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           TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 
  

SERIKALI YAZINDUA KAMPENI YA USALAMA MTANDAONI “SITAPELIKI”  
 
Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mheshimiwa Jerry William 
Silaa (Mb), amesema Usalama wa Mitandao ya simu za mkononi na Intaneti 
utaongeza imani kwa watumiaji wa huduma za mawasiliano na hivyo 
kuchagiza shughuli mbalimbali za uchumi wa kidijiti zinazohitaji mitandao 
salama. 
 
Waziri Silaa ameyasema hayo wakati akizindua Kampeni ya Usalama 
Mtandaoni yenye jina “SITAPELIKI” wakati wa Kikao Kazi cha Wizara na 
Wadau wa Sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kilichofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano Jengo la PAPU, jijini Arusha.  
 
Aidha, Waziri Silaa aliongeza kuwa uzinduzi huu unalenga kukabiliana na 
uhalifu kwenye mitandao ya Simu za Mkononi na Intaneti na 
kuwakumbusha watumiaji wa huduma za mawasiliano kuzingatia tahadhari 
na elimu inayotolewa kuhusu matumizi sahihi na salama ya mitandao. 
 
Kampeni ya uhamasishaji  umma na watumiaji wa huduma za  mawasiliano 
kuhusu njia za kuwa salama mitandaoni na kuepuka ulaghai/utapeli yenye 
jina la “SITAPELIKI”, inaendeshwa na Serikali kwa kushirikiana  na watoa 
huduma za Mawasiliano, na wadau wengine.   
 
Amesema kuwa, Ulaghai na hatimaye wizi, hufanyika kwa matapeli kupiga 
simu kwa watumiaji wa huduma za mawasiliano na kutuma ujumbe mfupi, na 
kuwataka watoe taarifa zao zinazohusu akaunti  za pesa mtandao, au za 
kibenki, miamala, nywila (neno la siri).  
 
Utapeli mwingine ni pamoja na ulaghai kwenye mitandao ya kijamii 
(WhatsApp) kwa kuwashawishi watumiaji kubofya viunganishi (links) 
vilivyotumwa kama ujumbe au kujibu ujumbe unaohusiana na fursa za kupata 
pesa za bure, ajira nakadhalika na matokeo yake taarifa za mhusika 
kudukuliwa na kusababisha matatizo mengine. 
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Vilevile, Waziri Silaa alisema kuwa Huduma za Mawasiliano nchini zimeenea 
sana na zinachangia na kurahisisha shughuli mbali mbali za kijamii na za 
kiuchumi, hivyo Serikali haitavumilia wachache wanaotaka kuleta hofu na 
kuondoa imani ya matumizi ya huduma za Mawasiliano”.  
 
“Ulaghai mitandaoni unahujumu mikakati ya Serikali kuendeleza 
ushirikishwaji wa wananchi kwenye mifumo ya kifedha na kujenga uchumi wa 
kidijiti”, aliongeza. Usalama na uimara wa mitandao unachangia kwa kiasi 
kikubwa kuongezeka kwa watumiaji wa huduma mbalimbali za mawasiliano 
zikiwemo huduma za kifedha kupitia simu za mkononi. 
 
Waziri Silaa alitambua mchango wa wadau mbali mbali katika kukabiliana na 
masuala ya utapeli/ulaghai mtandaoni na kutoa rai kama ifuatavyo:-  
 

a) TCRA kuendelea kuimarisha usimamizi wa usalama na uimara wa 
mitandao; 
 

b) Watoa huduma kutoka katika Makampuni ya simu kuendelea kubuni 
mbinu mbalimbali za utoaji wa elimu kuhusu usalama mtandaoni na 
kuwafikia watumiaji wote, pamoja na kuwa na utaratibu maalum wa 
kushughulikia masuala ya utapeli/ulaghai mtandaoni kwa uharaka pindi 
wanapopokea malalamiko kutoka kwa wateja.  

 
c) Vyombo vya Habari kuendelea kushirikiana katika kufikisha ujumbe huu 

na  kuhamasisha jamii yetu kutumia mtandao kwa usahihi na usalama 
ili waweze kunufaika kikamilifu na fursa zilizopo mtandaoni. 
 

d) Wadau wengine wote wanaohusika kwa namna moja au nyingine 
kuhakikisha kuwa wanakuwa mstari wa mbele kushughulikia ipasavyo 
masuala ya utapeli/ulaghai mtandaoni pindi wanapopokea malalamiko 
kutoka kwa watumiaji wa huduma za mawasiliano. 
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