





Vidokezo vya Usalama Mtandaoni kwa Watoto
‘Angalizo kwa Watoto’

Angalizo
kwa
Watoto

Usitumie mitandao bila idhini ya wazazi
au walezi.

Epuka kuwasiliana na watu
usiowafahamu mtandaoni.

Usichapishe taarifa binafsi kuhusu
wewe, mzazi au mlezi wako kama vile
tarehe ya kuzaliwa, anwani ya makazi,
nywila (password).

Epuka kutoa au kuchapisha taarifa
hatarishi kama vile picha au video za
utupu, vurugu au vitisho.

Usichapishe chochote kuhusu watu
wengine bila ridhaa yao.

Elewa mipangilio na usome mikataba ya
faragha kabla ya kutumia programu
yoyote mtandaoni. Vinginevyo, unawe-
za kuruhusu taarifa zako kuingiliwa au
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kuonwa na watu wengine pasipo wewe
kujua.

Zuia (block) mtu yeyote anayetuma
maoni ya kukusumbua, kukutishia au
yasiyofaa kuhusu wewe na kuripoti kwa
mtoa huduma wa programu husika au
kituo cha polisi karibu nawe.

Chagua nywila (password) salama yenye
tarakimu nane hadi kumi na mbili zenye
mchanganyiko wa herufi, nambari na
herufi za alama mfano “Dont4g@t!” na
uibadilishe mara kwa mara, angalau kila
baada ya miezi mitatu (3). Kumbuka
nywila (password) ni siri yako.

Tumia programu za kujikinga na virusi
vya kompyuta na hakikisha programu
hiyo inahuishwa mara kwa mara.
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