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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya ser-
ikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 3/2023.  JULAI - SEPTEMBA, 2023

TCRA ina wajibu katika majukumu 
yafuatayo:-

Kuhimiza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda haki na maslahi ya watumiaji;

1.

4.

2.

5.

3. Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano kwa watumiaji wote (wakiwemo 

Walemavu) ukijumuisha watumiaji wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji ambao 

wako katika maeneo yasiyokuwa na mvuto wa 

kibiashara;

Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa na 

kuzifahamu huduma zinazosimamiwa;

Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na kutunza 

mazingira.

Ofisi Kuu

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 

S.L.P 474, 

Postikodi 14414 Dar es Salaam. 

Simu +255 784 558270-1 Simu ya bure: 0800008272. 

Barua pepe: dg@tcra.go.tz. Tovuti: www.tcra.go.tz

Ofisi ya Zanzibar

Na. 19 Mbuyukisutu, Mjini Magharibi, Zanzibar.

S.L.P 3284, 

Postikodi 71194 Mjini Magharibi 

Simu: +255 24 2235062 

Baruapepe: zanzibar@tcra.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Jengo la PAPU, Ghorofa ya kumi na mbili. 280 Barabara ya 

Moshi-Arusha. S.L.P 15675, 

Postikodi 23194 Arusha. 

Simu: +255 272970286 

Baruapepe: arusha@tcra.go.tz

Kanda ya Kati

LAPF Plaza, Ghorofa ya nne. Na. 2 Mtaa wa LAPF. 

S.L.P 2229, 

Postikodi 41194 Dodoma. Simu: +255 262321731 

Baruapepe: dodoma@tcra.go.tz

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Jengo la NHIF, Ghorofa ya tano. Na. 7 Barabara ya Karume.

S.L.P 1375, 

Postikodi 53194 Mbeya. Simu: +255 25 250 5016

Baruapepe: mbeya@tcra.go.tz

Kanda ya Ziwa

Jengo la NSSF Mafao, Ghorofa ya nne, upande B Na.13 

Jomo Kenyatta Avenue.

S.L.P 3108, 

Postikodi 32194 Mwanza. Simu: +255 28 2505082, 

Baruapepe: mwanza@tcra.go.tz

Kanda ya Mashariki

Na.147 Barabara ya Kajenge, Mikocheni,

S.L.P 35615, 

Postikodi 14194 Dar es salaam.

Simu: +255 22 2775110

Baruapepe: easternzone@tcra.go.tz
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Karibu Mpendwa Msomaji, Pata nakala za 
bure ya Regulator kujielimisha

BARUA YA MHARIRI

Ili kuwezesha mjadala wa masuala yanayojitokeza, 

tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji 

wetu. Kupata nakala za bure za jarida hili na kuwasilisha 

maoni, tuma barua pepe kwa: barua@tcra.go.tz.

Kwa maelezo zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye 
namba ya wateja wa TCRA, ambayo ni 0800008272.

Karibu sana mpendwa Msomaji. 

Jarida hili la Regulator ni mojawapo ya nyenzo 

zinazotumiwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) kuongezaa kiwango cha elimu ya umma 

na uelewa wa masuala ya sekta zinazosimamiwa, 

zikiwemo mawasiliano ya simu, huduma za posta na 

utangazaji. 

Jarida pia linawezesha kueneza taarifa muhimu 

kuhusu majukumu ya Mamlaka.

Jarida hili la kila robo mwaka limesanifiwa upya, 

kuwezesha wasomaji kupata maudhui kwa urahisi 

na lina michoro, picha, makala fupi na uchambuzi. 

Regulator sio tu chapisho: ni jukwaa linalowezesha 

uwasilishaji wa maudhui yanayoingia kwa undani 

kwenye ulimwengu wa mawasiliano.

Jarida hili lina maudhui yaliyotafitiwa vizuri na kwa 

undani kwa madhumuni ya kuwawezesha wasomaji 

kupata habari za masuala yanayojitokeza kwenye 

sekta ya mawasiliano ya kielektroniki na posta.

Linafafanua masuala haya,yakiwemo tekinolojia mpya 

na mabadiliko kwenye sera na mifumo ya usimamizi 

pamoja na namna hali ya soko la mawasiiano 

inavyobadili sekta. Lina mwelekeo mpya, uchambuzi 

wa ndani na maudhui yanayofikirisha kwa namna 

yanavyohabarisha, kushirikisha na kutia moyo. 

Jarida liko mbele kwenye kujenga mwelekeo wa 

majadiliano na kukuchangia katika kuwezesha 

maamuzi kwenye sekta ya mawasiliano. Kwa

kusoma Regulator, utaungana na jamii ya watu wenye 

fikra na maoni kama yako ambao wana hamasa ya 

kuhakikisha maendeleo ya sekta ya mawasiliano.

Maudhui ya jarida yanakuwezesha kupitia na kupata 

stadi mpya na pia kupanua mtandao wako wa watu 

wenye weledi kama wewe. Maudhui ya jarida hili 

yanaendeleza mjadala na yanashirikisha wahusika 

wengi zaidi kwenye sekta ya mawasiliano.
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Kurasa mpya kimawasiliano

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

Robo mwaka ya Julai hadi Septemba 2023 imesheheni 

matukio makubwa katika sekta ya mawasiliano.

Matukio hayo nipamoja na ujio wa mkongo wa nne wa 

kimataifa wa mawasiliano ya kasi, uzinduzi wa jengo 

jipya la Umoja wa Posta Afrika (PAPU), kuboreshwa 

sera ya taifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA) na mikakati ya kuendeleza biashara 

mtandao vimeweka alama nyingine za kudumu katika 

sekta ya mawasiliano Tanzania.

Mkongo huo wa nne, unaoitwa 2Afrika unaungana na 

ile iliyotangulia; yaani EASSy, SEACOM na SEAS kuingia 

Tanzania na hivyo kuunganisha na mkongo wa taifa 

wa mawasiliano ya kasi ambao huduma zake si tu 

zinatumika nchini bali pia zinatumiwa na nchi jirani 

zinazotuzunguka.

Jengo la PAPU, makao makuu ya Umoja huo jijini 

Arusha, ni mradi wa ubia wa mfano kati ya Umoja huo 

na Serikali ya Tanzania, kupitia TCRA.

Kipindi hiki pia kimeshuhudia kutolewa Kanuni za 

kusimamia huduma za utangazaji za jamii, yaani 

huduma zinazotolewa bila kipato kwa watu wanaoishi 

eneo moja la kijiografia na wenye sifa za kipekee au 

maslahi ya pamoja.

Kanuni hizi zinatoa miongozo kwa waombaji leseni 

za huduma za utangazaji za jamii. Zinaainisha umiliki 

na uendeshaji vituo vya huduma za utangazaji wa 

jamii, maudhui yanayopaswa kutolewa na vituo hivi, 

na masuala ya kiufundi. Vyote hivi vimekuja wakati 

Tanzania ikitekeleza  mpango kabambe wa kuibadili 

kuwa ya kidijitali kwenye maeneo mengi, na kuendeleza 

utoaji maudhui ya utangazaji kwa Matukio hayo yote 

kuzingatia weledi, maadili na kanuni husika.

Vilevile TCRA imeendelea kuweka mazingira bora 

ya kuvutia uvumbuzi wa kidijiti nchini kwa kutoa 

rasilimali za mawasiliano bila malipo kwa kampuni 

zinazochipukia katika sekta ya teknolojia ya habari na 

mawasiliano. 

Rasilimali hizo ni pamoja na namba pamoja na masafa 

ya mawasiliano. TCRA inawahimiza wajasiriamali 

vijana, wabunifu, na watafiti kuwasilisha mawazo yao 

ya kibunifu Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 

(COSTECH), ili kwanza kupata idhini ya taasisi hiyo kwa 

shughuli wanayokusudia kufanya, kabla ya kuomba 

raslimali hizo TCRA.

Rasilimali za mawasiliano ni msingi wa upatikanaji wa 

huduma za kielektroniki na posta.

Upangaji na ugawaji wake unawezesha huduma za 

mtandao zenye kasi kubwa, jambo muhimu katika 

uchumi wa kidijitali.

TCRA imeendelea kuweka mazingira bora 

ya kuvutia uvumbuzi wa kidijiti nchini kwa 

kutoa rasilimali za mawasiliano bila malipo 

kwa kampuni zinazochipukia katika sekta ya 

teknolojia ya habari na mawasiliano. 

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU
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Tanzania yajiimarisha kama kitovu 
cha Posta Afrika

Tanzania imejiimarisha kama kitovu cha mawasiliano 

kwa posta Afrika kufuatia kufunguliwa kituo cha 

kimataifa cha teknolojia ya sekta hiyo na ofisi ya kanda 

ya Umoja wa Posta Uimwenguni (UPU) jijini Arusha.

Hayo yote yameambatana na kukamilika jengo la kisasa 

la Umoja wa Posta Afrika (PAPU), ambalo lilifunguliwa na 

Rais, Dkt Samia Suluhu Hassan Septemba 2023 kwenye 

jiji hilo ambalo linajulikana kama Geneva ya Afrika.  

Tanzania imeweka miundombinu muhimu ya huduma 

za posta zinazowezeshwa na ubunifu, ikiwa ni pamoja 

na mfumo wa anwani za makazi na postikodi ambao 

unatarajiwa kuwezesha ufikishaji na uchukuaji vitu 

vinavyonunuliwa mitandaoni na kuhitajika kufikishwa 

kwenye makazi au ofisi za wahusika. 

Taasisi nyingi za posta ulimwenguni, likiwemo Shirika la

Posta Tanzania (TPC), zinajihusisha na huduma ya vitu 

vinavyonunuliwa kupitia biashara mtandao. 

Nchi za Afrika zinaendeleza biashara inayovuka mipaka 

yao kupitia mitandao ya posta ya nchi wanachama 

wa PAPU. Maendeleo ya hivi karibuni kwenye sekta 

ya mawasiliano yanaonesha kuwa Tanzania, ambayo 

imezungukwa na nchi nane kati ya hizo tano zikiwa 

hazina mwambao wa bahari iko kwenye nafasi ya 

kimkakati ya kufaidi matunda ya  biashara mtandao 

moja kwa mona na kupitia shughuli kwenye hatua 

mbalimbali za utoaji huduma za posta. 

UPU inahimiza na kuendeleza ushirikiano wenye tija ya 

wadau kwenye mlolongo wa shughuli za posta na ina 

mkakati wa kutoa motisha kwa watoa huduma za posta 

na wasimamizi kushirikisha wadau wengine. 

MAKALA KUU

Rais, Dkt.  Samia Suluhu Hassan akimkabidhi Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari hati ya kutambua 

mchango wa Mamlaka kwa Hazina. Hafla hiyo ilifanyika wakati wa mkutano ulioandaliwa na Msajili wa Hazina jijini 

Arusha.

Na Mwandishi wetu
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Miongoni mwa wadau hao ni mashirika ya ndege, 

wakala wa meli, wasafirishaji, kampuni za ugavi na 

usafirishaji, mamlaka za usalama na forodha. 

Wadau kwenye mlolongo wa huduma za posta 

wanawezesha shughuli za usafirishaji wa vitu kuwa na 

ufanisi na kufanyika kwa usalama na hivyo kuwezesha 

biashara za kimataifa. 

UPU imeweka vigezo, kanuni, michakato, viwango na 

zana za kidijitali kuwezesha ubadilishanaji wa taarifa 

miongoni mwa wahusika kwenye usafirishaji wa vitu 

kwa posta.

Tanzania inaimarisha shughuli za usafirishaji mizigo 

kwa ndege na shirika lake la ndege  Air Tanzania lina 

ndege kubwa ya mizigo iliyoingia nchini hivi karibuni. 

Inasafirisha  mizigo ndani ya Afrika na sehemu nyingine 

ulimwenguni; hivyo kuiweka Tanzania kwenye nafasi 

kubwa ya kunufaika na utaratibu huu. 

UPU itafungua ofisi yake ya kanda ya Afrika Mashariki 

kwenye jengo la PAPU jijini Arusha na pia itawezesha 

kituo cha kujenga uwezo wa wadau kwenye matumizi 

ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA). 

Bwana Masahiko Metoki, Mkurugenzi Mkuu wa UPU 

alisema kwenye sherehe za ufunguzi wa jingo hilo 

kwamba kituo hicho kitahudumia nchi 45 wanachama 

wa PAPU.

Katibu  Mkuu wa PAPU, Bwana  Sifundo Chief Moyo 

alisema kituo hicho kinatarajiwa kuendeleza ujuzi na 

stadi za kuendesha  shughuli za posta, ikiwa ni mapja 

na kuhudumia wateja na kuendeleza masoko katika 

kipindi cha mabadiliko makubwa ya teknolojia. 

Tanzania, ambayo ni mwanachama wa Baraza la 

Utendaji la UPU na PAPU mtawalia, inatekeleza 

mipango iliyoanzishwa na taasisi hizi kubadili huduma 

za posta Afrika ziwe chachu ya maendeleo shirikishi ya 

kiuchumi baraniBarani.  

TPC imeanzisha katika posta kadhaa Tanzania vituo vya 

huduma za kiserikali na umma kwa wananchi. Mpango 

huo ni sehemu ya kutekeleza mradi wa Tanzania ya 

kidijitali ambao unalenga kujenga mwelekeo tawala 

wa TEHAMA kwenye utoaji huduma za serikali. 

TCRA inashirikisha wadau wa Sekta ya Posta kuhimiza 

utekelezaji wa  mwelekeo wa UPU wa kufungua UPU 

kwa wadau wengine. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Kuwe Bakari 

ameeleza kuwa kufunguliwa kwa UPU kunafuatia 

mageuzi ya sekta ya posta, ambayo yamesababishwa 

na kuwepo kiwango kikubwa cha mwingiliano wa 

huduma za posta na huduma nyingine, ubinafsishaji 

wa mashirika ya posta na kuongezeka kwa shughuli za 

biashara ya mtandao duniani.

Maafisa waandamizi wa Taasisi ya Mawasiliano ya Kitaifa ya Msumbiji (INCM) walipotembelea TCRA hivi karibuni kujifunza 

zaidi masuala ya usimamizi. Maeneo waliyopitishwa ni pamoja na utoaji leseni, usimamizi wa huduma za mtandao, upangaji 

na ugawaji wa rasilimali kama vile namba na masafa. Mengine ni usimamizi wa Usalama mtandaoni, utoaji wa leseni za 

mawasiliano, usimamizi wa mawasiliano ya simu na Intaneti, huduma za Utangazaji na posta.
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Mkongo wa kimataifa wa faiba unaopita baharini 

umeingia Tanzania kipindi ambacho nchi inajizatiti 

kidijitali.

Agosti mwaka huu, Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 

aliongoza sherehe za kufika Tanzania mkongo wa 

2Africa, ambao utaunganishwa na mkongo wa taifa wa 

mawasiliano ya kasi (NICTBB). 

Sera ya TEHAMA ya 2016, ambayo mchakato wa 

kuihuisha ulianza 2023, inasisitiza  azma ya serikali 

kuunganisha mikongo ya kimataifa inayoingia nchini 

kupitia Dar es Salaam na mkongo wa taifa ili  kuongeza 

uwezo wa intaneti ya kasi kimataifa.  

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 

Mhe. Nape M. Nnauye alisema Bungeni Mei 2023 kuwa 

Serikali imetenga fedha kuweka kilometa 60 za waya 

kupiia Ziwa Tanganyika ili kuiunganisha Jamhuri ya 

Demokrasia ya Kongo kwenye NICTBB.

Mkongo wa taifa umefika kwenye mipaka yote ya 

Tanzania na majirani. 

Kuna vituo  kwenye mipaka ya Kenya, Uganda, Rwanda, 

Burundi, Malawi, Msumbiji na Zambia. Tanzania, 

kupitia Shirika la Mawasiliano Tanzania, imeingia 

mkataba na Malawi kuiunganisha na mkongo wa taifa. 

(Rejea Habari ukurasa wa 16).

Mhe.Nnauye ameeleza ujio  wa mkongo wa 2Africa 

kuwa ni kichocheo kikubwa cha utekelezaji wa mikakati 

ya kuifanya  Tanzania kuwa ya kidijitali. Utaongeza 

uwezo wa data wa nchi kukidhi mahitaji yanayokua 

kwa kasi, aliongeza.  

Alieleza kwamba pamoja na kuchochea ufanisi katika 

sekta nyingine nchini na  kuongeza mapato ya serikali, 

mkongo huo utaifanya Tanzania kuwa kitovu cha 

mawasiliano ukanda wa Afrika; ambalo ni  lengo la 

Sera ya Taifa ya TEHAMA. 

Mikongo wa faiba inayopita baharini ina faida zaidi ya 

mawasiliano ya satelaiti kwa kuwa  imetengenezwa 

kuhakikisha wingi na kasi ya data. Vilevile ina uimara 

na usalama zaidi n ani vigumu kuidukua. 

Haipotezi mawasiliano,  ina muingiliano kidogo ya 

umeme-sumaku na pia haichafui mazingira. 

Satelaiti zinaweza kuathiriwa na hali ya hewa. 

Hata hivyo mikongo ya baharini haifai kwenye maeneo 

yenye historia za maafa ya bahari ni kama vile 

vimbunga vinavyosababisha mawimbi makubwa na 

tsunami. 

Ujenzi wa mikongo unachukua muda mrefu zaidi 

kuliko satelaiti na ni ghali pia. Vilevile mikongo hii 

inaweza kuhujumiwa.

Mkongo wa nne waingia Tanzania

Ramani ya mkongo wa taifa ya mawasiliano ya kasi (NICTBB)

Na Mwandishi wetu
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USHIRIKIANO MPYA TCRA, COSTECH

Dar es Salaam, Julai 20, 2023 Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) pamoja na Tume ya Sayansi na 

Teknolojia Tanzania (COSTECH) zimefikia makubaliano 

kwa lengo la kutoa rasilimali za mawasiliano bila malipo 

kwa kampuni zinazochipukia katika sekta ya teknolojia 

za kidijiti. Hatua hii inalenga kuweka mazingira bora 

ya kuvutia uvumbuzi wa kidijiti nchini na kuhakikisha 

kuwa kampuni hizo zina nafasi ya kukua na kufanikiwa.

Akizungumza hivi karibuni jijini Dar es Salaam, 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Bakari, alisisitiza 

kuwa mpango huu unalenga kuwapa vijana wabunifu 

zana wanazohitaji kwa majaribio ya huduma zao kwa 

kipindi maalum. “Hapo awali, ili uweze kujaribu kitu 

chochote katika anga la mtandao, ilibidi upate leseni 

na kutoa gharama kubwa. 

Sasa tunasema kama wewe ni mwanafunzi au mbunifu 

umeingia kwenye ulimwengu wa kidijiti, umegundua 

kitu, na umetengeneza kitu kinachoweza kuleta 

manufaa makubwa, na unataka kukijaribu, na katika 

kukijaribu unahitaji rasilimali kama namba, masafa, 

au hata kushirikiana na kampuni za simu; tunasema 

majaribio kama hayo ni bure,” alisisitiza Dkt. Bakari.

Hadi kufikia Juni 2023, TCRA ilikuwa tayari imetoa 

rasilimali hizi muhimu kwa kampuni nne. 

Dkt. Bakari aliwahimiza wajasiriamali vijana, wabunifu, 

na watafiti kuwasilisha mawazo yao ya kibunifu kwa 

COSTECH na kuwahakikishia kwamba baada ya idhini 

kutoka COSTECH, watapata rasilimali hizi bila gharama 

yoyote.

Watumiaji wa huduma za mitandao wakiwa kwenye chumba cha kompyuta kwenye mojawapo ya vyuo vikuu Tanzania

Na Mwandishi wetu
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Lakini sasa, kwa ushirikiano wa TCRA na COSTECH, 

wabunifu chipukizi wanapata rasilimali hizo bila 

malipo.

“Hii imesaidia kupunguza mzigo kwa wabunifu wengi, 

ambao mara nyingi ni vijana kutoka vyuo vya kati na 

vikuu, na ambao wamekabiliana na changamoto za 

upatikanaji wa mitaji. Hatua hii inaleta rasilimali adimu 

na za gharama kwa wabunifu, ambazo zitasaidia 

kuboresha jamii ya Watanzania,” alisisitiza.

Mkuu wa Kitengo cha Habari wa COSTECH, Mary 

Kigosi, alisema kuwa ushirikiano kati ya taasisi yao na 

TCRA umesaidia sana kupunguza changamoto kwa 

wabunifu wa teknolojia ya kidijiti ambao hapo awali 

walikuwa wanakabiliana na changamoto ya kupata 

zana hizi muhimu kwa maendeleo yao.

“Rasilimali za namba na masafa, kwa mfano, ni 

muhimu sana kwa wabunifu wa teknolojia ya kidijiti 

katika sekta za kilimo, ujasiriamali, biashara mtand- 

ao, suluhu za kielimu, na zaidi. 

Hata hivyo, wabunifu walikuwa wanakabiliwa na 

changamoto ya kuzipata hapo awali, lakini baada 

ya makubaliano kati yetu na TCRA, sasa wanapata 

rasilimali hizi bila malipo, na hii ni hatua kubwa kwa 

Tanzania katika enzi hizi za ulimwengu wa kidijitali,” 

alifafanua.

Hii imesaidia kupunguza mzigo kwa wabunifu 
wengi, ambao mara nyingi ni vijana kutoka vyuo 
vya kati na vikuu, na ambao wamekabiliana 
na changamoto za upatikanaji wa mitaji.

— Praygod Japhet

Meneja wa Chama cha Wabunifu, Tanzania Start-

Ups Association (TSA)

“

kama wewe ni mwanafunzi au mbunifu 
umeingia kwenye ulimwengu wa kidijiti, 
umegundua kitu, na umetengeneza kitu 
kinachoweza kuleta manufaa makubwa, 
na unataka kukijaribu, na katika kukijaribu 
unahitaji rasilimali kama namba, masafa, 
au hata kushirikiana na kampuni za simu; 
tunasema majaribio kama hayo ni bure

— Dkt. Jabiri K. Bakari

“

Rasilimali za mawasiliano ni msingi wa upatikanaji wa 

huduma za mawasiliano, kama vile huduma za pesa za 

simu na huduma nyingine zinazotegemea teknolojia 

za kidijitali kama vile kilimo cha kisasa, biashara 

mtandao, usafirishaji, uendeshaji wa taasisi binafsi 

miongoni mwa zingine.

“Ugawaji wa rasilimali hizi unawezesha huduma za 

mtandao zenye kasi kubwa, jambo muhimu katika 

uchumi wa kidigitali,” alisisitiza Dkt. Bakari na kuongeza 

kuwa wabunifu wenye bunifu zinazoleta Suluhu kwa 

changamoto za jamii sasa wataweza kushirikiana na 

TCRA, COSTECH na Watoa huduma hasa mitandao ya 

simu ili kuzibeba bunifu hizo.

Miongoni mwa rasilimali zinazotolewa na TCRA ni 

pamoja na rasilimalinamba (numbering resources), 

masafa (frequency spectrum), postikodi, na anwani za 

makazi.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA alisema mpango huu ni 

endelevu na kuwa TCRA na COSTECH wanahimiza 

wajasiriamali vijana, wabunifu, na watafiti kuwasilisha 

mawazo yao ya kibunifu kwa COSTECH.

Baada ya kupata idhini, watapata rasilimali hizi 

bila gharama yoyote na kuzitumia kwa kipindi cha 

majaribio ya miezi mitatu pamoja na uwezekano wa 

kuongezewa muda wa kufanya majaribio yao.

Meneja wa Chama cha Wabunifu, Tanzania Start-

Ups Association (TSA), Praygod Japhet, akizungumzia 

mpango huu alisema kuwa, hapo awali rasilimali hizo 

za mawasiliano zililipishwa kwa kiwango kikubwa, 

mara nyingi hadi kufikia milioni kumi kulingana na 

huduma. 
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TEHAMA kuibadili Posta Afrika

Mkutano huo ulitanguliwa na sherehe ya uzinduzi wa 

jengo la PAPU uliofanywa na Dkt. Rais Samia Suluhu 

Hassan tarehe 2 Septemba.

Mkakati huo wa mwaka 2022 hadi 2025 unatambua 

umuhimu wa sekta ya posta katika maendeleo ya 

kijamii na kiuchumi, ambapo huduma za posta za 

sasa zitakuwa na mchango mkubwa kuliko miaka ya 

nyuma.

Vilevile unaeleza kwamba Posta za Afrika zina nafasi 

nzuri zaidi kutumia mitandao kutoa huduma za 

kiutawala kiutawala, biashara na fedha kwa makundi 

ambayo wanaweza kusahaulika kiurahisi kama vile 

wanawake, watu masikini, wasio na elimu ya kutosha 

na walio kwenye sekta isiyo rasmi. 

Mkakati wa Posta wa Abidjan unalenga kuchochea 

maendeleo na upatikanaji wa huduma za posta zenye 

ufanisi ili kuhakikisha kwamba vitu vinavyosafirishwa 

kwa posta vinafikishwa kwa urahisi kupitia mfumo wa 

posta uliounganika kwenye eneo moja na unaotumia 

mitandao iliyounganishwa. 

Malengo yake mengine ni kuhamasisha matumizi 

ya viwango vinavyokubaliwa na watu wengi, pamoja 

na teknolojia; kuhakikisha kwamba kunakuwa na 

ushirikiano na muingiliano miongoni mwa wadau na 

kuendeleza ushirikiano wa kiufundi wenye tija. 

Lengo ni kuhakikisha kwamba huduma za Posta 

zinakidhi mahitaji ya wateja ambayo yanabadilika.

Alifunga mkutano huo, Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 

wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mhe. Dkt. Khalid 

Salum Mohammed amezitaka Posta za Afrika kutumia 

fursa zinazotokana na kukua kwa Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano (TEHAMA) katika huduma zao.

Posta za Afrika zinatekeleza Mkakati wa Posta 

wa Abidjan, uliopitishwa na Umoja wa Posta 

Ulimwenguni (UPU) Agosti 2021. 

Wajumbe kutoka nchi mbakllimbali za Afrika walioshiriki mkutano wa Baraza la Utawala la Umoja wa Posta Afrika 

(PAPU) jijini Arusha tarete 30 Agosti, 2023.
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Huduma za posta na usafirishaji

Vitu vingi zaidi 
lisafirishwa kwenye 
maeneo ya ndani, 
ikifuatiwa na Afrika 
Mashariki na duniani 
kote (RoW)

651,928
Vitu vilivyosafirishwa 
kupitia Shirika la 
Posta Tanzania  (TPC)

152,584
Vitu vilivyotumwa 
kupitia wasafirishaji 
(courier)

Vitu vingi vilisafirishwa 
kupitia posta (TPC)

Vitu vingi vilisafirishwa 
kwenye maeneo ya ndani 
kuliko kwenye maeneo ya 
kimataifa. idadi ya vitu 
vilivyosafirishwa 
imepungua kadri muda 
unavyopita

Vitu vilisafirishwa zaidi duniani 
kote (RoW) kuliko Afrika 
Mashariki (EAC )

9,909

 Vilivyosafirirshwa kwenda  EAC

97,238

Vilivyosafirishwa kutoka EAC

Huduma za posta na usafirishaji

Vitu vingi zaidi 
lisafirishwa kwenye 
maeneo ya ndani, 
ikifuatiwa na Afrika 
Mashariki na duniani 
kote (RoW)

651,928
Vitu vilivyosafirishwa 
kupitia Shirika la 
Posta Tanzania  (TPC)

152,584
Vitu vilivyotumwa 
kupitia wasafirishaji 
(courier)

Vitu vingi vilisafirishwa 
kupitia posta (TPC)

Vitu vingi vilisafirishwa 
kwenye maeneo ya ndani 
kuliko kwenye maeneo ya 
kimataifa. idadi ya vitu 
vilivyosafirishwa 
imepungua kadri muda 
unavyopita

Vitu vilisafirishwa zaidi duniani 
kote (RoW) kuliko Afrika 
Mashariki (EAC )

9,909

 Vilivyosafirirshwa kwenda  EAC

97,238

Vilivyosafirishwa kutoka EAC

Amehimiza hatua za kuwajengea uwezo wataalamu 

wa Posta, kutoa elimu kwa umma na kujenga 

miundombinu ya kidijitali ili kuunganisha maeneo 

yote ya mijini na vijijini katika katika nchi husika. 

Usalama wa huduma mtandao pia imarishwe, 

amesisitiza.

Ameongeza kuwa kutokana na kukua kwa TEHAMA 

bara la Afrika linaweza kubadilishana bidhaa kwa njia 

ya posta bila vikwazo vya mipaka, hiyo kuendeleza 

biashara mtandao. 

Kutokana na kukua kwa TEHAMA bara la Afrika 

linaweza kubadilishana bidhaa kwa njia ya 

posta bila vikwazo vya mipaka, hiyo kuendeleza 

biashara mtandao.

Dkt. Khalid Salum Mohammed

Huduma za posta na usafirishaji wa vipeto

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar

“

Vitu vilivyotumwa
kupitia wasafirishaji
vifurushi (courier)

Vitu vingi zaidi
vilisafirishwa kwenye
maeneo ya ndani,
ikifuatiwa na Afrika
Mashariki na duniani
kote (Row)
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Kijiografia, Tanzania ina nafasi kubwa ya kundeleza 

biashara mtandao Afrika. Ina mwambao ambao 

umefikiwa na mikongo mingi ya mawasiliano na 

mkongo wa taifa umefika mipakani.

Faida za kiuchumi za biashara mtandao kwa Tanzania 

zimeelezwa kwenye ripoti ya hivi karibuni ya Shirika 

la Umoja wa Mataifa la Biashara, Uwekezaji na 

Maendeleo (UNCTAD). 

Hizo ni pamoja na kujenga uchumi kwa kuzalisha ajira, 

kunzisha vyanzo vipya vya mapato na kuwezesha 

shughuli nyingine zinazoambatana na biashara 

mtandao.

Ripoti hiyo inahimiza uwepo wa sera na kanuni 

zinazoongoza biashara mtandao na kuifanya kuwa 

mwelekeo tawala kwenye shughuli nyingine za uchumi 

na biashara. 

Vilevile Tanzania kuna barabara nzuri maeneo 

mengi  na usafiri wa ndege kwenda miji mikubwa 

umeboreshwa. 

Kuwasili kwa ndege ya mizigo inayomilikiwa na Shirika 

la Ndege Tanzania (ATCL) pia utachangia ufanisi wa 

usafirishaji bidhaa zinazonunuliwa au kusafirishwa 

nje ya nchi. 

Changamoto za matumizi ya intaneti minongoni 

mwa watu linafatutiwa ufumbuzi. Sera ya TEHAMA 

inapendekeza hatua kuongeza matumizi ya simu janja 

na vifaa vya mkononi vinavyowezesha mawasiliano ya 

intaneti. 

Takwimu za mawasiliano za Juni 2023 zilizotolewa na 

TCRA zinaonesha simu janja zimeenea miongoni mwa 

Watanzania kwa asilimia 27.

Taasisi ya GSMA, inayowakilisha maslahi ya watoa 

huduma za mitandao ya mawasiliano ya simu za 

mkononi inapendekeza mambo matano kufungua 

fursa za kuendeleza biashara mtandao Tanzania. 

Kuendeleza biashara mtandao Tanzania

Kipaumbele kwenye mkakati na mpango kazi, 

na pia kuratibu shughuli zote zinazohusiana na 

biashara mtandao.

Kuimarisha sheria na kanuni za kumlinda mtumiaji 

na kuendeleza utoaji elimu.

Kupitia upya shughuli za Shirika la Posta Tanzania 

ili kuboresha ufanisi wake kwenye usafirisha na 

kuhifadhi vitu vinavyosafirishwa.

Kushirikiana na watoa huduma za biashara 

ngazi zote kueneza uelewa wa faida za kiuchumi 

watakazopata kuoitia mifumo ya kidijitali.

Kuwezesha uimarishaji wa stadi zinazohitajika 

kuanzisha na kuendesha biashara mtandao kwa 

mafanikio.

Pamoja na mitandao ya TEHAMA, miundombinu 

mingine muhimu kwa biashara mtandao ni mfumo 

wa anwani za makazi na postikodi, ambao umeenea 

Tanzania nzima. 

1

2

3

4

5
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Intaneti ni huduma muhimu katika ulimwengu 

wa leo na imekuwa chachu ya kuwezesha mambo 

mbalimbali ikiwemo kupata habari, kufanya biashara, 

na kuwasiliana kwa haraka.

Hata hivyo, licha ya faida nyingi, ulimwengu wa dijitali 

pia unaleta hatari kwa kuwa wahalifu nao hutafuta 

njia mpya za kutapeli watu kupitia mitandao. Hatari 

mojawapo ni matumizi ya viunganishi vya kitapeli 

vilivyoundwa maalumu kuwadanganya watu na 

kuwaongoza kwenye tovuti hatari. Hapa chini ni 

orodha ya viungo hatari, pamoja na maelezo ya jinsi 

ya kuviepuka.

Unapaswa kufahamu kuwa mlinzi wa kwanza dhidi ya 

viunganishi bandia na hatari ni wewe mwenyewe hivyo 

unapaswa kuwa macho muda wote. Unapopokea 

ujumbe au barua pepe fuata mwongozo huu:

Jihadhari na barua pepe au ujumbe usioombwa, 

hasa zile zinazoanza na salamu za kawaida 

kama “Mpendwa Mteja.” Biashara halali kawaida 

huzibinafsisha ujumbe wao.

Chukua tahadhari na ujumbe unaojaribu 

kukushinikiza kubofya kiunganishi mara moja kwa 

kukutengenezea hisia ya haraka au hofu. Wahalifu 

mara nyingi hucheza na hisia zako.

Tafuta makosa ya sarufi na utofautishaji wa lugha 

katika ujumbe. Hizi ni ishara za chanzo bandia, 

kwa kuwa biashara halali hulinda viwango vya 

mawasiliano ya kitaalam.

Kumbuka kuwa biashara zenye sifa haziombi 

mara kwa mara taarifa za binafsi kupitia barua 

pepe au ujumbe. Ikiwa ujumbe unauliza taarifa 

binafsi, kuwa makini.

VIDOKEZI KWA WATUMIAJI

Kuwa Salama Mtandaoni: 
Jinsi ya kuepuka viunganishi vya kitapeli

Na Mwandishi wetu

01 Angalia kwa makini mtumaji na 
ujumbe

Kwa vile viunganishi vya kitapeli vinaweza kuonekana 

salama, ni muhimu kutathmini kwa uangalifu kila 

kiunganishi, kabla ya kubofya. Ili kuepuka na aina hii 

ya udanganyifu, unaweza kufanya yafuatayo

02 Angalia Kiungo Kabla ya Kubofya:

Bofya kiungo kuona marudio halisi kwenye mstari 

wa pili. Viungo vya kitapeli mara nyingi huwa na 

anwani ama URL zisizolingana na maelezo ya 

kiungo.

Kuwa makini na viunganishi vya tovuti (URL) 

zilizopunguzwa kwani zinaweza kuficha marudio 

halisi. Tumia huduma salama ya kupanua URL 

kuona anwani kamili kabla ya kubofya.

Hakikisha kuwa anwani maarufu za wavuti hazina 

makosa madogo ya herufi au marekebisho 

madogo. Wahalifu wa mtandao mara nyingi 

hujenga nakala zinazovutia za tovuti maarufu.

Ikiwa huna uhakika, andika anwani ya wavuti 

moja kwa moja kwenye kivinjari chako badala ya 

kubofya kiungo. Hii inahakikisha unafikia tovuti 

sahihi na salama.

 Zingatia hatua zifuatazo:

Tumia programu ya kuangamiza virusi 

mtandaoni maarufu kwa kimombo 

kama “antivirus na anti-malware” ili 

kulinda kifaa chako kutoka kwa tishio 

la uwezekano na unaweza kusasisha 

(update) mara kwa mara programu hizi 

ili kubaki salama kutokana na hatari 

mpya.

03 Tumia hatua na zana za usalama:
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Pamoja na hatua hizi za usalama, endelea kuwa macho 

unapotumia mtandao. 

Kuwa mwangalifu, epuka kubofya kwa pupa, na weka 

usalama wako kwanza. Kwa kufuata vidokezo hivi, 

unaweza kujilinda dhidi ya viungo vya udanganyifu na 

kuimarisha usalama wako mtandaoni.

Epuka kutumia mitandao ya Wi-Fi ya 

umma kwa data za siri au shughuli za 

kifedha. Mitandao ya Wi-Fi ya umma 

mara nyingi haina usalama wa kutosha 

na ni lango kuu la wahalifu mtandaoni.

Boresha usalama kwa kuwezesha 

uthibitisho wa hatua mbili kwa 

akaunti zako mtandaoni (Two factor 

authentication). Hata kama mtu 

atapata nenosiri lako, mlaghai hatapata 

akaunti yako bila hatua ya pili.

Endelea kusasisha mfumo wako wa 

uendeshaji na programu na maboresho 

ya usalama ya hivi karibuni. Wahalifu wa 

mtandao hutumia mapungufu katika 

programu zilizopitwa na wakati.

Wataalamu wa teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA) wa nchi mbalimbali, chini ya utaribu wa 

Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) wameku 

tana jijini Arusha hii karibuni kujadili masuala saba 

yanayohusiana na uendelezaji majiji ya kisasa.

Mkutano huo wa wataalamu wanaounda kundi namba 

20 la ITU la wataalamu wanaoshughulikia masuala ya 

vifaaa vinayojiendesha vyenyewe kupitia intaneti, na 

majiji ya kisasa, ulisisitiza umuhimu wa kuweka misingi 

itakayohakikisha uendelevu wa majiji ya kisasa.

Mkutano pia ulijadili matumizi ya TEHAMA katika 

shughuli za uendeshaji na uzalishaji. Masuala yaliyoja-

diliwa ni usimamizi wa taarifa, mifumo ya usafiri 

inayotumia TEHAMA, kilimo ufugaji bora kwa kutumia 

teknolojia za kisasa.

Tanzania inatekeleza mpango wa kubadili majiji ya 

Dodoma, Arusha na Mbeya kuwa ya kisasa, hivyo 

kujiunga na majiji maarufu barani Afrika kama vile 

Cape Town Afrika Kusini ambayo yana hadhi hiyo.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari, Mhe. Nape M. Nnauye ameliambia Bunge 

jijini Dodoma Mei 19 mwaka huu kwamba wizara yake 

itafanya tathmini ya kuyafanya majiji hayo kuwa ya 

kisasa kidijitali.

Madhumuni ni kutabadili maisha ya wakazi wa majiji 

hayo, aliongeza. 

Majiji ya kisasa kidijitali yanakuwa na mifumo ya 

kielektroniki inayosimamia huduma za umma na 

za kiusalama ikiwani pamoja na kuwezesha taa za 

kuongoza magari kubaini mwelekeo wa foleni, mfumo 

wa kielektroniki wa kukusanya data za matumizi ya 

umeme, maji na hudma za taka.

Ili jiji liwe la kisasa kidijitali, linahitaji wakazi wake 

kuwa na uelewa kwenye matumizi ya huduma za 

kidijitali. Pia linahitaji miundombinu imara, upatikanaji 

wa masafa ya mawasiliano ya kasi yanayowezesha 

intaneti ya uhakika, vyanzo vya nishati vinavyoaminika 

na miundombinu na mifumo wa usafiri.

Majiji ya kidijitali ajenda mkutano wa ITU Arusha
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Intaneti ni mfumo wa mawasiliano kupitia kompyuta 

zilizounganishwa ulimwenguni. Kompyuta hizo ni 

pamoja na vifaa vya mawasiliano vyenye uwezo wa 

kupata huduma za intaneti. Maudhui yanayopita 

kwenye intaneti yanaitwa data, yakiwa ni herufi au 

tarakimu. 

Data inavyotengenezwa kwa ajili ya kutumwa inaitwa 

ujumbe. Kabla ujumbe haujatumwa, unagawanywa 

vipande vidogo sana vinavyoitwa vifurushi.

Hivi vinasafirishwa kupitia Itifaki ya Intaneti, yaani 

utaratibu wa intaneti na mfumo wa Udhibiti wa 

Usafirishaji wa hivyo vifurushi. Itifaki hii inatiwa 

‘internet protocol’, kwa kifupi IP. Ndiyo maana kuna 

kitu kinaitwa anwani ya IP.

Kwa upande wa anayepokea ujumbe, vifurushi hivyo 
vilivyofumuliwa vinaunganishwa tena na kuonekana 
kama ujumbe kamili.

Vifurushi kwenye ujumbe vinatokana na herufi au 
tarakimu. Kwenye matumizi ya kompyuta, herufi au 
tarakimu moja vinaitwa baiti. 

Neno TCRA lina baiti nne. Zikiwa 100 ni kilobairi (KB), 
elfu ni megabaiti (MB), milioni ni gigabaiti (GB) na 
bilioni ni terabaiti (TB).

Kasi ya mtandao inapimwa kwa muda utaotumika 
kutuka ujumbe. Hivyo kwa kasi ya terabaiti 17 kwa 
sekunde ya mkongo wa 2Africa maana yake ni herufi 
bilioni 17 kwa sekunde.

 Vidokezo mawasiliano kwa intaneti

Kwenye matumizi ya 
kompyuta, herufi au 
tarakimu moja vinaitwa 
baiti

mkongo wa 2Africa una 
kasi ya terabaiti 17 kwa 
sekunde

Kilobaiti

Baiti

100 KB

MB

GB

TB

1,000,000 Gigabaiti

Terabaiti

Megabaiti

1

1,000,000,000

1,000

B
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Mkongo wa Tanzania wafika Malawi

Shirika la Mawasiliano Tanzania - TTCL limesaini 

Mkataba wa Makubaliano ya Kibiashara na Kampuni 

ya Serikali ya Nchini Malawi inayosimamia Mkongo wa 

Mawasiliano - Electricity Supply Corporation of Malawi 

Limited (ESCOM) tarehe 8 Septemba, 2023 Kijangwani 

Zanzibar. 

Mkataba huo umesainiwa na Mkurugenzi wa 

TTCL, Mhandisi Peter Ulanga pamoja Mtendaji 

Mkuu wa ESCOM, Bw. Kamkwamba Kumwenda na 

kushuhudiwa na Waziri wa Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari Mhe. Nape Nnauye (Mb) , Waziri 

wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi wa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Khalid S. Mohamed na 

Waziri anayesimamia Mawasiliano kutoka Serikali ya 

Malawi (Ministry of Information and Digitalisation) 

Mhe. Moses Kunkuyu Kalongashawa.

Mkataba huo umetokana na ziara aliyoifanya Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan alipofanya mapema mwaka huu 

Malawi.

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano unakusudiwa 

kuongeza wigo wa mawasiliano ya simu na intaneti 

Tanzania na nchi jirani katika kuharakisha mapinduzi 

ya kidijitali. 

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 

Mhe. Nape N. Nnauye (Mb) alisema Bungeni mwezi 

Mei mwaka 2023 kwamba Serikali imetenga fedha 

kuweka kilometa 60 za waya kupitia Ziwa Tanganyika 

ili kuiunganisha Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo 

kwenye mkongo wa taifa wa mawasiliano.

Vilevile Serikali itakamilisha ujenzi wa kilomita 1,600 

za Mkongo na vituo vipya 15 vya kutolea huduma za 

na vituo vipya vitajengwa ili kuongeza wigo wa utoaji 

wa huduma ngazi za wilaya Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter Ulanga (kushoto) akiweka saini kwa niaba 

ya Tanzania makubalkiano ya kufikisha Malawi mkongo wa taifa wa mawasiliano ya kasi. 
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Jengo la PAPU laakisi mabadiliko 
ya kidijitali Afrika

Mfano wa mchango kwenye juhudi za sekta ya Posta 

Afrika kuelekea mabadiliko kidijitali kwenye utoaji 

huduma unaonekana Arusha, kupitia jengo la kisasa 

litakalokuwa makao makuu ya taasisi mahsusi kwa 

kushughulikia masuala ya posta katika Bara hili.

Umoja wa Posta Afrika (PAPU), ambao unatekeleza 

mikakati ya kuendeleza biashara mtandaao Barani 

humu, sasa umepata jengo la makao makuu 

lililojengwa kwa mabilioni ya shilingi na ambalo ni 

kivutio kwa usanifu na mwonekano wake, ulio kama 

stempu.

Jengo hilo jipya, lenye nafasi ya ofisi na maeneo ya 

biashara, na ambalo linaendeshwa kwa teknolojia za 

kisasa, litazinduliwa na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 

tarehe 2 Septemba mwaka huu. Kwa Arusha, jiji 

linalojulikana kwa sifa ya kuwa kituo cha mikutano ya 

kimataifa kama vile ilivyo Geneva, jengo hilo ni johari 

nyingine kwenye taji lake.

Tanzania iijitolea kuwa mwenyeji wa PAPU Umoja huo 

ulipoanzishwa tarehe 18 Januari 1980 mjini Arusha.

Jengo hili jipya la PAPU limejengwa kwa ubia kati ya 

Umoja huo na Serikali ya Tanzania kupitia Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania. 

Umiliki ni asilimia 60 PAPU na 40 TCRA. TCRA, 

msimamizi wa sekta ndogo ya posta nchini, ni mdau 

mkuu katika mradi huu na inawakilisha Serikali 

kwenye masuala ya kuhudumia PAPU.

PAPU 

Umiliki wa jengo la PAPU

TCRA40%60%

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi Katibu Mkuu wa Umoja wa 

Posta Afrika (PAPU) Dkt. Sifundo Chief Moyo mfano wa ufunguo wa jengo la Umoja huo lililojengwa jijini Arusha kwa 

ushirikiano na Serikali ya Tanzania, baada ya kulifungua rasmi Septemba 2023.
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Kukamilika kwa jengo hili kumewezekana miaka 

mitatu baada ya kuwekwa jiwe lake la msingi, sherehe 

iliyofanyika tarehe 18 Janauari 2020, wakati wa 

maadhimisho ya miaka 40 ya PAPU. 

Aliyekuwa Waziri wa Tanzania wa Ujenzi, Usafirihaji 

na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, aliweka 

jiwe hilo kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Jengo hili limebadilisha mandhari ya jiji 

la Arusha. Mfano wa stempu ya kidijitali unaonekana 

kwa wanaoingia jiji hili kutoka sehemu tofauti na ukiwa 

juu yake unapumua hewa safi na kuona jiji la Arusha 

kwa chini, ikiwa ni pamoja na ardhi na mashamba,miti 

na bustani na vijito vinavyotiririka maji kutoka Mlima 

Meru, ambao ni wa pili kwa urefu Tanzania baada ya 

Kilimanjaro ulio jirani.

Majengo ya PAPU yako katika mita za mraba 22,421; 

kando ya barabara kuu kutoka Moshi kuelekea 

Namanga kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya. 

Arusha ni lango kuu cha kuingilia maeneo ya vivutio 

vya kitalii, vikiwa ni pamoja na mbuga ya wanyamapoti 

ya Serengeti na eneo la uhifadhi la Ngorogoro, ambalo 

litambuliwa kimataifa kama Urithi wa Dunia.

Huduma nyingi kwenye jengo hilo la PAPU 

zinaendeshwa kwa kutumia tenolojia ya kisasa, 

ambazo zinawezesha mtumiaji kupata huduma kwa 

ufanisi wa hali ya juu. 

Jengo kuu lenye ghorofa 17 lina sehemu ya chini ya 

ardhi, ofisi za kisasa, eneo la shughuli za biashara na 

maegesho yenye uweo wa magari 137, yaani 37 hilo 

eneo la chini ya ardhi na 130 kuzunguka jengo. Kuna 

seti tatu za majenereta ya umeme kwa ajili ya dharura. 

Pia kuna matenki ya kufadhia maji ya juu ya paa yenye 

uwezo wa ujazo wa lita 7,200 na chini ya ardhi yenye 

uwezo wa lita 210,000.

Vilevile kuna ukumbi wa mikutano wenye vifaa vya 

kisasa vya kidijitali, unaoweza kuingia washiriki 400 

kwa mara moja. Pia kuna vyumba vitano vya mikutano 

midogo vyenye uwezo wa washiriki 30 kila kimoja.

Uamuzi wa kuwa na jengo la kisasa la PAPU ulifanyka 

kwenye mkutano wa 29 wa kawaida wa mawaziri wa 

uliokuwa Umoja wa Nchi Huru Afrika (OAU), ambao 

sasa ni Umoja wa Afrika (AU) Julai 1977 jijini Libreville, 

Gabon. Walipitisha azimio namba CM/Res.  586(XXIX) 

ambalo lilipendekeza kuanzishwa kwa PAPU kuwa 

chombo cha juu cha kusimamia masuala ya Posta 

Afrika.

Azimio hilo liliidhinishwa na Wakuu wa Nchi na Serikali 

wa OAU kwenye mkutano wao mkuu uliofanyika 

Libreville Julai 1977.
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Tarehe 7 Oktoba 1984, PAPU na Serikali ya Muungano 

wa Tanzania ziliingia mkataba ulioainisha masharti na 

vipengele vingine vya kuweka makao makuu ya Moja 

huo Arusha. Hili lilifuatia kutolewa idhini na aliyekuwa 

Rais wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

tarehe 24 Septemba 1984; hivyo kufungua njia ya 

PAPU kuwa na makao yake makuu Arusha.Kwa 

kipindi kirefu, huduma za Posta Afrika zimekuwa na 

majukumu ya kipekee, kabla ya ukoloni, wakati wa 

ukoloni na baada ya nchi za bara hili kujipatia uhuru.

Katika ujumbe wake siku ya Posta Afrika tarehe 18 

Januari 2023, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri 

K. Bakari alieleza kwamba ushirikiano baina ya nchi 

kupitia huduma za Posta umekuwa na umuhimu 

mkubwa katika kujenga mazingira ya biashara. Ili 

kufanikisha na kuwezesha hili, Tanzania hivi karibuni 

imekaribisha uwezeshaji wa huduma za posta kati 

yake na nchi nyingine kupitia mipaka.

PAPU inasisitiza utayari wake wa kubadili huduma za 

Posta Afrika kuwa kichocheo cha biashara mtandao 

kati na baina ya nchi. 

Katibu Mkuu wa Umoja huo, Bwana Sifundo Chief 

Moyo alisema kwenye ujumbe wake Siku ya Posta 

Afrika mwaka huu kwamba hili litawezekana kupitia

Rais akimpongeza Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt.Jabiri K. Bakari (kushoto) kwa usimamizi mahiri wa ujenzi wa jengo la PAPU 

wakati Rais alipotembelea ofisi za Mamlaka ndani ya jengo hilo siku ya uzinduzi. Katikati ni Waziri wa Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. Nnauye.

mabadiliko ya kidijitali katika uendeshaji shughuli 

za posta na kuzifanya kuwa za kisasa kwa kutumia 

teknolojia ili kufungamanisha utoaji wa huduma. 

Posta imechukua mwelekeo tofauti kufuatia kushuka 

kwa idadi ya barua na kuongezeka kwa vifurushi 

vinavyosafirishwa kama sehemu ya biashara 

mtandao. Sekta ya Posta inabidi kuelekeza juhudi 

zake, kupanga upya uwezo na mwelekeo wake na 

pia raslimali zake, ili kujiweka tayari kutoa huduma 

kama chombo kinachotegemewa kusafirisha vitu na 

kufikisha huduma, alifafanua.

Posta zinatakiwa kuchukua fursa ya kukua kwa biashara 

mtandao na masoko yanayojitokeza kuongeza vyanzo 

vya mapato yao na kujijengea uhalali miongoni mwa 

jamii zinapotoa huduma. Vituo vya posta zaidi ya 

37,000 vilivyoenea Barani Afrika ni sehemu za kuanzia 

kupanua huduma kuoitia mifumo ya kidijitali kuelekea 

kuwa na posta zenye hadi za kisasa, alisema Katibu 

Mkuu huyo.

“Kwa kupata na kutumia programu za kidijitali 

kuendesha posta na kutoa huduma kupitia intaneti na 

vifaa vya mkononi kama vile simu janja, vishkwambi, 

komputa mpakato, Posta zinaweza kuongeza uwezo 

wa kutoa huduma kwa uganisi zaidi.” aliongeza.
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Vodacom Airtel Tigo Halotel TTCL

Takwimu za mawasiliano katika namba

Juni Julai Agosti Septemba

Airtel

Tigo

TTCL

Smile

Halotel

Vodacom

17,505,139 17,924,973 18,426,704 18,485,232

17,484,387 17,505,562 17,756,672 18,181,259

1,559,090 1,585,879 1,606,925 1,621,049

13,840 13,724 13,404 7,826

8,410,029 8,332,702 8,436,839 8,266,320

19,116,166 19,732,390 20,165,204 20,555,763

Jumla 64,088,651 65,095,230 66,405,748 67,117,449

Idadi ya watumiaji wa simu

Hakuna mtoa huduma 
anayemiliki zaidi ya 35% ya soko, 
ambayo ni kiwango cha chini 
zaidi kwa mtoa huduma mkuu

Uchunguzi unaonyesha hakuna 
mtoa huduma anayetawala, 
inaashiria uwepo wa ushindani 
wenye tija baina ya watoa huduma
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Sekta ya Mawasiliano katika namba
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Vodacom Airtel Tigo Halotel TTCL

M-Pesa has a larger share of 37% of mobile money accounts in the market, followed by Tigo Pesa 
at 30%, Airtel Money at 22%, Halopesa at 8%, while T-Pesa has the market share of 3%. Smile 
does not offer mobile money services.

Market Share on Subscriptions
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