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TANGAZO LA SERIKALI Na. 134 la tarehe 21/2/2025 
 

SHERIA YA MIAMALA YA KIELEKTRONIKI, 
(SURA YA 442)  

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
KANUNI ZA HUDUMA ZA UIDHINISHAJI ZA MWAKA 2025 

 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Huduma za Uidhinishaji za Mwaka 2025.   
   
Matumizi  2.   Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara pamoja 

na Tanzania Zanzibar.  
   
Tafsiri  3.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo  
Sura ya 442 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Miamala ya 

Kielektroniki;  
 “mamlaka ya madaraja ya uidhinishaji” maana yake ni 

mamlaka ya madaraja ya uidhinishaji inayoruhusu 
muingiliano wa miundombinu ya ufunguo wa 
umma kutoka katika miliki tofauti, mamlaka za 
uidhinishaji, kurugenzi, sera za uidhinishaji na 
maelezo ya utendaji wa uidhinishaji kwa ajili ya 
uunganishaji na kuanzisha uhusiano wa kuaminika; 

  “cheti” ina maana iliyotolewa kwake chini ya Sheria; 
  “sera ya cheti” maana yake ni nyaraka ambayo 

inayoelezea na kuweka kanuni zinazoonesha 
matumizi ya cheti na aina ya maombi yaliyo na 
masharti yanayofanana ya kiusalama;  



Kanuni Za Huduma Za Uidhinishaji 
Tangazo la Serikali Na.134 (Linaendelea.) 

4 
 

  “maelezo ya utendaji ya uidhinishaji” maana yake ni 
nyaraka kutoka katika mamlaka ya uidhinishaji 
inayobainisha utendaji wake kwa ajili ya utolewaji 
na usimamizi wa cheti; 

  “mamlaka ya uidhinishaji” maana yake ni chombo 
kilichopewa leseni ya kutoa cheti cha kielektroniki;   

  “njia za uidhinishaji” maana yake ni mnyororo wa 
uaminifu uliotengenezwa na mamlaka ya 
uidhinishaji au mtoa huduma aliye na jukumu la 
uidhinishaji;  

 “cheti mtambuka” maana yake ni cheti kinachotumika 
kuanzisha uhusiano unaoaminika kati ya mamlaka 
mbili za uidhinishaji; 

  “huduma za uidhinishaji” maana yake ni huduma 
mbalimbali zinazotolewa na mamlaka za 
uidhinishaji au chombo kingine kilicho 
kinachoaminika kilicho ndani ya miundombinu ya 
ufunguo wa umma kwa ajili ya kuwezesha utoaji, 
usimamizi wa uhalalishaji wa vyeti vya kidigiti; 

 “saini ya kidijiti” maana yake ni skimu ya kihesabu kwa 
ajili ya kuthibitisha uhalali wa jumbe au nyaraka za 
kidijiti;  

 “cheti cha kidijiti” inamaana iliyotolewa kwake chini ya 
Sheria;  

 “saini ya kielektroniki” ina maana iliyotolewa kwake 
chini ya Sheria;  

 "utengenezaji wa jozi ya funguo" maana yake ni 
utengenezaji wa funguo ya faragha pamoja na 
funguo yake ya umma iliyoorodheshwa katika cheti 
cha kidijitali; 

 “funguo zinazohusiana” maana yake ni ufunguo faragra 
ambao maudhui yake yamefichwa na ufunguo 
wake wa umma ambao maudhui yake yamewekwa 
wazi;  

 “leseni” maana yake ni leseni iliyotolewa chini ya Kanuni 
hizi kwa ajili ya utolewaji wa huduma za 
uidhinishaji;  
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 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
masual ya Habari na Teknolojia ya Mwasiliano; 

 “ufunguo wa umma” maana yake ni ufunguo 
unaojulikana kwa umma na unatumika kwa ajili ya 
usimbaji fiche wa data na uthibitishaji wa saini za 
kidijitali;  

 “miundombinu ya ufunguo wa umma” maana yake ni seti 
ya majukumu, sera, zana na vifaa vya mitambo ya 
kompyuta, programu rununu na taratibu 
zinazotakiwa kwa ajili ya kutengeneza, kusimamia, 
kusambaza, kutumia, kuhifadhi, kubatilisha vyeti 
vya kidijiti na kusimamia simbuzi fiche ya ufunguo 
wa umma;  

 “ufunguo faragha” maana yake ni ufunguo ambao 
maudhui yake ni ya siri unaotumiwa na mtu kwa 
ajili ya usimbuaji wa taarifa na kutengeneza saini 
ya kidijiti;  

 “mdhibiti” maana yake ni taasisi ya Serikali iliyoteuliwa 
kuwa mdhibiti wa huduma za uidhinishaji chini ya 
Sheria;  

 “sehemu ya kuhifadhia” maana yake ni mfumo uliyo na 
vyeti vya kidijitali na orodha ya vyeti vilivyofutwa 
au kusitishwa; 

 “mamlaka ya uidhinishaji wa vyanzo” inamaana 
iliyotolewa kwake chini ya Sheria;  

 “mteja” inamaana iliyotolewa kwake chini ya Sheria;  
 “mtu anayeaminika” maana yake ni mtu aliye na 

majukumu ya moja kwa moja ya shughuli za kila 
siku, usalama na utendaji wa shughuli za biashara 
ambazo zinasimamiwa chini ya Sheria. 

  
SEHEMU YA PILI  

LESENI YA HUDUMA ZA UIDHINISHAJI 
  

 4.-(1) Mtu hatatoa huduma za uidhinishaji pasipo 
kuwa na leseni. 
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Katazo la utoaji 
huduma za 
uidhinishaji 

 (2) Mtu anayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya 
(1) anatenda kosa na atawajibika, iwapo atatiwa hatiani 
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi au 
kutumikia kifungo kwa kipindi kisichopungua miaka 
mitano au vyote. 

  
Maombi ya leseni  5.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma za 

uidhinishaji kama-  
 (a) mamlaka ya uidhinishaji iliyoteuliwa na 

Waziri; au 
 (b) mamlaka ya usajili, 
 ataomba leseni kwa mdhibiti katika fomu kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  
  (2) Maombi yaliyofanywa chini ya kanuni ndogo 

(1) yatakuwa na taarifa zifuatazo:  
 (a) jina na anuani ikijumuisha anuani ya makazi, 

nambari ya simu na barua pepe;  
 (b) maelezo ya:  
 (i) aina ya huduma itakayotolewa; 
 (ii) dhumuni ambalo kwalo huduma 

itatumika; 
 (iii) teknolojia itakayotumika katika utoaji 

wa huduma; na 
 (c) maelezo mengine yoyote kadri itakavyo 

ainishwa na mdhibiti.  
  (3) Maombi yaliyofanywa chini ya kanuni ndogo 

(1) yataambatana na uthibitisho wa malipo ya ada 
isiyorejeshwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili 
la Kanuni hizi. 

  
Vigezo vya utoaji 
Leseni 

 6.  Mwombaji wa leseni-  
(a) atakuwa kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria 

za Tanzania;  
 (b) atakuwa na bima dhidi ya hasara ya kiasi 

kitakachoamuliwa na mdhibiti kwa kila dai 
litokanalo na na kitendo chochote au 
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kutokutenda kwa upande wa muombaji, 
maafisa wake, wafanyakazi au wakala;  

 (c) atakuwa mtaji na uthibitisho wa kuwa na 
ufadhili kadri itakavyoamuliwa na mdhibiti;  

 (d) atawasilisha dhamana ya benki kwa mdhibiti 
katika namna iliyoidhinishwa pamoja na ada 
itakayoamuliwa;  

 (e) atatakiwa kuwa mtu anayeaminika ambaye- 
 (i) ana uelewa mzuri wa Sheria na kanuni 

hizi; 
 (ii) amepata mafunzo katika huduma za 

uidhinishaji; 
 (iii) ana sifa stahiki za kiufundi 

zinazohitajika, utaalamu na uzoefu wa 
kutekeleza kikamilifu majukumu 
aliyopangiwa; 

 (iv) hajatangazwa kuwa amefilisika ndani 
ya Tanzania au sehemu nyingine au 
ameingia katika makubaliano ya ofa ya 
kulipa deni kwa silimia fulani au kwa 
ukamilifu au kuweka mpango na wadai 
wake wa namna ya kulipa deni; na 

 (v) hajatiwa hatiani kwa kosa lolote 
kuhusiana na udanganyifu au kutokuwa 
na uaminifu ndani ya Tanzania au 
sehemu nyingine au kosa lolote chini ya 
Kanuni hizi. 

 (f) amepitia na kufaulu-  
 (i) ukaguzi wa awali kuhusu nyenzo, vifaa 

na teknolojia itakayotumika; 
 (ii) kaguzi nyingine kadri ambavyo mthibiti 

anavyoweza kuhitaji kwa notisi ya 
maandishi.   

  (3) Dhamana ya benki inayotekelezeka iliyorejewa 
chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza kuombwa kwa ajili 
ya malipo ya- 
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 (a) makubaliano ya kulipa deni yatakayofanywa na 
mdhibiti; 

 (b) malipo ya gharama ya wajibu au marekebisho 
yaliyotokana na uzembe wa mamlaka ya 
uidhinishaji, afisa, mfanyakazi au wakala 
wake; au 

 (c) gharama zilizoingiwa kutokana na 
kusimamishwa ua kuhamishwa kwa shughuli 
za mtoa huduma ya uidhinishaji endapo leseni 
ya mamlaka ya uidhinishaji au shughuli 
zitasimamishwa.   

  
Uamuzi wa 
maombi 

 7.-(1) Mdhibiti baada ya kupokea maombi na 
kuridhika kuwa maombi yanakidhi vigezo, atatoa leseni.  

   (2) Endapo maombi yameshindwa kukidhi 
matakwa ya leseni, mdhibiti atakataa maombi hayo na 
kumtaarifu mwombaji kwa maandishi ndani ya siku sitini 
ikielezea sababu za kukataliwa huko.  

    
Uhalali wa leseni   8.-(1) Leseni iliyotolewa kwa-  
 (a) mamlaka ya uidhinishaji itakuwa halali kwa 

kipindi cha miaka kumi na tano na inaweza 
kuhuishwa; na 

 (b) mamlaka ya usajili itakuwa halali kwa kipindi 
cha miaka mitano na inaweza kuhuishwa. 

   (2) Leseni katika kanuni ndogo ya (1):  
 (a) itakuwa na vigezo na masharti kadri ambavyo 

mdhibiti anavyoweza kuamua na 
haitahamishika; 

 (b) haitahamishwa; na 
 (c) itafikia ukomo iwapo biashara haijaanza ndani 

ya mwaka mmoja kutokea tarehe ambayo leseni 
ilitolewa. 

   (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2)(c), mdhibiti 
anaweza kuongeza kipindi cha kuanza shughuli chini ya 
kanuni ndogo ya (3) iwapo mwenye leseni anatoa sababu 
za msingi ya nyongeza hiyo ya kipindi.  
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Ada ya mwaka ya 
leseni   

 9. Mwenye leseni atalipa ada ya mwaka ya leseni 
kwa mdhibiti kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili 
la Kanuni hizi.  

    
Uhuishaji wa 
leseni 

 10.-(1) Mtu mwenye leseni anaweza kuomba 
kuhuisha leseni siyo zaidi ya miezi sita kabla ya muda wa 
ukomo wa leseni.  

  (2) Masharti ya kuomba leseni yatatumika pamoja 
na mabadiliko muhimu yanayofaa katika maombi ya 
kuhuisha leseni.  

  (3)  Mwenye leseni asiye na nia ya kuhuisha leseni, 
si zaidi ya miezi sita kabla ya kuisha muda wa leseni-  

 (a) atamtaarifu mdhibiti kwa maandishi; 
 (b) atawataarifu wateja wake kwa maandishi; na  
 (c) atatangaza katika gazeti linalosambazwa kwa 

sehemu kubwa. 
  (4) Mdhibiti baada ya kupokea taarifa kutoka kwa 

mtu mwenye leseni kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3) 
atatoa taarifa ya jumla kwa umma kwamba mtoa huduma 
hana nia ya kuhuisha leseni.  

   
Usitishwaji wa 
leseni 

 11.-(1) Mdhibiti, iwapo mwenye leseni anashindwa 
kutekeleza majukumu yake kama mtoa huduma ya 
uidhinishaji, atamtaarifu mwenye leseni kwa   maandishi, 
akiainisha hali ya kasoro na kumtaka mwenye leseni 
kurekebisha kasoro hiyo ndani ya muda uliyoainishwa 
katika notisi.  

   (2) Mwenye leseni, baada ya kupokea notisi chini 
ya kanuni ndogo ya (1) atafanya wasilisho kwa maandishi 
kwa mdhibiti na kurekebisha kasoro ndani ya kipindi 
kilichoainishwa na mdhibiti.  

   (3) Mdhibiti anaweza, kusitisha au kufuta leseni 
iwapo mwenye leseni atashindwa kurekebisha kasoro 
ndani ya kipindi kilicho ainishwa.  
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Kufutwa kwa 
leseni  

 12.-(1) Mdhibiti anaweza kufuta leseni iwapo-  

 (a) mwenye leseni: 
 (i) amekiuka sharti lolote chini ya leseni; 
 (ii) amempatia mdhibiti taarifa za uongo, 

zinazo potosha au zisizo sahihi ama 
kuhusiana na maombi ya leseni au 
katika muda wowote baada ya kutolewa 
kwa leseni;   

 (iii) anafanya shughuli zake kwa namna 
ambayo inaathiri maslahi ya umma au 
uchumi wa taifa;  

 (iv) hana mali za kutosha kutekeleza wajibu 
wake; 

 (v) anashindwa kurekebisha kasoro kwa 
mujibu kwa kanuni ya 11 ndani ya 
kipindi lilichoainishwa; na 

 (b) amri ya kufunga kampuni imetolewa dhidi 
yamwenye leseni au azimio la kampuni 
kufungwa kwa hiari imepitishwa. 

  (2) Mdhibiti kabla ya kufuta leseni atapatia 
mwenye leseni notisi ya maandishi ya kusudio lake la 
kufuta leseni hiyo na kumtaka mwenye leseni kutoa 
sababu za msingi ndani ya siku thelathini za kwanini 
leseni isifutwe.  

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), mdhibiti 
atafuta leseni iwapo mwenye leseni atashindwa kutoa 
sababu za msingi;  

 Isipokuwa kwamba, mdhibiti atamtaarifu mwenye leseni 
kwa maandishi kuhusu uamuzi wake ndani ya saa 48 
kutokea kutolewa kwa uamuzi. 

  (4) Mwenye leseni ambaye leseni yake imefutwa 
mara moja atarejesha leseni kwa mdhibiti baada ya 
kupokea uamuzi wa ufutwaji katika kanuni ndogo ya (3).   

  (5) Mwenye leseni e atakayeshindwa kurejesha 
leseni chini ya kanuni ndogo ya (4) anatenda kosa na, 
iwapo atatiwa hatiani, atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi milioni tano isipokuwa isiyozidi 
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shilingi milioni kumi au kutumikia kifungo kwa kipindi 
kisichopungua miezi sita isipokuwa kisichozidi mwaka 
mmoja au vyote.   

  
Kuweka wazi 
leseni 

 13. Mwenye leseniataweka wazi nakala ya leseni 
halali katika eneno la wazi ambapo biashara 
inaendeshwa. 

  
SEHEMU YA TATU  

HUDUMA ZA UIDHINISHAJI 
(a) Mamlaka ya Usajili 

  
Mamlaka ya 
usajili 

 14.-(1) Mamlaka ya uidhinishaji wakati wa kutoa 
huduma za uidhinishaji itafanya kazi na mamlaka ya 
usajili yenye leseni kwa ajili ya utekelezaji bora wa 
kazizake chini ya Sheria.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mamlaka ya uidhinishaji inaweza kupewa leseni kama 
mamlaka ya Usajili.  

  
Kazi za mamlaka 
ya usajili   

 15.  Mamlaka ya usajili itatekeleza kazi zifuatazo: 
(a) kuthibitisha utambulisho wa mteja ambaye 

ameomba cheti;  
 (b) kusajili wateja kwa ajili ya huduma za 

uidhinishaji;  
 (c) kutoa notisi kuhusiana na mabadiliko katika 

taarifa zinazowezesha mchakato wa 
uidhinishaji wa wateja;  

 (d) kuazisha mchakato wa kufuta cheti kutoka kwa 
mamlaka ya uidhinishaji;  

 (e) kutunza mafaili ya usajili; na  
 (f) kutekeleza kazi nyingine kadri ambayo 

mdhibiti atakavyo elekeza.  
   

(b) Mamlaka ya Uidhinishaji 
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Kazi za mamlaka 
ya uidhinishaji 

 16.-(1) Mamlaka ya uidhinishaji. 
(a) itatoa cheti kwa mteja baada ya mamlaka ya 

usajili kuthibitisha taarifa za mteja; 
 (b) kusimamia uhai wa vyeti-  
 (c) kuthibitisha utambulisho wa mteja anayeomba 

cheti kabla ya kutolewa kwake;  
 (d) kuhakikisha usiri, uadilifu, upatikanaji, uhalali 

na kutokukataliwa kwa huduma za uidhinishaji;  
 (e) kuweka na kutunza na kuhifadhi taarifa sahihi 

na kamili za hali ya huduma ya uidhinishaji;  
 (f) kuendesha na kusimamia mfumo wa 

uidhinishaji, nyenzo na vifaa katika namna 
iliyo salama ili kuhakikisha uhalali na uthabiti 
wa cheti kilichotolewa; na  

 (g) kudhibiti vihatalishi vinavyohusiana na 
huduma za uidhinishaji.  

  (2) Mamlaka ya uidhinishaji, katika utekelezaji wa 
zake-  

 (a) itatumia zana na vifaa ya kompyuta, programu 
rununu na taritibuzilizo salama dhidi ya 
udukuzi na matumizi mabaya;  

 (b) kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 
kuaminika;  

 (c) kuzingatia taratibu za usalama ili kuhakikisha 
kuwa usiri na faragha wa saini ya kielektroniki 
unakuwepo; na  

 (d) kukidhi viwango vilivyowekwa na mdhibiti.  
  
Maombi ya cheti  17.-(1) Mtu anayekusudia kupata cheti kutoka 

kwenye mamlaka ya uidhinishaji ataomba kwa mamlaka 
ya usajili katika namna itakayoainishwa na mdhibiti 
kupitia sera ya cheti na maelezo ya utendaji ya 
uidhinishaji.  

  (2)  Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yataambatana na-  

 (a) nakala ya Kitambulisho cha Taifa au pasipoti;  
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 (b) hati ya uwakilishi ya kisheria kwa watu halali, 
iwapo ni taasisi;  

 (c)  cheti cha usajili au cheti cha usajili wa, iwapo 
ni biashara mwombaji ni taasisi;  

 (d) taarifa binafsi ikijumuisha nambari ya simu, 
anuani ya makazi na barua pepe na;   

 (e) tamko linalothibitisha taarifa zilizo wasilishwa.  
  (3) Mamlaka ya usajili, baada ya kupokea maombi 

chini ya kanuni ndogo ya (1) itathibitisha taarifa na 
kuwasilisha maombi kwa mamlaka ya uidhinishaji.   

  
Kutolewa kwa 
cheti 

 18.-(1) Mamlaka ya udhinishaji itatoa cheti baada 
ya kupokea maombi kutoka kwa mamlaka ya usajili na 
kujiridhisha kwamba maombi yamekidhi matakwa ya 
sera ya cheti na maelezo ya utendaji ya uidhinishaji.   

   (2) Cheti-  
  (a) kitaelezea tarehe ya ukomo;   
  (b) hakitahamishika;   
  (c) kitakuwa na taarifa za kutosha kuwezesa 

upatikanaji au utambuzi wa sehemu mmoja au 
zaidi za kuhifadhia ambazo kwake notisi ya 
kufutwa au kusitishwa kwa cheti imetolewa; na  

  (d) kinaweza kuhuishwa.  
   (3)  Mamlaka ya uidhinishaji;  
  (a) itatoa fursa ya kawaida kwa mteja ya 

kuthibitisha yaliyomo katika cheti kabla ya 
kutolewa kwake; na  

  (b) itaweka kumbukumbu ya tarehe na muda wa 
mchakato kuhusiana na utolewaji wa cheti 
katika namna iliyoainishwa.  

   
Kuhuishwa kwa 
cheti 

 19.-(1) Mteja anaweza kuomba kuhuishwa kwa 
cheti japo miezi mitatu kabla ya cheti kufikia muda wake 
wa ukomo.  

  (2) Masharti ya maombi ya cheti yatatumika 
pamoja na mabadiliko muhimu yanayofaa katika maombi 
ya kuhuisha cheti.   
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Kusitishwa kwa 
cheti 

 20.-(1)  Mamlaka ya uidhinishaji inaweza kusitisha 
cheti- 

  (a) kufuatia maombi ya mteja;  
  (b) kwa manufaa ya umma; na   
  (c) iwapo kuna sababu za msingi za kuamini kuwa 

cheti ni cha kughushi.  
   (2) Mamlaka ya uidhinishaji baada ya kusitisha 

cheti-   
  (a) itatoa notisi ya usitishwaji kwa mteja ikiainisha 

sababu za usitishwaji;  
  (b) itachapisha notisi katika sehemu ya kuhifadhia; 

na  
  (c) itaweka kumbukumbu ya tarehe na muda kwa 

namna ya kuaminika kuhusiana na mchakato 
wa kusitisha cheti katika namna iliyoainishwa.  

   (3) Mamlaka ya uidhinishaji itatengua maombi ya 
kusitisha cheti yaliyoletwa endapo itagundua na 
kuthibitisha kwamba maombi yalifanywa bila idhini ya 
mteja.  

   (4) Mtu anayetumia cheti atwajibika kuhakikisha 
kuwa cheti hakijasitishwa.   

   (5) Mamlaka ya uidhinishaji itaweka nyenzo za 
kupokea na kushughulikia maombi ya kusitisha cheti.   

    
Ufutwaji wa cheti  21.-(1) Mamlaka ya uidhinishaji itafuta cheti 

iwapo- 
  (a) maombi ya kufuta cheti yamepokelewa kutoka 

kwa mamlaka ya usajili au mteja;   
  (b) mteja atafariki;  
  (c) kampuni ime kuvunjika kampuni kufungwa;   
  (d) cheti kilipatikana kwa njia ya udanganyifu, 

ulaghai au taarifa imefichwa;   
  (e) ufunguo faragha wa mteja au mfumo wa 

usalama wa mamlaka ya uidhinishaji 
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ulipatikana kwa njia ya ushawishi kwa namna 
inayoathiri uaminifu wa cheti; na  

  (f) maombi usitishaji yamepokelewa na kuna 
Ushahidi wa kutosha kuwezesha maombi 
kukubaliwa. 

   (2) Mamlaka uidhinishaji baada ya kufuta cheti-   
  (a) itatoa notisi ya kufutwa kwa cheti kwa mteja 

ikiainisha sababu za kufutwa;  
  (b) itachapisha notisi katika sehemu ya kuhifadhia; 

na  
  (c) kuweka kumbukumbu ya tarehe na muda kwa 

namna ya kuaminika kuhusiana na mchakato 
wa kufuta cheti.  

   (3) Mamlaka ya udhinishaji itatumia njia ya 
kuthibitisha utambulisho wa mteja ilioainishwa katika 
sera ya cheti na maelezo ya utendaji ya Uidhinishaji kwa 
madhumuni ya kuthibitisha utambulisho wa mteja 
aliyewasilisha maombi ya kufuta.   

   
Utolewaji wa 
huduma 

 22.  Mamlaka ya uidhinishaji- 
(a) itatunza na kuboresha nyenzo za kompyuta kwa 

ajili yautolewaji wenye tija wa huduma kwa 
umma kupitia njia za kielektroniki; na   

 (b) itaamua, itakusanya, kubakiza na kutoza tozo 
stahiki kutoka kwa mtu anepokea huduma kwa 
kuzingatia ridhaa ya mdhibiti. 

  
Shughuli za 
msingi 

 23.-(1)  Mamlaka ya udhinishaji-  

 (a) itahamisha funguo kutokakatika mfumo wa 
utengenezaji wa funguo kwenda katika sehemu 
ya kuhifadhia kwa kutumia utaratibu salama 
ambao unahakikisha usiri na ukamilifu kwa 
wakati wote;  

  (b) itatumia vifaa na programu zenye viwango 
kuhifadhi kwa usalama ufunguo faragha wa 
mteja uliosimbwa;  
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 (c) itahifadhi ufunguo faragha za akiba katika 
nyenzo tofauti ya kuhifadhia yenye usalama 
katika sehemu tofauti na sehemu ambayo 
ufunguo halisi unahifadhiwa; na  

 (d) itatunza na kuweka katika sehemu salama 
sehemu za funguo faragha na akiba zake 
kufuatia kuisha muda kwa matumizi ya 
ufunguo wa faragha.   

  (2) Mamlaka ya uidhinishaji inaweza;   
 (a) kutunza funguo katika moduli ya kriptografia; 

au  
 (b) kuzigawanya funguo katika sehemu ndogo za 

funguo na kuzihifadhi katika kifaa salama.  
   
Kubadilisha 
funguo 

 24.-(1) Fungo za mamlaka ya uidhinishaji na za 
mteja zitabadilishwa au kutengenezwa upya kwa mujibu 
wa maelezo ya utendaji ya uidhinishaji ya mamlaka 
husika ya uidhinishaji.   

  (2) Mamlaka ya uidhinishaji itatoa notisi ya 
mabadiliko ya jozi ya funguo-  

 (a) kwa watumiaji wa cheti kabla ya kutumia 
funguo endapo mabadiliko hayafanyiki moja 
kwa moja; na   

 (b) kwa mteja kwa mabadiliko yanayofanyika 
moja kwa moja kupitia mfumo.  

    
Kushughulikia 
matukio 

 25.  Mamlaka ya uidhinishaji-  
(a) itatekeleza mpango wa usimamizi wa matukio 

ambao unashughulikia matukio ya kiusalama 
ndani ya mifumo na mtandao wa mamlaka ya 
uidhinishaji;  

 (b) itaweka utaratibu uliyoidhinishwa na mdhibiti 
kushughulikia matukio iwapo ufunguo wa 
mamlaka ya uidhinishaji ulioathirika; na  

 (c) atamtaarifu Mdhibiti na kufuta vyeti vya wateja 
walioathirika ikiwa ufunguo binafsi wa 
mamlaka ya uidhinishaji umeathirika.  
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Maelezo ya 
kiutendaji ya 
uidhinishaji 

 26.  Mamlaka ya uidhinishaji-  
(a) itaandaa maelezo ya kiutendaji ya uidhinishaji 

kwa namna kama itakavyoainishwa na 
mdhibiti;   

 (b) itapata ridhaa ya mdhibiti kabla ya kufanya 
mabadiliko katika maelezo ya kiutendaji ya 
uidhinishaji;  

 (c) itabainisha katika maelezo ya kiutendaji ya 
uidhinishaji ukomo wa kuwajibika wa mteja; na  

 (d) itabainisha katika maelezo ya kiutendaji ya 
uidhinishaji njia za kuthibitisha utambulisho 
wa mteja wakati wa kutoa, kusitisha, kufuta na 
kuhuisha cheti.  

  
(c) Mteja 

  
Saini ya kidijiti  27.-(1) Mteja atahalalisha muamala wa 

kielektroniki kwa kuweka saini ya kidijitali.  
   (2) Uthibitisho muamala wa kielektroniki 

utakamilika kwa kutumia teknolojia ya miundombinu ya 
ufunguo wa umma kwa madhumuni ya kuambatanisha na 
kubadili muamala wa mwanzo wa kielektroniki kuwa 
muamala salama wa kielektroniki.  

   (3) Mtu anaweza kuthibitisha uhalali wa muamala 
wa kielektroniki kwa kutumia ufunguo wa umma wa 
mteja.  

   
Kutengeneza jozi 
za funguo 

 28.-(1) Utengenezaji wa jozi za funguo utafanyika, 
iwapo ni- 
(a) mteja, ndani ya zana na vifaa vya kompyuta au 

programu rununu katika maelezo ya utendaji ya 
uidhinishaji ya mamlaka ya uidhinishaji; 

  (b) mamlaka ya uidhinishaji kama sehemu ya 
sherehe ya ufunguo katika mazingira halisi 
yanayo aminika na wafanyakazi wanao 
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aminika ndani ya kifaa chenye usalama kama 
itakavyo ainishwa na mdhibiti. 

   (2) Ufunguo wa faragha na ufunguo wa umma wa 
mteja uliopitishwa mamlaka ya uidhinishaji itaunda jozi 
ya kipekee ya kufanyia kazi.  

   (3) Mamlaka ya uidhinishaji inaweza utenegenezaji 
wa jozi ya funguo ya mteja kwa niaba ya mteja.  

   
Kukubaliwa kwa 
cheti 

 29.  Mteja atachukuliwa kama amekubali cheti 
iwapo cheti-  
(a) kinatumika;  

  (b) kimechapishwa; au   
  (c) kimeidhinishwa kuchapishwa na mteja. 
   
Udhibiti wa 
ufunguo faragha 

 30.-(1) Mteja atahakikisha udhibiti wa ufunguo 
faragha unaoendana na ufunguo wa umma orodheshwa 
katika cheti na atazuia kufichuliwa kwa ufunguo faragha 
kwa mtu ambaye hajaidhinishwa kuweka saini ya kidijiti 
ya mteja. 

  (2) Mteja ataitaarifu kwa maandishi kwa mamlaka 
ya uidhinishaji ndani ya siku tatu baada ya tarehe ya 
kugundua ufunguo binafsi umeathirika.    

  (3) Mteja anayekiuka kanuni ndogo ya (2) 
ataitaarifu anatenda kosa.  

  
Kushughulikia 
malalamiko 

 31.-(1) Mteja ambaye hajaridhika na uamuzi wa 
mamlaka ya uidhinishaji anaweza kupeleka malalamiko 
kwa mdhibiti ndani ya siku ishirini na moja.  

  (2) Mdhibiti baada ya kupokea malalamiko 
atawasilisha nakala ya malalamiko kwa mamlaka ya 
uidhinishaji na kuitaka kujibu ndani ya siku saba.  

  (3) Mdhibiti, baada ya kupita kwa siku saba 
kutokea tarehe ya kupelekwa kwa malalamiko kwa 
mamlaka ya uthibitishaji, atawaita wahusika, 
kuwasikiliza na kutoa uamuzi ndani ya siku kumi na nne.  
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SEHEMU YA NNE  
MASHARTI YA JUMLA 

  
Uwasilishaji wa 
taarifa ya 
maendeleo na ya 
fedha 

 32.-(1) Mtu mwenye leseni atawasilisha kwa 
mdhibiti taarifa ya maendeleo ya robo mwaka na taarifa 
ya kila mwaka ya fedha iliyokaguliwa.   

  (2) Taarifa ya maendeleo itajumuisha-  
(a) idadi ya wateja;  

  (b) idadi ya vyeti vilivyotolewa, vilivyositishwa, 
vilivyofutwa, vilivyofikia ukomo au 
kuhuishwa;  

  (c) utendaji kazi wa mfumo ikijumuisha muda 
ambao mfumo unafanya kazi na muda ambao 
mfumo haufanyi kazi na matukio mengine 
yasiyokua ya kawaida;  

  (d) mabadiliko ya muundo wa taasisi ya mamlaka 
ya uidhinishaji;  

  (e) mabadiliko ya maelezo yawatu anayeaminiwa; 
na   

  (f) taarifa nyingine kama mdhibiti atakavyohitaji.  
 
 
Sura ya 286 

 (3) Taarifa ya kila mwaka ya fedha iliyokaguliwa 
itaandaliwa na mtu aliyesajiliwa kama mkaguzi chini ya 
Sheria ya Usajili wa Wahasibu na Wakaguzi.  

   (4) Nakala ya taarifa ya fedha iliyokaguliwa 
itawasilishwa kwa mdhibiti ndani ya siku thelathini 
baada ya kukamilika kwa ukaguzi.  

   
Rufaa  33.  Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi wa-   
  (a) mamlaka ya uidhinishaji au mamlaka ya usajili 

anaweza kutakata rufaa kwa mdhibiti ndani ya 
siku ishirini na moja kutokea tarehe ya 
kupokelewa kwa uamuzi; na 

  (b) mdhibiti naweza kukata rufaa kwa Baraza la 
Ushindani, ndani ya siku ishirini na moja baada 
ya kupokelewa kwa uamuzi.   
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Usiri  34.  Mwenye leseni hatatoa taarifa za siri 
zinazohusiana na mteja pasipo kuwa na idhini ya awali ya 
mteja.   

  
Makosa na 
adhabu 

 35. Mtu anayekiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi 
anatenda kosa na iwapo atatiwa hatiani, atawaji 
atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano 
isipokuwa isiyozidi shilingi milioni kumi au kutumikia 
kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
isipokuwa kisichozidi miezi ishirini minneau vyote.   

   
Kufutwa 
TS. Na.  
228 la 2016 

 36. Kanuni za Watoa Huduma wa Kriptografia na 
Uidhinishaji zinafutwa.  
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____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(1)(a) na (b)) 

 
FOMU YA MAOMBI. 

 
MAOMBI YA LESENI YA HUDUMA ZA UDHINISHAJI 

 
1. Namba ya risiti ya malipo ya ada ya maombi……………..…… iliyotolewa 
tarehe ……../……...…/……………..… 

 
2. Jina la Muombaji: …………………………………………………………….… 

Anuani ya Makazi :.…………………………….….…………………………… 

S.L.P: ……………………….……….…………………..………………….…… 

Namba ya Simu.: ………………………………………………..………….……  

Barua pepe: ………….…………………………………………………….…. 

Tovuti: ……….……………………..……..……………………………….…. 

 
3. Weka alama ya vema (√) kwenye aina ya leseni unayoomba: 

 
3.1 Mamlaka ya Uidhinishaji…………………………………………(   ) 

 

3.2 Mamlaka ya Usajili…………………………………….…………(   ) 
 

4. Tamko 

 

Nathibitisha kwamba taarifa nilizotoa kwenye fomu hii ni za kweli na sahihi kwa kadiri ya 

ufahamu wangu.  

Jina…………………………………………………………….…………… 

Cheo………………………………………………………………………… 

Saini………………………………………………………………………… 
Tarehe……………………………………………………………………… 
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Muhuri wa Taasisi 
 
 
 
 
 

5. Viambatisho 
 

Fomu iliyojazwa kikamilifu iambatishwe na nyaraka zifuatazo 
 

A. Mamlaka ya Uidhinishaji 
 

I. Kwa Taasisi za Serikali 

(a) Risiti ya malipo ya ada ya maombi  
(b) Barua ya maombi kutoka taasisi ya Serikali 
(c) Mpango wa Biashara ukiainisha yafuatayo: - 

(i) Eneo la msingi na la ziada litakalotumika kusimika mifumo ya uidhinishaji  
(ii) Mifumo ya usalama itakayotumika  
(iii) Huduma zitakazotolewa 
(iv) Gharama za huduma  
(v) Utaratibu wa kushughulikia malalamiko  
(vi) Mpango wa fedha wa uwekezaji  
(vii) Orodha ya wataalamu pamoja na wasifu wao  
(viii) Mpango wa kuwaendeleza watumishi  

 
(d) Nakala ya cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN) kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo.  

II. Kwa Taasisi Binafsi 

(a) Risiti ya malipo ya ada ya maombi 
(b) Wasifu wa Kampuni 
(c) Nakala ya cheti cha usajili wa Kampuni kilichothibitishwa na Kamishna wa Viapo  
(d) Nakala ya cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN) kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo 
(e) Nakala ya cheti cha uthibitisho wa ulipaji kodi kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo   
(f) Nyaraka ya makubaliano ya Uanzishaji wa Kampuni iliyothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo (Certified Copy of Memorandum and Articles of Association) 
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(e) Mpango wa Biashara ukiainisha yafuatayo: - 
(i) Eneo la msingi na la ziada litakalotumika kusimika mifumo ya uidhinishaji  
(ii) Mifumo ya usalama itakayotumika  
(iii) Huduma zitakazotolewa 
(iv) Gharama za huduma  
(v) Utaratibu wa kushughulikia malalamiko  
(vi) Mpango wa fedha wa uwekezaji  
(vii) Orodha ya wataalamu pamoja na wasifu wao  
(viii) Mpango wa kuwaendeleza watumishi 
(ix) Maelezo ya kifedha yanayotarajiwa kwa miaka mitano, Mtiririko wa fedha na 

taarifa ya hali ya mali 
(x) Uwiano wa uwekezaji wa mtaji (Capital Investment Ratio (Equity: Debt)) 

 
 

B. Mamlaka ya Usajili 
 
I. Kwa Taasisi za Serikali 

 
(a) Risiti ya malipo ya ada ya maombi  
(b) Barua ya maombi kutoka taasisi ya Serikali 
(c) Mpango wa Biashara ukiainisha yafuatayo: - 

(i) Eneo la msingi na la ziada litakalotumika kusimika mifumo ya uidhinishaji  
(ii) Mifumo ya usalama itakayotumika  
(iii) Huduma zitakazotolewa 
(iv) Gharama za huduma  
(v) Utaratibu wa kushughulikia malalamiko  
(vi) Mpango wa fedha wa uwekezaji  
(vii) Orodha ya wataalamu pamoja na wasifu wao  
(viii) Mpango wa kuwaendeleza watumishi  

 
(d) Nakala ya cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN) kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo 
  

 

II. Kwa Taasisi Binafsi 
 

(a) Risiti ya malipo ya ada ya maombi 
(b) Wasifu wa Kampuni 
(c) Nakala ya cheti cha usajili wa Kampuni kilichothibitishwa na Kamishna wa Viapo  
(d) Nakala ya cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN) kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo 
(e) Nakala ya cheti cha uthibitisho wa ulipaji kodi kilichothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo   
(f) Nyaraka ya makubaliano ya Uanzishaji wa Kampuni iliyothibitishwa na Kamishna wa 

Viapo (Certified Copy of Memorandum of Articles of Association). 
 

(f) Mpango wa Biashara ukiainisha yafuatayo: - 
(i) Eneo la msingi na la ziada litakalotumika kusimika mifumo ya uidhinishaji  
(ii) Mifumo ya usalama itakayotumika  
(iii) Huduma zitakazotolewa 
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(iv) Gharama za huduma  
(v) Utaratibu wa kushughulikia malalamiko  
(vi) Mpango wa fedha wa uwekezaji  
(vii) Orodha ya wataalamu pamoja na wasifu wao  
(viii) Mpango wa kuwaendeleza watumishi 
(ix) Maelezo ya kifedha yanayotarajiwa kwa miaka mitano, Mtiririko wa fedha na 

taarifa ya hali ya mali 
(x) Uwiano wa uwekezaji wa mtaji (Capital Investment Ratio (Equity: Debt)) 
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_____________ 
 

JEDWALI LA PILI  
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(3) na 9)  

  
Na. Aina ya 

Leseni 
Ada ya 

Maombi ya 
Leseni (TSHs) 

Ada ya 
Leseni 
(TShs) 

Ada ya 
Kuhuisha 

Leseni 
TSHs) 

Ada ya 
Mwaka 
TSHs) 

Muda wa 
Leseni 

(Miaka) 

1.  Mamlak
a ya 
Uidhinis
haji 

400,000  4,000,000 4,000,000 1% ya 
Mapato Ghafi 
ya Mwaka 

15 

2.  Mamlak
a ya 
Usajili 

100,000 1,000,000 1,000,000 1% ya 
Mapato Ghafi 
ya Mwaka 

5 

 
 
 
 
Dodoma,            JERRY WILLIAM SILAA, 

27 Septemba, 2024             Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari  


