MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

KATIKA KAMATI YA MALALAMIKO

LALAMIKO Na: TCRA/LAL/31/JANUARY/2019

KATI YA
CHARLES NG HWRAYA.. .. - cscaisinusaninsitisesinntsssisassisantinissnes MLALAMIKAJI
DHIDI YA
VODACOM (1) PLE....ciconaianinsanannsnnnsmansnsnsnssnnennnss amannssnsns MLALAMIKIWA
MBELE YA:
Valerie N. Msoka - Mwenyekiti
Dr. Mzee S. Mndewa = Mjumbe
John W. Daffa = Mjumbe
Jehovannes Zacharia - Mjumbe

UAMUZI



CHARLES NG'HWAYA DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikiwa, Vodacom (T) PLC, amepewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu. Mlalamikaji Bwana Charles
Ng’hwaya, ni mteja wa Mlalamikiwva ambapo katika shauri hili anamlalamikia
Mlalamikiwa kwa kukata huduma za mawasiliano katika modemu yake ZTE yenye IMEI
Na. 866055013219081 yenye kadi ya simu Namba 0758 025 669. Mlalamikaji ameleta
malalamiko yake mbele ya Kamati dhidi ya Mlalamikiwa akiomba stahiki zifuatazo:-

a) Mlalamikiwa kuchunguza uwezo wa kufanya mawasiliano ya kupokea na kutoa
simu, USSD na kutoa na kupokea meseji kwa modemu ya ZTE,

b) Mamlaka ya Mawasiliano itafute mtaalamu atakayefanya uchunguzi na kutoa
ripoti juu ya malalamiko yake dhidi ya modemu ya ZTE,

c) Milalamikiwa amlipe fidia yaTZS 20,000,000 kama gharama za ufuatiliaji, na

d) Mialamikiwa amlipe jumla yaTZS 936,600,000 kama gharama Zzilizotokana na
kusitishwa kwa mradi wa Mlalamikaji tangu Junuari,2016.

Katika kusikilizwa kwa shauri hili, Mlalamikaji alifika kutoa malalamiko yake akiwa
mwenyewe, wakati Mlalamikiwa aliwakilishwa na mawakili wawili ambao ni, Bwana
Juvenalis Ngowi na Bi. Anjela Paulo wakiambatana na shahidi mmoja Mhandisi Obedi
Msigwa. Mlalamikaji. Wakati wa kutoa mawasilisho yake aliieleza Kamati kuwa mnamo
mwaka 2014 alinunua modemu toka kwa Mlalamikiwa kwa ajili ya kuingia kwenye
intaneti na kutengeneza mifumo ya software itakayomsaidia kuweza kuziona simu
zinazoingia na kuweza kupiga simu, kupokea na kutoa meseji. Ilipofika tarehe
23/08/2015 huduma za meseji, USSD na kupokea na kutoa simu zilikatwa katika
modemu aliyokuwa akiimiliki. Mnamo mwezi Januari 2017, alianza mawasiliano tena na
Mlalamikiwa ambapo mnamo tarehe 17/01/2017 Mlalamikiwa alimjulisha kuwa modemu

yake haina uwezo wa kutoa huduma ya kupiga na kupokea simu.

Ndipo ilipofika tarehe 21/05/2018 aliamua kuleta malalamiko yake katika Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA). Mlalamikaji aliiomba Kamati imuamuru Mlalamikiwa

aruhusu modemu yake itoe huduma za kutoa na kupokea simu, USSD na meseji.



Aliomba pia Kamati imuamuru Mlalamikiwa kumlipa fidia ya TZS 950,000,000 ya
kutengeneza software kwenye modemu waliyoisitishia huduma na TZS 950,000,000
kama gharama za kutengeneza “software’ katika modemu nyingine aliyoileta katika
Kamati ili kuelezea namna modemu inavyoweza kupokea na kutoa simu, USSD na

huduma za kutoa na kupokea ujumbe.

Mlalamikaji alipohojiwa na wakili wa Mlalamikiwa Bwana Juvenalis Ngowi, alikiri kuwa
wakati ananunua modemu aliambiwa kuwa maelekezo ya namna ya kutumia kifaa hicho
yanapatikana katika mtandao na hakuwahi kusoma maelekezo hayo. Hata hivyo alidai
kuwa alijua kuwa kuna aina za modemu hizo kwani alifanya utafiti. Aidha, Mlalamikaji
aliieleza Kamati kuwa yeye ndiye aliyetengeneza “softwares” zinazoruhusu kupokea na
kutoa simu, huduma ya USSD, pamoja na kupokea na kutoa meseji, katika modemu
hiyo kwani modemu hiyo ilikuwa na “user inferface * inayoruhusu kufanya mambo
hayo. Mlalamikaji alikiri kuwa mtengenezaji wa modemu anayolalamikiwa ni ZTE na si
Mlalamikiwa na Mlalamikiwa ndiye aliyekuwa akiwasiliana na ZTE kwa niaba yake. Alidai
kuwa fidia yaTZS milioni 950,000,000 ni madai kutoka kwa kampuni ambayo anaimiliki
na kudai kuwa alitengeneza “softwares” hizo akitegemea kuwa atapata wateja wa

kuwauzia.

Mlalamikaji alipohojiwa na Kamati, alikiri kuwa ni makosa kuingilia haki ya mtengenezaji
wa kifaa hicho bila idhini yake. Alidai kuwa kwa sasa hatumii tena modemu yake kwa
kuwa laini yake ya Vodacom imefungiwa na Modemu hiyo ilikuwa ikitumia laini moja tu

ya Mlalamikiwa.

Upande wa Mlalamikiwa, ambaye ni Vodacom (T) PLC, kupitia shahidi wake Mhandisi
Obed Msigwa ambaye ni mtaalamu mwandamizi wa mitandao, akiongozwa na wakili wa
Mlalamikiwa Bwana Juvenalis Ngowi, aliieleza Kamati kuwa anamfahamu Mlalamikaji
kuwa ni mteja wa Milalamikiwa, ambaye alileta malalamiko juu ya kifaa chake
kinachounga huduma ya intaneti (modemu) akilalamikia kufungwa kwa huduma za
ziada za kupiga na kupokea simu, USSD code na kutoa na kupokea meseji. Shahidi
alitoa bila kipingamizi barua ya lalamiko la Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa ambaye

ilipokelewa kama kielelezo cha ushahidi kwa upande wa Mlalamikiwa.



Alieleza kuwa malalamiko ya Mlalamikaji yaliletwa katika idara ya ufundi ambapo
waliangalia vielelezo yva modemu “specifications” za modemu inayo lalamikiwa. Kwa
kuwa Vodacom siyo mtengenezaji wa modemu hiyo, hivyo walilazimika kutuma barua
pepe, kwa kampuni ya ZTE ili iweze kutoa majibu. Mlalamikiwa alijibiwa na ZTE kuwa
modemu ya Mlalamikaji likuwa haitoi huduma hizo ijapokuwa Mlalamikaji hutoa huduma
hizo. Shahidi aliwasilisha ushahidi wa mawasiliano ya barua pepe baina ya Mlalamikiwa
na kampuni inayotengeneza modemu inayolalamikiwa ya ZTE. Hata hivyo, Kamati
ilibaini kuwa barua pepe kutoka ZTE iliyowasilishwa katika Kamati ilikuwa haina
uhusiano na modemu ya Mlalamikaji ambayo ni K3772-Z, kwani barua pepe hiyo ilikuwa
ikitaja modem K4203z. Shahidi aliendelea kuieleza Kamati kuwa baada ya kupokea
majibu kutoka ZTE, Milalamikaji alijulishwa kupitia barua pepe tarehe 16/02/2017.

Nakala ya barua pepe ilitolewa na kupokelewa na Kamati bila kipingamizi.

Kuhusu madai ya Mlalamikiwa kusitisha huduma anazodai Mlalamikaji, Mhandisi alieleza
kuwa ni kweli kwamba Mlalamikiwa hakusitisha huduma hizo ila modemu aliyokuwa
anatumia Mlalamikaji ilikuwa haileti maombi ya huduma hizo kwa Mlalamikiwa.
Vodacom humuunganisha mteja na huduma ya mtandao (intaneti), mteja kwa kutumia
huduma hiyo anaweza kufanya anachotaka. Alieleza kuwa Mlalamikaji hajawahi

kumlalamikia Mlalamikiwa juu ya tatizo la mtandao (/intaneti).

Mlalamikaji alipata wasaa wa kumhoji shahidi wa Mlalamikiwa ambapo katika mahojiano
hayo shahidi alikana kuwa Mlalamikiwa haitambui barua ya tarehe 17/01/2017
inayotajwa na Mlalamikaiji na aliieleza Kamati kuwa hana taarifa za kufungiwa kwa laini

ya Mlalamikaji.

Kamati hii pia ilimhoji shahidi wa Mlalamikiwa juu ya utolewaji wa elimu kwa mteja
wakati wa kuuza modemu, shahidi alieleza kuwa elimu hutolewa kwa mnunuzi ambaye
hana uelewa wa matumizi. Katika mahojiano hayo, shahidi pia aliiambia Kamati kuwa
mahusiano baina ya ZTE na Mlalamikiwa ni ya ubia wa kibiashara ambapo ZTE hutoa

modemu kwa ajili ya huduma ya mtandao (intaneti) kwa wateja wa Mlalamikiwa.



Shahidi alipohojiwa juu ya kuwasilisha ushahdi wa mawasiliano ya barua pepe baina ya
Mlalamikiwa na ZTE yanayohusu modemu K4203z badala ya k3772-Z, aliomba kupewa
muda zaidi ili afanye mawasiliano na ZTE kubaini kuwa namba zote mbili zinahusu kifaa
kimoja. Shahidi alikiri kuwa Mlalamikiwa ndiye ameingia mkataba na ZTE na si
Mlalamikaji na kutoleta nakala ya barua pepe toka ZTE ilikuwa ni matatizo ya kiufundi

tu kwani ana uhakika kuwa barua pepe hiyo ipo.

Mlalamikaji, kupitia wakili wake Bwana Juvenalis Ngowi alifanya mawasilisho yake ya
mwisho kwa kuwakilisha kuwa, madai ya msingi ya Mlalamikaji yanahusu kusitisha
huduma za kupiga na kupokea simu, USSD code, kutoa na kupokea meseji kwa kutumia
modemu namba ZTE k3772-Z. Aidha, Mlalamikaji alielezwa wazi na Mlalamikiwa kupitia
barua yake ya tarehe 16 na 17 February, 2017 kuwa kifaa alichotumia hakina uwezo wa
kutoa huduma anazolalamikia. Hivyo basi, Mlalamikiwa hahusiki na madai ya kusitisha
huduma. Modemu ya Mlalamikaji haiwezi kufanya kazi bila kuhusisha kifaa cha tatu
ambacho hakijatajwa.

Kuhusu fidia ya gharama za kutengeneza “software” anazodai Mlalamikaji, wakili
aliwasilisha kuwa, hakuna ushahidi wowote uliotolewa juu ya gharama hizo na
Mlalamikaji hajaonyesha hasara yoyote aliyoipata. Wakili aliiomba Kamati izingatie
barua ya Mlalamikaji ya tarehe 03/01/2017 ambapo Mlalamikaji anaeleza kuwa yeye
mwenyewe ndiye alitaka kutengeneza “software’ za kuiruhusu modemu inayolalamikiwa
kuweza kutoa huduma za kupiga na kupokea simu, USSD na kutuma na kupokea
meseji. Hivyo, ni wazi Mlalamikaji alijua kuwa modemu yake ilikuwa haina uwezo wa
kutoa huduma hizo tangu awali. Mwishoni, wakili aliomba Kamati itupilie mbali

Malalamiko ya Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa kwa kutokuwa na msingi.

Katika mawasilisho yake ya mwisho, Mlalamikaji aliwasilisha kuwa, ni wazi kuwa
Mlalamikiwa hakujiandaa na hivyo aliiomba Kamati itoe uamuzi kwa kuzingatia ushahidi

wa upande mmoja ambao ni wa Mlalamikaji.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili. Katika

kufikia maamuzi, Kamati ilizingatia na hoja zifuatazo;



a) Endapo Mlalamikiwa alikuwa akitoa huduma za kupiga na kupokea simu, USSD
pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji kupitia modemu inayolalamikiwa
na Mlalamikaji, na Mlalamikiwa ndiye aliyesitisha huduma hizo,

b) Endapo Mlalamikaji alikuwa na mamlaka ya kutengeneza miundo mbinu ya
kuiwezesha modemu iliyotengenezwa na ZTE kuweza kutoa huduma kupiga na
kupokea simu, USSD pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji, na

c) Endapo Mlalamikaji anastahili fidia aliyoiomba katika Kamati.

Katika hoja ya kwanza Kamati imezingatia ushahidi wa Mlalamikaji mwenyewe, ambapo
alikiri wazi kuwa wakati anauziwa modemu yake na Mlalamikiwa alijua wazi kuwa
modemu hiyo ilikuwa haina uwezo wa kutoa huduma hizo. Hata hivyo, akiwa kama
mtaalam alijua kuwa “wuser inferface” ya modemu hiyo inamruhusu kutengeneza
miundombinu ya kuweza kuifanya modemu hiyo iwe na uwezo wa kutoa huduma ya
kupiga na kupokea simu, USSD pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji.
Mlalamikaji anadai kuwa aliweza kutengeneza miundo mbinu hiyo katika modemu hiyo
ambapo baadae Mlalamikiwa anatuhumiwa kusitisha huduma hizo katika modemu ya
Mlalamikaji. Kamati hii imezingatia kuwa huduma ambazo Mlalamikaji anazilalamikia
kusitishwa na Mlalamikiwa tangu awali zilikuwa ni huduma ambazo alikuwa hapewi na
Mlalamikiwa. Mlalamikiwa alikuwa akiuza kifaa hicho kwa matumizi ya kutoa huduma ya
“data/intaneti” pekee. Hivyo basi, Mlalamikiwa hahusiki kwa njia moja au nyingine na

madai ya kusitishwa kwa huduma hizo.

Katika hoja ya pili,Tanzania imetia saini mikataba mbalimbali inayotaka haki za
wabunifu kulindwa ikiwemo Mkataba wa WIPO “WIPO Convention” wa mwaka 1967.
Hivyo, basi Mlalamikaji hakupaswa kutengeneza miundo mbinu ya kuiwezesha modemu
ya ZTE kuweza kutoa huduma kupiga na kupokea simu, USSD pamoja na huduma za
kupokea na kutoa meseji bila kupata idhini ya ZTE ambaye ndiye mtengenezaji halali
wa modemu inyolalamikiwa. Kitendo cha Mlalamikaji kuingilia ubunifu wa ZTE ni
ukiukwaji wa haki za wabunifu, kitendo hicho kinapaswa kukemewa vikali. Mlalamikaji
anashauriwa kufuata taratibu za kisheria katika kutengeneza miundo mbinu yake

anayoyadai ana uwezo wa kutengeneza.



Baada ya kujadili hayo, Kamati hii imeona kuwa tangu mwanzo Mlalamikaji alijua kuwa
modemu aliyonunua kwa Mlalamikiwa ilikuwa haina uwezo wa kutoa huduma
anazolalamika kuwa zimesitishwa. Aidha, Mlalamikaji amekwenda kinyume cha sheria
kwa kutengeneza miundombinu katika modemu iliyotengenezwa na kampuni ya ZTE.
Hivyo basi, Mlalamikaji hawezi kupata faida kutokana na makosa yake. Kamati

inalitupilia mbali shauri hili bila gharama

Kamati pia inatoa angalizo kwa upande wa Mlalamikiwa [Vodacom (T) PLC] kufanya
maandalizi unapokuja kwenye usikilizwaji wa mashauri. Ni wazi kuwa Mlalamikiwa
alikuja katika Kamati hii akiwa hajajiandaa. Mlalamikiwa akiwa ni mtoa huduma
aliyesajiliwa na kupewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania atambue wazi
kuwa anajukumu la kuisadia Kamati hii katika kutenda haki. Kushindwa kuleta vielelezo
vinavyohusika na lalamiko ni uzembe wa hali ya juu ambao Kamati hii unaukemea
vikali. Kamati inamuelekeza Mlalamikiwa kuendesha mafunzo kwa waajiriwa wake
wakiwemo wale wa ngazi za juu kwani Kamati imegundua kuwa mashahidi wengi
ambao ni waajiriwa wa Mlalamikiwa wanakosa uelewa wa mambo kadhaa, na mara
nyingi hata wale wenye uelewa wamekuwa wakifika katika Kamati bila kujiandaa na

hivyo kushindwa kuisaidia Kamati kupata taarifa za msingi katika kufikia uamuzi.

Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani ya siku 21 endapo watakuwa hawajaridhishwa

na uamuzi wa Kamati.

Imetolewa leo tarehe...... Q\ ................... Mwem)\/\lo{d/\l ..... , 2019, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka
MWENYEKITI



