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TANGAZO LA SERIKALI Na. 59 la tarehe 31/1/2025 
 

SHERIA YA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA, 
(SURA YA 306) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 165) 

 
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA KUHUSU  

USAJILI WA LAINI ZA SIMU ZA MWAKA 2025 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Jina 

 
SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

 USAJILI WA LAINI ZA SIMU 
 
4. Wajibu wa kusajili laini ya simu. 
5. Wajibu wa mtoa huduma. 
6. Usajili wa laini ya simu kwa mtu binafsi. 
7. Usajili wa laini ya simu kwa kampuni.  
8. Usajili wa laini ya simu kwa wafanyakazi wa kampuni.  
9. Usajili wa laini ya simu kwa taasisi.  
10. Usajili wa laini ya simu kwa wafanyakazi wa taasisi. 
11. Usajili wa laini ya simu kwa mtoto.  
12. Usajili wa laini ya simu kwa mgeni wa muda mfupi. 
13. Usajili wa laini ya simu kwa mgeni. 
14. Usajili wa laini ya simu kwa mkimbizi. 
15. Usajili wa laini ya simu kwa mwanadiplomasia. 
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16. Usajili wa laini ya simu kwa taasisi za kidiplomasia. 
17. Usajili wa laini ya simu itakayotumika kwenye kifaa cha 

kielektroniki au mashine. 
18. Usajili wa laini ya simu kwa mtu asiye na vidole au mwenye kasoro 

katika alama za vidole. 
19. Usajili wa laini ya simu kwa baadhi ya watu. 
20. Usajili upya Laini ya simu. 
21. Zuio la kusajili laini kwa matumizi ya mtu mwingine. 
22. Haki ya kusajili laini ya simu bila kuhakiki kibayometriki. 
23. Taarifa za ziada. 

 
SEHEMU YA TATU 

KUHUISHA NA KUSITISHA MATUMIZI YA LAINI ZA SIMU 
 
24. Laini za simu hai. 
25. Kuhuisha PIN ya kufungua na kufunga laini ya simu. 
26. Kusitisha matumizi ya Laini ya simu. 
27. Utaratibu kuhusu bakaa ya fedha. 
28. Uwasilishaji wa taarifa za laini ya simu zilizositishwa matumizi kwa 

Mamlaka. 
 
 

SEHEMU YA NNE 
UBADILISHAJI WA TAARIFA AU UMILIKI 

 
29. Ubadilishaji wa taarifa na umiliki. 
30. Jukumu la kutoa taarifa ya upotevu wa laini ya simu.  
31. Ubadilishaji wa laini ya simu. 
32. Kuhamisha taarifa kwenye laini ya simu. 
 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA 

 
33. Uwasilishaji wa taarifa za usajili.  
34. Vitendo vya udanganyifu. 
35. Idadi ya laini za simu zinazoweza kumilikiwa. 
36. Uhakiki wa laini za simu zilizosajiliwa. 
37. Kosa kwa matumizi mabaya ya taarifa.  
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38. Adhabu ya jumla. 
39. Kufutwa. 
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SHERIAYA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA, 
(SURA YA 306) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 165) 

 
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA 

KUHUSU 
USAJILI WA LAINI ZA SIMU ZA MWAKA 2025 

 
SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu Usajili wa 
Laini za Simu za Mwaka 2025. 

  
Matumizi  2.-(1) Kanuni hizi zitatumika kwa watumiaji wote 

wa laini za simu na watoa huduma wote wa mawasiliano 
ya simu katika Jamhuri ya Muungano. 

  (2) Bila kuathiri ujumla wa kanuni ndogo ya (1), 
Kanuni hizi hazitatumika kwa watumiaji wa laini za simu 
zilizotolewa au kusajiliwa nje ya nchi ambazo zinafanya 
kazi nchini kupitia mitandao ya simu ya watoa huduma 
wa ndani. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “aina za usajili wa laini za simu kibayometriki” 

inajumuisha kampuni, mwanadiplomasia, mtu 
binafsi, taasisi, mgeni, mtoto, mkimbizi, mgeni 
wa muda mfupi au aina nyingine yoyote kama 
itakavyoamuliwa na Mamlaka mara kwa mara; 

 
 
Sura ya 54 

“Idara ya Uhamiaji” maana yake ni Idara ya Uhamiaji 
Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 
Uhamiaji; 
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 “kuhuisha matumizi ya laini ya simu” maana yake ni 
kuifanya laini ya simu iweze kufanya kazi katika 
mtandao wa simu; 

 “kundi la laini za simu” maana yake ni laini za simu zaidi 
ya moja zilizosajiliwa kwa pamoja kwa ajili ya 
mawasiliano ya kielektroniki na kwa kutumia 
kitambulisho cha taifa na alama za vidole za 
mwakilishi mmoja pasipo laini za ziada; 

 “laini ya simu” maana yake ni moduli ya utambulisho wa 
mteja ambayo ni kadi inayojitegemea 
iliyowashwa kielektroniki iliyoundwa kwa ajili 
ya matumizi pamoja na simu ya mkononi ili 
kumwezesha mtumiaji kutuma na kupokea 
mawasiliano ya kielektroniki; 

 “laini ya simu hai” maana yake ni laini ya simu 
inayofanya kazi katika mtandao wa simu; 

 “kifaa cha mawasiliano ya simu” maana yake ni kifaa 
kinachotumika kwa huduma za mawasiliano ya 
simu za mkononi ikijumuisha vifaa vinavyotumia 
huduma za mtandao katika mitandao ya simu; 

 
 
Sura ya 172 

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania iliyoanzishwa kwa Sheria ya Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania; 

 “mawasiliano ya mashine kwa mashine” maana yake ni 
mawasiliano ya moja kwa moja kati ya vifaa ili 
kubadilishana taarifa na kufanya vitendo bila 
uingiliaji wa mwanadamu; 

 
 
 
Sura ya 356 

“mwanadiplomasia” maana yake ni mtu ambaye yuko 
kwenye kazi ya kidiplomasia katika Jamhuri ya 
Muungano kama ilivyoainishwa katika Sheria ya 
Kinga na Haki za Kidiplomasia na Kibalozi; 

 “mgeni” maana yake ni mtu asiye raia wa Jamhuri ya 
Muungano au mwanadiplomasia anayetarajia 
kukaa katika Jamhuri ya Muungano kwa kipindi 
cha zaidi ya miezi minne; 

 “mgeni wa muda mfupi” maana yake ni mtu asiye raia 
ambaye si mwanadiplomasia na anatarajia kukaa 
katika Jamhuri ya Muungano kwa muda usiozidi 
miezi minne; 
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 “mkataba wa huduma” maana yake ni makubaliano 
yaliyoingiwa kati ya mtoa huduma na mteja kwa 
ajili ya utoaji wa huduma zilizotolewa leseni kwa 
wateja; 

Sura ya 37 mkimbizi” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa chini ya 
Sheria ya Wakimbizi; 

 “mlezi” maana yake ni mtu ambaye ana wajibu, udhibiti 
au usimamizi kwa mtoto   au mtu aliyeteuliwa 
kwa hati, wosia au amri ya mahakama aliyepewa 
jukumu la kutunza na kusimamia mali na haki za 
mtoto; 

 “mteja” maana yake ni mtu yeyote anayepata au 
aliyeomba kupata huduma ya aina yoyote kutoka 
kwa mtu anayefanya kazi kwa mujibu wa Kanuni 
hizi na inajumuisha wateja wa kampuni za simu; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu aliyepewa leseni na 
Mamlaka ya kutoa na kuwezesha utoaji wa 
huduma za mawasiliano ya kielektroniki; 

 “mtoto” maana yake ni mtoto mwenye umri chini ya 
miaka kumi na nane na zaidi ya miaka kumi na 
mbili; 

Sura ya 306 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta; 

 “taasisi” maana yake ni serikali au taasisi isiyo ya 
kiserikali iliyosajiliwa na  inayofanya kazi ndani 
ya Jamhuri ya Muungano; 

 “taasisi ya kidiplomasia” maana yake ni taasisi ya 
kimataifa yenye vibali vya kidiplomasia kwa 
Jamhuri ya Muungano; 

 “nambari tambulishi” maana yake ni msimbo wa kipekee 
unaotumika kutambua simu binafsi katika 
mtandao wa mifumo ya mawasiliano ya simu ya 
kimataifa; na 

 “PIN” maana yake ni nambari pekee inayotumika 
kufungua na kufunga laini ya simu. 
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SEHEMU YA PILI 
 USAJILI WA LAINI ZA SIMU 

 
Wajibu wa 
kusajili laini ya 
simu 

 4.-(1) Mtu yeyote anayemiliki, anayedhibiti au 
anayekusudia kutumia laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu- 

(a) atasajili kibayometriki laini ya simu 
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya 
simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu kwa mtoa huduma 
husika kwa namna iliyoainishwa katika 
Kanuni hizi; 

(b) atahakikisha PIN ya laini yake ya simu 
haijulikani na mtu mwingine yeyote; na  

(c) atamtaarifu mtoa huduma wake kuhusu 
mabadiliko ya mtumiaji au matumizi ya kila 
laini ya simu anayoimiliki. 

 (2) Mtu yeyote ambaye anauza au kwa namna 
nyingine yoyote anatoa laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu kwa 
mteja yeyote- 

(a) atasajili laini za simu za wateja kwa kutumia 
taratibu kama zilivyoainishwa katika Kanuni 
hizi; na  

(b) atatunza kumbukumbu za taarifa ya usajili wa 
laini za simu katika kanzidata kama 
zitakavyochukuliwa kielektroniki kutoka 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa au Idara 
ya Uhamiaji. 

 (3) Kila mtoa huduma atahakikisha kuwa- 
(a) mfumo wake wa usajili umeunganishwa na 

mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa, unafanya kazi na unapatikana muda 
wote; 

(b) mfumo wake wa usajili umeunganishwana 
mfumo wa Idara ya Uhamiaji, unafanya kazi 
na unapatikana muda wote;  
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(c) mfumo wake wa usajili umeunganishwa na 
kanzidata kuu ya usajili wa laini za simu ya 
Mamlaka, unafanya kazi na unapatikana 
muda wote; 

(d) taarifa za usajili wa laini ya simu 
zilizohakikiwa na Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa au Idara ya Uhamiaji 
zinawasilishwa moja kwa moja kwenye 
kanzidata kuu ya usajili wa laini za simu ya 
Mamlaka wakati wa mchakato wa usajili; na 

(e) ubadilishaji wa laini ya simu iliyoharibika 
unafanyika baada ya kuhakiki kibayometriki 
usajili na umiliki wa awali wa mhusika. 

 (4) Mtu hatasajili laini yoyote ya simu kwa 
kutumia kitambulisho cha taifa cha mtu mwingine 
isipokuwa kama ilivyoainishwa katika Kanuni hizi. 

  
Wajibu wa mtoa 
huduma 

 5.-(1) Mtoa huduma atahakikisha anasajili laini za 
simu kwa wateja kwa mujibu wa masharti yaliyoainishwa 
katika Kanuni hizi. 
              (2) Baada ya kukamilisha usajili wa laini ya 
simu, mtoa huduma atatuma ujumbe mfupi wa maneno 
kwenye laini zote zilizosajiliwa na mteja  ukionesha 
orodha ya laini zote za simu zilizosajiliwa kwa kutumia 
kitambulisho cha mteja. 
 (3) Baada ya ufutaji, ubadilishaji au uhuishaji wa 
usajili wa laini ya simu, mtoa huduma atatuma taarifa ya 
ujumbe mfupi wa maneno kwenye laini za simu za mteja 
zilizosajiliwa na orodha kamili ya laini za simu 
zilizosajiliwa na mteja. 

  
Usajili wa laini 
ya simu kwa mtu 
binafsi 

 6. Usajili wa laini ya simu kwa mtu binafsi 
utafanyika kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) mtu binafsi atawasilisha kwa mtoa huduma 
kitambulisho cha taifa au namba ya 
kitambulisho cha taifa; 

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
kwa kuhakiki alama za vidole kupitia mfumo 
wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 
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(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mteja kama 
zilivyochukuliwa kielektroniki kutoka 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; na  

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa na jina la 
mtu binafsi kama linavyosomeka katika 
mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa. 

 
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
kampuni 

 7. Usajili laini ya simu kwa kampuni utafanyika 
kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) mwakilishi wa kampuni atawasilisha barua ya 
utambulisho, nakala ya cheti halali 
kilichothibitishwa chenye Namba ya Mlipa 
Kodi, leseni ya biashara na cheti cha usajili 
wa kampuni au cheti cha utekelezaji wa kazi 
husika; 

(b) mwakilishi wa kampuni atawasilisha 
kitambulisho chake cha taifa au namba ya 
kitambulisho cha taifa kwa mtoa huduma; 

(c) mtoa huduma atasajili laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mwakilishi wa kampuni mara moja kupitia 
mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa; 

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za kampuni na 
za mwakilishi wa kampuni; 

(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
kampuni; na   

(f) endapo mwakilishi aliyetumika kusajili laini 
ya simu ya kampuni kibayometriki atakoma 
kuwa mwakilishi wa kampuni, kampuni 
itawasilisha maombi kwa mtoa huduma   
kufuta taarifa za mwakilishi wa awali. 

  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mfanyakazi wa 
kampuni 

 8. Usajili wa laini ya simu kwa mfanyakazi wa 
kampuni, utafanyika kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) kampuni itawasilisha barua ya utambulisho, 
nakala ya cheti halali kilichothibitishwa 
chenye Namba ya Mlipa Kodi, leseni ya 
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biashara na cheti cha usajili au cheti cha 
utekelezaji wa kazi husika;  

(b) mfanyakazi wa kampuni atakayetumia laini 
ya simu husika atatakiwa kuwasilisha kwa 
mtoa huduma kitambulisho chake cha taifa au 
namba ya kitambulisho cha taifa; 

(c) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mfanyakazi wa kampuni kupitia mfumo wa 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za mfanyakazi 
na kampuni;  

(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
mfanyakazi; na  

(f) endapo mfanyakazi ambaye laini ya simu ya 
kampuni ilisajiliwa kibiometriki kwa jina 
lake, atakoma kuwa mfanyakazi wa kampuni 
hiyo, au kutumia laini hiyo, kampuni 
itawasilisha maombi kwa mtoa huduma 
kufuta taarifa za mfanyakazi huyo. 

  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
taasisi 

 9. Usajili wa laini ya simu kwa taasisi, utafanyika 
chini ya usajili wa laini ya simu kibayometriki kwa 
namna ifuatayo: 

(a) mwakilishi wa taasisi atawasilisha barua ya 
utambulisho kutoka katika taasisi husika; 

(b) mwakilishi wa taasisi atawasilisha kwa mtoa 
huduma kitambulisho cha Taifa au Namba ya 
Kitambulisho cha Taifa; 

(c) mtoa huduma atasajili laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mwakilishi wa taasisi mara moja kupitia 
mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa; 

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za taasisi na 
mwakilishi wa taasisi; 

(e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
taasisi; na 
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(f) endapo mwakilishi aliyetumika kusajili laini 
ya simu ya taasisi kibayometriki amekoma 
kuwa mwakilishi wa taasisi, taasisi 
itawasilisha maombi kwa mtoa huduma  
kufuta taarifa za mwakilishi wa awali. 

 
Utaratibu wa 
usajili wa laini za 
simu kwa 
wafanyakazi wa 
taasisi 

 10. Usajili wa laini ya simu kwa wafanyakazi wa 
taasisi, utafanyika kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) taasisi itawasilisha barua ya utambulisho kutoka 
katika taasisi husika na Namba ya Mlipa Kodi ya 
taasisi; 

(b) mfanyakazi wa taasisi atakayetumia laini ya simu 
husika atatakiwa kuwasilisha kwa mtoa huduma 
kitambulisho chake cha taifa au namba ya 
kitambulisho cha taifa; 

(c) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole za 
mfanyakazi wa taasisi kupitia mfumo wa 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 

(d) mtoa huduma atatunza taarifa za mfanyakazi na 
taasisi; 

(e) laini ya simu iliyosajiliwa kwa mujibu wa kanuni 
hii itakuwa kwa jina la mfanyakazi; na 

(f) endapo mfanyakazi ambaye laini ya simu ya 
taasisi ilisajiliwa kibayometriki kwa jina lake, 
atakoma kuwa mfanyakazi wa taasisi hiyo, au 
kutumia laini hiyo, taasisi itawasilisha maombi 
kwa mtoa huduma kufuta taarifa za mfanyakazi 
huyo. 

 
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mtoto 

 11. Usajili wa laini ya simu kwa mtoto, utafanyika 
kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) mzazi au mlezi atawasilisha picha ya mtoto 
husika pamoja na mojawapo kati ya-  

(i) nakala iliyothibitishwa ya 
cheti cha kuzaliwa cha mtoto 
au cheti cha kuasiliwa mtoto; 
au 

(ii) hati ya kusafiria ya mtoto. 
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 (b) mtoto ambaye ni mzawa au mgeni, mzazi au 
mlezi wake atawasilisha kwa mtoa huduma 
kitambulisho cha taifa na mtoa huduma 
atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mzazi au mlezi kupitia mfumo wa 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 

 (c) mtoto ambaye ni mgeni wa muda mfupi, 
mzazi au mlezi wake atawasilisha kwa mtoa 
huduma hati ya kusafiria, na mtoa huduma 
atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mzazi au mlezi kupitia mfumo wa Idara ya 
Uhamiaji; 

 (d) mtoto ambaye ni mwanadiplomasia, mzazi au 
mlezi wake atawasilisha hati halali ya 
kidiplomasia na kitambulisho cha 
kidiplomasia kwa ajili ya usajili wa laini ya 
simu; 

 (e) mtoto ambaye ni mkimbizi, mzazi au mlezi 
wake atawasilisha kwa mtoa huduma 
kitambulisho cha ukimbizi kilichotolewa na 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, na mtoa 
huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa ajili ya uhakiki; 

 (f) mtoa huduma atatunza taarifa za mtoto na 
mzazi au mlezi kwa njia ya kielektroniki; 

 (g) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
mtoto; 

 (h) baada ya kufikia umri wa utu uzima, mtoto 
atasajili upya laini ya simu kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni hizi; 

 (i) mtoa huduma atamtaarifu mtoto miezi mitatu 
kabla ya kufikia umri wa utu uzima na atampa 
muda wa nyongeza wa miezi mitatu kwa ajili 
ya kusajili upya laini ya simu baada ya kufikia 
umri wa utu uzima; na 

 (j) endapo mtoto atashindwa kusajili upya laini 
ya simu ndani ya muda wa miezi mitatu baada 
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ya kufikia umri wa utu uzima, mtoa huduma 
atasitisha matumizi ya laini ya simu husika. 

  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mgeni wa muda 
mfupi 

 12.-(1) Usajili wa laini ya simu kwa mgeni wa 
muda mfupi, utafanyika kibayometriki kwa namna 
ifuatayo: 

(a) mgeni wa muda mfupi atawasilisha nakala ya 
nyaraka za kusafiria; 

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mgeni wa muda mfupi kupitia mfumo wa 
Idara ya Uhamiaji; 

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mgeni wa 
muda mfupi; 

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa na jina la 
mgeni wa muda mfupi;  

(e) laini ya simu itakuwa hai kwa kipindi 
ambacho mgeni wa muda mfupi ameruhusiwa 
kukaa nchini; na 

(f) mtoa huduma atahuisha muda wa uhai wa 
laini ya simu iliyosajiliwa na mgeni wa muda 
mfupi baada ya kuhakiki uhuishwaji wa 
taarifa za mgeni kupitia Idara ya Uhamiaji. 

 (2) Endapo taarifa za kibayometriki au ya hati ya 
kusafiria hazipo katika kanzidata ya uhamiaji au 
kanzidata ya uhamiaji haipatikani, laini ya simu 
itasajiliwa kwa namna ifuatayo:  

(a) mgeni wa muda mfupi ataruhusiwa kusajili 
laini moja tu; 

(b) mteja atawasilisha hati ya kusafiria kwa ajili 
ya usajili wa laini ya simu; 

 (c) alama za vidole hazitachukuliwa wakati wa 
usajili wa laini ya simu; 

 (d) mtoa huduma atatunza nakala ya hati ya 
kusafiria; 

 (e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa hai kwa 
muda ambao mgeni wa muda mfupi 
ameruhusiwa kukaa nchini; 
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 (f) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
mgeni wa muda mfupi; na 

 (g) mtoa huduma atatunza taarifa za usajili na 
kuziwasilisha kwa Mamlaka kwa wakati. 

  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mgeni 

 13. Usajili wa laini ya simu kwa mgeni utafanyika 
kibayometriki kwa namna ifuatayo: 

(a) mgeni atawasilisha kitambulisho alichopewa 
na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 

(b) mtoa huduma atasajili laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
kupitia mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa; 

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mgeni; 
(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 

mgeni; na  
(e) laini ya simu itakuwa hai kwa kipindi 

ambacho mgeni ameruhusiwa kukaa nchini. 
  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mkimbizi 

 14. Usajili wa laini ya simu kwa mkimbizi 
utafanyika kibayometriki kwa namna ifuatayo:  

(a) mkimbizi atawasilisha kitambulisho 
alichopewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa; 

(b) mtoa huduma atasajili laini ya simu 
kibayometriki kwa kuhakiki alama za vidole 
za mkimbizi kupitia mfumo wa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa; 

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za mkimbizi na; 
(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 

mkimbizi. 
  
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
mwanadiplomasia 

 15. Usajili wa laini ya simu kwa 
mwanadiplomasia utafanyika kwa namna ifuatayo:  

(a) mwanadiplomasia atawasilisha hati yake 
halali ya kusafiria na utambulisho halali wa 
kidiplomasia: 

(b) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
bila kuchukua alama za vidole; 



Kanuni Za Mawasiliano ya Kielektroniki Na Posta Kuhusu Usajili wa Laini Za 
Simu 

Tangazo la Serikali Na.59 (Linaendelea.) 
 

15 
 

(c) mtoa huduma atatunza taarifa za 
mwanadiplomasia; na 

(d) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
mwanadiplomasia. 

 
Usajili wa laini 
ya simu kwa 
taasisi ya 
kidiplomasia 

 16. Usajili wa laini ya simu kwa taasisi ya 
kidiplomasia utafanyika kwa namna ifuatayo: 

(a) taasisi ya kidiplomasia itawasilisha barua za 
utambulisho kutoka kwenye taasisi husika na 
Wizara yenye dhamana na masuala ya mambo 
ya nje;  

 (b) mwakilishi wa taasisi ya kidiplomasia 
atawasilisha hati halali ya kusafiria na 
kitambulisho halali cha kidiplomasia kwa ajili 
ya usajili wa  laini ya simu; 

 (c) mtoa huduma atafanya usajili wa laini ya simu 
bila kuchukua alama za vidole;  

 (d) mtoa huduma atatunza taarifa ya taasisi ya 
kidiplomasia na za mwakilishi; na 

 (e) laini ya simu iliyosajiliwa itakuwa kwa jina la 
taasisi ya kidiplomasia. 

  
Usajili wa laini 
ya simu 
itakayotumika 
kwenye kifaa cha 
kielektriniki au 
mashine 

 17. Usajili wa laini ya simu kwa matumizi ya 
mashine au kifaa kingine cha mawasiliano cha 
kielektroniki utafanyika kibayometriki kwa namna 
ifuatayo: 

(a) endapo mashine au kifaa kingine cha 
mawasiliano cha kielektroniki kinamilikiwa 
na mtu binafsi, usajili wa laini ya simu 
utafanyika kwa mtu binafsi kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 6; 

(b) endapo mashine au kifaa kingine cha 
mawasiliano cha kielektroniki kinamilikiwa 
na kampuni au taasisi, usajili wa laini ya simu 
utafanyika kama ilivyoainishwa katika kanuni 
ya 7 au ya 9; na 

(c) endapo kundi la laini za simu zitahitajika 
kusajiliwa kwa ajili ya kampuni au taasisi, 
mtoa huduma atafanya usajili wa kundi la 
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laini za simu kibayometriki kwa kuhakiki 
alama za vidole za mwakilishi wa kampuni au 
taasisi mara moja kupitia mfumo wa Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa. 

  
Usajili wa laini ya 
simu kwa 
watumiaji wenye 
kasoro kwenye 
vidole au wasio 
na vidole 

 18.-(1) Usajili wa laini ya simu kwa mteja asiye 
na vidole au mwenye kasoro katika alama za vidole 
utafanyika kwa namna ifuatayo: 

(a) mteja atatembelea Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa kuhuisha taarifa za kasoro za alama 
za vidole kwenye kanzidata;  

(b) mteja atawasilisha kitambulisho chake cha 
taifa au Namba ya Utambulisho wa taifa kwa 
ajili ya usajili wa laini ya simu; 

(c) mtoa huduma atawasilisha kwa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa namba ya 
utambulisho wa mteja kwa uhakiki wa usajili 
wa laini ya simu kielektroniki; 

(d) baada ya kupokea maombi kwa ajili ya 
uhakiki, Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
itatoa maswali mbalimbali yasiyo na 
mpangilio moja kwa moja kwa mteja kwa ajili 
ya uhakiki wa taarifa zake kabla ya 
kukamilika kwa mchakato wa usajili; 

(e) mtoa huduma atamuuliza maswali mteja 
kama alivyopokea kutoka kwenye kanzidata 
ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa; 

(f) endapo mteja atajibu angalau maswali matatu 
kati ya matano kwa usahihi, uhakiki utakuwa 
umefaulu na usajili utafanyika bila kutumia 
alama za vidole. 

  (2) Mtoa huduma atatunza kumbukumbu 
zilizohakikiwa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa. 

  (3) Endapo Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
itaweka utaratibu mwingine wa uhakiki kwa wateja 
wenye kasoro za alama za vidole, Mamlaka itatoa 
utaratibu mwingine wa uhakiki kama itakavyoona inafaa. 
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Usajili wa laini 
ya simu kwa 
baadhi ya watu 

 19.-(1) Usajili wa laini ya simu endapo mteja ni 
mgeni wa muda mfupi na ana umri zaidi ya miaka sitini 
na tano, ana kasoro katika alama za vidole, hana vidole 
au ameingia kupitia mipaka ambayo haina vifaa vya 
kibayometriki utafanyika kwa namna ifuatayo: 

(a) Idara ya Uhamiaji itaweka kanzidata 
maalumu kwa ajili ya wageni wa muda mfupi 
wenye umri zaidi ya miaka sitini na tano, 
walio na kasoro katika alama za vidole, 
wasiokuwa na vidole au walioingia kupitia 
mipaka isiyokuwa na vifaa vya usajili wa 
kibayometriki; 

(b) mteja atawasilisha hati yake ya kusafiria kwa 
ajili ya usajili wa laini za simu; 

 (c) mtoa huduma atawasilisha kielektroniki kwa 
Idara ya Uhamiaji, namba ya hati ya kusafiria 
ya mteja kwa ajili ya uhakiki wakati wa usajili 
wa laini ya simu; 

 (d) baada ya kupokea maombi kwa ajili ya 
uhakiki, Idara ya Uhamiaji itatoa maswali 
mbalimbali yasiyo na mpangilio moja kwa 
moja kwa mteja kwa ajili ya uhakiki wa 
taarifa zake kabla ya kukamilika mchakato wa 
usajili; 

 (e) mtoa huduma atatumia chaguo la maswali 
mengi kumhakiki mteja na atauliza maswali 
kama alivyoyapokea kutoka kwenye 
kanzidata ya Idara ya Uhamiaji; na 

 (f)  endapo mteja atajibu angalau maswali matatu 
kati ya matano kwa usahihi, uhakiki utakuwa 
umefaulu na mtoa huduma atafanya usajili wa 
laini ya simu bila kutumia alama za vidole. 

  (2) Mtoa huduma atatunza kumbukumbu 
zilizohakikiwa na Idara ya Uhamiaji. 

  (3) Endapo Idara ya Uhamiaji itaweka utaratibu 
mwingine wa uhakiki kwa wateja wenye kasoro za alama 
za vidole, Mamlaka itatoa utaratibu mwingine wa uhakiki 
kama itakavyoona inafaa. 
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Utaratibu wa 
kusajili upya laini 
ya simu 

 20. Endapo mteja ambaye jina lake limesajiliwa 
na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, amebadili jina, 
mteja huyu atatuma taarifa za mabadiliko hayo kwa 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa na utaratibu wa 
kusajili upya laini ya simu utakuwa kama ulivyoainishwa 
chini ya Kanuni hizi. 

  
Zuio la kusajili 
laini kwa 
matumizi ya mtu 
mwingine 

 21.-(1) Mtu hatatumia laini ya simu iliyosajiliwa 
kwa kitambulisho cha mtu mwingine au kuruhusu laini ya 
simu iliyosajiliwa kwa kitambulisho chake itumiwe na 
mtu mwingine isipokuwa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 (2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kanuni 
ndogo (1), anatenda kosa, na akitiwa hatiani atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tatu (3) au 
kifungo cha muda usiopungua miezi sita au vyote. 

  
Haki ya kusajili 
laini ya simu bila 
uthibitisho wa 
kibayometriki  

 22. Mteja kutoka taasisi ya Serikali au wakala 
aliyeidhinishwa na Serikali ambaye anahitaji msamaha 
wa usajili wa laini ya simu kwa njia ya kibayometriki 
atatumia utaratibu ufuatao: 

(a) ataandika barua kwa Mamlaka ili kupata 
kibali cha msamaha wa usajili wa laini ya 
simu kwa njia ya kibayometriki; 

 (b) atawasilisha kitambulisho chake cha taifa au 
Namba ya kitambulisho cha taifa na kibali cha 
Mamlaka kwa mtoa huduma kwa ajili ya 
usajili wa laini ya simu; na 

 (c) mtoa huduma atasajili laini ya simu kwa 
idhini ya Mamlaka. 

  
Taarifa ya ziada   23. Mtu yeyote anayeuza, kusajili au kwa namna 

nyingine yoyote anatoa laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
anaweza kuomba taarifa ya ziada kutoka kwa mteja 
inayohusiana na usajili wa laini ya simu. 

  
SEHEMU YA TATU 

KUHUISHA NA KUSITISHA MATUMIZI YA LAINI ZA SIMU 
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Kuhuisha 
matumizi ya laini 
za simu 

 24.-(1) Mtoa huduma hatahuisha matumizi ya 
laini ya simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani 
ya simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu kwenye mfumo wake wa 
mawasiliano ya kielektroniki isipokuwa kama usajili wa 
laini ya simu umefanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi.  
 (2) Usajili wa laini ya simu yoyote inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu ambao 
haujahakikiwa kupitia kanzidata ya Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa, Idara ya Uhamiaji au kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni hizi, utakuwa batili. 
 (3) Laini ya simu iliyosajiliwa kwa ajili ya mgeni 
wa muda mfupi itakuwa hai kwa muda ambao mgeni 
ameidhinishwa kukaa nchini.  
 (4) Mtoa huduma atahakikisha kuwa- 

(a) laini yoyote ya simu ambayo ni mpya, 
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya 
simu ya mkononi au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu inakuwa na PIN; 

(b) PIN ya laini ya simu imezimwa wakati wa 
usajili wa laini ya simu; 

(c) wateja wamewekewa chaguo la kuwasha au 
kuzima PIN kwa ajili ya usalama wa laini ya 
simu;  

(d) elimu na ushauri kuhusu umuhimu na namna 
ya kutumia PIN kwenye laini ya simu 
inatolewa kwa wateja. 

  
Uhuishaji wa 
matumizi ya PIN 
ya kufungua na 
kufunga laini ya 
simu 

 25.-(1) Uhuishaji wa matumizi ya PIN ya laini ya 
simu kwenye simu za mkononi utakuwa kwa namna 
ifuatayo: 

(a) mtoa huduma atamfahamisha mteja wakati 
wa usajili wa laini ya simu kwamba laini za 
simu zimewezeshwa PIN na kumshauri mteja 
kutumia PIN kwa usalama wake binafsi;  
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 (b) baada ya kuweka laini ya simu kwenye simu 
ya mkononi, ujumbe mfupi utapokelewa moja 
kwa moja na taarifa kuhusu utaratibu wa 
kuwezesha, kubadilisha na kuzima PIN; na 

 (c) endapo PIN ya laini ya simu imehuishwa, 
itatakiwa kufanya kazi wakati wote simu 
itakapowashwa au kuzimwa.  

  (2) Endapo mteja ataweka PIN kwenye laini ya 
simu kwa kukosea mara tano mfululizo, laini ya simu 
itasitishwa matumizi na mteja atatakiwa kumuomba mtoa 
huduma kuhuisha laini ya simu husika. 

  
Uzimaji wa laini 
za simu 
zisizotumika  

 26.-(1) Endapo laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
haijatumika katika mawasiliano kwa muda wa siku tisini 
mfululizo, laini hiyo ya simu itasitishwa kutumika.  

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mtoa huduma hatasitisha matumizi ya laini ya simu 
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya 
mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya 
simu iwapo- 

 (a) mteja ametoa taarifa kwa maandishi kuwa 
laini hiyo ya simu haitatumika kwa kipindi cha 
mfululizo cha miezi isiyozidi kumi na miwili; 
au 

 (b) laini ya simu husika imeripotiwa kuhusika 
katika uhalifu, na uchunguzi wa uhalifu huo 
bado haujakamilika. 

  (3) Mteja ambaye laini yake ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
kimesitishwa matumizi anaweza kuwasilisha maombi 
mapya ya usajili ili kupata namba yake ya awali ikiwa 
bado ipo. 

  (4) Endapo mteja atafariki, ndani ya siku tisini 
baada ya kifo- 
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 (a) mume, mke, ndugu au jamaa wa karibu atatoa 
taarifa ya kifo hicho kwa mtoa huduma 
husika; 

 (b) msimamizi wa mirathi ndani ya kipindi cha 
miezi sita atawasilisha taarifa za mtu 
atakayerithi laini ya simu na mtoa huduma 
hatasitisha matumizi ya laini hiyo na mrithi 
huyo atatakiwa kufuata taratibu zote za usajili 
wa laini ya simu; 

 (c) endapo hakuna mrithi wa laini ya simu, 
msimamizi wa mirathi atarudisha laini hiyo ya 
simu kwa mtoa huduma husika kabla ya 
kuisha kwa kipindi cha miezi sita. 

  
Utaratibu kwa 
ajili ya mizani au 
bakaa ya fedha 
Sura ya 437 

 27. Mtoa huduma ataweka utaratibu wa 
kushughulikia salio la fedha lililopo katika laini ya simu 
inayoweza kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya 
mkononi au kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya 
simu ambacho kimehuishwa matumizi yake kwa mujibu 
wa Sheria ya Mfumo wa Malipo wa Taifa. 

  
Uwasilishaji wa 
maelezo ya 
uzimaji wa laini 
za simu kwa 
Mamlaka 

 28. Mtoa huduma atawasilisha kwa Mamlaka 
taarifa za laini za simu zinazoweza kuondolewa, 
zilizojengwa ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha 
mawasiliano cha simu kinachotumia laini za simu 
ambazo zimesitishwa matumizi yake kwa wakati na 
katika muundo utakaoamuliwa na Mamlaka.  

  
SEHEMU YA NNE 

UBADILISHAJI WA TAARIFA AU UMILIKI 
  
Ubadilishaji wa 
taarifa na umiliki  

 29.-(1) Maombi ya kubadilisha umiliki wa laini 
ya simu yatawasilishwa kwa mtoa huduma, ambapo mtoa 
huduma atatafuta ridhaa ya mabadiliko hayo kutoka kwa 
mmiliki wa awali.   

  (2) Mmiliki wa awali anaweza kuridhia au 
kukataa maombi ya kubadilisha umiliki wa laini ya simu 
yaliyowasilishwa kwa mtoa huduma. 
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  (3) Endapo mmiliki wa awali ataridhia, mtoa 
huduma atasajili laini ya simu kwa njia ya kibayometriki 
na kuhifadhi taarifa za mmiliki wa awali na mmiliki 
mpya. 

  
Jukumu la kutoa 
taarifa ya kupotea 
kwa laini ya simu 

 30. Mteja wa laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
atalazimika- 

(a) kutoa taarifa ya kupotea au kuibiwa kwa laini 
ya simu inayoweza kuondolewa, iliyojengwa 
ndani ya simu ya mkononi au kifaa cha 
mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
katika kituo cha polisi na kupata taarifa ya 
kupotea kwa laini ya simu husika au ripoti ya 
uchunguzi wa awali ndani ya siku saba 
kuanzia tarehe ya kupotea au kuibiwa kwa 
laini hiyo ya simu; 

 (b) kuwasilisha kitambulisho cha Taifa, namba ya 
utambulisho cha Taifa au hati ya kusafiria 
kwa mtoa huduma wake wakati atakapohitaji 
kubadilisha laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya 
mkononi au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu.   

  
Ubadilishaji wa 
laini ya simu 

 31.-(1) Mtoa huduma atabadilisha laini ya simu 
iliyopotea, iliyoibiwa au iliyoharibika baada ya uhakiki 
wa umiliki wake. 

  (2) Mteja atakabidhi laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya mkononi au 
kifaa cha mawasiliano kinachotumia laini ya simu 
ambayo imeharibika, kabla ya kuibadilisha. 

  (3) Mtoa huduma atahakikisha kuwa laini ya simu 
iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (2) inatunzwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili. 

  
Kubadili taarifa 
kwenye simu 

 32.-(1) Mtoa huduma atahakikisha kuwa laini za 
simu zote zilizobadilishwa zimehakikiwa kibayometriki 
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au zimehakikiwa kwa namna iliyoainishwa katika 
Kanuni hizi. 

  (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), mtoa 
huduma- 

 (a) atawasilisha kwa Mamlaka taratibu zake za 
kubadili laini ya simu; 

 (b) atahifadhi taarifa za usajili wa laini ya simu 
zilizobadilishwa; 

 (c) atatunza laini ya simu inayoweza 
kuondolewa, iliyojengwa ndani ya simu ya 
mkononi au kifaa cha mawasiliano 
kinachotumia laini ya simu iliyoharibika; 

 (d)  atarekodi na kuhifadhi taarifa za mtu yeyote 
mwenye uwezo wa kuingilia na kutumia 
kanzidata inayotunza uhamishaji wa taarifa 
kwenye laini mpya; na 

 (e) atatunza taarifa zote alizozipata chini ya 
kanuni hii kwenye kanzidata itakayofikika 
kwa urahisi kwa kipindi cha miezi kumi na 
miwili. 

  
 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA 

  
Uwasilishaji wa 
taarifa za usajili 

 33. -(1) Mtoa huduma atahakikisha usajili wa 
laini za simu unafanyika kwa mujibu wa sheria na Kanuni 
hizi. 
 (2) Mtoa huduma atawasilisha kwa Mamlaka 
taarifa ya usajili wa laini za simu, papo kwa papo mara 
baada ya kukamilisha usajili. 

  
Kuzuia 
udanganyifu 

 34. Watoa huduma wote watadhibiti vitendo vya 
udanganyifu wakati wa usajili wa laini za simu kwa 
kuzingatia yafuatayo: 

 (a) kutekeleza taratibu za ndani za kudhibiti 
vitendo vya udanganyifu wakati wa usajili wa 
laini za simu; 
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 (b) kusitisha matumizi ya laini zote za simu 
ambazo zimebainika kuwa zimesajiliwa kwa 
udanganyifu; 

 (c) kushirikiana pale inapowezekana, kuzuia 
vitendo vya udanganyifu au vitendo ambavyo 
havijaidhinishwa wakati wa usajili wa laini za 
simu na kuchukua hatua stahiki dhidi ya 
wahusika wa vitendo vya udanganyifu; 

 (d) kuhakikisha ulinzi na usiri wa taarifa kwa 
kufuata sheria husika zinazotumika pamoja na 
sheria nyingine za makampuni na biashara; 

 (e) kufidia waathirika wa upotevu wowote wa 
pesa na mali utakaotokana na vitendo vya 
udanganyifu unaohusiana na usajili wa laini 
za simu ambapo mtoa huduma alishindwa 
kumtambua mhusika aliyefanya udanganyifu; 

 (f) kuweka zuio la kuendelea kutumika katika 
usajili wa laini za simu, namba za 
kitambulisho cha taifa au hati ya kusafiria 
iliyotumika kusajili laini ya simu ambayo 
imebainika katika kitendo cha udanganyifu; 

 (g) kuweka zuio la kuendelea kutumika kwa 
namba tambulishi za vifaa vyote vya 
kielektroni na mawasiliano ambavyo 
vimebainika kutumika katika vitendo vya 
udanganyifu; 

 (h) kuwasilisha kwa Mamlaka, taarifa zote za 
namba ya kitambulisho cha taifa au hati ya 
kusafiria, namba ya laini ya simu na namba 
tambulishi ya kifaa ambazo zimefungiwa kwa 
ajili ya kuwataarifu watoa huduma wengine ili 
waweze kuzizuia kutumika katika mitandao 
yao; na 

 (i) kutekeleza utaratibu mwingine wowote kama 
utakavyoidhinishwa na Mamlaka. 

  
Ukomo wa 
umiliki wa idadi 
za laini za simu  

 35.-(1) Mtu anayekusudia kumiliki na kutumia 
laini ya simu inayoweza kutolewa, laini ya simu 
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iliyojengewa ndani au kifaa cha mawasiliano 
kilichowezeshwa na laini ya simu ataruhusiwa kusajili-  

 (a) ikiwa ni mtu binafsi- 
 (i) laini ya simu moja pekee kwa kila 

mtandao wa simu kwa ajili ya 
matumizi ya sauti, ujumbe mfupi na 
huduma za kimtandao; na 

 (ii) laini za simu zisizozidi tano kwa kila 
mtandao wa simu kwa ajili ya 
matumizi ya mawasiliano ya mashine 
kwa mashine; na 

 (b) ikiwa ni kampuni au taasisi, atasajili- 
 (i) laini za simu zisizozidi mia moja kwa 

kila mtandao wa simu kwa ajili ya 
matumizi ya sauti, ujumbe mfupi na 
huduma za mtandao; na 

 (ii) laini za simu zisizozidi mia mbili 
kutoka kwa kila mtandao wa simu kwa 
ajili ya matumizi ya mawasiliano ya 
mashine kwa mashine. 

  (2) Laini ya simu iliyosajiliwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) haitatumika kwa matumizi tofauti na 
yaliyokusudiwa wakati wa usajili. 

  (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), mtu binafsi, 
kampuni au taasisi inaweza kuruhusiwa na mtoa huduma 
wake kusajili au kumiliki zaidi ya idadi ya laini za simu 
zilizoainishwa baada ya mtoa huduma kuhakiki na 
kujiridhisha matumizi sahihi ya laini hizo za ziada kwa 
kuzingatia masharti ya Kanuni hizi. 

  (4) Mamlaka inaweza kuweka ukomo wa laini za 
ziada kwa aina ya usajili. 

  (5) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), mtu 
binafsi, kampuni au taasisi itawasilisha kwa mtoa 
huduma wake sababu za msingi kwa kila ombi la laini za 
simu za ziada. 

  (6) Mtu  ambaye anakiuka kanuni hii anatenda 
kosa chini ya Sehemu ndogo (b) ya Sehemu ya IV ya 
Sheria. 
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Kosa kwa 
utumiaji mbaya 
wa taarifa 

 36. Mtoa huduma atakayetumia taarifa ya mteja 
vibaya kwa ajili ya usajili wa laini ya simu, anatenda kosa 
na akitiwa hatiani atalipa faini isiyopungua shilingi 
milioni tano au kifungo cha kipindi kisichopungua miezi 
kumi na miwili au vyote.  

  
Adhabu ya jumla  37. Mtu anayekiuka masharti ya Kanuni hizi na 

iwapo hakuna adhabu mahususi iliyoainishwa, anatenda 
kosa na akitiwa hatiani atawajibika kwa adhabu 
iliyoainishwa chini ya Sheria.  

  
  
Kufutwa  
TS Na.  
60 la 2023 

 38. Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta kuhusu Usajili wa laini za Simu za Mwaka 2023 
zinafutwa.  

 
 
 
Dodoma            JERRY WILLIAM SILAA, 

21 Januari, 2025    Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari 


