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Muhtasari
Sekta ya mawasiliano imeendelea kukua na kuthibitisha mchango wake katika kuendeleza mageuzi 

ya kidijitali na maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini Tanzania. Sekta hii imeendelea kuwa himilivu 

na yenye kuendana na mabadiliko, ikichochewa na ongezeko la uwekezaji na watumiaji wa huduma 

za mawasiliano ya simu, intaneti, utangazaji, pamoja na huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi 

na vipeto.  

Kwa kipindi cha robo mwaka inayoishia Machi 2026, huduma za mawasiliano ya simu zimeonesha 

ukuaji kukiwa na ongezeko la usajili wa laini wa asilimia 4.6 kutoka milioni 106.9 katika robo mwaka 

inayoishia Desemba 2025 na kufikia milioni 111.9. Mkoa wa Dar es Salaam imeendelea kuongoza kwa 

kuwa na laini nyingi za simu kufikia milioni 20.6. Vilevile, usajili wa intaneti umeongezeka kwa asilimia 

1.5 kutoka laini milioni 58.1 katika robo mwaka iliyoishia Desemba 2025 na kufikia laini milioni 58.9, na 

matumizi ya huduma za intaneti yameongezeka kwa asilimia 15.3 kutoka petabytes 808 katika robo 

mwaka inayoishia Desemba 2025 na kufikia PetaBytes 932. Aidha, idadi ya dakika ndani ya nchi na 

idadi ya jumbe fupi (SMS) zilipungua kwa asilimia 3.8 na 4.7, mtawalia. Intaneti ya kasi imeendelea 

kuwa njia inayopendelewa zaidi kupata intaneti ikichangia asilimia 58 ya usajili wote wa intaneti.

Sekta ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto imehudumia jumla ya wateja 170,352 wa kampuni/ 

taasisi na wateja binafsi. Katika kipindi husika, Jumla ya bidhaa za kiposta 546,644 zilitumwa ndani ya 

nchi na bidhaa 32,565 zilitumwa nje ya nchi. Vilevile, jumla ya bidhaa za kiposta 907,759 zilipokelewa 

ndani ya nchi na bidhaa 44,555 zilipokelewa kutoka nje ya nchi. Hii inaonesha umuhimu wa sekta ya 

posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto katika kuwaunganisha wananchi kibiashara. 

Sekta bado inakabiliwa na kiwango cha chini cha upenyo wa simu janja cha asilimia 42.5, jambo 

linalozuia ongezeko la matumizi ya huduma za intaneti ya kasi. Aidha, kuna pengo la asilimia 23.7 

katika upatikanaji wa huduma za intaneti ya kasi kijiografia, pamoja na kuwepo kwa majaribio ya 

ulaghai katika baadhi ya maeneo. Vipaumbele vya sekta vinajumuisha upanuzi wa miundombinu ya 

mawasiliano ya intaneti ya kasi, kuimarisha matumizi ya huduma za kidijitali, pamoja na kuhakikisha 

uwepo wa miundombinu ya mawasiliano iliyo salama na yenye ulinzi thabiti.

Idadi ya simu janja imeongezeka kwa asilimia 4.6 kutoka simu janja milioni 28.5 katika robo mwaka 

iliyoishia Desemba 2025 kufikia milioni 29.8. Ukuaji huu umechangiwa na upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano kutokana na uendelezwaji wa miundombinu unaodhihirishwa na ongezeko la idadi ya 

minara kutoka 10,029 katika robo mwaka iliyoishia Desemba 2025 na kufikia minara 10,084.

Katika sekta ya utangazaji, idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa imepungua kwa asilimia 1 kutoka visimbuzi 

milioni 2.11 katika robo mwaka iliyoishia Desemba 2025 na kufikia visimbuzi milioni 2.09. Aidha, idadi ya 

televisheni kwa njia ya waya imeongezeka kwa asilimia 3 kutoka televisheni 17,280 katika robo mwaka 

iliyoishia Desemba 2025 na kufikia televisheni 17,803.
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Orodha ya Vifupisho

Kifupisho Maelezo

2G  Mtandao wa Simu wa Kizazi cha Pili

3G   Mtandao wa Simu wa Kizazi cha Tatu

4G Mtandao wa Simu wa Kizazi cha Nne

5G Mtandao wa Simu wa Kizazi cha Tano

 BTS Kituo cha Msingi cha Mawasiliano ya Simu ya 2G

dBm Desibeli-miliwati

DStv Digital Satelite Television

DTH Moja kwa Moja Nyumbani (Direct to Home)

DTT  Televisheni ya Kidijitali ya Miundombinu ya Ardhini

EA Afrika Mashariki

eNB  Kituo cha Msingi cha Mawasiliano ya Simu ya 4G

FM Urekebishaji wa Masafa (Frequency Modulation)

FTP  Itifaki ya Uhamishaji Faili

gNB Kituo cha Msingi cha Mawasiliano ya Simu ya 5G

HF Masafa ya Juu

Kbps Kilobiti kwa Sekunde

M2M  Mawasiliano kati ya Mashine na Mashine

Mbps Megabiti kwa Sekunde

MBs Megabaiti

Ms Milisekunde

P2P  Mawasiliano kati ya mtu na mtu

QoS Ubora wa Huduma

RoW Mataifa mengine
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Kifupisho Maelezo

SADC Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika

SMS Huduma ya Ujumbe Mfupi

TCRA  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

TTCL Shirika la Mawasiliano Tanzania

TTL Muda wa kuwa hewani (Time To Live)

TV  Televisheni

TZS Shilingi ya Tanzania

UHF Masafa ya Juu Sana

VHF  Masafa ya Juu Zaidi

VSAT Kituo cha Mawasiliano ya Satelaiti (VSAT) kilichosimikwa ardhini
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Orodha ya Maneno

Na Kipengele Maelezo

1 Usajili

Usajili wa laini ya simu ambapo imetumika angalau mara 

moja (sauti, SMS, data) katika kipindi cha siku 90 zilizopita 

au visimbuzi vilivyolipiwa kwa ajili ya kupata huduma za 

utangazaji za televisheni .

2
Teknolojia ya mtandao wa simu za 

mkononi wa kizazi cha pili (2G)

Teknolojia ya kizazi cha pili ya mawasiliano ya simu za 

mkononi inayoruhusu mawasiliano ya simu ya sauti, 

ujumbe mfupi wa maneno na intaneti (data) yenye kasi 

ya kiwango cha chini. 

3
Teknolojia ya mtandao wa simu za 

mkononi wa kizazi cha tatu (3G) 

Teknolojia ya kizazi cha tatu ya mawasiliano ya simu 

za mkononi inayoruhusu mawasiliano ya simu ya sauti, 

intaneti (data) ya kasi ya wastani na video. 

4
Teknolojia ya mtandao wa simu za 

mkononi wa kizazi cha nne (4G) 

Teknolojia ya kizazi cha nne  ya mawasiliano ya simu za 

mkononi yenye kasi  ya juu ya intaneti (data) na kiwango 

cha chini cha ucheleweshaji na uwezo mkubwa kuliko 

teknolojia ya 3G.

5
Teknolojia ya mtandao wa simu za 

mkononi wa kizazi cha tano (5G) 

Teknolojia ya kizazi cha tano ya mawasiliano ya simu 

za mkononi yenye kasi ya juu zaidi ya intaneti (data), 

kiwango cha chini sana cha ucheleweshaji na uwezo 

mkubwa wa kuunganisha karibu kila kitu kwa njia ya 

mtandao. 

6

Usajili wa Intaneti yenye kasi 

kupitia simu za mkononi (Mobile 

Broadband)

Usajili wa mitandao ya intaneti yenye kasi kupitia simu za  

mkononi yenye kasi ya angalau  2 Mbps na kuendelea.

7
Huduma ya usafirishaji wa 

vifurushi na vipeto

Huduma maalum za posta kwa ajili ya ukusanyaji wa 

haraka, usafirishaji na uwasilishaji wa vifurushi na vipeto, 

tofauti na huduma za kawaida za posta.

8

Mfumo wa urushaji wa matangazo 

ya Televisheni kwa mitambo 

iliyosimikwa ardhini (DTT)

Ni mfumo wa urushaji wa matangazo ya televisheni 

kidijitali unaotumia miundombinu ya mawasiliano 

iliyosimikwa ardhini.
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Na Kipengele Maelezo

9
Televisheni ya kidigitali kwa njia 

ya Satelaiti (DTH)

Ni mfumo wa urushaji wa matangazo ya televisheni 

kidijitali kwa njia ya satelaiti moja kwa moja hadi 

nyumbani 

10

Usajili wa intaneti ya 

kasi inayotumia vifaa 

visivyohamishika 

Ni usajili wa intaneti yenye kasi  isiyohamishika inayotumia 

teknolojia ya nyaya za faiba, za kawaida, satelaiti au bila 

kutumia waya (FWA).

11 Ueneaji wa kijiografia

Upeo na mipaka ya eneo la kijiografia ambalo huduma 

au mtandao fulani unapatikana na unaweza kufikiwa na 

watumiaji, bila kuzingatia kama huduma hiyo imesajiliwa 

au inatumika kwa wakati huo.

12
Uwezo wa njia ya mawasiliano ya 

Kimataifa

Jumla ya uwezo wa vifaa vilivyosimikwa kwa ajili ya  

kupokea na kusafirisha data kupitia njia za kimataifa 

za intaneti zinazounganisha nchi na nchi nyingine 

duniani, unaopimwa kwa kipimo cha biti kwa sekunde 

(kama Mbps, Gbps au Tbps), bila kujali kiasi cha data 

kinachopitishwa kwa wakati husika.

13 Ukawiaji katika kusafirisha data
Muda unaohitajika kwa paketi ya data kusafiri kutoka 

kwenye chanzo hadi sehemu inayopelekwa na kurudi

14
Mawasiliano ya Mashine kwa 

Mashine (M2M)

Mabadilishano ya moja kwa moja ya taarifa kati ya vifaa 

au mashine, bila kuingiliwa na binadamu

15
Mawasiliano ya simu nje ya 

mtandao 

Mawasiliano ya simu baina ya wateja kutoka mtandao 

mmoja wa simu kwenda mtandao mwingine wa simu

16
Mawasiliano ya simu ndani ya 

mtandao 

Mawasiliano ya simu baina ya wateja waliopo ndani ya 

mtandao mmoja wa simu

17
Mawasiliano kati ya Mtu na Mtu 

(P2P)
Mawasiliano ya pande mbili kati ya watu binafsi
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Na Kipengele Maelezo

18 Upenyo wa huduma
Kiwango cha upenyo wa huduma ya Mawasiliano kwa 

kuzingatia idadi ya watu katika eneo husika

19
Asilimia ya watu wanaofikiwa na 

huduma fulani ya mawasiliano

Asilimia ya watu katika eneo fulani ambao wanafikiwa 

huduma fulani ya mawasiliano

20 Ubora wa Huduma (QoS) Ni kiwango cha jumla cha utendaji wa huduma za 

mawasiliano

21 Huduma ya Kuzuru Uwezo wa watumiaji wa huduma za simu za mkononi 
kutumia simu zao za mkononi (sauti, SMS, data) nje ya 
eneo  la mtandao wao wa nyumbani.

22
Huduma ya kuzuru mitandao ya 

nchi nyingine

Maana yake ni mtumiaji wa simu ya mkononi 
kuunganishwa na mtandao mwingine wakati yuko nje ya 
eneo linalohudumiwa na mtandao wake wa nyumbani. 

23

Huduma ya kuzuru mitandao iliyo 

ndani ya nchi kwa watumiaji wa 

mitandao ya nchi nyingine

Simu za wateja wageni (waliotembelea) wanaopiga na 
kupokea simu ndani ya nchi (inbound roaming). Maana 
yake ni mtumiaji wa simu ya mkononi kutoka mtandao 
mwingine anapotumia mtandao wako akiwa ndani ya 
eneo linalohudumiwa na mtandao wako.

24 Laini ya mawasiliano ya simu
Moduli ya Utambulisho wa Mteja (SIM) inayofanya kazi 
katika mfumo wa mtandao wa simu.

25 Ujumbe mfupi (SMS) Huduma ya ujumbe mfupi wa maandishi.

26 Faiba nyumbani (FTTH)
Faiba zinazofika moja kwa moja kwenye makazi ya 
mtumiaji.

27 Faiba ofisini (FTTO)
Faiba zinazofika moja kwa moja kwenye ofisi za kampuni 
na taasisi mbalimbali
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Muhtasari wa takwimu za 
Sekta ya Mawasiliano

Idadi ya laini za simu Idadi ya usajili wa huduma ya 
intaneti

Idadi ya dakika za huduma ya 
sauti ya mawasiliano ya simu 

Simu janja

111.9 58.9milioni  milioni

32.83%

5G         

Asilimia ya watu iliyofikiwa na 
huduma ya intaneti ya kasi

Matumizi ya huduma ya intaneti

29.8milioni 45.4 bilioni

932 PB 93.94%

3G        

94.32%

4G         

42.5%

Upenyo wa simu janja

Upenyo wa huduma za 
mawasiliano

Upenyo wa huduma ya 
intaneti

159.8%

84.2%

4.6% ongezeko 1.5% ongezeko

3.80% imepungua4.6% Ongezeko

15.3% Ongezeko
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Idadi ya dakika za huduma za 
mawasiliano ya simu kimataifa

Idadi ya visimbuzi 
vilivyolipiwa

2.09milioni

idadi ya bidhaa za kiposta vilivyo 
pokelewa ndani ya nchi kutoka 
mataifa mengine

Idadi ya bidhaa za kiposta 
vilivyo tumwa ndani ya nchi

44,555

546,644

Idadi ya leseni za Mawasiliano 
ya huduma za simu

6.0% Imepungua

1% Imepungua

1.4% Imepungua

11.5% punguzo

1,884
3.3% Ongezeko

709
0.1% Imepungua

144
3.4% Imepungua

Idadi ya leseni za Utangazaji

6.30TZS

tzs

Nje ya mtandao

Bei ya huduma ya sauti ndani 
ya kifurushi

47.5 milioni

Bei ya data ndani ya kifurushi

2.06 TZS
Wastani

17.8
3% Ongezeko

Idadi ya televisheni zilizo

elfu

unganishwa kwa huduma ya waya

907,759
2.9% ongezeko

Idadi ya bidhaa za kiposta 
vilivyo pokelewa ndani ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta vilivyo 
tumwa nje ya nchi

32,565
8.3% ongezeko

4.65TZS
Ndani ya 
mtadao

Idadi ya leseni za huduma za 
kiposta
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Huduma za Mawasiliano ya Simu
na Intaneti

Sura ya kwanza 01



13Ripoti ya Hali ya Sekta ya Mawasiliano
Robo Mwaka inayoishia Machi 2026

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Viwango vya ISO 9001 : 2015

Idadi ya laini za simu iliongezeka kwa asilimia 4.6 kutoka milioni 106.9 katika robo mwaka iliyoishia 

Desemba 2025 hadi laini milioni 111.9 kufikia robo mwaka iliyoishia Machi 2026. Hii inaonesha kuendelea 

kuwepo kwa uhitaji wa huduma za mawasiliano. Kati ya laini za simu milioni 111.9, laini za simu za 

mkononi zilichangia asilimia 99 na laini za simu za mezani zilichangia asilimia 0.1 ya laini zote. Jumla 

ya idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa 

kwenye Jedwali 1.1.1

Huduma za Mawasiliano 
ya Simu na Intaneti

Katika kipindi cha robo mwaka husika, idadi ya laini za simu za mkononi na za mezani 
ilifika milioni 111.9, vilevile dakika bilioni 45.4 za huduma ya sauti zimetumika, SMS 
bilioni 55.1 zimetumwa na kupokelewa na Petabyte 932 za data zilitumika. Ongezeko 
hili limechangiwa na ueneaji wa mtandao wa huduma za mawasiliano ya simu  na 
intaneti na kuongezeka kwa upenyo wa simu janja.

1.1. Idadi ya laini za huduma ya mawasiliano ya simu

Kufikia Desemba 2025

Milioni 106.9

Jedwali 1.1.1: Idadi ya laini za simu za mkononi (P2P na M2M) na mezani 

Mwezi Simu za mkononi Simu za mezani Jumla

Januari 108,811,040 111,624 108,922,664

Februari 109,799,887 111,793 109,911,680

Machi 111,795,302 111,933 111,907,235

Kufikia Machi  2026

Milioni 111.9 4.6%
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1.1.1.  Aina ya Laini za Simu (P2P na M2M)

Laini za simu zimegawanywa kwa matumizi ya watu (P2P) na mashine (M2M). Katika robo mwaka inayoishia

Machi 2026, kulikua na ongezeko la asilimia 4.7 kwenye laini za P2P, kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo

1.1.1.1. Mgawanyo wa laini za simu za P2P kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Jedwali 1.1.1.1 na

mgawanyo wa laini za simu za M2M kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Jedwali 1.1.1.2.

Kielelezo 1.1.1.1:  Aina ya Laini za Simu (P2P na M2M)

4.7% 4.4%

Ongezeko la M2M linaashiria 
maendeleo katika usambaaji 
wa huduma za IoT na 
otomatiki ya kidijitali.

Ukuaji wa usajili wa P2P 
unaashiria kuongezeka kwa 
upatikanaji wa huduma za 
mawasiliano ya simu

1.1.2 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma kwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026 umeoneshwa

kwenye Jedwali 1.1.2.1 na mgawanyo wa soko umeoneshwa kwenye Kielelezo 1.1.2.1

Jedwali 1.1.1.1: Idadi ya laini za simu za P2P zilizosajiliwa kwa kila mtoa huduma

Jedwali 1.1.1.2: Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa kwa kila mtoa huduma

Mwezi Airtel Halotel TTCL Vodacom Yas Jumla

Januari 23,421,212 17,714,324 1,752,205 33,728,178 31,164,195 107,780,114

Februari 23,388,041 17,855,496 1,774,538 34,570,964 31,161,620 108,750,659

Machi 23,405,300 18,222,244 1,797,670 35,538,870 31,760,354 110,724,438

Mwezi Airtel Halotel TTCL Vodacom Yas Jumla

Januari 339,354 88,020 3,461 628,330 83,385 1,142,550

Februari 344,353 90,520 3,467 637,262 85,419 1,161,021

Machi 346,794 93,520 4,023 648,069 90,391 1,182,797
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Kielelezo 1.1.2.1: Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Soko la mawasiliano limeendela kuwa la ushindani ambao ni muhimu katika kuchochea unafuu wa 

huduma.

Vodacom

Yas
Airtel

Halotel

TTCL

1.6%

31.2%

28.9%

Wanawake, ambao ni wengi zaidi kuliko wanaume kwa idadi ya watu, wako nyuma kidogo katika 

matumizi ya huduma za mawasiliano. Kwa upande mwingine, Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza 

kwa kuwa na laini milioni 20.60, Mwanza ilishika nafasi ya pili kwa kuwa na laini milioni 7.41, Arusha 

ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa na laini milioni 6.74, Mbeya ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 

6.44, na Dodoma ilishika nafasi ya tano kwa kuwa na laini milioni 5.97. Mgawanyo wa idadi ya laini za 

simu kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye Kielelezo 1.1.3.2. 

56,912,362
Wanaume Wanawake

53,812,076

Kielelezo 1.1.4: Idadi ya laini za simu (P2P) kwa kila jinsia

1.1.3 Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa na jinsia

Jedwali 1.1.2: Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Mwezi Airtel Halotel TTCL Vodacom Yas Jumla

Januari 23,760,566 17,802,344 1,755,666 34,356,508 31,247,580 108,922,664

Februari 23,732,394 17,946,016 1,778,005 35,208,226 31,247,039 109,911,680

Machi 23,752,094 18,315,764 1,801,693 36,186,939 31,850,745 111,907,235

21.2%

16.4%

1.6%

32.3%

28.5%
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Kielelezo 1.1.3.2: Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa kila mkoa

Dar es Salaam

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Unguja

Mjini Magharibi 708,736

153,955

172,982

172,687

102,308

Kusini Pemba

20.6 millioni zipo mkoa 
wa Dar es Salaam

> 5,000,000

3,000,000 – 4,999,000

2,000,000-2,999,999

<2,000,000

Arusha
6,737,072

Kilimanjaro
4,317,671

Tanga
4,129,932

Pwani
3,676,570

Dodoma
5,973,527

Morogoro
5,625,014

Tabora
5,412,270

Mbeya
6,439,074

Mwanza
7,414,445

Kagera
2,753,929

Mtwara
3,109,185

Ruvuma
2,952,914

Njombe
1,968,651

Pwani
2,952,914

Lindi
1,944,938

Katavi
1,156,849

Kigoma
2,233,339

Geita
3,731,748

Manyara
2,798,277

Simiyu
2,572,172

Singida
2,602,777

Rukwa
1,838,089

Songwe
2,171,493

Shinyanga
3,035,593

20,600,066

Ufunguo
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1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu

1.2.1 Bei za huduma za mawasiliano ya simu nje ya kifurushi

Bei za huduma za mawasiliano ya simu zinajumuisha bei nje ya kifurushi na ndani ya kifurushi, zikitozwa

kwa dakika, SMS, na data kwa MB kwa matumizi ya ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa 

mengine (RoW).

Katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026, bei zinazotozwa kwa huduma za data, sauti kwa dakika na 

huduma za SMS kwa matumizi ya nchini, EA na RoW hazikubadilika, kama inavyoonyeshwa katika 

Kielelezo 1.2.1.1.

1.1.4 Mwenendo wa Idadi ya Laini za Simu na Upenyo

Mwenendo wa idadi ya laini za simu ulichangia ongezeko la upenyo kwa robo mwaka. Upenyo ulikua 

kwa wastani wa asilimia 5.3 katika robo nne za mwaka zilizopita na laini za simu zilikua kwa asilimia 

6.5 katika kipindi cha marejeo.

Kielelezo 1.1.4.1: Mwenendo wa Kiwango 
cha Upenyo wa Mawasiliano ya Simu kwa 
Robo ya Mwaka

Kielelezo 1.1.4.2:  Mwenendo wa Usajili wa 
laini kwa Robo ya Mwaka

111.9
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Kielelezo 1.2.1.1: Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu

29.00

29.00

8.10

189.61 0.0%

0.0%

0.0%

0.0%

247.52 0.0%

0.0%2,315.82

9.35 0.0%

Desemba 2025 Badiliko

1.2.1.1 Bei za Huduma ya Sauti (Tsh)

Hizi ni bei za huduma ya sauti kwa dakika moja ya kupiga simu ndani ya nchi au kimataifa bila kujiunga 

kwenye kifurushi. Bei za huduma ya sauti kwa robo ya mwaka inayoishia Machi 2026 kwa simu za ndani 

na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1.1.1.

Jedwali 1.2.1.1.1: Bei (Tsh) za kupiga simu ndani na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS kitaifa

SMS Kimataifa

Afrika Mashariki

Mataifa mengine

Data

Machi 2026

Mtoa Huduma                                      

Airtel 30.00 30.00 260.00 2,350.00

Halotel 25.00 25.00 250.00 1,424.44

Yas 30.00 30.00 260.00 2,550.00

TTCL 30.00 30.00 217.60 2,871.33

Vodacom 30.00     30.00            250.00 2,383.33

Wastani 29.00 29.00 247.52 2,315.82

29.00

29.00

8.10

189.61

247.52

2,315.82

9.35

Nje ya mtandaoNdani ya mtandao Afrika mashariki Mataifa mengine
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Jedwali 1.2.1.1.1 linaonesha kuwa hakuna tofauti ya bei za kupiga simu ndani na nje ya mtandao. Wakati

watoa huduma wote walitoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao, Halotel alitoza Tsh 25 kwa 

dakika. Aidha, bei za kupiga simu Kwenda Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW) zilikuwa 

tofauti kwa kila mtoa huduma. Wastani wa bei ya huduma ya sauti ndani ya nchi, EA na RoW katika robo 

mwaka iliyoishia Machi 2026 ulibakia kama ilivyokuwa katika robo mwaka iliyoishia Desemba 2025.

1.2.1.2 Bei za SMS na Data (Tsh)

Wastani wa bei ya kutuma SMS ndani na nje ya nchi bila kujiunga kwenye kifurushi, pamoja na bei ya 
data katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026 ulibaki kama ulivyokuwa katika robo mwaka iliyoishia 
Desemba 2025. Wastani wa bei ya SMS ndani na nje ya nchi, na data umeoneshwa katika Jedwali 1.2.1.2.1

Jedwali 1.2.1.2.1: Bei (Tsh) za SMS na data

1.2.2 Bei za Huduma za Mawasiliano ya Simu Katika Vifurushi (Tsh)

Bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani ya kifurushi kwa dakika, SMS na data (MB) zimebadilika 
kwa viwango tofauti katika robo ya mwaka inayoishia Machi 2026  ikilinganishwa na robo ya mwaka 
inayoishia Desemba 2025, kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.2.2.1.

Jedwali 1.2.2.1: Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Mtoa huduma SMS kitaifa SMS kimataifa Data /MB

Airtel 8.00 215.00 9.35

Halotel 6.50 95.00 9.35

Yas 8.00 215.00 9.35

TTCL 10.00 138.06 9.35

Vodacom 8.00 285.00 9.35

Wastani 8.10 189.61 9.35

Kipindi SMS Data

Machi 2026 4.65 6.30 1.45 2.06

Desemba 2025 5.11 6.33 1.44 2.06

Badiliko -9.0% -0.5% 0.7% 0.0%

Nje ya mtandaoNdani ya mtandao
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Jedwali 1.2.2.2: Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa kila mtoa

1.2.3  Wastani wa Bei (Tsh) za Huduma za Mawasiliano ya Simu

Jedwali 1.2.3.1: Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani bila kifurushi

Wastani katika kifurushi

29.00

4.65

29.00

6.30

SMS

8.10

1.45

Data

9.35

2.06

Jedwali 1.2.2.2 linaonesha kuwa watoa huduma walitoza bei kwa viwango tofauti katika huduma za 

mawasiliano ya simu.

Wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi katika kipindi cha marejeo
unaonesha kuwa bei ndani ya kifurushi ni ndogo ikilinganishwa na bei nje ya kifurushi, kama 
inavyooneshwa katika Jedwali 1.2.3.1. Unafuu wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani ya 

kifurushi unasababisha watumiaji wengi (99.9%) kupendelea kujiunga na huduma za vifurushi.

1.2.3.1  Mwenendo wa Wastani wa Bei za Huduma za Mawasiliano ya Simu 

Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti, SMS na data ndani na nje ya kifurushi, kitaifa na 

kimataifa katika kipindi cha robo mwaka umeoneshwa kwenye kielelezo 1.2.3.1.1, 1.2.3.1.2, 1.2.3.1.3, na 

1.2.3.1.4. Bei za nje ya kifurushi kwa huduma za sauti, SMS na data hazikuwa na mabadiliko katika robo 

mwaka tatu mfululizo.

Kipindi SMS Data

Airtel 2.05 7.60 1.18 2.05

Halotel 4.51 5.07 1.54 2.05

Yas 5.36 6.11 1.22 2.04

TTCL 6.80 6.80 2.07 2.08

Vodacom 4.55 5.92 1.22 2.10

Wastani 4.65 6.30 1.45 2.06

Nje ya mtandaoNdani ya mtandao

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao
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Kielelezo 1.2.3.1.1: Mwenendo wa Wastani wa Bei 
ya Huduma ya Sauti nje ya kifurushi kwa robo 
mwaka

Kielelezo 1.2.3.1.2: Mwenendo wa Wastani 
wa Bei ya Huduma ya Sauti Kimataifa kwa 
robo mwaka

Kielelezo 1.2.3.1.3:  Mwenendo wa Wastani wa 
Bei ya Huduma ya SMS nje ya kifurushi  kwa 
robo mwaka

Kielelezo 1.2.3.1.4:  Mwenendo wa Wastani 
wa Bei ya Huduma za mawasiliano ya 
simu ndani ya kifurushi kwa robo mwaka

Ndani ya mtandao RoW

SMS

Nje ya mtandao EA

Huduma ya sauti Data

0

, .

.

0

Kimataifakitaifa

7.8 8.1 8.1 8.1

1,869

1,948 2,017 1,935
2,175.15 2,315.82 2,315.82

713
697 597

627.8

247.52 247.52 247.52

189.6189.6 189.6 189.6 189.6 189.6 189.6 189.6

7.8 7.8 7.8 7.8

4.65
4.66 4.75 4.79

6.30
6.19 6.34 6.27

1.451.42 1.47 1.57
2.062.16 2.17 2.16

6.07 5.96 6.24
6.33

4.80 5.11
5.48

4.80
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1.3. Idadi ya dakika na ujumbe mfupi (SMS) kwa huduma ya mawasiliano 

1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti

1.3.1.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Robo mwaka iliyoishia
Desemba 2025

Bilioni 47.2 3.8%

Katika kipindi cha marejeo, takwimu zinaonesha kuendelea kuwepo kwa mahitaji ya huduma za 

mawasiliano ambapo dakika bilioni 45.4 zilitumika kwa simu za ndani ya nchi na milioni 207.3 zilitumika 

kwa simu za kimataifa. Kwa upande mwingine, SMS bilioni 55.1 zilitumwa na kupokelewa ndani ya nchi, 

na SMS milioni 3.1 zilitumwa na kupokelewa kimataifa.

Kielelezo 1.3.1.1: Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje  ya mtandao ndani ya nchi

Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao ilipungua kwa asilimia 3.8 katika kipindi cha 

marejeo kama ilivyooneshwa kwenye kielelezo hapo juu. Uchambuzi unaonesha kuwa idadi ya dakika 

ndani ya mtandao na nje ya mtandao ilipungua kwa asilimia 7.10 na 0.10, mtawalia, kama ilivyooneshwa 

katika Kielelezo 1.3.1.1. Aidha, Jedwali 1.3.1.1 linaonesha kuwa mwezi Januari ulikuwa na dakika nyingi zaidi

ikilinganishwa na Februari na Machi.

Robo mwaka iliyoishia
Desemba 2025 Badiliko

Bilioni 24.70

Bilioni  22.51

7.10%

0.10%

Jedwali 1.3.1.1: Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini

Januari Februari Machi

Ndani ya mtandao 8,004,814,102 7,107,671,501 7,837,852,021

Nje ya mtandao 7,905,974,576 6,955,913,140 7,628,733,376

Jumla 15,910,788,678 14,063,584,641 15,466,585,397

Bilioni 22.95

Bilioni  22.49

Bilioni 45.4

Robo mwaka iliyoishia
Machi 2026

Robo mwaka iliyoishia
Machi 2025

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandaoNje ya mtandao
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Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye 
Kielelezo 1.3.1.2 na 1.3.1.3. Airtel iliongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao 
(34.3%) na nje ya mtandao (29.6%). Aidha, mwenendo wa idadi (Milioni) ya dakika za huduma ya sauti 
ndani ya nchi kwa robo mwaka imeoneshwa kwenye Kielelezo 1.3.1.4

Kielelezo 1.3.1.2:  Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti ndani ya mtandao kwa 
kila mtoa huduma

Vodacom AirtelYas

Kielelezo 1.3.1.3: Mgawanyo wa dakika za huduma 
ya sauti nje ya mtandao kwa kila mtoa huduma

Halotel TTCL

Kielelezo 1.3.1.4:  Mwenendo wa idadi (Milioni) ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa robo 
mwaka

0
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1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti nje ya nchi

Kielelezo kinaonesha kuwa idadi ya dakika kwenda nje ya nchi imeongezeka kwa asilimia 4 na dakika Kielelezo kinaonesha kuwa idadi ya dakika kwenda nje ya nchi imeongezeka kwa asilimia 4 na dakika 

kutoka nje ya nchi imepungua kwa asilimia 6. Vilevile, takwimu zinaonesha kuwa asilimia 77 ya dakika kutoka nje ya nchi imepungua kwa asilimia 6. Vilevile, takwimu zinaonesha kuwa asilimia 77 ya dakika 

za sauti zilizotumika kimataifa zilitokana na simu kwenda nje ya nchi, wakati asilimia 23 zilitokana na za sauti zilizotumika kimataifa zilitokana na simu kwenda nje ya nchi, wakati asilimia 23 zilitokana na 

simu zilizoingia kutoka nje ya nchi.simu zilizoingia kutoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka EA, SADC na RoW kwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa

katika Jedwali 1.3.1.2.1. Aidha, mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA, SADC na RoW umeoneshwa

kwenye Kielelezo 1.3.1.2.1, 1.3.1.2.2 na 1.3.1.2.3, mtawalia. Kwa ujumla, dakika nyingi za simu za kimataifa

ni za kutoka na kwenda ukanda wa EA ikilinganishwa na SADC na RoW.

Jedwali 1.3.1.2.1: Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA, SADC na RoW

Mwezi Januari Februari Machi Jumla

Kwenda EA  52,944,689  49,530,044  54,903,517 157,378,250

Kutoka EA  14,696,155  13,450,500  14,420,228 42,566,883

Kwenda SADC  102,026  88,166  89,161 279,353

Kutoka SADC  180,435  178,085  175,416 533,936

Kwenda RoW  763,681  690,467  703,639 2,157,787

Kutoka RoW  1,475,722  1,347,393  1,537,881 4,360,996

4% -6%

Badiliko

Milioni 
153.5

Milioni 
47.5

Milioni 
50.6

Milioni 
159.8

Robo ya mwakaRobo ya mwaka

iliyoisha Desembailiyoisha Desemba

20252025

Kwenda nje ya nchiKwenda nje ya nchi Kutoka nje ya nchi Kutoka nje ya nchi 

Robo ya mwakaRobo ya mwaka

iliyoisha Machiiliyoisha Machi

 2026 2026

Badiliko

Robo ya mwakaRobo ya mwaka

iliyoisha Desembailiyoisha Desemba

20252025

Robo ya mwakaRobo ya mwaka

iliyoisha Machiiliyoisha Machi

 2026 2026
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1.3.2 Idadi ya SMS

1.3.2.1 Idadi ya SMS kitaifa

Muhtasari unaonesha kuwa idadi ya SMS ilipungua kwa asilimia 4.7 katika robo mwaka iliyoishia Machi 

2026
Kufikia Desemba 2025

Bilioni 57.8 4.7%

Kwenda EA Kutoka EA

Kielelezo 1.3.1.2.1  Mgawanyo wa 
dakika za huduma ya sauti kwenda 
na kutoka EA

Kwenda SADC Kutoka SADC

Kielelezo 1.3.1.2.2:  Mgawanyo wa 
dakika za huduma ya sauti kwenda 
na kutoka SADC

Kutoka RoWKwenda RoW

Kielelezo  1.3.1.2.3   Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti kwenda na kutoka RoW

Kufikia Machi  2026

Bilioni 55.1

21.3%

78.7%

34.3%

65.7%

33.1%

66.9%
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Idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao ilipungua kwa asilimia 6.54 na 3.39, mtawalia, kwa kipindi husika

kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1.3.2.1.1. Aidha, Jedwali 1.3.2.1.2 linaonesha kuwa Januari ilikuwa 

na idadi kubwa zaidi ya SMS ikilinganishwa na mwezi Februari na Machi. Aidha, mwenendo wa idadi 
(Bilioni) ya SMS ndani ya nchi kwa robo mwaka imeoneshwa kwenye Kielelezo 1.3.2.1.1

Kielelezo 1.3.2.1.1: Mwenendo wa idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa robo  mwaka

Jedwali 1.3.2.1.2: Idadi ya dakika za huduma ya SMS ndani na nje ya mtandao kwa robo mwaka 
iliyoishia Machi 2026

Jedwali 1.3.2.1.1: Idadi ya dakika za huduma ya SMS ndani na nje ya mtandao
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Ndani ya mtandao

Kipindi SMS ndani  ya mtandao SMS nje ya mtandao Jumla

Machi 2026 Bilioni 22.61 Bilioni 32.47 Bilioni 55.08

Desemba 2025 Bilioni 24.20 Bilioni 33.61 Bilioni 57.80

Badililko -6.54% -3.39% -4.71%

Kipindi Januari Februari Machi Jumla

8,137,633,126 6,868,724,329 7,606,701,869 22,613,059,324

11,695,855,033 9,771,932,712 11,002,616,884 32,470,404,629

Jumla 19,833,488,159 16,640,657,041 18,609,318,753 55,083,463,953

SMS nje ya mtandao

SMS ndani ya mtandao

Nje ya mtandao
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Kutoka EAKwenda EA

Kielelezo 1.3.2.2.1:  Mgawanyo 
wa SMS kwenda na kutoka EA

43.3

Kutoka SADCKwenda SADC

Kielelezo 1.3.2.2.2:  Mgawanyo wa SMS
kwenda na kutoka SADC

Kutoka RoWKwenda RoW

Kielelezo 1.3.2.2.3:  Mgawanyo wa SMS kwenda na kutoka RoW

1.3.2.2 Idadi ya SMS kimataifa

Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA, SADC na RoW katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa

kwenye Jedwali 1.3.2.2.1. Vilevile, mgawanyo wa idadi ya SMS kwenda na kutoka EA, SADC na RoW

umeoneshwa kwenye Kielelezo 1.3.2.2.1, 1.3.2.2.2 na 1.3.2.2.3, mtawalia. Kwa ujumla kulikuwa na SMS

nyingi kutoka RoW ikilinganishwa na SMS kutoka EA na SADC.

27.8%

72.2%

14.2%

85.8%

59.1%

40.9%
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Jedwali 1.3.2.2.1: Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA, SADC na RoW

1.4 Kuzuru

Katika robo mwaka husika, idadi ya dakika za sauti na SMS kwa huduma ya kuzuru-kwenda ilikuwa 

kubwa ikilinganishwa na kuzuru-kutoka. Kwa upande mwingine, idadi ya data (PB) kwa huduma ya 

kuzuru-kwenda ilikuwa ndogo ikilinganishwa na ya kuzuru-kutoka kama inavyooneshwa kwenye 

kielelezo 1.4. Vilevile, takwimu zinaonesha kuwa kuna pengo kubwa kati ya idadi ya data (PB) kwa 

huduma ya kuzuru-kwenda na kuzuru-kutoka.

SMSDakika

Milioni 6.0 Bilioni 6.6

Milioni 0.9Bilioni 1.2

Data

PB 6,263.6Kuzuru-kwenda

Kuzuru-Kutoka

Kielelezo 1.4: Kuzuru

PB 207,600

1.4.1 Kuzuru Huduma ya Sauti (Dakika)

Idadi ya dakika kwa huduma ya kuzuru ya sauti kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa robo mwaka

iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.1.1.

Jedwali 1.4.1.1: Kuzuru huduma ya sauti (dakika)

Januari Februari Machi Jumla

Kwenda EA  66,321  51,532  57,273 175,126

Kutoka EA  169,960  135,890  149,752 455,602

Kwenda SADC  21,095  17,400  18,126 56,621

Kutoka SADC  119,866  110,284  112,001 342,151

Kwenda RoW  452,037  361,045  405,079 1,218,161

Kutoka EA  430,236  272,830  140,348 843,414

EA SADC RoW Jumla

Kuzuru kwenda 13,328,977 40,319 6,610,990,931 6,624,360,227

Kuzuru kutoka 892,935,699 4,301,715 284,399,088 1,181,636,502
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1.4.2 Kuzuru huduma ya SMS

Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka iliyoishia Machi

2026 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.2.1.

Jedwali 1.4.2.1: Kuzuru huduma ya SMS

1.4.3 Kuzuru huduma ya intaneti

Idadi ya megabaiti kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka 

iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.3.1.

Jedwali 1.4.3.1: Kuzuru huduma ya intaneti  (MB)

Upenyo wa simu janja uliongezeka kutoka asilimia 41.82 katika robo mwaka iliyoishia Desemba 2025 na

kufikia asilimia 42.5 katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026. Vilevile, upenyo wa simu rununu 

umepungua kutoka asilimia 87.1 na kufikia asilimia 83.6 kama inavyooneshwa katika Kielelezo 1.5.1.

1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Upenyo
42.5% 83.6%

Simu janja Simu rununu

Kielelezo 1.5.1: Upenyo wa simu za mkononi

Upenyo

Asilimia kubwa ya vifaa
vinavyotumia laini ni 
simu rununu

EA SADC RoW Jumla

Kuzuru kwenda 3,067,286 504,455 2,429,198 6,000,939

Kuzuru kutoka 259,530 71,883 597,599 929,012

EA SADC RoW Jumla

Kuzuru kwenda 3,212,006 1,193,959 6,263,616,346,868 6,263,620,752,833

Kuzuru kutoka 4,450,629,908,713 4,876,786,821,712 198,272,490,254,587 207,599,906,985,012
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Licha ya ongezeko la upenyo wa vifaa vya mawasiliano, upenyo wa simu janja bado upo chini 

ukilinganishwa na ueneaji wa mtandao. Hii inaashiria kuwepo kwa fursa za uwekezaji wa kimkakati 

kwenye vifaa vya bei nafuu ili kusaidia kupunguza ombwe la kidijitali. Vifaa vingine vya mawasiliano 

kama vile Handheld, Modem, na Tablets vina upenyo wa chini ya asilimia 6 kama inavyooneshwa katika 

Jedwali 1.5.1.

Jedwali 1.5.1: Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu na kuunganishwa 

1.6 Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu

Aina ya kifaa Idadi ya vifaa Upenyo

Mobile Phone/Feature phone 58,557,316 83.61%

Smartphone 29,799,766 42.55%

Handheld 1,360,055 1.94%

Modem 799,934 1.14%

Tablet 514,720 0.73%

WLAN Router 569,917 0.81%

IoT Device 186,780 0.27%

Module 82,433 0.12%

Dongle 78,886 0.11%

Portable(include PDA) 71,035 0.10%

Connected Computer (with SIM card slot) 14,924 0.02%

Wearable 14,950 0.02%

Vehicle 7,062 0.01%

Device for the Automatic Processing of Data (APD) 4,409 0.01%

Others 4,890 0.01%

e-Book 26 0.00%

Mobile Test Platform 2 0.00%

Ueneaji wa minara ya mawasiliano ya simu unalenga kuwafikia wale ambao bado hawajafikiwa na 
huduma na kupunguza pengo la kidijiti. Hii inahakikishwa na uwepo wa miundombinu imara, jumuishi, 
rafiki kwa mazingira na iliyo tayari kwa mahitaji ya baadaye. Hali inaonesha kuwa minara imejengwa 
katika mikoa yote ili kuhakikisha huduma zinapatikana katika maeneo yote yenye makazi ya watu.

Katika kipindi husika, kulikuwa na minara 10,084 na Dar es Salaam ikiongoza kwa kuwa na minara 1,242. 
mgawanyo wa minara ya mawasiliano kwa kila mkoa, kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo 1.6.1, 
unachochewa idadi ya watu pamoja na shughuli za kiuchumi.
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Kielelezo 1.6.1: Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu kimkoa

Dar es Salaam

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Unguja

Mjini Magharibi
241
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46
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<100
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202

231

354
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Uwekaji wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu nchini umekuwa ni msingi katika uunganishaji wa

mtandao. Kielelezo 1.7.1 kinaonesha teknolojia ya 2G, 3G na 4G, ikiwa na BTS 15,742, NodeB 14,521 na eNB 

15,464. Vilevile, ueneaji wa teknolojia ya 5G umeongezeka kwa asilimia 44 na kufikia gNBs 1,804.

1.7 Mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano ya simu na intaneti

Kielelezo 1.7.1: Mgawanyo wa Mitambo ya kurushia mawimbi kwa Teknolojia

Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano 

kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa kitovu cha mawasiliano nchini, kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.7.1. ambalo linaonesha mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi 

ya mawasiliano kimkoa.

15,742
14,521

15,464

1,804

BTS (2G) NodeB (3G) eNB (4G) gNB(5G)
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Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Pemba

Kusini Unguja

Mjini Magharibi

Idadi ya mitambo ya kurushia 

gNB (5G)eNB (4G)NodeB (3G) (2G)

Mkoa

Tanzania bara

Zanzibar

Jumla 15,742 14,521 15,464 1,804

Jedwali 1.7.1: Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kimkoa

Arusha

Dar-es-salaam

Dodoma

Geita

Iringa

Kagera

Katavi

Kigoma

Kilimanjaro

Lindi

Manyara

Mara

Mbeya

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pwani

Rukwa

Ruvuma

Shinyanga

Simiyu

Singida

Songwe

Tabora

Tanga

Zanzibar
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Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza usambaaji wa huduma ya mawasiliano.

Kumekuwa na ongezeko la ueneaji wa mtandao wa 5G ulioongezeka kufikia asilimia 11.04 na 32.83 

kijiografia na kwa idadi ya watu, mtawalia, katika kipindi husika, kama ilivyooneshwa katika Jedwali 

1.8.1.

1.8 Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano

Asilimia ya watu
waliofikiwa
na huduma ya
mawasiliano

Jedwali 1.8.1: Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano

3G

2G

4G

5G

2G

3G

4G

5G

Asilimia ya eneo
lilofikiwa na huduma
ya mawasiliano

Desemba 2025 Machi 2026

98.64%

93.92%

94.21%

30.13%

79.47%

76.18%

77.31%

10.54%

98.65%

93.94%

94.32%

32.83%

79.62%

76.31%

77.43%

11.04%
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Kumekuwa na ongezeko la idadi ya utumiaji wa Intaneti la asilimia 1.5 na ongezeko la matumizi ya 

Intaneti la asilimia 15.3 katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026. Ongezeko hilo linaonesha mahitaji 

endelevu ya huduma ya intaneti ya kasi. Vilevile, idadi ya utumiaji wa Intaneti inaoneshwa kwenye 

jedwali 1.9.1.

1.9.1 Utumiaji wa Intaneti

1.9 Huduma za Intaneti

Kufikia Machi 2026Kufikia Desemba 2025

Milioni 58.1 Milioni 58.9

Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi kupata Intaneti, ikiwa na laini

34,283,024. Teknolojia ya 2G bado ina matumizi makubwa, ikiwa na laini 24,183,903. Teknolojia za Faiba

Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na Faiba Ofisini (Fiber to the Office - FTTO) zina idadi ndogo ya 

usajili ikilinganishwa na njia ya simu za mkononi kama inaovyooneshwa katika Kielelezo 1.9.1.1.

Jedwali 1.9.1.1: Idadi ya utumiaji wa Intaneti kwa robo ya mwaka inayoishia Machi 2026

1.5%

Jedwali 1.9.1.2: Usajili wa kasi ya intaneti kwa huduma ya intaneti wa miundombinu isiyohamishika

<256 Kbps

>= 256 Kbps< 2Mbps

>= 2Mbps< 10Mbps

>=10Mbps<30Mbps

>=30Mbps<100Mbps

>= 100Mbps< 1Gbps

>= 1Gbps

Jumla

10

1,466

63,407

281,346

146,771

14,158

735

507,893

Usajilikasi ya intaneti kwa huduma ya intaneti wa miundombinu isiyohamishika

Mwezi Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired Jumla

Januari 57,831,937 303,688 150,866 58,286,491

Februari 57,683,071 325,431 163,476 58,171,978

Machi 58,466,927 347,400 160,493 58,974,820

Upenyo 84.20%
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Kielelezo 1.9.1.1: Utumiaji wa Intaneti kwa teknolojia

Teknolojia ya kuhamishika (mobile) Teknolojia isiyohamishika (fixed)

2G
In

ta
ne

ti 
ya

 k
as

i (
3G

,4
G

 n
a 

5G
)

FTTO

FTTH

Terrestrial fixed 
wireless

Satelaiti

Teknolojia nyingine

33,355,674

33,548,479

34,283,024

24,183,903

24,134,592

24,476,263 139,792

145,963

133,260

Januari

20,701

17,513

17,606

106

103

350

5,951

5,509

5,476

341,343

319,819

297,862

Februari Machi
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Kielelezo 1.9.1.2: Mgawanyo wa huduma ya Intaneti kwa njia ya simu kwa kila mtoa huduma kwa robo 
mwaka inayoishia Machi 2026

Vodacom

Yas
Airtel

Halotel

TTCL

27.6%

15.7%

2.7%

32.9%

21.0%

16.29%

2.78%
33.39%

26.66%20.88%

Soko la huduma ya intaneti ya miundombinu inayohamishika  limeendelea kuonesha  ushindani mkubwa 

ambao ni muhimu katika kuchochea unafuu wa bei ya huduma.
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Kielelezo 1.9.1.3: Idadi ya laini za intaneti (fixed) kwa kila mtoa huduma

Usajili wa laini za Intaneti (fixed)
kwa watu binafsi ni 404,050

Usajili wa laini za Intaneti (fixed)
kwa Taasisi ni 103,843

9 
12 
25 

28 
32 
35 
42 
45 
50 
50 
86 
87 
95 
104 
126 
128 
136 
140 
170 
182 
227 
282 
382 
437 
516 
532 
667 
736 
904 
937 
1,101 
1,165 
1,496 
2,257 
2,546 
3,247 

4,100 
6,200 
7,006 
9,804 
15,039 

26,129 
29,639 

63,843 
114,109 

213,010 

Konnect broadband tanzania
Isat africa (t) ltd

Dmax tanzania innovation limited

Satcom networks africa ltd
Light networks solution ltd

Twiganet
Computer sales and services…

Hawaritha investmet limited
Kasi networks ltd

Martynet ltd
Airsurf technologies ltd

Zaptech ltd.
Bsk innovations ltd

Bnh communications solutions…

Banana brands LIMITED
Seacom tanzania LIMITED
Bradda company LIMITED

Cre8hub ltd
Bell communications ltd
Kinetic networks LIMITED

Gadgetronix.net ltd
Simply computers
Ateb technologies

Flashnet technologies ltd
Dataflow telecoms

Geeznet technologies ltd
Skyfar networks

Milan cable television LIMITED
Cats-net

Simbanet (t) LIMITED
Nexusnet LIMITED

Connect sixteen technologies
Wia company LIMITED

Raha LIMITED
Zanlink LIMITED

Net solutions LIMITED
Infinity link(t) LIMITED

Aptus solutions LIMITED
Habari node LIMITED

Yas
Halotel

Wananchi cable tanzania
Savanna fibre (tanzania) LIMITED

Ttcl
Vodacom

Airtel

Soko la huduma ya intaneti ya miundombinu isiyohamishika  limeonesha kuongezeka kwa matumizi 

ya huduma  kama inavyoonekana kwenye kielelezo 1.9.1.3. 
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Jedwali 1.9.2.1:Kiashiria cha ubora wa huduma ya intaneti kwa ukawiaji (ms) kwa maeneo 
yaliyopimwa

Arusha

Ilala

Kigamboni

Kinondoni

Temeke

Ubungo

Iringa

Kilimanjaro

Mara

Mbeya

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pemba

Shinyanga

Simiyu

Tanga

Unguja

47.1

83.1

78.6

72.7

70.7

145.5

55.4

42.7

51.9

75.9

95.7

56.1

63.3

49.0

109.6

57.4

64.4

51.9

112.1

73.1

61.2

64.7

53.3

65.5

61.8

69.4

60.5

56.3

111.4

51.4

56.9

77.7

71.8

115.6

54.2

53.6

59.7

68.8

98.4

63.8

67.6

72.6

65.3

68.8

96.4

108.7

87.4

59.6

84.4

78.7

87.8

84.6

50.6

99.8

111.7

86.5

48.7

51.4

41.3

53.1

36.3

66.7

53.8

43.7

59.2

54.7

53.4

45.0

57.7

59.2

57.9

63.9

53.9

57.0

45.5

50.0

67.51

60.21

63.65

58.69

66.86

76.49

67.62

68.64

70.86

79.06

69.77

62.06

75.59

65.87

80.56

68.44

71.52

66.09

68.65

68.85

67.6

51.7

54.3

58.6

66.2

52.5

73.3

72.2

104.0

95.0

72.4

61.0

89.9

66.0

63.2

77.0

70.9

86.8

63.7

Vodacom WastaniTTCLYasHalotelAirtelMaeneo yaliyopimwa

Wastani

PetabytesPetabytes

Matumizi ya intaneti yanaakisi jumla ya kiwango cha utumiaji wa data katika robo mwaka husika. 

Kielelezo hapo chini kinaonesha kuwa kiwango cha matumizi kimeongezeka kwa asilimia 15.3 

ikilinganishwa na robo mwaka iliyopita. Vilevile,  wastani wa kiashiria cha ubora wa huduma ya intaneti 
kwa ukawiaji (ms) ilikuwa ni 68.85 kwa maeneo kumi na tisa yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali 1.9.2

1.9.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti 

Robo mwaka inayoishia 
Machi 2026

Robo mwaka inayoishia
Desemba 2025

15.3% 932808
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Jedwali 1.9.2.1: Kiasi cha data kilichotumika kwa teknolojia inayohamishika katika robo ya mwaka 
inayoishia Machi 2026

Jedwali 1.9.2.1 linaonesha kuwa GB 2.51 kwa kila usajili wa huduma ya intaneti kwa teknolojia inayohamishika  

imetumika mwezi Machi 2026 ambayo ni kubwa kuliko Januari na Februari 2026.   Aidha, kwa kila usajili wa 

huduma ya intaneti kwa teknolojia isiyohamishika  imeoneshwa kwenye jedwali 1.9.2.2 na matumizi ya 
data kwa kila programu ya OTT kwa majukwaa ya mitandao ya kijamii yameoneshwa kwenye Jedwali 
1.9.2.3

GB

Usajili wa intaneti

Kiasi cha data kwa kila usajili

144,373,420

57,831,937

2.50

139,503,183

57,683,071

2.42

146,949,030

58,466,927

2.51

Januari Februari Machi

Table 1.9.2.2: Kiasi cha utumiaji wa data kwa teknolojia ya Intaneti isiyohamishika katika robo ya 
mwaka inayoishia Machi 2026

GB

Usajili wa intaneti

157,927,373

454,554

148,722,206

488,907

173,096,285

507,893

Januari Februari Machi

Jina la Programu Matumizi (GB) Nafasi

YouTube  80,319 1

Tik Tok  72,097 2

Facebook  67,608 3

Instagram  35,361 4

WhatsApp  29,074 5

Snapchat  10,548 6

WeChat  7,972 7

Pinterest  992 8

Microsoft Teams  565 9

Linkedin  342 10

 Jedwali 1.9.2.3: Matumizi ya data kwa kila programu ya OTT kwa majukwaa ya mitandao ya kijamii

Ongezeko la utumiaji wa intaneti na matumizi ya data unaashiria uwepo wa fursa katika maeneo 

tofauti mathalani, uwekezaji kwenye intaneti ya kasi na huduma za kidijiti. 
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Fixed Broadband

(Mbps)Kupakua Kupakia (Mbps) (ms)

28.3 21.3

Ukawiaji

Kielelezo 1.9.3: Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia

16.3

1.9.3 Wastani wa kasi na ukawiaji wa intaneti

Jedwali 1.9.3.1: Kiashiria cha kasi ya kupakua (Mbps) kwa maeneo yaliyopimwa robo mwaka 
iliyoishia Machi 2026

Arusha

Ilala

Kigamboni

Kinondoni

Temeke

Ubungo

Iringa

Kilimanjaro

Mara

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pemba

Shinyanga

Simiyu

Tanga

Unguja

20.0

19.1

17.6

18.9

19.8

20.6

18.8

18.9

16.8

13.2

10.4

15.6

22.3

7.2

16.3

4.6

16.7

2.0

9.9

4.6

9.6

9.1

6.2

4.9

11.2

12.5

10.5

4.9

13.4

12.3

14.0

5.7

11.8

8.9

10.3

10.6

21.2

13.5

12.5

16.0

14.8

16.5

27.9

28.9

18.1

10.7

20.3

21.3

24.3

23.3

23.0

21.6

21.0

28.6

16.7

19.4

18.7

22.3

16.3

22.3

15.3

19.9

16.4

15.2

13.5

21.1

21.8

22.3

24.0

21.0

23.1

18.1

17.13

14.82

14.82

16.09

14.78

16.34

18.03

19.74

15.47

12.55

14.69

17.25

20.35

15.21

18.31

14.65

18.05

15.27

16.31

17.9

17.5

15.7

14.2

16.8

17.3

16.9

18.6

15.6

18.8

15.9

15.9

19.3

17.6

16.5

17.1

19.2

17.0

Vodacom WastaniTTCLYasHalotelAirtelEneo la upimaji

Wastani

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi (International Internet

link capacity) unawezesha ubadilishanaji wa data kati ya Tanzania na mitandao ya kimataifa, 

ukiwezesha upatikanaji wa maudhui ya kimataifa, huduma za wingu, na majukwaa ya mtandaoni. Kati 

ya uwezo uliopo, uwezo unaotumika ni asilimia 16.5. Hivyo, asilimia 83.5 ambayo ni sawa na Gbps 14,775 

ipo kwa ajili ya uunganishaji mpya, kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.9.4.1. Uwepo wa uwezo wa 

ziada unatoa fursa ya uwekezaji katika huduma ya intaneti ya kasi.

1.9.4 Uwezo wa kiunganishi cha Intaneti kimataifa

Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia imeoneshwa kwenye kielelezo 1.9.3, huku, kiashiria cha kasi ya 
kupakua (Mbps) kwa maeneo yaliyopimwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026 imeoneshwa kwenye 
jedwali 1.9.3.1.
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Jedwali 1.9.4.1: Uwezo wa kiunganishi cha huduma ya Intaneti kufikia Machi 2026

Jumla ya uwezo uliopo

Jumla ya uwezo uliotumika

Uwezo unaopatikana kwa uunganishaji 

17,690

2,915

14,775   

    17,690

2,915

14,775

Uwezo unaotoka (Gbps) Uwezo unaoingia (Gbps)

Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 36,223 mwishoni mwa Desemba 2025 hadi 

38,409 mwishoni mwa Machi 2026, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.9.5.1.

1.9.5 Idadi ya vikoa vya intaneti

Jedwali 1.9.5.1: Idadi ya vikoa vya intaneti

co.tz

or.tz

ac.tz

go.tz

.tz

sc.tz

ne.tz

me.tz

info.tz

hotel.tz

mobi.tz

tv.tz

mil.tz

28,379

2,894

1,249

947

2,409

284

25

18

6

2

3

3

4

Kikoa Desemba 2025

Jumla 36,223

Pengo kati ya uwezo wa kiunganishi cha kimataifa uliopo na unaotumika linaonyesha fursa ya uwekezaji 

zaidi katika huduma za intaneti ya kasi.

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao kupitia simu za mkononi zinazotolewa na

watoa huduma za pesa mtandao kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao na miamala

1.10 Huduma za Pesa Mtandao

30,288

2,978

1,293

951

2,529

302

28

21

6

3

3

3

4

Machi 2026

38,409
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Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi 

mitatu iliyopita iliongezeka kwa asilimia 5.9 kutoka akaunti milioni 76.47 katika robo ya mwaka iliyoishia 

Desemba 2025 hadi milioni 80.98 katika robo ya mwaka iliyoishia Machi 2026 kama ilivyooneshwa 

katika kielelezo 1.10.1.1.

1.10.1 Akaunti za pesa mtandao

Kielelezo 1.10.1.1: Akaunti za pesa mtandao

Milioni 76.47
5.9%

Kufikia Machi 2026Kufikia Desemba 2025

Jedwali 1.10.1.1: Idadi ya akaunti za pesa mtandao

Milioni 80.98

Januari Februari Machi

Airtel money 14,583,309 14,483,495 14,402,391

Azam Pesa 74,732 74,732 73,877

HaloPesa 7,358,608 7,748,580 7,631,532

Mpesa 31,574,589 31,689,786 33,173,927

Mixx by Yas 23,618,330 24,326,880 25,116,691

T-Pesa 536,793 566,977 578,850

Jumla 77,746,361 78,890,450 80,977,268

Kielelezo 1.10.1.2: Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

M-pesa

Airtel Money

T-Pesa

Halotel 9.42%

Azam Pesa 40.97

31.02%

0.71%

17.79%

0.09%

Mixx by Yas
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1.10.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao  

Mwenendo wa miamala ya pesa mtandao uliongezeka kwa asilimia 7.4 kwa robo mwaka iliyoishia 
Machi 2026 ikilinganishwa na robo mwaka iliyoishia Desemba 2025, kama inavyooneshwa katika 
Jedwali 1.10.2.1. Vilevile, idadi ya miamala iliongezeka kwa wastani wa asilimia 11 katika robo mwaka nne 

Jedwali 1.10.2.1: Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Kielelezo 1.10.1.2 kinaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, ambapo Mix by Yas, Mpesa na 

Airtel Money zinamiliki asilimia 89 ya soko huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na asilimia 41.18.

Kielelezo 1.10.2.1: Mgawanyo kiasilimia wa 
miamala ya pesa za simu kufikia Machi 2026 
baina ya watoa huduma

Kipindi Januari Februari Machi

Airtel Money 130,572,078 118,053,119 137,714,126

Azam Pesa 2,431,099 2,431,099 2,845,248

HaloPesa 18,742,019 50,835,787 60,192,110

TTCL 156,537 165,522 192,345

Mpesa 249,591,512 241,780,918 308,717,427

Mixx by Yas 228,286,180 205,697,154 233,090,105

Jumla 629,779,425 618,963,599 742,751,361

Mixx  by 
Yass

18.5%

8.1%

41.6%

31.4%
Azam Pesa

0.4%

0.0%

M-pesa

Airtel Money

Halo Pesa

T-Pesa

M
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%
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9.
4%

Kielelezo 1.10.2.2:  mwenendo wa 
Idadi ya usajili na miamala ya pesa 
mtandao kwa robo mwaka

7.
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1.11  Ubora wa huduma (QoS) 

1.11.1  Upatikanaji wa mtandao 

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) vilifanyika kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa

huduma (QoS) na mbinu za vipimo zilizoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na 

Posta (Ubora wa Huduma), 2025. Matokeo ya vipimo vya ubora wa huduma za mawasiliano nchini 

kuanzia Januari hadi Machi 2026 yanajumuisha vipengele mbalimbali kama vile upatikanaji wa 

mtandao, simu zilizofanikiwa kuunganishwa, simu zilizokatika na ubora wa sauti. Matokeo ya upimaji 

wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha Januari hadi Machi 2025 yanaonesha kuwa 

Yas ilikuwa na asilimia 98.5, Vodacom ilikuwa na asilimia 98.0, Airtel ilikuwa na asilimia 92.6, TTCL ilikuwa 

na asilimia 91.8  na Halotel ilikuwa na asilimia 90.6 kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1.11.1.

Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji

wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya asilimia 99. Halotel, Yas, TTCL 

na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tisa kati ya maeneo kumi na tisa ambapo vipimo 

vilifanyika. Aidha, Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nne kati ya maeneo kumi na tisa kama 

inavyooneshwa kwenye kielelezo  kielelezo 1.11.1.

Kielelezo 1.11.1.1: Upatikanaji wa Mtandao 

Jedwali 1.11.1: Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo mwaka iliyoishia
Machi 2026

Mtoa huduma Kiwango cha ufanisi

Yas
Vodacom
Airtel
TTCL
Halotel

98.5%

98.0%

92.6%

91.8%

90.6%

94.3%Wastani wa sekta

Lengo



46Ripoti ya Hali ya Sekta ya Mawasiliano
Robo Mwaka inayoishia Machi 2026

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Viwango vya ISO 9001 : 2015

Kielelezo 1.11.2.1: Simu zilizofanikiwa kuunganishwa 

1.11.3 Simu zilizokatika

Kipimo cha kiashiria hiki ni asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika 

kumaliza mazungumzo yao. Lengo ni chini ya 2%. Watoa huduma wote walifikia lengo katika maeneo 

yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.3

1.11.2 Simu zilizofanikiwa kuunganishwa

Simu zilizofanikiwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo ziliweza kuunganishwa 

baada ya kupiga. Lengo ni juu ya 98%. 

Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nane kati ya maeneo kumi na tisa yaliyopimwa, Yas 

ilifikia lengo katika maeneo kumi na saba kati ya maeneo kumi na tisa yaliyopimwa, Halotel ilifikia 

lengo kwenye maeneo kumi na tano, Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu na TTCL ilifikia 

lengo kwenye maeneo nane kati ya maeneo kumi na tisa yaliyopimwa  ambapo vipimo vilifanyika 

kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.2.
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Kielelezo 1.11.2.1: Simu zilizofanikiwa kuunganishwa 
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Kielelezo 1.11.3.1: Matokeo ya Simu zilizokatika

1.11.4    Upatikanaji wa huduma ya 2G

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma 
wa mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 2G katika maeneo 
ambayo hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm. Airtel  
ilifikia lengo katika maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika, Halotel ilifikia lengo kwenye 
maeneo kumi na nane kati ya maeneo kumi na tisa ambapo vipimo vimefanyika , Yas ilifikia lengo 
katika maeneo yote kumi ambapo vipimo vimefanyika, Vodacom, ilifikia lengo katika maeneo yote 
kumi na nne ambapo vipimo vimefanyika na TTCL ilifikia lengo katika maeneo nane kati ya maeneo 
kumi na moja ambapo vipimo vimefanyika kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.4.

Kielelezo 1.11.4.1: Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma

Lengo

Lengo
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Kielelezo 1.11.5.1: Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 3G

1.11.6   Upatikanaji wa huduma ya 4G

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma 

wa mtandao wa simu. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -100 dBm. Airtel, Yas na TTCL walifikia 

lengo katika maeneo kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Aidha, Halotel na Vodacom zilifikia lengo 

katika maeneo kumi na nane kati ya kumi na tisa ambapo vipimo vimefanyika  kama inavyooneshwa 

kwenye kielelezo 1.11.6.

1.11.5   3G service coverage

The 3G Service coverage indicates how well service areas are covered by a particular mobile network 
operator signal for consumers to get mobile network service. Consumers cannot get 3G mobile 
network services in areas with no coverage or very poor coverage. The threshold for compliance for 
3G technologies is -95 dBm. All operators passed the target in all measured service areas as shown in 
figure 1.11.5.1.

1.11.5   Upatikanaji wa huduma ya 3G

Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma 

wa mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo 

ambayo hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -95 dBm. 

Watoa huduma wote walifikia lengo katika maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vimefanyika 

kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.5.
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Kielelezo 1.11.6.1:Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

1.11.7 Kasi ya data

Kasi ya kupakua data ni kipimo cha kasi ya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupima jinsi data  
inavyohamishwa haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi kwa 
kifaa cha mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 10,000 Kbps. Yas, TTCL na Vodacom 
zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nane ambapo vipimo vilifanyika. Airtel zilifikia lengo kwenye 
maeneo yote kumi na tano kati ya kumi na nane yaliyopimwa na Halotel alifikia lengo katika maeneo tisa kati 
ya kumi nane yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.7.

Kielelezo  1.11.7.1: Matokeo linganishi kwenye kasi ya data
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Data Access Delay (ms)
(Target - Should be less than 200 ms)

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Target

Kielelezo 1.11.9.1: Matokeo ya muda wa kufika ujumbe 

1.11.9   Muda wa kufika ujumbe mfupi wa maneno (SMS)

Muda wa kufika ujumbe mfupi wa maneno (SMS) inapima muda unaotumika kutoka ujumbe mfupi wa 

maneno (SMS) inavyotumwa mpaka inapofika kwenye simu husika. Lengo ni chini ya sekunde 2. Yas, Halotel 

na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nane ambapo vipimo vilifanyika. Watoa huduma 

wote walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye 

kielelezo 1.11.9.

Kielelezo 1.11.8: Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data

1.11.8    Muda wa kupata huduma ya data

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma 

ombi na kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 200ms. Watoa huduma wote 

walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 

1.11.8.

Lengo

Lengo
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Kielelezo 1.11.11.1: Matokeo ya ubora wa sauti
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Call Setup Time (s)
(Target - should be less than 8s)

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Target

1.11.10 Muda wa kuanzisha simu

Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya 

kupiga. Lengo ni chini ya sekunde 8. Airtel, Halotel, Yas na Vodacom walifikia lengo kwenye maeneo 

yote kumi na tisa yaliyopimwa. Aidha, TTCL ilifikia lengo katika maeneo kumi nane kati ya kumi na tisa 

yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye kielelezo kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.10..

Kielelezo  1.11.10.1: Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu

1.11.11    Ubora wa sauti

Ubora wa Sauti ni kipimo cha utambuzi wa ubora wa sauti wakati wa mazungumzo ya simu. Kiwango cha 

alama ya ubora wa sauti ni kati ya 1 hadi 5, huku 1 ikiwa duni na 5 ikiwa ni ubora mzuri wa sauti. Lengo ni 

wastani wa sampuli zote za vipimo vya ubora wa sauti kuwa zaidi ya 4. Airtel, Yas na TTCL zilifikia lengo 

katika maeneo kumi na tatu kati ya maeneo kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika,  wakati Halotel 

ilifikia lengo kwenye maeneo tisa kati ya maeneo kumi nne na Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo 

tisa katika ya kumi na mbili ambapo vipimo vimefanyika kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 1.11.11.

Lengo

Lengo
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Fraudulents Shares

Takwimu zinaonesha, idadi ya majaribio ya ulaghai yaliongezeka kwa asilimia 3.9 kutoka majaribio 
9,450 yalioripotiwa robo mwaka iliyoishia Desemba 2025 na kufikia majaribio 9,816 katika robo mwaka 
iliyoishia Machi 2026 kama ilivyooneshwa katika Jedwali 1.12.1. Wakati TTCL ikiongoza kwa kuwa na 
majaribio mengi zaidi ya ulaghai ikilinganishwa na watoa huduma wengine, takwimu zinaonesha 
mwenendo tofauti wa majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma. TTCL iliongozoa kwa  kuwa na 
mgawanyo mkubwa wa majaribio ya ulaghai kwa watoa huduma wote kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo 1.12.1. Jedwali 1.12.2 linaonesha idadi ya majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia 
Machi 2026.

1.12  Majaribio ya ulaghai

Kielelezo 1.12.1:  Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila 
mtoa huduma kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026

Table 1.12.1 Majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma

1,399

1,174

500

1,149

2,659

2,257

3,375

2,225

1,883

2,645

9,816

9,450

Machi 2026

Desemba 2025

Badiliko

Robo ya mwaka Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Total

Yas   27.10%

34.4%   TTCL

19.20%   Vodacom 

Airtel    14.3%

5.10%    Halotel

19.2%	          -56.5%	       17.8%	           51.7%             -28.8%  	                  3.9%
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Jedwali 1.12.2: Idadi ya Majaribio ya ulaghai kwa mkoa

Tanzania bara

Mkoa Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla

Rukwa 128 134 216 3,027 440 3,945

Morogoro 313 108 1,387 6 786 2,600

Dar es salaam 516 63 185 27 128 919

Mbeya 31 34 102 33 113 313

Arusha 47 5 44 8 115 219

Katavi - 13 10 151 24 198

Kilimanjaro 22 51 2 108 183

Mwanza 62 3 42 10 11 128

Pwani 25 18 58 7 11 119

Manyara 13 28 40 11 22 114

Dodoma 24 16 57 2 10 109

Mara 13 1 30 4 56 104

Songwe 29 22 32 11 94

Tanga 16 7 57 5 5 90

Njombe 4 9 57 1 4 75

Tabora 24 9 25 14 2 74

Geita 28 2 25 7 5 67

Kagera 17 1 39 9 66

Iringa 10 11 19 5 5 50

Shinyanga 11 18 8 9 46

Singida 8 1 25 7 5 46

Ruvuma 4 3 27 3 6 43

Simiyu 10 3 20 8 1 42

Mtwara 12 2 21 5 40

Mjini 

Magharibi

9 2 27 1 39

Kigoma 8 2 15 9 2 36

Lindi 7 3 16 3 1 30

Zanzibar

Kusini Unguja - - 5 - - 5

Kusini Pemba - - 3 1 - 4

Kaskazini 
Pemba

- - 3 - - 3

Kaskazini 
Unguja

- - 3 - - 3

Jumla 1,399 500 2,659 3,375 1,883 9,816
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Kielelezo 1.12.2 kinaonesha mgawanyo wa majaribio ya ulaghai kimkoa, ambapo Rukwa na Morogoro 

zilikuwa na idadi kubwa zaidi ya majaribio ya ulaghai.

Kielelezo 1.12.2: Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026
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Sumbawanga

Kalambo

Nkasi

Kilombero

Ulanga

Malinyi

Kilosa

Morogoro

Mvomero

Gairo

Ubungo

Ilala

Temeke

Kinondoni

Kigamboni

 295 

 232 

 193 

 192 

 27 

Mbeya

Mbozi

Rungwe

Mbarali

Chunya

 155 

 52 

 42 

 32 

 22 

 2,297 

 124 

 58 

 54 

 40 

 19 

 8 

Rukwa

Morogoro

Dar es Salaam

Mbeya

 1,830 

 1,136 

 979 

Majaribio ya ulaghaiWilayaMkoa

Jedwali 1.12.3: Majaribio ya ulaghai kiwilaya kwa mikoa minne inayoongoza 
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1.13. Leseni za huduma ya Mawasiliano ya simu na intaneti

Jedwali 1.13.1. Leseni za huduma ya Mawasiliano ya simu na intaneti

Aina ya leseni                                                    Idadi ya leseni

Desemba 2025 Machi 2026

Leseni za Miundombinu ya Mawasiliano 48 52

Leseni za utumiaji wa Miundombinu ya mtandao 24 25

Leseni za matumizi ya huduma 159 173

Vituo vya Ndege 194 192

Vituo vya Amatuer 17 19

Vituo vya VSAT vya Kudumu 21 18

Vituo vya VSAT vya kuhamishika - -

Vituo vya Ardhini vya Satelaiti - -

Vituo vya Meli 42 43

Vituo vya Redio vya HF 16 18

Virejeshi vya Mawimbi vya Redio vya VHF–UHF

Vituo vya Redio vya VHF–UHF vyenye Jozi ya 

Masafa
125 126

Vituo vya Redio vya VHF–UHF vyenye Masafa Moja 184 179

Ufungaji na Matengenezo 225 241

Usambazaji wa Kitaifa (Wauzaji wa Jumla) 63 61

Uingizaji wa Kitaifa 178 182

Utoaji wa Namba 515 527

Mpaka kufikia Machi 2026, kulikuwa na leseni hai 1,816 kwenye sekta ndogo ya mawasiliano ya simu na 

intaneti kama inavyooneshwa kwenye jedwali  1.13.1 
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Aina ya cheti Idadi ya vyeti

Desemba 2025

Mfumo wa Kimataifa wa Tahadhari na Usalama wa Baharini

Uidhinishaji wa vifaa vya mawasiliano

Usajili wa Simu za Mkononi za Satelaiti 

381

5,538

51

1.14. Vyeti

Machi 2026

316

5,538

51

Mpaka kufikia Machi 2026, vyeti 5,970 vilitolewa kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1.14.1 

Jedwali 1.14.1 Vyeti
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Viambatisho vya Majedwali ya takwimu za 
Huduma za mawasiliano ya simu na intaneti
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Miundombinu inayohamishika

Miundombinu isiyohamishika

Jumla

159.8%136.1% 145.7% 156.9%

Machi 2026Juni 2025 Septemba 2025 Desemba 2025

92,656,179

79,619

 92,735,798 

99,184,621

111,169

99,295,790

106,823,601

111,600

106,935,201

Upenyo

 Jedwali 1: Mwenendo wa idadi ya Usajili wa Huduma za Mawasiliano ya Simu

Miundombinu inayohamishika

Miundombinu isiyohamishika

Jumla

Upenyo 88.0% 98.0% 111.0% 133.5% 156.9%

54,044,384

71,834

54,118,218

60,192,331

84,696

60,277,027

70,215,144

75,732

70,290,876

86,769,161

78,299

 86,847,460

106,823,601

111,600

106,935,201

2021 2022 2023 2024 2025

Kwa robo mwaka

Kwa mwaka

 Jedwali 2: Mwenendo wa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu (TZS) kwa robo mwaka 

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Machi 2026

29.00

29.00

Juni 2025

26.00

28.00

Septemba 2025

29.00

29.00

Desemba 2025

29.00

29.00

34.00

34.00

32.00

32.00

29.00

30.00

26.00

28.00

27.50

28.50

EA

RoW

2021

966.00

1,564.00

2022

1,103.00 

1,817.00

2023

1,171.00 

1,776.00

2024

684.00 

2,055.00

2025

342.59

2,185.45

Ndani ya nchi

EA

RoW

Machi 2026

247.52

2,315.82

Juni 2025

247.52

2,175.15

Septemba 2025

247.52

2,315.82

Desemba 2025

247.52

2,315.82

2021 2022 2023 2024 2025

Nje ya nchi

111,795,302

111,933

111,907,235

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao
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SMS Kitaifa

SMS Kimataifa

Machi 2026

7.80

189.60

Juni 2025

7.80

189.60

Septemba 2025

8.10

189.60

Desemba 2025

8.10

189.60

 Jedwali 3: Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za SMS za nje ya kifurushi (TZS)

13.00

172.00

11.00

193.00

11.00

200.00

7.80

189.60

7.95

189.60

2021 2022 2023 2024 2025

Kwa robo mwaka 

Mwaka

Kwa mwaka

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS

Data

2021 2022 2023 2024 2025

7.84

8.69

3.35

1.61

7.27

7.78

2.69

1.86

4.90

6.30

1.37

2.14

4.68

6.22

1.46

2.17

5.05

6.15

1.49

2.10

Kwa robo mwaka 

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS

Data

Machi 2025Juni 2025 Septemba 2025 Decemba 2025

4.80

6.07

1.55

2.12

4.80

5.96

1.52

2.12

5.48

6.24

1.46

2.08

5.11

6.33

1.44

2.06

 Jedwali 4: Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za SMS za ndani ya kifurushi (TZS) 

SMS Kitaifa

SMS Kimataifa



61Ripoti ya Hali ya Sekta ya Mawasiliano
Robo Mwaka inayoishia Machi 2026

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Viwango vya ISO 9001 : 2015

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda SADC

Kutoka SADC

kwenda RoW

Kutoka RoW

157,378,250

42,566,883

279,353

533,936

2,157,787

4,360,996

156,913,941

34,761,058

310,606

835,650

2,224,864

4,155,135

143,487,145

39,343,813

270,090

618,503

2,410,516

3,466,597

147,904,598

42,845,139

411,946

908,220

5,198,076

6,813,551

Machi 2026Juni 2025 Septemba 2025 Desemba 2025

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

                   

9,097,165

15,853,362

24,856,947

49,885,142

                   

8,927,113

13,594,473

26,034,131

33,374,619

95,473,684

34,994,641

19,510,999

23,681,940

363,293,881

108,663,455

36,294,294

24,858,074

577,704,620

147,959,242

14,823,361

22,412,244

2021 2022 2023 2024 2025

Jedwali 6: Mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya mawasiliano ya simu kutoka na kwenda 
Afrika Mashariki (EA), Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) na Mtaifa mengine (RoW) 

2025

 Jedwali 5: Mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya mawasiliano ya simu ndani na nje ya 
mtandao

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

51,673,651,476

43,194,917,029

94,868,568,505

62,678,814,642

60,064,367,493

122,743,182,135

77,770,241,513

67,100,445,506

144,870,687,019

81,916,822,649

76,215,903,038

158,132,725,687

89,994,948,074

88,394,850,674

178,389,798,748

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Machi 2026

22,950,337,624

22,490,621,092

45,440,958,716

Juni 2025

21,492,956,952

21,759,205,362

43,252,162,314

Septemba 2025

23,574,844,856 

23,776,107,671

47,350,952,527

Desemba 2025

24,703,982,204

22,514,227,953

47,218,210,157Jumla

Kwa mwaka

Kwa robo mwaka 

Kwa mwaka

Kwa robo mwaka 

2021 2022 2023 2024 2025
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Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Machi 2026

91,398,139,909

127,250,784,021

218,648,923,930

Juni 2025

22,301,400,244

30,516,070,406

52,817,470,650

Septemba 2025

22,288,636,639

30,654,884,978

52,943,521,617

Desemba 2025

24,195,043,702

33,609,424,008

57,804,467,710Jumla

 Jedwali 7: Idadi ya SMS

Kwa robo mwaka

Kwa mwaka

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

                   

58,875,779,663

78,200,512,436

137,076,292,099

                   

65,358,270,089

88,154,239,625

153,512,509,714

84,909,556,665

116,828,465,147

201,738,021,812

89,866,764,116

123,717,687,842

213,584,451,958

2021 2022 2023 2024 2025

84,818,793,761

121,727,776,013

206,546,569,774

Jedwali 8: Idadi ya SMS Kutoka na kwenda EA, SADC and RoW

Jedwali 9: Mwenendo wa idadi ya usajili kwa kipindi cha miaka mitano

March 2026Juni 2025 Septemba 2025 Decemba2025

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda SADC

Kutoka SADC

kwenda RoW

Kutoka RoW

427,754

10,495,680

85,843

952,425

1,128,292

2,118,318,349

461,683

11,533,796

102,830

902,391

1,334,976

2,667,331,794

388,998

601,520

142,093

407,450

1,518,656

2,033,965

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

1,425,624

89,717,530

3,191,041

4,599,468,894

1,700,525

58,344,672

3,574,956

4,664,200,079

2,233,288

37,592,410

5,448,764

5,562,047,440

1,896,295

41,662,728

13,342,306

5,798,188,788

1,714,111

30,466,692

5,658,259

6,576,719,572

2021 2022 2023 2024 2025

2021 2022 2023 2024 2025

29,103,482 31,172,544 35,885,592 48,028,227 58,106,264Idadi ya usajili

57,273.0

149,752.0

18,126.0

112,001.0

405,079.0

140,348.0

Kwa robo mwaka

Kwa mwaka
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Jedwali 10: Matokea ya kipimo cha kasi ya upakuaji kwa kila mtoa huduma kwa 
maeneo yaliyopimwa kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026 

Arusha

Ilala

Kigamboni

Temeke

Kinondoni

Ubungo

Geita

Kagera

Kigoma

Kilimanjaro

Manyara

Mbeya

Pwani

Rukwa

Singida

Songwe

Tabora

Unguja

24.3

40.1

31.0

40.0

39.3

35.6

34.8

32.0

25.2

24.6

22.8

20.2

29.6

26.5

22.7

27.6

23.9

13.4

17.7

17.0

15.2

18.6

21.8

18.8

23.7

25.0

21.2

18.9

19.3

-

22.4

22.7

21.1

-

22.9

14.9

32.7

50.3

39.3

55.6

67.2

53.8

33.8

30.5

32.7

51.6

42.2

34.5

40.4

33.4

44.2

40.5

38.6

40.2

33.8

51.8

41.6

24.8

52.4

48.3

47.3

40.4

20.2

26.6

24.2

47.1

22.3

16.7

27.4

36.6

21.4

27.5

27.18

37.07

29.26

32.54

39.38

35.30

33.24

31.79

24.38

29.44

26.17

33.95

27.72

24.76

28.32

34.89

26.21

23.88

30.30

27.3

26.2

19.3

23.8

16.2

19.9

26.6

31.0

22.5

25.4

22.4

-

24.0

24.5

26.2

-

24.2

23.4

Vodacom WastaniTTCLYasHalotelAirtelEneo lililopimwa

Wastani

Jedwali 11: Matokea ya kipimo cha kasi ya ukawiaji kwa kila mtoa huduma kwa 
maeneo yaliyopimwa kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026 

Arusha

Ilala

Kigamboni

Temeke

Kinondoni

Ubungo

Geita

Kagera

Kigoma

Kilimanjaro

Manyara

Mbeya

Pwani

Rukwa

Singida

Songwe

Tabora

Unguja

41.9

39.2

44.7

41.9

49.7

53.4

92.7

59.9

71.6

36.9

49.1

62.9

44.1

70.5

55.0

58.3

60.7

72.0

64.9

57.4

50.7

68.5

46.5

57.3

48.7

55.3

68.5

63.7

47.0

-

43.6

69.4

64.1

-

61.2

70.1

94.0

70.4

78.5

74.9

67.4

75.4

135.7

113.8

142.9

63.8

92.9

97.5

70.0

134.5

93.4

92.7

112.3

43.8

50.6

35.7

41.1

42.8

36.1

39.8

65.5

52.7

60.3

50.8

50.4

48.0

42.6

67.1

48.0

48.2

56.2

53.0

72.40

59.85

64.28

66.12

63.83

65.39

94.45

79.64

98.93

63.38

68.94

69.47

59.58

92.10

74.17

66.42

82.76

67.07

72.71

110.7

96.7

106.4

102.6

119.5

101.0

129.8

116.7

151.4

101.7

105.3

-

97.6

119.1

110.5

-

123.3

96.5

Vodacom WastaniTTCLYasHalotelAirtelEneo lililopimwa

Wastani
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Arusha

Ilala

Kigamboni

Kinondoni

Temeke

Ubungo

Iringa

Kilimanjaro

Mara

Mbeya

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pemba

Shinyanga

Simiyu

Tanga

Unguja

98.9

100.0

100.0

99.5

99.8

100.0

100.0

100.0

98.5

100.0

100.0

99.9

98.5

98.2

100.0

99.6

98.5

99.4

100.0

99.1

100.0

100.0

99.9

99.5

99.5

100.0

99.5

99.7

100.0

100.0

100.0

99.5

100.0

100.0

99.8

99.7

99.6

100.0

100.0

100.0

99.9

99.9

100.0

99.7

100.0

99.9

100.0

99.7

100.0

100.0

100.0

100.0

100.0

99.9

100.0

99.9

100.0

99.3

100.0

99.6

99.7

99.6

99.2

99.5

100.0

99.4

99.6

100.0

100.0

100.0

99.8

100.0

99.4

99.1

99.9

100.0

99.43

100.00

99.89

99.78

99.73

99.64

99.89

99.82

99.53

99.82

99.97

99.97

99.60

99.59

100.00

99.72

99.43

99.76

100.00

99.8

100.0

100.0

99.9

99.8

99.8

100.0

99.8

100.0

99.8

99.9

100.0

100.0

100.0

100.0

99.9

99.9

100.0

100.0

Vodacom WastaniTTCLYasHalotelAirtelEneo lililopimwa

Wastani 99.77

Jedwali 12: Matokeo ya kipimo cha upatikanaji wa huduma kwa kila mtoa huduma kwa maeneo 
yaliyopimwa kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026 

Jedwali 13: Huduma za Pesa Mtandao

2021                     2022                      2023                        2024                  2025

35,285,767               40,953,496                52,875,129              63,207,569        76,466,691 

3,752,084,894       4,195,899,414        5,273,086,154       3,737,202,434      6,306,767,827

Idadi ya akaunti za pesa mtandao
Idadi ya miamala ya kifedha

Kwa mwaka

1,392,683,175               1,694,032,906            1,853,717,380      1,991,494,385

Kwa robo mwaka

           68,059,290                      72,497,350                  76,466,691           80,977,268   

     Juni 2025         Septemba 2025          Desemba 2025     Machi 2026  
Idadi ya akaunti za 

Idadi ya miamala ya kifedha
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Huduma za Utangazaji
Sura hii inawasilisha takwimu katika huduma ya utangazaji, ikijumuisha huduma za 
televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT), setelaiti (DTH), na kwa njia ya 
waya (Cable TV), ueneaji wa mtandao na utekelezaji wa masharti ya leseni. Kwa ujumla, 
takwimu hizo zinaelezea muundo, ufikaji na utendaji wa sekta ya utangazaji. Katika 
kipindi cha marejeo, visimbuzi milioni 2.09 vililipiwa, na televisheni 17,803 ziliunganishwa 
kwa njia ya waya

Vilevile, kati ya watoa huduma watano, Azam Media Limited ilikuwa na idadi kubwa ya visimbuzi 

vilivyolipiwa sawa sawa na asilimia 71.1, ikifuatiwa na Star Media Limited ikiwa na asilimia 16.3, kama 

inavyooneshwa kwenye Kielelezo 2.1.2.

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa ajili ya kupata huduma za utangazaji za televisheni ilipungua kwa 

asilimia 1, katika kipindi cha marejeo, kama ilivyooneshwa kwenye kielelezo hapo chini. Kielelezo 2.1.1 

kinaonesha kuwa visimbuzi vilivyounganishwa kwa njia ya satelaiti (DTH) vilikua ni vingi ikilinganishwa 

na visimbuzi vilivyounganishwa kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT). DTH zilichangia asilimia 

75.2 ya jumla visimbuzi vilivyolipiwa, wakati DTT zilichangia asilimia 24.8. 

2.1. Visimbuzi Vilivyolipiwa  

Kufikia Machi 2026Kufikia Desemba 2025

Milioni 2.09Milioni 2.11 1%
Kielelezo 2.1.1: Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa

24.8% 75.2%
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Jedwali 2.1.1: Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mtoa huduma kwa robo mwaka inayoishia

Machi 2026

Mgawanyo wa visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mkoa, unaashiria kwamba idadi kubwa ya visimbuzi

vilivyolipiwa vipo kwenye miji mikubwa, kama inavyooneshwa katika Kielelezo 2.1.3. Miji ya Dar es Salaam,

Mwanza, Mbeya, na Arusha, ilichangia asilimia 52.9 ya visimbuzi vyote katika kipindi cha marejeo. Wakati

utofauti kwenye mgawanyo unaonesha uwepo mkubwa wa huduma za utangazaji kwenye maeneo 

yenye watu wengi na yenye shughuli nyingi za kibiashara, pia unaonesha maeneo yenye fursa za ukuaji.

Kielelezo 2.1.2: Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026

Mtoa huduma DTT DTH Jumla

Azam Media Limited  327,734  1,160,235  1,487,969 

Basic Transmissions Limited (Continental)  32,663  27,349  60,012 

Multichoice Tanzania Limited (DStv)  -    189,651  189,651 

Star Media Limited  157,981  183,546  341,527 

Zuku N/A  12,885  12,885 

Jumla  518,378  1,573,666  2,092,044 

, 
, 

71.1%
Azam Media 

limited

16.3%

9.1%

2.9%

Star media 
limited

 Basic 
Transmissions 
Limited 
(Continental) 

Multichoice 
Tanzania 
limited

0.6% Zuku
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Ramani 2.1: Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa

 36,376

 29,233 

 122,745 

 20,587 

 99,219 

 78,250 

 25,802 

 44,650 

 44,650 

 33,595 

 29,831 

 20,957 

 16,064 

 4,602 

 134,551 

 39,803 

 11,570 

 47,153 
 49,270 

 45,933 

 20,596 

 32,958 

 68,890 

 51,379 

 86,559 

 174,337  

 675,024 

 8,278 

 83,832  

99,000

49,000

Ufunguo
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2.2. Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya 

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions) iliongezeka kwa asilimia 3  

kutoka 17,280 kwa robo mwaka inayoishia Desemba 2025 na kufikia 17,803 kwa robo mwaka inayoishia 

Machi 2026, kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 2.2.1. Mgawanyo wa televisheni kwa njia ya waya kwa 

kila mkoa unaonesha kuwa asilimia 59.2 ya televisheni zote zimeenea zaidi maeneo ya Shinyanga, Dar es 

Salaam, Tabora na Mwanza kama inavyooneshwa katika Kielelezo 2.2.2. Kwa ujumla, kuna utumiaji tofauti 

wa televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwenye mikoa, utofauti huo unatokana na mapendeleo ya 

watumiaji pamoja na uwepo wa majukwaa mbadala yanayotoa huduma ya utangazaji.

Kielelezo 2.2.2: Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia 

Kufikia Machi 2026Kufikia Desemba 2025
3%

17,80317,280

Kielelezo 2.2.2: Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kimkoa

Zaidi ya nusu ya idadi ya
televisheni zilizounganishwa
kwa njia ya waya zinapatikana
Shinyanga, Dar es Salaam, Tabora 
na Mwanza

59.2%

48

93

115

223

270

365

510

530

620

625

820

855

890

1,304

1,735

1,768

3,057

3,975

Iringa

Ruvuma

Tanga

Rukwa

Kigoma

Manyara

Songwe

Simiyu

Mara

Kagera

Geita

Singida

Dodoma

Arusha

Mwanza

Tabora

Dar es Salaam

Shinyanga
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Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa robo mwaka na kipindi cha miaka 

mitano imeoneshwa kwenye jedwali 2.2.1 na 2.2.2 

Jedwali 2.2.1: Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa robo mwaka

Ueneaji wa huduma za utangazaji iliyoonyeshwa katika Jedwali 2.3.1 unaonesha tofauti kubwa kati ya 
teknolojia za utangazaji za DTT, DTH, na FM. Kijiografia DTH imeenea kikamilifu na kwa idadi kubwa ya 
watu, ikitumika kama miundombinu muhimu kwa kufikia maeneo ya mbali

2.3. Ueneaji wa huduma za utangazaji

Jedwali 2.3.1: Ueneaji wa huduma za utangazaji hadi kufikia Machi 2026

2.4. Utekelezaji wa masharti ya leseni za utangazaji

Ufuatiliaji wa maudhui kwa watoa huduma za utangazaji wa kitaifa nchini (Televisheni na Redio) 

ulifanyika kuanzia Januari hadi Machi 2026 kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya 

Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2025. Ili kufanikisha hili, watoa huduma za utangazaji wa 

kitaifa wanatakiwa kuwasilisha ratiba ya vipindi (muda, mpango, na idadi) na kuzingatia ratiba ya 

vipindi waliyoitoa.

Jedwali 2.2.2:  Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa kipindi cha

miaka mitano

Juni 2025 Septemba 2025 Desemba 2025 Machi 2026

Idadi ya usajili 17,657 16,957 17,280 17,803

2021 2022 2023 2024 2025

idadi ya usajili 17,657 16,957 17,280 16,767 17,280

Kiashiria Desemba 2025 Machi 2026

% ya watu waliofikiwa na mawimbi na DTT 58.00% 58.00%

% ya watu waliofikiwa mawimbi na DTH 100.00% 100.00%

% ya watu waliofikiwa na mawimbi ya redio za FM 83.94% 85.31%

% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTT 33.00% 33.00%

% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTH 100.00% 100.00%

% ya eneo lililofikiwa na mawimbi redio za FM 59.15% 62.19%
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Jedwali 2.2.1: Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa robo mwaka

2.4. 1.  Uwasilishaji na uzingatiaji wa ratiba ya vipindi

Katika kipindi cha marejeo, asilimia 63 ya chaneli za televisheni zilikidhi matakwa ya kuwasilisha ratiba ya
vipindi. Ingawa, asilimia 44 pekee walizingatia ratiba walizowasilisha, kama inavyooneshwa katika Jedwali
2.4.1.1. Kwa upande mwingine, asilimia 75 ya stesheni za Radio zilikidhi matakwa ya kuwasilisha ratiba ya
vipindi, na asilimia 75 zilizingatia ratiba walizowasilisha, kama inavyooneshwa katika Jedwali 2.4.1.2.

Jedwali 2.4.1.1: Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya televisheni kwa robo
mwaka iliyoishia Machi 2026

Jina la televisheni
Uwasilishaji wa ratiba ya 

vipindi
Uzingatiaji wa ratiba ya

vipindi

ITV Imekidhi Imekidhi

UTV Imekidhi Haijakidhi

Tumaini TV Imekidhi Imekidhi

Channel Ten Television Haijakidhi Haijakidhi

East Africa TV Imekidhi Imekidhi

Star TV Tanzania Haijakidhi Haijakidhi

TBC 1 Imekidhi Imekidhi

TV Imaan Imekidhi Imekidhi

Arise and Shine TV Imekidhi Haijakidhi

WRM TV Haijakidhi Haijakidhi

Clouds TV Imekidhi Imekidhi

Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi

Upendo TV Imekidhi Haijakidhi

Mahaasin TV Imekidhi Haijakidhi

Channel Ten Plus Haijakidhi Haijakidhi

TVE Haijakidhi Haijakidhi
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Jedwali 2.4.1.2: Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya redio kwa robo mwaka
iliyoishia Machi 2026

2.4. 2.  Uanuai wa vipindi, maudhui ya elimu na uzingatiaji wa uwasilishaji wa habari

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kurusha aina 

mbalimbali za maudhui yanayohakikisha utofauti wa taarifa, elimu, na vipindi vya burudani, ili kukidhi 

ladha, tamaduni, na maslahi tofauti ya hadhira ya Watanzania.

Katika kipindi husika, asilimia 81 ya vituo vya televisheni vilionesha utofauti mkubwa wa vipindi, na vingi 

vilizingatia sharti la kurusha dakika 90 za vipindi vya habari na maudhui ya elimu, kama inavyoonekana 

katika Jedwali 2.4.2.1. Asilimia 92 ya vituo vyote vya redio vilifikia utii kamili katika utofauti wa vipindi na 

maudhui ya elimu na vilifuata sharti la kurusha dakika 90 za vipindi vya habari, kama inavyooneshwa 

katika Jedwali 2.4.2.2.

Jina la redio
Uwasilishaji wa ratiba ya 

vipindi
Uzingatiaji wa ratiba ya

vipindi

Radio One Imekidhi Imekidhi

TBC Taifa Imekidhi Imekidhi

Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi

Clouds FM Haijakidhi Haijakidhi

East Africa Radio Imekidhi Imekidhi

EFM Imekidhi Imekidhi

Wasafi FM Haijakidhi Haijakidhi

Magic FM Haijakidhi Haijakidhi

TBC International Imekidhi Imekidhi

Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi

Bongo FM Imekidhi Imekidhi
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Jedwali 2.4.2.1: Uanuai wa vipindi vya televisheni kwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026

Jedwali 2.4.2.2: Uanuai wa vipindi vya redio kwa robo mwaka iliyoishia Machi 2026

Jina la Televisheni
Utofauti wa 

vipindi
Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika tisini wa 

habari

ITV Imekidhi Imekidhi Imekidhi 

UTV Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Channel Ten Television Imekidhi Imekidhi Imekidhi

East Africa TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TV Imaan Imekidhi Imekidhi Haijakidhi

Arise and Shine TV Haijakidhi Haijakidhi Haijakidhi

WRM TV Haijakidhi Haijakidhi Imekidhi

Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi Haijakidhi

Upendo TV Imekidhi Imekidhi Haijakidhi

Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Channel Ten Plus Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Jina la redio Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika tisini 
wa habari

Radio One Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Clouds FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi

East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Imekidhi

EFM Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Wasafi FM Haijakidhi Haijakidhi Haijakidhi

Magic FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Bongo FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Radio Maria Imekidhi Imekidhi Imekidhi
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Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuhakikisha

kwamba asilimia 60 ya vipindi vyao vimetengenezwa ndani ya nchi, ili kuchagiza utamaduni, lugha, 

na maudhui ya ndani ya nchi. Katika kipindi cha marejeo, chaneli za televisheni zilikidhi takwa hilo 

kama inavyooneshwa katika Jedwali 2.4.3.1. Stesheni za redio zilikidhi kwa kuzingatia takwa la utoaji wa 

maudhui ya ndani kama inavyooneshwa katika Jedwali 2.4.3.2.

2.4.3. Uzingatiaji wa maudhui ya ndani (local content)

Jedwali 2.4.3.1: Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya televisheni kwa robo mwaka 
iliyoishia Machi 2026

Jina la Televisheni
Yenye manufaa kwa 

jamii
Lugha (Kiswahili 

au Kingereza
60% ya uzalishaji  wa 

maudhui ya ndani 
80% Muziki wa 

kitanzania

TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

UTV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Channel Ten Television Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

East Africa TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TV Imaan Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Arise and Shine TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

WRM TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Hope Channel 
Tanzania

Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Upendo TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Channel Ten Plus Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TVE Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi
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Jedwali 2.4.3.2: Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio kwa robo mwaka
iliyoishia Machi 2026

Jina la redio
Yenye manufaa 

kwa jamii
Lugha (Kiswahili au 

Kingereza
60% ya uzalishaji  wa 

maudhui ya ndani 
80% Muziki wa 

kitanzania

Radio One Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Adventist World Radio 

(AWR)

Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Clouds FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

EFM Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Wasafi FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Magic FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Bongo FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Radio Maria Imekidhi Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Aina ya leseni Idadi ya leseni

Desemba 2025 Machi  2026

Leseni za Televisheni za Maudhui ya Kitaifa (FTA) 21 21

Leseni za Televisheni za Maudhui ya Wilaya (FTA) 21 21

Leseni za Redio za Maudhui ya Kitaifa 14 14

Leseni za Redio za Maudhui ya Kimkoa 37 37

Leseni za Redio za Maudhui ya Wilaya 188 195

Redio za Jamii 19 20

Televisheni za Maudhui Maalum za Kitaifa 1 1

Televisheni za Maudhui ya Kitaifa za Usajili (Subscription) 30 30

Televisheni za Maudhui ya Wilaya za Usajili (Subscription) 1 1

Utangazaji wa Maudhui ya Kitaifa (Mamlaka ya Kurusha Matangazo) – 

Wakusanyaji wa Vituo (Wenye Leseni za Miundombinu ya Mtandao na 

Multiplex)

1 1

Maudhui ya Kitaifa (Huduma Saidizi) 3 3

Wakusanyaji wa Maudhui Mtandaoni 6 6

Blogu 77 74

Redio za Mtandaoni 13 12

Televisheni za Mtandaoni 222 221

Televisheni kwa njia ya waya 55 51

Mpaka kufikia Machi 2026, kulikuwa na leseni hai 708 kwenye sekta ndogo ya huduma za utangazaji 

kama inavyooneshwa kwenye jedwali  2.5.1

2.5 Leseni za huduma za Utangazaji 

Jedwali 2.5.1 Leseni za huduma za Utangazaji 
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Postal and Courier Services

Chapter 03

Huduma za Posta na Usafirishaji wa 
vifurushi na vipeto

Sura ya tatu 03
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Huduma za Posta na Usafirishaji wa 
Vifurushi na Vipeto

Sehemu hii inawasilisha muhtasari wa huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi 
nchini Tanzania, ikilenga ushiriki wa wateja na idadi ya vitu kama barua, vifurushi 
vilivyotumwa na vile vilivyowasilishwa katika mtandao mzima. Katika robo mwaka 
ulioishia Machi 2026, jumla ya vitu 579,209 vilitumwa na 952,314 vilifikishwa. 

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsi 

ya barua kwa watu binafsi na kampuni. Idadi ya masanduku na mifuko binafsi katika kipindi cha 

mwezi Januari hadi Machi 2026, ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.1.1

Wateja wa huduma za usafirishaji wa vifurushi wamegawanywa katika makundi mawili ambayo ni 

kampuni na watu binafsi kama inavyooneshwa kwenye jedwali 3.2.1

3.1. Idadi ya masanduku ya posta 

3.2. Wateja wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Jedwali 3.1.1: Masanduku ya Barua na Mifuko Binafsi ya TPC katika Robo Mwaka Ulioishia Machi 
2026

Mwezi Masanduku ya barua Mifuko binafsi ya barua Jumla

Januari 155,334 67 155,401

Februari 155,334 67 155,401

Machi 155,334 67 155,401

Jedwali 3.2.1: Wateja wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Kampuni/Taasisi Wateja binafsi Jumla

Januari  1,016 72,675 73,691

Februari  854 89,290 90,144

Machi  1,010 67,017 68,027
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3.3.1. Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani 

3.3. Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa

Katika robo mwaka ulioishia Machi 2026,  idadi ya vitu vilivyotumwa ndani ya nchi ilipungua kwa asilimia 

1.4  kutoka vitu 554,261 katika robo mwaka ulioishia Desemba 2025 hadi vitu 546,644  katika robo mwaka 

ulioishia Machi 2026, kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo 3.3.1.1. na Jedwali 3.3.1.1 Kati ya jumla ya vitu 

vilivyotumwa, TPC ilichangia asilimia 48 (vitu 262,480), huku watoa huduma wengine wa huduma za 

usafirishaji wa vifurushi wakichangia asilimia 52 (vitu  284,164), kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo 

Katika kipindi husika, vifurushi vilichangia sehemu kubwa ya vitu vilivyotumwa ndani ya nchi kwa 

asilimia 39.8, zikifuatiwa na barua (asilimia 29.5), nyaraka (asilimia 21.9), vipeto (asilimia 7.3), na 

mizigo (asilimia 1.5).

Kielelezo 3.3.1.1   Idadi ya bidhaa za kiposta 
zilizotumwa ndani ya nchi (‘000)

Kielelezo 3.3.1.2  Mgawanyo wa bidhaa 
za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi 
baina ya watoa huduma (‘000)
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Januari Februari Machi
TPCWatoa huduma wengine

55%

45%

52%
48%

 76,262

82,665

 58,441

 32,580 

44,840 

 84,002  

 41,444  

 39,257  

 39,189   

 10,917  
 17,765  

 11,092   
 1,194  

 5,383   1,613  
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Katika robo mwaka ilioishia Machi 2026, idadi ya vitu vilivyotumwa nje ya nchi iliongezeka kwa asilimia 
8.3 kutoka vitu 30,065 katika robo mwaka ulioishia Desemba hadi 32,565 katika robo mwaka ulioishia 
Machi 2026, kama inavyooneshwa katika Kielelezo 3.3.2.1. na Jedwali 3.3.2.1. Aidha, TPC ilichangia sehemu 
kubwa ya vitu vilivyotumwa kimataifa (vitu 31.189), sawa na asilimia 95.8 ya jumla ya vitu vilivyotumwa, 
huku watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi wakichangia sehemu ndogo ya vitu 1,376, 
sawa na asilimia 4.2 ya jumla ya vitu vilivyotumwa. Mgawanyo wa soko kwa vitu vilivyotumwa kimataifa 
umeoneshwa katika Kielelezo 3.3.2.2.

3.3.2. Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Kielelezo 3.3.2.2: Mgawanyo wa bidhaa za 
kiposta zilizotumwa nje ya nchi baina ya 
watoa huduma (‘000)

Kielelezo 3.3.2.1 Idadi ya bidhaa za kiposta 
zilizotumwa nje ya nchi (‘000)

Januari Februari Machi TPC Watoa huduma 

wengine

Jedwali 3.3.1.1: Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia
Machi 2026 
Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Januari  84,002  76,262  10,917  41,444  1,613 214,238

Februari  44,840  82,665  17,765  39,257  5,383 189,910

Machi  32,580  58,441  11,092  39,189  1,194 142,496

Jumla 161,422 217,368 39,774 119,890 8,190 546,644
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3.4.1  Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi
3.4.  Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa

Katika robo mwaka ulioishia Machi 2026, idadi ya vitu vilivyowasilishwa ndani ya nchi iliongezeka 

kwa asilimia 11.5 kutoka vitu 814,062 katika robo mwaka ulioishia Desemba hadi 907,759 katika robo 

mwaka ulioishia Machi 2026. Idadi ya vitu vilivyopokelewa ndani ya nchi imeoneshwa katika kielelezo 

3.4.1.1 na Jedwali 3.4.1.1. 

900
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Kielelezo 3.4.1.1 Idadi ya bidhaa za kiposta 
zilizopokelewa ndani ya nchi (‘000)

Januari Februari Machi

61%

Jedwali  3.3.2.1: Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kwa mtoa huduma

Jedwali 3.3.2.2:  Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Mtoa huduma Okt - Des 2025 Jan - Mach 2026

TPC  27,877  31,189 

Watoa huduma wengine  2,188 1,376

Jumla 30,065 32,565

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Januari 9,908 563 77 989 17 11,554

Februari 10,394 207 121 1,118 7 11,847

Machi 8,120 137 30 877 0 9,164

Jumla 28,422 907 228 2,984 24 32,565



Ripoti ya Hali ya Sekta ya Mawasiliano
Robo Mwaka inayoishia Machi 2026

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
Viwango vya ISO 9001 : 2015

81

Table 3.4.1.1: Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

3.4.2.  Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Katika robo mwaka ulioishia Machi 2026, idadi ya vitu vilivyopokelewa kutoka nje ya nchi ilipungua 

kwa asilimia 3.9 kutoka vitu 46,362 katika robo mwaka ulioishia Desemba 2025 hadi 44,555 katika 

robo mwaka ulioishia Machi 2026, kama inavyoonyeshwa katika Jedwali 3.4.2.1. Aidha, TPC ilichangia 

wingi wa vitu vilivyopokelewa kutoka nje ya nchi  (vitu 41,524), ikiwa ni asilimia 93.2 ya jumla ya vitu 

vilivyopokelewa, huku watoa huduma wengine wa huduma za usafirishaji wa vifurushi wakichangia 

sehemu ndogo ya vitu  3,031  ikiwa ni asilimia 6.8 ya jumla ya vitu vilivyopokelewa. Mgawanyo wa soko 

ya vitu vilivyowasilishwa kimataifa imeonyeshwa katika Kielelezo 3.4.2.1. Mgawanyo wa soko kwa vitu 

vilivyopokelewa kutoka nje ya nchi  imeonyeshwa katika Kielelezo 3.4.2.1. Kielelezo 3.4.2.2 na Jedwali 

3.4.2.2 yanaonyesha kuwa barua zilichangia sehemu kubwa zaidi ya vitu vilivyotumwa kimataifa katika 

robo hiyo kwa asilimia 62.4, zikifuatiwa na vipeto (asilimia 22.8), vifurushi (asilimia 8.7) na nyaraka 

(asilimia 4.2), huku mizigo ya posta ikibaki katika kiwango cha chini sana.

Jedwali 3.4.2.1: Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa robo mwaka 
inayoishia Machi 2026

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Januari  183,119  54,779  10,522  40,617  1,426 290,463

Februari  199,412  70,173  16,415  41,026  3,936 330,962

Machi  184,183  50,870  11,125  39,191  965 286,334

Jumla 566,714 175,822 38,062 120,834 6,327 907,759

Watoa huduma Okt - Des 2025 Jan-Mach 2026

TPC 44,069 41,524

Watoa huduma wengine 2,293 2,946

Jumla 46,362 44,555
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Kielelezo 3.4.2.1  Mgawanyo wa idadi ya 
bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje 
ya nchi (‘000)

Kielelezo 3.4.2.2  Mgawanyo wa bidhaa za 
kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi 
baina ya watoa huduma (‘000)

Januari Februari MachiTPC Watoa huduma 

wengine

Jedwali 3.4.2.2: Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi katika robo
mwaka iliyoishia Machi 2026

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Januari  13,507  1,305  4,211  1,144  21 20,188

Februari  7,940  1,455  3,662  515  15 13,587

Machi  7,160  1,108  2,304  208  -   10,780

Jumla 28,607 3,868 10,177 1,867 36 44,555
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3.5. Ubora wa huduma za Posta na Usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Katika kipindi cha robo mwaka kilichoishia Machi 2026, vipimo vya Ubora wa Huduma (QoS) vilifanyika

kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa huduma (QoS) vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya

Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2025 ili kupima uzingatiaji wa viwango vya muda wa kutuma

bidhaa za kiposta.

Katika Kanda A (Inter-Town Zone A), inatakiwa asilimia 90 ya bidhaa za kiposta zipokelewe siku 

inayofuata (D+1), ambapo asilimia 90 ya watoa huduma wa usafirishaji wa vifurushi na vipeto walikidhi. 

Kwa upande mwingine, asilimia 74 ya watoa huduma za usafirishaji wa vifurishi na vipeto walikidhi 

takwa la Kanda B na C kuwa asilimia 90 ya bidhaa za kiposta zinatakiwa zipokelewe ndani ya siku mbili 

(D+2), kama inavyooneshwa katika Jedwali 3.5.1 na 3.5.2

Blaze Concierge And Courier Services Limited

M/S Azam Marine Company Limited

H&N Courier Express Limited

Aifola Express 

Epvate & Fortune International Consulting Limited

Sga Cash In Transit (T) Limited

Urban Eagle

Precision Air Services Plc

Kapilla Group Limited

Dorah Ndondi

Marathon Logistics Limited

Kimua Company Limited

Citysprint Fulfilment Center Tanzania Limited

Geamos Company Limited

Abc Upper Class & Transportation Limited

Mwananchi Communications Limited

Ndengaro Company Limited

Dhl Tanzania Limited

Tutume Worldwide Limited

Simba Logistic Equipment Supply Co. Ltd

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Hali ya uzingatiaji wa KanuniMtoa huduma

Jedwali 3.5.1: Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda A (90% ya bidhaa
zipokelewe siku inayofuata (D+1)
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TCRA imechukua na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa watoa huduma wote 

walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.

Aina ya leseni Idadi ya Leseni

Machi 2026
Wasafirishaji wa Kimataifa

Wasafirishaji wa Kati ya Miji

Wasafirishaji wa ndani ya Jiji

Wasafirishaji ndani ya Nchi

Huduma ya Posta kwa Umma

5

56

8

74

1

3.6. Leseni za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Jedwali 3.6.1 Leseni za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Geamos Company Limited

Blaze Concierge And Courier Services Limited

H&N Courier Express Limited

Mwananchi Communications Limited

Aifola Express 

Sga Cash In Transit (T) Limited

Precision Air Services Plc

Dorah Ndondi

Kapilla Group Limited

Abc Upper Class & Transportation Limited

Gateway Global Freight Limited

Kimua Company Limited

Marathon Logistics Limited

Citysprint Fulfilment Center Tanzania Limited

Ndengaro Company Limited

Silvus Company Limited

Dhl Tanzania Limited

Tutume Worldwide Limited

Simba Logistic Equipment Supply Co. Ltd

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhii

Haijakidhii

Haijakidhii

Haijakidhii

Haijakidhii

Mtoa huduma

Table 3.5.2: Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda B na C lengo: Siku +2 

(90%) 

6

62

11

69

1

Desemba 2025

Hali ya uzingatiaji wa Kanuni

Mpaka kufikia Machi 2026, kulikuwa na leseni hai 144 kwenye sekta ndogo ya huduma za posta na 

usafirishaji wa vifurushi na vipeto  kwenye jedwali  3.6.1
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Sekta ya mawasiliano iliendelea kurekodi ukuaji mkubwa katika robo mwaka iliyoishia Machi 2026, 

ikiakisi mchango wake katika kuendeleza mabadiliko ya kidijiti na maendeleo ya kijamii na kiuchumi 

nchini. Ongezeko la ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano na upatikanaji wa huduma za intaneti 

ya kasi unachangia kwenye uchumi mpana wa kidijiti nchini kwa kuwezesha ubunifu katika teknolojia 

ya huduma za kifedha na vifaa vingine vinavyotumia huduma ya intaneti (IoT), kuongeza matumizi ya 

biashara mtandaoni, na kuimarisha utoaji wa huduma za serikali kidijiti. Hivyo, ukuaji endelevu wa sekta 

ya mawasiliano hauwezi kutenganishwa na malengo mapana ya Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050 

(TDV-2050).  

Katika huduma za mawasiliano ya simu na intaneti, kulikuwa na ongezeko endelevu la usajili, matumizi 

ya pesa mtandao, na matumizi ya data yanayotokana na kuenea kwa miundombinu ya mtandao wa 

intaneti ya kasi na kuongezeka kwa matumizi ya vifaa janja. Kumekuwa na ongezeko endelevu la usajili 

wa laini za simu na matumizi ya data kwa asilimia 4.6 na 15.3, mtawalia. Aidha, matumizi ya huduma za 

sauti zilipungua kwa asilimia 3.8. Asilimia ya watu waliofikiwa na mtandao wa simu ulifikia 94.32% kwa 

4G na 32.83 kwa 5G uliimarisha upatikanaji wa huduma za intaneti ya kasi na kuweka msingi imara wa 

ushiriki wa nchi katika uchumi wa kidijiti. Usajili wa intaneti uliongezeka kwa asilimia 1.5 na kufikia milioni 

58.9 ambayo imechangia kuongezeka kwa idadi ya vikoa vilivyosajiliwa kuongezeka na kufikia 38,409 

kwa robo mwaka inayoishia Machi 2026. Huduma za pesa mtandao ziliendelea kukua ambapo idadi ya 

akaunti za pesa mtandao iliongezeka kwa asilimia 5.9 na hivyo kuimarisha ujumuishwaji wa huduma 

za kifedha. 

Sekta ya utangazaji ilikuwa na mchango katika kusambaza taarifa, kukuza utamaduni na umoja wa 

kitaifa. Idadi ya watu waliofikiwa na mawimbi ya DTT ilibaki asilimia 58 na FM imefikia asilimia 85.31. Kwa 

upande mwingine, idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kifurushi (active decoders) imepungua kwa asilimia 

1, na kufikia milioni 2.09 katika kipindi husika.

Huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi ziliendelea kubadilika sambamba na ukuaji wa teknolojia

na biashara mtandao. TPC iliendelea kuwa kiungo muhimu ikisafirisha bidhaa za kiposta nchini, na 

kuwaunganisha wananchi na biashara, hususani katika maeneo ya vijijini, kupitia utoaji wa huduma za 

barua, vifurushi na usafirishaji wa mizigo kwa ufanisi.

Kwa ujumla, matokeo ya robo mwaka inayoishia Machi 2026 yanaonesha kasi endelevu ya ukuaji wa 

sekta ya mawasiliano kuelekea Tanzania iliyounganishwa zaidi, jumuishi na yenye uchumi wa kidijiti. 

TCRA itaendelea kuweka mazingira wezeshi yanayochochea uwekezaji katika miundombinu, ubunifu, 

na ukuaji endelevu wa sekta ya mawasiliano kwa mujibu wa vipaumbele vya maendeleo ya taifa na 
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