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Ripoti hii inawasilisha takwimu za mawasiliano za robo ya pili ya mwaka wa fedha 2024/2025. Kwa 

ujumla, ripoti inatoa takwimu za mawasiliano ya simu, pesa mtandao, Intaneti, utangazaji, posta 

na usafirishaji wa vifurushi na vipeto.

Takwimu zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya Umoja wa Mawasiliano Duniani (ITU) vya 

kukusanya na kuandaa takwimu za huduma ya mawasiliano/TEHAMA.

Kuhusu ripoti hii

VIWANGO VYA ISO 9001: 2015 
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Muhtasari wa takwimu za 
Sekta ya Mawasiliano

86.8 M 48.0 M
Utumiaji wa intaneti

Upenyo 

42.5 B

Idadi ya dakika 
ndani ya nchi Matumizi ya intaneti

Idadi ya dakika kutoka nje ya nchi

Asilimia ya watu waliofikiwa na huduma ya
intaneti ya kasi

3G

4G

37.3 M

617 PB

91% 20%

88% Simu Janja

23 M

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa

Televisheni kwa njia ya waya

2.1 M
16.8 K

Bidhaa 
zilizotumwa

Bidhaa 
zilizopokelewa

5G

Idadi ya laini 
za simu

Upenyo 

 472,216  63,994 

 480,757  93,527 
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Huduma ya Mawasiliano 
ya Simu na Intaneti

7.7%Milioni 80.7
Kufikia Septemba 2024 Kufikia Disemba 2024

Milioni 86.8

1.

1.1. Idadi ya laini za simu

Sehemu hii inawasilisha takwimu za laini ya simu, bei, idadi ya dakika, ujumbe mfupi wa maneno (SMS), 

huduma ya intaneti, miundombinu na vifaa vya mawasiliano, upatikanaji wa huduma, ubora wa huduma na 

idadi ya watoa huduma.

Sehemu hii inawasilisha idadi ya laini za simu za mkononi na za mezani ambazo zilitumika kwenye huduma 

ya mawasiliano angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kuna aina mbili za laini: 

zinazotumika kwa mawasiliano ya binadamu (Person to Person - P2P) na zinazotumika kwa mawasiliano ya 

vifaa na mitambo (Machine to Machine - M2M). 

Jumla ya idadi ya laini (P2P na M2M) zilizosajiliwa zimeongezeka kutoka milioni 80.7 katika robo ya mwaka 

iliyoishia Septemba 2024 hadi milioni 86.8 kwa robo ya mwaka inayoishia Disemba 2024, hilo ni ongezeko la 

asilimia 7.7 kama inavyoonekana hapo chini.

1.1.1 Idadi ya laini za P2P

Jedwali 1.1 linaonesha idadi ya laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa kwa kipindi kinachoishia 

Disemba 2024.

Jedwali 1.1	 Idadi ya laini za simu za mkononi (P2P na M2M) na mezani 

Oktoba

Novemba

Disemba

81,937,425

84,253,866

86,769,161

78,134

78,513

78,299

82,015,559

84,332,379

86,847,460

JumlaSimu za mkononi Mwezi Simu za mezani 

Laini za simu za mkononi na 

mezani zilizosajiliwa kwa ajili ya P2P 

zimeongezeka kwa takribani milioni 7.8 

katika robo mwaka inayoishia Disemba 

2024

Kielelezo 1.1.1 Idadi ya laini za P2P

Milioni 79.6

Milioni 85.8
Mpaka kufikia Disemba 2024

Mpaka kufikia Septemba 2024

7.8%
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1.1.2 Idadi ya laini za simu kwa ajili ya vifaa (M2M) 

Jedwali 1.1.2 Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa

Oktoba

Novemba

Disemba

335,891

339,039

339,301

60,903

71,709

73,059

46,521

47,435

48,870

4,501

4,501

4,450

533,829

546,079

545,673

981,645

1,008,763

1,011,353

AirtelMwezi Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla

Chati 1.1.3a na 1.1.3b zinaonesha mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma. Takwimu za P2P kwa 

ujumla zinaonesha kuna ushindani mkubwa kati ya watoa huduma.

Katika usajili wa M2M, Vodacom inaongoza ikiwa na 54.0% ya laini zote zilizosajiliwa. Airtel inashika nafasi ya 

pili kwa 33.5%, ikifuatiwa na Halotel kwa 7.2%. Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma ni kama 

unavyoonekana kwenye Chati 1.1.3b. 

1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa  huduma

Jedwali 1.1.1 Idadi ya laini za simu za P2P zilizosajiliwa kwa kila mtoa huduma

Oktoba

Novemba

Disemba

19,592,918

19,835,221

20,061,071

11,340,364

11,779,672

12,371,713

24,082,694

24,716,983

25,419,851

1,601,775

1,621,942

1,655,861

24,416,163

25,323,277

26,327,611

81,033,914

83,277,095

85,836,107

AirtelMwezi Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla

3

Kielelezo 1.1.2 Idadi ya laini za M2M

Laini zilizosajiliwa kwa ajili ya 

mawasiliano ya M2M zimepungua 

kwa laini 4,467 kwa robo mwaka 

iliyoishia Disemba 2024.  
Milioni 1.02

Milioni 1.01
Mpaka kufikia Disemba 2024

Mpaka kufikia Septemba 2024

0.4%

Jedwali 1.12 linaonesha idadi ya laini za simu kwa ajili ya matumizi ya vifaa kwa kila mtoa huduma kwa robo 

mwaka inayoishia Disemba 2024 
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Chati 1.1.3a Mgawanyo wa laini za simu kwa 
kila mtoa huduma wa P2P

Chati 1.1.3b Mgawanyo wa laini za simu kwa 
kila mtoa huduma wa M2M

1.1.4 Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa na jinsia

Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye ramani 1.1.4. Katika robo ya pili ya mwaka 

2024/2025. Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza kwa kuwa na laini milioni 15.98, Mwanza ilishika nafasi 

ya pili kwa kuwa na laini milioni 5.75, Arusha ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa na laini milioni 5.23, Mbeya 

ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 4.99, na Dodoma ilishika nafasi ya tano kwa kuwa na laini milioni 

4.64.

 44,639,594 

51.4% 48.6%

 42,207,866 

Kielelezo 1.1.4 Idadi ya laini za simu kwa kila jinsia

Chart 1.1.3a Operators’ market shares by subscriptions for P2P

31%Vodacom

2.0%TTCL

85.8M

Airtel

30%Yas

14% Halotel

23%

Chart 1.1.3b Operators’ market shares by M2M subscriptions for M2M

54.0%Vodacom

0.4%TTCL

1.01 M

Yas 4.8%

7.2%Halotel

33.5% Airtel
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Ramani 1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa kila mkoa

1.1.5 Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa kipindi cha robo mwaka 
Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa ajili ya mawasiliano ya simu kwa robo mwaka na kwa kipindi cha 

miaka mitano iliyopita imeoneshwa katika Jedwali 1.1.5a na 1.1.5b

Laini za simu za mkononi

Laini za simu za mezani

Jumla

Asilimia ya Ueneaji 112% 116% 124% 133%

Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024 Disemba 2024

Jedwali 1.1.5a Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa kipindi cha robo mwaka

 72,418,634

77,461

72,496,095

76,535,958

80,164

76,616,122

80,583,993

78,048

80,662,041

86,769,161

78,299

 86,847,460 

14,848,40014,848,400  14,848,400

5,344,2865,344,286  5,344,286

4,856,0404,856,040  4,856,040

4,641,2454,641,245  4,641,245

4,305,6814,305,681  4,305,681

4,054,4754,054,475  4,054,475

3,901,1313,901,131  3,901,131

3,112,1503,112,150  3,112,150

2,976,8292,976,829  2,976,829

2,689,8212,689,821  2,689,821

2,650,0492,650,049  2,650,049

2,241,0812,241,081  2,241,081

2,188,0372,188,037  2,188,037

2,128,4422,128,442  2,128,442

2,016,9812,016,981  2,016,981

2,010,3072,010,307  2,010,307

1,985,0151,985,015  1,985,015

1,882,6801,882,680  1,882,680

1,876,0651,876,065  1,876,065

1,854,0061,854,006  1,854,006

1,609,7771,609,777  1,609,777

1,565,1991,565,199  1,565,199

1,418,9911,418,991  1,418,991

1,401,8991,401,899  1,401,899

1,324,8831,324,883  1,324,883

833,849833,849  833,849

510,853510,853  510,853

124,684124,684  124,684

124,472124,472  124,472

110,970110,970  110,970

73,74373,743  73,743

Dar es Salaam

Mwanza

Arusha

Mbeya

Dodoma

Morogoro

Tabora

Kilimanjaro

Tanga

Geita

Pwani

Mtwara

Shinyanga

Ruvuma

Manyara

Mara

Kagera

Iringa

Singida

Simiyu

Kigoma

Songwe

Njombe

Lindi

Rukwa

Katavi

Mjini Magharibi

Kaskazini Pemba

Kusini Pemba

Kusini Unguja

Kaskazini Unguja

0 2000000 4000000 6000000 8000000 10000000 12000000 14000000

 
 

Chart 1.1.6 Telecom services subscriptions by region

 
 

Milioni 15.98 ni idadi ya laini 
katika mkoa wa Dar es Salaam  
550,027 ni Idadi ya laini katika 
mkoa wa Mjini Magharibi

Dar es Salaam

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Unguja

Mjini Magharibi
550,027

119,480

134,245

134,017

79,398

Kusini Pemba
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Simu za mkononi

Simu za mezani

Jumla

Asilimia ya Ueneaji 81% 88% 98% 111% 133%

51,220,233

72,469

51,292,702

54,044,384

71,834

54,118,218

60,192,331

84,696

60,277,027

70,215,144

75,732

70,290,876

86,769,161

78,299

 86,847,460 

2020 2021 2022 2023 2024

Jedwali 1.1.5b Idadi  ya laini za simu kwa miaka mitano iliyopita

1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu

1.2.1 Bei za huduma za mawasiliano ya simu nje ya kifurushi

Sehemu hii inawasilisha wastani wa bei nje ya vifurushi na ndani ya vifurushi (pamoja na kodi) kwa huduma 

za sauti, SMS, na data kwa matumizi ya ndani na nje ya mtandao, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine 

(RoW). 

Hizi ni bei zinazotozwa kwa huduma za sauti, SMS, na data. 

Kama inavyooneshwa katika muhtasari hapo juu, wakati bei za kupiga simu ndani na nje ya mtandao, SMS 

kitaifa (local SMS), SMS kimataifa na data hazikubadilika, bei za kupiga simu za Afrika Mashariki zilipungua 

kwa 14.3% na mataifa mengine ziliongezeka kwa 3.5%.

Kielelezo 1.2.1 Bei za huduma za mawasiliano ya simu

6
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1.2.1.1 Bei za huduma ya sauti (Tsh)

Bei za huduma ya sauti kwa robo ya mwaka inayoishia Disemba 2024 kwa simu za ndani na nje ya nchi 

zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1.1 Hizi ni bei za sauti kwa dakika moja kwa kupiga simu ya ndani au ya 

kimataifa bila kujiunga kwenye kifurushi.

Mtoa huduma

Airtel

Halotel

Yas

TTCL

Vodacom

Wastani

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

30.00

10.00

30.00

30.00

30.00

26.00

30.00

20.00

30.00

30.00

30.00

28.00

Afrika Mashariki

614.40

875.00

1,030.00

217.60

250.00

597.40

Mataifa mengine

1,426.60

1,565.00

1,673.33

2,871.33

2,547.22

2,016.70

Jedwali 1.2.1.1 Bei (Tsh) za kupiga simu ndani na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma

Jedwali 1.2.1.1 linaonesha kuwa watoa huduma wote walitoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao, 
isipokuwa Halotel alitoza Tsh 10 kwa dakika ndani ya mtandao na Tsh 20 nje ya mtandao. Wastani wa bei 
ya huduma ya sauti ndani ya mtandao katika robo mwaka inayoishia Disemba 2024 ilibaki sawa na robo 
mwaka iliyoishia Septemba 2024.

1.2.1.2 Bei za SMS na data (Tsh)

Bei bila kifurushi nje na ndani ya nchi kwa SMS na data hadi Disemba 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 

1.2.1.2

Mtoa huduma

Airtel

Halotel

Yas

TTCL

Vodacom

Wastani 

SMS ndani ya nchi

8.00

5.00

8.00

10.00

8.00

7.80

SMS nje ya nchi

215.00

95.00

215.00

138.06

285.00

189.61

Data/Mb

9.35

9.35

9.35

9.35

9.35

9.35

Jedwali 1.2.1.2 Bei (Tsh) za SMS na data

Aidha, Jedwali 1.2.1.1 linaonesha kuwa bei ya huduma ya sauti kimataifa zilitofautiana baina ya watoa 
huduma. Wastani wa bei ya huduma ya sauti kwa dakika moja kwa Afrika Mashariki na nchi nyingine ni Tsh 
597.40 na 2,016.70 mtawalia.

Wastani wa bei za SMS kitaifa (Tsh 7.80), SMS nje ya nchi (Tsh 189.61) na data (Tsh 9.35) kwa Disemba 2024 

ulibaki kama ilivyokuwa kwenye robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

VIWANGO VYA ISO 9001: 2015
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1.2.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi 

Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa dakika moja ya sauti, SMS moja na MB moja ya 

data kwa watumiaji waliojiunga na kifurushi zimeoneshwa kwenye jedwali 1.2.2a

Jedwali 1.2.2a linaonesha kuwa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi zimebadilika katika 
robo ya mwaka inayoishia Disemba 2024 ikilinganishwa na robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024. Bei 
za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao, na SMS ziliongezeka kwa viwango tofauti kama ilivyooneshwa.

Jedwali 1.2.2a Mabadiliko ya bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Jedwali 1.2.2b linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika kifurushi ziko chini 
ikilinganishwa na bei za huduma za mawasiliano ya simu bila kifurushi kama inavyooneshwa.

Mtoa huduma

Airtel

Halotel

Yas

TTCL

Vodacom

Wastani kwa Sekta

4.39

3.02

4.66

7.33

4.55

4.79

7.82

4.76

5.44

7.33

6.03

6.27

SMS

1.68

1.00

1.19

2.28

1.71

1.57

Data

2.05

2.16

2.06

2.26

2.27

2.16

Jedwali 1.2.2b Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Jedwali 1.2.3 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu bila kifurushi ni karibu 

mara tano zaidi ya wastani wa bei katika kifurushi na hivyo kupelekea watumiaji wengi (99.9%) kupendelea 

kujiunga na huduma za vifurushi.

1.2.3  Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu
Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali 

1.2.3.

Jedwali 1.2.3 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani bila kifurushi

Wastani katika kifurushi

26.00

4.79

28.00

6.27

SMS

7.80

1.57

Data

9.35

2.16

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Kipindi

Julai- Sept 2024

Okt- Dis 2024

Badiliko %

Ndani ya mtandao

4.75

4.79

0.82%

Nje ya mtandao

6.34

6.27

-1.04%

SMS

1.47

1.57

10%

Data

2.17

2.16

-0.61%
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1.2.4  Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu
Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti na SMS nje ya vifurushi, kitaifa na kimataifa  katika kipindi 

cha robo mwaka na miaka mitano umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.4a, 1.2.4b, 1.2.4c, 1.2.4d, 1.2.4e, 1.2.4f, 

1.2.4g na 1.2.4h.

Jedwali 1.2.4a Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kitaifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Jedwali 1.2.4b Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kitaifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Machi 2024

26.00

28.00

Juni 2024

26.00

28.00

Septemba 2024

26.00

28.00

Disemba 2024

26.00

28.00

2020

57.00

57.00

2021

34.00

34.00

2022

32.00

32.00

2023

29.00

30.00

2024

26.00

28.00

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jedwali 1.2.4c Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kimataifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Jedwali 1.2.4d Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kimataifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

Afrika Mashariki

Mataifa mengine

Machi 2024

727.80

1,899.00

Juni 2024

713.16

1,869.45

Septemba 2024

696.68

1,948.22

Disemba 2024

597.40

2,016.70

Afrika Mashariki

Mataifa mengine

2020

830.00 

1,379.00

2021

966.00

1,564.00

2022

1,103.00 

1,817.00

2023

1,171.00 

1,776.00

2024

684.00 

2,055.00

Jedwali 1.2.4e Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Jedwali 1.2.4f Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya 
vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

SMS kitaifa

SMS kimataifa

SMS kitaifa

SMS kimataifa

Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024

7.80

189.60

7.80

189.60

7.80

189.60

Disemba 2024

7.80

189.61

20.00

176.00

13.00

172.00

11.00

193.00

11.00

200.00

7.80

189.61

2020 2021 2022 2023 2024
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Jedwali 1.2.4g Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu 
katika vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Jedwali 1.2.4h Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu 
katika vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS

Data

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS

Data

Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024

4.50

6.07

1.37

2.17

4.66

6.18

1.42

2.16

4.75

6.34

1.47

2.17

Disemba 2024

4.79

6.27

1.57

2.16

2020 2021 2022 2023 2024

9.38

11.21

3.45

1.73

7.84

8.69

3.35

1.61

7.27

7.78

2.69

1.86

4.90

6.30

1.37

2.14

4.68

6.22

1.46

2.17

1.3 Idadi ya dakika na ujumbe mfupi (SMS) kwa huduma ya mawasiliano ya simu

1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti

1.3.1.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 

2024 na Disemba 2024 imeoneshwa hapo chini.

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika za huduma za sauti ndani ya nchi kwa 3.3% 

katika robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024.

3.3%Bilioni 41.1
Kufikia Septemba 2024 Kufikia Disemba 2024

Bilioni 42.5

Kielelezo 1.3.1.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

10

VIWANGO VYA ISO 9001: 2015



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

15
11

Jedwali 1.3.1.1 linaonesha kuwa Disemba 2024 ulikuwa mwezi wenye idadi ya dakika nyingi zaidi ikilinganishwa 

na miezi mingine ya robo mwaka huo.

Jedwali 1.3.1.1a Idadi ya dakika  za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini

Jedwali 1.3.1 linaonesha takriban dakika bilioni 42.5 zilitumika katika robo mwaka iliyoishia Disemba 2024 

ikilinganishwa na dakika bilioni 41.1 katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024. Katika kipindi hicho, idadi 

ya dakika nje ya mtandao ilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na ndani ya mtandao katika robo ya mwaka 

iliyoishia Disemba 2024. Pia, Mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa 
kipindi cha robo mwaka na miaka mitano linaoneshwa kwenye jedwali 1.3.1.1b na 1.3.1.1c

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Chati 

1.3.1.1b na 1.3.1.1c. Airtel imeongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao (38.2%) na 

nje ya mtandao (29.0%). 

Chati 1.3.1.1b Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti ndani ya mtandao kwa 
kila mtoa huduma 

Chati 1.3.1.1c Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti nje ya mtandao kwa 
kila mtoa huduma 

Chart 1.3.1.1b Percentage shares of On-net traffic minutes 

29.8%Vodacom

0.4%TTCL

21.0 B

Airtel

Yas 8.2% Halotel

38.2%

23.4%

Chart 1.3.1.1c Percentage shares of Off-net traffic minutes 

24.1%Vodacom

0.6%TTCL 21.5 B

Airtel

21.6% Halotel

29.0%

Yas 24.7%

Jedwali 1.3.1.1b Mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa kipindi 
cha robo mwaka

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

Machi - 24

18,493,328,620

16,470,309,864

34,963,638,484

Juni - 24

21,344,770,781

18,224,300,276

39,569,071,057

Septemba - 24

21,088,541,912

20,033,335,066

41,121,876,978

Disemba - 24

20,990,181,336

21,487,957,832

42,478,139,168

Jedwali 1.3.1.1c Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

54,561,254,851

27,084,539,242

81,645,794,093

51,673,651,476

43,194,917,029

94,868,568,505

62,678,814,642

60,064,367,493

122,743,182,135

77,770,241,513

67,100,445,506

144,870,687,019

81,916,822,649

76,215,903,038

158,132,725,687

2020 2021 2022 2023 2024

Ndani ya mtandao 

Nje ya mtandao

Jumla

7,195,009,769

7,173,195,427

14,368,205,196

6,729,276,557

7,009,966,097

13,739,242,654

7,065,895,010

7,304,796,308

14,370,691,318

Oktoba Novemba Disemba

20,990,181,336

21,487,957,832

42,478,139,168

Jumla
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Idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi imeoneshwa hapo chini.

1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti nje ya nchi

Kielelezo kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi katika robo ya mwaka 

iliyoishia Disemba 2024. Idadi ya dakika kwenda nje ya nchi imeongezeka kwa 25%. Kwa upande mwingine, 

dakika kutoka nje ya nchi imeongezeka kwa 14%. Vilevile, takwimu zinaonesha kulikuwa na idadi kubwa ya 

dakika kwenda nje ya nchi ikilinganishwa na zilizotoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine  (RoW) kwa robo ya mwaka 

iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa katika Jedwali 1.3.1.2a. Pia, mwenendo wa idadi ya dakika ya huduma 

ya sauti kutoka na kwenda RoW inaoneshwa katika jedwali 1.3.1.2 b na 1.3.1.2c.

Jedwali 1.3.1.2a Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa 
robo mwaka inayoishia Disemba 2024

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) na Mataifa Mengine (RoW) umeoneshwa 

kwenye Chati 1.3.2.2a na Chati 1.3.2.2b

13

Kutoka RoWKwenda RoWKwenda EA Kutoka EA

Chati 1.3.2.2a Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti kwenda na kutoka EA

Chati 1.3.2.2b Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti kwenda na kutoka RoW

To EA From EA

Chart 1.3.2.1 Traffic Minutes to/from EA 

80.36%

19.64%

Chart 1.3.2.1 Traffic Minutes to/from RoW

To RoW From RoW

68.37% 31.63%

Kutoka nje ya nchiKwenda nje ya nchi

Milioni Milioni Milioni Milioni

Badiliko Badiliko

Robo mwaka
 iliyoishia Septemba

 2024

Robo mwaka
 iliyoishia Disemba

 2024

139.9112.1 32.8 37.3

14%

Robo mwaka
 iliyoishia Septemba

 2024

Robo mwaka
 iliyoishia Disemba

 2024

25%

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

40,897,298

10,454,047

2,016,388

2,157,484

39,373,516

10,374,892

1,867,122

2,220,872

44,212,977

9,859,129

1,392,882

2,264,476

124,483,791

30,688,068

5,276,392

6,642,832

Oktoba Novemba Disemba Jumla

12
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Jedwali 1.3.1.2b Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa robo 
mwaka

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

65,842,203

24,421,366

10,211,867

6,034,528

71,779,120

26,759,182

9,905,171

6,148,575

101,188,767

26,794,839

10,900,864

6,032,139

Disemba 2024Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024

Jedwali 1.3.1.2c Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka 
mitano iliyopita

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

                   

9,738,521

15,406,649

38,014,133

45,172,263

                   

9,097,165

15,853,362

24,856,947

49,885,142

                   

8,927,113

13,594,473

26,034,131

33,374,619

95,473,684

34,994,641

19,510,999

23,681,940

2020 2021 2022 2023 2024

124,483,791

30,688,068

5,276,392

6,642,832

363,293,881

108,663,455

36,294,294

24,858,074

1.3.2 Idadi ya ujumbe mfupi wa maneno (SMS)

1.3.2.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Kielelezo kinaonesha kiujumla, idadi ya SMS imeongezeka kwa 11% kwa robo ya mwaka inayoishia Disemba 

2024

11%
Robo mwaka inayoishia Septemba

 2024
Robo mwaka inayoishia Disemba

 2024

Bilioni 52.9Bilioni 47.6

Julai - Septemba 2024

Oktoba - Disemba 2024

Badiliko

Bilioni 20.2

Bilioni 22.2

10%

Bilioni 27.4

Bilioni 30.6

12%

Bilioni 47.6

Bilioni 52.9

11%

SMS ndani ya mtandaoRobo mwaka SMS nje ya mtandao Jumla

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

7,115,791,516

9,715,029,143

16,830,820,659

7,147,296,226

9,728,014,930

16,875,311,156

7,983,200,491

11,201,131,635

19,184,332,126

Oktoba Novemba Disemba Jumla

22,246,288,233

30,644,175,708

52,890,463,941

Jedwali 1.3.2.1a Idadi ya SMS ndani ya nchi

Jedwali 1.3.2.1a linaonesha mabadiliko ya idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao. Mwezi Disemba 2024 

ulikuwa na idadi kubwa ya SMS ikilinganishwa na miezi mingine kwenye kipindi husika.

Mwenendo wa idadi ya SMS ndani ya nchi imeoneshwa katika jedwali 1.3.2.1b na 1.3.2.1c

13
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Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

Jedwali 1.3.2.1b Mwenendo wa idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa kipindi cha robo mwaka

Machi - 24

20,852,771,701

29,556,948,884

50,409,720,585

Juni - 24

21,587,689,900

29,252,487,925

50,840,177,825

Septemba - 24

20,222,806,831

27,374,852,630

47,567,659,461

Disemba - 24

22,246,288,233

30,644,175,708

52,890,463,941

Jedwali 1.3.2.1c Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

                   

61,971,569,487

71,072,186,913

133,043,756,400

                   

58,875,779,663

78,200,512,436

137,076,292,099

                   

65,358,270,089

88,154,239,625

153,512,509,714

84,818,793,761

121,727,776,013

206,546,569,774

84,909,556,665

116,828,465,147

201,738,021,812

2020 2021 2022 2023 2024

1.3.2.2 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW 
Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW imeoneshwa kwenye Jedwali 1.3.2.2a. Pia, mwenendo wa 

SMS wa idadi wa SMS kutoka na kwenda EA na RoW umeoneshwa kwenye jedwali 1.3.2.2b na 1.3.2.2c.

Jedwali 1.3.2.2a Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW

Jedwali 1.3.3.2a linaonesha kuwa idadi kubwa ya SMS zilipokelewa kutoka EA na RoW kuliko zilizotumwa EA 

na RoW. Uwiano wa SMS zilizotumwa na kupokelewa umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.2a na 1.3.2.2b. 

Chati 1.3.2.2a Mgawanyo wa SMS 
kwenda na kutoka EA

Kutoka EA Kutoka RoWKwenda EA Kwenda RoW
From RoW To RoW

Chart 1.4.3b Percentage share of SMS traffic to/from RoW

99.9%

0.1%

From EA To EA

Chart 1.4.3a Percentage share of SMS traffic to/from EA

94.3%

5.7%

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

154,042

2,450,535

509,900

525,227,010

155,066

2,653,484

480,223

517,834,529

185,343

3,043,500

541,788

505,569,662

494,451

8,147,519

1,531,911

1,548,631,201

Oktoba Novemba Disemba Jumla

14

Chati 1.3.2.2b Mgawanyo wa SMS
 kwenda na kutoka RoW
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Jedwali 1.3.2.2b Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa robo mwaka

Jedwali 1.3.2.2c Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

451,974 

9,027,500 

1,390,335 

1,528,370,648

472,649 

24,041,840 

1,651,119 

1,356,131,716

477,221 

8,083,034 

1,131,776 

1,365,055,223

494,451 

8,147,519 

1,531,911 

1,548,631,201

Disemba 2024Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024

1,235,692

50,880,982

2,718,443

3,935,379,714

1,425,624

89,717,530

3,191,041

4,599,468,894

1,700,525

58,344,672

3,574,956

4,664,200,079

2,233,288

37,592,410

5,448,764

5,562,047,440

1,896,295

41,662,728

13,342,306

5,798,188,788

2020 2021 2022 2023 2024

1.4 Kuzuru
Sehemu hii inaonesha idadi ya dakika ya huduma ya sauti, SMS na Data kwa huduma za kuzuru (roaming).

SMSDakika

Bilioni 6.69

Data

Kuzuru kwenda

Kielelezo 1.4 Kuzuru

Bilioni 0.69 Milioni 8.35

Milioni 10.93 5,557.87 PB

188,168.48 PBKuzuru Kutoka

1.4.1 Kuzuru huduma ya sauti (dakika)
Idadi ya dakika kwa huduma ya kuzuru ya sauti kwa robo mwaka iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa 

kwenye jedwali 1.4.1.

Jedwali 1.4.1 Kuzuru huduma ya sauti (dakika)

Kuzuru kwenda

Kuzuru Kutoka

 13,298,382

564,252,725

18,846.12

4,999,385

6,675,581,904

121,897,049

EAC SADC RoW

 6,688,899,132

691,149,159

Jumla

1.4.2 Kuzuru huduma ya SMS 
Idadi ya SMS kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa kwenye jedwali 

1.4.2.
Jedwali 1.4.2 Kuzuru huduma ya SMS

 4,276,100

5,982,645

 320,302

186,717

 6,331,448

2,181,039

EAC SADC RoW

10,927,850

8,350,401

Jumla

Kuzuru kwenda

Kuzuru Kutoka
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Vifaa vya masiliano vinavyotumia laini ya simu ndiyo kichocheo kikubwa katika kukuza matumizi ya 

huduma za mawasiliano ya simu/TEHAMA nchini. Idadi ya vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya 

simu imeoneshwa kwenye Jedwali 1.5.

1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Kufikia Disemba 2024, asilimia ya simu janja (smartphones) kwa idadi ya watu imeongezeka hadi 35.99% 

kutoka 33.85% mwezi Septemba 2024. Aidha, asilimia ya simu za rununu (feature phones) imeongezeka 

kutoka 84.83% na kufikia 87.39%.  Ueneaji wa vifaa vingine vya mawasiliano miongoni mwa watu ni kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.5. 

Jedwali 1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu na kuunganishwa kwenye 
mtandao

56,862,957

23,419,299

1,628,133

661,904

56,229

480,097

53,184

206,049

97,457

147,102

11,045

12,473

8,474

3,734

Simu za rununu (Feature phones)

Simu janja (Smartphones)

Handheld

Modem

Portable (including Personal Digital Assistant PDA)

Tablet

Module

WLAN Router

Dongle

Internet of Things (IoT) Devices

Vehicle

Computer

Wearable

Device for the Automatic Processing of Data (APD)

87.39%

35.99%

2.50%

1.02%

0.09%

0.74%

0.08%

0.32%

0.15%

0.23%

0.02%

0.02%

0.01%

0.01%

Idadi ya Vifaa Ueneaji (Penetration)Aina ya kifaa

Kielelezo 1.5  Upenyo wa simu za mkononi

Upenyo 

35.99% 87.39%

Simu janja Simu rununu

Asilimia kubwa ya watu bado 

wanamiliki simu za kawaida 

ikilinganishwa na simu janja

1.4.3 Kuzuru huduma ya intaneti
Idadi ya SMS kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa kwenye jedwali 

1.4.3.
Jedwali 1.4.3  Kuzuru huduma ya intaneti (megabytes)

1,714,993

3,905,064,321,357

810,630.04

3,560,843,811,807

 5,557,868,338,251

180,702,575,655,821 

EAC SADC RoW

 5,557,870,863,874

188,168,483,788,985

Jumla

Kuzuru kwenda

Kuzuru Kutoka
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Hadi kufikia Disemba 2024, idadi ya minara ya huduma ya mawasiliano ya simu ilikuwa ni 8,899. Mkoa wa 

Dar es Salaam uliongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya minara (1,214) kama inavyooneshwa kwenye ramani 

1.6.

1.6 Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu

Ramani 1.6 Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu 

17

Dar es Salaam
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Jedwali 1.7 linaonesha idadi ya mitambo ya 2G, 3G, 4G na 5G kwa kila mkoa hadi kufikia Disemba 2024 .

1.7 Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu

Jedwali 1.7 Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kimkoa

Arusha

Dar-es-salaam

Dodoma

Geita

Iringa

Kagera

Katavi

Kigoma

Kilimanjaro

Lindi

Manyara

Mara

Mbeya

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pwani

Rukwa

Ruvuma

Shinyanga

Simiyu

Singida

Songwe

Tabora

Tanga

676

2,272

653

381

379

491

157

471

536

338

325

400

558

656

407

729

299

459

278

427

359

271

326

234

519

613

59

78

59

113

184

58

80

60

113

209

54

77

57

111

204

1

4

1

4

58

642

2,365

564

363

335

456

135

423

514

257

270

363

548

601

342

706

265

427

244

348

343

235

296

203

461

536

638

2,349

574

344

338

421

140

400

505

280

272

355

542

597

347

695

263

427

232

352

321

226

292

199

412

538

32

616

44

6

4

1

1

3

8

1

1

4

16

9

1

36

3

12

1

2

6

2

3

13

4

3

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Pemba

Kusini Unguja

Mjini Magharibi

Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi

gNB (5G)eNB (4G)NodeB (3G)BTS (2G)

Mkoa

Tanzania Bara

Zanzibar

Jumla 13,707 12,762 12,562 900
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Jedwali 1.7 linaonesha kuenea kwa kiasi kikubwa kwa teknolojia ya 2G na 3G, ikiwa na BTS 13,707 na NodeB 

12,762. Japokuwa teknolojia ya 4G haijaenea kama 2G na 3G, idadi ya eNB za 4G zimefika 12,562. Aidha, gNB 

za 5G zimeongezeka kwa kiasi cha asilimia 7.9 zikiwa zimefika 900 na zimeenea zaidi katika maeneo ya mijini 

kama vile Dar es Salaam na Mjini Magharibi. Hata hivyo, Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa 

ya mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa 

kitovu cha mawasiliano nchini.

Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza usambaaji wa huduma ya Intaneti kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.8.

Asilimia ya watu
waliofikiwa 
na huduma ya 

Asilimia ya eneo
lilofikiwa na huduma 
ya mawasiliano

91%

73.8%

20%

2.5%

88%

71%

Jedwali 1.8, linaonesha kuenea kwa wigo wa mawasiliano 2G, 3G, 4G na 5G kufikia 98.2%, 91%, 88%, na 20% 

ya watu nchini, mtawalia. Aidha, asilimia ya eneo lilofikiwa na mawasiliano ya 2G, 3G, 4G na 5G ni 75.1%, 

73.8%, 71%, na 2.5%, mtawalia.

Jedwali 1.8 Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano kufikia Disemba 2024 

1.8 Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano

Disemba 2024

98.2%

75.1%

Kielelezo 1.7  Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi kwa teknolojia

3G

2G

4G

5G

2G

3G

4G

5G

90.1%

73.6%

18%

2.2%

84.9%

70.2%

Septemba 2024

98.1%

75%
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Huduma ya intaneti inatolewa kwa kutumia laini za simu, waya (faiba), na mawimbi (wireless). idadi ya 

utumiaji wa intaneti inatokana na laini/waya ambazo zimetumia huduma ya Intaneti angalau mara moja 

katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika (FTTX, 2G - GPRS na EDGE, 3G, 4G, 

au 5G). 

Kielelezo 1.9.1b linaonesha kuwa Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi 

kupata Intaneti, ikiwa na laini 25,598,698 . Teknolojia ya 2G bado ina matumizi makubwa, ikiwa na laini 

22,250,574. Teknolojia za Faiba Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na Faiba Ofisini (Fiber to the Office - 

FTTO) zina idadi ndogo ya laini 71,661 na 11,540 mtawalia.

Idadi ya utumiaji wa Intaneti imeongezeka kwa 16% kutoka milioni 41.4 kwa robo ya mwaka iliyoishia 

Septemba 2024 hadi milioni 48 kwa robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024.

Idadi ya utumiaji wa Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 

1.9.1a

1.9.1 Utumiaji wa Intaneti

1.9 Huduma za Intaneti

Jedwali 1.9.1a Idadi ya utumiaji wa Intaneti kufikia mwisho wa kila mwezi katika robo ya 
mwaka inayoishia Disemba 2024

Oktoba

Novemba

Disemba

45,939,679

46,784,789

47,859,272

78,475

80,780

83,201

66,210

75,187

85,754

46,084,364

46,940,756

48,028,227

Mwezi Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired Jumla

16.1%Milioni 41.4
Kufikia Disemba 2024

Milioni 48.0

22

Kufikia Septemba 2024
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Chati 1.9.1a Mgawanyo wa huduma ya Intaneti kwa njia ya simu kwa kila mtoa huduma kwa 
robo mwaka inayoishia Disemba 2024

21

Kielelezo 1.9.1a  Matumizi ya Intaneti kwa teknolojia 

Teknolojia ya kuhamishika

2G

FTTH

FTTO

Satelaite

Teknolojia nyingine

Miundombinu ya 
Ardhini

Intaneti ya kasi

Teknolojia isiyohamishika

Oktoka DisembaNovemba

Oktoka DisembaNovemba

Mobile Internet subscription market share 

34%Vodacom

TTCL

47.9 M Yas

Airtel

10% Halotel

30%

23%

3%
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Chati 1.9.1b idadi ya laini za Intaneti (fixed) kwa kila mtoa huduma
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Jedwali 1.9.2 Kiasi cha data kilichotumika katika robo ya mwaka inayoishia Disemba 2024

Matumizi ya huduma ya Intaneti huhesabiwa kama kiasi cha data (katika Petabytes) kilichotumiwa katika 

kipindi husika. (1 Petabyte = 1000³ Megabytes).

Jedwali 1.9.2 linaonesha kuwa kila usajili wa intaneti ulitumia wastani wa GB 4.49 kwa mwezi Disemba 

ambayo ni zaidi ikilinganiswha na Oktoba na Novemba.

Kielelezo 1.9.1b inaonesha wastani wa ongezeko la 16.1% ya idadi ya utumiaji wa huduma ya intaneti 

kwa kila robo mwaka, ambapo utumiaji uliongezeka kutoka milioni 41.4 Septemba 2024 hadi milioni 48.0 

Disemba 2024.

1.9.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti

DisembaNovembaOktoba

200,518,094

46,084,364

4.35

Kiasi cha data (GB)

usajili wa intaneti

GB kwa kila usajili

200,567,905

46,940,756

4.27

215,501,720

48,028,227

4.49

Kielelezo 1.9.1b  Idadi ya utumiaji wa huduma ya Intaneti kwa robo mwaka

Chati 1.9.1c Idadi ya laini zinazotumia huduma ya Intaneti kwa miaka mitano iliyopita

PetabytesPetabytes 5.8%583 617
Kufikia Septemba

 2024 Kufikia Disemba
 2024
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1.9.4 Kiashiria cha ubora wa huduma ya Intaneti

Jedwali 1.9.3 Uwezo wa kiunganishi cha huduma ya Intaneti

Jumla ya uwezo uliopo

Jumla ya uwezo uliotumika 

Uwezo unaopatikana kwa uunganishaji mpya

 17,200.00 

 1,868.32 

 15,331.68 

 17,200.00 

 1,868.32 

 15,331.68 

Uwezo unaotoka (Gbps) Uwezo unaoingia (Gbps)

24

Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 31,584 mwishoni mwa Septemba 2024 hadi 32,267 

mwishoni mwa Disemba 2024, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.9.5.

Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia (katika Mbit/s) kama inavyooneshwa kwenye chati 1.9.4

1.9.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

Jedwali 1.9.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

co.tz

or.tz

ac.tz

go.tz

.tz

sc.tz

ne.tz

me.tz

info.tz

hotel.tz

mobi.tz

tv.tz

mil.tz

24,796

2,696

1,160

913

1,706

256

33

9

2

2

5

2

4

25,195 

2,725

1,147

918

1,950

273

33

11

2

3

4

2

4

Kikoa Disemba 2024Septemba 2024

Jumla 31,584 32,267

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi (International Internet link 

capacity) unakuza matumizi ya Intaneti ndani na nje ya nchi. Jedwali 1.9.3 linaonesha kuwa nchi ina uwezo 

wa 15,331.68 Gbps kwa ajili ya uunganishaji wa huduma ya Intaneti. Hii inamaanisha ni asilimia 10.9 pekee 

ya uwezo wa viunganisho vya kimataifa ambao umetumika.

1.9.3 Uwezo wa kiunganishi cha Intaneti kimataifa 

Kielelezo 1.9.4  Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia (katika Mbit/s)

Fixed Broadband

Mobile Broadband

(Mbps)Kupakua Kupakia (Mbps) (ms)

14.9 10.8
Ukawiaji 

68.4

29.5 31.8 20.1
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Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao zinazotolewa na watoa huduma za pesa 

mitandao (Mobile Money Operators) kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao na miamala.

Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu 

iliyopita iliongezeka kutoka akaunti milioni 60.8 katika robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024 hadi milioni 

63.2 katika robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024.

Jedwali 1.10.1 linaonesha kuwa akaunti za pesa mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 2.3 kwa 

mwezi katika robo mwaka iliyoishia Disemba 2024. Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao umeoneshwa 

kwenye Chati 1.10.1.

1.10.1 Akaunti za pesa mtandao

Jedwali 1.10.1 Idadi ya akaunti za pesa mtandao

Airtel Money

Azam Pesa

HaloPesa

Mixx by Yas

T- Pesa

M-pesa

Jumla

11,802,772

45,184

5,553,962

19,367,125

1,482,764

23,402,837

61,654,644

11,984,223

32,418

5,696,951

19,384,781

1,508,952

24,600,244

63,207,569

Oktoba Novemba Disemba

11,582,535

77,248

5,317,112

19,177,882

1,464,589

22,548,857

60,168,223

Chati 1.10.1 Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

1.10 Huduma za Pesa Mtandao

Kielelezo 1.10.1  Akaunti za pesa mtandao

25

Chart 2.1 Market shares on mobile money subscription

36.9% 38.9%M-Pesa

2.4%T-Pesa

63.2 

Airtel Money

30.7% Mixx by Yas

19.0%

9.0% HaloPesa

Azam Pesa 0.1%

M
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Idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa akaunti zilizoweka na kutuma pesa kwa njia ya pesa mtandao katika 

kipindi cha miezi mitatu iliyopita ya robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 

1.10.2a. Pia, mwenendo wa idadi ya miamala na akaunti kwa robo mwaka na miaka mitano imeoneshwa 

kwenye jedwali 1.10.2b na 1.10.2c.

Chati 1.10.1 inaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na 

asilimia 39.8.

1.10.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao 

Jedwali 1.10.2a Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Jedwali 1.10.2c Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita

2020

2021

2022

2023

2024

32,268,630

35,285,767

40,953,496

52,875,129

63,207,569

3,412,210,062

3,752,084,894

4,195,899,414

5,273,086,154

3,737,202,434

Mwaka Idadi ya akaunti Idadi ya miamala

Airtel Money

Azam Pesa

HaloPesa

T- Pesa

M-pesa

Mixx by Yas

Jumla

99,438,660

1,335,356

36,581,657

511,508

130,749,560

85,123,969

353,740,710

104,187,370

1,638,250

39,059,824

633,850

136,898,193

96,396,871

378,814,358

101,773,680

1,657,911

36,389,613

518,742

131,407,742

96,397,449

368,145,137

Jedwali 1.10.2b Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa robo mwaka 

Machi 2024

Juni 2024

Septemba 2024

Disemba 2024

52,990,091

55,732,728

60,815,533

63,207,569

1,370,558,108

873,033,652

879,361,166

1,100,700,205

Robo mwaka Idadi ya akaunti idadi ya miamala

Oktoba Novemba Disemba
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1.11 Ubora wa huduma za simu na Intaneti

1.11.1 Upatikanaji wa mtandao

1.11.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) ya simu na Intaneti zinazotolewa na mitandao ya 

simu nchini vilifanyika kuanzia Oktoba hadi Disemba 2024 kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa huduma 

(QoS) na mbinu za vipimo zilizoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa 

Huduma), 2018.

Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji 

wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya 99%.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia lengo kwenye 

maeneo kumi na nane kati ya maeneo maeneo yaliyopimwa. Airtel na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo 

kumi na saba. Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na tisa, kama inavyooneshwa 

kwenye Chati 1.11.1.

Simu zilizoshindwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo hazikuweza kuunganishwa baada 

ya kupiga kwa sababu za kiufundi. Lengo ni chini ya 2%.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Halotel and Vodacom zilifikia 

lengo kwenye maeneo kumi na nane,  Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba, na TTCL ilifikia 

lengo kwenye maeneo matano kati ya maeneo kumi na nane yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye 

Chati 1.11.2.

Chati 1.11.1. Upatikanaji wa Mtandao (%) (Lengo ni zaidi ya 99%)

27

ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI TEMEKE UBUNGO DODOMA GEITA KAGERA KATAVI KIGOMA LINDI

MBEYA MTWARA MWANZA PEMBA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom
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80

90

100

Network availability
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Chati 1.11.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

1.11.3 Simu zilizokatika

1.11.4 Upatikanaji wa huduma ya 2G

Simu zilizokatika hupimwa kwa asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika 

kumaliza mazungumzo yao. Lengo ni chini ya 2%.

Airtel, Yas, Vodacom na Halotel walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika, 

TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nane ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa 

kwenye Chati 1.11.3.

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 

mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 2G katika maeneo ambayo 

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm. 

Call connection failure rate

ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI TEMEKE UBUNGO DODOMA GEITA KAGERA KATAVI

KIGOMA LINDI MBEYA MTWARA MWANZA PEMBA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom

0

20

40

ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI TEMEKE UBUNGO DODOMA GEITA KAGERA KATAVI

KIGOMA LINDI MBEYA MTWARA MWANZA PEMBA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom

0

1

2

3

Call drop rate

Chati 1.11.3. Matokeo ya Simu zilizokatika
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Chati 1.11.4. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma 

Chati 1.11.5. Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 

1.11.5 Upatikanaji wa huduma ya 3G

Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na nane ambapo vipimo vilifanyika. Airtel 

ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu kati ya maeneo kumi na nne, Vodacom ilifikia lengo kwenye 

maeneo nane kati ya  maeneo tisa, TTCL ilifikia lengo kwenye eneo moja kati ya manne yaliyopimwa kama 

inavyooneshwa Chati 1.11.4.

Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 

mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo ambayo 

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -85 dBm.

Halotel na Yas zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambayo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia 

lengo kwenye maeneo kumi na nane, Airtel na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba kati ya 

maeneo kumi na tisa, kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.5.

29

ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI TEMEKE UBUNGO DODOMA GEITA KAGERA KATAVI KIGOMA LINDI MBEYA

MTWARA MWANZA PEMBA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel TTCL Vodacom
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Chart 1.11.6. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

Chati 1.11.7. Matokeo ya kulinganisha simu zilizofanikiwa

1.11.6 Upatikanaji wa huduma ya 4G

1.11.7 Simu zilizofanikiwa

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 
mtandao wa simu. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -95 dBm.

Yas na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia 
lengo kwenye maeneo kumi na nane kati ya kumi na tisa. Halotel na Airtel zilifikia lengo kwenye maeneo 
kumi na saba kati ya maeneo kumi na tisa yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.6.

Simu zilizofanikiwa hupimwa kwa asilimia ya simu zilizokamilishwa baada ya upigaji, kwamba hazikuzuiwa 
au kukatika. Lengo ni sawa na au zaidi ya 95%.

Airtel, Yas na Halotel zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa yaliyopimwa. Vodacom ilifikia lengo 
kwenye maeneo kumi na nane, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu kati ya kumi na nane, kama 
inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.7.

4G Service coverage

ARUSHA ILALA KIGAMBONI KINONDONI TEMEKE UBUNGO DODOMA GEITA KAGERA KATAVI KIGOMA

LINDI MBEYA MTWARA MWANZA PEMBA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom
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Voice Quality

GEITA KAGERA KATAVI KIGOMA LINDI MBEYA MTWARA MWANZA SONGWE TABORA UNGUJA

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom
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1
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Chati 1.11.8. Matokeo ya kulinganisha simu kuhamishika

Chati 1.11.9. Matokeo ya kulinganisha kwenye Ubora wa Sauti

1.11.8 Simu kuhamishika

1.11.9 Ubora wa Sauti

Simu kuhamishika hupimwa kwa jinsi simu za sauti zinavyohamishwa kutoka mnara mmoja wa mawasiliano 
hadi mwingine bila kukatika pale mtumiaji anapotoka eneo moja kwenda jingine. Lengo ni sawa na au zaidi 
ya 98%.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.8.

Ubora wa Sauti ni kipimo cha utambuzi wa ubora wa sauti wakati wa mazungumzo ya simu. Kiwango cha 
alama ya ubora wa sauti ni kati ya 1 hadi 5, huku 1 ikiwa duni na 5 ikiwa ni ubora mzuri wa sauti. Lengo ni 
wastani wa sampuli zote za vipimo vya ubora wa sauti kuwa zaidi ya 3.5.

Airtel, Yas, na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na moja ambapo vilipimo vilifanyika, 
Halotel na TTCL  zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi ambayo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa 
kwenye Chati 1.11.9.
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Chati 1.11.10. Matokeo linganishi kwenye kasi ya kupakua data

Chati 1.11.11. Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data

1.11.10 Kasi ya kupakua data

1.11.11 Muda wa kupata huduma ya data

Kasi ya kupakua data ni kipimo cha kasi ya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupima jinsi data 
inavyohamishwa haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi 
kwa kifaa cha mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 4000 Kbps.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.10.

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma ombi 
na kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 400ms. 

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.11.
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Chati 1.11.12. Matokeo ya kulinganisha simu kushindwa kusoma mtandao

Chart 1.11.13. Matokeo ya kulinganisha muda wa simu kusoma mtandao

1.11.12  Simu kushindwa kusoma mtandao

1.11.13 Muda wa simu kusoma mtandao

Simu kushindwa kusoma mtandao hupimwa kwa asilimia ambayo simu ya mkononi inaposhindwa 
kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya 2%.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo vipimo vilifanyika. Airtel ilifikia lengo kwenye 
maeneo kumi na nane kati ya kumi na tisa. Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na saba kati ya 
maeneo kumi na tisa, Vodacom na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na tisa, 
kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.12.

Muda wa simu kusoma mtandao ni muda ambao simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye 
mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya sekunde 5 (<5s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambapo 
vipimo vilifanyika,  wakati Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nane kati ya maeneo kumi na tisa, 
kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.13.
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Chart 1.11.14. Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu

1.11.14 Muda wa kuanzisha simu
Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya kupiga. 
Lengo ni chini ya sekunde 10.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na tisa ambayo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.14.

Jedwali 1.11.1 Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo mwaka iliyoishia 
Disemba 2024

Matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha Oktoba hadi Disemba 2024 

yanaonesha kuwa Yas ilikua na 100%,  Vodacom 97%, Airtel na Halotel walikua 96%,  na TTCL 89%, kama 

ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1.11.1.
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1.12 Majaribio ya ulaghai

TTCLYasHalotelAirtel
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Kielelezo hapo chini kinaonesha majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma kwa robo ya mwaka iliyoishia 	

Septemba 2024 na Disemba 2024.  Airtel ilikuwa na idadi ya majaribio mengi zaidi ya watoa huduma wengine.

5,187

3,408

52%

753

711

6%

1,663

6,581

-75%

2,391

2,127

12%

2,902

3,175

-9%

12,896

16,002

-19%

Disemba 2024

Septemba 2024

Badiliko

Robo ya mwaka inayoishia Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla

Takwimu zinaonesha kuwa majaribio ya ulaghai kwa ujumla yamepungua kwa wastani wa 19%.  Chati 1.12a 

inaonesha majaribio ya ulaghai kimkoa. Mikoa ya Rukwa na Morogoro ndiyo inayoongoza, ikiwa na zaidi ya 

theluthi moja ya majaribio yote ya ulaghai nchini. Pia, takwimu zinaonesha kuwa matukio ya ulaghai kwa 

Halotel, TTCL, Airtel yameongezeka kwa 6%, 12% and 52% mtawalia. Aidha, matukio ya ulaghai kwa Yas na 

Vodacom yamepungua kwa 75% na 9% mtawalia.

Chati 1.12a Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Disemba 2024
Tanzania Bara
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Jedwali 1.12b Majaribio ya ulaghai kiwilaya kwa mikoa minne inayoongoza 
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Aina ya leseni Idadi ya leseni

Septemba 2024 Disemba 2024

Mawasiliano ya simu na Intaneti 

1.13 Leseni za Mawasiliano ya simu na Intaneti

38

Chati 1.12b Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma

Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma umeoneshwa katika Chati 

1.12b.

Network Facilities Licences

Network Services Licences

Application Services Licences

Aircraft Stations

Amateur Stations

Fixed VSAT Terminals

Mobile VSAT Terminals

Satellite Ground Earth Stations

Ship Stations

HF Radio Stations

VHF- UHF Radio Repeaters

VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency

VHF - UHF Radio Station with Single Frequency
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Aina ya cheti na idadi

1.14 Vyeti

Aina ya cheti
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Huduma za Utangazaji
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Huduma za Utangazaji
Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT), 

setilaiti (DTH), na kwa njia ya waya (Cable TV). 

2.1 Visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu

2.

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili kupata 

huduma za utangazaji za televisheni imeoneshwa kwenye Jedwali 2.1.  Jedwali linaonesha kuwa Azam 

Media Limited ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTT vilivyolipiwa vifurushi ikilinganishwa na watoa huduma 

wengine, ikifuatiwa na Star Media Limited. Aidha, Azam Media Limited ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTH 

vilivyolipiwa ikilinganishwa na watoa huduma wengine, ikifuatiwa na Star Media Limited. Kwa ujumla idadi 

ya visimbuzi vya DTH vilivyolipiwa vifurushi ni vingi kuliko visimbuzi vya DTT.

Jedwali 2.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu

Azam Media Limited

Basic Transmissions Limited (Continental)

Multichoice Tanzania Limited (DStv)

Star Media Limited

Zuku

1,045,360

31,250

225,263 

245,033 

 21,335 

 1,568,241 

  294,775

36,413

0

232,494

0

563,682

 1,340,135

67,663

225,263

 477,527 

21,335 

 2,131,923 

Visimbuzi vya 
DTT

Visimbuzi vya 
DTH

Jumla ya visimbuzi 
vilivyolipiwa

Jumla

Jumla

40

Ramani 2.1 inaonesha idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa. Dar es Salaam ina visimbuzi 

vingi (694,257), ikifuatiwa na Mwanza (173,187), Mbeya (147,660), Arusha (135,929) na mikoa mingine ni 

kama ilivyooneshwa kwenye ramani.

Agape Associates Limited na Basic Transmissions Limited (Digitek) hawakuwa na visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara 

moja katika kipindi cha miezi mitatu 

Kielelezo 2.0  Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa
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Ramani 2.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa

Ufunguo

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions) zimepungua kwa 12% 

kutoka 19,153 kwa robo mwaka inayoishia Septemba 2024 na kufikia 16,767 katika kipindi cha robo mwaka 

inayoishia Disemba 2024. 

2.2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya 

Kielelezo 2. 2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya 
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Chart 4.4 Cable TV subscription in Tanzania as of June 2024
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waya unapatikana 
Shinyanga, Dodooma na 
Mwanza.

More than half of total
Cable TV subscribers are
found in Shinyanga,
Tabora, Mwanza and
Dar es Salaam

Idadi ya televisheni kwa kila mkoa katika kipindi husika imeoneshwa kwenye Chati 2.2.

42

Chati 2.2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kufikia Disemba 2024

Zaidi ya nusu ya idadi za 
televisheni zilizounganishwa 
kwa njia ya waya zinapatikana 
Shinyanga, Tabora, Mwanza, na 
Dodoma

50%

Kwa mikoa yote Tanzania Bara, Shinyanga inaongoza kwa kuwa na televisheni nyingi zinazopokea maudhui 

kwa njia ya waya (4,219), ikifuatiwa na Mwanza (2,070) na Tabora (1,872).

Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya zimeoneshwa kwenye Jedwali 2.2a na 

2.2b. 

Usajili 15,781 18,820 19,153 16,767

Jedwali 2.2a Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa robo mwaka

Machi 2024 Juni 2024 Septemba 2024 Disemba 2024

Usajili 14,350 19,739 22,295 16,223

2020 2021 2022 2023

Jedwali 2.2b Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa kipindi cha miaka 
mitano iliyopita

16,767

2024
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2.3 Ueneaji wa huduma za utangazaji

Takwimu zinaonesha kuna utofauti wa ueneaji wa huduma za utangazaji kwa njia ya DTT, DTH na redio 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali 2.3. 

% ya watu waliofikiwa na DTT 

% ya watu waliofikiwa na DTH

% ya watu waliofikiwa na redio za FM 

% ya eneo lililofikiwa na DTT 

% ya eneo lililofikiwa na DTH

% ya eneo lililofikiwa na redio za FM 

58%

100%

78.3%

33%

100%

56.7%

Kiashiria Disemba 2024

Jedwali 2.3 Ueneaji wa huduma za utangazaji hadi kufikia Disemba 2024

2.4 Utekelezaji wa masharti ya leseni ya utangazaji

2.4.1 Uwasilishaji na uzingatiaji wa ratiba ya vipindi

Ufuatiliaji wa maudhui kwa watoa huduma za utangazaji wa kitaifa nchini ulifanyika kuanzia Oktoba 

hadi Disemba 2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu za vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za 

Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuwasilisha 

ratiba ya vipindi ikionesha muda, mpangilio, na idadi, na kuzingatia ratiba ya vipindi wanavyokusudia 

kurusha hewani. Uzingatiaji wa uwasilishaji wa mpangilio wa vipindi na kufuata ratiba kwa robo mwaka 

iliyotathminiwa umeonyeshwa kwenye Jedwali 2.4.1a na 2.4.1b.

TV Uwasilishaji wa ratiba 

ya vipindi

Uzingatiaji wa ratiba ya 

vipindi

Jedwali 2.4.1a  Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya televisheni

ITV

UTV

Tumaini TV

Channel Ten

East Africa TV

Star TV Tanzania

TBC 1

TV Imaan

Arise and Shine

WRM TV

Clouds TV

Hope Channel Tanzania

Upendo TV 

Mahaasin TV

Channel Ten Plus

TVE

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi
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Redio

Radio One

TBC Taifa

Adventist World Radio (AWR)

Clouds FM

East Africa Radio

EFM

Wasafi FM

Magic FM

TBC International

Radio Free Africa

Bongo FM

Radio Maria 

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Jedwali 2.4.1b  Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya redio 

Uwasilishaji wa ratiba 

ya vipindi

Uzingatiaji wa ratiba ya 

vipindi

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kutoa maudhui 

anuai ili kukidhi tamaduni na mahitaji ya rika tofauti. Pia wanatakiwa kutoa maudhui ya elimu na kutenga 

muda wa dakika tisini kwa ajili wa habari na matukio. Uzingatiaji wa uanuai wa vipindi kwa robo mwaka 

2.4.2 Utofauti wa vipindi, maudhui ya elimu na uzingatiaji wa dakika tisini ya utoaji wa 
habari

Jedwali 2.4.2a  Uanuai wa vipindi vya televisheni

TV Utofauti wa vipindi Uzingatiaji wa dakika 

tisini wa habari 

Maudhui ya elimu

ITV

UTV

Tumaini TV

Channel Ten

East Africa TV

Star TV Tanzania

TBC 1

TV Imaan

Arise and Shine

WRM TV

Clouds TV

Hope Channel Tanzania

Upendo TV 

Mahaasin TV

Channel Ten Plus

TVE

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Imekidhi
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Jedwali 2.4.2b Uanuai wa vipindi vya redio

Redio

Radio One

TBC Taifa

Adventist World Radio (AWR)

Clouds FM

East Africa Radio

EFM

Wasafi FM

Magic FM

TBC International

Radio Free Africa

Bongo FM

Radio Maria 

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika 

tisini wa habari 

2.4.3 Uzingatiaji wa maudhui ya ndani (local content)

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters)  wanatakiwa kuhakikisha 

kwamba  asilimia 60 ya vipindi vyao vimetengenezwa ndani ya nchi, ili kuchagiza utamaduni, lugha, na 

maudhui ya ndani ya nchi.  Matokeo ya upimaji ya uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwa robo mwaka 

yameoneshwa kwenye Jedwali 2.4.3a na Jedwali 2.4.3b.

Jedwali 2.4.3a  Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya televisheni

TV
Yenye manufaa kwa 

jamii
Lugha (Kiswahili au 

Kiingereza)
60% ya uzalishaji 
wa maudhui ya 

ndani

ITV

UTV

Tumaini TV

Channel Ten

East Africa TV

Star TV Tanzania

TBC 1

TV Imaan

Arise and Shine

WRM TV

Clouds TV

Hope Channel Tanzania

Upendo TV 

Mahaasin TV

Channel Ten Plus

TVE

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi
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Jedwali 2.4.3b  Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio

Redio

Radio One

TBC Taifa

Adventist World Radio (AWR)

Clouds FM

East Africa Radio

EFM

Wasafi FM

Magic FM

TBC International

Radio Free Africa

Bongo FM

Radio Maria 

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Yenye manufaa kwa 
jamii

Lugha (Kiswahili au 
Kiingereza)

60% ya uzalishaji 
wa maudhui ya 

ndani

46

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti 

kwa watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.

Idadi ya leseni

Septemba 2024 Disemba 2024

National Content Television (FTA) Licences

District Content Television (FTA) Licences

National Content Radio Licences 

Regional Content Radio Licences

District Content Radio Licences

Community Radios

Community Televisions

National Content Televisions by Subscription 

District Content Televisions by Subscription

National Content (support services)

Online Content Aggregators

Weblogs (Blogs)

Online Radios

Online Televisions

Cable Televisions

16

22

14

33

182

17

-

28

1

3

6

66

10

210

63

17

21

14

33

186

17

-

28

1

3

6

66

10

199

58

Aina ya leseni

2.5 Leseni za Utangazaji 
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Huduma za Posta na Usafirishaji 
wa vifurushi na vipeto

Sura ya tatu
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Huduma za 
Posta na Usafirishaji wa
Vifurushi na Vipeto

Sehemu hii inawasilisha takwimu za masanduku ya posta, wateja, huduma ya posta na usafirishaji wa 

vifurushi na vipeto, zilizotumwa na kupokelewa, kwenda na kutoka ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na 

mataifa mengine (RoW).

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsi ya barua 

kwa watu binafsi na kampuni. Idadi ya masanduku na mifuko binafsi katika kipindi cha mwezi Oktoba hadi 

Disemba 2024, ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.1. 

Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto katika kipindi cha mwezi Oktoba hadi 

Disemba imeoneshwa kwenye Jedwali 3.2. 

Jedwali 3.2 inaonesha kuwa wateja binafsi ni wengi zaidi kuliko wateja wa makampuni/taasisi

3.1 Idadi ya masanduku ya posta

3.2 Wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto

3.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa

3.3.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

3.

Jedwali 3.1 Masanduku na mifuko binafsi ya barua

Jedwali  3.2 Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi/vipeto

158,006

158,006

158,006

1,260

1,160

969

Oktoba

Novemba

Disemba

Oktoba

Novemba

Disemba

47

47

47

51,528

53,341

62,697

158,053

158,053

158,053

52,788

54,501

63,666

Masanduku 
ya barua

Kampuni/Taasisi

Mwezi

Mwezi

Mifuko binafsi 
ya barua

Wateja binafsi

Jumla

Jumla

Takwimu zinaonesha Barua (Letter) zilitumwa zaidi katika kipindi cha robo mwaka kilichoishia Disemba 
2024, ikifuatiwa na Nyaraka (Document). Vipeto (Packets) vimetumwa kwa idadi ndogo zaidi  katika kipindi 

hicho. Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa katika kipindi husika zimeoneshwa kwenye Jedwali 3.3.
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Chati 3.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na TPC na watoa huduma wengine wa huduma za 

usafirishaji ndani ya nchi umeoneshwa katika Chati 3.3. TPC ikiwa na idadi kubwa zaidi (63.6%) ya bidhaa za 

kiposta zilizotumwa ndani ya nchi ikilinganishwa na watoa huduma binafsi (36.4%).

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kupitia TPC na watoa huduma wengine wa huduma ya 

usafirishaji katika kipindi cha Oktoba hadi Disemba 2024 imeoneshwa kwenye jedwali 3.3.2a.

3.3.2 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Jedwali 3.3.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia 
Disemba 2024

 63,094

49,095

56,794

168,983

 49,807

32,893

47,159

129,859

 2,877

3,650

5,593

12,120

 49,569

44,265

52,170

146,004

 103

2,042

13,105

15,250

165,450

131,945

174,821

472,216

Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo

Jumla

JumlaMwezi 

Oktoba

Novemba

Disemba

TPC

Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Jumla

47,399

16,595

63,994

Jul - Sept 2024Watoa huduma Okt- Dis 2024

Jedwali 3.3.2a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kwa mtoa huduma

Jedwali 3.4b linaonesha idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi. Takwimu zinaonesha kuwa barua 

zimetumwa zaidi nje ya nchi katika robo mwaka iliyoishia Disemba 2024, ikifuatiwa na nyaraka. 

Jedwali 3.3.2b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

9,303

14,854

19,841

43,998

 578

4,345

3,912

8,835

 93

1,117

198

1,408

1,213

4,079

3,783

9,075 

 214

394

70

678

 11,401

24,789

27,804

63,994

Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo JumlaMwezi 

Jumla

Oktoba

Novemba

Disemba

 18,483 

 15,083 

 33,566

Watoa huduma ya usafirishaji TPC

36.4%

63.6%
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Jedwali 3.4.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani ya nchi kwa robo ya mwaka 
iliyoishia Disemba 2024

48,039

45,369

77,735

171,143

 48,216

31,954

45,305

125,475

2,685

4,164

5,413

12,262

 51,611

41,756

63,873

157,240

7

1,738

12,892

14,637

 150,558

124,981

205,218

480,757Jumla

Mwezi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kupitia TPC na watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi 

na vipeto ilikuwa 480,757. 

3.4 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa

3.4.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

Oktoba

Novemba

Disemba

Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi ni 93,527 kwa kipindi cha mwezi Oktoba hadi 

Disemba 2024 kama ilivyooneshwa kwenye jedwali 3.4.2a.

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi zimeoneshwa kwenye Jedwali 3.4.2b. Barua 

kutoka nje ya nchi zimepokelewa kwa idadi kubwa zaidi ikilinganisha na bidhaa nyingine katika robo ya 

mwaka iliyoishia Disemba 2024, wakati mizigo kutoka nje ya nchi ilipokelewa kwa idadi ndogo zaidi katika 

kipindi husika.

3.4.2 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

 38,668 

 22,044 

 60,712  

53,390

40,137

93,527  

Jul - Sept  Okt - Dis

TPC

Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Jumla

50

Jedwali 3.4.2a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa watoa huduma

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na kupokelewa unaonesha kuwa Tanzania ilituma 

bidhaa za kiposta chache zaidi nje ya nchi (40.6%) kuliko ilivyopokea (59.4%) kama ilivyooneshwa kwenye 

Chati 3.4

34

Jedwali 3.4.2b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa aina ya 
huduma

 12,841

42,794

10,837

66,472

 1,679

5,869

3,112

10,660

2,341

4,395

5,977

12,713

610

805

1,824

3,239

 218

190

35

443

 17,689

54,053

21,785

93,527

Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Jumla

Mwezi

Oktoba

Novemba

Disemba

Watoa huduma
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Chati 3.4 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje 
ya nchi

Jedwali 3.5a Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda A (85% ya bidhaa 
zipokelewe siku inayofata (D+1)

Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

40.6%

59.4%

Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi 
na vipeto ndani ya nchi 

 Kasi ya uwasilishaji kwa eneo la kanda 
A 

Little Tanzania Limited

Tanzmovers Limited

Kimbinyiko International Co. Ltd

Mwanga Logistics And Distribution Ltd

Madeira Courier Services

Blaze Concierge And Courier Services Limited

Simba Logistic Equipment Supply Co. Ltd

Segax Group Limited

Sga Cash In Transit (T) Limited

Ellymo Company Limited

Kleafast couriers and logistics

Ndengaro Company Limited

Jonz Express Logistics And Supplies Limited

Cmtl Group Limited

Marathon Logistics Limited

Geamos Company Limited

Easy Movers And Shipping Limited

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Katika kipindi cha robo mwaka kilichoishia Disemba 2024, vipimo vya Ubora wa Huduma (QoS) vilifanyika 

katika kanda A na B ili kutathmini jinsi huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto zilivyokidhi viwango vya 

utoaji huduma vilivyowekwa kwenye kanuni za ubora. 

Kanda A (Inter-Town Zone A) inayojumuisha miji ya Arusha, Moshi, Tanga, Morogoro, Kibaha, Dodoma, 

Mbeya, Mwanza, Iringa, na Unguja, kiwango kinahitaji 85% ya bidhaa zipokelewe siku inayofuata (D+1). 

Kanda B (Inter-Town Zone B), inayojumuisha miji ya Tabora, Shinyanga, Kahama, Bariadi, Geita, Singida, 

Bukoba, Musoma, Kigoma, Mtwara, Lindi, Songea, Sumbawanga, Songwe, Mpanda, Babati, Njombe, Mkoani, 

na Chakechake, kiwango kinahitaji 88% ya bidhaa zipokelewe ndani ya siku tatu (D+3). Matokeo ya upimaji 

yameoneshwa kwenye jedwali 3.5a na 3.5b.

3.5 Ubora wa huduma za Posta na Usafirishaji wa vifurushi na vipeto 
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Idadi

Septemba 2024 Disemba 2024

International Courier

East Africa Courier

Intercity Transporters

Intracity Courier

Public Postal

Domestic Courier 

6

2

76

16

1

47

6

2

79

18

1

47

Aina ya leseni

3.6 Leseni za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto

TCRA imechukua  na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa watoa huduma wote walioshindwa 

kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.

Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi 
na vipeto ndani ya nchi 

 Kasi ya uwasilishaji kwa eneo la kanda 
B  (D+3(88%))

Ellymo Company Limited

Blaze Concierge And Courier Services Limited

Marathon Logistics Limited

Simba Logistic Equipment Supply Co. Ltd

Sga Cash In Transit (T) Limited

Segax Group Limited

Mwanga Logistics And Distribution Ltd

Geamos Company Limited

Jonz Express Logistics And Supplies Limited

Kleafast couriers and logistics

Ndengaro Company Limited

Easy Movers And Shipping Limited

Cmtl Group Limited

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Imekidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Haijakidhi

Jedwali 3.5a Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda A (88% ya bidhaa 
zipokelewe ndani ya siku tatu (D+3)
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Hitimisho
Kwa muhtasari, ripoti hii inaeleza maendeleo ya sekta ya mawasiliano kufikia mwezi Desemba 2024. 

Inaeleza hali ya mabadiliko na mwenendo wa takwimu katika sekta ndogo ya mawasiliano ya simu na 

Intaneti, Utangazaji na Posta na usafirishaji wa vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka kufikia desemba 

2024 ikilinganishwa na kipindi cha robo mwaka kufika Septemba 2024. Takwimu hizi ni muhimu kwa ajili ya 

kupima ukuaji wa sekta na pia kubainisha fursa zinazojitokeza katika sekta ya mawasiliano. 

Katika kipindi husika, sekta ya mawasiliano ya simu na intaneti imeonesha ongezeko la kuenea kwa 

miundombinu na idadi ya watu waliofikiwa na huduma. Watu waliofikiwa na huduma ya 3G walikuwa 

asilimia 91 na 4G asilimia 88, wakati huo eneo liliofikiwa na huduma ya mawasiliano ya 3G na 4G ilikuwa 

asilimia 74 na 71 mtawalia. Aidha, upatikanaji wa 5G, ulifikia asilimia 20 ya idadi ya watu. 

 

Idadi ya usajili wa laini za simu na matumizi ya huduma za mawasiliano yaliongezeka kwa kiasi kikubwa 

katika kipindi hiki. Uwepo wa hali ya ushindani mkubwa baina ya watoa huduma ulisaidia kuongezeka 

ubunifu na kushuka au kutoongezeka kwa gharama za huduma.  Ubunifu wa huduma na bei za ushindani 

ziliwanufaisha watumiaji kwa kuwapatia chaguo bora na thamani kwa fedha zao katika kutumia huduma za 

mawasiliano. 

Huduma za utangazaji pia zimeonyesha ukuaji, hasa katika upatikanaji wa huduma na ongezeko la idadi ya 

watumiaji wa huduma. Idadi ya watu waliofikiwa na huduma ya Radio FM ilifikia asilimia 78.3 na idadi ya 

watu wanaopata huduma ya Televisheni ya kidijitali ya Ardhini (DTT) ilikuwa asilimia 58. Mamlaka ianendelea 

kuhamasisha ogezeko kwa maudhui ya ndani ili kuhakikisha kuwa huduma za utangazaji zinakidhi mahitaji 

na mapendeleo mbalimbali ya watu.

Shirika la Posta Tanzania na makampuni za usafirishaji wa nyaraka, vifurushi na vipeto ziliendelea kuwa na 

nafasi kubwa katika kukuza soko lenye ufanisi na nguvu. Kuboresha ufanisi na uaminifu wa huduma za posta 

na kampuni za usafirishaji mizigo kwa haraka na uhakika ni muhimu ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka 

ya soko la rejareja kwa njia ya mtandao.  Kuongezeka kwa biashara kwa njia ya mtandao kumeleta fursa 

ya mahitaji ya huduma za usafirishaji wa mizigo majumbani na ofisini. Mamlaka itaendelea kuhamashisha 

matumizi ya teknolojia za kisasa katika kufuatilia huduma za vifurushi ili kukidhi matarajio ya wateja na 

kuboresha utendaji wa sekta hii ndogo ambayo inachangia kwa kurahishisha upatikanaji wa huduma.

  

Kwa ujumla, mafanikio yaliyoelezwa katika ripoti hii yanaonyesha mchango mkubwa wa sekta ya mawasiliano 

katika kukuza uchumi wa kidijiti. Ongezeko la miundombinu ya mawasiliano, upatikanaji wa huduma bora za 

mawasiliano ya simu na intaneti, pamoja na maendeleo katika utangazaji na huduma za posta, vinaimarisha 

uwezo wa wananchi kushiriki kikamilifu katika uchumi wa kidijitali. Ushindani na ubunifu katika huduma 

za mawasiliano umeleta manufaa kwa watumiaji, hususan huduma za fedha mtandao, kufanya biashara 

mtandao, na kurahisisha upatikanaji wa habari.  Uwekezaji endelevu katika teknolojia za kisasa na upanuzi 

wa huduma za mawasiliano ni hatua muhimu ili kuhakikisha kuwa maendeleo haya yanawanufaisha 

wananchi kwa ujumla na wote wanashiriki kikamilifu kwenye uchumi wa kidigiti.

4.

53

VIWANGO VYA ISO 9001: 2015



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

58

Mawasiliano Towers,
20 Sam Nujoma Road, 
14414 Dar es Salaam, Tanzania.
Email: dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

https://www.facebook.com/MamlakaYaMawasilianoTanzania/
https://twitter.com/TCRA_Tz
https://www.instagram.com/tcra_tanzania/
https://www.tiktok.com/@tcra_tanzania
https://www.youtube.com/channel/UCq8L90VZHJeYF6WySrN7qXg
https://podcasters.spotify.com/pod/show/mamlaka-ya-mawasili/episodes/Salaam-kutoka-TCRA-e263of4/a-aa1rgqn
https://www.threads.net/@tcra_tanzania?igshid=MzRlODBiNWFlZA==
https://www.linkedin.com/company/tanzania-communications-regulatory-authority/
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