MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA

Muongozo wa Utambuzi wa Vifaa vya
Mawasiliano ya Simu

UMETOLEWA NA TCRA — JULAI 2024




_ ISO 9001: 2015 CERTIFIED

MUONGOZO YA UTAMBUZI WA VIFAA VYA MAWASILIANO YA SIMU, 2024
Hati Namba: TCRA/DIA/TIM/GUD-MDD/004

Imeidhinishwa na: Cheo Sahihi . Tarehe

Dkt. Jabiri K. Bakari Mkurugenzi MRuu ch\bf-\-‘\‘lb'l&

Jina la Miongozo: Muongozo wa utambuzi wa vifaa vya mawasiliano ya simu, Toleo 1.0 — Julai 2024
Hati Namba: TCRA/DIA/TIM/GUD-MDD/004, Toleo 1.0 - Julai 2024 Ukurasa | 2



_ ISO 9001: 2015 CERTIFIED

Yaliyomo
Orodha ya VifUpPISNO ... e e et enas 4
T |+ T 5
B IR wmacomsmonscrsussmmsossesesiass orssismsss i e B s S S e 5
B8, B s s B ra e R R e S e 5
9. Taratibu za Uendeshajiwa CEIR .................ccooiiiiiiiiiieeeeeeee 7
6.  Rushughulikia IMEL ZIlizoriduliwWe. . oo sumisussemioises 8
7. Malalamiko yaWateja ..............ooooiiiiiiiiiiii e 8
8.  Kuzuia Udanganyifu na Faragha...............ccccoooeiioiiiieeie e 8
3. Marekabisho. ... cnumvsansmiamnisnrrms s 8
-

Jina la Miongozo: Muongozo wa utambuzi wa vifaa vya mawasiliano ya simu, Toleo 1.0 — Julai 2024
Hati Namba: TCRA/DIA/TIM/GUD-MDD/004, Toleo 1.0 - Julai 2024 Ukurasa | 3



- ISO 9001: 2015 CERTIFIED

Orodha ya Vifupisho

CDRs Kumbukumbu za taarifa ya matumizi ya mawasiliano

CEIR Rejista Kuu ya Utambuzi wa Vifaa ya mawasiliano ya simu

ESN Namba za utambuzi za vifaa katika mtandao wa simu

GSM Mfumo wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu za Mkononi

GSMA Shirika la Mfumo wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu

ICT Teknolojia za Habari na Mawasiliano

IMEI Utambulisho wa Kimataifa wa Vifaa vya Mawasiliano

IMSI Utambulisho wa mteja mtandaoni, inatumika wakati wa kubadilishana taarifa za mteja

kimtandao

ITU Shirika la Mawasiliano la Kimataifa

EIR Rejista ya Utambuzi wa Vifaa vya Mawasiliano ya Simu

KYC Kumfahamu Mteja Wako

MSISDN Utambulisho wa mteja mtandaoni

NIN Namba ya Utambulisho ya Taifa

RB Taarifa ya Polisi

SIM Moduli ya utambulisho wa mteja

TAC Namba ya Utambulisho ya Kifaa cha mawasiliano ya simu
™
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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI
1. Nukuu

Muongozo huu utanukuliwa kama Muongozo wa utambuzi wa Vifaa vya mawasiliano ya simu, 2024.

2. Matumizi

Muongozo huu unatumika kwa wamiliki wa leseni za huduma za mtandao wanaotoa huduma za
mawasiliano ya simu katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

3. Tafsiri

Katika Muongozo huu, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo: -

"Chama cha Mfumo wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu" kifupi GSMA, maana yake ni
chama cha kimataifa cha waendeshaji wa mawasiliano ya simu za mkononi za GSM;

"Huduma ya Mtandao" maana yake ni huduma ya kusafirisha taarifa kwa njia ya sauti au sauti
nyingine, intaneti, ujumbe mfupi wa maandishi au picha kwa kutumia nishati ya elektromagnetiki
inayoongozwa au isiyoongozwa;

"Kifaa cha simu" maana yake ni kifaa kinachoshikika kwa mkono ambacho kinatambulishwa
kipekee na namba tambulishi wa kimataifa au namba za usajili wa kielektroniki na kinachotumiwa
na wateja kwa ajili ya mawasiliano;

"Kitabu cha taarifa" kwa kifupi RB, maana yake ni taarifa inayotumika katika taratibu za Jeshi

la Polisi la Tanzania, ikijjumuisha namba ya kumbukumbu kwa simu iliyopotea, kupatikana au
kuharibika;

"Kuorodheshwa kwenye orodha nyeupe" maana yake ni mchakato wa kuanzisha upya simu
mpya au kuiwasha tena simu ya mkononi iliyopotea au kuibiwa ili kupata huduma za mtandao
kutoka kwa watoa huduma wa huduma za mtandao baada ya simu hiyo kupatikana;

"Leseni ya Huduma ya Mtandao"” maana yake ni leseni ya mawasiliano ya kielektroniki
inayompa mtoa huduma haki ya kutoa huduma moja au zaidi za mtandao;

"Mamlaka" maana yake ni Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano iliyoanzishwa chini ya Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania namba 12 ya mwaka 2003;

"Mfumo wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Simu" maana yake ni teknolojia ya kidijitali ya simu
kwa ajili ya utoaji wa huduma za mawasiliano ya sauti, jumbe fupi za maandishi na intaneti:

"Moduli ya Utambulisho wa Mteja (SIM)" maana yake ni mzunguko jumuishi unaokusudiwa
kuhifadhi kwa usalama utambulisho wa kimataifa wa mteja wa simu za mkononi (IMSI) na ufunguo
unaohusiana unaotumika kutambua na kuthibitisha wateja kwenye vifaa vya simu za mkononi;

"Mteja" maana yake ni mtu anayepokea huduma ya mtandao chini ya makubaliano na au
kulingana na masharti ya mtoa huduma wa huduma ya mtandao;

"Mtoa huduma wa Huduma ya Mtandao" maena yake ni mtoa huduma wa huduma ya mtandao;

"Namba ya Kimataifa ya Orodha ya Wateja wa kifaa cha Simu" au kwa kifupi MSISDN maana
yake ni namba inayotolewa kwa mteja;
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"Namba za usajili wa Kielektroniki" kwa kifupi ESN, maana yake ni namba ya kipekee
inayotumiwa na mtandao wa mawasiliano ya kielektroniki kutambua kifaa kimoja cha mawasiliano
ya kielektroniki:

“Namba tambulishi iliyoigwa” maana yake ni namba tambulishi ya vifaa vya mawasiliano ya
simu ambavyo vimebadilishwa au kunakiliwa;

"Namba tambulishi za vifaa zilizorudufiwa" maana yake ni namba tambulishi ya kifaa cha
mawasiliano ya simu ambayo inatumiwa na zaidi ya kifaa kimoja cha simu kwa wakati mmoja
kwenye mtandao wowote, bila kujali kama namba tambulishi husika ni halisi (asili) au si halisi;
"Namba tambulishi zisizokubalika" maana yake ni namba tambulishi za vifaa vya mawasiliano
ya simu zinazokiuka au zilizoko nje ya namba zilizokubaliwa za GSMA TACs:

"Namba za ugawaji wa aina ya kifaa (TAC)" maana yake ni sehemu ya awali ya tarakimu nane
ya namba tambulishi ya vifaa vya mawasiliano yenye tarakimu 15 inayotumika kutambua vifaa
vya simu kwa kipekee;

"Orodha ya Kijivu" maana yake ni orodha ya vifaa vya mawasiliano ya simu ambavyo
vimezuiliwa au kuruhusiwa kwa muda kupata huduma za mawasiliano:

"Orodha nyeupe” maana yake ni orodha ya namba tambulishi ikiwemo namba za wateja na
namba tambulishi ya vifaa kimataifa zilivyorekodiwa na mmiliki wa huduma ya mawasiliano ya
kielektroniki ambapo hazipo kwenye orodha nyeusi au kijivu;

“Orodha ya nyeusi” maana yake ni orodha yenye namba tambulishi ya vifaa vya mawasiliano
ya simu zilizoripotiwa kama zimepotea, kuibiwa au kuharibiwa;

“Rejista kuu ya utambulisho wa vifaa vya mawasiliano ya simu” kwa kifupi CEIR, maana
yake ni kanzidata ya kielektroniki inayoshikilia namba tambulishi ya vifaa vya mawasiliano ya
simu, zikiwa katika orodha tatu ambazo ni orodha nyeupe, orodha nyeusi na orodha kijivu;
"Rejista ya Utambulisho wa Vifaa mawasiliano ya simu" kwa kifupi EIR, maana yake ni
kanzidata ya kielektroniki ambayo inashikilia namba za utambulisho wa mawasiliano ya simu
(IMEI au ESN) ipo katika orodha za rangi tatu kama inavyopatikana ndani ya miundombinu ya
mwenye leseni ya huduma za mtandao;

“Uchambuzi wa namba tambulishi iliyoigwa" maana yake ni mchakato unaofanywa ili kubaini
namba tambulishi ya vifaa vya mawasiliano ya simu ambavyo vimebadilishwa au kunakiliwa;
"Utambulisho wa Kimataifa wa Mteja wa Simu" kwa kifupi IMSI, maana yake ni utambulisho
wa kipekee unaotumiwa na waendeshaji wa mitandao ya simu za mkononi kutambua mteja katika
mitandao yao;

"Utambulisho wa Kimataifa wa Vifaa vya Simu" kwa kifupi IMEI, maana yake ni namba
tambulishi zinazotumika kutambua simu za mkononi katika mitandao ya Mfumo wa Kimataifa wa
Mawasiliano ya Simu za Mkononi (GSM); na

"Vifaa bandia vya mawasiliano" maana yake vifaa bandia vya mawasiliano ambavyo namba

zake za utambulisho hazipo kwenye kandidata ya utambulisho wa vifaa vya mawasiliano ya

GSMA.
+
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4. Malengo ya Muongozo
Kama sehemu ya kushughulikia changamoto zinazohusiana na usambazaji usio sawa wa idadi

kumbukumbu za idadi ya vifaa, ukuaji na usambazaji wa vn‘aa ili kuelewa uwezo wa watumiaji
katika kutumia huduma za teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT) ikijjumuisha huduma za
serikali.

Aidha, wizi wa vifaa vya simu na ulaghai vimekuwa changamoto na kilio cha umma kwa watumiaji
wengi nchini. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kupitia Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Rejista Kuu ya Utambulisho wa Vifaa) za mwaka 2018 inasimamia rejista
Kuu ya Utambulisho wa Vifaa ambayo inarahisisha ukusanyaji wa 'triplets' za vifaa vya simu
pamoja na kuweka kwenye orodha nyeusi, nyeupe au kijivu vifaa vya simu vilivyoripotiwa kuibiwa,
kupotea, kuharibika, kutokubalika au ulaghai sokoni.

Miongozo hii inakusudia kutoa taratibbu za kugundua vifaa vya simu katika mitandao ya
mawasiliano, hivyo kuwezesha usimamizi wa vifaa vya simu katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Malengo mahususi ya Muongozo huu ni pamoja na: -: -

i. . Kutoa utaratibu wa ufuatiliaji idadi na matumizi ya vifaa vya simu nchini:

ii.  Kurahisisha udhibiti wa matumizi ya vifaa vya simu vilivyoripotiwa kuibiwa, kupotea,
kuharibiwa, visivyokidhi viwango au vilivyojihusisha katika shughuli za udanganyifu;

ii.  Kusaidia kubaini changamoto za matumizi ya huduma za mawasiliano na hatua
zinazohusiana ili kutatua changamoto hizi;

iv.  Kusaidia kuhakikisha huduma bora zinatolewa kwa watumiaji katika sekta ya mawasiliano;

v.  Kutoa utaratibu wa kuripoti vifaa vilivyopotea, vilivyoibiwa, kuharibiwa, visivyokidhi viwango
au vilivyojihusisha katika shughuli za udanganyifu kwa mtoa huduma wa huduma za
mtandao kwa ajili ya kuweka kwenye orodha nyeusi; na

vi.  Kusaidia kudhibiti uingiaji wa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki nchini, mchakato wa
kuvithibitisha na kuwalinda watumiaji.

SEHEMU YA PILI

UENDESHAJI WA REJISTA KUU YA UTAMBULISHO WA VIFAA

5. Taratibu za uendeshaji wa rejista kuu ya utambulisho wa vifaa
Taratibu za uendeshaji wa rejista kuu ya utambulisho wa vifaa utakuwa kama ifuatavyo: -
a) Mtoa huduma anapaswa:

I.  kuhakikisha anaweka taratibu za ndani ili kuruhusu wafanyakazi walioidhinishwa pekee
ndiyo wanaofanya kazi kwenye rejista ya utambulisho wa vifaa (EIR);

ii.  kuhakikisha mifumo ya rejista ya utambulisho wa vifaa (EIR) inaunganishwa na mfumo wa
rejista kuu ya utambulisho wa vifaa (CHR) wakati wote kwa kutuma taarifa za kidijiti kwa
muda uliowekwa na Mamlaka;

iii.  kuweka utaratibu wa kuthibitisha utambulisho wa mtu anayeripoti namba tambulishi ya
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kifaa iliyoripotiwa;

iv.  kuoredhesha kwenye orodha nyeusi au ya kijivu namba tambulishi ya vifaa vilivyoripotiwa
na kuwasilisha orodha hiyo kwa muundo ulioainishwa na Mamlaka;

v. kuoredhesha kwenye orodha nyeupe namba tambulishi, inatakiwa kufanywa na mtoa
huduma aliyeanzisha mchakato wa kuiorodhesha namba tambulishi kwenye orodha nyeusi
au ya kijivu na inapaswa kukamilishwa ndani ya saa moja (1) kutoka wakati wa kuripoti;

vi. kuhakikisha mtu anayeripoti namba tambulishi ili kuorodhesha kwenye orodha ya nyeusi,
kijivu au nyeupe anapewa namba ya kumbukumbu kwa ajili ya ufuatiliaji;

vii.  anaweka utaratibu wa kuangalia namba tambulishi iliyoripotiwa kwa kuorodhesha kwenye
orodha nyeusi, kijivu au nyeupe;
viii.  kuchakata taarifa za vifaa na kuijulisha Mamlaka idadi ya vifaa vilivyochakatwa;

ix. kuwasilisha “triplets” kila siku hususani orodha nyeupe, ya kijivu na nyeusi kwa muundo
ulioainishwa na Mamlaka; na

X.  kuhakikisha namba tambulishi za vifaa zisizokidhi viwango haziruhusiwi kuunganishwa na
mitandao.

b) Mamlaka kila siku itachakata taariza za vifaa iliyopokelewa kutoka kwa watoa huduma na
kutengeneza taarifa nyingine maalum na kutuma kwa watoa huduma wote saa saba
mchana na saa saba usiku.

SEHEMU YA TATU
NAMBA TAMBULISHI ZA VIFAA ZILIZORUDUFIWA

6. Kushughulikia namba tambulishi za vifaa zilizorudufiwa
Katika kushughulikia namba tambulishi za vifaa zilizorudufiwa, Mtoa huduma atapaswa: -

a) kuongeza namba ya utambulisho wa kitaifa (NIN) kwenye “triplets” ili kuandaa taarifa yenye
utambulisho wa kimataifa wa vifaa vya simu (IMEI), utambulisho wa kimataifa wa mteja wa
simu (IMSI), namba ya kimataifa ya orodha ya wateja wa kifaa cha simu (MSISDN) na
utambulisho kitaifa (NIN);

b) kufanya uchambuzi wa namba tambulishi iliyoigwa kutoka utambulisho wa kimataifa wa
mteja wa simu (IMS]I) zilizounganishwa mara mbili au zaidi na utambulisho tofauti wa kitaifa
(NIN) na kuzitambua kama namba zilizorudufiwa;

c) kufanya uchambuzi ili kubaini eneo la utambulisho wa kimataifa wa mteja wa simu (IMSI)
wa namba husika;

d) kuorodhesha namba zilizorudufiwa katika orodha ya nyeusi zilizobainika katika maeneo
tofauti;

e) kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kwa wateja walio kwenye orodha nyeusi ikibainisha
sababu ya kuorodhesha vifaa vyao kwenye orodha hiyo; na

f) kuwasilisha orodha ya namba tambulishi zilizorudufiwa katika muundo ulioainishwa kwa
Mamlaka. ®

SEHEMU YA NNE
MASHARTI YA JUMLA
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7. Malalamiko ya Wateja _
Malalamiko yanayotokana na uendeshaji wa mfumo wa rejista ya utambulisho wa vifaa vya
mawasiliano ya simu (EIR) yatashughulikiwa kulingana na masharti ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Ulinzi wa Watumiaji) za mwaka 2018.

8. Kuzuia Udanganyifu na Faragha

a) Mtoa huduma atashirikiana kwa nia njema kuzuia matukio ya shughuli zisizo za kimaadili,
ushindani na udanganyifu;

b) Kama matukio ya udanganyifu yatagundulika, watoa huduma wanaohusika watashirikiana
ili kubaini na kutatua udanganyifu huo; na

c) Utambuzi wa vifaa vya mawasiliano ya simu utafanywa kwa kuzingatia sheria za ulinzi wa
taarifa binafsi na faragha.

9. Marekebisho

Muongozo huu unaweza kufanyiwa mapitio ya mara kwa mara na Mamlaka kadri itakavyoona
inafaa kwa maendeleo ya sekta ya mawasiliano.
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Wasiliana Nasi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Jengo la Mawasiliano, 20 Barabara ya Sam Nujoma,

S.L. P 474, Postikodi 14414 Dar es Salaam
+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 | +255 784558270 - 1
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