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MWALIKO WA MAOMBI MAPYA NA UPANDISHAJI MADARAJA 
YA LESENI ZA MAUDHUI YA REDIO ZA FM

1. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania Na.12 ya mwaka 2003 yenye jukumu la kusimamia huduma za mawasiliano ya 
Kielektroni na Posta nchini Tanzania. 

2. Kwa mujibu wa Kanuni za Taratibu za Utoaji Leseni, Tangazo la Serikali Na.422 la mwaka 2014, TCRA 
imeainisha Masafa kwa ajili ya utoaji wa Huduma za Maudhui ya redio za FM. Hivyo dirisha la maombi ya 
leseni ya utoaji wa huduma za maudhui ya redio limefunguliwa katika maeneo yafuatayo:- 
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Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, S. L. P 474, 14414 DAR ES SALAAM, TANZANIA.
Simu: +255 22 2199760-9 / +255 22 2412011-2 / +255 784558270-1  Nukushi: +255 22 2412009-10

Barua pepe: barua@tcra.go.tz, dg@tcra.go.tz,  Tovuti: www.tcra.go.tz

Dkt. Jabiri K. Bakari
MKURUGENZI MKUU

                           Imetolewa tarehe 2 Aprili, 2026.

3. Waombaji wanatakiwa  kuzingatia Mwongozo wa uwasilishaji wa maombi unaopatikana katika tovuti 
ya TCRA: www.tcra.go.tz/documents/invitation-to-apply-ita. 

4. Maombi yote ya utoaji wa huduma tajwa hapo juu yawasilishwe kwa kupitia mfumo wa maombi ya 
leseni wa TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho:
 https://tanzanite.tcra.go.tz/index.htm kabla ama ifikapo tarehe 1 Juni, 2026. 

5. Tafadhali zingatia kwamba, endapo waombaji katika eneo fulani la huduma wako wengi zaidi ya idadi 
ya Masafa yaliyoainishwa  katika eneo hilo, TCRA itaweka Masafa ya eneo husika katika mchakato wa 
ushindani, yaani zabuni / mnada. 

6. Waombaji watakaoingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada watajulishwa ili 
waweze kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni 
wote. 
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MWONGOZO WA UWASILISHAJI MAOMBI YA LESENI ZA 
MAUDHUI YA UTANGAZAJI (UTANGAZAJI WA BIASHARA – 

RADIO) KUPITIA MWALIKO WA MAOMBI (ITA)  
Aprili, 2026 

 

MAMLAKA YA MAWASILIANO 
TANZANIA  
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1. UTANGULIZI 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Na.12 ya 2003 yenye jukumu la kusimamia 
sekta ya mawasiliano ya kielektroniki na posta katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
pamoja na huduma za utangazaji Tanzania Bara. TCRA inatoa mwongozo huu wa 
maombi ya leseni za maudhui ya utangazaji wa redio (Utangazaji wa Biashara) na 
uwasilishaji wa maombi hayo kwa njia ya mwaliko (Invitation to Apply – ITA). 

Maombi yote ya leseni yanafanyika mtandaoni kupitia mfumo wa maombi ya leseni wa 
TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho: 
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm. 
 
2. SIFA ZA MWOMBAJI WA LESENI 
a) Mwombaji  anatakiwa awe ni Kampuni iliyosajiliwa na BRELA au 

Taasisi/Shirika/Asasi  ambayo imesajiliwa na vyombo husika vya usajili. 
b) Waombaji ambao tayari wana Leseni za Utangazaji wa redio wanatakiwa wawe 

wamekamilisha malipo yote ya ada za leseni na wahakikishe wana leseni hai kabla 
ya kufanya maombi mapya. 

 
3. UTARATIBU WA MAOMBI YA LESENI BINAFSI 
a) Mwombaji yeyote anayetaka kuomba leseni atafungua atafungua akaunti katika 

mfumo wa maombi ya leseni wa TCRA uitwao Tanzanite Portal kupitia kiunganishi: 
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm 

b) Mwombaji anahitajika kuandaa taarifa au nyaraka zifuatazo ili kupakiwa kwenye 
mfumo: - 
A. Kwa Ujumla  

i) Malipo ya Ada ya Maombi 
- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji Wapya – Aina ya Leseni 

ya Wilaya; 
- Ada ya Maombi ya Sh. 1,600,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa 

na leseni ya Kiwilaya hadi Kikanda (upgrade); 
- Ada ya Maombi ya Sh. 3,200,000 kwa Waombaji wanaopanda kutoka kuwa 

na leseni ya Kikanda hadi Kitaifa (upgrade); 
ii) Ada ya maombi italipwa kabla ya dirisha la uombaji wa leseni za maudhui 

ya utangazaji wa redio (Utangazaji wa Biashara) halijafungwa tarehe 1, 
June 2026. Maombi yatakayolipwa baada ya tarehe hio hayatafanyiwa kazi. 

iii) Nakala iliyoidhinishwa ya nyaraka za usajili kwa Kampuni (Memorandum 
and Articles of Association) au Katiba kwa Mashirika au Asasi zisizo za 
Kiserikali (Certified copy of Memorandum and Articles of Association or 
constitution for registered societies and NGOs);  
Zingatia sharti la umiliki wa hisa kwa mujibu wa Kanuni ya 22 (1) (b) ya 
Kanuni za Leseni za Mwaka 2018 inayomtaka Mwombaji Leseni ya Maudhui 
kuwasilisha nyaraka za Kampuni inayoonesha Kampuni inayoomba Leseni 
inamilikwa na Mtanzania kwa asilimia zisizopungua hamsini na moja. 

iv) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili wa Jina la kituo; 

https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm
https://tanzanite.tcra.go.tz/login.htm
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v) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa kampuni zilizosajiliwa; 
vi) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Usajili kwa vyama au mashirika 

yaliyosajiliwa; 
vii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Wadhamini Waliosajiliwa (Majina ya 

wadhamini yaambatishwe); 
viii) Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi 

(TIN); 
ix) Nakala iliyothibitishwa ya hati safi ya kodi (Tax clearence Certificate) 

inayotumwa kwenda TCRA; 
x) Uthibitisho wa uraia wa wanahisa (Pasipoti, Cheti cha Kuzaliwa, au 

Kitambulisho cha Taifa); na 
xi) Tovuti na anwani za baruapepe (Zingatia: Usajili wa Majina ya Vikoa ni 

lazima uwe umetumia msimbo wa nchi (dot tz country code top level domain 
– ccTLD). 

B. Mpango wa Biashara 
Mpango Mahsusi wa biashara (Business Plan) unapaswa kujumuisha 
maudhui/nyaraka zifuatazo; 

i) Wasifu wa Kampuni au Taasisi; 
ii) Muhtasari wa malengo, maono na dhamira ya kuanzishwa kwa mradi wa 

utangazaji; 
iii) Miongozo, vipeperushi na maelezo ya kiufundi ya vifaa vitakavyotumika; 
iv) Ratiba ya utekelezaji wa mradi na mpango wa ujenzi; 
v) Taarifa kuhusu rekodi / uzoefu (marejeleo); 
vi) Maelezo kuhusu Huduma itakayotolewa; 
vii) Muundo wa gharama na bei ya Huduma; 
viii) Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja; 
ix) Mkakati wa maendeleo ya rasilimali watu; 
x) Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma); 
xi) Ujenzi wa kituo, mchoro wa mpangilio, vifaa na viwango vya utangazaji 

kama inavyoelekezwa na muhtasari katika Kiambatisho I; 
xii) Sera ya uhariri ya kituo (Kanuni za Maadili ya Kituo) kulingana na kielelezo 

kilichoidhinishwa na TCRA (kilichoambatishwa kama Kiambatisho II) na 
maudhui yawe kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Mawasiliano ya 
Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), za 2018; 

xiii) Mpango wa kina wa vipindi vya Siku 7 unaotarajiwa ambao unaakisi 
muundo ulioidhinishwa na TCRA ulioambatishwa kama Kiambatisho III 
cha Muongozo huu kwa kuzingatia sifa zifuatazo. - 

a) Ubora na aina (variety); 
b) Manufaa kwa uchumi wa ndani; 
c) Kupanua uchaguzi wa programu, ikijumuisha programu za watoto 

kwa mujibu wa mahitaji yaliyotolewa chini ya Kanuni za Mawasiliano 
ya Kielektroni na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), ya 2018 
kwa muda na kiasi (duration and quota); na 

d) Athari kwa manufaa ya maendeleo ya sekta ya utangazaji kwa 
ujumla 
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xiv) Taratibu za udhibiti wa ubora wa maudhui ya utangazaji; 
xv) Taarifa tatu za Fedha yanayotarajiwa kwa miaka mitano: Taarifa ya 

mapato, mtiririko wa fedha na mizania; na 
xvi) Udhibitisho wa uwezo kifedha wa kufanya biashara. 

 
Pendekezo la biashara pamoja na viambatisho vyake vinavyohusika vitakuwa kwa 
kifupi na kwa muhtasari vikilenga leseni iliyoombewa, na mada zake zitakuwa kwa 
mujibu wa Muundo wa Kielezo cha pendekezo la mradi ulioambatishwa pamoja na 
mwongozo huu kama Kiambatisho IV. 
 
4. ENEO LA HUDUMA LA LESENI  

a) Eneo la huduma kwa ajili ya huduma ya maudhui ya Kikanda (Utangazaji wa 
Redio) ni upeo wa pointi kumi (mikoa ya utangazaji) za upatikanaji.  

b) Eneo la huduma kwa ajili ya leseni ya huduma za maudhui ya Wilaya ni upeo 
wa sehemu tatu za upatikanaji ndani ya eneo la utawala wa kimkoa. 

 
5. TATHMINI YA MAOMBI 

a) TCRA itafanya tathmini ya maombi yote kulingana na vigezo vilivyoainishwa 
katika mwongozo huu kwa kuangalia uwezo wa kiufundi, maudhui, uzoefu wa 
utoaji huduma za redio na mchanganuo wa kifedha; na ametimiza sifa za 
mwombaji kama iivyoelekezwa kwenye Sehemu ya 2 ya mwongozo huu. 
Vigezo vya tathmini kwa wenye sifa za uombaji wa leseni ni kama 
ilivyoainishwa kwenye Kiambatisho V. 

b) Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni wengi zaidi ya idadi 
masafa ya iliyopo: - 
i.)  TCRA itayaingiza masafa hayo katika mchakato wa ushindani yaani 

zabuni/ Mnada. 
ii.) Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au 

mnada watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha 
iliyofungwa vyema ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni wote. 

iii.) Maelezo ya uthamini kwa njia ya ushindani yanapatikana kama 

Kiambatisho VI. 
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KIAMBATISHO I 
A. MAHITAJI YA JUMLA YA KITUO CHA UTANGAZAJI  
S/N KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA  
i.  TAA YA KUONESHA 

KUWA STUDIO IKO 
HEWANI 

Ni lazima taa ya kuashiria kipindi kinaenda hewani ifungwe kwenye 
lango la chumba cha studio juu nje na ndani ili kuwataarifu watu 
kuhusu shughuli zinazofanyika ndani ya studio. 

ii.  KELELE NA UDHIBITI 
WA SAUTI NDANI YA 
CHUMBA CHA STUDIO  

Vyumba vya studio lazima vufungwe mfumo maalumu wa kuzuia sauti 
(kutoka au kuingia studio wakati kipindi kinaendelea) na mwangwi ili 
kuwezesha usikivu madhubuti usio na mwingiliano wa sauti au 
mwangwi kwa wasikilizaji. 

iii.  UDHIBITI JOTO WA 
CHUMBA NA HEWA 

Vyumba vya utangazaji vya studio sharti viwe na hewa ya kutosha 
na/au vidhibiti joto kwa ajili ya afya na usalama wa watumiaji na 
uendeshaji bora wa vifaa vya studio (mfano: viyoyozi, n.k.). 

iv.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  MATANGAZO 
(LIVE) 

Chumba cha utangazaji sharti kiwe na eneo lisilopungua mita za 
mraba 16 (m216) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka sakafuni hadi 
darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji wake. 

v.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  UTENGENEZAJI 
WA VIPINDI 

Chumba cha utengenezaji wa vipindi sharti kiwe na eneo lisilopungua 
mita za mraba 16 (16 m2) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka 
sakafuni hadi darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji 
wake. 

vi.  VIPIMO VYA CHUMBA 
CHA  UANDAAJI NA 
UTAFUTAJI  WA 
HABARI 

Chumba cha uandaaji na utafutaji  sharti kiwe na eneo lisilopungua 
mita za mraba 16 (16 m2) na urefu wa angalau mita 2.5 kutoka 
sakafuni hadi darini ili kuwa na nafasi ya kutosha katika uendeshaji 
wake. 

vii.  UMEME MBADALA 
(POWER BACKUP) 

Mfumo wa mbadala wa nishati sharti ufungwe kwenye jengo la studio 
na mahali pa kurushia matangazo ili kuhakikisha kuwa kituo kinakuwa 
hewani hata wakati ambapo nishati ya umeme mkubwa inapokata. 

viii.  HATUA ZA USALAMA 
DHIDI YA MOTO 

Vifaa vya kuzima moto kama vile vizima moto sharti vifungwe kwenye 
jengo la studio na mahali pa kurushia matangazo  

ix.  MUUNDO WA MNARA Mnara sharti uwe na vitu vifuatavyo: - 
a) Alama za rangi nyekundu na nyeupe; 
b) Taa za tahadhari za ndege/ anga; na 
c) Kinga dhidi ya umeme na radi. (Earthing and Electrical Protection) 

x.  USALAMA Ni sharti Studio iwe na uzio mzuri na udhibiti wa uingiaji wa kielektroni 
umefungwa kwenye chumba cha studio cha 'kurushia matangazo' na 
vyumba vingine vya studio. Mfano. bayometriki au Mifumo ya 
Smartcard, n.k.  

 
B. MAHITAJI YA KIUNGO CHA TRANSMITA YA UTANGAZAJI 

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 
i.  ENEO LA UFUNGAJI Transmita ya STL sharti ifungwe kwenye chumba cha 

kudhibiti/mitambo (control room) katika studio ya utangazaji, na 
kipokeaji cha STL kifungwe kwenye eneo la kurushia matangazo 
(transmitter site)  

ii.  NJIA ZA 
KUUNGANISHA 
STUDIO NA MTAMBO 
WA KURUSHIA 
MATANGAZO 

Njia za kuunganisha studio na mtambo wa kurushia matangazo ni 
sharti  kutumia kiungo cha pointi kwa pointi (P2P) masafa ya 
(Microwave), mkongo wa mawasiliano, Kiungo cha IP, n.k. 
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C. MAHITAJI YA KIUFUNDI YA MFUMO WA UTANGAZAJI  

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 
i.  CHUMBA CHA 

KURUSHA 
MATANGAZO 
(TRANSMITTER 
ROOM) 

Chumba cha kurushia matangazo sharti kiwe na hewa ya kutosha ili 
kutunza vifaa vya utangazaji na kipokezi cha STL.  

ii.  NGUVU YA 
USAMBAZAJI 
(TRANSMITTING 
POWER) 

Ni sharti kurekebisha nguvu ya usambazaji wa matangazo ili kuepuka 
mwingiliano na vituo vingine vya redio na isizidi kipimo cha ERP kwa 
kiasi cha 10KW. 

iii.  WIGO WA MASAFA Transmita ya matangazo ya FM sharti ifanye kazi ndani ya bendi ya 
masafa ya 87.5 MHz hadi 108 MHz. Ni sharti transmita irekebike ili 
kukubali masafa yoyote yaliyokabidhiwa kwenye masafa 
yatakavotolewa na TCRA. 

iv.  ENEO LA URUSHAJI 
MATANGAZO  

Eneo la matangazo sharti liidhinishwe na TCRA. Jina la eneo na jira 
nukta (geographical coordinates) lazima vifafanuliwe vyema. 

 
D. MAHITAJI YA KITUO CHA REDIO FM/ VIFAA VYA STUDIO 

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 
i.  VIFAA VYA VYUMBA 

VYA MATANGAZO VYA 
STUDIO  

Chumba cha studio sharti kiwe na vifaa vitakavyotumika katika 
huduma za Utangazaji. Vifaa hivyo ni pamoja na: -  
a) Kichanganyaji Kitaalamu (Kichanganyaji kilichoteuliwa kwa ajili ya 

utangazaji wa redio) - Professional Mixer/Audio Console/ radio 
panel/ sound panel, or sound desk (Mixer designated for radio 
broadcasting; 

b) Vipaza sauti (kimoja kwa kila Mtangazaji au mwenyeji na chache 
kwa ajili ya mgeni ikilazimu) - Microphones (One for each 
Presenter or host and few for a guest if required); 

c) Mvumo wa kipaza sauti au mkono au stendi - Microphone boom or 
arm or stands; 

d) Vipokea sauti vya masikioni (Moja kwa kila Mtangazaji au 
mwenyeji na vingine kwa ajili ya mgeni ikilazimu - Headphones 
(One for each Presenter or host and few for a guest if required); 

e) Kitafuta sauti cha FM (Kipokezi Kimezimwa) - FM tuner (Off Air 
Receiver) ; 

f) Kiwambo cha spika - Monitor speaker; 
g) Taa ya hewani iliyounganishwa na kudhibitiwa na Meza ya mixer - 

On-air light Connected to and controlled by the Mixer Console; 
h) Kompyuta iliyofungiwa programu ya Playout na Automation; 
i) Mseto wa simu - Telephone hybrid; 
j) Mfumo wa simu wa kuruhusu kuongea tena (Si lazima) - Phone 

Talkback system (Silazima); 
k) Intercom (Si lazima); 
l) Spika za Cue/preview (Si lazima); na  
m) Mita za Kiwango (Si lazima)- Level Meter. 

 
ii.  CHUMBA CHA STUDIO 

CHA UANDAAJI WA 
MATANGAZO YA REDIO 
– (RADIO PRODUCTION 
STUDIO ROOM) 

Chumba cha studio kinaweza kutumika kama chumba cha akiba 
hewani na lazima kiwe na vifaa vinavyoweza kutumika katika huduma 
za Utangazaji. Mahitaji yake ni kama ya chumba cha utangazaji. 
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iii.  VIFAA VYA CHUMBA 
CHA UDHIBITI/MITAMBO  
(CONTROL ROOM 
EQUIPMENT) 

Chumba cha kudhibiti/mitambo lazima kiwe na vifaa vitakavyotumika 
katika kuchakata Mawimbi ya FM kabla ya kusambazwa. Vifaa hivyo ni 
pamoja na:- 

a) Seva ya Maudhui ya Matangazo - Broadcast Content Server; 
b) Kiungo cha Studio kwenda kwenye Mtambo wa urushaji 

matangazo - Studio to Transmitter Link (STL);  
c) Kichanganuzi cha FM - Modulation monitor/FM analyser; na 
d) Jenereta ya FM stereo.  

iv.  CHUMBA CHA 
HABARI/CHUMBA CHA 
KUHARIRI NA MAKTABA 

Chumba cha Habari lazima kiwe na vifaa vinavyotumika katika kuhariri 
na kuhifadhi habari kama vile komputa zilizo na programu tumizi 
zinazowezesha kuandika habari na kuzihariri, Televisheni, kipokezi cha 
redio, meza na viti kwa ajili ya wanahabari. 

 
E. MAHITAJI YA RASILI MALI WATU KWA AJILI YA KUENDESHA KITUO 

NA. KIPENGELE VIGEZO VINAVYOTAKIWA 
i.  Idadi ya wafanyakazi na 

elimu yao 
 

Kiwango cha chini cha wafanyikazi 
Meneja wa kituo - 1; 
Watozi/Wazalishaji - 4; 
Wawasilishaji - 4; 
Mhariri mkuu - 1; 
Mwandishi wa habari – 2; na  
Mafundi - 2. 

ii.  Elimu ya wafanyakazi Diploma ya Uandishi wa Habari kwa Mhariri Mkuu, Watozi, Waandishi 
na Wawasilishaji wa habari. 
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Kiambatisho II 
MWONGOZO WA SERA YA UHARIRI 

1. Jina la Kituo…………………………………………………………………… 
 

2. Umiliki: Binafsi       Umma 
 

3. Soko: Jumuia                  Wilaya             Kimkoa               Kitaifa          
 
 

4. Aina ya Leseni: Umma          Biashara       Jumuia 
    
 

5. Maudhui yanayotolewa: -  
 

Dini  

Elimu  

Umma  

Biashara  

Siyo ya Kibishara  

Michezo  

Muziki  

Nyingine  

 
 
6. Maelezo ya Jumla ya Shabaha ya Sera ya Uhariri ……….................……………… 

………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………… 
 

7. Malengo mahususi ya Maudhui Yanayotolewa 
…………………………………………………………………………………………….. 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 
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8. Hadhira inayolengwa 
…………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………………………… 

 
9. Matokeo/Mafanikio Yanayotarajiwa 

………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 

10. Mwongozo 
 

NA. MWONGOZO MAELEZO YA MWONGOZO 
1 Uadilifu  

2 Usawa  

3 Sifa Merit   

4 Uhuru wa Habari  

5 Taswira  

6 Faragha  

7 Uhuru wa Uhariri  

8 Kuaminika  

9 Kutopendelea  

10 Usahihi  

11 Mahojiano  

12 Msambao wa Uchguzi  

13 Matangazo Mbashara  

14 Simu zinazoingia  

15 Uandishi wa Habari za 

wananchi 

 

16 Mitandao ya kijamii kama 

chanzo cha habari 

 

17 Intaneti kama chanzo cha 

habari 

 

18 Vipindi vya Dini  
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19 Ladha na adabu – taste and 

decency 

 

20 Vipindi vya Afya  

21 VVU na UKIMWI  

22 Jinsia  

23 Watoto  

24 Maudhui kwa hadhira ya 

watu wazima - Watershed 

 

25 Uhalifu na Kupinga Shughuli 

za Kijamii - Crime and anti 

Social Activity 

 

26 Mtangazo kuhusu maafa  

27 Ukatili  

28 Ripoti kuhusu Vita  

29 Machafuko, Utekaji nyara na 

Mateka 

 

30 Maonyo ya mabomu  

31 Maandamano  

32 Taratibu za Kushughulikia 

Malalamiko 

 

33 Huduma kwa wateja  

Msimamo mwingine wowote wa sera za kituo. 

Mimi................................................., Ofisa Mtendaji Mkuu wa kituo, ninatamka 
kwamba taarifa iliyotolewa hapo juu, kulingana na uelewa wangu, ni ya kweli na sahihi. 

Ikiwa imetolewa vinginevyo inaweza kuondoa sifa za kituo changu kufikiriwa kupewa 
Leseni. 

JINA LA OFISA MTENDAJI MKUU WA KITUO: 

SAINI: 

 
TAREHE NA MHURI WA OFISI:  
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Kiambatisho III 
 
PROGRAMU INAYOTARAJIWA YA KINA YA SIKU 7 

 
[Ingiza siku] 

 
Muda Jina la Kipindi  Lengo mahususi Hadhira 

inayolengwa 
Mafanikio 
Yanayotarajiwa  

11:00-
11:30 

Mfano: Mama 
na Watoto 
 
 

Kuielimisha jamii 
kuhusiana na njia 
bora ya kuwalea 
Watoto 

Wazazi Malezi bora 

11:30-
12:00 

 
Mfano: Muziki 

 
Kuburudisha 

 
Wote (Vijana 
na Wazee) 

Kuielimisha jamii kuhusu 
masuala kadhaa kama 
vile UKIMWI, uhusiano 
kazini, kwa kutumia 
nyimbo. 

 
[Ingiza siku] 

 
Muda Jina la Kipindi Lengo mahususi Hadhira 

inayolengwa 
Mafanikio 
Yanayotarajiwa  
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Kiambatisho IV 
 
MUUNDO WA MAPENDEKEZO YA MRADI KWA AJILI YA MAOMBI YA LESENI 

1.0 UTANGULIZI: 
Maombi ya kituo cha Redio au Televisheni yanapaswa kuambatishwa na muhtasari 

wa vipengele muhimu (upembuzi yakinifu) ambapo mwombaji (waombaji) ataweza 

kutoa maelezo ya kina. Vipengele hivi vinaweza kujumuisha: Muhtasari wa kiutendaji, 

uchambuzi wa soko, masuala ya kiufundi, mfumo wa uongozi, uchambuzi wa kifedha 

na uwezekano wa mradi. 

1.1 Dira:  Ni kitu gani unachotaka kukifikia kwa kuanzisha Kituo kama hicho 

cha Redio au Televisheni? 

1.2 Dhamira:  Utafanya nini ili kufikia dira yako? 

1.3 Malengo:  Ni sababu gani zilizoleta msukumo wa kuanzishwa kwa kituo 

hicho. 

1.4 Eneo: (mahali halisi) wapi unapanga kuanzisha kituo chako 

2.0 MCHANGANUO WA SOKO: 
2.1 Hali ya sasa:  

Ni sharti kuwe na maelezo ya hali ya sasa ya utangazaji ya eneo 

linalohusika unalotaka kuanzisha kituo chako. 

2.2 Kupenya kwa Biashara: 
Je, utawezaje kupenya au kuifikia hadhira unayoihitaji? 

2.3 Makadirio ya Biashara: 
Eleza uendelevu wa biashara yako ndani ya mwaka mmoja au miwili 

ijayo. Je, utaweza kuendeleza kituo? Jinsi gani?  

3.0 UCHANGANUZI WA KIUFUNDI: 
3.1 Studio na aina/maelezo, mpangilio na eneo ya vifaa vya transmita, 

Bainisha eneo la transmita za studio. 

3.2 Aina za Antena 

3.3 Ufungaji na kazi za ujenzi na vifaa (TX/studio) 

3.4 Michoro na viambatisho sharti viambatishwe  

3.5 Kiungo cha transmita na Studio (STL), mnara wa antena na eneo la 

litakalofikiwa na mawimbi ya utangazaji (Coverage area) 
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3.6 Kuzingatia uwepo na ubora wa umeme: 

- Ugavi wa umeme utakaotumika (Umeme wa TANESCO, Jua, 

Jenereta n.k) 

- Uwezo wa jenereta / UPS na aina zake 

- Kidhibiti Umeme (Automatic Voltage Regulator) na uwezo wa 

vidhibiti umeme (stabiliser capacity) 

 

4.0 MASUALA YA MAUDHUI: 
4.1 Ratiba ya Vipindi 

4.2 Vyanzo vya vipindi 

 

5.0 MUUNDO WA MENEJIMENTI: 
5.1 Muundo/ chati ya shirika 

a) Wasifu wa Kampuni / Taasisi 

b) Onesha nafasi ya uongozi, sifa na kazi zao,idadi ya wafanyakazi 

katika kila sehemupamoja na viwango vyao vya elimu na utaalam 

wao. 

c) Onesha ajira ya wafanyakazi  

d) Onesha viwango vya juu vya elimu vya wafanyakazi wako 

muhimu au ambao unatarajia kuwaajiri, hii ni kwa meneja wa 

kituo, msimamizi wa vipindi wahariri, waandishi wa habari na 

mafundi.  

5.2 Maendeleo/Mafunzo ya Wafanyakazi 

a) Utatoaje mafunzo kwa wafanyakazi wako? 

b) Utajumuishaje teknolojia mpya katika biashara yako? 

 

6.0 MCHANGANUO WA KIFEDHA: 
6.1  Kuthibitisha uwezo wa kifedha wa mwombaji:-Udhibitisho wa uwezo wa 

kifedha unaweza kuonyesha kupitia  

a) Taarifa ya miezi sita (6) ya benki ya kampuni au Taarifa ya 

mkaguzi kwa kampuni zinazofanya kazi au 

b)  Taarifa ya miezi sita (6) ya benki za wanahisa kwa kampuni 

mpya; au 
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c) Barua ya ufadhili wa mradi kutoka kwa mfadhili au kutoka Benki 

inayotoa dhamana ya mkopo au msaada wa kifedha.  

6.2 Taarifa za Fedha yanayotarajiwa ya miaka mitano: Taarifa ya mapato na 

matumizi (income statement), mtiririko wa fedha (Cashflow statement) 

na mizania (Balance sheet). Mpango inapaswa kushabihiana na jedwali 

lifuatalo: - 

1.  HALI YA KIFEDHA   
1.1 MTAJI WA BIASHARA   

1.2 

Taarifa za Fedha tarajiwa   
Mpango wa Ufadhili (Ufadhili wa 
Mradi) Upatikanaji wa Fedha    

 Mwaka1 Mwaka2 Mwaka3 Mwaka4 mwaka
5 

Kiwango cha faida halisi (Net Profit 
Margin)           

Mapato ya Usawa (Return on Equity)           
Uwiano wa Sasa wa uwezo wa 
kampuni kulipa madeni ya muda 
mfupi (Current Ratio) 

          

Uwiano wa Mapato ya Uwekezaji 
(Return on Investment)           

Mwenendo wa ukuaji wa mapato kwa 
miaka 5(Revenue growth)           

 

6.3 Uwiano wa uwekezaji wa mitaji (Usawa: Deni – Equity:Debt); 

6.4 Muundo wa gharama na bei ya Huduma; 

 
7.0 HUDUMA KWA WATEJA 

7.1 Makadirio ya msingi kuhusu wigo wa wateja; 

7.2 Mkakati wa huduma kwa wateja (kuhakikisha ubora wa huduma); 

 
8.0 HITIMISHO: 
Katika hitimisho, sharti uweze kueleza UTOSHELEVU WA MRADI yaani manufaa 

kwa jamii, matarajio ya mapato, fursa za mafunzo ya ajira na jinsi malengo ya 

kampuni/taasisi yako yatakavyotimizwa. 
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Kiambatisho V 
VIGEZO VYA TATHMINI YA MAOMBI 
 
A. Kwa Waombaji Wapya wa huduma za Maudhui ya Redio 

 
Na. Kigezo Alama [%] 

1.  Uwezo wa kiufundi 20 
2.  Maudhui (Uanuai (content 

diversity) na Uzingatiwaji 
wa Kanuni) 

40 

3.  Idadi na sifa za 
wafanyakazi muhimu 15 

4.  Uwezo wa kifedha 25 
Total 100 

 
 
B. Kwa Waombaji wa Upandishaji Daraja au kuongeza Maeneo ya huduma za Maudhui ya Redio 

 
Na. Kigezo Alama [%] 

1.  Uwezo wa kiufundi 10 
2.  Uzingatiwaji wa Maudhui 

(Uanuai wa Maudhui na 
Uzingatiaji wa ratiba) 

30 

3.  Idadi na sifa za 
wafanyakazi muhimu 15 

4.  Uwezo wa kifedha 25 
5.  Uzingatiwaji wa Kanuni na 

Miongozo 20 

Total 100 
 
Alama ya chini kwa mwombaji aliyefaulu ni 70% 
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Kiambatisho VI 
UTOAJI WA MASAFA KWA MCHAKATO WA USHINDANI 

Endapo waombaji waliofuzu katika eneo fulani la huduma ni zaidi ya idadi iliyopo ya masafa, 
basi TCRA itapanga masafa ya redio chini ya mchakato wa kiushindani yaani zabuni/ 
Mnada. 

Wale ambao wataingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada 
watajulishwa kuwasilisha zabuni zao katika bahasha iliyofungwa vyema ambayo 
itawasilishwa na kufunguliwa mbele ya wazabuni wote. 

(a) Utaratibu wa maombi 

Mwombaji chini ya mchakato wa ushindani atawasilisha vitu vifuatavyo wakati wa awamu ya 
maombi; 

i. Fomu ya Maombi Iliyojazwa na Kusainiwa (Kiambatisho A) 
ii. Ushahidi unaofaa kwamba watu wawili wanaotia saini kwenye Fomu ya Maombi 

wameidhinishwa ipasavyo na Mwombaji. Ushahidi stahiki utajumuisha: 
a. Azimio la Bodi kutoka kwa Mwombaji; na 
b. Hati isiyoweza kubadilika ya wakili (irrevocable power of attorney). 

iii. Tamko lililojazwa na lililotiwa saini la kufuata sheria za Mchakato wa Tuzo (Kiambatisho 
B) 

(b) Uwasilishaji wa Zabuni 
i. Wazabuni watakabidhi zabuni zao kupitia Fomu ya Zabuni Isiyobalika iliyotolewa katika 

Kiambatisho C. 
ii. Wazabuni wataonesha bei ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila Eneo la 

Huduma wanalotaka kupata katika Fomu ya Zabuni Isiyobadilika. 
iii. Waombaji hawawezi kuwa na Masafa ya FM zaidi kwa kila eneo la huduma. 
iv. Wazabuni watawasilisha Fomu ya Zabuni Iliyotiwa Muhuri isiyoweza kubadilika, iliyotiwa 

saini na kupigwa mhuri kwa kila kipindi cha mnada katika Tarehe ya Mnada. 
(c) Awamu ya Ufunguzi wa Zabuni 
i. Wazabuni wote watahitajika kuwakilishwa ana kwa ana kulingana na hati waliyoiwasilisha 

TCRA kuwa wameruhusiwa kushiriki mnada 
ii. TCRA itapokea na kuzingua zabuni zote mbele ya Wazabuni wote. 
iii. TCRA itazipanga bei za zabuni kwa utaratibu wa kushuka (yaani, kuanzia bei ya juu hadi 

ya chini kabisa). 
iv. Katika hali ambapo kuna kulingana kwa thamani ya zabuni, TCRA itazipanga bei za zabuni 

kwa kufuata mpangilio wa alfabeti (kutoka A hadi Z) ya majina ya Wazabuni ili kuondoa 
ufanano. 

v. TCRA itaanza kugawa Masafa kwa Mzabuni wa juu zaidi na kisha kwa Mzabuni 
anayefuata kwa kuzingatia upatikanaji wa Masafa. 

 
(d) Hatua ya Leseni 

i. Washindi wa zabuni watalipa Bei ya zabuni ya Masafa kwa ukamilifu.  
ii. TCRA itaendelea na mchakato wa Utoaji Leseni kwa Washindi wa Mnada baada 

ya uhakiki wa malipo. 
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Kiambatisho A  

Fomu ya Maombi 
 

Jina la Mwombaji 

 

 

Anwani kamili  

Mawasiliano  Jina 

Anwani  

 

Baruapepe  

Simu  

 

Majina na vyeo vya 
watu 2 wanaotia saini 
kwenye Fomu ya 
Maombi 

 

Mtu 1 

Jina  

Cheo 

Mtu 2 

Jina 

Cheo 

 

Watu (2) 
walioidhinishwa ambao 
watawajibika kutoa 
zabuni 

Mtu 1 

Jina _________________________________________________ 

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) 
______________________________________________________ 

Anwani 

Baruapepe  

Simu 

Mtu 2 

Jina 

Na. ya Kitambulisho (Na. ya Kitambulisho cha Taifa au Pasipoti) 
______________________________________________________ 
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Anwani 

Baruapepe  

Simu 

 

Saini zilizoidhinishwa Mtu 1 

Saini 

Tarehe 

Mtu 2 

Saini 

Tarehe 

 
 
 
Mhuri wa Kampuni/Taasisi: ___________________ 
 
 
Tarehe: _________________ 
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Kiambatisho B  

Tamko  

(Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa) ____________________, (Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa) 

_______________________, na (Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa) _______________________ 

wakiwa Mawakala Walioidhinishwa wa _______________ (“Mwombaji”) (tu)natamka kwa 

niaba ya Mwombaji kwamba: 

a. Mwombaji ana haki ya kushiriki katika Mchakato wa Tuzo na amepata vibali vyote muhimu 
vya kufanya hivyo; 

b. Taarifa zilizomo na Maombi ya Mwombaji ni sahihi; 
c. Kwa kadiri inavyowezekana kwa Mwombaji kufanya hivyo, Mwombaji anathibitisha 

kwamba haihusiani na au haijahusishwa na Mwombaji mwingine au chombo kingine 
ambacho kinaweza kutarajiwa kuwa Mwombaji mwingine; 

d. Mwombaji atachukua hatua zote zinazostahili ili kuhakikisha kuwa Taarifa za Siri hazitolewi 
kwa mhusika mwingine isipokuwa wale wanaohitaji kupata Taarifa za Siri ili kutekeleza 
jukumu lao kuhusiana na ushiriki wa Mwombaji katika Mchakato wa Tuzo; 

e. Mwombaji atajiepusha na kitendo chochote ambacho kinaweza kuwa na athari kwenye 
Mchakato wa Tuzo; 

f. Mwombaji atazingatia Kanuni za Mchakato wa Tuzo kama zilivyo katika Makubaliano ya 
Habari; 

g. Mwombaji anathibitisha kuwa ana rasilimali za kifedha ili kukidhi majukumu yake chini ya 
masharti ya Mkataba na kukidhi Vigezo na Masharti ya Leseni ikiwa ingepewa masafa 
kupitia Mchakato wa Tuzo. 

Jina la Mwombaji: __________________________________    

Imesainiwa kwa niaba ya Mwombaji 

Mtu wa 1 Aliyeidhinishwa: ________________________ 
 
Mtu wa 2 Aliyeidhinishwa: ________________________ 
 
Mtu wa 3 Aliyeidhinishwa: ________________________ 

(Saini ya watu hao ambao wamewezeshwa kumfunga Mwombaji au kuidhinishwa vinginevyo 
kumfunga Mwombaji). 
 
Tarehe: ______________________ Mhuri wa Kampuni/Taasisi: ________________ 
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Kiambatisho C  
Fomu ya Zabuni (Sealed Bid Form) 
 
Jina la Mwombaji: 
 
 
 
Eneo la Huduma:  ____________ 
 
TAMKO LA MASAFA AMBAYO MWOMBAJI ANAKUSUDIA YA KUTOA ZABUNI 
KATIKA MNADA WA MASAFA YA FM REDIO  
 
1. Onesha katika jedwali bei yako ya zabuni (katika sehemu mbili za desimali) kwa kila bendi ya FM. 
 
 Bei yako ya zabuni katika sehemu mbili za desimali (TZS) kwa kila bendi  
Kwa tarakimu  
Kwa maneno  

 
Ninatamka na kuahidi bila kubatilishwa kuwa Kampuni ya Mwombaji itagharimia 
Masafa Ilioainishwa kwenye Jedwali hapo juu kwa Bei ya Zabuni, iwapo atapewa 
masafa hayo. 
 
Pamoja na tamko na ahadi iliyopo hapo juu, ninatamka na kuahidi bila kubadilika 
kuwa Kampuni ya Mwombaji italipia Masafa wa Vitalu kulingana na chaguzi za malipo 
mwishoni mwa Mnada, pale anapotangazwa kuwa Mshindi tarajali. 
 
Ninatamka kwa dhati kwamba idadi ya Vitalu vya masafa iliyotajwa katika Maombi 
haya inaibana Kampuni ya Mwombaji kulipia kiasi hiki cha masafa kwa Bei ya Zabuni 
kwa kila Masafa wa Kitalu uliotajwa kwenye jedwali lililopo hapo juu iwapo itapewa 
katika Mnada huu wa Masafa  
 
 
Tarehe: ________________ 
 
 
Jina la Mwakilishi Aliyeidhinishwa: __________________________ 
 
 
Saini ya Mwakilishi Aliyeidhinishwa: _______________________ 
 
 
Mhuri wa Kampuni/Taasisi: ________________________ 
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Wasiliana Nasi 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania  
Mawasiliano Towers, 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S. L. P. 474, Dar Es Salaam 
+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255 784558270 - 1 
dg@tcra.go.tz |  barua@tcra.go.tz 
 

________________ 
 


