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UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA, 
DKT. JABIRI K. BAKARI KATIKA MAADHIMISHO YA MIAKA 45 YA SIKU YA UMOJA 
WA POSTA AFRIKA (PAPU DAY) TAREHE 18 JANUARI 2025 

 

 

KAULI MBIU: “Posta: Sekta Jumuishi kwa Maendeleo Endelevu ya Kijamii.” 

Siku ya Leo Januari 18, 2025, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaungana na Jumuiya 
ya Sekta ya Posta barani Afrika katika kuadhimisha miaka 45 ya Umoja wa Posta Afrika 
(PAPU). Kauli mbiu ya mwaka huu: "Posta: Sekta Jumuishi kwa Maendeleo Endelevu ya 
Kijamii." Kauli mbiu hii inatupa hamasa ya kuboresha mawasiliano katika bara letu la Afrika 
na kuhakikisha kwamba maendeleo haya yanawanufaisha wananchi wote. 

Wakati tunaposherehekea siku hii, tutafakari juu ya huduma za posta zinavyoweza 
kuchangia maendeleo ya jamii barani Afrika kuanzia kuwezesha mawasiliano hadi 
kuwezesha biashara na kukuza uwiano wa kijamii, huduma za posta zimekuwa daraja 
muhimu katika kuunganisha shughuli za biashara na kijamii. Pia imewezesha wananchi 
kupata habari na huduma muhimu kwa maendeleo. 

Hata hivyo, lazima tutambue kuwa kuna changamoto nyingi wakati huu wa kidijitali, kama 
vile usalama mitandaoni . Changamoto hizi zinahitaji ubunifu na mabadiliko ya haraka  
yatakayojibu changamoto za ukuaji wa haraka wa teknolojia  ambao umebadilisha Maisha 
ya watu kwa  njia ya mawasiliano na  kurahisisha ufanyaji  wa biashara. Katika Soko la 
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sasa linalohitaji kudumisha uaminifu katika utoaji wa huduma za Posta kwa wote  na zile 
za ushindani na kusimamia gharama za uendeshaji. Hata hivyo, katika kipindi hiki cha 
mpito, lazima tuhakikishe kwamba maendeleo yetu yana msingi wa uwajibikaji katika  
jamii. 

Ili kufanikisha ajenda ya maendeleo jumuishi, lazima tuwe na kipaumbele kwenye 
upatikanaji wa huduma. Hii inamaanisha si tu kuongeza miundombinu ya posta ili kufikia 
maeneo yasiyofikika kirahisi na yasiyo na huduma za kutosha, bali pia kuhakikisha 
kwamba huduma zetu zinapatikana kwa bei nafuu. Hii inahusisha huduma za uwakala za 
kifedha kupitia  posta na huduma za kidijitali za jumuishi ambazo zinaiwezesha jamii 
zilizotengwa na kuchochea uchumi wa ndani. 

Mabadiliko ya huduma za posta kidijitali  imekuwa kipaumbele muhimu kutokana na 
kuongezeka kwa uchumi wa kidijitali. Wadau wa posta na mawakala wa usafirishaji 
duniani kote wanatumia  teknolojia mpya ili kuboresha na kuongeza huduma zao kutokana 
na mahitaji ya wateja. Uwekezaji katika teknolojia ni muhimu ili kuboresha ufanisi wa 
huduma na upatikanaji wake, ikijumuisha kutoa huduma za posta za kidigitali moja kwa 
moja au kwa kushirikiana na makampuni mengine. Huduma hizi zinajumuisha kazi za 
msingi kama ufuatiliaji mtandaoni na huduma za kieletroniki za posta hadi mitandao ya  
serikali na biashara mtandaoni, kama vile vitambulisho vya kidijitali, masoko ya kitaifa, 
malipo mtandaoni, usafirishaji wa kielektroniki, majukwaa ya kidijitali kwa biashara za  
mtandaoni, benki mtandaoni, na mawasiliano ya kielektroniki. 

Kukuza viwango vyenye vipimo vya usalama katika sekta ya posta ni muhimu kwa kulinda 
wafanyakazi, mali, na vitu vinavyosafirishwa kwa njia ya posta, sambamba na kuhakikisha 
usalama wa usafiri na mnyororo wa usambazaji kwa ujumla. Kujua na kuelewa vitu  
vilivyopigwa marufuku na vinavyopaswa kudhibitiwa ni muhimu kwa usalama, ulinzi, na 
kufuata kanuni,ili kusaidia ukuaji wa sekta. Kujua sheria na  kuelimisha wafanyakazi na 
watumiaji juu ya sheria hizi kunaweza kuongeza ufanisi wa uendeshaji huku ukidumisha 
ufuatiliaji wa usalama. 

Lazima pia tushirikiane  kati ya serikali, mamlaka za posta, sekta binafsi, na jamii katika 
kuunda mfumo thabiti wa sekta ya posta endelevu na yenye uwajibikaji kwa kijamii. Kwa 
kutumia  mbinu bora na kutumia nguvu zetu za pamoja, tunaweza kutatua matatizo 
mbalimbali ya wananchi wetu na kuondoa mipaka ya maendeleo. 

Zaidi ya hayo, tunapokubali ubunifu katika sekta ni lazima tuwe makini na athaari za 
maendeleo haya katika jamii. Tunapaswa kuunga mkono mfumo wa posta unaothamini 
uadilifu, kuchochea uwazi, na kulinda haki za watumiaji. Sekta yenye uaminifu ni ile 
inayoweka ustawi wa watumiaji wake mbele, ikahakikisha kuwa hakuna anayeachwa 
nyuma, hususan wale walio katika mazingira hatarishi zaidi katika jamii zetu. 
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Tanzania, tumejiandaa kukuza sekta ya posta inayowakilisha maadili haya. 
Tumekaribisha mabadiliko mbalimbali yanayotaimarisha ufanisi, uaminifu, na uwajibikaji 
wa huduma zetu za posta. Juhudi hizi si tu kuhusu kuboresha shughuli zetu, bali pia ni 
kuhusu kujenga huduma ya posta inayokuwa kichocheo cha maendeleo jumuishi katika 
jamii zetu. 

Tunaposherehekea Siku ya Umoja wa Posta wa Afrika, hebu tukumbuke ahadi zetu za 
kujenga sekta  ya posta inayowajibika kwa  jamii ambayo inakuza ushirikiano. Kwa 
pamoja, tunaweza kupiga hatua siku zijazo ambapo huduma za posta si tu vyombo vya 
mawasiliano, bali ni zana yenye nguvu za kuendeleza matarajio ya wananchi kwa pamoja. 

Kwa kumalizia, ninatoa wito kwa kila mmoja wenu kujiunga katika juhudi hizo muhimu. 
Hebu tujenge motisha kwa kila mmoja, tufurahie  mafanikio yetu, na tufanye kazi kwa 
pamoja kuendeleza maono ya pamoja ya Afrika ambapo kila raia anaweza kustawi kupitia  
mawasiliano ya posta. 
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