuata
Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka
2019. (E-Gov. Act 2019). ‘
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12.

Wizara ya Afya

a)

b)

Kuwasilisha Taarifa Zote zZa maafa

yanayohusiana na afya kwa EOCC
Kutoa mafunzo na uelewa wa masuala ya maafa
yanayohusiana na afya kwa umma wote

13.

Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA)

a)

Kufanya usimamizi wa ulinzi na usalama wa
sekta ya anga

b)

Kunganisha na Kuwasilisha masuala yote ya
maafa yanayohusiana na Taarifa za usafiri wa
anga kwa EOCC

Kutoa mafunzo na uelewa wa masuala ya maafa
kwa Mashirika yake (Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege Tanzania - TAA, Mashirika ya Ndege,
Kampuni)

Kuratibu shughuli za utafutaji na uokoaji wa
ndege

14.

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA) na Tume ya Nguvu za
Atomu Tanzania (TAEC)

b)

Kuunganisha na Kuwasilisha Taarifa zote
zinazohusiana na maafa ya kimazingira na
kemikali kwa EOCC

Kufanya ukaguzi na kuhakikisha kuwa hatua za
kurekebisha zinachukuliwa ikiwa hali hatarishi au
hali mbaya zitabainika.

15.

Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC)

Kuunganisha na Kuwasilisha Taarifa zote za
maafa ya baharini kwa EOCC

Kuratibu masuala yote yanayohusiana na
shughuli za kitaifa za utafutaji na uokoaji baharini
Kusambaza taarifa na kujenga uelewa wa

masuala yanayohusiana na mazingira, ulinzi na
usalama wa babharini.

16.

Wizara, |dara na Mashirika
Mengine ya Serikali

a)

b)

Kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, kanuni na
miongozo ya kitaifa kuhusiana na udhibiti wa
maafa

Kushirikiana vyema na wadau wengine Katika
masuala ya udhibiti wa maafa.
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17.

Watoa Huduma - (Waendeshaji
wa Mitandao ya Simu za
Mkononi, Watc Huduma za
Intaneti (ISP), TV,

Redio)

a) Kuhakikisha uimara/uthabiti wa mitandao ya
Mawasiliano kwa kushirikiana na wadau wengine
kwa kuwa na mipango ya dharura mfano
miundombinu inayohamishika kama vile Vifaa
vya Kusambaza na Kupokea Mawasiliano
(BTSs).

b) Kutoa taarifa kwa umma kwa wakati pindi maafa
yanapotokea. Hawa wanaweza kutumika kutoa
taarifa kwa wakati kwa umma na kuhakikisha
kuna Mawasiliano katika ngazi zote za serikali
pindi maafa yanapotokea.

Kuanzisha kanzidata nzuri ili kuunga mkono
awamu zote za mfuatano wa udhibiti wa maafa,
kwa kuzingatia viwango vilivyotengwa kama vile
vinavyohusiana na usalama wa taifa, utunzaji wa
data na faragha kama ilivyoelezwa na kufikiwa
kwa kutumia matangazo ya simu, uwekaji wa
uzio ramani (geo-fencing) na kutumia uwezo wa
CAP. .

d) Kusaidia katika awamu zote za udhibiti wa maafa
kadri inavyowezekana kwa kupitia uwezo, nafasi,
rasilimali na mamlaka yao mf. kuweka simu za
kipaumbele wakati wa maafa.

e) Kufanya kazi kwa ushirikiano wa karibu ili
kunufaika na matumizi sahihi ya TEHAMA, ikiwa
ni pamoja na Mawasiliano ya zamani na mapya,
katika kuokoa maisha ya watu na njia zao za
uzalishaji mali.

Kuhakikisha  kuna  ulinganifu/ufanano  iii
kuwezesha utangamano/mwingiliano miongoni
mwa watoa huduma za Mawasiliano wakati na
baada ya maafa.

g) Kila MNO atapaswa kuupitia upya, kuuhuisha na
kuutekeleza Mchakato wake wa Majaribio ya
Urejeshaji wa hali baada ya Maafa wakati
wowote ambapo kuna mabadiliko katika topolojia
ya mtandao ili kuimarisha maandalizi.

18.

cha Msalaba
Tanzania na

Chama
Mwekundu
AZISE zingine

Kupanga na kutoa mafunzo ya huduma ya kwanza
pamoja na uratibbu hususani katika eneo Ila
utaalamu wao
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19. | Mashirika ya Kimataifa na Kutoa msaada katika Kuuendeleza NETP kwa

Vyombo vya Kikanda - Chama | kubainisha:
cha Mawasiliano ya Kimataifa a) Miongozo kwa ajili ya wadau kufanya kazi

(ITU) na Jumuiya ya pamoja na kwa ufanisi kwa kutumia teknolojia
Maendeleo ya Kusini mwa Z“iZOpO na zinazoibukia Za
Afrika (SADC) Mawasiliano/TEHAMA ili kuokoa maisha ya

watu, kazi pamoja na mali zao.

b) Mafunzo kwa vitendo/mazoezi ya mara kwa
mara ili kupima utayari wa mfumo na watu

c) Taratibu za kawaida za utendajikazi kwa ajili ya
uandaaji na usambazaji wa taarifa za tahadhari
za mwanzo kwa kutumia njia zote za TEHAMA

d) Masharti mahususi kwa ajili ya jamii ya Watu

Wenye Ulemavu

3.5 Mapitio ya Mpango

Kwa kuzingatia kwamba teknolojia ya Mawasiliano inabadilika kwa kasi, NETP utapitiwa
mara kwa mara na kwa angalau kila baada ya miaka mitatu. Mapitio hayo yatazingatia
matokeo ya mafunzo kwa vitendo na maafa halisi. Zaidi ya hayo, mapitio ya
Kiambatisho Il yatafanywa kila mwaka kwa mujibu wa kifungu cha 2.2.16.

4. HITIMISHO

Mpango huu wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura ni sehemu muhimu ya Mpango wa
Taifa wa Kusimamia Maafa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Maafa Namba 6 ya
2022. Malengo ya muda mrefu na malengo ya muda mfupi ya NETP hayawezi kufikiwa
bila msaada na uratibu wa wadau na timu ya kukabiliana na maafa. NETP utawasaidia
wadau kuwa na mkakati wa pamoja wa kukabiliana na changamoto zinazotokana na
maafa na majanga/matukio ya asili. Hatua zilizopendekezwa katika mpango huu
zitasaidia kufikia maono ya pamoja na kutatua changamoto zilizotajwa katika Sera ya
TEHAMA ya 2016, kupitia juhudi za pamoja za kuwawezesha watoa huduma za
dharura kuwasiliana kama inavyotakiwa kabla, wakati na baada ya maafa au dharura.
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KIAMBATISHO I: SOP KWA AJILI YA MAWASILIANO YA DHARURA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Malengo
« Uratibu wa hatua za kitaifa ili kuhakikisha kuna utoaji wa msaada wa
Mawasiliano ya simu katika ngazi za mamlaka ya kitaifa, kimkoa na kiwilaya.

« Uratibu wa mahitaji ya huduma za Mawasiliano ya muda katika maeneo
yaliyoathirika.
+ Uratibu wa kurejesha huduma za Mawasiliano ya simu.

1.2 Vyombo/Asasi Muhimu

Ili kutoa huduma bora za Mawasiliano ya dharura na kurejesha huduma za kawaida za
Mawasiliano, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari (MICIT) na
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) zitahitajj msaada kutoka kwa
Wizara/ldara/Mashirika yafuatayo:

a) Watoa huduma za Mawasiliano

b) Watangazaji (wa Redio na Televisheni)

¢) Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

d) Ofisi ya Waziri Mkuu - Idara ya Menejimenti ya Maafa (OWM- DMD)
e) Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania

f) Jeshila Polisi Tanzania

g) Jeshila Ulinzi la Wananchi wa Tanzania

h) Wakala wa Barabara Tanzania (TANROAD)

i) Jeshila Zimamoto na Uokoaji (FRF)

j) Shirika la Umeme Tanzania (TANESCQO)

k) Wizara ya Afya

1} Wizara ya Kilimo

m) Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST)

n) Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania

o) Shirika la Reli Tanzania (TRC)

p) Mamlaka ya Usimamizi wa Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA)

q) Huduma za Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu

r) Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA)
s) Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC)
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2.0 MCHAKATO WA UTOAJI TAHADHARI KWA UMMA

Kama tahadhari kwa umma itathibitishwa na Idara ya Menejimenti ya Maafa (DMD),
mchakato utakuwa ni kuwasiliana mara moja na ‘kituo (kikuu) cha Mawasiliano ya kila
kituo cha utangazaji cha redio, televisheni, vyombo vya habari vya mtandaoni na
Waendeshaji wa Mitandao ya Simu za Mkononi (MNOs) kwa sharti la kuutangaza mara
moja Ujumbe wa Tahadhari iliyoripotiwa awali. Ujumbe wa tahadhari utahitaji
kutengenezwa ili kuendana na teknolojia mahususi na huduma mbalimbali zilizopo.

2.1 Utumaji wa Arafa

Kufuatia tahadhari rasmi ya maafa, mfumo wa utumaji wa arafa unaweza kutumika
kusambaza taarifa kwa umma. Msimamizi wa EOCC ataandaa ujumbe (usiozidi herufi
90) ukilenga taarifa iliyotolewa. Ujumbe unaweza kutumwa kwa watumiaji wa simu
walioko katika eneo lillowekwa uzio wa kijiografia (uzio ramani). Utumaji wa arafa
unapaswa kuwasilishwa kwa MNO kwa ajili ya usambazaji kwenye simu za mikononi
zinazotumika katika eneo lililowekwa uzio wa kijiografia.

2.2 Matangazo ya Redio na Televisheni

Redio na Televisheni ni nyenzo muhimu katika usambazaji wa taarifa. Iwapo kutakuwa
na matangazo rasmi ya maafa, watangazaji wa redio na televisheni watatakiwa
kusitisha programu zao za kawaida ili kutangaza tahadhari za dharura zilizoripotiwa
awali ili kuwajulisha wasikilizaji na watazamaji wao kwamba kuna dharura inayotokea
katika eneo lao. Zaidi ya hayo, watangazaji wa redio na televisheni watatangaza taarifa
za majanga yaliyopo kutokana na taarifa zilizotolewa na taasisi zingine kama vile
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

2.3 Tovuti ya Idara ya Menejimenti ya Maafa (DMD)

Tovuti ya OWM ni wenzo muhimu wa Mawasiliano kwa umma na wadau. Maudhui ya
tovuti hii lazima yahuishwe mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa wananchi na washirika
wa DMD wanapewa taarifa zilizoidhinishwa rasmi. Tovuti ya OWM ina anwani ya:
WWW.pmo.go.tz

2.4 Chaneli za Mitandao ya Kijamii (Facebook, Twitter, Instagram, Youtube na
Blogu)

Kuwapo kwa OWM kwenye mitandao ya kijamii ni chaneli nyingine itakayomwezesha
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini (HGCU) kuwasiliana na wananchi ndani na
nje ya eneo lililoathiriwa. Mitandao ya kijamii ni vyanzo muhimu vya taarifa kwa umma.
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Ukurasa wa Facebook wa OWM, akaunti ya Twitter, akaunti ya Instagram, Youtube na
blogu zinasimamiwa na HGCU. Ofisa Habari (I0) ana wajibu wa kuhakikisha kuwa vitu
visivyohitajika vimeondolewa kabla ya kuchapishwa kwenye kurasa za OWM kwenye
mitandao ya kijamii. 10 atakuwa na jukumu la kuziondoa taarifa hizo pindi mtu
anapoondoka au anapokuwa hazihitaji tena kama sehemu ya kazi zake.

Facebhook

Ukurasa wa Facebook wa OWM kimsingi ni njia ya matangazo ya moja kwa moja
kutoka kwa DMD hadi kwa umma, ingawa maoni yanaweza kutumwa na umma kwenye
ukurasa wa Facebook wa OWM. Ukurasa utasimamiwa na HGCU. Akaunti ya OWM
kwenye Facebook ni: OWM Sera Bunge Uratibu

Twitter
Ukurasa wa Twitter ya OWM ni: Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu
@OWM_SBU na inasimamiwa na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini.

Akaunti ya Instagram

Akaunti ya Instagram ya OWM ni; ofisi_ya _ waziri_mkuu_sbu. Akaunti hiyo
inasimamiwa na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini.

Akaunti ya YouTube

Akaunti ya YouTube ya OWM ni; URATIBU_ONLINE_TIVE. Akaunti inasimamiwa na

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini.

Blogu

Blogu ya OWM ni; wazirimkuu.blogspot.com. Ukurasa huo unasimamiwa na Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini (HGCU).

3.0 MAWASILIANO YA REDIO (Masafa Marefu, Masafa Mafupi na ya Kati)
3.1 Redio ya Masafa Marefu na za Masafa Mafupi na ya Kati

Redio ya njia mbili humwezesha mwendeshaiji/opereta kufanya mazungumzo na redio
za njia mbili zinazofanya kazi kwa masafa ya redio sawa (chaneli). Tofauti na mifumo
mingine ya Mawasiliano (kama vile simu ya mkononi), ujumbe kupitia mfumo wa redio
za Masafa Marefu (HF) na za Masafa Mafupi na ya Kati (VHF) si wa faragha na
unaweza kusikilizwa na watu wengine wanaosikiliza chaneli hiyohiyo ya redio. Ujumbe
kutoka kwa redio ya HF na VHF utapaswa kuwa mfupi na wa uhakika ili chaneli
isiparanganyike.
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Miundombinu na Vifaa Vilivyopo chini ya Uangalizi wa DMD;

Na. | Vifaa/Miundombinu Mahali Idadi

1.| Kituo tuli cha msingi cha redio
ya HF isiyotumia waya

2.| Kituo tuli cha msingi cha redio
ya VHF

3.| Redio ya gari ya VHF

4, Redio ya VHF ya vyombo vya
uokoaji wa majini

5.| Redio za VHF za vifaa vya
uokoaji angani

6.| Redio za VHF za mkononi Haihusiki

Chaneli mahususi zimehifadhiwa ili zitumike kipekee kwa ajili ya kuwasiliana na wadau
walioteuliwa iwapo kutatokea maafa. Masafa ya sasa ya chaneli yaliyoratibiwa katika
kituo cha msingi cha redio ya HF katika Mawasiliano ya EOCC ni kama ifuatavyo;

Taasisi Masafa ya HF Namba ya Chaneli: | Maelezo ya chaneli
Jina

EQCC

Msalaba Mwekundu

Afya

TMA

Gari la wagonjwa

Polisi

Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji

TPDF

GST

TASAC

TCAA

TAA

TANESCO

Masafa ya chaneli ya VHF yaliyopangwa katika redio ya VHF kwenye chumba cha
Mawasiliano cha EOCC na magari ni kama ifuatavyo;
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Chaneli ya VHF Kusambaza (Kupokea msafa | Maelezo ya
masafa (Tx (Rx (MHz)) chaneli
(MHz))
EOCCC
Kongani ya Polisi, Moto,
Utendajikazi/lUendeshaiji Garila
VWagonjwa,

3.2 Ratiba ya Majaribio:

Kila mwezi, Ofisa Mawasiliano atapaswa kufanya ukaguzi wa redio na vituo vyote vya
mtandao wake (VHF na HF). Jaribio hili litasaidia kutuhakikishia kuwa, mfumo unafanya
kazi kama ilivyotarajiwa.

Ratiba ya majaribio ya ukaguzi wa redio itaandaliwa na Ofisa Mawasiliano na wahusika
wengine wote (mf. TMA, Polisi, Zimamoto) atakaowasiliana nao katika ukaguzi wa kila
mwezi wa redio, watapaswa kuelewa kuwa, watatarajia Mawasiliano kwa njia ya simu
ya upepo. Kutotoa ushirikiano kwenye ukaguzi wa redio kutawekwa kwenye
kumbukumbu na Ofisa Mawasiliano na kisha kuwasilishwa katika ripoti ya wiki
itakayotolewa na Ofisa Mawasiliano kwenda kwenye menejimenti.

Kama sehemu ya majaribio ya kila mwezi ya redio, ukaguzi wa msingi wa redio za
EOCC utafanywa na Ofisa Mawasiliano ili kuhakikisha kuwa, vifaa vimechajiwa
kikamilifu, antena zimefungwa vizuri na vifaa viko tayari kwa matumizi ya papohapo.

4.0 MAWASILIANO YA SATELAITI

4.1 Simu za Satelaiti

EOCC ina simu za setelaiti na vituo vya Mtandac wa Eneo la Kimataifa la Bendi Kubwa
(BGAN) kwa ajili ya uunganishaji wa data. Kitabu cha simu kilichohuishwa kitakuwa na
anwani zote muhimu zenye simu zao za satelaiti na namba za simu za setilaiti.

4.2 Kituo Kidogo Sana Kinachopitisha Mawimbi ya Data, Sauti na Video za
Satelaiti (VSAT)

EOCC kina vifaa vya ..... VSAT tuli na ........... chepesi ambacho kinaweza
kusambazwa kwenye dharura.
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5.0 MFUMO WA USAFIRI WA ANGA USIOKUWA NA RUBANI (DRONES)

EOCC wana.... Ndege zisizo na rubani (drones)
rubani za Zimamoto na za Utafutaji na Uokoaji

KIAMBATISHO

MAWASILIANO KATIKA VITUO VYA KUDHIBITI MAAFA

Ndege zisizo na

MAOFISA WENYE WAJIBU WA KUTOA HUDUMA ZA

A. Taarifa za Mawasiliano ya Kituo cha Taifa cha Mawasiliano ya Utendajikazi wa

Dharura
Na. | Jinana Jina Mbadala na Taasisi/Kampuni | Taarifa za Mawasiliano
Uteuzi Uteuzi

[Simu ya Mkononi na
Baruapepe]

EOCC kitapaswa kufanya kazi saa 24/7

B. Taarifa za Mawasiliano ya Viongozi/Watu wa Kuwasiliana nao Kitaifa (Mkoa,

Wilaya)
Na. | Jinana Jina Mbadala na Taasisi/Kampuni | Taarifa za Mawasiliano
Uteuzi Uteuzi [Simu ya Mkononi na
Baruapepe]
1.
2.
3.
C. Taarifa za Mawasiliano ya Watoa Huduma za Mawasiliano wanaohusika na
dharura na maafa
Na. | Jina na Jina Mbadala na Taasisi/fKampuni | Taarifa za Mawasiliano
Uteuzi Uteuzi [Simu ya Mkononi na
Baruapepe]
1.
2.
3.
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KIAMBATISHO lIl: TAARIFA KUHUSIANA NA KUTOKEA KWA MAAFA

Itatumwa kwenda TCRA na watoa huduma, ndani ya muda usiozidi saa 24 baada ya
kutokea kwa maafa: (dg@tcra.go.tz).

Tarehe ya Ripoti:
Jina la Mtoa Huduma:

A. Aina ya Maafa:

B. Tarehe na Wakati wa Kutokea:

C. Eneo Lililoathirika (Idadi na Majina ya wilaya zilizoathirika):
D. Tathmini ya Vihatarishi Awali:

Na. | Kipengee Athari Zilizopo | Athari Zijazo Hali mbaya
zaidi

1. | Idadi ya watumiaji wakuu wa
huduma walioathirika

2. | ldadi ya watumiaji walioathirika

3. | Idadi ya mabadiliko
yaliyoathiriwa

4. |ldadi ya Minara/Vifaa vya
Kusambaza na Kupokea
Mawasiliano (BTS) iliyoathirika

5. | Idadi ya viungo vya
OFC/MW/satelaiti vilivyoathirika

6. | Swichi zozote kuu zilizoathiriwa

7. | Huduma zilizoathirika

E. Hatua itachukuliwa kwa ajili ya urejeshaji wa hali ya awali, mifumo rudufu ya
Mawasiliano na uanzishaji/ufunguaji wa simu za msaada wa maelezo mafupi:

F. Msaada wa haraka wa rasilimali utahitajika:
. Taarifa nyingine yoyote muhimu
H. Wakati/tarehe ya kuhuisha taarifa inayofuata:

()

Jina: Mawasiliano:

Saini: Muda wa Kutolewa kwa Ripoti:
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